unasikiliza ida ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wa wakubali na aborijin natorestede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hao jambo popote ulipo na karibu katika makala SBS, wikio, Migerano, ya idha ya kiswahili ya sbs ukiwa na migori a migeran kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaon ambao ni sbscukwajuswahl hivi sasa ni saa 12dak1 kwamasa mashariki ausalisaw na sa dakim kwa masaa ya afrika mashariki ambako kumepambazuka nchini kenya siku moja baada ya tangazo la kuwa william samueruto daktari ndiye mt, rais mteule wa taifa hilo la afrika mashariki hata hivyo pamekuwa na changamoto ambazo meibuka pamoja na hili we have intelligence and pot that their system was penetrated and hacked and that some of the uh, ibc officials actually committed electoral offenses and some of them ought to have been arrested if they were not arrested hiyi ni kauli ya saitabaosaitabao ole kinta kwa mradhi ole kanchori ambaye ni mjumbe mkuu wa mrengo wa azimio akizwa malalamishi masaa machache kabla ya tangazo la mwenyekiti wa tume ya uchaguzi iebc wafula chevukati ambaye alisema kwamba ruto william Samuel... bwana chebkati hapo akimtangaza rasmi kwamba daktari william samue ruto ndiye rais mteule wa kenya baada ya zoezi la uchaguzi mkuu uliofanyika wiki moja iliopita ama jumanne juma iliyopita hata hivyo kumekuwa na rapsha liliyovuzuka kabla y tangazo hilo mengi zaidi ambayo tutazungumzia katika makala yajayo lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari kisha tulete mengine mengi zaidi kutoka studio zetu za sbs katika muktasari wa habari ambao tumeuandalia jioni hii ya leo ni kwamba taarifa za waziri mkuu wa zamani kujapisha kuwa waziri wa wizara tano kuzua za endelea kuzuara za kisiasa mjini camera vilevile katika taarifa za jimbo taarifa imetolea kwamba hakuna waziri yeyote atakayeruhusiwa kuchukua wadhifa wwote katika eneo la wizara aliyokuwa akisimamia miezi 18 baada u ama ya kuondoka katika wizara hiyo na katika taarifa zenine za barani afrika salamu za pongezi atolewa na viongozi mbalimbali kwa rais mteele wa kenya william ruto wakati mikusanyiko ya kidini yanaumiwa kwa kuenea kwa surua nchini zimbabwe katika taarifa za michezo livepool yagonga mwamba nyumbani kwao katika mechi ya ligi kuu ya epl yote hayo katika taarifa za michezo pamoja na taarifa kamili za habari zinazokujia hivi punde kusikia idha kiswahili ya sbs ukiwa na migodi na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni nanimbani sbsu kajuu swahili kwa sasa moja kwa moja katika taarifa ambazo tumewandalia kutoka kule camra katika makao makuu ya taifa ambapo waziri mkuu antony albans amemshtumu mtangulizi wake scott morison kwa kupotosha bunge kwa aliyewajibika kwa wazi, uh, waziri ama wizara kadhaa alipozungumza na waandishi wa habariwaziri mkuu amesema kwamba washirika wa bwana morison wanastahili kuona aibu kwa kuona mtu mmoja anajilimbikiza mamlaka na hawasemi chochotenasima uh, siwezilewa fikra ambazo limeunda hili hii ni hukumu ya huzuni si tu kwa bwanamorison ila pia washiriki wote wa, wa baraza la mawaziri wake walioketi kimya na kuruhusu hali hii iendelee alisema kwa ghadhabu bwana albanizi lbanimawaziri wa zamani karen andrews na eor frnb wamesema kwamba hawakuwa na taarifa bwana morrison alikuwa amejapisha katika wizara zao za masuala ya nyumbani na hazina hata hivyo andrews ameongeza pia kwamba kupitia hilo kiongozi huyo wa zamani wa taifa pamoja na chama cha chabra anastahili juuzulu kutoka bungeni pamoja na siasa kabisa aondoke kwa sababu ya kile ambacho amefanya na kile ambacho ameibua katika hoja uh, ya swala hili tukigezea taarifa zingine ni kuhusiana na n zima la uteuzi katika nyadhifa za umma hususan jimbo ni a ambapo kwamba imesemekana kwamba hakuna waziri yoyote wa jimbo la nw ambaye ataruhusiwa kuchukua kazi yoyote katika sekta ya umma miezi 1 nn baada ya kuondoka ofisini ama ya kuondoka serikalini hii ni kufutia tathmini iliyofanywa kwa jinsi bwanajohn barelaro alivyoteuliwa kuwa mjumbe wa biashara kule new york kwa niaba ya serikali ya jimbo la new s tume hiyo imefanya uchambuzi pamoja na uchunguzi kwa jinsi alivyoweza kuteuliwa na kupata kwamba kulikuwa na makosa kadhaa pamoja na kuweza kuaisha kwamba kutakuwa na mengine kuminmbili mapendekezo mengine kumi na mbili ambayo yatakuwa yamefuatiliwa na kushunghulikiwa katika kauli ama taarifa yaliyotolewa na msemaji wa maswala ya hazina kwa upande wa upinzani wa jimbo la nis daniel muki alikuwa na kusema kuhusiana na mapendekezo kwamba ni hatua moja mbele na hatua moja chanya ya kuendelea kufanya uchunguzi pamoja na kuweza kukisha kwamba kuna kuwa na imani inarejeshwa katika umma huyu hapa na maelezo zaidi mr henhp to to hofuhhhbwana mke anasema kwamba bwana head alikuwa na mamlaka tu ya kutazama matendo ya maafisa pamoja na matendo na tabia ya mawaziri ambayo yalikuwa ni ya kashfa mno na alikuwa ya kuchukiza mno ni wazi kwamba bwana head mwenyewe hana mamlaka yote ya kutazama zile shughuli ambazo zilifanywa na yale hapa alifanywa yanayozingira swala hili ambayo hususan walioshughulika katika upande wa baraza la mawaziri la septemba ihisba kwa hiyo kuna kuwa na maswali mengi ambayo ungependa kumuuliza bwana barelaro pamoja na serikali kuhusu jinsi waliweza faya watakapofanya pia mageuzi haya mapendekezo hayo kutoka kwa serikali ya waujiri wa serikali na itakuwa pia ni kuingizwa katika sheria za jimbo hilo la new south laukgu macho katika taarifa zingine ambazo zimefanywa nchini ni pamoja na utafiti mpya ume ambao umeonyesha kuwa wakimbizi wanakabiliana na maswala yanayoendelea ya, ya kutengwa na familia zao pamoja na ujumuishi wa kidijitali ripoti mpya kutoka shirika la ssi na chuo chamesemakuwakkmbzwp hisi wako sehemu ya australia bado wanakabiliana na ongezeko la dhiki ya kisaikolojia kupitia muda mrefu wa kutengwa na familia ripoti hiyo pia imemulika matatizo ya kutumia teknolojia kama moja ya vizuizi vya kawaida kwa huduma za serikali ambazo wakimbizi wapya nchini wamepata yamaha kutoka ss amesema kwamba masuala haya yalizidishwa na janga la uviko kmts anasema wakuweza jiunga na familia zao kwa sababu ya ujumuishi wa, wa mtandaoni na kijijitali uunganishi wao ulipotea wakimbizi walikuja huku wakiwa na dhiki na kutengwa chini ya masharti makali walijikuta akulizidisha matatizo yao ya afya ya akili na ustawi kwa upande wa kutoweza kujumuika na jamii zao au familia zao kwa sababu kufungwa kwa mipaka kulizua kila mtu kuja nchini ba hapo alisema katika taarifa yake ya uzinduzi wa ripoti hiyo na katika taarifa zingine ambazo tumewandalia tuleke moja kwa moja katika sehemu hii ya bapo mtarefu kusema taifa tukianzia nchini Kenya ambapo risala za pongezi zimetolewa kwa rais mteule wa Kenya William Ruto wame mtangazwa mshindi wa kinyang'nyiro kilichokuwa na ushindani mkali sana cha urais wa Kenya risala hizo ni pamoja na kutoka kwa rais Emerson Mnangagwa wa Zimbabwe ambaye alikuwa kati ya viongozi wa kwanza kutuma salamu za pongezi kwa rais huyo mteule rais wa Somalia na waziri mkuu wa Ethiopia pia walituma salamu zao za heri ruto amechaguliwa u kama rais wa tano wa nchi hiyo kufuatia siku sita za uhakiki wa kura zoezi ambalo lilisababisha hali ya taharuki na rabsha za hapa na pale mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa mipaka ebc wafulachabukati aliymtangaza mshindi jumatatu jioni katika ukumbi wa kenya nje kidogo ya mji mkuu wa nairobi ruto alipata kura milioni 7176 mia na 41 ambayo ni asilimia 549 ya kura zote zilizopigwa dhidi ya mpinzani wake wa karibu mwanasiasa mkongwe raila odinga aliyepata kura milioni st laki6429 30 ambazo ni sawia na asilimia 4885 ya kura zote iwapo apata kuwa na pingamizi yote mahakamani kutoka kwa upinzani ama kutoka kwa kambi ya azimia ambayo inaongozwa na raila odinga inamaanisha kwamba dakari ruto ataapishwa rasmi kuwa rais wa tano wa kenya tarehe 3 agosti ambao si muda mrefu kupitia na na kutakuwa kutakuwa basi kidogo kwa, kwa muda wa wiki mbili zaidi ambapo mamlaka na pamoja na mahakama ya upeu pia itahusika wanasheria pia wakiingia pale kuweza kuisha kwamba kila kitu kinaendeshwa ipaswavyo tukielekea katika taarifa zingine ambazo imeandalia wizara ya afya ya zimbabwe imesema jumapili kwamba mlipuko wa surua umeua watoto 8 nchini humo tangu aprili wakati ikidai iki mikusanyiko ya kidini imesababisha kuongezeka kwa maambukizi kwa mujibu wa shirika la habari la lar wizara hiyo katika taarifa imesema kwamba mlipuko huo sasa umesambaa kote nchini na kusababisha asilimia 6 tisa ya vifo miongoni mwa walioambukizwa waziri wa afya jaspa chimeza amesema kwamba kufikia alhamisi wiki iliopita kulikuwa na kesi m36 zilizoshukiwa kuwa za surua wakati 25 zikithibitishwa tangu kutokea kwa mlipuko huo jimbo la mnikaland mashariki mwa zimbabwe linasemekana kuongoza kwa maambukizi chemeza ameongezea kusema kwamba kesi ya kwanza iliripotiwa aprili 1 na tangu wakati huo maambukizi yameenea kote nchini likisemekana kuchochewa zaidi na mikosanyiko ya waumini wa makanisani kwamba utapata rehma pamoja na kuweza kupata suluhu hivi karibuni tukiaa taarifa hizi kule ambako wizara ya fedha ya marekani jumatatu imesema kwamba marekani imewekwa vikwazo kwa maafisa watatu wa serikali ya liberia akiwemo kiongozi wa utawala kwenye serikali ya rais rai hatua hiyo ni kutokana na kile walichosema ni ubadhirifu wa mali ya umma ikichukuliwa iki dhidi ya mkuu wa utawala mandesa maci taka muku saima sereniasa sefasna billa ambaye ni mkuu wa idara ya kitaifa ya bandari naibu waziri wa fedha anayeshughulikia na masuala ya ugaidi na ujasusi wa kifedha hapo marekani nelson amesema kwamba maafisa hao wamehujumu demokrasia ya liberia kupitia ufisadi ili wajinufaishe nelson ameongeza kusema kwamba hatua hiyo ni ushahidi tosha kwamba marekani itaendelea kuunga mkono watu wa iberia wakati ikihakikisha kwamba wanajihusisha na visa vya ufisadi wanawajibishwa kama inavyostahili na kama inavyofaa <muchos> waendelea kusikia idhay kiswahili ya sbs ukiwana migode migerano tukendellema tumeandalia kwa sasa tuleke moja ulumongo, mchezo, kwa moja katika ulimwengu wa michezo tuanzie kwa upande wa mchezo wa nrl kwa sasa ambapo timu ma kiongozi wa mchezo wa nrl kwa upande wa timu ya newcastle Knights amesema kwamba maswala ya nje ya uwanja yanaendelea kuhujumu timu hiyo na klabu hiyo wakati kunakuwa pia na janga la uongozi ambapo kwa upande wa timu ama wa wa kwa upande wa wachezaji hao akizungumza na waandishi wa habari pa alikuwa na haya ya kusema anasema kumekuwa na uhaba wa uongozi kwa upande wa wachezaji na nina na, na, pia pamoja nakuwa na, na huzuni pamoja na kuweza kuwaonea huruma vijana wachezaji wa changa ambao wamesukumwa katika nafasi za uongozi ambao wanakuwa hawezi kupata kila kitu sahii lakini wanajaribu kufanyawezekanao napiakazetusadasku chachezlizopita mchezak o mojaaktumia vok halakuza ktatnsha sana katika mojavilabu vya burudani kule newcastle ambapo alikuwa na pamoja na mchezaji mwenza ambaye alikuwa naye hapo hali ambayo imekuwa ni utata kabisa katika sala zingine za michezo ni pamoja na mchezaji ama mameneja ama walimu wawili wa soka wa timu mbili moja antonio conte wa ttnao pamoja na thomas tukel wa timu ya chelsea ambao wamefunguliwa mashtaka ya utovu wa nidhamu katika ligi kuu ya uingereza ambapo wawili hao walikabiliana kwa maneno makali pamoja na kuvutana mashate kupande moja hata kukamatana mikono kiasi kwamba kilizua rabsha pamoja na kuakisha kwamba watu kutoka timu zote mbili kuingia uwanjani kujaribu kutatua kile ambacho kilikuwa kinafanyika kati ya wawili hao pamoja na mengine katika soka tukisalia kule uingereza ni pamoja na timu ya timu ya liverpool ambao walikuwa toka nafasi ya pili msimu uliopita lakini kwa sasa wanajipata hali ngumu sana kwa upande wa mechi ambazo wamecheza ikiwa ni mechi ya kwanza kufunga msm msimu, msimu walipokutana na timu ya muda mrefu mekuwamwiba kwa timu ya liverpool ambao walitoka sare kufungana goli moja moja pamoja na nyota wao ambaye pia ni toka kule ruuay kupigwa kadi nyekundu kumgonga kichwa mchezaji wamamlinzi wa timu ya chrysto palac tukitazama hali ilivyo katika maswala ya fedha dola moja ya marekani sawa na dola moja na sent 42 za dola moja australia ina thamani ya faranga 1439 za burundi dola 1 a australia ina thamaniya faranga 13397 na s11 za kongo wakati dola moja, moja, moja ya australia inayo thamani ya faranga 726 za rwanda dola moja ya australia ikiwa na thamani ya shilingi 2625 za uganda wakati dola moja ya australia inayo thamani ya shilingi 83 na set153 uh, za kenya na dola moja ustrelia na thamani ya, ya, ya shilingi 163a senti 34 za tanzania katika masuala ya utabiri haliya hewa mjini adled nuzitopali ni 137 brisban 183 cambra 83 dawin 295 hobart 12 wakati peth ni 186 melbourne zikiwa ni 1260 niijoto pale ni 16.3 kufika poni misho taarifa abado ambatumandalia abaki a nasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za sbs radio penda shiriki toa maoni fwatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook