unasikiliza idaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kuringa kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborijin natole strede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo jambo popote ulipo na karibu katika makala a idhaa ya kiswahili ya sbs huko na migode migerana makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni animbao ni nisbsu mkwajuu swali yapo mengi matumandalia kwa sasa e moja kwa moja hadi katika makalamandalia tukianza kwa vionjo vyaale ambavo viko hapo tukianzia kwa upande wa waandishi wa vitabu ambao wameandika kitabu kuhusu swalazima la matukio ya mwaka 94 nchini rwanda kimbari kule e kwa nini baadhi ya matukio ya wakati huo hayazungumziwi ama yanajaribu kufichwaa nilikimbilia kongo hata siku, sikujua kama nilikuwa nakimbia nini lakini nilikuwa nakimbia vita sikukuwa najua kama nani na nani lakini mi najua venyee niliona sasa nilikomala nikajua kwamba kuna watu walikuwa wa wanataka kuangamiza watu wengine na sasa saa hii hawataki hiyo mambo isemwe hawataki justice ama kukuwa na reconciliation hihiyo ni sehemu ya kwanza mazungumzi tumefanya na mmoja waandishi wa kitabu cha ambacho ni wan, wale wahanga ambao hawanyamazishwi waba hadithi wazi, wuki, wazi kila mtu ajue kilichotokea pamoja na kuweza kuchangia uelewa wa hio na je baadhi yao wana kumbukumbu zaaina gani kutoka matukio ya 94 bawanagishi walikuwa wanachukua wana watu wa kutokea kuuga kwenye kampu wanawaua wanawapiga mafimbo wanaenda kuwafunga mmoja wa waandishi mwingine hapo wanarughawa akizunguzana siku husianna yale ambayo alielezwa pamoja na yale ambayo alishuhudia yeye binafsi na katika sehemu nyingine ya mazungumzo itakuwa ni joto la siasa nchini kenya imefikia kiasi gani wacha kutisha wakenya kazi yako ni kuhakikisha ya kwamba wakenya wote wako salama wacha kutuambia ya kwamba tutakujua wewe ni rais sisi ndio tulikuchagua tuliku na tulikuchagua uwe rais wa kenya wacha kututisha sisi hapana watu wakutishwa naibu rais william samuera pruto daktari huyo akimrushia makonde kiongozi wake rais uhuru kenyata ikiwa ni siku saba zinasalia wa kenya kuingia debeni kuamua hatma ya taifa hilo la afrika mashariki je yeah, ni daktari ruto atakuwa rais ama ni raila amolo odinga atakuwa hatimaye hatimaye ndotoyake ya kuongoza taifa hilo la kenya itatimia au la yote yataeza kajua baada ya tarehe tisa jumanne ijayo pia na jopo la wakenya watakaojunga nasi katika mazungumzo maalum ya uchaguzi mkuu wa kenya lakini kwa sasa moja kwa moja kwa mktasari wa habari idhay kiswahili ya ss ukiwana migode migiran hapa ni mktasari wa habari tukianzia moja kwa moja katika jiji kuu la taifa kamera ambako serikali ya albanizi imesheherekea kupitishwa kwa mswada wake wa kwanza kwa huduma ya wazee na elimu ya mapema yapigwa debe kwenye maandalizi ya kongamano ijayo ya ajira mjini camera nako barani ulaya hususan marekani marekani amua kiongozi wa alqaida aiman al zawahari barani afrika waasi wa m23 wanawalenga waandishi wa habari taarifa zimetolewa ikwa kwamba wamewaua raa29 nanchini uganda imeripotiwa kuwa watu wamefariki katika mafuriko na katika taarifa za michezo mbichi na mbivu za banika katika viwanja vya michezo wakati omichezo ma ya madola ikiendelea kule birmingham uingereza ambako timu kadha wa kadha zimepokea vichapo zingine washindi kwa masumwi katika mchezo wa raga na katika michezo mingi ambayo nashuhudiwa kwa sasa ikiendelea kujitoa mbele na baadhi ya timu za afrika zikiendelea kula kichapu na zingine zikiendelea kuweka fahari katika mioyo ya wapenzi wa michezo yao yote hayo katika taarifa moja za kujia muda usio mrefu Kiswahili, sbs hapa ni taarifa iwhkiamgeranoah habari kutoka studio zetu za sbs tukianzia moja kwa moja katika mji mkuu wa taifa ambako mswada wa huduma ya wazee umekuwa wa kwanza kupitishwa chini ya serikali mpya leba baada ya kuidhinishwa na nyumba ya chini ya bunge lengo la mswada huo ni kubadili mfumo wa uwekezaji kwa huduma ya wazee na kuwasilisha mahitaji mapya ya kuripoti kwa wanaotoa huduma kama jibu la mapendekezo kutoka tume ya kifalme waziri wa huduma ya wazee anika wells amesema kwamba mswada huo unaambatana na ahadi ya serikali kuboresha mazingira kwa wafanyakazi na wakaji waziri huyo anasema kwamba mswada wa leo na ahadi za serikali ni malipo ya kwanza kwa ahadi tulizotoa kwa watu wa australia na leo safari hiyo inaanza tulikuwa nafanya kazi kwa karibu na nyumba ya wwakilishi pamoja na seneti sasa kuona mjadala unakupitishwa kwa ahadi za uchaguzi wa serikali ambayo sasa imeenda kuzingatiwa na uchunguzi wa seneti ambayo ni wauguzi kazini masaa ihi4 ya siku muda wa ziada wa kutoa huduma wazi na uwajibikaji na waziri huyo pia amesema kwamba mageuzi ya ziada ya huduma ya wazee yatawasilishwa katika mwaka wa elfb na, na t tukiendelea taarifa zingine ambazo tumeuandalia kwa sasa ni pamoja na upinzani wa shirikisho ambao unaendelea kusukuma serikali kuweza kuzungumzia vizuri zaidi gharama ya mashinikizo kwa gharama ya maisha kwa wustralia wote wakati benki ya hifadhi ya imeongeza imeongeza kiwango cha uh, riba rba imeweza kuongeza tena uh, kiwango cha riba kwa asilimia 5 na kufikisha sasa ikiwa sa, sa, ni5asilimia hiyo na kuweza kurejesha hali ya mfumuko wa bei kwenye hali ambayo asema kwamba ni kiwango cha pili au cha tatu kwa, kwa upande wa asilimia kwa kiwango cha sasa ambacho ni asilimia st ama msemaji wa, wa, wa kivuli wa hazina katika upinzaninslikua na kusema alipozungumzia hoja hiyo the treasury the of the bank both said, uh, that if bwana the tela anasema kwamba it katibu wa economics. hazina gavana pia wa benki ya hifadhi wote wamesema kwamba kama sera hii haitumiki vizuri kwa upande wa hela na kwa upande wa hela imazotumiwa na benki ya hifadhi na ifanywe vizuri na hakuna kuinuliwa zaidi hivi ndivyo inavyotumika na hivi itakuwa ni moja kwa moja kwa upande wa uchumi ambao tunashuhudia na tukitazama swala lingine ambalo linaambatana na elimu ya mapema hususan kwa watoto kiongozi wa zamani wa jimbo la kusini australia ameomba elimu ya mapema iwe kipaumbele cha mkutano wa ajira utakaofanywa mjini kambra kwa ngamano hilo la ajira linatarajiwa kulenga kupanua fursa za ajira na kushughulikia uhaba wa ujuzi haswa katika sekta muhimu j ambaye kwa sasa anaongoza wakfu inayolenga elimu ya mapema ya watoto ya Mindero foundation amesema vituo vya elimu ya mapema ya watoto vinakabiliwa na, na mapengo ya wafanyakazi pamoja na idadi kubwa ya wanaoacha kazi hizo ila amesema kuwa kuboresha sekta hiyo ni muhimu sana wakati sekta hiyo ni uti wa mgongo kwa, kazi, kwa hali ya kazi zingine za maisha all anasema kwa sababu bila wao hatuna uwezo wa kuruhusu watu ao wengine kushiriki katika kazi na maisha ya jamii katika success, hali tuliyotumaini kwa hiyo the sharti the la mafanikio katika kongamano la ajira na ujuzi ni kwanza kutenda haki kwa walimu wa elimu ya mapema bwanawhe hapo akisisitiza kauli yake tukiangalia taarifa zingie kutoka nje ya nchi rais joe biden wa marekani amethibitisha kwamba marekani imemua kiongozi wa kundi la kigaidi la alkaida al alzawahari katika operesheni ya maafisa wake wa kijasusi akilihutubia taifa kutoka ikulu mjini washington dc jumatatu jioni bin amesema kwamba operesheni ya kumtafuta al alzawahari ilikuwa imeendelea kwa muda mrefu na kwamba aliidhinisha ali kuwawa kwake wiki jana amesema pia kwamba mshukiwa huyo wa ugaidi alikuwa amejificha pamoja na familia yake katika nyumba moja mjini afghanistan ambako aliuawa katika nukuu ya taarifa yake ni kwamba haki imetendeka kama wewe ni tishio kwa watu wetu marekani itakupata nukuu hiyo ya, ya, ya biden ikisema katika nukuu nyingine ni kwamba haja itachukua muda gani lakini tutakupata tu aliongezea katika nukuu hiyo ingine bwanaalzawahiri ambaye aliua wa siku ya jumapili alikuwa naibu wa mwanzilishi wa kundi la laia osamabn na ni mmoja wa watu walioshutumiwa kupanga mashambulizi ya kigaidi hapo marekani mwaka wak tukivuka mpaka tulekee moja kwa moja hadi barani afrika hususan katika kanda la maziwa makuu waandishi wa habari mashariki okidemoaicongo kujificha waliz, kwa mradi wamelazimika kujificha kutokana na vitisho dhidi ya maisha yao na mashambulizi kutoka kwa waasi wa m23 wanaodhibiti mji wa bunagana ulio kwenye mpaka wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo drc na uganda radio moja ya kijamii imefungwa kuanzia katika mwanzo uh, muaz, wa mwezi juni waandishi wake wawili kupigwa vibaya kwa saa kadhaa na waasi hao waliachiliwa huru baada ya kuambiwa kwamba watauawa endapo wataendelea kutoa taarifa kwa jeshi la serikali kuhusu mahali waasi hao walipo na shughuli zao kundi la m23 linawashutumu waandishi wa habari wa ra- na raia kwa kushirikiana na serikali katika mahojiano na kamati ya wa kuwalinda waandishi wa habari cpg msemaji wa kundi la m3 alikanusha taarifa za waasi hao kuwapiga waandishi wa habari na tukivuka mpaka tulekee moja kwa moja hadi nchini uganda ambako mafuriko katika maeneo ya mashariki mwa uganda yaliyotokana na mvua kubwa yamesababisha vifo vya takriban watu ishirna 4 serikali na shirika la msalaba mwekundu uganda limesema mafuriko katika baadhi ya maeneo ya wugisu mbare na kapchorwa awali yalisababisha vifo vya watu kumi siku ya jumapili wizara nchini humo inayosimamia misaada maandalizi ya maafa na wakimbizi katika ofisi ya waziri mkuu ilisema katika taarifa yake jumapili jioni lakini idadi ya vifo iliongezeka zaidi hapo jumatatu msemaji wa msalaba mwekundu wa uganda irn nakasita aliwaambia waandishi wa habari kuwa kufikia sasa wakoaji wamechukua mieli 2m kutoka mbale na mingine mitatu kutoka capchorwa alisema pia lori lililokuwa limebeba vifaa vya msaada lilikuwa njani kwenda kuwahudumia waliopoteza makazi katika maeneo ya walioathirika uendelea kusikia hidhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodoa migerano tuikia moja kwa moja katika ulimwengu wa michezo uitazama yale mejiri katika jioni hii ya leo tukitazama moja kwa moja kwa upande moja ni kipi ambacho kinajiri wakati michezo inaendelea kutanda kote duniani pamoja na katika masuala mazima ya usajili hususan katika vilabu mbalimbali mbali, vya ulaya vya soka lakini tukaanzia kwa upande wa mchezo wa madola kule birmingham ambapo timu ya yauaon ambayo ni timu ya wanawake mchezo wa pete imeendelea kucheza mchezo wao pamoja na kushiriki katika mashindano yao bila kupoteza mechi hata moja katika kundi lao na kuingia katika raundi ya nne ambako wataweza kushiriki katika mchezo wa huo waliwachara za afrika kusini 7b4 kwa 49 katika mechi ambao ilikuwa ni shindo mwembamba sana mshindo mzito ambapo protest, licha ya kuwa wameweza kuonesha umahiri wao bado waliweza kuambulia kichapo katika mechi zingine ambazo natarajiwa kwa sasa australia itakutana na timu ya wasichana kutoka l pamoja na wengine ambao itakuwa ni tisho kubwa zaidi jamaica ambao watakuwa mbele yao katika mechi zingine ambazo zinajiri hivi karibuni katika katitaarifa zingine za michezo hususan katika mchezo wa nrl nathan l anatarajiwa kuweza kupoteza kue kutocheza takribanmch me, baada ya kucheza rafu dhidi ya mchezaji wa Dylan brown hiyo ni baada ya mahakama kuweza kutoa maamuzi yake kwamba wenda akakosa mechi michezo, michezo hiyo ho amchezo hiyotan maotakua kubwa sana kwa timu hiyo maana mchezaji huyo anaonekana kama kuwa na ushawishi mkubwa sana katika mchezo huo katika taarifa zingine ni pamoja na mchezo mchezo wa mpira wa miguu ambapo wauro ambapo england imeshinda ujerumani na kunyekua kombe la kwanza kuu la wanawake nchini humo baada ya kuwacharaza wajerumani mbili moja katika fainali goli la pili na la ushindi liki pigwa katika dakika za nyongeza ama dakika zile zlalam kanavyosema pia katika masuala ya usajili kwa haraka united wapo tayari kufanya jaribio kubwa la kumsajili kiungu wa barcelona frank de yong msimu huu wa joto vilabu hivyo viwili vimekakubaliana ada ya awali ya uhamishwa pauni milioni h62 pamoja na kifurushi cha jumla cha pauni milioni 7b2 lakini bado gwiji huyo aa mchezaji huyo anasisitiza kwamba hela zake zote zilipo na barcelona kabla aongoke katika new no camp na nkwa upande mwingine cristiano ronaldo ameambiwa kuwa amekosea kudai kuondoka man kuondokahuku tetesi za uhamisho chelsea zikiendelea kuchochewa na tukio la lilotokea jumapili kwenye mechi ya, ya kujiandaa na msimu mpya dhidi ya rayo rayano ya uhispania mneno huyo aliviteka vichwa vya habari si tu kutokana na uchezaji wake dhidi ya kikosi hicho cha la liga bali kile alichoonekana kukifanya wakati wa mapumziko baada ya kuzozana na meneja menejah ambaye ameonyesha hisia zake juu ya nyota wake utazama hali ilivyo katika mswala masuala ya fedha kwa sasa dola moja ya marekani ni sawa na dola moja na seni43 za autiakatidola1 ya australia ina thamani ya faranga 1432 za burundi vilevile dolamoaatralia ina thamani ya faranga 1394 na sentsb za congo wakati do1ina thamani ya faranga 717 za rwanda na dola1atalia ina thamani ya shilingi 2694 za uganda wakati dola wakatidoaalia ina thamani ya shilingi 82 a s77 za kenya na dola moja yaaustrelia na thamani ya shilingi 1625 eh, na senti 4 za tanzania katika masuala ya utabiri haliya hewa mjini adld nujotopali ni 133 bb 235 camra 135 23. a 289 brt 136 peth 147 mbu 152 na sydny kwa sasa nujotopali ni 28 kufikapo ne misataifa bara amalia bakianasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata