ya ya kiswahili ya sbs jambo tena popote lipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs suko na migode migerano tukuletia makala haya kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni ananembani sbsco au swahili yapo mengi amaatumwendelia lakini kwa sasa tuzungumzi swalazima la shinikizo kwa gharama ya maisha hapa nchini australia hususan kupitia mafuta ama petroli ukipenda ya gari je bei ya mafuta ikoje na itaendelea kuwa hivyo kwa wiki zijazo ama hali si nzuri katika siku za usoni tiga sikio basi usikie maana makala haya yana taarifa maalum kuhusu bei hizo na shinikizo linalotarajiwa moja ya hatua ambayo imesaidia kupunguza shinikizo kwa garama ya maisha ni kupunguzwa mara mbili kwa muda wa kodi ya petroli ila wakati mpangilio huo umenakaribia isha waendesha magari wa australia wanajiandaa kukabiliwa kwa bei za juu za petroli kwa miezi mitano iliyopita gharama ya petroli nchini australia ilipungua kwa sababu ya makato kwa kodi ya mafuta makato hayo yalitekelezwa na serikali ya zamani serikali hiyo ilikata kiwango cha wakawaida cha kodi ya senti 442 kwa lita hadi 221 lita ila makato hayo yalikuwa yameratibiwa kudumu hadi 28 septemba na serikali mpya ya shirikisho imesema kwamba haitabadili hali hiyo maria tere ni mkurugenzi wa miradi ya mji katika taasisi ya gretn amesema bei za petroli kinachoamua bei ya petroli daima imekuwa tete hata kama mtu wa kawaida huwa haoni hali hiyo it's very to so ni vigumu sana kutabirimoja vitu kuhusu bei ya petroli ni kwamba ni tete sana kwa hiyo tunaiona sana kwa sasa ila daima huwa ni kitu tete sana serikali ya shirikisha imesema kwamba kupunguza kodi hiyo kumegharimu dola bilioni mbili kufikia sasa na ni mzigo ambao bajeti haiwezi endelea kumudu kuhusiana na kodi bitera amesema kwamba kodi ya petroli ni busara kwa having... sababu hatuna kodi ya kaboni inayofunika uchumi wote inayofanya iwe ghali kuchoma mafuta na inatumika kama kodi ya karboni kumaanisha inasaidia kupunguza kidogo nia ya kuendesha gari hiyo ni moja ya sababu nzuri ya kuwa na kodi mafuta na nyingine ni hata kama tunaweza lalamika kuhusu kodi hiyo watu hawajali sana um, mageuzi kwa bei hawabadili kiwango cha matumizi ya mafuta kwa muda wa karibu kwa hiyo wachumi wanawezadhani hiyo ni kodi fanisi sole ambalo watu wengi wanafikiria kwa sasa ni kitakachofanyika kwa bei za petroli kodi hiyo itakapoisha dktri laurian de melo ni mwadhiri mwandamizi katika shule ya biashara ya chuo cha makwari alipozungumzia hoja hii alisema kwamba if crude oil under $100 a kama bei ya petroli ambayo haijasafishwa inaendelea kuwa chini ya dola 1 kwa mtungi nadhani bei ya petroli itaendelea kuwa chini ila wasiwasi kubwa ni nid bei ya dil ni takriban dola220do219 na katika vituo vingine vya petroli ni dola 2a senti 30 kwa hiyo kuwa na faida ya mwisho wa septemba kama bei ya petroli inapunguka ila tunataka pia bei ya yal ipunguke pia kwa sababu tunaweza lipa kidogo kuweka petroli ndani ya gari ila bei ya juu ya disel itakuwa na madhara of, uh, makubwa zaidi kwa uchumi dr dme amesema hivyo kwa sababu gari zinazotumia disel hutumiwa kusafirisha bidhaa madukani na bei ya juu ya petroli itasababisha ongezeko kwa bei ya bidhaa na huduma kwa muda mrefu d ede amesema kwamba ni mchanganyiko wa habari nzuri na mbaya we tunaweza jaribu kupata vifaa zaidi wamastahili zingatia kuwa australia huagiza huagizaasilimia t ya mafuta yake inajaribu kujenga vifaa vya kuhifadhi mafuta au kubadili vifaa vya zamani vya uzalishaji nchini kuwa sehemu za kuhifadhi ila hatuna uwezo huo mkubwa wa kununua na kuhifadhi mafuta inapokuwa na bei ndogo kitu kizuri kwa australia ni kwamba ina aina mbalimbali ya ugavi kama huwa tunategemea zaidi singapore korea kusini um, na malaysia pia huwa tunatoa mafuta kutoka marekani well, wakati mwingine na hata india, well. india pia dr red melo ameongeza kwamba kitu ambacho wateja wanaweza fanya ni kutumia app za simu kuchunguza na kulinganisha bei za mafuta kwa ajili ya kujaribu kupata bei bora kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembeleji tovuti yetu anaoneambayo ni sbscu mkoa juu swahili makalaleandaliwa na waandishi wetu sani la wosti rayan tema na gode migerano hii ni idhaa kiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotfy au popote pale unapozipata