unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia su mkwaju swahili karibu mchana katika makala idha ya kiswahili ya sbs wakiwa na migode migerana patia makala sbs na mtandaoni tukiendelea na mazungumza ambayo tunafanya nabi lpi pamoja na bwana patrick ambao ni waandishi wa kitabu cha kinachozungumzia matukio ya mauaji a kimbari kule rwanda sikuma kabla, kabla ya mauaji hayo wakati wa mauaji na siku na ya zilizofuatzpata kwenye touti yaatauaua rkamasharik najfunzai kupitia uzoefu liojiri kule rwanda bli na bwana patrik na majibu yao nafkiri kuna mambo ya kujifunza kila siku uh, yani ku kukuwa na na rahis ama kukuwa na na viongozi wenye w wa, wanafikiria wa wa, watu hao wa citizens kabla ya tumbo zao <laughs> sori kwa kusema hiyo lakini uh-huh. ama kwa watu wao wa pekee ama familia yao pekee uh-huh. yani kukuwa na viongozi wenyewe wako jenin uh, wenyewe wanapenda watitizen wenyewe wanapenda um, watu wao, watu wao mm-hmm. eh, na wenyewe watakuwa wana wana wwanaweka intrest zawo mbele kweli juu saa saaingine unaona hizi mambo zenyew zinaenda arund um, ni kama syco yenye hai, haiishi mm-hmm. eh, kwaukaona mutu anaenda anakuwa ana, ana kiongozi anaenda ana, akadevelopi yani watu wake vileji yake pekee akasahau aka, aka, aka watu wengine watafute ama uh, wachague viongozi ewenye hawatafanya hiyo mambo mm. ino ni ngumu kutua kama unani mwenyet <laughs> <Yeah. laughs> juu wakifanya kampeni kila mtu ako na mambo matamu, matamu sana mm. lakini uh, wanaweza kuangalia hiyo wasikue mm. nachagua na, na mtu juuni ni anko awo ama ni wakwa, wakwa vileji yawo mm-hmm. lakini wakuwa nataka wanachagua mtu menyee ataangalia ata, ata, ata ya, ya watu havo mm-hmm. um, kitu kkingine kenye wanaweza ku, kujifunza kutoka rwanda ni hizo kama hiyo hiyopatri aiku anasema wasikuwe basi, nasikia watu wanawambia huyu si mwenzako huyu si kabila yako huyu si nini uende kumuua ama uende kumu, wama, wende kumu Kumutesa. basi kwanasikia hizo kila mtu yani na akili yake mambo anaweza haa nanajfkaafanya mamboanawea kma tukikamilisha swali la mwisho kwako bwana kao bwanaatrikmbaota pia ni swali kwako kwa, uh, i ujumbe ni upi kwa watu ambao wanatusikiza wawe ni wenye rwanda wawe ni wa wakenya wa waganda wa wa tanzania watu kutoka kongo burundi na naata, mataifa mengine ambayo huenda kiswahili kinafikia mm ujumbe ni upi kupitia yale ambao umepitia yale ambao watu wako wamepitia na kupitia zile hadithi ambazo wameweza kusoma kutoka kwa waandishi wenzako wa kitabu hiki ujumbe kwa wale ambao wanakusikiiza kwa sasa ni upi ujumbe wangu kwa watu wote ambao wanakusikia kwa sasa uh, cha kwanza ni kuwambia kama wa, watafute hii kitabu wasome kwa sababu kitabu inaonekana kwenye amazon popote dunia mzima Uh, kuna historia nyingi sana zinaweza za kwa sababu uh, hatu, hatukwandika historia yote ya rwanda lakini tuli, ukiangalia kwa hii kitabu tuukangaa kama picha ya historia yote ya rwanda kwa sababu mm-hmm. kuna historia za za zamani sana wakati ya, ya, utawara, wa, ya ya ya wafarme, mbele ya, hii, wakati ya ya ya Republic. Kuna wakati wakati utawala nani hii amani sanwakai yautaaaawafae mbere historia za za za hiyo wakati ni ya ya ya ya ya, ya, ya, ya, ya, ya, Republic, ya kwanza ya pili wakati ya vita tena pia kufika kwa sasa maanake mm-hmm. wakisoma ile kitabu kuna masomo mengi wanaweza wakato, wakatoa kwa hiyo kitabu mm-hmm. sasa hiyo ndio nani ujumbe wa kwanza nawezi nikawapa watafuta hiyo kitabu wasome na kitu cha pili nawezi nikawaambia kila uh, mtu ambayo alipitia mambo magumu sana ni muhimu sana huo uh, mutu ajikaze a wala atafute nguvu ya kusema hiyo kitu kwa sababu mm-hmm. nishaona kama ukikana na kitu kama hicho muda mrefu kuna mambo mengi anakufikia na hiyo mambo sio mazuri lazima lakini uki, ukikiwa uki, uki na nguvu ya kusema hata pia kama useme kwa kwenye kitabu wala kwenye mitandaoni hatanaezaukatafuta mtu wako mm-hmm. lafiki, wala ndugu yako na unamwelezea ile mambo ulipitia manake kitu nasaidia sana na kitu kingine nkitu ingine ni kila mtu kwa njia yake kwa kazi yoyote anafanya akiwe ni mwananchi wa kawaida akiwe nike ni mfanyakazi yoyote kwenye ipo aa anafanya nguvu zote kusudi vitu kama ksudi vtukmahaanda visifike tena kwa nchi yao wala ha kwa, kwa mtu kwa sababu ni mambo mabaya sana lakini nishaona kama watu wakisitia pamoja wakakuwa na na hiyo kitu ya kutumikia pamoja kuna vitu vingi umawezi mkabadilisha kwenye kwenye society yenu so naambia watu baski wanaangalia mambo mabaya inafika hivi wana- wanayeachiria tu inapita hivyo kwa sababu hiiyoyote njo inafika wakati na inatokamkikubwa sana kama vile ilifikia vanda maanaake kwa ufupi hio ndio nani, ujumbe wangu naezaupatia watu ambato wanatusikia kwa sasa na i nashukuru sana kutupatia nafasi hii kusudi tu, tuzungumze kuhusu hii kitabu na historia yetu hasante sana ujumbe mzuri na kwako kwa bli ujumbe niupikwa watu ambao wanakusikiza na ni muhimu watu wasome kitabu taki kuchambua kwa undani sana maana tukichambua zaidi kutakuwa na haja au kununua kitabu ama kwenda wasome kitabu wwambayo umeandika namba pa umesoma ume ume ume ukurasa kuanzia moja mpaka ya mwisho mm. ujumbe ni upi uh, ujumbe ni wasome kitabu kitabu inaitwa imeandikiwa ina, ku french na english, uh, the french, uh, english title ni survivors nlishii uh, na kwa, kwa french ni suiar lapaol yani nawambia na, na watu wote wasome na ba, ba, ba, ba, ba, interested wakuwawakuwa nauliza kama watu wenyewe wanaongea kiswahili kama wako wako uh, great, Lake, great lakes region kama hizo nchi zote ulishasema wakuwe uh, nauuliza na, wenzao na, na wakuwe naongea wakuwe nachanganya hstoria eh, zao juu kuna watu wengine watu wengi sana wenyewe wako wamepitia kwa, kwa mambo hizi kama hizi wako Uh, lakini wwamesha wamenyamaza wamenyamaza wana, wanaishi na hiyo kwa akili zavo wanakuwa na na tofauti wanakuwa ana shida tofauti na hawaongei mm-hmm. so minawambia watu kweli wwaongee waongee na watu na vaposona waongee na watu venye wanaweza kuwasaidia ama hata kuwasikia na tena ndakuwa nataka ku kusema asante kwa wenye kwa wenzetu tuliandikaa tuli kitabo tulikuwa um, ei so na, nataka ni nasema asante sana kwa kwa nguvu za kuandika kwa, kwa nguvu za zza ku, uh, kuchukua ku, hizo storia kama patrik alisema si storia zote za, wa, za wanyarwanda wote ama za watu wote walikuwa na walipitia maizi mambo lakini in, ina kupatia pikca ya ya watu wengi walipitia wali kwa mambo hiyo yani, saa ukisikia ya mtu tofauti unafikiria mlikua pamoja so, sasa inakupatia pikc ya mambo menyee wetuwalipitia wa mambo wanyaruanda ama na wa, warundi wacongo wa tanzania walipitia mm-hmm. lakini wananyamaza na kuna mambo mengi sana mambo tofauti wanapitia yiwanapitia sa wamesha, wamesha nyamaza kitu kingine ki namazingn Uh, watu wote ku kukupendana kupendana kupendana ya ukweli na kusema ukweli ku, uh, kutafutiana amani mm-hmm. an yani, hakuna kitu kizuri kuhusu vita uh, watoto wanateseka wanamke wanateseka wakubwa wanateseka hakuna kitu mzuri ya vita kweli uh, na, na kila mtu yani akuwe uh, nafanya chochote um, juu ya kutafuta amani kila mtu akuwe na na hiyo spirit ya kutafuta amani na na ya kunam ku waandishi wa kitabu cha wahanga ambao hawanyamazishwi ni hadithi 100 moja, ama zaidi ya mim kutoka kwa wahanga wa vita vya kimbari vya rwanda pamoja na kujuusha pia hadithi kuhusu hali ilivyokuwa kabla ya vita vya kimbari na hata baada ya vita vya kimbari nchini rwanda ni hadithi ambazo zinahusu ustahimilivu pamoja na utu wa watu kinahusu hadithi za wenye kwa wenye na kwa dunia nzima mengi zaidi kuusahli mbayo mesikia bila shaka unaez ukapata e tutetumoahlipamoja na kutembelea ukurasawao na pamoja hata ukienda kwenye amaz na uandike lojiakwa kimombo utkpata kitabu hchoatmbetuttahutapata namna yakuweza kupata kitabu hiki mm-hmm. mtandaoni weze kusoma pamoja na kuchangia na wenzako iwapo utaguzwa kwa kiasi ama kiwango hicho shukran sana kwa wale ambao wamechangia kwa makala haya ya yanamusa pamoja na bwana Patrick rugaba pamoja pia na shukrantele kwa shirika la african australia advocacy kwa kufanikisha mazungumzo haya mengi zaidibasitmtoutyetu mkoaj swahilh kiwahiyasr fwatilia idhaa ya kiswali ya sbs kwenye facebook