unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsco au mkwaju swahili katia mkala hakiswahili a anmaa an moja kwamojahad katia tu aashma fhd tarehe t mwezi huu wakenya walitekeleza haki zao za kikatiba na kumiminika katika vituo vya kupigia kura kumchagua rais wao tano na viongozi wengine wa ngazi tofauti baada ya siku sita za kuhesabu kura na kujumlisha matokeo tarehe 15 mwezi huu tume ya uchaguzi iebc ilimtangaza mwanasiasa wa miaka mingi na naibu rais william ruto kuwa mshindi wa kiti cha urais mwanasiasa naaibuawlrkumshindwaitamwaasiasa huyotajiri mwenye miaka 55 ambaye alianza safari yake katika siasa akiwa na umri wa chini ya miaka 3 amekabiliwa na vikwazo chungu nzima katika safari yake ndefu ya taaluma ya siasa ruto anatoka katika familia ya kawaida tu na kuwa mwanasiasa tajika nchini kenya anatokea kwenye jamii ya wacalin akizaliwa disemba moja, mwaka, 196 katika kijiji cha sugoi magharibi mwa bonde la ufa elimu yake ya msingi na sekondari amesomia katika shule za kawaida kabla ya kujiunga na chuo kikuu cha nairobi waliosoma naye hasa shule ya sekondari wanamkumbuka ruto kama mtu mtaratibu mwenye haya na wakati wote alijiweka kama mtu wa kawaida tu akiwa chuo kikuu alikuwa kiongozi wa kwaya ya umoja wa kristo chuoni hapo akiwa kwenye masuala hayo ya kwaya ya kanisa alikutana na mtu aliye sana kwenye siasa rais wa zamani wa kenya hayati daniel arap moi kama ilivyokuwa ruto rais moi pia anatokea kwenye jamii ya wakalejin na muumini wa kanisa ruto alisaidia kuanzishwa kwa, kwa kikundi cha vijana kilichoitwa yuhfanu au k ambacho moya alikitumia kurejea madarakani mwaka sisina mbili moja ya kampeni kubwa ya kikundi hicho ilikuwa ni kumwaga mabilioni ya pesa inaeleweka kwamba ni wakati huu ndio ruto alipotengeneza utajiri wake profesa amad manyora ni mchambuzi wa siasa nchini kenya amemuuliza anavyomfahamu rais mteule d william ruto ni mtu ambaye anabidia mchwa mtu, mtu ambaye akitaka kitu anakiendea na mara nyingi ukipata anatia bidii yake yote maarifa yake yote uwezo wake wote kukipata kila anakitaka na hivyo ndivyo maisha yake yote yamekuwa kuna watu labda alivyozaliwa akaona ako katika hali ya umaskini na akasema huu umaskini sitaki uwe na mimi kuna mtu amepewa kipawa na mwenyezi mungu huwezi kujua kuna mtu labda alikuwa akifanya ushindani na wengine na anaona wanamshinda na labda kutokana na kwamba wao katika familia zao wako wafadhali kidogo wakoafuu yeye ni maskini kuna watu kuna nisukuma ni mbalimbali huwezi kujua nini kimenisukuma mimi nini kimekusukuma wewe sasa sidani naweza kusema najua lakini najua yeye ukimtizama ni mtu ambaye tangu akiwa kijana ni mtu ambaye wale wa a kizungu anaitwa gogeta tu ambaye akiamua hiki na kitaka atakiendea na mara nyingi ukipata akitia bidii hiyo katika masala ya kitaifa wakenya wanaweza kubahatika maanaake like, watakuwa amempata rais ambaye ana muda na na wakti na na, na, na na nguvu na bidii ya kuwashughulikia kwa hivyo kama alivyokuwa akijishughulikia yeye kama william ruto akishughulikia taifa la kenya vivyo hivyo ninahakika kwamba wakenya wanaweza kufaidi kutokana na bidii yake hiyo hatua ya rais mtewili william ruto kuvutia upande wake wa bunge wa kujitegemea na wale wa vyama vilivyo ndani ya muungano wa azimio la umoja inalenga kusambaratisha upinzani bungeni siku chache tu baada ya kutangazwa mshindi wa uchaguzi mkuu wa agosti ti rais mtewili d ruto ameanza mikakati ya kubomoa upinzani kwa kushawishi baadhi ya viongozi wa mrengo wa azimio kuhamia kenya kwanza mama halamisi d ruto aliwapokea wabunge saba wa chama cha udm kinachoongozwa na gavana wa mandera adi roba ambaye alishinda kiti cha useneta kwenye uchaguzi wa wiki jana d ruto tayari amenya kuwa wabunge kumi kati ya kumi na wawili waliochaguliwa kwa tikiti ya kujitegemea kulingana duru ndani ya kenya kwanza d ruto pia analenga kuvamia chama cha national ordinary people empowerment union nopeu ambacho kilishinda ubonge wa tigani ya mashariki kupitia kwa bwana mpuru aburi udm na nopeu ni miongoni mwa vyama 26 vilivyo katika muungano wa azimio ijumaa kinara wa azimio la umoja raila odinga alishitumwa vikali d ruto azimio, kwa kujaribu kulemaza azimio hu wakisema kwamba hatua hiyo inalenga kurejesha nchi katika enzi ya udikteta wa kanu ambapo wanasiasa wa upinzani walihongwa kuunga mkono serikali bwana odinga alisema kuwa wabunge wa udm wangali chini ya azimio kwa kuwa hawajajiondoa kwa kuzingatia utaratibu uliowekwa na mkataba wa azimio na mawakili wa mgombea wa urais wa azimio la umoja kenya raila odinga wamesema kwamba wamekusanya ushahidi wa kutosha kwa uwezesha kubatilisha ushindi wa rais mteuli william ruto katika mahakama kuu mmoja wa mawakili hao ndeowanjiru ijumaa alifichia kuwa yuko tayari kuthibitisha kuwa kulikuwa na wizi wa kura katika uchaguzi wa urais bwana ajiiwalisema wakenya wanasubiri kwa hamu kujua kilichotokea wakati huu wa uchuguzi huo wa agosti ili wajue ukweli kamili kuhusu swala hilo kwa upande wake mgombea mwenza wa bwana odinga matha karua amesema kwamba d ruto awezi kuhapishwa kabla kesi ambayo watawasilisha kusikilizwa na kuamuliwa akiongea katika kijiji cha kianderi kaunti ya kirinyaga alipohudhuria hafula mazishi bikarua alisema kwamba yeye na bwana odinga sharti wapate haki bikarua aliwataka wafuasi wa kudumisha mani wakati huu ambapo yeye na bwana odinga wanasaka haki mahakamani alisema muungano wa azimiu unataka mahakama ya juu kubaini nani halisi alishinda katika uchaguzi mkuu wa agosti 9 ili wakenya waridhike mwandishi wetu jasen nyakundi na taarifa hizo kutoka jini nairobi katika studio zetu za nairobi hapo akitujuza mengi zaidi na bila shaka katika makala ya jao ataweza kujua mengi zaidi kuhusu yale ambayo yalijiri kesho je chama cha ama mrengo wa azimia utaingia mahakamani kuweza kuwasilisha changamoto yake ama itakubali kwamba yaliyopita basi tangazo alilotangazwa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa fkati basi ndio tangazo la mwisho ama wanataka mahakama sasa ndiwe mwamuzi wa mwisho yote ha utaweza kueleza katika makala ya jumanne lakini vilevile pia unazokapata taarifa hizo kwetovutiyetu ananambani sbsu mkwaju swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata