unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborijin natorestede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jamba popote lilipoona karibu katika makala y idhaya kiswahili ya sbs ukona migodi migerano tukulta makala ya kutoka studio zetu za sbs hivi sasa ni saa 4 saa4 daika moj kwa masaa ya mashariki ya australia australiasawa na saa tisa, saa sdakamoj kwa masaa ya mashariki ya afrika hususan nairobi na saa 8 dakamoj kwa masaa ya afrika ya kati katika maeneo ya kongo burundi na rwanda tuna mengima tumeandalia lakini kwa sasa tupate kionjo cha yale ambayo kwapombele tukianzia katika kampeni za uchaguzi mkuu nchini kenya ambazo zinaendelea kufikia kilele na cheche za kisiasa pamoja na mashambulizi ya kisiasa yanachiliwa bila kujizuia tukianzia kwa upande wa mweshimiwa ruto akimweleza mwenza wake bwana kenyata kwamba wacha kutisha wakenya kazi yako ni kuhakikisha ya kwamba wakenya wote wako salama wacha kutuambia ya kwamba tutakujua wewe ni rais sisi ndio tulikuchagua tuliku na tulikuchagua uwe rais wa kenya wacha kututisha sisi hapana watu wakutishwa makonde ya kisiasa hapo ya rushwa kutoka upande wa kenya kwanza naje upande wa azimio wanayapya kusema kama jibu kwa upande wa bwana ruto junit mohamed na mengi zaidi wakati ya kuchoma watu kwa kanisa imeisha safarihi utashindwa peupe na ukichesa ulete nyokonyoko kamiti mara moja tena sio baba atakuweka kamiti watu kama sisi indo tutakaweka kwa kamiti hpana cheza na sisi wewe anasema wakistaajabu ya musa firauni basi atakuonyesha yake hapo junet mohammed akimjibu bwana ruto katika sehemu yake ya kampeni za azimio wakizungumzia masuala mengi mbali mbali lakini hayo yote tunaweza kasikia muda usio mrefu lakini kwa sasa tuingie moja kwa moja katika muktasari wa habari katika muktasari wa habari jioni hii ya leo ni kwamba waziri mkuu antony albanizi aweka wazi swali ambalo ingependa liulizwe kwenye kura ya maoni kuhusu kutambuliwa kwa waustralia wa asili bungeni na serkalimagharibiserikali ya magharibi australia yatoa nyongeza kwa mshahara kwa baadhi ya wafanyakazi wa sekta za umma pamoja pamoja na taarifa mbalimbali kutoka barani afrika tukizungumzia upande wa amani kule drc waombewa ulinzi kutoka kwa serikali ya marekani wakati kama tunamesema kabla serikali nchini kenya nchini kenya maswala ya kampeni za uchaguzi mkuu endelea kupamba joto pamoja na wawakilishi wa balozi wa marekani nchini tunisia kufurushwa kwa sababu ambazo tunawezakujuu za muda uso mrefu kwa sasa moja kwa moja kwa taarifa kamili za habari wasikizi kiswahili ya sbs wakiwa na migode migirano na hapa ni taarifa kamili ya habari waziri mkuu wanaamini mapendekezo ya mageuzi kwa katiba kuanzisha sauti ya watu asili ni rahisi zaidi kwa umma kuelewa watakachopigia kura antoni albanizi jara aliweka wazi pendekezo la swali kwa kura ya maoni ya kihistoria kuhusu kuwasilishwa kwa sauti bungeni swali litakaloulizwa ni je unaunga mkono marekebisho kwa katiba inayoanzisha sauti ya uaboriginal na watu wa torestt bwn albanizi ameeleza shirika la habari la abc kwamba amejifunza kupitia uzoefu wa australia kwa kura ya kuwa nchi huru ya mwaka 1999 anasema moja ya vitu ninavyojaribu kuepuka hapa kama ilivyokuwa mwisho wa karne aliyopita wakati kura ya maoni haikufanikiwa fani, haiku watu wakitafuta maelezo yote na kusema kama haukubali vipengele hamsin kama haukubali baadhi ya vipengele hivyo hamsini ila unakubali 49 piga kura ya la hatufanyi hivyo tunajifunza kutoka historia alisisitiza bwana albanizi mbunge bunge la watu wa kwanza la viktoria limemwalika waziri mkuu asikize mafunzo kuhusu maendeleo ya jimbo kuanzisha mkataba wa watu wa asili jimboni humo maca stuart ni mwenyekiti mwenza wa baraza hilo na amesema uzoefu wa victoria unatoa mafunzo mengi kwa mkataba wa kitaifa a bila shaka unaweza ukasikiza makala maalum kuhusu sherehe ya gama ambayo ni sherehe nakukutanisha watu asili nchini australia ama wote kote nchini australia kwenye tamasha hizo ambazo bila shaka utapata maelezo kamili kuhusu nini kinahusika katika tamasha hiyo ya gama tukilna taarifa ambazo tumeandalia serikali ya magharibi ya stralia inawapa baadhi ya wafanyakazi asilimia sita ya nyongeza malipo kama kinga dhidi ya mfumuko wa bei idadi ya wafanyakazi lak wa katika sekta ya umma wanaojumuisha walimu wauguzi maafisa wa jeshi la polisi wanaofanya usafi pamoja na watumishi wa umma kwa sasa wanapewa nyongeza ya asilimia tatu kwa mshahara wao kwa muda wa miaka miwili ijayo hiyo ni nyongeza zaidi kwa asilimia 275 ya kabla wanapewa pia marupurupu ya ziada ya dola 25 ambayo itawapa wafanyakazi wa kima cha chini cha malipo maongezeko kubwa ya mshahara wao kiongozi wa jimbo hilo mac mgaw amesema kwamba nyongeza ya sehemu ya mshahara huo ni zawadi kwa kazi ngumu ambayo wafanyakazi wa sekta ya umma wamefanya wakati wa janga Na? we jangan bwanamagawana anasema kwamba tumesikiza tumetoa kitu ambacho hakuna jimbo lingine ilimefanya ambalo ni nyongeza ya mshahara majimbo mengine yamefanya hivyo kwa baadhi ya nguvu kazi ila si nguvu kazi yote kwa hiyo tunataka hakikisha nguvu kazi yote inatambuliwa haswa kwa sababu wakati wa uviko kila mtu aliongeza juhudi amesistiza bwana magawan amesema kwamba pia gharama ya shinikizo ya maisha itagharimu bajeti ya jimbo hilo takriban dola milioni mia sit thelathina nne ya ziada katika muda wa miaka mine ijayo na tukiea taarifa ambazo maadilia zaidi ya walimu mia mbili wataajiriwa jimbo na kua jaribu kuondoa shinikizo kwa sekta ya umma ya shule ama sekta shule ya umma ambapo kumekuwa na uhaba wa wafanyakazi hususan walimu ambapo sasa nyongeza hiyo itaweza kusaidia katika maswala ya uongozi pamoja na maswala ya walimu ambao wanatoa msaada vile, vile katika maswala ya uendeshaji wa baadhi ya mashule hiyo imetangazwa na sekta na pamoja na mwalimu wa elimu sera miche ambayo aisema kwamba nafasi mpya ambazo zitaundwa kwa walimu zitaweza kuwasaidia pamoja na kutazama jinsi ya kuweza kuongeza ujuzi kwa wale ambao wapo tayari ama wale ambao wanarejea katika nguvu kazi alisema sera waziri wa elimu wa australia tukiangazia taarifa zingine kutoka barani afrika kwa sasa tukilika moja kwa moja hari tunizia ambako katika taarifa iliyotolewa na wizara ya tunisia ama wizara ya masulo ya kigeni tunizia amesema kuwa waziri wa mambo ya nje wa tunisia othman gerandi alimwambia kaimu balozi wa marekani natasha fareshki kwamba kauli hiyo inawakilisha kuingiliwa mambo ya ndani ya kitaifa jambo lisilokubalika alieleza wasiwasi kuhusu demokrasia ya tunisia wiki hii baada ya rais raisasad kutangaza katiba mpya na kujipa madaraka zaidi lakini hisia pana kuhusu demokrasia ya magharibi zilinyamazishwa tunisia imekumbwa na kuporomoka kwa kutisha kwa kanuni za demokrasia mwaka uliopita na kugeuza mafanikio ya watu wa tunisia yaliyopatikana kwa bidii mwaka blinken alisema kwamba wakati huo akimaanisha mapinduzi ya mwaka efub1m ambayo yalileta demokrasia kule tunisia hapo kumanisha kwamba basi kufurushwa kwa balozi ama moja balozi wa marekani ikiwa ni thibitisho la hatua hiyo na tukilikea nchini ya kongo marekani imeiomba serikali ya drc kuwalinda walinda amani wa moja wa mataifa na majengo yao kufuatia maandamano yaliyoendelea nchini humo Maende, maandamano ya kuipinga tumi ya un ama umoja w mataifa nchini humo inayojulikana kama monusco yamezuka tangu jumatatu na kusababisha vifo vya watu 19 ikiwemo walinda amani wa umoja wa, wa mataifa watatu msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa marekani ned price amesema kwamba marekani inatoa wito kwa taifa na mamlaka za ndani za drc kuhakikisha ulinzi wa monusco maeneo yao na wanajeshi na wanamanaji kujieleza kwa njia ya amani marekani imesema pia kwamba mashambulizi dhidi ya maafisa wa un na maeneo yao ni kinyume cha sheria za kimataifa na inashukuru nia ya dhati ya drc kuchunguza vitendo hivyo na tukielekea nchini kenya kuna mpya maoni ya shirika la utafiti la tifa lenye makao wa yake mjini nairobi inaonyesha kuwa kinyanganyiro cha urais katika uchaguzi mkuu wa kenya kiko sawa na, na kitakwimu raila odinga kiongozi wa upinzani anayewania nafasi hiyo kwa mara ya tano anaongoza kwa asilimia 467 46, za mpinzani wake william ruto naibu rais ambaye kwa sasa ana asilimia444 ya kura kwa mjibu wa katiba ya kenya ili kushinda katika duru ya kwanza kwenye uchaguzi mkuu mgombea anahitaji zaidi ya nusu ya kura zote angalau asilimia 25 ya kura zilizopigwa katika majimbo takriban nusu miongoni mwa yote 47 ikilinganishwa na kura za maoni ya awali za utafiti wa tifa sasa zinaonesha kuwa kura za daktari ruto imepungua idadi ya dhidi ya raila uringa ambaye awali alikuwa na asilimia 2 dhidi ya asilimia 39 za daktari ruto kura ya maoni zinaonyesha kuwa odinga anaunguaji mkono zaidi katika maeneo ya nyanza magharibi ya kusini ya rift valley pamoja na nairobi na sehemu za lower easton wakati daktari ruto anaunguaji mkono zaidi katika maeneo ya kati ya rift na mlima kenya tarifa abarambayo tumeandalia kwasa tulikia moja kwa moja katika maswala ya michezo tukianzia katika upande wa mchezo wa afl ambapo matokeo ambayo yalijiri mapema hileo ilikuwa ni kati ya st kilda dhidi ya ambapo t waliambulia kichapo cha alama zikioni7 kwa63 wakati timu ya jiong iliwachara zabldog 94 kwa 66 wakati a ikiwalisha kichapo alto alama zikioni 84 kwa 5 wakatig nao akiwavaa westegles mia na7aba kwa mia na 4 katika nrl matokeo ya mechi ni ambayo imechezwa jioni hii ya leo ilikuwa ni palmatals kwa mradhi ilikuwa ni mechi ambayo ilishuhudiwa kati ya dragons