unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborijin natole strde iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo ppote uliponda karibu katika makala ya idha ya kiswahili ya sbs ukiwa na migori migerana tukuletea makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni ikiwa sasa hivi ni saa kumi na mbili na dakika moja kwa masaa mashariki ya australia sawia na saa sa a dakika moja kwa masaa ya kenya ambako hukumu imeanza hukumu kwa wapiga kwa wanasiasa imeanza ikiwa ni siku ya kiama kwa wanasiasa pale hatma yao ikijulikana masa machache yajayo wengi tunaeza kualiti kusali mbayomeejiri katika upigaji kura pamoja na azini ambazo lakini kabla hayo tuakumbusha kidogo walichosema katika siku ya kufunga kampeni za uchaguzi mkuu cumaine ijayo usipige kura kiholela makinika piga kura mahali kuna mpango ya wewe kuwa na ajira ujisimamie usimamie familia yako na ujenge taifa lako la kenya daktari william Samuel, hapo mgombea wa chama cha kenya kwanza mrengo wa kenya kwanza hapo akiwa rai wapiga kura kuhusu kile ambacho ikipenda wafanye watakapoingia debeni naye kinara wakeya wa azimio raila odinga alikuwa na kusema mimi na mmegomba mwenzo wangu mamamatha wangari karuha tutafanya kazi kwa umakini kwa taifa la kenya ili tuweze kukomboa kenya kwa janga la ugonjwa ujinga na umaskini lakini yote tisa aliyekuwa gavana wa wasengishu mandago anayapya kusema kuhusu masuala ya siasa niliwaambia hii siasa msiweke kwaruhu mambo ya siasa ni kama upepu inaweza panda inaweza shuka inaweza simama na mumuona tayari vile hiyo maneno imeanza kuzunguka ama mujaona haya utamwita nabii ambao utamuita nachutaka lakini hiyo ndio kauli yake bwana mandago mengi zaidi ta kuzungumzia suala zima la siasa za kenya pamoja na uchaguzi mkuu katika sehemu pili ya makala lakini kwa sasa tunani moja kwa moja kwaka mktasari wa habari a muktasari wa habari wiki mbili baada ya kujiuzulu aliyekuwa naibu kiongozi wa newsthw aendelea kukabiliwa kwa maswali kuhusu alivyoteuliwa kuwa mjumbe wa biashara wa jimbo hilo mjini york wakati chama cha greens cha kitaifa cha chaitaka swala la mkataba wa jamii ya waustralia wa, wa kwanza lijumuishwe kama sehemu ya kutoa sauti ya waustralia wa kwanza bungeni na nawamilioni wa kenya wamiminika katika vituo vya kupiga kura kutoa hukumu zao kwa wanasiasa wakati rais chisekedi kujadili na waziri wa mambo ya nje wa marekani blinken kuhusu mvutano kati ya drc na rana katika taarifa za michezo michezo ya jui madola yafikia tamati yake australia akijizolea medali baada nyingine na mataifa ya afrika pia yakifanya yao katika masuala hayo yote hayo utajua katika maswala ya siasa pamoja na maswala ya michezo punde tutakapofikia kitengo hicho Thank <sharp inhale> you. waska dha kiswahili ya sbs ukiwa na migore migerano na hi hapa ni taarifa kamili ya habari tukianzia katika maswala ya jimbo ni new south wales ambako kiongozi wa upinzani wa new south wales. chris nsohchrimn amesema kwamba kuna maswali mengi ya kuulizwa kuhusu uteuzi wa john barrelaro kwa wadhifa wakuu wa mjumbe wa biashara mjini new york alipokuwa akitoa ushahidi katika uchunguzi wa bunge kwa jinsi alivyoteuliwa naibu kiongozi wa zamani wa new south alisema kwamba ana kuomba kwa wadhifa huo ila alikaa na vikali makosa yoyote alipozungumza na shirika la habari la abc bwana bwaains alisema nadhani bwana bari laro kuwa mgombea wa wadhifa huo anayependelewa zaidi inanyoosha uaminifu kupita kiasi kiongozi waupinza anasema kwamba inastahili kuwa wazi kwa kila mtu kuwa mwisho wa siku hizi ni nyadhifa zinazowekezwa na hela za kodi kuna kustahili kuwa na mchakato wa uteuzi huru wa umma unastahili heshimiwa na maswali yanapoulizwa serikali inastahili jibu kwa sababu kwa wiki nane zilizopita hatujapata majibu kutoka mawaziri wacheo, chaju, wa cheo cha juu wa serikali na kama hakuna maswali yaliyoulizwa bwana barilaro kwa sasa angekuwa na hudumu mjini nwyork na hakuna angeliijua kuhusu uteuzi wake bwana bwaabarilaro alijuzulu kutoka wadhifa huo, huo tata wiki mbili baada ya kuteuliwa naamesema kwamba utata huo umemwathiri vibaya na katika taarifa zilo ambazo tumewaandalia tuvuke mpaka kwa sasa tuelekee kule uh, jimboni victoria ambako barakoa barakoa aina ya n95 zitatolewa bure kwa wakazi wa victoria kama sehemu ya mkakati mpya wa serikali wa kukabiliana na usambaji wa uviko 19 kuanzia agosti kumi na mbili zaidi ya idadi ya barakoa milioni tatu zitatolewa katika maeneo ya vipimo vya, ya vituo vya afya ya jamii pamoja na katika usafiri wa umma katika muda wa wiki nne hadi sita zijazo waziri wa afya wa victoria mary an toma anawahamasisha wakazi wa victoria wachukue faida ya hatua hiyo ya serikali kwa sababu we'll tutapeleka barakoa katika huduma za afya za jamii katika mifu, mifumo yote ya usafiri wa umma katika zahanati za, za majipii na bila shaka katika maeneo ya vipimo na inawahamasisha wanaviktoria wote wachukue faida ya hatua hii alisisitiza waziri tomas na katika taarifa zingine za kitaifa chama cha Greens, kimesema kwamba kitaishinikiza serikali ya shirikisho kutekeleza mkataba wa tume akiusema ukweli kwa nyongeza ya hatua ya kutoa sauti kwa jamii ya australia wa kwanza bungeni thorpe ni msemaji wa maswala ya australia wa kwanza katika chama hicho amesema mashauriano kuhusu mkataba yanastahili fanyika kwa sababu nasema kupitia mkataba tu ndivyo tutaweza imarika kama taifa na sauti kwa bunge tume ya makarata zote ziko chini ya mkataba kwa hiyo ni shauku ya kuwa sehemu ya hatua hiyo ila pia kurejesha sauti za kale ambazo zimekuwa zikiomba mkataba si kwa miaka mitano bali ni kwa miongo mitano makarata ni neno la lugha ya kiono kutoka kaskazini magharibi mwa ad linaloelezea mchakato wa kutatua vurugu na kuunda amani tukielekea moja kwa moja katika bara la afrika kama katika taarifa s habari kwamba mamilioni wa kenya wameanza kumiminika katika vituo vya kupiga kura mapema hii leo kumchagua rais mpya mbunge na viongozi wengine kiti cha urais kinawaniwa na, na wagombea wanne ambao ni mwanasiasa mkongwe la la odinga makamu rais, william samuel ruto george wajakoya na david mwaure kura za maoni zimetabiri ushindani mkali kati ya odinga na ruto jumla wapiga kura milioni22 wamejiandikisha kushiriki uchaguzi wa leo utakaohitimisha utawala wa rais uhuru kenyatta kuelekea kura ya leo tume huru ya uchaguzi na mipaka iebc ilitangaza kuahirisha uchaguzi wa magavana wa mombasa na kakamega kwa madaya ya hitilafu katika karatasi za kupiga kura uchaguzi mwingine uliofutwa ni ule wa viti vya ubunge vya kacheliba na pokot kusini swala la kupanda kwa gharama za maisha ufisadi uliokithiri nai miongoni mwa maswala yatakaowasukuma wapiga kura matokeo rasmi ya uchaguzi huo yanatarajiwa kutangazwa ndani ya wiki moja baada ya uchaguzi kwa mjibu wa katiba ama anani pamoja na mwongozo wa tume ya ebc tukivuka mpaka tuelekea moja kwa moja hadi katika ukanda wa afrika ya kati ambapo rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo felis chisekedi anatarajiwa kujadili mvutano ulioko kati ya nchi yake na rwanda wakati wazira wazira wa ziara ya waziri wa mambo ya nje wa marekani anthony blinen mjini kinchase hii leo jumanne ofisi ya rais ilisema jumatatu mfutano ulizuka tena kati ya drc na jirani yake rwanda serikali ya drc ikishtumu rwanda kuunga mkono wasi wa wa m23 tuhuma ambazo zinakanushwa na serikali ya rwanda baada ya ziara yake nchini afrika kusini blinen anaelekea wiki hii nchini drc na baadaye nchini rwanda hapo hii leo jumannebinn atakapokolewa ataka joni na rais chisekedi ambaye bila shaka atagusia masuala ya ushirikiano wa kimkakati kati ya drc na marekani ofisi ya rais raisa drc imenukuliwa katika taarifa na kule afrika kusini raia wa afrika kusini waliokasirishwa na uhalifu unaodaiwa kufanywa na wachimba madini haramu walifanya maandamano jumatatu na kushambulia makazi kadhaa ya wafanyakazi hao waandishi wa habari wa afp wameshuhudia tukio hilo zaidi ya watu mia tatu walikusanyika katika mji wa madini wa morlaken ulioko umbali wa kilomita 40 kutoka johannesburg mawandishi wa habari wa afp wameripoti has kati yao wakiwa na mapanga na nyundo waliingia katika nyumba tatu na kuchukua magodoro zulia viti na kabati za nguo ambazo zilichomwa moto baadaye waliimba wimbo wa zamani wa wkati wa maandamano ukimaanisha leta kikosi cha zimamoto kuna waka hapa huku wengine wakinywa bia waendelea kuisikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migerana natukilikia moja kwa moja katika dimba la michezo tukianzia katika mchezo wa jumuia madola ambao umefikia kikomo chake hapo jana ambapo kulikuwa na mengi aliyoshuhudiwa na medali kadhaa zikitolewa kule mjini birmingham australia ikiongoza kwa medali 67 zingine za, za, za, za, za, za, za, za shaba 57 na, na vyuma 54 ambapo nchi ya karibu ya australia ikiwa ni uingereza kenya na mataifa mengine afrika nayo yakijizolea mbili sehemu zingine tatu na wengine na hata hata wakitoka tunaka moja peke yake hivyo wengineawtouaopekeakea hmedadaaongekwote walioshinda na kwa wale ambao hawakufanikiwa hawkufanikiwa tuawatkemema t mchwano ijayokatika mchezo wa tenis, williams ameendelea katika awamu ya pili ya mchezo wa wazi wa canada wa mchezo wa teni baada ya kumcharaza mhispaniari peris dia katika seti mbili zikiwa ni 6364 mchezaji huyo basi ataendelea kukichapa na akiendelea endelea kujaribu kutafuta kifukuzia taji lake la kuvunja rekodi ya kua mchezaji bora zaidi wa is aliyewahi kucheza kwa upande wa wanawake lakini bado kasndeea kabiliana na changamoto kubwa ya kuweza kupata ushindi ambao naendeleakumkwepa kila anapoingia dmbaina katika taarifa za soaamefikia makubaliano na jua ununuzi wa kiungo wakati wa ufaransaa wa mwenye miaka 7 kwa dau awali la pauni milioni 15 kwa mjibu wa jarida la guardian wakati nti pia wamemuulizia kiungo wa kati wa realbertis na argentina guido rodriguez mwenye miaka ishina nane kwa mjibu wa as wa hispania kiungo wa kati wa latvio na serbia sergey milenkovich svich mwenye miaka ishiina saba pia bado yuko kwenye orodha ya wachezaji wanaonynatiwa kwa mjibu wa jarida la the Telegraph. na tukielekea katika taarifa zingine ni kwamba chelsea nawo wanajiandaa kutoa ada ya juu zaidi dunia ni katika jitihada za kumsajili beki wa ufaransa wlifofana mwenye miaka 2 h kutoka timu ya lt city ya uingereza ni kwa mjibu wa football, london hata hivyo hivyoamesema kwamba hanunuliwi wala hauzwi mshambuliaji ama mlinzi huyo na mshambuliaji wa chelsea mjerumani timovena mwenye miaka ihs atafanyiwa uchunguzi wa kimatibabu hii leo jumanne kabla ya kurejea rblp alikotoka ni kwa mjibu wa the mail wakati Bluth. kwa sasa wanapungukiwa na dola milioni kumi kuliko leste kumnunua fofana kwa mjibu wa wakati roma wamekataa ombi la totnam kumnunua winga wa italia nicola zaniolo menye miaa i kwa mkopo wenye kipengele cha lazma cha uno nozi kala tumaliza makala ya habari na michezo kwa sasa tulekee moja kwa moja katika maswala ya ubadirishaji wa fedha tukianzia kwa upande wa soko ambapo dola moja marekani kwa sasa ina thamani ya dola moja na za yad13tralia ina thamani ya faranga 1436 za burundi vilevile vile dola 1 ya australia na thamani ya faranga 1395 s8 na za congo wakati dola moaa tralia na thamani ya faranga 722 za rwanda dola moja ya australia ikiwa na thamani ya shilingi 273 za uganda na dola moja ya oja na thamani ya shilingi3 na 2 za kenya wakati dola moja dolaolia na thamani ya shilingi shilini za tanzania katika masola utabiriwa hali ya hewa mjininoto pale ni 5zikiwa ni 76 99 39r 89 eh 116 mb 11 wakati mjini sni pale nyezijoto kwa sasa ni 1a3 kufikapona misho wa taarifa abari ambao tumeandalia bakia nasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za sbs pamoja na kutembelea ukurasa wetu wa aeaekcom Facebook, mkuajuuh ambapo unazopata makala haya na mengine mengi zaidi waendelea kuskhidhaakiswahil unasikiliza ya ya kiswahili sbs karibu tana popote ulipo ni idhaa ya kiswahili ya sbs ukiona migode migerano tueletea makala ya kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni andani ambao ni sbsco au mkwaju swahili makala a wazakapata pia kwenye ukurasa wut wa facebook ambayo ni facebook com mkwaju sbs swahili na iwapo ingependa kutuandikia kwa barawa pepe kama unapendekezo makala ama lolote lile ambaloingependa kutujuza ana ni swahiliscau kwa sasa tuzungumzie swala zima la magonjwa yanaosababishwa na vyakula ama watoto ambao wanakuwa na matatizo ya kula vyakula fulani na si watoto tu hata watu wazima wanakuwa na changamoto ya kuweza kutumia aina ya vyakula fulani australia ina moja ya viwango vya juu zaidi vya mzio chakula duniani kulingana na mamlaka ya chakula ya new south mzio wa chakula kwa sasa huathiri mtoto mmoja kati ya watoto kmi na takriban watu wazima wawili kati ya watu wazima 1 nchini ustralia kuwatuma watoto wenye mzio pamoja na anaflei shuleni kunaweza zua wasiwasi kwa wazazi wengi haswa wale ambao ni wageni nchini australia na huenda hawanawelewa wa mifumo na miongozo iliyopo udhibiti wa mtoto aliye na uzio katika shule na huduma ya watoto hutegemea mawasiliano kati ya wazazi shule na wataalamu wa afya maria said ni mkurugenzi mtendaji wa aleg and felixi australia amesema kuwa mizio shuleni hudhibitiwa vizuri nchini australia nauanza kwa kupata mtaalam wa afya mwenye ujuzi ambaye unaweza amini unapozungumza kuhusu ugonjwa wa mzio unasili kuwa chini ya huduma ya daktari mwenye uzoefu kwa masuala ya mzio ni muhimu sana kwa watu kumpata daktari ambaye wanaweza amini wakielewa pia kuwa hawatakuwa na majibu yote kwa sababu kuna mengi ambayo bado hayajajulikana kuhusu ugonjwa wa mzio ila kumpata mtu ambaye unaweza mwamini na kupata ushauri wao kuendelea kupokea huduma kutoka kwao kunapendekezwa unapo watuma watoto wenye mzio au anflexi shuleni na katika huduma ya malezi ya watoto wazazi wanatakiwa kutoa taarifa kuhusu hali ya mtoto wao pamoja na mpango wa hatua za kuchukuliwa hati ya australasian society of clinical immunology and allergy action plan almarufu yauealmaarufuaia ni hati ya kimatibabu inayotoa taarifa iliyo wazi na ushahidi ambao unaweza tumiwa kutambua na kudhibiti mzio unapoibuka hati hiyo inastahili jazwa na kutiwa saini na daktari anayehudumu au muuguzi dtr kty frith ni daktari wa kinga ya watoto na yeye pia ni mtaalam wa mzio katika hospitali ya watoto ya sydney alipozungumzia hoja hii alisema kwamba kuna hati kadhaa za hatua ya mipango na zote zinazopakuliwa bure bila malipo kutoka tovuti ya asia mpango wa hatua ambao unaweza sikia kuhusu mara nyingi ni mpango wa hatua mwekundu huo ni mpango wa hatua kwai na unaweza tumiwa kama umetambuliwa kuwa mzio wa chakula na umeandikwa kutumia sindano ya adrenalin pia kuna mpango wa hatua wa kijani ambao wanawezatolewa kwa watoto ambao bado hawajaandikiwa tiba ya sindano ya denalin ila wako kwenye hatari ya tatizo la kiafya hati ya mipango ya hatua inaweza pakuliwa bure kutoka tovuti ya asia na tafsiri za hati mpango zinawezapatikana pia hati za mpango wa hatua hudumu ila zinaweza fanyiwa tathmini mara nyingi hatua ambayo inastahili amuliwa na daktari wako some wakati mwingine baadhi ya shule huomba hati ya mpango wa hatua ifanyiwe mageuzi kila mwaka ila si lazima iwe hivyo kwa sababu baadhi ya wa watoto ambao wana aina fulani za mizio tunaweza zifanyia tathmini tu kila miezi 18 au kila miaka mbili mwaka jana australia ilizindua mwongozo bora wa kitaifa kwa kuzuia na kudhibiti ana shuleni na katika vituo vya huduma ya watoto kulingana na nab moja ya ujumbe muhimu katika miongozo hiyo ni umuhimu wa kuwa na uelewa wa mzio badala ya kutegemea maarufuku pana ya aina fulani ya vyakula kama njugu na mayai ambavyo vinaweza unda hali ya usalama usio sahihi Does not work. We've got to have marufuku huwa hayatumiki lazima tuwe na mifumo ya kusaidia kupunguza hatari ndani ya mazingira ya darasa sisemi kuwa tunaambia kila mtu alete njugu au sisemi darasani kwa noachan ambaye mwanaye tristan ana mzio wa vyakula vingi kama kitu chochote kutoka kwa ng'ombe mayai vyakula vya baharini pamoja na njugu imekuwa muhimu sana kuwa na sheria kali pamoja na kumwelimisha mwanaye kuhusu hali yake na melezaidihu pia usile chochote ambacho wengine wanakupa me, so kama anataka jaribu chakula ambacho hajawahi sure kula free, daima kilete kwangu ili niweze kagua vilivyo ndani na kuhakikisha havina njugu mayai na vyakula vyovyote kutoka kwa ngombe katika shule ya tristan mipango ya hatua imechapishwa darasani kwa kuwakumbusha walimu na wanafunzi kuhusu hali yake ya afya inaruhusu wanafunzi pia kujifunza kuhusu mizio pamoja na kuwa na uelewa kuhusu walivyoandaliwa wa kwa mlo wa mchana is at kwa bahati nzuri totally ni marufuku kuchangia chakula shuleni na wanafunzi wote waambiwa wasichangie vyakula vyao pamoja na wanafunzi wenzao ni muhimu kwa wazazi na wafanyakazi wa shule kushirikiana na kuwa watoto wote wanahusika katika huduma kwa kiwango kinachostahili cha umri bisaid kwa hiyo kuelimisha mtoto mwenye mzio wa chakula kuwaelimisha wenzake kwa jinsi ya kuwajali marafiki wao ambao wana mzio wa chakula kuelezea hatari za zaale kuweka mikakati mingi ya kusaidia kupunguza hatari ya yae kwa mtoto huyo ila muhimu zaidi kujua pia jinsi ya kutambua tukio la mzio na cha kufanya kinapotokea kwa sababu kitatokea wazazi wanatakiwa pia kutoa dawa ambazo zimetajwa katika mpango wa hatua shule zitakuwa na kifaa cha dharura kwa kila mwanafunzi mwenye uzio ambacho kitakuwa na hati ya mpango wake wa hatua pamoja na dawa zake ni muhimu kuwa makini kuhusu tarehe ambayo matumizi ya dawa hiyo yataisha kwa sababu huenda mwanafunzi hataweza shiriki katika ziara na matokeo mengine kama muda wa matumizi ya dawa yake umeisha australia hauhitaji barua ya daktari kununua sindano ya adrenaline epipen au anapen ila kuzinunua katika hali hiyo kunaweza kuwa ghali dr frith amesema sindano ya adrenaline ikigharimu takriban ya dola dola hadi 7moja ya njia fanisi zaidi ya kupata sindano ya renelin ni kuwa na hati ya dawa kutoka kwa daktari na hiyo itakuruhusu kununua sindano mbili za drenelyn kwa takriban dola 40 hati ya mwanzo ya mamlaka ya pbs lazima itolewe na mtaalamu na baadaye hati hizo zinaweza andikwa na jipi wako drith Dr. amehamasisha wagonjwa wake wa hifadhi sindano za ambazo matumizi yake yameisha kama akiba kwa sababu tuliona uhaba wa kitaifa wa dawa hizo wakati wa janga mwaka jana rfrith na maelezo zaidi is that you've got to an injector, but I ni muhimu kuwa daima unaweza kuwa na sindano ambayo matumizi ya ngali sawa ila nahani ya dronalin huwa haipotezi ubora wake kabisa or water, kwa hiyo mara nyingi ni vizuri kuihifadhi kama tarehe yake ya matumizi imepita unaweza itumia kufanya majaribio ya matumizi kwenye chungwa au chupa la maji kujizoeza unaweza ipeleka kwa duka la madawa karibu na unakoishi ili waitupe kuwatuma watoto wenye mzio shuleni kunaweza zua wasiwasi kwa wzazi ila kuwa na mawasiliano ufanisi si tu na mtoto wako ila pia na shule inaweza kuwa muhimu kutoa elimu na uelewa wa mzio tunatumia so, kwamba taarifa hii imekupa uelewa zaidi kuhusu changamoto za aina hiyo ya mzio pamoja na hatua ambazo unaweza kuchukua kuweza kuhakisha kwamba mwanao ama wewe mwenyewe una taarifa zinazostahili za kuweza kutumia iwapo utakabiliwa na changamoto hiyo kutoka kwa mwanao ama mtu mwingine katika jamii kwa maelezo zaidi kuhusu ele ambao umesikia bilashaka nokapata kwenye tovuti yetu onln ni sbscou mkwajuu swahili makalala andaliwa na waandishi wetu yumi oba na gode migerano hii ni idhaa kiswahili ya idaa ya kiswahili ya shiriki taarifa zetu kwenye uaendelea kuisikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa namigode migerano katika studio za sbs na mtandaoni nni ambao nimkoaju swahili pamoja na kwenye ukrasach Facebook, swahili kwa sasa tukiingia moja kwa moja katika makala maalum kuhusiana swala zima la uchaguzi mkuu ambao unaendelea nchini kenya kura zimeaza kupigwa hukumu inatolewa moja baada nyingine kwa wagombea wa wanyadhifa mbalimbali kule kenya lakini kabla ya hiyo je ni mafunzo gani ambayo watu wanaweza anaezakajifunza kupitia wanasiasa wenyewe wanasemaje kuhusu wale amao nasema lazima nitabaki pale nilinde kura yangu na mwenzangu ama yule ambaye napiga kura asipochaguliwa lazima kitaeleweka bamandogoanayapa kusema hata kama kutakuwa na maneo ya kushindana kisiasa waco washindane kura ni siku moja uishi ni kila siku ama namnagani na mimi nimewambia mara mingi msitukufia sisi wanasiasa sisi hatuwezi wakufia <laughs> <laughs> hay nawambia aa ambaye alikuwa ni gavana wa wasingish ambay ass nawania wadhifa waenetawawasingisho pale akiwa na onywama ushauri huo kwa wapiga kura pamoja na wakazi wake wa wasingisho na kwa sasa tufanye mazungumzo maalum ambayo tumewaandalia kupitia yale ambayo yako hapa na yale ambayo yanakuja tukielekea moja kwa moja katika suala zima la uchaguzi mkuu nchini kenya je ni kwa nini ni imekuwaje wale ambao wamewania uchaguzi mba, nyeta mbalimbali wanafanyaje na ni kipe ambacho wanatarajia kupata kwa yale ambayo wanawania na nani ataibuka kidedea baada ya tarehe rasmi ya kura kuhesabiwa na ni yupi ambaye atakuwa na tabasamu baada ya kura hizo kuhesabiwa sabi, Uh, kwa sasa tutaingia hewani eh, kidogo kuzungumza na baadhi ya wale ambao ni wadau mmoja wao walikuwa ni mmoja wa wale ambao na wnahusika katika suala zima la kupokea watu katika vituo vya kupiga kura pamoja na kuweza kuakisha kwamba kura zinapigwa ipaswavyo na tunazungumzia uh, ni bwana cri cheo ambaye ni mmoja wa wale ambao wa katika nchi hii ya australia katika upande mwingine ni tunaye bwana uh, eorge ambaye kwa upande mmoja yeye anaunga mkono mrengo wa kenya kwanza ambapo mpeperushaji bendera hiyo ni daktariwilliam amrwakati kwa upande mwingine ni daktari teno ambaye kwa upande wake anaunga mrengo wa azimio hamjamboni natukianza pengine kwa upande wa bwana george unahisije wakati watu wameingia debeni kuanza kuchagua makutoa hatma ya viongozi ambao wamekuwa akiwania uchaguzi mkuu jambo go na jambo kwa wasikilizaji uh, minahisi mina vyema nahisi vizuri na kenye sisi na omba tu ni uchaguzi ikuwe ni free and fair na tu um, y- y- itupatie itupatie amani hiyo ni kitu ya kwanza ya pili tunaomba watu wajitokeze kwa wingi waende wakapige kura wakapigie watu wenye wanaona au wataweza wasaidia hapo mbeleni nam na kwako kwa bwana oteno tuona kwamba kinaraa wenu tayari wa azimio wameingia debeni tayari amefanya ya yake na kuondoka hajasema lolote hakusema lolote ilikuwa ni kutekeleza wajibu wake ndani ya gari mara moja na kusindikizwa na halaikia watu wewe unayapa kusema kuhusiana na zile siasa wala zile kampeni ambazo meshuhudia na pamoja na matarajio yako kwa ya matokeo ya kwanza shukran sana kwa mwalikio na na, George, na na wasalimia nyote maana sote, sote, sote, sote sizi ni wakenya kwa hivyo at the the end of the day vile wazungu wanasema bado sizi ni wakenya sio lakini nikiangalia upande wangu mimi kitu ya kwanza nimeona kwamba watu wamepiga kura bila uh, bila gasia yoyote hiyo ni kitu ya maana na na kitu ya pili ni kwamba uh, uh, kila mtu ambaye anataka kupiga kura lazima po hiyo nafasi ya kupiga kura kwa hivyo Uh, nimeona hapo bc wamekuwa na shida shida kidogo hapa na pale lakini hizo hayo ni mambo wanaweza kutatua baadaye na niki, na nikiangalia upande wangu mimi kwa kinara wangu raila naona kwamba anaendelea vizuri ni mtu ameheshimu uh, sheria kwa hivyo vile ulivyo ulivyosema alipiga kura na akaenda zake kwa hivyo sasa ni wananchi ndio kazi yao sasa wachague ni nani kati yake yake na na daktari ruto nani ana, anaweza kutushikilia hiyo meli namna ikumbuke na, kwamba kuna wagombea wengine wawili ambao kwa sehemu kubwa ni kama wanasaulika tunazungumzia kuhusu da, david mwaure pamoja na wajakoya ambaye kwa upande wake anasema atatingiza mifumo pale nchini kenya iwapo watapata ushindi kuwa rais wa tano nchini kenya kwa upande wako bwana cris uliwai kuwa mmoja waafisa pale wa uchaguzi je wakati huu wenzako ambao ni maafisa wa uchaguzi wanakuwa katika hali gani kwanza kabisa na wasalimu god asante kwa kunipa nafasi nipate kujumuika nani uh, na kusalimu joji habari yako habari yako oti yenu um, okay. ya, asante nafurahi na kuwa pamoja nani uchaguzi nchini kenya ni nioe inaanzia kurejista wapiga kura alafu hiyo shughuli lingine yyote ina, inaendelea kwa hivyo kile ambacho kinaendelea wakati huu ni process uh, na um, uh, watu wameamkia na wa, maafisa wote wako tayari kupokea watu mpaka jioni ya leo saa kumi na moja kisha baada ya hiyo kura zianze kuhesabiwa na zianze ku kutangazwa kwa hivyo ni ngumu sana kuiba hizi kura kwa sababu siku mbili siku tatu ambazo zimepita watu wamekuwa wakitembea wakisema kuna ballot boxes ambazo zimewekwa tayari eh, kura ambazo zimehesabiwa lakini ni vigumu sana kuingiza hizo boxes ndani ya station ndio mm-hmm. uenda kama pengine kuibakura naeza kuwa tatizo lakini inakuwaji wakati mmekuwa na miaka mitano kujiandaa kwa tendo kubwa kama hili ambalo ni la kitaifa ambalo linakuwa na, na shinikizo kubwa sana kwa umma nahela nyingi zimetengwa lakini siku ya harusi mke wala, wala mchumba na, anapotea kumaanisha kwa okay. e, e, so, uh, kwamba network haipatikani vifaa vifaahavionekani wala havitumiki paswavo inakuam piga kura kenya kwanza kabisa ku, ku, kusajili wa wapiga kura ni manual moja kwa moja kuchukua eh, kitambulisho cha mwenye kupiga kura kuingiza kwa register alafu hiyo infomhn yote ya biometrics ya kila mpiga kura inaanza kuingizwa kwa So, mzema akweli ni hiyo register ambayo ilianzishwa kupitia manual alafu kupiga kura siku ya leo inaanzia unapeana kitambulisho chako wanaangalia ile register kisha unapeana biometrics una vi, vi, vi, vidole vyako Ina, inaanza kutoa habari zako alafu anasema kweli wewe umesajiliwa kisha unapewa papers alafu unaanza kupika yote sita uh, lakini kwanza nilisahau kusema ya kwamba hiyo box hiyoamajenti naove wote wa wa kuanzia uh, rahis gvnem hiyo hiyo ballot boxes yote na iko na uh, rangi tofauti inafunguliwa wanahakikisha hakuna kitu ndani kisha inafungwa kama iko mt so ki, mtu akiingia anap, anap, anapitia hiyo manual register wanaenda anapewa uh, ballot anaenda anasaisha alafu anaingiza ndani ya kila sanduku Mm, asante samani kidogo kuhata yeah. neno pale je kabla yeah. watu waingie katika vituo vya kupiga kura karatasi zile ambazo watapewa zinakuwa zimekaguliwa kwamba wagombea wote wa, wame, wamewekwa pale kwa pasavyo picha ambazo nizamgombea ndizo zile zinastali kuwepo ama inakuwa tu ni, ni kutoa imani kwamba wale ambao wanachapisha makaratasi hayo watatekeleza wajibu wao tayari picha zote zimewekwa hata hapo nje <laughs> ikiwa ni, ni inakuaje sasa katika matukio ambayo tumeshuhudia a ambapo baadhi, baadhi ya chaguzi zimeairishwa kwa muda mbao usiojulikana kwamba kwa upande wa mombasa wagombea mombasaoea wa, picha za wagombea wakilino zimepatikana katika karatasi za kupiga kura kwa yeah. vile alilala aupandewmeiil nlukiona inacheleweshwa haina shida inamaanisha kulikuwa na kesi kotini na wakati ule uh, ilikuwa inatayarishwa ha, kesi zao zime, zime, zime kwa so, baada kwamba, ya kumaliza, watu kwamba kuna mchezo ambao umeanza kuandaliwa mcezo mbaomeanzakuandaliwhakuna mche, mchezo inamaanisha baada ya kezi zao zilipoisha tu juzi juzi tayari ilikuwa zimetayarishwa so sobc inapeana muda kutayarisha zao yenye itaonyesha picha zao tulipe madili kidogo kisha tu, turudi hewani sasa tutafuruliza baada ya kupumzika lo fupi tutaingia ah, moja kwa moja na upande wa mrengo wa kenya kwanza na mrengo wa azimio na vilevile mwamuzi mwamuzi ama refar ukipenda bwana cherot atakuwa bado yuko pale tulipe bili kidogo kisha turudi hewani muda usio mrefu idhaa ya kiswahili ya sbs katika simu ya mkononi mtandaoni na kwenye radio nwendelea kuisikia idhaya kiswahili ya sbs ukiwa na migodo a migerano na kama unajuunganasi tuka tunazungumza hapo awali na bwana crih alikuwa msimamizi wa uchaguzi katika uchaguzi uliopita nchini kenya vilevile vile tunaye mmoja wa wafuasi wa mrengo wa kenya kwanza nchini australia bwana eorg na kwa upande mwingine pia kusawishakusawazisha tunaye daktari o ambaye ni kwa upande wa azimio kwa bahati mbaya hatujapata wale ambao wanawasimamia wagombea wajakoya na, na bwana david mwaure lakini tulitoa jitihada zote za kuweza kutafuta lakini hawakupatikana kwa hiyo mtu ye ni radhi kwa wale ambao mnajuunga nasi kwa sasa tuliingia moja kwa moja katika upande wa azimio daktari oteno upande wenu mmejiandaje kwa uchaguzi huu najua kwamba tayari kuna ni kama kuna pigo fulani ambapo watu walikuwa wanatarajia kwamba ngome yenu ya mombasa na kakamega na sehemu zingine zitaweza kuleta kura nyingi lakini kwa sasa kwa upande wa ugavana na wabunge kunakuwa na kuchelewa kidogo inawaathiri kiasi gani tendo hilo uh, uh, kusema kweli hapo kuna kitu uliongea na, na ni kipya maana ni kwamba uh, watu wa ibc walikuwa ul, na karibu miaka tano na pia uh, kulinganisha na vile tulivyoenda uh, na mambo ya kura uh, mwaka elfu mbili na kumi na saba ni, ni kweli mshangao kwamba tumejipata katika hii hii hii wazungu wanasema maana hata kama ni kwamba walikuwa wanajua kwamba wanangojea hiyo ul uh, za kutoka ot lazima pia kulikuwa wako na nafasi hapo kujitayarisha lakini hata kama tukiwachia hapo tunasema hivi kwamba hata kama hiyo kura ipigwe kesho kesho kutwa amo wiki mbili inayokuja lazimie itashinda tu lazimia itashinda na imani hiyo unaitoa wapi na i ni, nini ambacho kinakupa imani kwamba azimia itashinda tu ajua Uki, ukiangalia siasa ya mombasa siasa ya mombasa sana ilikuwa sana sana kuhusu joo na uh, anaitwa nani uy, uy, Abduswamad. Abduswamad. Eh, sasa ukiweza kupata hao wawili wamesoma upande, upande moja ni ngumu sana ni ngumu sana eh, kufikiria kwamba kuna mtu mombasa ana, anaweza ku wa wa jamaa wawili lakini samani kidogo m- daktari kidogodaktarikuingilia kati lakini tunaona kwamba ujio wa sonko umempa nguvu mgombea wa wa kenya kwanza bwana uh, sarai je uh, uh, sonko hataingiza hata kitumbua cha azimio mchanga sonko mambo yake tunajua mambo yake sonko ni mtu anapigania uh, kuna sio mambo yake si ya kura sio sonko ni mtu anajua sana kwa mambo ya hii ya uh, optics wazungu wazunuiu anasm kiswahili siu tunaeztukamaswala tuypambo yani maswala ya, ya mapambo mapambo, eh? ya, ya mapambo kwa hivyo kwa mapambo sonko ni mzuri lakini auwezi auwezi kabisa ni ngumu kushinda abdul samad na joo upande moja haiwezekani haiwezekani hmm, ni mapambo tu mapambotuanasema daktari je kwa upande wako bwana george hali koje kwa upande wa kambi ya kenya kwanza mmekuwa mume katika kampeni kwa zaidi ya miaka mitatu sasa hiyo mitatu imetosha kuweza kwamba kwa mnapata kura za kutosha kweza kuchukua usukani na uh, ruto kuwa rais wa watano wa kenya ama itakuwa ni mara ya kwanza kwanza kuweza kuonja kushindwa kwamba tangu awanie viti vya hajawahi hata je, mara moja ya kichapo ama itakuwaje Uh, asante sana gadagode um, naweza nawezaambia watu wazimia wakae tayari tuanze kutafuta oa tuanze tuanze kubomoa tutafute uwanja mkubwa kwa ajili sidhani kama stadium itatosha kuapisha hasla mwenzetumna mambo wafuasi na imani sana hii kitu ishaisha mapema na iliisha saa tatu asubuhi najua william ruto atakuwa ataapishwa kwa president wa kenya uh, nimeona ashaweka kura yake already pale kwa primary kashaabu anaona pia alikuwa anakataa register lakini anaona imemsaidia ina hiyo imemsaidia kidogo pale sagannini ya yake ilikuwa ilikua imekataaba uh, hiyo ni ukweli ukijaribu kusema william rt yee alifanya mapema alianza k- ukijua mi kusema kweli raila Udinga si ule tu wa kuangukia alijua hesabu zake mapema uh, Ruter alijua huyu finishing so thats why alianzia hesabu ya yake pale mapema by the time alipo raila yake alikuwa amepiga aliakanza yakeamepga um, hatuaadkadhaa nikijaribu kusema raila amepata backing kidogo kwa ajili amekuwa akitumia state machinery. ukijaribu kuangalia state i ziko kwa side yake kwa sasa ukiona president ako kwa side yake amekuwa akijaribu hata ukijaribu kuangalia yeye yeah, yeah, t- mm, uh, anaweza sema akukuwa among kwa state bat ukiwezaangalia magari vitu ulinzi ama vitu imekuwa ikitumika ni vitu yuzu, state zaia zimekuwa zikifanya kazi ndio lakini bwana ore ah. samani kidogo lakini bwana ruto naye alitumia vifaa vya vya umma na ama serikali pia maana bado alikuwa katika makazi Dini. rasmi Dini. alikuwa pia anatumia ulinzi wa, wa serikali Dini. na alikuwa anatumia pia vifaa vya serikali kwa hiyo wote ni kama walikuwa sawa kwa upande wa matumizi ya ya serikali ama umma sio sio sio sawa sio iyo si sawa kwa ajili ukijaribu kusema raila odinga yeye yeah, amekuwa unajua huyu ni msaidizi ukijaribu kusema william ruto huyu ni msaidizi tu na mwenye anasema yote ni ule jamaa wako mwenye akujuu so ukijaribu kuangalia ruto peke yake amekuwa kama mm, alikuwa amepunguziwa hata ukijaribu kuangalia hata ulinzi ama magari ama vitu matumizi hapa na pale unaona mpaka inafika wakati anandua aenda anunue chai peke yake anaanza kununulia watu kule chai kule Karen mwenyee ndi a wanawaza wa, kuchanga ya kunimwe, tai. Mm. Ni vitu ya kununua chaini kidogomalalamiko si haba kwa upande wako bwana chris unahisi itakuwaje kwa upande wa ibc j itakuwa lazima watu waingie Aa. tena kule kulikokuwa mwaka w elfubili kmi7aba ama unaokea kwamba wenzako wat, wat, watatenda haki kwa niaba ya raia wa kenya Yeah, naona wakati huuibc uh, wamejiandaa uh, wame po wako sawa kabisa kwa sababu kwanza kabisa commissioners ni 100% uh, sio kama wakati ule 7 walikuwa watatu ingawa walikuwa wana lif kufanya hiyo kazi lakini wakati huu naamini wanaweza kufanya kazi yao vizuri jambo ambalo ningependa kusema tu ni kwamba ibc iko na sheria inawa, wanaitumia kufanya hii kazi diposa unaona hawawezi uh, tu wakbada kesi ya ya ya, ya mbalala kesi ya ya ya songo ilimalizika tu juzi na uh, ile ingine kuna ingine pia niliona tangwa ule wakiambua mawapya jina lake watu wameenda wakakuta picha yake haiko haipatikani kwa kwa kumbuki vizuri kwakumbuki vizuriakeli licha y kua unawatetea wenzako lakini wamekuwa na changamoto nyingi ambazo yeah, hazieleweki zinakotokea kwa sababu ni kitu ambacho siuwa wamejiandaa yeah. pengine tukiachana yeah. na changamoto, tukia changamoto ku, tuseme kura uh, saa kumi na moja imefika vituo vyotu vimefungwa vitu, kwa upande wako wewe ambao umekuwa ndani ya vimba hivyo baada ya milango kufungwa Inaku, inachukua muda gani kwa kawaida kuweza kusha kwamba matokeo ya sanduku vyote ambavyo viko vikomle vimekusanywa vimehesabiwa na kutumwa inako kutumwa kutumwa yeah, wakati huu ni ni ni mara ya kwanza hawata hawatamalizia na kuhesabu kura za uh, rahisi wataanza na kura za president rais huu muda wote wamekuwa ya, ya, ya president lakini mara ya kwanza leo ibc wanaanza na kura za president ningetaka kuambieni kwa ya kwamba baada ya kumalizika kwa kura watafungua visanduku kwanza wanaanzia hiyo ya president observers wako agents wako presiding wako na ni kila polling station baada ya kufungua kila kura inachukuliwa inafunguliwa alafu p ofsa anadlr ni kura ya fulani alafu uh, agents wote wanaangalia ni ya fulani wanahesabu moja kwa moja mpaka mwisho hiyo inategemea hiyo uh, station iko na watu wangapi lakini ibc imejaribu kuhakikisha haizidi uh, watu elfu uh, moja kwa iposa unakuta hata kuna shule iko na station karibu kumi ama kumi na kitu kwa sababu watu ni wengi lakini wamegawa na kila stream hiyo inamaanisha ni station complete so baada ya kuhesabu kura hizo zote waseme hiyo ni ya ya ya raila hiyo ni ya ruto hiyo ni ya waigwa hiyo ni ya wajakoya wanatali alafu wanaanza huingiza hesabu yote kwa form4a na kila agent kila uh, anahakikisha hiyo hesabu yenye imeingizwa kwa hiyo form iko sawa alafu wana wanatoto wanaweka yote hesabu yote ni ngapi ya ya fulani na fulani na fulani baada ya hiyofs anaweka sahihi anaweka stamp alafu kopii zinatengenezwa hapo hapo na ni original kopi kopi moja inaingizwa ndani ya sanduku kopi ingine inapandikwa juu ya sanduku kopi ingine ina, ina, ina, ina, inapeanwa kwa kopi ingine inapandikwa nje ya nyumba alafu kopi moja inapelekwa kwa center ya county na kopi ingine inatumwa nairobi bomas alafu pi officer anatuma electronically hiyo results yote kwa returning officer wa, wa county regional na nairobi hapo nah. sasa ndio utashindwa hi sava ingine iko wapi hakuna hakuna hakhakuna savawakatuule tu ambao hii hii process ni electronic ni wakati wa kutuma hizo results asatekila kitu kitatatuliwa hatimaye ama bado mkstameoandeea tukusubiri chaguzi baada y nyingine kutoto shiriki bado lakini bado mnachangia katika uchumi wa kenya kwa upande wetu tunajua kitu moja kwamba kuingia kwa raila kila kitu kenya itabadilika maana tumezoea uongozi wa ki unaona sasa hii ni era ya ile kizungu wna-wanasema era ya kwa hivyo kuna vitu vingi vitabadilika ni kwamba vile upande wa uh, upande wa corruption wizi eh? wa, uh, wa pesa za umma wizi wa hizi tabia za iza mawoshwoshi hizi zime, zilikuwa zimechacha sana miaka saba zilizopita na pia uh, tunaongea kwamba mambo za kuheshimu ya eh, wanasema ini kia ah, binadam zitabadilika asante asante, asante. Mm-hmm. kwa upande wako bwana george kwa raika moja pia ni yapi ambao unatarajia uongozi wa kenya kwanza chini ya daktari ruto kufanyika na je wale ambao hapa australia mtafaidika ama taendelea tu kutazama kwa mbali kwa, kwa youtube uh, nadhani tunaweza faidika zaidi uongozi wa ruto na kashago wakiingia ukiona hao ni wataalamu ukijaribu kuangalia wa as, much as watu wanajaribu kusema Uh, ni wezi na vitu kama hizo hakuna mtu ameienda kotini akapatatunajua uh, kenya ni nchi inarudiwa na na serikali na inaruliwa na los uh, tunajua kuwa kama jamani mwizi ama vitu kama hizo kotini unapeleka kotini uacha mkondo na i koti ifuate mkondo wake na, shirif, na apatikani kama ni mwizi ndani ama so najua um, kila kitu tukisema tabadiliatukiema um, uh, kwa jili yaonaona wao wanajaribu kuangazia sana maneno ya economy ukisema uh, bottom bottom up Kitabu, imekuanga down, tukienda tunaona ni kuangaia hata wanatumia the moment uh, tukijaribu kuangalia hata hapa austalia ni uh, kama bado tu ni up itujaribu kuangalia hapa pesa tu iko tu hapa chini inaendaa ikienda juu na zingine zinatoka chiniaezana kuangalia mfumo ya itabadilika kidogoaane asante sana kwa nyote watatu ambao amechangia na wote ambao metuskiza katika mazuzaa maalum tukiwatakia uchaguzi mema katika nchi yenu ya mama na matokeo yote ambayo ta, yatafika basi watu watayapokea na kama basi mifumo ya haki ipo tayari kuweza kuwapokea malalamishi na maombi ya bwana cris choriot bwana george pamoja na bwana otieno shukrani sana kwa kuwa nasi johni hiya leo Asante namhaa ni baadhi ya wanachama wa jamii wa kenya ambao wakiwazungumzia swala so zima la uchaguzi mkuu nchini kenya wakitueleza mengi na ndani kuhusu yale ambayo wanahisi tafanyikaumbalipatayote ayo kwenye yako katika kanda ya victoria kama uweni muuguzi daktari mwalimu mhandisi ama unafanya kazi katika huduma ya malezi ya wazee ama walemavu basi unaweza ukawasilisha ombi lako kupitia anwani hii ama piga namba ya simu hii 47342 ili kuweza kushiriki katika makala hayo maalum ambayo unaweza ukashiriki katika makala hayo ya runinga toa maoni fuatilia idhaa ya kiswaili ya sbs kwenye facebook