Una idha ya ya kiswahili sbs kiswahili ya sbs ukiona migori migerano katika studio za sbs hiyo ni sauti ya marehemu kizita mihigo na wimbo wake maelezo ya kifo maelezo ya kifo wimbo ambao uliweza kumletea matatizo mengi sana alipokuwa na uhai hadi wengi anasema kwamba uendekawa ni moja chanzo cha kifo chake ambacho hakijaelezewa ukamilifu hadi sasa na tukizungumzia swala la kuelezea vifo ama masuala ya vifo tunaendelea na yale yale mazungumo ambao tumefanya na waandishi wa kitabu cha kuhusiana na hadithi zao ambazo wamechangia za piti, walipitia katika mauaji ya kimbari nchini rwanda swali so, ambalo tumeuliza ni kwa nini wameanza kufufua tena mizimu ama ni kwa nini anaza ku kufungua vidonda ambavo vilikuwa vimeanza kupona tayari wakati wangeweka katika lile kabati la sahau kufunga na kuweza kuendelea na maisha moja ya swali ambao tuliuliza bili ni kwa nini anajrisha katika hali ambapo ni kujirudishia huzuni ambayo tayari ilikuwa ilikuwaishapoa asante sana kode. kuna mambo mengi tulipitia e, kuna nyingi tunakuwa tuna, tuna, tuna nazo tunaona sahi siku hii hizo uh, mambo tulipitia tuli uh, watu tuliona waki wakikufa uh, vita tuliopitayo tuli uh, bado iko, iko iko iko iko iko ndani ya akili hatuwezi kuisahau kuna watu na mental health kuna watu na mambo tofauti watu wana wanakumbuka hizo wenye wali, waliona lakini u, ukipata wanaambiwa ama watu wakatuambia hawezi kuongea hizi mambo ukajiuliza hmm? kwa nini kama sisi tulikuwa watoto hatukujua kama nani akuwa nagombana na nani kama ni, ni nini likuwa naendelea lakini waka, u, ukaambiwa ama um, ukaambia hawezi ku, kuongea hizo mambo sani kwa mara nikakuwa najiuliza yaani niliona hii nilikimbilia kongo hata siku, sikujua kama nilikuwa nakimbia nini lakini nilikuwa nakimbia vita sikukuwa najua kama nani na nani lakini mi najua wenyee niliona uh, sasa nilikomara nikajua kwamba kuna watu wali walikuwa wanataka kutaku kuangamiza watu wengine uh, na sasa uh, saa hii hawataki hiyo mambo isemwe hawataki kuface justice ama kukuwa na na reconciliation sasa nikajiuliza ni, ni kwa nini hawataki hizi mambo ziongewe ni juu hao ndo walifanya na hawataki hizi mambo zikue uh, uh, sasa ikakuwa long time nikaka nasema ni ni, ni muhimu for nihm o yani, tuongee hizi mambo mm. watu wote wajue juu hata kama hautakuwa um, justice leo lakini maybe in the future yeah, yeah. yeah. sasa tukakua tukanasema um, si sawa si sawa kuna mtu mwenyewe a angepita mwahiyo vita si si tulikuwa tu kama saa ingine tukua nasema hakujua kama uta, uta, uta, uta, utaona leo uta, utaona kesho kakua mm. nasema utakufa kesho ama ha uta, hautaona kesho kutwa ukasema sasa hii nikasema sio sawa ykunyamaza hii mambo mm. Uh, alafu tukaanza tuka tuka, tuka kuongea ku na tukaona kama watu wako wako na, na, wako na vidonda vi, vibaya sana wamesha kuwa na hizi mambo kwa akili yao lakini hawawezi kuongea na zinawaletea shida tofauti hmm. e, na tukaona kama kuanza ku kuongea ku uh, ni kuanza ku tu njia ya, ku, ya kupona hiyo hmm. e, ndo sasa tukaanza ku kuandikanakwa hiyo kuandika kitabu kinakuwa ni mmoja yaemu ya kupata tiba ya kuponya vidonda mm. na kuweza kurejea katika hali nzuri ya afya lakini kwako bwana bwaaarik mm. najua kwamba katika baadhi ya nchi za afrika kuna vidonda ambavyo pengine ni vizuri vibaki kwa vidonda visiwekwe wazi kwa sababu badala ya kubaki kuwa vidonda vinaeza vikaa kuwa ni ulemavu mkubwa zaidi kuliko kwa vidonda nikizungumzia kwa upande wa mateso ambao watu wanapokea mm wakichukuliwa na mamlaka baada ya kuzungumzia ya yale ambayo amewafikia kobwakwaupande wako naishi ado barani aafrika nanwuowaariu wathwkatika hali ani umejitayarisha vipi kisikolojia asante sana kwa kweli hiyo swali ni swali watu wengi waliniuliza um, tena hiyo swali wananza kuniuliza wakati amianza sema kwenye mtandaoni ilikuwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa sasa kwa sababu kuna kitu ambacho watu wengi hawajui na ni serikali ya ruanda kwa sasa ni serikali ambayo haitaki mtu aseme kila kitu ambacho haitaki kusikia wala haitaki kisemewe wala watu wajui wasababu ni kribi kidogo kwa swara mbayo uh, kwa wezangu kwavtu lipitkana rwanda kulikuwa et ya rwanda ilikuwa inagombana na na rebels. ile watu walikuwa natkea uganda walikuwa wa, wa na nini na kwa hiyo vita vile vitu vyote vya na nini sasa wakati wa ttaswakati walichukua bai akatikuwanchi wakaanza ongoza weye walifanya kila kitu kusudi ile historia isemwe kwa njia ambayo wanataka ni kusema ile ile mambo wengine walifanya isemwe lakini ile irewo walifanya sisemwe njo maana uh, watu wengi tulifanya kile chochote tunaweza kusudi ukweli yote isemwe kusudi wanyarwanda wa wanyaruanda wauwazi kukuwa na ekoncilathen yenyewe sasa kwa hiyo mimi niliishi na ile kilonda ya, ku, ya kuona kama kuna ukweli moja haisemwe muda mrefu sasa ikafika wakati nikasema hacha na mimi nichangie nitie nani mchango wangu kwa watu wengine sababu kuna watu wengine walianza kusema ile historia ya rwanda kwa ukweli bila kuficha kitu chochote mbele yangu na mbele ya yetu kama timu yetu ambayo tuliandika hii kitabu hmm maana ake na mimi ikasema hacha na mimi ni jiungi watu tuone kama ukweli wote unawezi kasemwa kwa sababu hatuwezi tukafika tuka kwa nchi ambao watu wanawezi wakaishi kwa, kwa amani na kwa upendo bila kusema ukweli ukweli kwanza inapashwa ina kwa semwa iobwaapensamani kidogo bwana patrick umesema kwamba kuna ukweli ambao useemwi ukisema ukweli ambao usehemwu ni ukweli upi huo ndio ni kusemaile ile mauaji ilifanywa, ilifanywa na nani na rpf ni chama ambaosha rwanda kwa sasa naongozwa mm-hmm. na kagame prnt wa rwanda kwa sasa rais wa rwanda wa, waleo mm-hmm. manake ile ile mambo ambao walifanya ile mauaji walifanya na tena wanaendelea kufanya paka kwa sasa hawataki watu waseme hawataki waseme ukweli ukwelisu watu wajue lipitikana na wale watu w- wapate justice wale watu walikosa watu ao kwa sababu ya iyo, ya uongozi akwa sasa mm. sasa hiyo mimi nikaona lazima na mimi ni change mchango wangu kwa kwa hiyo kwa sababu ni vita ni kama vita lazima kusudi nchi ikomboe wala watu wa, waweze kuishi kwa amani lazima kukue watu wenye nani wana fanya kama sacrifice kusudi nchi itoke kwa hiyo nani kwa hiyo mambo ya ya mashida na nini tuanze kufika kwa kwa hiyo mambo ya, ya na watu kuishika wa mani mm-hmm. so, sasa mimi niliona kama ni vigumu sana tena kuna tna unafikia lakini nikisema lazima nmtie mchango yangu kwa sababu nikiendelea kunyamaza nikupa nguvu wale watu ambao waliwa watu tena ni kama kusahau na kuwachilia wale watu wale wa walikufa kwa sababu ya hiyo vita na ile mambo tofauti baapari anasema kwamba akiendelea kunyamaza ni kama anakuwa upande wa wale ambao walifanya maovu mm-hmm. lakini bna kwamba faida ya kuchangia hadithi kama hizi na dunia ni gani mm-hmm. wakati wale ambao wanaonekana ni kama mashujaa kubwa ambao wanachangia hadithi zao hatimaye tunahudhuria vifo vyao ama tunatoa michango ya mazishi yao kuzungumzia kama msanii kizito na wengine ambao walikuwa na sauti zao mm. kuna faida gani ya kuandika hadithi kama hizi mm. wakati unaona kwamba matokeo yake itakuwa ni kumfuata kizito na wengine kila mtu atakufa <laughs> yeah, lakini kwa kwanini uharakishe isipofika <laughs> yani utakufa, mm-hmm. utakufa. Uh, kuna watu wengi sana wamekufa na hawakuongea hawakuongea hata kitu mm-hmm. kuna watu wame, wame Uh, disapia kuna watu wamefungwa kuna watu wamepata mambo dak, mbaya sana nahaa kuongea mm. sasa uongee usipoongea usipo yani usipofuata njia yenye wanakute wana ufuate watakuwa mm. anyway uh, sasa tukasema you know, um... Niwe, <laughs> yes na na tena una, unaona kama patri alikuwa anasema hiyo story yenye wamesha ei lishawalinyamazisha lakini wanaihene waibadilisha sana wakiibadilisha wanaambia watoto wetu kama ii uh, upande ya watu wote walikuwa niwaen ni upandeiwaikua ni wamefanya ba, mambo hizi lakini kama hata hatakufanya kitu chochote sasa usiposema usipoambia wako usi, usipoandika au watoto ama watakuwa mawatakuawanaskia hiyo pande moja tu mm-hmm. I, na hizo nahizo ma stories, aba, aba, aba watu wengi huko bali, kongo watu alikufia. kama iyo, kibbeho. Kibbeho watu kuy, uh, kama walikufa ko north kama byumba ruhengeri1991 eh, watu awapashi kuongea juu uh, rpfndo waliwaua sasa ukiongea ukisema tumepata opotniti hapa za, you know, za, za kuongea yo naam sehemu ya mazumzi mba tumefanya na waandishi wa kitabu cha survivors ue b dlphin yandamusoa pamoja na bwana patrick rugaba akizungumzia yale ambayo walishuhudia pamoja na yale ambayo alielezwa kupitia mauaji ya kimbari ya mwaka1994 kule rwanda mengi zaidi kusalemuaskia bila shaka uzikapata kwenye tovuti yetu je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google fy au popote pale unapozipata