ya ya ya kiswahili kiswahili sbs tena katika makala ya kiswahili ya SBS, Migori, Migirana, alema, kutoka studio zetu tukianzia yale ambayo anahusiana na uhusiano kati ya china na australia hususan katika ukanda huu ambapo kunakuwa na mengi naendelea manaendelea kisiasa je, ni bora kwa australia kuhusika katika mivutano ambayo ni, Kiasi, ama ni wajibu wa australia kuweza kuhusika na kuchangia hoja zake katika yale maanaendelea katika maeneo ambapo majirani wanahusika ikulu ya marekani imekosoa ongezeko la mazoezi ya kijeshi ya china katika maeneo yanayozingira taiwan kama tendo la kichochezi na lisilo na uwajibikaji mazoezi hayo yameingia siku ya nne wakatitapei beijing kwa kufanya matayarisho ya shambulizi kubwa na australia imejivuta katika mgogoro huo balozi wa china mjini cambra akikosoa vikali serikali ya shirikisho kwa kuikosoa v- beijing kwa matumizi ya makombora ya balistic karibu ya taiwan amhia ni milio ya makombora ambayo anarushwa kutoka manowari na kutoka vifaa vingine vya kivita vya china na ni katika maji karibu ya taiwan china inafanya mazoezi makubwa zaidi ya kijeshi kufikia hii leo mazoezi hayo yalianza tu spika wa bunge wa marekani nis pelosi alipotembelea taiwan na kuona ishara kuwa mazoezi hayo yataisha hivi karibuni wiki nzima serikali ya australia imekuwa ikifanya tahadhari kutoka kutozungumzia ziara ya spika huyo ila ijumaa waziri wa masuala ya kigeni peny wang alizungumzia baadhi ya majibu ya china alijiunga na washiriki wenza kutoka marekani na japan kusema kuwa mazoezi hayo yakivita hayana wiano na zinaharibu Ambayo hapa. It is absolutely unacceptable for the finger pointing on China's justified actions to safeguard state sovereignty. Australia should not take sides and blindly make the kulinda uhuru wayo ustralia haistailichukua pande na kutoa hukumu zisizo za haki na tutatumai pia, pia kuwa australia haitaunda matatizo mapya na usumbufu katika mahusiano kati ya china na australia tukimaliza nukuu ya taarifa hiyo ila serikali imesimamia wima msimamo wayo waziri wa nishati chris bowen ameeleza shirika la habari la kuwa australia ina haki ya kutoa maoni yake nanasema tendo hili la china halina usawa na linaharibu kupita kiasi na china na chini ya serikali ya albanizi tutasema tunavyoamini tutaweka mambo peupe na tutayatenda kwa maslahi ya taifa la australia na kulingana na maadili yetu tutafanya hivyo kwa utulivu ila tutasema tunavyoamini kinastahili fanyika katika kanda na tutatoa kauli hata kama mataifa mengine hayakubaliani nayo tutatoa kauli hizo kwa heshma ila kwa uthabiti alisisitiza waziri bw davi p kutoka chama cha the nationals naye ameeleza runinga ya cha9kuwa serikali inachukua mwelekeo sahihi na? on from exactly what we were doing in gventhi pe wong is doing a good job in trying tanasema wanameendelea tulivyokuwa tukifanya tulipokuwa serikalini nadhani peny wong anafanya kazi nzuri kujaribu kupunguza mvutano huo kurejesha utulivu kujaribu kurejesha akili ya kawaida kwa masuala hili kwa hiyo nadhani ni muhimu tusichukulie kupitia kiasi au ni sawia na nadhani peny wong amefanya hivyo haswa pamoja na washiriki wetu kutoka japan clive hamilton ni mtaalam wa china kutoka chuo cha charles sturt amesema australia inahitaji kujiandaa kwa hatua za ziada za ongezeko la mvutano Uh, anasema nadhani uwezekano wa aina fulani ya hatua za kijeshi za china dhidi ya taiwan bila shaka ni kimoja ambacho kinastahili zingatiwa katika mahesabu ya kimkakati beijing haitabiriki tunajua kuwa ana nia ya kurejesha udhibiti kushambulia na kutenga taiwan kwa hiyo usin stahili jiandaa kwa uwezekano huo wakati inafanya tunachoweza kuweka kikomo uwezekano wa hilo kutokea ongezeko la mivutano ya kimataifa ni sehemu ya tathmini ya jeshi la ulinzi ambayo serikali iliagiza wiki jana matokeo ya hayatarajiwi hayatakuwa tayari hadi machi ijayo ila upinzani wa shirikisho wamesema kwamba sasa ndio muda wa kuimarisha vikosi vya ulinzi andrew hesty ni msemaji wa ulinzi katika upinzani wa shirikisho ameeleza shirika la habari la abc kwamba serikali inastahili kuuza mradi wake binafsi wa makombora na kuharakisha utoaji wa manoari ya If there was a taiwan, kama kutakuwa mgogoro taiwan kama tunahusika moja kwa moja au si moja kwa moja bila shaka tutahusika tu na ndio sababu tunastahili jenga nguvu zetu za ulinzi ndio sababu tunastahili tumia uongozi wa kisiasa uongozi wa kidiplomasia na hivi ni vitu ambavyo tunastahili fikiria kuhusu tathmini hiyo in, inapoendelea mbele balozi wa china Zhao chan anatarajiwa kuhutubia mkutano wa waandishi wa habari wa kitaifa mjini cambra juma9 agosti wiki ijayo kwa makala na mengine mengi zaidi kama hamba tumeperusha na kuchapisha tayari tamilitofuti yetu mbaoni sbscu mkwaju swahili makala anaendeliwa na waandishi wetu claudia fart clar slatery na gode migerano hii ni idha kiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye kwenyeapple google spotify aupopote pale unopozipata