dhidi ya cowboy 34 kwa upande wa cowboys dhidi ya nane wa dragons wakati wakatinit wakicharazwa na Bulldogs 24 kwa kumi shaks kiwala rabit2m kwa ishirini wakatibroncos wakicharazwa na west wettigera 18n kwa 3ehia 2 tukitazama katika taarifa kutoka maeneo ya michezo ya jumia madola ambapo ustmustralia amepata ushindi katika marathon ambayo ikiwa ni kihistoria jessica stnsn amepata ushindi katika marathon ya wanawake katika michezo ya ya madola mwanariadha huyo mwenye miaka h amekuwa mwanamke wa kwanza katika katikaa kushinda mtauamamedali tatu za kwenye michezo ya jumua madola ambayo alikuwa wameshinda kabla katika michezo ya nyuma medali ya dhahabu ni mama pamoja na kuwa mmoja wanariadha ambao wamekuwa akionyesha umahiri wao katika miaka me, hivi karibuni alipata ushindi katika muda wa masaa mawili na dakika 27 na sekunde h1 akivuka mstari wa mwisho mbele ya mkenya ambaye alishinda dhahabu uh, ambaye ni et moriuki ambaye alimaliza sekunde 2 h tu nyuma za samantha kwa mradhi jessica hhapa uh, akizungumza na baadhi ya wandishi wa habari punde baada ya kukamilisha michwano hiyo anazungumzia you know, um, mafanikio pamoja na jinsi mchango wa familia yake mekuwa katika mchezo wake na jinsi jinsiakifanya ya maandalizi yake asema wote amefanya kila kitu na ushirikiaji pamoja na mtoto wangu mchanga kwa hiyo tukitazama masuala ya kuhama kusafiria huku nakule pamoja na mengine yanahusiana na, na michezo bila shaka tumefanya tuwezavyo na katika matokeo ya awali mustralia mch- m- ambaye anatumia kingalbaskeli ya walemavu dosa alipata ushindi wa dhahabu katika marathon ya wanawake na tukiendelea na taarifa zingine ambazo tumewandalia kwa upande wa soka mchezo wa mpira wa miguu katika mchezo huo ambapo ilikuwa ni ngao ya jamii kule uingereza ambayo ni mechi k- ya kufungua ligi kuu liverpool iliwacharaza macity tau moja katika mechi ambayo ilikaakusimua ambapo trent aexandfuna katika dakika shm mechi ikasawazishwa na ulian alvares mchezaj mshambuliaji mpya wa mancity mohamed salah kafunga mkuaji wa penalti katika dakika 83 wakati daw s nyota pamoja na mchezaji ambaye ana gharama kubwa zaidi liverpool ukapachika goli la kusindilia pale ushindi huo katika dakika ya 9 nn na, na, na vijana wake ushindi katika mechi ya mechia kanzamchkanataanza ijumaa ijayo a lfajir ya jumamosi ambayo itakuwa ni kati ya ya dhidi ambayo itakuwa ni mechi ya kusimua mno na yote tukapoletea yote hayo na mengine mengi zaidi zaikuhusu ulimwengu wa michezo nam tukichazama hali ilivyo katika ubodishaji wa fedha kwa sasa dola moja marekani ni sawa na dola moja na s42 za akati dola moa ya australia ni sawa na faranga 1425 za burundi wakati dolamoja ya australia inayosawa na faranga 1399 na seti92 za congo wakati dola moa ya australia na thamania faranga 714 za rwanda na dola moja ya australia na thamania shilingi 276 za uganda dola dola moja moja na na na na na thamani thamani ya ya shilingi shilingi za kenya senti katika utabiri wa hewa amansiin9t makianasi kwa makala mengine enda kuja kutoka studio zetu za sbs unasikiliza idhaa kiswahili ya ss je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify aupopote pale unapozipata