unasikiliza idaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamare watu wa taifa la kuringa kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na natole stede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo popote lipona karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya bs ukonamigodomigerault makala kutoka studio zetu za na mtandaomniwo mngndalitukianzia moja kwa moja kwa viono le bao o mbele kampeni za, za urais urahisakea ikiwa ni siku ya mwisho watukuwea kutoa haki zao zao ahadi za pamoja na kujaribu hahao amoja a kujaribushawishika wisho a usema husule abaonatarajikiwa serkaii jumanne ijayo usipige kura kiholela makinika piga kura mahali kuna mpango ya wewe kuwa na ajira ujisimamie usimamie familia yako na ujenge taifa lako la kenya dr william hapo akizungumzia kila ambacho anataka na mungine, nae, anayake, ya, kwa upande mwingine raila la udinga naye ana yake akisema kwamba yeye na mgombea mwenza utafanya nini mimi na mmegomba mwenzo wangu mamamadha wangari karua tutafanya kazi kwa umakini kwa taifa la kenya ili tuweze kukomboa kenya kwa janga la ugonjwa ujinga na umaskini na tukisalia katika mada hiyo ya uchaguzi mkuu wale ambao wamepitia mauaji kimbari nchini rwanda wanayapia kuweza kuwafunza wale ambao katika matofara mengine ya afrika mashariki ambako wakati wa uchaguzi inakuwa ni kati ya wa msukosuko na hata watu kuweza kumenyana kivita watu wengi hapa afrika unakutana anachagua kiongozi kwa sababu ni wa kabila yetu tunatokea fasi moja vitu kama hivyo na ukiona hiyo ndio inaaribisha maiti zetu lazima kuwe na hiye chitu ya kuangalia ntrest za nchi tuache kuangalia matrest za watu wala za za makabila hiyo itatusaidia kujenga ma zetu na kufika mbali pamoja bwana patrick rugabao ambaye ni mmoja waandishi wanane wa kitabu cha kinachozungumzia maswala ya mawaja kimbari kule rwanda mwaka 94 akizungumza kile ambacho angependa kuona kikifanyika katika bara la afrika na bila shaka uawezakapata katika makala mbaaletea muda usio mrefu lakini kwa sasa moja kwa moja katika muktasari wa habari kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodo migirano na huhapa ni mktasari wa habari kutoka studio zetu za sbs ziara ya spika wa bunge wa marekani yazua tumbo joto kwa mahusiano kati ya australia na china wakati watu wenye silaha wamewaa watu sita nchini nigeria na hatimaye baada ya miezi kadhaa ya kampeni raila na ruto pamoja na wajakoya na mwaure wahutubia mikutano ya mwisho ya kampeni kabla ya uchaguzi mkuu jumanne na katika taarifa za michezo mbichi na mbivu za bainika katika wiki a masiku ya kwanza ya kufunguliwa kwa ligi kuu za uingereza ambapo vichapo vimetolewa watu wameshinda na wengine kusalia kinywa baada ya matokeo kushangaza na katika matokeo ya nnrl na afl hapa pia watu wamepata vichapo moja baada ya kingine yote hayo katika makala ambayo yanakuja kutoka studio zetu za sbs radio あっ <noise> <noise> askiaidhaa kiswahili ya ss ukiwa na migodo a migherano na hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni bila shaka zapata makala haya anaoniambaoni sbsu mkwaju swahili maasiano kati ya australia na china yanaendelea kuwatata baada ya serikali shirikisho kukosoa hatua za china kwa ziara ya kidiplomasia ya taiwan na kuwa ni ya kuharibu kupita kiasi wakati wuo wa balozi wa china ameonya kuwa ameonya australia dhidi ya, ya kuhusika katika matendo yake kwa taiwan akisema kutunga kividole dhidi ya beijing haikubaliki china ilitumia makombora aina ya balistic katika mazoezi ya kijeshi karibu ya taiwan baada ya ziara iliyozua utata ya spika wa bunge ya marekani nancy si pelosi katika kisiwa hicho mapema wiki hii kwa upande wake waziri wa shirikisho chris bowen ameeleza shirika la habari lah9 kuwa australia itafanya inachoamini ni sahihi wakati mgogoro huo unaendelea waziri bo anasema kwamba chini ya serikali ya albanizi tutasema tunachoamini tutasema ilivyo na tutatenda katika maslahi ya australia na kulingana na maadili yetu tutafanya hivyo kwa utulivu na uangalifu alisisitiza na bila shaka umweza ukapata taarifa kamili kuhusiana na mgogoro ama mvutano huo kati ya australia na china ambao unaendelea kutokota pole pole baada ya taarifa hizi za habari katika taarifa zaamwdelia serikali ya shirikisho imesema mfumo wa kutoa alama za ubora kwa makazi ya huduma ya wazee unatarajiwa kutumiwa kufikia mwisho wa mwaka huu mfumo huu utatoa alama kwa makazi kwa maswala tofauti ya malezi na huduma kuruhusu familia zichague makazi yanayotosheleza mahitaji yao waziri wa huduma ya wazee anica wells ameeleza shirika la habari la sky kwamba mfumo mpya ni sehemu ya msukumo wa serikali kwa uwazi na uwajibikaji kufuatia matokeo ya tume ya kifalme kwa huduma ya wazee anasema anataka watu waelewe tunaongeza kasi iwezekanavyo ila tutatazama pia mageuzi haya makubwa ya kimfumo na kujaribu kuyafanya mara moja na vizuri kwa sababu mageuzi haya lazima yadumu kwa miongo Uh, waziri wlao akisisitiza katika taarifa zingine utafiti mpya ambao umedokeza kuwa watoto ambao wamepata chanjo za uvio wanaweza kufanya vizuri zaidi na wanaza kuwa katika bora zaidi ya kupiganisha uvikokt kuliko watu wazima utafiti huo kutoka chuo cha q umepata kuwa mapua ya watoto ambayo yanatumia kufanya vipimo pamoja na, na chan nie kupatikana yanakuwa na majibu bora zaidi kupitia u, u, aina ya uviko ya saa kuliko yalempua ya watu wazima na tukina taarifa zingine ambazo zipo ni kwamba kiongozi wa utafiti huo amesema kwamba majibu ya kinga ya mwili ya watoto huenda yakaweza kutoa majibu pamoja na kuweza kutoa fafanuzi zaidi kuhusiana jinsi kunakuwa na viwango vidogo vya maambukizi ya uvi kumetisa, kwa ujumla kuliko ile inavyoshuhudiwa kwa watu wazima na katika taarifa zingine za kimataifa kwa saa tulekea moja kwa moja katika taarifa hizo tukiangazia taarifa ambazo zinahusiana taarifa zinazohusiana kwa sasa na taarifa kutoka kule israel kuleisael ambapoimesema kwamba kiongozi mwingine wa kundi la wanamgambo wakipalestina wenye itikadi kali amewawa kwenye shambulizi la anga la israel la usiku wa jana haled mansur ni kiongozi wa pili kuwawa wakati mgogoro huo ukionekana kukutanuka kulingana na vyanzo vya wapalestina watu wasiopungua kumi waliuawa katika mashambulio hayo waziri mkuu wa israel jlapid amesema kwamba oparesheni hiyo ya kupambana na ugaidi itaendelea kadri itakavyohitajika huku wanamgambo ishirini wa kipalestina wakikamatwa usiku wa kuamkia apo leo na vikosi vya usalama vya israel katika ukingo wa magharibi na tayari mapigano hayo yamesababisha vifo vya takriban wapalestina hb huku mamia ya makombora yakirushwa kuelekea miji kadhaa ya israel ikiwemo mji mkuu wa ti katika ghasia mbaya zaidi kati israel na wapiganaji wa palestina tangu vita vya usik- za siku na moja mnamo mwka22 kuanza na tukiendela taarifa ambalo tumeandalia tulekea moja kwa tuleke moja kule nigeria ambako hali si hali watu wenye silaha wamewaa watu sita wakiwemo wahindi wawili katika jimbo la kogi nchini nigeria polisi wamesema juma mosi huku eneo hilo likikumbwa na ghasia za wanajihadi na magenge watu wenye silaha hizo kamahtumeripoti ni kwamba washambuliaji walijifyatulia risasi basi katika, uh, katika mji wa viwanda vya ajaukuta ijumaa usiku na kuwaua wahindi wawili polisi wawili wasindikizaji na madereva wawili msemaji wa polisi wa jimbo hilo wilson oe aya alisema katika taarifa wafanyakazi wawili wataalam kutoka nje madereva wawili wa kampuni na inspekta wawili wa polisi walikufa katika maajibizano ya risasi bwana aya alisema nchini kenya, nchini kenya wagombea urais nchini kenya kiongozi wa chama cha odm raila odinga na naibu wa rais dktari william ruto jumamosi walihutubia mikutano yao ya mwisho ya kampeni mjini nairobi kuelekea kwa uchaguzi mkuu jumanne wiki ijayo odinga anapeperusha bendera ya muungano wa azimio la umoja kenya na viongozi wa mrengo huo pamoja na wafuasi wao walikusanyika katika uwanja wa michezo a kasarani huku ruto anayeiwania kwa tiketi ya chama cha uda pamoja na kenya kwanza mrengoenya kwanza akijunga na wenzake kwenye uwanja wa nyayo kwa mujibu wa kanuni za uchaguzi jumamosi ilikuwa siku ya mwisho kwa wagombea vyama na muungano wa kisiasa kufanya mikutano ya kampeni kote nchini katika nukuu ya taarifa ama hotuba ya bwana bwananka mradhi ya b odinga ambaye ni mke wa Rail odinga ralaodinga seamba wa anahakikisha wakenya kwamba nitakuwa mwaminifu iwapo mtanichagua siku ya jumanne sitakuwa mtu wa kulipiza kisasi kwa sababu katika safari yangu yote nimekuwa na imani na maridhiano nitaynyoosha mkono na, wa maridhiano iwapo nitashinda na hata iwapo nitashindwa alisema odinga ambaye aliendamana na mkewe aida odinga alashukuru wa kenya kwa kusimama na mimi katika safari yangu ya ukombozi wa nchi hii na kumshukuru rais uhuru kenyatta kwa kuonyesha utaifa na kukumbatia maridhiano wakati huo ruto alipigia upatu mfumo wake wa btmzap akisema kuwa mfumo wa, wa ndio utaokolea utaleta suluhisho la kudumu kwa matatizo ya kiuchumi nilikabili yani taifa hilo la afrika mashariki lihakikishia rais, rais kenyata kwamba ataendelea kuimarisha miradi iliyoanzisha ama aliyoanzisha na kumtaka asiwe na wasiwasi hata kama yeye ruto atafanya bora zaidi endapo atachaguliwa kwa katika nukuu hiyo alisema kwamba hata kama uliamua kuchukua barabara nyingine na kumuunga mkono mgombea mwingine mimi sina shida na wewe bwana ruto alisema akikamilisha taarifa hiyo pamoja na kampeni zake za uchaguzi ambazo bila shaka zimefikia kingo katika wiki hii iliyopita pamoja na hayo kulikuwa na ugombea wengine wawili ambao ni bwana wajakoa pamoja na bwana maure ambao nao vilevile vile walifanya kampeni zao za mwisho za kumaliza Uh, yale ambayo alikuwa wanajaribu kueleza wananchi pamoja na kuuza sera zao kwa mara ya mwisho kabla ya watu kuingia debeni asubuhi uh, ama alfajiri ya jumanne ptoka na kuweza kufanya mazungumzo maalum kuhusu uchaguzi huo pamoja na kuzungumza na baadhi ya wadau kutoka kenya kwa yale ambayo wanashuhudia na yale ambayo pengine wanahisi anastahili kufanyika ya moja kwa moja katika dimba la michezo tuanzia katika mchezo wa nrl ambapo katika mechi zilizochezwa hii leo ni matokeo ni kama yafuatavyo mechi azaleo ya zilikuwa ni kati ya west tigrs dhidi ya newcastle knights ambapo tigers walichatazwa nyumbani kwa alama nne kumi kwa kumi wakati bulldogs nao wakonja kichapo kutoka kwa cowboys 2 shia kwa kumi na nne wakati shaks waliwala dagons 24 kwa 1n rders wakila kichapo kutoka kwa penthurs 26 kwa sita tukielekea katika mchezo wa afl meche za leo zilikuwa ni kati ya westc dhidi ya adlad ad wakibuka mshindi wa alama mia a mbil kwa hma6 wakati brisban ikionja ushindi dhidi ya carlton mia 14 kwa hma1 na hapo sydny swan zikiwa charazanortmelbu mia26 kwa hea8 katika mchezo huo mchezo wa waana tukiendelea taarifa zingine ambazo zimeandaliwa kwa upande wa michezo ni pamoja na matokeo ambayo yamekuwa ni kati ya cmchezo pete kati ya uingereza dhidi ya australia katika mchezo wa pete mchezo huo wa michwano ama jamii ya madola ambapo australia imepata ushindi dhidi ya uingereza alama zikiwa ni ama magoli st kwa moja, mechi ambayo itakuwa sasa ni didi watakichapa dhidi ya Jamaica, wakati wakati ambapo um, watakuwa wakiingia katika nusu fainali ya mchezo huo baada ya kupoteza mechi yao ya makundi alama zikiwa ni h7 kwa na tano. katika mchezo wa raga timu ya nao imepata ushindi baada ya kukuwa na shtuko kidogo mshtuko kidogo kutoka kwa timu ya pma wa argentina hatimaye wakapata ushindi likuwa ni alama41 kwa sita, hata kama australia s inapata kichapo katika dakika ma kipindi cha kwanza cha mchezo huo tukielekea katika mchezo wa mpira wa miguu soka ligi kuu ya uingereza imeanza tena na ilifunguliwa kwa kwakula kichapo cha magoli mawili kwa sfri kutoka kwa Arsenal. na michimbazilichealfajirillikuwa ni kata dhidi ya yasoutho magoli yakiwa ni mane kwa moja kupanda a totnam ui wakipata ushindi dhidi ya w 2 nwkas akiwakaribisha vijana wapya katika ligi notingham forest kwa mabao mawili kwa sufur bonmothnao walipanda daraja wakiwacharaza wenyeji astovilla 2 sufr na fulham ikiwashangaza liverpool kutoka sare ya kufungana magoli mbili kwa mbili chelsea nao wakapata ushindi mwembamba dhidi ya everton mj sufur na mechi ambayo itakuwa ni muda wasuhi mrefu itakuwa ni kati ya lester city dhidi ya brentford man united wakiwakaribisha briton je ronaldo atacheza ama hatacheza yote atajua katika makala jumanne pamoja na westam kukaribisha bingwa tetezi wa ligi kuu ya uingereza westam wakiwakaribisha man city katika dimba hilo la london namna katika taarifa za soka za kimataifa pia kutoka barani afrika siku ya mwananchi ambayo ilikuwa ni jana ambapo yanga afrika zolokaribisha kutoka uganda katika mechi ya kirafiki ya kufungua siku ya mwananchi hata hivyo wenyeji wakacharazwa na mgeni blbsufur baada ya kuwakaribisha kwa udombwe pamoja na mbombe nyingi hata hivyo kichapo kilihusika tukitazama maswala ya ubadiishaji wa fedha dola dolaoamarekaina sawa na dola aa na, na thamani ya faranga 9 abunio3aana za kongo dola faranga za rwanda na dola nadoa thamani a shiini271 za uganda wakati dola moja australia na 8 ya shilingi 83 na senti saba za kenya na dola moja australia na 8 ya shilingi 16 624 na senti 24 za tanzania katika masuala ya utabiri wa haliya hewa mjini d nyuotoni tia bsba 151 cambra darwin d63 br 6 p 13 76 na mjini wa sasanyuoto pale ni 126 kufikaponashtbadatmaandalia bakia nasi kwa makala mingine mengineakuja kutoka studio zetu za sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye kwenyepple google spotify au popote pale unapozipata