unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin anatorestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya chambo popote ulipo na karibu katika makala ya idha ya kiswahili ya sbs ukiwa na migodi ya migerano kuletea makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni andani ambao ni sbscou mkwa juu sahili hivi sasa hivi sasa ni saa 4 dakika zikiwa ni dakika moja kwa masaa ya mashariki ya australia sawiya nasa sawia na saa ngapi ikiwa pale katika ukanda wa afrika mashariki kwa sasa ikiwa ni sawa na saa t dakika moj kwa masaa ya mashariki ya afrika na saa 8 da, na dakika moj kwa masaa ya afrika ya kati ikiwepo wanasubiri matokeo nchini kenya pamoja na wengine wakiwa nasubiri mengi zaidi kujua hatma ya taifa hilo itakuwa ni vipi kwa upande wa ukanda wa afrika mashariki na hapa nchini australia pia wengi wanaendelea kufuatilia matokeo hayo na kusubiri kwa hamu hamku lakini pamoja na na mengine mengi ambayo ilifanyika katika wikendi ya maswala mengi yakiwemo hili ambapo viongozi wa jamii ya wanyamrenge wanaishi mjini australia walikuwa na kusema kuhusu kila mbacho wangependa kuona miaka knn baada ya mauaji kimbari kule gatumba burundi kwa niaba ya wanyamurenge sisi tunaendelea hata sehemu yoyote ambapo sauti yetu inaweza ikasikilike na hata kwa umoja wa mataifa kwa mahakama ya mataifa kusudi hao watu wapate kujibu tendo hilo ambalo wamefanya na hatuwezi tukaacha tungali tunaendelea mpaka jibu lipatikane huyo ni mwenyekiti sauti ya mwenyekiti wa jamii mwenye ya yawnyamago wanaishi mjini hapo akizungumza nasi muda mfupi uliopita kuhusiana na kile ambacho angependa kuona kifanyika kwa wale ambao wanadaiwa ama wanashutumiwa kuua jamaa wao katika mawaji ya kimari kule gatumba katika kambi ya wa wakimbizi ya gatumba ambayoa karibu ya mpaka wa burundi na kongo mengi zaidi kuhusu yale ambayo amesikia katika kionjo hicho tuazikasikia baada ya makala haya ya habari lakini kwa sasa moja kwa moja kwa mktasari wa habari hu endelea kusikia idhaa like kiswahili ya sbs ikiwa na migodo ya migirano na hu hapa ni muktasari wa habari kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni ambapo apata makala haya moja kwa moja anaonikiwa ni sbscau mkoaju swahili bado badokuna uwezekano wa kuboresha mahusiano na china licha ya ongezeko ya mivutano katika kanda hilo kwa sababu ya taiwan kaemu waziri mkuu asema na watu waondolewa katika uwanja wa ndege wa kembra baada ya milio risasi kufyatuliwa ndani ya uwanja huo wa ndege na meli ya kwanza ya nafaka ya kuelekea afrika kutoka ukrain yaanza kupakiwa katika pembe la afrika ma, mafuriko yasababisha zaidi ya watu 50 kuripotiwa kwamba wameuawa kule sudan na ngoja ngoja huumiza matumbo ila wakenya awana budi la kusubiri tangazo la rais wa tano kutoka kwa tume ya uchaguzi ya nchi hiyo na katika taarifa za michezo mbichi na mbivu abainika katika mchezo wa afl na nrl na katika soka katika soka vigogo wa ligi kuu ya australia wa lambishwa sakafu na vijana wa kutolipwa wakati katika ligi kuu ya uingereza manchee ua la kichapo cha umbwa msikitini baada ya kuambulia kichapo katika uwanja wa nyuki ama the bees pale brentford yote hayota kusikia muda usio mrefu lakini kwa sasa moja kwa moja kwa taarifa kamili za habari thank uendelea kusikia idha kiswahili ya sbs ukiwa na migode migirano na hi hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio kaimu waziri mkuu richard mal amesisitiza kuwa bado kuna uwezekano wa kuboresha mahusiano na china licha ya ongezeko ya mvutano katika kanda hilo kwa sababu ya taiwan bwana mals ameomba utulivu kwa hali hiyo katika eneo la taiwan strait baada au china kufanya mazoezi kadhaa ya kijeshi kama jibu kwa ziara ya spika wa marekani nancy si pelosi aliyetembelea taiwan mapema mwezi huu china imesema kwamba imemaliza mazoezi yake ya kijeshi na bwana mals ameeleza shirika la habari la sky kwamba australia ilikuwa inatazamia kuimarisha uhusiano wayo na china There are anasema kwamba kutakuwa changamoto kuendelea mbele wakati wouo tunawatambua kama washiriki wa, wa kibiashara na tunatunathamini husiano wenye tija na china tunaotoka na una usiano, ukiwa mahali pazuri ila tutaendelea kutetea maslahi ya taifa letu na tutaona safari hii tufikisha wapya lisistizab na mapema hii leo watu waliondolewa katika uwanja wa ndege wa camra baada ya ripoti za milio ya risasi kusikika katika sehemu ambako abiria hupumzika wakisubiri kuabiri ndege ndegeac si imesema meama mwanaume mmoja alikamatwa katika sehemu la tukio na bunduki kuchukuliwa na mtu ambaye amekamatwa inaaminiwa kuwa ndiye mtu pekee anayewajibika kwa tukio hilo maafisa waliitwa katika uwanja wa ndege huo mida ya saa 7 unusu mchana wa jumapili baada ya ripoti kadhaa za milio ya risasi hakuna majeraha yoyote yaliyoripotiwa hata hivyo mashahidi wamesema kwamba milio tatu ya risasi ilifyatuliwa karibu ya sehemu ya ndege ndegeecraft ni kawemu msimamizi wa upelelezi katika jeshi la polisi la act amethibitisha kuwa watu waliondolewa katika sehemu hiyo ya kuabiria ndege na mamlaka waliongeza juhudi za kupafungua haraka iiwezekanavyo huyu hapa ana maelezo zaidi I just need to bwaa anasema uh, kwamba anataka wahakikisha watu kuwa uwanja wa ndege usalama jeshi la polisi la act limejibu na hakuna tisho lolote kwa jamii au wasafiri wanawasili na kuondoka kama ulivyoelezwa uwanja wa ndege kwa sasa umefungwa na tuna ndege kadhaa zinazowasili na zinazoondoka ambazo zinasubiri kutua na kuondoka camra alisema katika taarifa yake kwa waandishi wa habari pamoja na jamii kwa ujumla Dave craft wa djeshila polisi la act na kwamba mmoja wa u wa wakimbizi umeandalia nikwambamowwanarakawwakimwne asi ais ameomba serikali ya wa ya ya ya shirikisho iongeze idadi mapokezi wakimbizi wakimbizi nchini ambao inapokea ekaiashikihoongea okeki na ni mwanzilishi wa shirika la global Refugee network katika taarifa aliyotoa alipozungumza na alotoalounguma wa habari pamoja na nkuelezea kile ambacho kinafanyika kupitia umoja wa mataifa kwa wakimbizi asema kwamba ni nastahili na pamoja ni kile ambacho kinasali kufanyika katika kongamano hilo la wakimbizi liloanza jana mjini sydney kwa u tare, hadi tareh kmnnan itakapokwisha ni kwamba australia kwambanatahil kuongeza idadi ya wale ambao wamepotea pamoja na wale ambao wametawanyiwa kule kote wanakoishi w ameomba pia ongezekwa kwa idadi ya wa wakimbizi ambao wanapokewa katika maeneo ya kikanda na wale ambao wangependa kuweza kuasili pamoja akioweka ombi haswali tulio mkazo kwa wanawake na wasichana hususan ambao wako kule afghanistan huyu hapa na maelezo zaidi Fighting, uh, a huge of... anasema tuna wasichana wengi na wanawake ambao wa mama ma, wametekwa katika mazingira ambayo ni kama ya gereza majela ukipenda na wanakabiliwa na changamoto kubwa sana pamoja na vifo ama hata vifo na mateso mengi sana kwa hiyo kuna mengi ambayo wamefanyika na hususan katika maeneo ya kabul ambako Af- afghanistan ambako watoko chini ya mkono ma chini ya uongozi wa taliban ambapo sheria ni kali na pia wanawake lazima wapewe kipaumbele hususan wanawake wa kiafghanistan wa ki ambao wameachwa nyuma pamoja na kukabiliwa kwa mateso mengi mwezi wa juni nes iliripoti kwamba kuna watu takriban milioni mia moja ambao kwa sasa wametawanywa kwa sababu ya vita ama sababu ya misukosuko ya kisiasa kwa sababu ya ongezeko la joto la dunia Masaba, kwa sababu zingine za kiuchumi na hata wengine kwa sababu ya mgogorama mzozo wa kiafya kote duniani na tukiendea taarifa zingine ambazo tumeandalia hususan kutoka kule bara la ulaya ambapo meli ya kwanza a nafaka inayoelekea barani afrika kutoka nchini ukraine tangu uvamizi wa urusi mwezi februari mwaka huu ilitia nanga katika bandari ya pdeni jana kwa mradhi juzi ijumaa waziri wa miundombinu mbinu wa ukraine so, katika nukuu yake ni kwamba meli ya mizigo itwayo MV Brave commander iliwasili katika bandari ya bahari ya pideni na hivi karibuni nafaka kutoka ukraine itawasilishwa hadi ethiopia waziri olesanderubrev aliondika kwenye mtandao wake wa twitter baada ya kupakiwa mv mvb komanda itabeba shehena ya nafaka za ukraine chini ya mpango wa chakula duniani AMAFU wfp hadi thiopia kupitia bahari ya black yaac mpango huo ulipitishwa na umoja wa mataifa kwa ushirikiano na uturuki mwishoni mwa julai na katika taarifa zingine tulekea moja kwa moja hadi katika taifa la sudan ambako hali hali iko hivi kule sudan ni kwamba mafuriko kwa yaliyosababishwa na mvua za msimu nchini sudan imesababisha vifo vya zaidi ya watu hamsini wa na kuharibu makazi zaidi ya elfu nane mia na sabini tangu kuanza kwa msimu huo wa mvua msemaji wa kitengo cha taifa cha kuwalinda raia nchini sudan brigdia jenerali abdul jalil abdul rahim amesema vifo kumiatisa vimetokea jimbo la kordofan kaskazini ikifuataywa na jimbo la mto nil ambalo limerekodi vifo saba hata hivyo hakusema lini hasa vifo vya mwanzo vimetokea lakini msimo wa mvua nchini sudan kwa kawaida unaanzia mwezi juni hadi septemba na mafuriko yanakuwa ya kiwango cha juu katika miezi ya agosti hadi septemba na katika taifa la afrika mashariki wa kenya wanaendelea kusubiri matokeo rasmi ya uchaguzi wa rais kutoka kwa tume ya uchaguzi na mipaka ya nchi hiyo iebc siku tano baada ya kushiriki zoezi la kumchagua rais magavana wa bunge na wawakilishi wengine hii ni kufuatia uchaguzi uliofanyika jumanne wiki hii katika taifa hilo la afrika mashariki mwenyekiti wa ibc waflchebukati amekiri kwamba zoezi la kuhakiki kura za urais linaloendelea katika ukumbi wa bomas of kenya linajikokota na akatangaza kanuni mbadala za kuendelea na zoezi hilo katika juhudi za kuharakisha mchakato huo tayari matokeo ya wakilishi mbalimbali mbali kote nchini yametangazwa huku magavana s kati ya 47 waliotangazwa washindi wakiwa ni wanawake ikianganishwa kiangani, na watatu pekee katika serikali iliyopita mengi zaidi kuhusu hali inavyoendelea kule nchini chinikatza kuletea kupitia taarifa tukazofanya pamoja na maojana natakaofanya na baadhi ya wa kenya wanaoishi hapa nchini australia waendelea kuisikia idhay kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migirano kasa tulekee moja kwa moja katika ulimwengu wa michezo tukianzia katika upande wa mchezo wa riadha wacbao mjini Sydney ambako baada ya muda mrefu kufanyika michwano hiyo hatuma imefanyika baada ya vizuizi vyao9 kuinuliwa na takriban watu walishiriki katika michwano hiyo ambayo ni mbio za kilomita 14 kuanzia upande wa kulekeab na watu wanapigano di wanarudi tena hadi kule ambako inafikia mwisho wake alipata ushindi katika mbio hizo kwa mara ya tatu mfululizo akivuka mstari wa mwisho katika muda wa dakika41 na, na sekunde kminbili mwanariadha huyo mwenye miaka 35 ameweza kuelezea jinsi alivyoweza kushiriki na kuonyesha furaha yake kubwa sana baada ya kupata ushindi katika taarifa zine za michezo kwa upande wa raga timu yaustralia imepata kichapo kule ya kuleaentina hidi yankati mchia khormbapolikicao cha kihistoria kwa janaapo mechaawaksjkubwa kwa upande wa wana wa timu yaaa alikuwa nahusema baada ya kichapo hicho cha kihistoria anasema baada ya matokeo chanya tuliopata m- katika mechi iliopita tulikuwa tunatarajia kuweza kurejea tena na matokeo mema lakini bahatimbaya tumefeli na tujafikisha vigezo tulivyostalikuwa kuwa navo hile waentina walionyesha umahiri kwa mchezo wao na wpia walikuwa na mashabiki wengi ambao walikuwa wanawongezea nguvu lakini bahatimbaya hatukuweza kufanya tulivosali na kupata ushindi ambao tulikuwa tunautafuta hiyo basi ikiwa ni kwamba australia ameonja kichapo dhidi ya vijana hao wa waaentina katika mechi nyingine ya raa ilikuwa ni kati ya afrika kusini dhidi ya nzlan ambapo namaliza mechi kadhaa wakiwa wanapoteza lakini hatimaye wakarejea kwa ukali wao na ubabe wao kaweza kuonyesha kwamba vijana wa new zealand walikua wametereza tu bali awakuwa wameanguka katika upande wa soka Young wasichana wa timu ya taifa ya australia ustliwampirawa miguu wamepata kichapo cha magoli mbili kwa nonge dhidi ya brazil katika mechi ya kombe la dunia la wanawake ama wasichana wenye chini ya umri wa miaka ishii ambayo inafanyika kule strica hii inakuja baada ya australia kupokea kichapo kingine cha magoli matatu kwa moja dhidi ya wenyeji Costa Rica, katika mechi hiyo sasa hio kbianaahsa katika mechi amatakuwa ni agosti 7 ambayo ni siku ya jumatano tukla katikataarifa zingine za mchezo hususakatianmchempemah iuwan ktiya hidi ya wakipata ushindi lam kwa wakatiwcaaa kwa2b wakiwaaa wa na wakil kichapo like dhidi ya 2wa36 katika afl mchezo ulikuwa ni sawa hivi d ni kila kichapo cha alama 46 kwa 62hiy wakati s ikiwacharaza cno 77 kwa 50 na richmond ikiwacharaza t 28 kwa67 katika ligi kuu ya uingereza matokeo yalikuwa ni sawa hivib 4c2 aci4bsufuri suo mbili ie mbili asonvilla mbli uh, eo wakati wakatib na newcastle wakatoka sare ya kutofungana mechi ambayo itakuwa ni muda siu mrefu uh, baadaye itakuwa ni kati ya timu kadhaa mbaazo ikiwemo ni wageni wa ligi kuu dhidi ya yawetam pamoja na chelsea kukichapa dhidi ya totnam na liverpool kuingia dimbani dhidi ya crystal yacista nam tukimalizia matangazo haya tuangazie moja kwa moja katika maswala ya ubadilishaji wa fedha dola moja ya australia kwa mradhi dolamoja marekani inayosawa na dola moja na senti 4 za australia akati dola moja ya australia ina thamani ya faranga el145b za burundi wakati dola moja yatliana thamani ya faranga el1 a4 2i3 na senti7b8 za kongo na dola moja australia na thamani ya faranga mia33 za rwanda wakatidooralia na thamani ya shilingi 2 za uganda na, dola moja na thamani ya shilingi85kdaamashni9 shilingi, tanzania katika masala utabiriw halia hewa kwa sasa nyusioto, ni notoi ni 12 2 sita wakati hobr ni 118 peth 136 melbou 124 na sini kwa sasa jijoto pale ni 116 kufika hapo ni mwisho tarifa habari ambatumeandalia bakia nasi kwa makala mengine nakuja kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni ananyumbani sbscomau mkwa juu swahili tenda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook