unasikiliza ida ya kiswah yauendelea kusikia idha ya kiswahili ya sbs ukiwa na migodo migerano katika studio zetu za sbs pamoja na kwenye ukurastwacom facebook, mkoajuu sbs swahili hiyo ni sauti ya marehemu kizita mihigo na wimbo wake ambao unazungumzia maswala ya mauaji kimbari ya mwaka 19 nchini rwanda tukiendelea katika hali hiyo ya ukumbusho wa mauaji hayo tulipata fursa kuweza kuzungumza na baadhi ya waandishi wa kitabu kwa jina la survivors laa waandishi ambao hawanyamazishwi kwa tafsiri yake na kitabu hicho kina hadithi takriban mimoj za wahanga wa mauaji ya hadithi hizo zinazungumzia kabla ya mauaji hayo na wakati wa mauaji na hata siku ambazo zilifuata mauaji kukamilika na mamlaka mpya kuingia madarakani na maaibu ambayo watu kadhaa kahawalipitia wawil walioshiriki katika kitabu hicho ni bw pamoja na nambao na walichangia hadithi zao nasi katika mazungumzo haya maalum tuna kuuliza bwaakauajayoalikua haikhmhoshhudwa wakati huo wa wamauajikimbari asante uh, sana nawashukuru uh, na kwanza a kutupa nafasi hii kusudi tuweze kuchangia na na watu ambao wanasikia yenu mambo ya kufatana na hii kitabu ambacho iliandika sasa nikirudi kwa swali yako uh, wakati vita ilianza rwanda uh, mwaka 99 mimi nilikuwa ni ngari mudogo sana sababu nilizaliwa kwa mwaka hiyo lakini wakati ile mauaji engine ya genocide ilipitikana rwanda nilikuwa na miaka miine mm. uh, na ilikuwa wakati ngumu sana uh, nilikuwa mdogo ni ukweli nilikuwa si jue chili ambacho cinapitikana lakini nilikomalia kwa, kwa, kwa mashida tofauti ya kufatana na hiyo mambo nilikosa watu wengi kwenye familia yangu mm. uh, pia kufika leo uh, hiyo mamba ilipitikana kuna miaka ishirini na nane lakini kufika kwa sasa kwa maisha yangu kila siku uh, nakutana na mashida mbalimbali ya iko kama ni zya hiyo ya, ya hiyo kiti ilipitikana kwenye nchi yetu ya rwanda na kwako uh, bdlhin wakati wa vita hivi ulikuwa wapi unakumbuka kilichotokea ama nao pia ulikuwa mdogo Uh, asante sana gode um, asante kwa kazi yenyee kunafanya kwa sbs uh, yes nami pia nilikuwa mdogo sana nilikuwa mdogo94 uh, uh, nikwa uh, lak9yes like bado sikukuwa 0 sasa hata mimi sikujua kama nini likuwa naendekana in, nilikuwa naona watu wanakimbia nika nasikia uh, marisasi eee um, minakumbuka nakumbuka mina juu kwa hiyo ku kukimbia sasa nilijipata ni kwa kongo kikwamo kongo a tkikwa wakimbizi, wakimbizi na, na familia yangu hizo uh, mambo zote minakumbuka lakini kwa mdogo pia eh. kwahiyo mweleza kufanikiwa kwamba mka mkakimbia mm. na kuweza kuepuka vingine vingi watu ambao nao katika siku za nyuma ma miaka nyuma mm wamezungumzia mambo ambayo alishuhudia mabaya sana wakati mlikuwa mnakimbia mkielekea kambini ulikuwa unajua kaenyem naenda ulikuwa unafikiria nini kuhusu yale ambayo unashuhudia unasikia risa, milio ya risasi milio ya magrnd na vingine mm. ukiwa nauo umri wa miaka tisa ni nini ambacho a kinapitia ma- mawazo wako ni tv unaona ama ni nim ama ni nini saa ingine kuna watu wenyewe unaambia mambo yenyewe uliona ukasema hey, aishwa sure? <laughs> mm-hmm. <laughs> e, sasa ilikuwa yani ukisikia risasi ukisikia ukiona watu wanakimbia na we tunaweza kukimbia na tulikuwa na nilikuwa na wazazi wangu na na mabrothe an siste uh, sasa tulikuwa tunaenda kama kila mtu ako naenda ukiona kikundi watu wote wanakimbia mm-hmm yaani vita inaendelea na nawe tunapasha kukimbia lakini sikujua kama nani alikuwa nagombana na nani sikujua kama nani alikuwa naua na nani uh, lakini tu ni kukimbia yani ukiona watu wako wanahoga sana ukaona wazazi wanajiuliza wana, hawajui kama nini takuwa yani nawe kama mtoto n yani, niku, niku, nikuwafata tu wazazi na kukimbia tu na watu wengine mm. uh. Kwa patrick ni hadithi gani ambazo watu wako wa karibu walichangia na nawwe kuhusu yaliyotokea wakati wa mauaji ya kimbariwakati ma vita vya tisinanne na ni kumbukumbu kumbu gani ama ni memor gani unayo kupitia zile hadithi ambazo ule, ule uh, kwa ukweli kama nilivyosema uh, ile wakati nilikuwa mdogo lakini wakati mala, na akwakat aageana zaiangu tawandugu na watu wengine wajirani walikuwa wananiambia ile mambo ambayo ilipitikana jisi watu walikufa pia walikuwa wananionyesha kwenye kulikuwa watu wa familia yangu maanaake nikumalia mwahiyo hali ya kuona manyumba za uzisha hata pia ile wakati nani nilikuwa na, naanza komalikuwa wakati rwanda ikuwa kwa utawala a ni shama ambacho chinaongoza rwanda kwa sasa mm. na kwa hiyo wakati sasa iikuwa naanza ona si hiyo uongozi ya na sasa nayo ilikuwa naanza uwa watu sana sana wale watu walikuwa wanatokea congo maanaake mm. hiyo chitu nika inanigusa inani sana kwenye roho nikiona hiyo naanza pia kusema, hivi, kusema na familia yangu ni, ni hivi ni kama hivi aikuwa wanaifanya maanayake hiyo mambo nilikuwa niikuwa nambiwa yafundi anguiaiua kwenye genocide, 1994. na hiyo wengine niona kwa macho yangu ya government ya rwanda anda wa, wa, wa walikuwa wanachukua watu atu kwenye enye wanawaua napiga mafimbo wanaenda kuwafunga manake iikuwa hali mbaya sana na hiyo kitu inaachapicha kwenye roho yangu hata kwa sasa ngani nayo na vita ambaokalionafanya maanake nahezi nikasema kama wina relationship maanake na hiyo kitu wala na hiyo vitu niliona na hiyo vitu niliambiwa maanaake ile ile picha mpaka kwa sasa ni picha ambao naenda nayo ni kilara fanini kwa mazo yangu inaningilia nahezi nikasema hivyo tu patrick hapo mmoja wa uandishi wenza wa kitabu cha chaa wandishi wasionyamazishwa akizungumzia keokero ambazo anaendelea kupitia ambayo namasabumbaokabilia nayo miaka kadhaa baada ya mauaji kimbali ya 99 nchini rwanda pamoja na kila anachohisi kwamba watu wanastali kuchangia amakuweza kuzungumzia kuhusiana na yale kwa upande mmoja wa kuweza kuchangia hadithi hizo na kupata suluhu ama ama kipenda kuweza kupata uponaji kwa njia nyingine katika tukisa uareea hewani mda sio mrefu je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata