unasikiliza idhaya kiswahl ya karibu tena katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukona migode migerano tua makala ambayo tumaandalia kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni andaani ambayo ni sbscu mkoaju swahili kama tulivyoelezea hapo kabla ni kuhusianan zima. zima la matokeo ya uchaguzi mkuu ya kenya ambapo akavyosikia mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi wa fulachebkati amemtangaza kuwa naibu wa rais wa kenya dktari william, william samuera puruto ndiye rais mteule licha ya wenzake makamishna kujitoa na kujiweka mbali na tangazo hilo na kujua mengi zaidi kuhusu alioibuka katika jioni ama usiku wa tangazo hilo ambalo ilikuwa na mengi ya kuzungumziwa tunajunga kupitia vitambo simu na hadi moja kwa moja i kule nairobi na alikuwa aliyewahi kuwa mgombea wa rais nchini kenya bwana ben murua pia ni muhanga, ni mhanga wa shambulizi la kigaidi kwenye ubalozi wa marekani ambao lilifanyika kule nchini kenya bwana ben karibu katika makala ya idhaa kiswahili hujambosi jambo nashukuru sana kanu mwanzo kabisa bwana ben tangazo hili limepokewaje na wewe kama mtazamaji na mtu ambaye unahusika katika maswala like ya kisiasa na, na moja manyingine una yapi ya kueleza ah. wakenya ambao wanaishi nchini in australia na hususan pia watu kutoka afrika mashariki na kati ambao wanafuatilia siasa za kenya hapa nchini in australia mwanzo kwa niaba yangu na wengine wengi ambao walikuwa na matumaini kwamba tutafikia kikomo baada ya uchaguzi ambao tulifanya tarehe tisa mwezi huu wiki iliyopita ni kwamba eh, mwisho tumepata tamati na nkulingana na majukumu yale ambayo yametwikwa katika eh, tume huru ya uchaguzi na mipaka ibc waliweza kutangaza matokeo ya uchaguzi wa rais na matokeo haya yamepokelewa eh, kitofauti kulingana na mrengo ambao wengi walikuwa wameegemea ukitizama upande wa uh, na, rais mteule william ruto kumekuwa na sherehe kubwa wamefurahisana wame matokeo hayo manake imekuwa safari ndefu uh, ukitizama alianza kampeni zake miaka chache iliyopita na amekuwa akiwahakikishia kwamba mwishowe atalete ushindi upande mwingine ni uwa azimio ambapo tumekuwa na mgombea rais um, um, aliyekuwa uh, uh, pr minister raila odinga na ukitizama eh, upande huo ume, umelalamikia sana matokeo hayo eh, wengi wao hawajaridishwa na matokeo hayo na pia ukitizama kumekuwa na tofauti kidogo sana kati ya zile kura ambazo william ruto amepata na zile za raila kwa hivyo wengi wanasingizia kwamba hapo pengine kulikuwa na hakukuwa na haki ama pengine kuna karata ilichezwa ndipo uliona hata kulitokea na vurugu pale ukumbi wa kuhesabia zile kura bomas manake kuna wale wali walihisi wali ya kwamba matokeo hayo hayakufikia ayauku, uridhi ama a ayakuwaridhisha vile wange wangetoka lakini dhidi ya hapo eh, haswa kwa upande wangu ni kwamba kwa mm, mm, mm, mm, mara ya kwanza kwa muda mrefu tume ya ibc imeweza kutoandalia uchaguzi ambao unaweza kusemekana kwamba umekuwa wa haki kwa njia nyingi ukitizama hata vile vikundi ambavyo vilikuwa vimekuja kenya eh, kama groups Wali, waliweza kudhihirisha ya kwamba uchaguzi ulifanyika kiwazi na hata matokeo yalitangazwa kiwazi manake kila fomu kutoka kila station iliweza kuwekwa katika mtandao wa bc ili mtu yeyote kutoka pembe yote ya dunia angeweza kufuatilia matokeo vile yanaendelea ya, ya ku, kuingia katika ile potol yaibc kwa hivyo mwishowe idadi imefanyika na imetokea kwamba E, naibu wa rais ambaye sasa ni rais mteule aliibuka na kura zaidi ya mpinzani wake na ja muhimu zaidi ni kwamba alipitisha ile alama ya asilimia hamsini na kura moja manake ha, e, hayo ni matarajio ya katiba ya kwamba kutangazwa rais lazima uweze kupitisha kura asilimia as hamsini na kura moja na e, kulingana na e, zile kura zilitangazwa jana naibu wa rais william ruto aliweza kufikisha hapo kwa hivyo e, matokeo yamepokelewa kitofauti lakini sasa e, maoni yetu ni kwamba kenya lazima isonge mbele maanake hatuwezi mm. kuendelea kungangania e, jambo ambalo limefika tamati na kuna jambo lingine pia umeulizia kama e, kuna pengine kuna wale ambao watakuwa ama watata, wa, watata, watatarajia kuelekea mahakamani hiyo pia ni haki yao kulingana na katiba kulingana na sheria na kulingana na demokrasia kwa hivyo wale ambao wanahisi hawajaridhika hakuna sheria ambayo inaweza wazuia kuendelea mahakamani kupata haki ambao wanatamani ndio na, na lile suala la baadhi ya makamishna wa tume ya uchaguzi kujitoa na kujitenga na lile tangazo ambalo bwana wanachimkati ametangaza wakisema kwamba hawaungi hawa mkono wala hawataki kuhusishwa na tangazo hilo je inaleta picha gani na katika siasa za kenya kwa sasa hiyo sasa tena naweza kubaliana na yani ama naweza kueleza ya kwamba picha mzuri manake matumaini yalikuwa ni kwamba kutakuwa na maafikiano hata katika, kati ya tume kabla ya matangazo kuweza kutangazwa lakini pia ukisoma katiba yetu eh, article 138, ama eh, ya kifungu cha mm, mia moja thelathii na, na nane haswa kipengele cha kumi jukumu la kutangaza matokeo ya right limetwikwa katika mwenyekiti wa tume ya yatume huru ya uchaguzi na mipaka hiyo ni kumaanisha kwamba e, vile katika kila station tulikuwa na returning officer ambaye mwishowe ndio anafanya idadi ya zile kura ambazo ziko pale na anatangaza ukitizama wale ambao walikuwa wanawania viti vya madiwani kuna returning officer ambaye alitangaza matokeo hayo na matokeo hayo yakimalizwa kutangazwa na yule returning officer hata mwenyekiti wa tume hiyo hawezi kubadilisha hayo matokeo ukitizama kama magavana amasenta na wengine pia kuna yule county returning officer huyo akimaliza kutangaza hayo matokeo hata mwenyekiti mwenyewe hawezi kubadilisha hayo matokeo eh, pengine mtu atafute eh, afueni kotini na vile vile ndivyo mwenyekiti wa chama wa tume hiyo ndiye aliyepatiwa jukumu la hayo matangazo Mako, makomisha na wale wengine wako pale tu wakati wa ile verification process ama eh, ile kuhakikisha ya kwamba yale matokeo ambayo yameletwa katika eh, national tnaaicn yanaambatana na zile kura zilipigwa katika kila kituo cha kupigia kura lakini jukumu la kutangaza ni la mwenyekiti kwa hivyo eh, v, eh, maoni yangu ni kwamba kama kuna wengine waliona ya kwamba hawajaridhishwa na vile eh, mwenyekiti ali, aliweza kutangaza yale matokeo afueni yao inawezakuwa tukotini lakini hawezi simamisha jukumu la mwenyekiti kutangaza maanake eh, alikuwa amepatiwa siku saba na katiba ambazo zinaisha usiku wa leo akatangaza jana kwa hivyo yeye yuko katika sheria na kama kuna mtu yeyote ajarilika ataweza tu kupata afuenikotini hmm. na chini ya uongozi wa chebkati hmm. kwa masikitiko ameweza kupoteza maafisa wawili wa uchaguzi tukizungumzia wa kwanza kris msando na kwa masikitiko taarifa zimeibuka hii leo kwamba daniel mbolu musyoka alikuwa msimamizi wa uchaguzi no. katika eneo bunge la embakasi mashariki mwili wake umepatikana katika eneo moja kule uh, sehemu za kaiado je hii inalita na. picha gani kusema kwamba lazima pawe na kafara ya binadamu ili uchaguzi ufanyike nchini kenya eh, kwa upande wangu hata siweziangalia ni kama ni kafara ya binadamu eh, shida tuliyoko nayo kubwa ni kwamba eh, watu wanachukulia mambo ya siasa kama of life and death yaani eh, w- wengi wale wanagombea hivi viti Eh, unapata hawana hawana hawana shida yoyote hata kufikia kiwango pengine cha kuua mtu ili waweze kupata matokeo ama waweze kuridhishwa na um, ile mipangilio inaendelea ukitizama sasa hivi eh, mjumbe mteule wa kimilili bwana eh, bwanama baraza ana kesi tayari ya kuwa alimpiga risasi Em, wa mlinzi wa mpinzani wake kule e, kimilili katika harakati za zaile siku ya kupiga kura wakizozana wa katika kituo kile hiyo ni kuonyesha ya kwamba wengi yni wako tayari ya kwenda e, kwa kimombo vile tunasema to go to go any extent kuhakikisha wa kama wamepata ushindi manake ukitizama eneo bunge la embakasi east E, ni, ni kati tu ya moja ya zile maeneo bunge mia mbili na tisini kwa hivyo hiwezisemekana ya, ya kwamba E, eneo bunge hilo moja lilikuwa na uwezo wa kubadilisha matokeo ya taifa mzima kwa hivyo tutasubiri pengine vitengo vya upelelezi ziweze kutueleza nini kilitokea manake hatuwezi kuwekelea lawama pengine kwa mwenyekiti wa tume ile ama tuekelee lawama kwa tume ile ama hatuwezi mwan... uh, di... oh, wakati katio sema ni mwanasiasa fulani amehusika ama mwengine. kwa hivyo pengine tungesubiri tujue ni nini ambacho kilifanyika kufikia ya kwamba Um, yule yule msimamizi wa kura katika ile eneo bunge aliweza kutolewa pale na, na mwili wake kupatikana siku kadhaa baada ya uchaguzi akiwa amefariki nam tunazungumza na, na bwana ben mulwa ambaye aliwahi kuwa mgombea wa urais nchini kenya katika chaguzi zilizopita na hivi sasa tuingie pumziko fupi kisha tutarudi tuendele na mazungumzo na bwana mulwa katika muda usio mrefu idhaa ya kiswahili ya sbs katika simu ya mkononi mtandaoni na kwenye redio uendelea kuiskiza idha ya kiswahili ya sbs ukiwa na migore migerano katika studio zetu za sbs na mtandaoni nambao ni sbs mkoaju swahili na kama pia ungependa kutembelea tovuti yetu facebook ama ukurasaotw faebec mkoajuhkapata makala haya na mengine mengi zaidi tuliochapisha pale na iwapo ungependa kutuandikia kwa barua pepe kama unapendekezo makala ama lolote lile ambalo uependa kutujuza anwani ni swahilipssc kwa sasa tunaendelea kuzungumza na bwana ben mul ambaye aliwahi kuwa mgombea a urahis nchini kenya pamoja na kuwa pia mhanga wa tukio la shambulizi la kigaidi nchini kenya na vilevile vile, pia ni mfanyabiashara pale kenya na mdau wa maswala ya kisiasa na mchambuzi katika runinga kadhaa pale nchini kenya mbaymetupa muda wake kwa sasa tukiendelea kuzungumzia swala hili sasa je masuala ya ulinzi wa wale ambao wanasimamia uchaguzi inabidi sasa wafanyiwe ukarabati zaidi kwamba pawe na ulinzi zaidi kwa wale ambao wanafanya kazi hizo badala ya kuacha waondoke kutoka vituo wa wenyewe bila ulinzi wote na kurudi asubuhi ama itakuwaje sasa kwa kawaida uh, aa wasimamizi wote wa kura wanapaswa kuwa na ulinzi wa polisi manake ukitizama hata wizara ya usalama ilikuwa imehakikishia kwamba uh, polisi wa kutosha uh, wame wame wametengwa wame, wame, wame katika harakati ya upigaji kura wahakikishia usalama wa kenya na pia wale ambao wanasimamia zile kura kwa hivyo uh, ni jambo la kuhuzunisha sana kwamba mtu itabidi apoteze ya maisha yake uh, katika harakati za kutekeleza kazi ama uh, majukumu ambayo amechwikwa na katiba ya kenya na ni muhimu pia matokeo kama hao vile una, unasema e, tuangalie usalama wao zaidi kuendelea mbele ndipo isiwe wale watu um, wakati huu manake um, um, ziko nyingi wakati wa uchaguzi isiwe wako exposed ama wamewekwa katika mazingira ambayo yanaweza wafanya watendewe maovu na hawana uwezo wa kujilinda wenyewe hio itakuwa muhimu sana jambo kama hilo na ukitizama baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na saba e, kulikuwa na e, mapendekezo ya kuweza kushughulikia mipango ya upigaji kura kenya na usimamizi wa kura na jambo la kuhuzunisha ni kwamba aliyekuwa akiyasukuma hayo mapendekezo sana E, m, e, bwana raila odinga hakuweza kuyafuatilia tangu a, a, aweze kuungana na rais huru kenyatta e, mwaka wa elfu mbili kumi na nane kwa hivyo pengine mambo kama hayo maanake umetaja m, e, marehemu e, msando mambo kama hayo yangekuwa yameshughulikiwa tuhakikishiwe ya kwamba wale wasimamizi wa kura wote wako na usalama wa kutosha kwa hivyo pengine kwenda mbele ni muhimu tuweze kuyarejelea yale maneno tuhakikishe ya kwamba hao wasimamizi wakura wako na usalama kutosha asante kwa uchambuzi huo na sasa tukigeukia kwa bwana raila ambaye mara tano ameingia debeni mara tano amegunga mm. mwamba je hikasumba na. ya kupoteza mara baada nyingine ndio tumeona mwisho wake ama <laughs> kutakuwa pengine na fweni kutoka mahakama uh, kuu ama surmot pale nairobi uh, kulingana na maoni yangu mwanzo uh, mara mengi kama mara nne tayari raila ameweza kurejelea wananchi akilalamika ya, ya kwamba kura zake e, ziliibiwa na ukitizama wakati huu tangu uh, aungane na rais huru kenyatta amekuwa mwanzo akiwa na usaidizi mkuu kutoka rais ambaye anastaafu ya pili ni kwamba ukitizama hata vitengo vingi vya serikali kutoka kwa mawaziri eh, kutoka kwa vi, vi, vitengo vya eh, ujasusi kutoka vitengo vya usalama wote wamekuwa wakimuunga mkono kwa hivyo ni jambo ambalo litakuwa gumu sana pengine hata akienda mahakamani na hata mahakama ikiamrisha kwamba E, uchaguzi urejelewe itakuwa ngumu sana kwa raila kurejea wananchi ambao wameweza kumuunga mkono zaidi ya miaka miaka mara tano sasa kuwarejelea mara ya sita hati awaeleze kura zake ziliibiwa na itakuwa ngumu kujitoa pale wakimuuliza sasa kura zako ziliibiwa vipi na wewe umekuwa na serikali na serikali ilikuwa inakusaidia uchaguzi jambo kubwa ambalo limekuwa liki likimrejesha ama likimrudisha raila odinga nyuma ni kwamba amejizingira na eh, watu wachache ambao wamekuwa wakimfumba macho kutokana na ukweli ambao unaendelea manake kama kampeni hii alikuwa na nafasi shwari kabisa ya kuweza kushinda pengine hata angemshinda ruto na zaidi ya kura milioni mbili au milioni tatu lakini ukitizama mwaka mmoja sasa umepita eh, kitengo chake cha azimio akikujitokeza E, kwa, m, kwa, kwa nguvu na m, kwa, kwa kwa kwa kwa mpangilio kuweza kutafuta kura kwa mwananchi upande u mwingine ukitizama e, ruto pati, e, sana sana kuanzia e, januari mwaka huu yeye ameingia kila kona ya taifa na kila pembe ya taifa la kenya kuzungumza na wananchi kuuza sera zake na kuwaelezea mipango aliyonayo ukitizama e, kufikia mwezi wa sita E, e, raila alikuwa amefanya mikutano pengine asili ya asilimia kumi aile mikutanoruto alikuwa amefanya taifa hili kwa hivyo mara mengi unapata awezi kulaumu yeyote ila yeye mwenyewe kukosa e, ile strategy na kukosa ile energy, ama ile nguvu inahitajika kidogo bwana ben lakini bwana ruto alikuwa tayari ya maa kampeni zaidi ya miaka mitatu kwa hiyo kwaousema juhudi ya miaka mitatu na juhudi ya mwaka mmoja kweli zitalingana pale ile kulingana ambayo itatokea ni kwamba hivi e, mwanzo wakati huo wakati raila aliungana na rais uhuru kenyatta e, alikuwa anajua ya kwamba akona nia ya kuuania urais mwaka wa elfu mbili kumiishirini e, na mbili na sasa hakuna chochote ambacho kilimsuia wakati huo kuanza kuweka mikakati asubuhi hii ni nimeweza kusoma maoni ya wakili mmoja mkuu wa mrengo wa azimio akiuliza E, azimia kweli walikuwa na maajenti katika kila na jibu ni kwamba e, mara mengi walitumaini ya kwamba serikali itawasaidia kwa hivyo hawakujipanga wenyewe kama chama kuhakikisha kwamba pengine miaka mitatu wangetumia kuhakikisha kwamba katika zile zote arub, e, elfu, elfu arobaini na sita wako na watu ambao ni macho yao na watu ambao wanaweza kuaminika upande huu mwingine ruto yeye ametumia wakati kujipanga kwa hivyo Eh, kulingana nami eh, hii ni nafasi ambayo raila amepoteza sio kutokana na kwamba wananchi awampendi ama hawakuwa tayari kuweza kumuunga mkono lakini ni kwamba alikosa mpangilio yaani ile plan na strategy ikawa mara mengi wamesingizia wame sana kampeni zao kumkashifu ruto mara wanasema ni ni mfisadi mara ni mwizi mara mambo mengi bila wao kuelezea wananchi wao sera zao ni gani kwa hivyo ni jambo ambalo hata wachanganuzi wa siasa na wasomi wa siasa wangependelea kuangalia manake wananchi e, mwishowe kama mimi ningetaka kuwa kiongozi wa mrengo fulani vile nilikuwa na nia ya kuuania urais ningefurahia sana niweze kuzingatia zaidi ni nini nataka kufanyia wananchi kuliko kuanza kupiga wapinzani wa wangu ama ku ku ama ku, eh, ama, ama kumpaka matope mpinzani eh, wangu badala ya kuuza sera zangu hilo ni jambo ambalo limekuja kama eh, athara kubwa sana kwa upande wa raila Ah, kuna mengi kweli ya kusemwa lakini muda unakuwa ni mchache <laughs> pengine tuseme tu kwa, kwa dakika moja tu iwapo wataingiza ombi ama hoja katika suprimot ama mahkamakuu pale nchini kenya kuna asilimia ngapi ya mafanikio ya ombi lao kuweza kusikizwa si hata ku, ku, ku, kusikizwa wala kukubaliwa ku, ku, ku, kwamba litasikizwa uwezekano uko juu sana ya kwamba e, ombi likiekelewa pale mahakama ma, ma, kuu e, uchaguzi huu itabidi urejelewe maanake ukitizama kuna yale malalamishi ambayo pengine fomu fulani zile zilikuwa zimetoka mashinani yaziambatani na zile ambazo zilikuwa zikihesabiwa pale e, katika ukumbi wa hivyo kuna uwezekano mkuu sana kwamba uchaguzi pengine utaamrishwa utaamurishwa urejeleweitakua ni wa tu urais tuama wayedhifazote i radoa likokwa urais lakini kwenye zingine ziko sawa uh, wale wengine wote wako sawa na ikiwa iki hivyo vile ilifanyika mwaka wa elfu mbili kumi na saba kuna changamoto kubwa sana ambayo itatokea eh, sana sana upande wa raila mwanzo eh, vile tumesema eh, wafuasi wa raila wamemuunga mkono sasa hii ni safari ya tano waki- wakiulizwa tena kurejea kumpigia kura itakuwa ni safari ya sita na kusema ukweli hata wengi wale ambao nime- nimezungumza nao wanahisi uchovu maanake ili ni jambo wamekuwa wakijaribia mara tano sasa wanaulizwa tena kurejea pale maraa kutakuwepo na ile tunaita ama wengi wale wafuasi wa raila hawatajitokeza tena kupiga kura maanake ukitizama kama nyanza ambayo ni ngome yake tayari watasema sasa sisi tuko na magavana tuko na mama na kama huu mzee kura zake alipoteza akiwa na system hiyo system kweli itamsaidia kupata hiki kiti kwa hivyo wengi wao hawatajitokeza upande u mwingine nao uh, haswa william ruto Ee, ukita, sana sana ukitazama makabila makuu yale yameunga mkono wa kikuyu na e, e, wakalenjin watajitokeza kwa idadi kubwa zaidi kushinda wale ambao walikuwepo kuhakikisha kwamba wameweza kuprotect ku ama ku, em, ku, kuhakikisha wamebaki wame, wame na ule ushindi walionao sasa hivi hata wengi ukitazama kama maeneo ya mlima kenya e, asilimia zaidi ya themanini ya wale viongozi tayari wamechaguliwa Eh, wako mrengo wa ruto kwa hivyo hawezi upingu, linganisha uwezo wa sasa wale wamechaguliwa na wale wote wa raila ambao waliangushwa huweza tena kumzolea kura kule mount kenya kwa hivyo uchaguzi mahakama ikiamua urejelewa utarejelewa na m- m- m- m- projection ama prediction yangu ni kwamba sasa hata ruto watashinda na kura mingi zaidi wengine zaidi ya milioni mbili iwe hata hakuna utetezi wowote wa u- u- u- kwa upande wa u- u- wa raila nam asante sana kwa uchambuzi wako nashuu kutenga mudawako kuzungumza nasi tunajua kwamba kuna wengi wamekuomba ama wamekupa mwadiko lakini tuashu kwa kukubali mwaliko wetu kwa kuweza kushiriki nasi katika makala juni ya leo asante hata mi ni furaha sana kuwa kupata nafasi kuzungumza nawe nashukuru sana asante huyo ni bwana ben mulwa alikuwa mgombea a urais nchini kenya akizungumza nak mengi bayana na yale ambayo amejiri katika tangazo la matokeo ya uchaguzi wa rais nchini kenya kama kamayosema iwapo kutakuwa na ombi kwa mahakama kuu basi utaeza kuyaletea yote hayo na kujua ni kipi ambacho kinajiri katika masa machache ajaowapo chama cha ama mrengo wa utawasilisha ombi kwa mahakama kuu kwamba kumekuwa na, na tatizo kwa upande wa hesabu wala fomu ambazo zimewasilishwa za uchaguzi mkuu penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook