unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahili uendelea kuisikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwana migode migerano katika studio za sbs uh, na mtandaoni nn mbaoni mkoajuu swahili pamoja na kwenye Facebook, kwa sb swahili sasa tukiingia moja kwa moja katika makala maalum kuhusiana swala zima la uchaguzi mkuu ambao unaendelea nchini kenya kura zimza kupigwa hukumu natolewa moja baada nyingine kwa wagombea wa waaif mbalimbali kule kenya lakini kabla ya hiyo je ni mafunzo gani ambayo watu wanaweza wataakajifunza kupitia wanasiasa wenyewe wanasemaje kuhusu wale wanasema lazima nitabaki pale nilinde kura yangu na mwenzangu ama yule ambaye napiga kura asipochaguliwa lazima kitaeleweka bwaamadogo anayapya kusema hata kama kutakuwa na mana ya kushindana a kisiasa wacha washindane kura ni siku moja uishi ni kila siku ama namna gani na mimi nimewambia mara mingi msitukufia sisi wanasiasa sisi hatuwezi wakufia <laughs> <laughs> haya nawambia Yeah. mbaye alikuwa ni gavana wa kwa sasa nawania, wadhifa wa, wa wasngishadhifa waangish pale akiwa naonywamaushauri huo kwa kura pamoja na wakazi wake wa wasngishna kwa sasa tufanye maalum ambayo tumewaandalia kupitia yale ambayo yako hapa na yale ambayo yanakuja tukilekea moja kwa moja katika swala sole, zima la uchaguzi mkuu chini kenya je ni kwa nini ni, imekuaje wale ambao wamewania uchaguzi mba, nyeta mbalimbali wanafanyaje na ni kipe ambacho wanatarajia kupata kwa yale ambayo wanawania na nani ataibuka kidedea baada ya tarehe rasmi ya kura kuhesabiwa na ni up ambaye atakuwa na tabasamu baada ya kura hizo kuhesabiwa uh, kwa sasa tutaingia eh, hewani kidogo kuzungumza na baadhi ya wale ambao ni wadau mmoja wao walikuwa ni mmoja wa wale ambao na, walikuwa wanahusika katika swala zima la kupokea watu katika vituo vya kupiga kura pamoja na kuweza kuwakikisha kwamba kura zinapigwa ipaswavyo na tunazungumzia ni bwana Uh, chriscerot ambaye ni mmoja wa wale ambao wapo katika nchi hii ya australia katika upande mwingine ni tunaye bwana uh, george ambaye kwa upande mmoja yeye anaunga mkono mrengo wa kenya kwanza ambapo mpeperushaji bendera hiyo ni daktari william samurkuruta wakati kwa upande mwingine ni daktari oteno ambaye kwa upande wake anaunga mrengo wa azimio hamjamboni na tukianza pengine kwa upande wa bwana george unahisije wakati watuameingia debeni kuanza kuchagua kutoa hatma ya viongozi ambao wamekua akiwania uchaguzi mkuu jambogode uh, jambo jambo uh, kwa usikilizaji uh, minahisi mina vyema nahisi vizuri na kenye sisi omba tu ni uchaguzi ikwe ni free a na ikwetu um, Itupatie, itupatie amani hiyo ni kitu ya kwanza ya pili tunaomba watu wajitokeze kwa wingi waende wakapige kura wakapigie watu wenye wanaona au wataweza wasaidia hapo mbeleni nam na kwako kwa bwana otno tuona kwamba kinaraha wenu tayari waazimio wameingia debeni tayari amefanya ya yake na kuondoka hajasema lolote hakusema lolote ni ftekeleza wajibu wake ndani ya gari mara moja na kusindikizwa na halaiki ya watu wewe una yapya kusema kuhusiana na zile siasa wala zile kampeni ambazo imeshuhudia na pamoja na matarajio yako kwa ya matokeo kitu kica kwanza shukran sana kwa mwalikio na na george na Chirot, na wasalimia nyote maana sote, sote, sote. sote izi ni wa kenya kwa hivyo at the the end of the day wazungu wanasema bado i ni wa kenya sio lakini nikiangalia upande wangu mimi kitu ya kwanza nimeona kwamba watu wamepiga kura bila uh, bila gasia yoyote hiyo yoyo ni kitu ya maana na na kitu ya pili ni kwamba uh, kila mtu ambaye anataka kupiga kura lazima hiyo hiyo nafasi ya kupiga kura kwa hivyo uh, nimeona hapo ibc wamekuwa na shida shida kidogo hapa na pale lakini hizo hayo ni mambo wanaweza kutatua baadaye na ni, na nikiangalia upande wangu mimi uh, kwa kinara wangu raila naona kwamba anaendelea vizuri ni mtu ameheshimu uh, sheria kwa hivyo vile ulivyo ulivyosema alipiga kura na yakenda zake kwa hivyo sasa ni wananchi ndio kazi yao sasa wachague ni nani kati yake yake na na daktari ruto nani ana, anaweza kutushikilia kutu hiyo meli na ikumbuke kwamba kuna wugombea wengine wawili ambao kwa sehemu kubwa ni kama wanasaulika tunazungumzia kuhusu davi mwaure pamoja na wajakoya ambaye kwa upande wake anasema watatingiza mifumo pale nchini kenya iwapo watapata ushindi wkuwa rais wa tano nchini kenya kwa upande wako bwana chris wau uliwai kuwa mmoja waafisa pale wa uchaguzi je wakati huu wenzako ambao ni maafisa wa uchaguzi wanakuwa katika hali gani kwanza kabisa na wasalimu god asante kwa kunipa nafasi nipate kujumuika nanyi uh, na kusalimu jeorji habari yako habari yako oti yenu um, yeah, asante nafurahi kuwa pamoja nanyi uchaguzi nchini kenya ni poe inaanzia kurejista wapiga kura alafu hiyo shughuli ingine yote ina, inaendelea kwa hivyo kile ambacho kinaendelea wakati huu ni process uh, na um, uh, watu wameamkia na wa, maafisa wote wako tayari kupokea watu mpaka jioni ya leo saa kumi na moja kisha baada ya hii kura zianze kuhesabiwa na zianze ku tangazwa kwa hivyo ni ngumu sana kuiba hizi kura kwa sababu siku mbili siku tatu ambazo zimepita watu wamekuwa wakitembea wakisema kuna ballot boxes ambazo zimewekwa tayari eh, kura ambazo zimehesabiwa lakini ni vigumu sana kuingiza hizo boxes ndani ya station ndio uenda kama pengine kuwa tatizo lakini inakuwaji wakati mmekuwa na miaka mitano kujiandaa kwa tendo kubwa kama hili ambalo ni la kitaifa ambalo linakuwa na, na shinikizo kubwa sana kwa umma ahela nyingi zimetengwa lakini siku ya harusi mke wala, wala mchumba anapotea kwamba network haipatikani vifaa wala havitumiki anapoteakmnisha kwambaipatikani vifaahavionekani kusema ya kwamba um kupiga kura kenya kwanza kabisa ku, ku, kusajili wa wapiga kura ni manual moja kwa moja kuchukua eh, kitambulisho cha mwenye kupiga kura kuingiza kwa register alafu hiyo infomhn yote ya biometrics ya kila mpiga kura inaanza kuingizwa kwa so mzeema kweli ni hiyo register ambayo ilianzishwa kupitia manual alafu kupiga kura siku ya leo inaanzia manual unapeana kitambulisho chako wanaangalia ile register kisha unapeana biometrics una vi, vi, vidole vyako Ina, inaanza kutoa habari zako alafu anasema kweli wewe umesajiliwa kisha unapewa papers alafu unaanza kupika yote sita uh, lakini kwanza nilisahau kusema ya kwamba hiyo box hiyoa majenti na wote wa, wa kuanzia uh, rahis gvm hiyo ballot boxes yote na iko na uh, rangi tofauti inafunguliwa wanahakikisha hakuna kitu ndani kisha inafungwa kama iko mt so mtu akiingia anapitia anap, hiyo manual register wanaenda kit, anapewa uh, ballot papers anaenda anasaisha alafu anaingiza ndani ya kila sanduku asante samani kidogo kata yeah. neno pale je kabla yeah. watu waingie katika vituo vya kupiga kura karatasi zile ambazo watapewa zinakuwa zimekaguliwa kwamba wagombea wote wa, wame, wamewekwa pale kwa pasavyo picha ambazo nizamgombea ndizo zile zinasali kuwepo ama inakuwa tu ni, ni kutoa imani kwamba wale ambao wanachapisha makaratasi hayo watatekeleza wajibu wao tayari picha zote zimewekwa hata hapo nje <laughs> Sosa, ikiwa na nihivo, chariot, ikiwa nihivo, sasa ni ni ikiwa katika matukio ambayo tumeshuhudia ya ambapo baadhi chaguzi kwa muda ambao tumeshuhudiaa kwamba kwa upande kwa wa mombasa wagombea iombasaa wa, picha za wagombea wa kilifi zimepatikana katika karatasi za kupiga kura kwa upande yeah. wa vile inakuaje alilala wala apandwmukiona watu... inacheleweshwa haina shida inamaanisha kulikuwa na kesi kotini na wakati ule uh, ilikuwa inatayarishwa uh, kesi zao zime, zime, zime Kwa so mkamba, kumaliza, watu kwamba kuna mchezo ambao umeanza kuandaliwa hakuna mche, mchezo inamaanisha baada ya kesi zao zilipoisha tu juzi juzi tayari juzijuzi zilikuwa zimetayarishwa so ibc inapeana muda kutayarisha zao yenye itaonyesha picha zao tulipe madili kidogo kisha tu, turudi hewani sasa tutafuruliza baada ya kupumzikwa lo fupi tutaingia ah, moja dada. kwa moja na upande wa mrengo wa kenya kwanza na mrengo wa azimio na vilevile mwamuzi mwamuzi ukipenda bwana cherot atakua bado yuko pale tulipe mabili kidogo kisha turudi hewani muda sio mrefu penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook