unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamare watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborijin natole strede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo ppote uliponda karibu katika makala Swahilia, SBS, Migore, Migera, ya idha ya kiswahili ya sbs ukiwa na migori migerana tuuleta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni ikiwa sasa hivi ni saa kumi na mbili na dakika moja kwa masaa mashariki ya australia sawia na saa a saa dakika moj kwa masaa ya kenya ambako hukumu imeanza hukumu kwa wapiga kwa wanasiasa imeanza ikiwa ni siku ya kiama kwa wanasiasa pale hatuma yao ikijulikana masa machache yajayo wengi tunaweza kualiti kusalia mbamewajiri katika upigaji kura pamoja na natuazini ambazo lakini kabla hayo tuwakumbushe kidogo walichosema katika siku ya kufunga kampeni za uchaguzi mkuu cumaine ijayo usipige kura kiholela makinika piga kura mahali kuna mpango ya wewe kuwa na ajira ujisimamie usimamie familia yako na ujenge taifa lako la kenya daktari william hapo mgombea wa chama cha kenya kwanza kanzamrengo kenya kwanza hapo akiwa rai wapiga kura kuhusu kile ambacho ikipenda wafanye watakapoingia debeni naye kinara waka wa azimio rai laodinga alikuwa naye kusema mimi na megomba mwenzo wangu mamamatha wangari karua tutafanya kazi kwa makini kwa taifa la kenya ili utuweze kukomboa kenya kwa janga la ugonjwa ujinga na umaskini lakini yote tis alikuwa gavana wa wasengishu mandago anayeapya kusema kuhusu masuala ya siasa niliwaambia hii siasa mswweke kwa rohu mambo ya siasa ni kama upepu inaweza panda inaweza shuka inaweza simama na mumwona tayari ii vile hiyo maneno imeanza kuzunguka ama mjona haya utamwita nabii ambao utamwita unachotaka lakini hiyo ndio kauli yake bwana mandago mengi zaidi ta kuzungumzia suala zima la siasa za kenya pamoja na uchaguzi mkuu katika sehemu pili ya makala haya lakini kwa sasa tunani moja kwa moja kwaka muktasari wa habari a muktasari wa habari wiki mbili baada ya kujiuzulu aliyekuwa naibu kiongozi wa newsthw aendelea kukabiliwa kwa maswali kuhusu alivyoteuliwa kuwa mjumbe wa biashara wa jimbo hilo mjini newyork wakati chama cha grn cha kitaifa cha itaka swala la mkataba wa jamii ya waustralia wa, wa kwanza lijumuishwe kama sehemu ya kutoa sauti ya waustralia wa kwanza bungeni na wamilioni wa kenya wamiminika katika vituo vya kupiga kura kutoa hukumu zao kwa wanasiasa wakati rais chisekedi kujadili na waziri wa mambo ya nje wa marekani blinken kuhusu mvutano kati ya drc na rwanda katika taarifa za michezo michezo ya jui madola yafikia tamati yake australia akijizolea medali baada nyingine na mataifa ya afrika pia yakifanya yao katika masuala hayo yote hayo utajua katika maswala ya siasa pamoja na maswala ya michezo punde tutakapofikia kitengo hicho thank <laughs> you waskedhaa kiswahili ya sbs akiwa na magore migerano na i hapa ni taarifa kamili ya habari tukianzia katika maswala ya jimbo ni new south wales ambako kiongozi wa upinzani wa new south wales. chris chrim amesema kwamba kuna maswali mengi ya kuulizwa kuhusu uteuzi wa john barelaro kwa wadhifa wa kuwa mjumbe wa biashara mjini new york alipokuwa akitoa ushahidi katika uchunguzi wa bunge kwa jinsi alivyoteuliwa naibu kiongozi wa zamani wa new south was alisema kwamba ana kuomba kwa wadhifa huo ila alikaa na vikali makosa yoyote alipozungumza na shirika la habari la abc bwana bwains alisema nadhani bwana barilaro kuwa mgombea wa wadhifa huo anayependelewa zaidi inanyoosha uaminifu kupita kiasi kiongozi waupinza anasema kwamba inastahili kuwa wazi kwa kila mtu kuwa mwisho wa siku hizi ni nyadhifa zinazowekezwa na hela za ulipakodi kuna kustahili kuwa na mchakato wa uteuzi huru wa umma unastahili heshimiwa na maswali yanapoulizwa serikali inastahili jibu kwa sababu kwa wiki nane zilizopita hatujapata majibu kutoka mawaziri wacheo, chaju, wa cheo cha juu wa serikaliy na kama hakuna maswali yaliyoulizwa bwana barilaro kwa sasa angekuwa na hudumu mjini nwyork na hakuna angeliijua kuhusu uteuzi wake bwana bwaabarilaro alijuzulu kutoka wadhifa huo, huo tata wiki mbili baada ya kuteuliwa naamesema kwamba utata huo umemwathiri vibaya na katika taarifa zilo ambazo tumewaandalia tuvuke mpaka kwa sasa tuelekee kule uh, jimboni victoria ambako barakoa barakoa aina ya n95 zitatolewa bure kwa wakazi wa victoria kama sehemu ya mkakati mpya wa serikali wa kukabiliana na usambaji wa uviko 19 kuanzia agosti kmi na mbili zaidi ya idadi ya barakoa milioni tatu zitatolewa katika maeneo ya vipimo ya vituo vya afya ya jamii pamoja na katika usafiri wa umma katika muda wa wiki nne hadi sita zijazo waziri wa afya wa victoria mary an toma anawahamasisha wakazi wa victoria wachukue faida ya hatua hiyo ya serikali kwa sababu we'll tutapeleka barakoa katika huduma za afya za jamii katika mifu, mifumo yote ya usafiri wa umma katika zahanati za majipii na bila shaka katika maeneo ya vipimo na inawahamasisha wanaviktoria wote wachukue faida ya hatua hii alisisitiza waziri tomas na katika taarifa zingine za kitaifa chama cha Greens, kimesema kwamba kitaishinikiza serikali ya shirikisho kutekeleza mkataba wa tume akiusema ukweli kwa nyongeza ya hatua ya kutoa sauti kwa jamii ya australia wa kwanza bungeni thorpe ni msemaji wa maswala ya australia wa kwanza katika chama hicho amesema mashauriano kuhusu mkataba yanastahili fanyika kwa sababu nasema kupitia mkataba tu ndivyo tutaweza imarika kama taifa na sauti kwa bunge tume ya makarata zote ziko chini ya mkataba kwa hiyo ni shauku ya kuwa sehemu ya hatua hiyo ila pia kurejesha sauti za kale ambazo zimekuwa zikiomba mkataba si kwa miaka mitano bali ni kwa miongo mitano makarata ni neno la lugha ya kiyono kutoka kaskazini magharibi mwa anamland linaloelezea mchakato wa kutatua vurugu na kuunda amani tukielekea moja kwa moja katika bara la afrika kama avosikia katika taarifa ya habari kwamba mamilioni wa kenya wameanza kumiminika katika vituo vya kupiga kura mapema hii leo kumchagua rais mpya mbunge na viongozi wengine keti cha urais kinawaniwa na wagombea wanne ambao ni mwanasiasa mkongwe rala odinga makamu rais william samuel ruto george wajakoya na david mwaore kura za maoni zimetabiri ushindani mkali kati ya odinga na ruto jumla wapiga kura milioni 22 wamejiandikisha kushiriki uchaguzi wa waleo utakaohitimisha utawala wa rais uhuru kenyatta kuelekea kura ya leo tume huru ya uchaguzi ya na mipaka iebc ilitangaza kuahirisha uchaguzi wa magavana wa mombasa na kakamega kwa madai ya hitirafu katika karatasi za kupiga kura uchaguzi mwingine uliofutwa ni ule wa viti vya ubunge vya cheliba na pokot kusini swala la kupanda kwa gharama za maisha ufisadi uliokithiri na miongoni mwa masuala yatakaowasukuma wapiga kura matokeo rasmi ya uchaguzi huo yanatarajiwa kutangazwa ndani ya wiki moja baada ya uchaguzi kwa mjibu wa katiba ama anani pamoja na mwongozo wa tume ya ebc tukivuka mpaka tuelekea moja kwa moja hadi katika ukanda wa afrika ya kati ambapo rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo feli chisekedi anatarajiwa kujadili mvutano ulioko kati ya nchi yake na rwanda wakati wazira wazira wa ziara ya waziri wa mambo ya nje wa marekani anthony blinen mjini kinchae hii leo jumanne ofisi ya rais ilisema jumatatu mfutano ulizuka tena kati ya drc na jirani yake rwanda serikali ya drc ikishtumu rwanda kuunga mkono wasi wa wa m23 tuhuma ambazo zinakanushwa na serikali ya rwanda baada ya ziara yake nchini afrika kusini blinen anaelekea wiki hii nchini drc na baadaye nchini rwanda hapo hii leo jumannebinn atakapokolewa ataka joni na rais chisekedi ambaye bila shaka atagusia masuala ya ushirikiano wa kimkakati kati ya drc na marekani ofisi ya rais raisa drc imenukuliwa katika taarifa na kule afrika kusini raia wa afrika kusini waliokasirishwa na uhalifu unaodaiwa kufanywa na wachimba madini haramu walifanya maandamano jumatatu na kushambulia makazi kadhaa ya wafanyakazi hao waandishi wa habari wa afp wameshuhudia tukio hilo zaidi ya watu mia tatu walikusanyika katika mji wa madini wa morlaken ulioko umbali wa kilomita 40 kutoka johannesburg maandishi wa habari wa afp wameripoti ha kati yao wakiwa na mapanga na nyundo waliingia katika nyumba tatu na kuchukua magodoro zulia viti na kabati za nguo ambazo zilichomwa moto baadaye waliimba wimbo wa zamani wa wakati wa maandamano ukimaanisha leta kikosi cha zimamoto kuna waka hapa huku wengine wakinywa bia waendelea kuisikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerana natukilikia moja kwa moja katika dimba la michezo tukianzia katika mchezo wa jumuia madola ambao umefikia kikomo chake hapo jana ambapo kulikuwa na mengi aliyoshuhudiwa na medali kadhaa zikitolewa kule mjini birmingham australia ikiongoza kwa medali na za za, za, hapo, za, za zingine, na 7 b opamoa za shaba h7b na vyuma h4 ambapo nchi ya karibu ya australia ikiwa ni uingereza enya na mataifa mengine frikanayo yakijizolea mbili sehemu zingine tatu na wengine hata hata wakitoka moja peke yake hivyo medali medali ni medali. na uko, wote shinda, na hongera pole kwa wale ambao hawakufanikiwa mema katika awufankiwatmem chano ayoatika mchezo wa tenis, williams ameendelea katika awamu ya pili ya mchezo wa wazi wa canada wa mchezo wa mchezowa baada ya kumcharaza mhispaniari perisdia katika seti mbili zikiwa ni 6364 mchezaji huyo basi ataendelea kukichapa na akiendelea Kuandila, kujaribu kutafuta kifukuzia taji lake la kuvunja rekodi ya kua mchezaji bora zaidi wa s aliyewahi kucheza kwa upande wa wanawake lakini bado kasndee kabiliana na changamoto kubwa ya kuweza kupata ushindi ambao naendeleakumkwepa kila anapoingia mbanakatika taarifa za soawamefikia makubaliano na jua ununuzi wa kiungo wakati wa ufaransaa wa mwenye miaka 7 kwa dau awali la pauni milioni 15 kwa mjibu wa jarida la guardian wakati neti pia wamemuulizia kiungu wakati wa realbertis na argentina guido rodriguez mwenye miaka isha nan kwa mjibu wa as wa hispania kiungo wa kati wa latvio na serbia sergey milenkovich savich mwenye miaka ishiinasaba pia bado yuko kwenye orodha ya wachezaji wanaonynyatiwa kwa mjibu wa jarida la the telegraph na tukielekea katika taarifa zingine ni kwamba chelsea nawo wanajiandaa kutoa ada ya juu zaidi duniani katika jitihada za kumsajili beki wa ufaransa wlifofana mwenye miaka 2 h kutoka timu ya Leicester city ya uingereza ni kwa mjibu wa london hata hivyo hivyoamsema kwamba hanunuliwi wala hauzwi mshambuliaji ama mlinzi huyo na mshambuliaji wa chelsea mjerumani timovena mwenye miaka ihs atafanyiwa uchunguzi wa kimatibabu hii leo jumanne kabla ya kurejea rblp alikotoka ni kwa mjibu wa the mail wakati wakatib kwa sasa wanapungukiwa na dola milioni kumi kuliko leste kumnunua fofana kwa mjibu wa wakati roma wamekataa ombi la totnam kumnunua winga wa italia nicola zaniolo menye miaa ta kwa mkopo wenye kipengele cha lazma cha uno nozi kala tumaliza makala ya habari na michezo kwa sasa tulekee moja kwa moja katika maswala ya ubadirishaji wa fedha tukianzia kwa upande wa soko ambapo dola moja marekani kwa sasa ina thamani ya dola 1 na tatu za 43 zatd 1 australia ina thamani ya faranga 1436 za burundi vile vile dola moja ya tralia na thamani ya faranga 13958 za congo wakatidoa na thamani ya faranga 72 za rwandaaa ikiwa na, na thamani ya shilingi 2 za uganda na dola moja oaaa na thamani ya shilingi3a wakati dola na thamani ya shilingi 9 za tanzania katika masale utabiriwa haliya hewa mjini njoto pale ni 15zikiwa ni 76 9 39 wakati mjini paleoto kwa sasa ni kufikshrahaao umedalbakia nasi kwa makala mengine anakua kutoka so zetu za pamoja nakutembelea kurasawtuamonapata Facebook, so, makala haya na mengine mengi zaidi endelea kusia kiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata