unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsco au mkwaju swahili namwendelea kusikiaidhaa kiswahili ya ukiwana migod a migerano na kama ujunganasitutunazungumza apo awali na bwaaliyekuwa msimamizi wa uchaguzi katika uchaguzi uliopita nchini kenya vilevile vile tunaye mmoja wa wafuasi wa mrengo wa kenya kwanza nchinisiabwar na kwaupande mwingine pia kuakusawazisha tunaye Daktari, ambaye ni kwa upande wa azimio kwa bahatimbaya hatujapata wale ambao wanawasimamia w- w- w- wagombea wajakoya bwana david mwaure lakini tulitoa taa ote kwasasn moja kamoja katia upande wa na na inawaathiri kiasi gani tendo hilo uh, kusema kweli hapo kuna kitu uliongea na, na nikipya maana ni kwamba watu wa ibc walikuwa na karibu miaka tano eh, na pia uh, kulinganisha na vile tulivyoenda uh, na mambo ya kura uh, mwaka elfu mbili na kumi na saba ni ni kweli mshangao kwamba tumejipata katika hii hii <gibu> hii wazungu wanasema maana hata kama ni kwamba walikuwa wanajua kwamba wanangojea hiyo ult uh, za kutoka lazima pia kulikuwa wako na nafasi hapo kujitayarisha lakini hata kama tukiwachia hapo tunasema hivi kwamba hata kama hiyo kura ipigwe kesho kesho kutwa ama wiki mbili inayokuja azimie itashinda tu azm itashinda na imani hiyo unaitoa wapi na nini ambacho kinakupa imani kwamba azimie itashinda tu najua uki, ukiangalia siasa ya mombasa siasa ya mombasa sana ilikuwa sana sana kuhusu joo na uh, anaitwa nani uy, uy, Abduswamad. Abduswamad. Eh, sasa ukiweza kupata hao wawili wamesoma upande upande moja ni ngumu sana ni ngumu sana eh? kufikiria kwamba kuna mtu mombasa ana, anaweza kuwashinda jamaa wawili lakini samani kidogo me... daktari kuingilia kati lakini tunaona kwamba ujio wa sonko umempa nguvu mgombea wa wa kenya kwanza bwana uh, sarai je uh, uh, sonko hataingiza hata kitumbua cha azimio mchanga pale palew sonko mambo yake tunajua sonko mambo yake sonko ni mtu anapigania uh, kuna sio mambo yake si ya kura sio sonko ni mtu anajua sana kwa mambo ya hii ya, ya optics wazungu siju wanasema kiswahili ya mapambo mapambo eh? ya, ya mapambo. kwa hivyo kwa, kwa mapambo sonko ni mzuri lakini hauwezi hauwezi kabisa ni ngumu kushinda abdul samad na joo pande moja haiwezekani mm, haiwezekani ni mapango tu anasema kani. daktari otieno je kwa upande wako bwana george hali ikoja kwa upande wa kambi ya kenya kwanza mmekuwa mme katika kampeni kwa zaidi ya miaka mitatu sasa je miaka hiyo mitatu imetosha kuweza kuakisha kwamba mnapata kura za kutosha kuweza kuchukua usukani na uh, lliam ruto kuwa rais wa tano wa kenya ama itakuwa ni mara ya kwanza kuweza kuonja kushindwa maana najua kwamba tangu awanie uh, viti vya kisiasa hajawahi hata mara moja je itakuwa mara ya kwanza kuweza kuonja kichapo ama khapomatakua uh, asante sana um, um, naweza nawezaambia watu wazimia wakae tayari um, tuanze kutafuta buldoza tuanze tuanze kubomoa tutafute uwanja mkubwa kwa ajili sidhani kama uh, <laughs> Nana, niko, m itatosha kuapisha hasla mwenzetumna mambo wafuasi wanasiasa niko na imani sana hii kitu ishaisha mapema na iliisha saa tatu asubuhi najua william ruto atakuwa ataapishwa kwa president wa kenya Uh, nimeona ashaweka kura yake already pale primary kashagu naona pia alikuwa anakataa register lakini naona imemsaidia kidogo pale sagane, ya nini yake kidogopa li mekataab uh, hiyo ni ukweli tukijaribu kusema wlm yee alifanya mapema alianza k- ukijua mi kusema kweli raila odinga si ule tu wa kuangukia alijua hesabu zake mapema na ruta alijua huyu unaenda naye finishing so thats why alianzia hesabu yake pale mapema by the time alipo raila akianza yake rut alikuwa amepiga hatua kadha kadhaa nikijaribu um, kusema raila amepata backing kidogo kwa ajili amekuwa akitumia state ukijaribu kuangalia state ziko kwa side yake kwa sasa ukiona president ako kwa side yake amekuwa kuangalia yeah, yeah, mm, kwa, kwa uh, sema among kwa state state angalia magari vitu lindzi, vitu kitumika, vitu ulinzi ama imekuwa ikitumika ni za kua zimekuwa zikifanya kazi magarinmfndio lakini bwana samani kidogo lakini bwana ruto naye alitumia vifaa vya umma na via, via umana, ama serikali pia maana alikuwa De- katika makazi <laughs> rasmi De- alikuwa pia anatumia ulinzi deo wa, wa serikali na alikuwa anatumia pia atumaa vya serikali kwa hiyo wote ni kama walikuwa sawa kwa upande wa matumizi ya upandewa matum a Sio, sio sio sawa sio sawa hiyo si sawa kwa ajili ukijaribu kusema raila odinga yeye amekuwa unajua huyu ni msaidizi ukijaribu kusema william ruto huyu ni msaidizi tu na mwenye anasema yote ni ule jamaa wako mwenye akujuu so ukijaribu kuangalia ruto peke yake amekuwa kama alikuwa amepunguziwa hata ukijaribu kuangalia hata ulinzi ama magari ama vitu matumizi hapa na pale unaona mpaka inafika wakati anaambia aenda anunue chai peke yake anawaza kununulia watu kule chai kule karen e mwenyewe ndi anamp wa, wa, wanaanza kuchanga ya mm. vitu ya kununua chai ni vitua kidogomalalamiko si haba kwa upande wako bwana chris unahisi itakuwaje kwa upande wa ibcj itakuwa lazima watu waingie tena kule kulikokuwa kuliko mwaka w elfu bili kumi na saba ama unaokea kwamba wenzako watatenda wata haki kwa niaba ya raia wa kenya yeah, naona wakati huuibc uh, wamejiandaa uh, wame po wako sawa kabisa kwa sababu kwanza kabisa commissioners ni uh, sio kama wakati ule 7 walikuwa watatu ingawa walikuwa na, wana lif kufanya hiyo kazi lakini wakati huu naamini wanaweza kufanya kazi yao vizuri jambo ambalo ningependa kusema tu ni kwamba ibc iko na sheria inawa wanaitumia kufanya hii kazi ndiposa unaona hawawezi uh, tu wakbada kesi ya ya ya, ya mbalala kesi ya ya ya songo ilimalizika tujuzi na uh, ile ingine kuna ingine pia niliona tangwa ule wakiambua mawapya jina lake watu wameenda wakakuta picha yake haiko <laughs> haipatikani kwa paper, kumbuki vizuri kwakumbuki lakini... vizurikwa kweli, kwa kweli ibc licha ya kuwa unawatetea wenzako lakini wamekuwa na changamoto nyingi ambazo yeah, hazieleweki zinakotokea kwa sababu ni kitu ambacho wasli Changam... kuwa wamejianda yeah. pengine tukiachana yeah. na changamoto tukiachana na changamoto Ku, tuseme kura uh, saa kumi na moja imefika vituo vyote vitu vimefungwa kwa mm. upande wako wewe ambao umekuwa ndani ya vimba hivyo baada ya milango kufungwa inachukua muda gani kwa kawaida kuweza kusha kwamba matokeo ya sanduku vyote ambavyo vikomle vimekusanywa vimehesabiwa na kutumwa inako stahili kutumwa yeah, wakati huu ni, ni, ni mara ya kwanza hawatamalizia na kuhesabu kura za Uh, raisi wataanza na kura za president zaai huu muda wote wamekuwa wakimaliziana ya, ya, ya president lakini mara ya kwanza leo leob wanaanza na kura za president ningetaka kuambieni ya kwamba baada ya kumalizika kwa kura watafungua visanduku kwanza wanaanzia hiyo ya president observers wako agents wako presiding wako na ni kila station baada ya kufungua kila kura inachukuliwa inafunguliwa alafu uh, uh, uh, ofa anadl ni kura ya fulani alafu uh, wote wanaangalia ni ya fulani wanahesabu moja kwa moja mpaka mwisho hiyo I- i- inategemea hiyo uh, station iko na watu wangapi lakini ibc imejaribu ku kuhakikisha haizidi aiz, watu a, elfu moja kwa diposa unakuta hata kuna shule iko na station karibu kumi ama kumi na kitu kwa sababu watu ni wengi lakini wamegawa na kila stream hiyo inamaanisha ni station complete so baada ya kuhesabu kura hizo zote waseme hiyo ni ya ya- ya raila hiyo ni ya ruto hiyo ni ya waigwa hiyo ni ya wajakoya wanatali alafu wanaanza kuingiza hesabu yote kwa form a na kila agent, kila uh, anahakikisha hiyo hesabu yenye imeingizwa kwa hiyo form iko sawa alafu wana wana, wana toto wanaweka yote hesabu yote ni ngapi ya, ya fulani na fulani na fulani baada ya hiyo presiding ofs ana, anaweka sahihi anaweka stamp alafu kopi zinatengenezwa hapo hapo na ni original kopi kopi moja inaingizwa ndani ya sanduku kopi ingine inapandikwa juu ya sanduku kopi ingine inapeanwa ina, ina, ina, ina kwa kopi ingine inapandikwa nje ya nyumba alafu kopi moja inapelekwa kwa, kwa center ya county na kopi ingine inatumwa nairobi nairobib alafu presiding officer anatuma electronically hiyo results yote kwa returning wa, wa county regional na nairobi hapo na. sasa ndio utashindwa hi sava ingine iko wapi hakuna hakuna hahkuna wakati tuule tu ambao hi, hi, hi, hi, hi pe ni letr ni wakati wa kutuma hizo aa kila kitu ni manual. asante asante sana yeah. ufafanuzi mzuri yeah. kabisa tukishukuru hapo yeah. bwana yeah. chris pengine kwako daktari ono tukiwa kwa daka moja unatarajia nini kupitia uongozi wa azimia iwapo mtafanikiwa kushinda tarajia uongozi wa ainagani na hususan kwa wale wa, wa kenya mbao kwa muda mrefu haki ya kupiga kura na ambao katika mataifa mengine je kurasaanztmatafengie ktanalicho kitatatuliwa hatimaye ama bado chaguzi nyingine, bado lakini bado mtaendelea chaguzi nyingine lakini mnachangia katika uchumi wa kenya kwa upande wetu tunajua kitu moja kwamba kuingia kwa raila kila kitu kenya itabadilika maana tumezoea uongozi wa ki unaona sasa hii ni era ya ile kizungu wana, wanasema era ya ma progressive kwa hivyo kuna vitu vingi vitabadilikao mojawapo kwa ni kwamba vile upande wa uh, wizi wa, eh? wa, uh, wa pesa za umma wizi wa hizi tabia za iz a mawoshwoshi hzi zime, zilikuwa zimechata sana miaka saba zilizopita na pia uh, tunaongea kwamba mambo za kuheshimu eh, wanasemaini ki hakiza ah, binadam zitabadilika asante asante kwa upande wako bwana george kwa raika moja pia ni yapi ambao unatarajia uongozi wa kenya kwanza chini ya daktari ruto kufanyika na je wale ambao mko hapa australia mtafaidika ama taendelea tu kutazama kwa mbali kwa kwaub nadhani faidika zaidi uongozi wa ruta na kashaga wakiingia ukiona ao ni wataalamu ukijaribu kuangalia wa, as much as watu wanajaribu kusema ni uh, wezi na vitu kama hizo hakuna mtu amaienda kutini akapata uh, tunajua kenya ni nchi inarudiwa na, na serikali na inaruliwa na los uh, tunajua kuwa kama jamani mwizi ama vitu kama hizo kotini unapeleka kotini uacha mkondo na kutini, koti ifuate mkondo wake na sheria ifuate mkondo wake na apatikane kama ni mwizi awekwe ndani ama mbio alipe so najua um, kila kitu itabadilika tukisema ruto um, ruto akishika president uh, kwa ajili yao naona wao wanajaribu kuangazia sana maneno ya yakonom ukisema manene yanokitambo hata mfumohata wanatumia the moment uh, tukijaribu kuangalia hata hapa australia ni uh, almost kama bado tu ni bottom up kijaribu kuangalia hapa pesa tu iko iko tu hapa chini inaendaa ikienda juu na zingine zinatoka chini so okay. tunaezaona kuangalia mfumo ya economy itabadilika kidogo asante asante sana kwa nyote watatu mbao mechangia nawote mbao katika katia maalum tukiwatakia uchaguzi ema ktika nchi yenu ya ya matokeo yote yamama namatokeoyote mbayoatai wtuaokeafoaoealashbamoja naan nhao ni baadhi ya wanachama wa jamii wa kenya ambao wakiwazungumzia swala so zima la uchaguzi mkuu nchini kenya wakitueleza mengi na ndani kuhusu yale ambayo wanahisi yanatafanyika na kabla tuendelee mbali zetu zikapata yoyote hayo kwenye tovuti yetu syu mkwa je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata