unasikiliza idhaa ya, ya, ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia su mkwaju swahili nam kuisikia kusikia idhaa ya kiswahili ya sbs tukinelala matumwanalia kutoka studio zetu za sbs kwa sasa baada ya pumziko hlo fupi turejia katika kazi kazi ambapo tunazungumzia yale ambayo amejiri katika maswala ya ulimwengu yakihusianan swa kwa upande wa zima la mafunzo ambayo watu wanapata kupitia magumu ambao wanapitia hususan waliopitia mauaji kimbari nchini rwanda nmafunzooapat utnmbao walikimbilia usalama waonwkaomataifa kadaang katika masala ya uchaguzi ambao wakati mmoja huwa yanaibua mivutano yakisiasa pamoja hatana watu kuweza kupigana asante sana suali nzuri sana ni muhimu sana kama ulipitia mambo magumu mm. ni muhimu sana ku, ku, ku, kupiganisha na unaanza jifunza wala kusikia watu wengine ambao walipitia mambo yingine mm. magumu kama wele, wewe wala tofauti kama wewe mm. kwa sababu mbele wakati nilikuwa nisijaanza ongea wala sijaanza sijaanzasikia wa mambo ya watu wengine nilikuwa najiona kama ile mambo ilifikia kwangu na kwa familia yangu ilikuwa mwanake ni kama sisi zaufanaaau shda anai za mambo kama hii lakini wakati watu wengine kama shida hiyo ya kwangu m- m- mwenyewe wala yangu na shida ya familia yangu ni shida ambayo ilifikia watu wengi wengimafamilia mengi kwenye rwanda na tena na tena rwanda kwa sababu hata kwenye kitabu yetu na kuna historia za watu wakongomani wa, wa, wa warundi na sio wa wanyaruanda pekee wa, wa, wa, wa, wa historia zao kitabu walitupaoae wakati ya kuandika hii kitabu na kusoma historia za watu wengine ilinisaidia sana nikaanza nikaona, nikaona kama kuna watu wengine wana shida tena kwahizo historia naanza jifunza kuna watu wamoja walipitia kwa mambo magumu sana tena kumzidi lakini kwa sasa wale watu walipata nguvu kwa sasa ishaanza ijenga kwenye kiroho na kwenye mwili mm-hmm. hivi maisha inaendelea mm-hmm. kuna watoto walibaki wali wenyewe uh, lakini kwa sasa ushanzajenga mafamilia maanake vile hstria zote kuzisikia na kuzisoma mm-hmm. npa nguvu yakuona hata ya na mm-hmm. kwanza mm-hmm. na kitu ya pili niliona uh, ni muhimu sana kwa sababu mkifanya kitu kama aii mkichangia historia mkiandika kitabu kama tulifanya maanaake vinakupa ile nani hope ya kusema kama hata nikufe kesho hata ni leo kuna watu wengine watajua ile mambo nilipitia na hata nisikue watu wangu wala hata mini wata familia yangu wala watu ambao warafiki zangu walipasa wali, wali, wali, wali shinda siku moja wanawezi wakapata justice kwa sababu vitu mm. kusema kama historia kama hisoria wala aa kama kitabu ni kitu ambacho kit kitaendelea kita kukuwa hata nyuma ya maisha yetu sisi kama watu kwa sababu kila sisikma watasababu najukiamutu anaitanakufa tunaona yeah. sasa yeah. ni muhimu sana mtu kama mimi wala mtu yoyote mwenye lipitia mambo magumu kuchangia na watu wengine kwa sababu vinakupa nguvu vinakupa hope tena vinakupa uh, maanake inakuwa kama hata ukikuwa na mtu uisha kukosa mafamilia na nini Mm. unaanza ona wale watu kama ni familia yako maanake vinakujenga vinakujenga moyoni vinakupa nguvu na za kuendelea mbele Kupaniwa kwa upande wako delin umejifunza nini kupitia hadithi ambazo waandishi wanz- wenzako walichangia mm. um, nimejifunza kama um, kama pati alisema hata kuna watu wenyewe walikufa wali mji walikufia mjia, wali mjia mahiyo kutoka 99 mm. uh, hata kama leo bado watu wanakufa uh, zao aje, familia zao hawajue kama walikufa aje famili za je kama walikufia wapi mm. familia zao hazina a yani uh, kitu kimakuandika kitabu inasaidia. Inasaidia yani watu wengine nasaidianasaidia watuwengi wajuu ingine minapenda ku, nili, nili, niliona ni kama, uh, kupitia maiyo vita ku, kuona watu wakikufa kupitia maizo uh, mambo ngumu sana kuna uh, troma kuna matroma kuna vitu myingi watu wako navyo wakonavyo know, uh, kwa akili zao hmm. sasa kuanza k- kuongea k- uh, kuchangisha storia zao ni kama ni, ni kupona ni njia ya kupona ni njia ku, ya kusadia wengine kupona mm. kama patrick alisema yaani ukianza kusikia watu wengine una, una, unaona kama si hauko peke yako unaona kuna watu wengine walipitia wali njia kama eh, kama wewe lakini um, bado wako bado wako, wako wanaangalia kama kesho wako wana hope ya kuona kesho ikakupatia tu nguvu uh, lakini hiyo kitu ya, ya, ya kwanza kupona ya yakwanza ku, uh, um, kusikia kama unaweza kuendelea maisha haiishi hai, hai hapa mm-hmm. e, uh, na kitu ingine hiyo ya, yani ya, ya ya kusema ukweli ya storia kama ziliendelea aje hiyo mm-hmm. e, hiyo haitaisha haita, haita haitaisha na ni, tu, ni, ni, ni muhimu sana kukuwa na hiyo historia hstoria e, ukiwana hizoikoapo nam tukikalibia kuifikia mwisho wa mazungumzo haya pengine bwana patrike tunajua kwamba bara la afrika hususan ukanda wa afrika mashariki na kati ina sifa ina sifa ya mivurugo ama utata kila wakati wa kisiasa wa kivita kiuchumi hasa wakati wa chaguzi za kitaifa na hata wakati mwingine unapata tu unakwa nile mivutano tu ya fulani ya kiongozi yakijingajing fanpt mipaka gafa imefungwa bidhaa na watu hawasafiri awezi kndadmataifa mengineyaafrika nini kupitia yale ambayo alifikia wenye rwanda mwaka tn ni mafunzo gani ambayo unaweza akachukua kwa yale kuakisha kwamba nchi zao zisiwahipata kionjo cha yale maumivu na yale matatizo ambayo mmepitia kama wenyarwanda asante sana kwa swaa hiyo kuna neno kama ni ya chinyarwanda nasmanasema kama, kama viza tuile vatugachechea ni kusema maanaake vitu ambao vingi vinafikia watu ni vitu ambayo vinaanza kidogo kidogo na watu wanaangalia lakini wananyamaza tunaona hata hii mambo tuutunazungumza inelifikia rwanda hala wen tuko and tunapitia kwa sasa kwa sababu mtu anaeza kasikia kwa sasa kama rwanda kulikuwa vita najeno sali na, na nini lakini anasani kama leo vitu ko sawa sio sawa mm. sababu hata kwa sasa wanyarwanda wengi wa tuna sstem ambayo ya, ya naua wanyarwanda mtu akisema kil ambacho anawaza wanabua wala mtu maanake shida rwanda zinaendelea ni kusema nini sasa kitu ambacho watu wanawezijifunza kwa vitu kw ambavyo vifikia rwanda naambia sa, sana sana wananchi wa chini kwa sababu kuna watu wanaona mambo fulani nafika wa, wa, awawafanyasiasa wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, waksema wa vitaa wkfanya ph vitu mtu akaonaw kazania ma savior, na disiga, na maba, hadumusu, hadumone, ni mambo ambayo hamihusu hanione manaake anaendelea maisha yake lakini vile vitu vyote mwisho ni mwisho zinatufikia ni kusema mm-hmm. jifunza, ona kitu ambacho watu wanaweza ifunza ukianzaona kitu ba kinaaika kwenye nchi wala nini lazima nguvu l kitu isifike mbali sana mm-hmm. kwa sababu hii mawaji tunaona ile lunaona inaanzia kwa vile vitu vidogo vidogo tunaona mtu anakwambia ule ule hamko kabila moja unaona mm-hmm. unanvtvya kawaida ule hamko kwenye chama moja ni mtu mbaya unaona ni vitu kama kawaida lakini kesho ile inatokea mauaji nnanini mm. sa minaambia wenye nchi wa chini lazima wakuwe na upendo katikati yao mm. basiendelee kufatiliale mambo ya wfanyasiasa wala ya ule sio mwenzako kama mtu hamchangie chama sio kusema ni, nani, ni, ni enemy wako wakosio ukweli kama mtu hamuna nani hamuone uongozi wa nchi kwa njia moja sio kusema ule mtu ni n wako sio ukweli lazima watu wakuwe nahiyo ya upendo kitu yakuna ya kusamehana na, ku, mm. na kujaribu kusikia wenzao hiyo mm. ndio naweza ambia watu wa, wa, wa nchi zengine sana, sana za, za afrika mashariki wakongomani wa tanzania wa kenya na kitu chingine lazima wakue bajifunze kitu ya, ku, ya, ya, ya, ya, ya kujua kuchagua viongozi viongozivyao kwa sababu watu wengi hapa afrika wanakutana anachagua kiongozi kwa sababu ni kabila moja ni wakabila yetu tunatokea fasi moja vitu kama hivyo na ukiona hiyo ndio inaaribisha manci zetu lazima tukuwe na hiye chitu ya kuangalia rest za nchi tuache kuangalia marest za watu wala za, za makabila nanii nanini hiyo itatusaidia kujenga manci zetu na kusika mbali pamoja pamojabni mmoja wa waandishi wa kitabu cha akizungumzia aliojiri katika nchi yake ya rwanda wa katika maaji ya kimbari pale na tumefanya juhudi zote kuweza kuwasiliana na ubalozi pamoja na mamlaka wa rwanda kuweza kujibu baadhi ya tuma zimetolewa katika kitabu kitabuhiki pamojaktzhaya bado tupata majibu yao akini dtkopata majibu si mrefu basi tendele a sehemu ya mwisho a mazunguza kuweza kujua mengi zaidi kuhusu kila ambacho wengine aweza kujifunza na kila ambacho alikufanya kujitahadhari kwa yale ambayo anaweza kuja katika siku za usoni je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google stfy au popote pale unapozipata