unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubari wa aborigin anatorestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya nakaribunu katika makala idhaya kiswahili ya makala moja kwa moja kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anambani sbsu um, mkoaju sli so, apo minyumbatumandele akipaatne moja kumoja. kwa moja kwa baadhi ya vionjo ikiwemo je ni kipi bora kuwakilisha nchi au utafta maslahi yako binafsi unaona sasa huyu msicana kutoka kenya cheruto ambaye sasa akirudi kula analipwa milioni helathini za kenya sababu aliweza kupata hiyo uh, nafasi na ukienda pale kenya utapata analipwa milioni moja na hiyo milioni moja aeitalipwa leo haiwezi lipwa kesho ama mwanariadha mstaafu hapo bwana ba akitueleza yake ndani kuhusu kwa nini baadhi ya wanariadha wanamuwa kuwakilisha mataifa ya kigeni badala ya mataifa yao ya kuzaliwa moja akiwa ni changamoto hizo za pato lakini yote ataweza kuja baadaye lakini kwa saa tulekee moja kwa moja katika masuala ya muktasari wa habari kiswahili like ya sshapa ikiwa ni muktasari wa habari katika muktasari wa habari serikali ya shirikisho ya albanizi asema kwamba moja ya mafanikio yake inaotaka iwe ni swala zima la mabadiliko ya tabia nchi wakati chama cha ciasema kiataa kitumie, kitumie nafasi yake na mamlaka yake kuweza kuakisha kwamba kile ambacho wanataka ipitishwe vinapitishwa na bila kuruhusu uzalishaji a viwanda vya gesi pamoja na mkaa wa mawe uweza kuharalishwa kuanza kazi tena katika taarifa zingine za kimataifa ni pamoja na, na taifa kuhusiana na mkutano kati ya rais yuari mseveni na waziri wa kigeni wa urusi na vilevile vile wahamiaji wahamiaji kadhaa wafariki kule moroko hayote tutayakujia katika taarifa za bar aomaandalia kutoka studio zetu za sbs muda usio mrefu skdh kiswahili ya bs ukiwa na migodo a migerano i ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio serikali ya albanizi imedokeza kuwa inataka mswada wake muhimu wa mabadiliko tabia nchi uwe ushindi wa kwanza bungeni waziri wa mabadiliko tabia nchi cri b amesema kwamba serikali inapanga kuongeza kasi ya mswada kwa makato ya asilimia 43 kwa uzalishaji kufikia 23 na uzalishaji wa hewa chafu wasufuri kufikia mwaka 250 kupitia nyumba ya chini katika wiki mbili zijazo serikali haitarajii mswada huo upite ndani ya seneti hadi angalau septemba na mashauriano yanaendelea kwa msaada wa maseneta huru na chama cha ila bwana bwanabo amesema kwamba serikali inazingatia kupunguzwa kwa asilimia 43 ya uzalishaji wa hewa chafu kama sehemu ya kuanzia bonabona panasema kwamba kama nilivyosema mara nyingi na nilivyosema katika chama cha uandishi wa habari na kama inavyomulikwa kitaifa katika mchango uliotiwa sani na waziri mkuu nami hiyo ni sakafu sipa tunatumai na tarajia australia inaweza fanya vizuri zaidi kuliko hivyo kwa juhudi za pamoja na viwanda vyama vya wafanyakazi jamii serikali na mikoa na shirikisho mswado huo utaipa jukumu mamlaka ya mabadiliko ya tabia nchi kutoa ushauri wa umma uh, kwa maendeleo ya taifa kupunguza uzalishaji wa hewa chafu wakati waziri wa mabadiliko ya tabia nchi itabidi awasilishe jibu iwapo hakubali ushauri utakaotolewa mamlaka hiyo lazima pia itoe mapendekezo kwa malengo ya usoni angalau mara moja kila miaka mitano akijumuisha malengo mapya chini ya makubaliano ya paris ambayo itakuwa ni moja kwa mwaka elfu bilina thahitano tathmini ya sheria hiyo itatolewa ndani ya miaka mitano ikifuatwikifuatwa uh, hapo basi ikifuatwa uh, na miaka mingine kumi baadaye tukisalia katika suala zima la mabadiliko mabadiliotabi nchi uh, chama cha kimedokeza kuwa kinataka weka mhuri wao kwa bunge mpya ambayo imeanza vikao vya kwanza mjini amra leo jua6 julai ikiwa na wanachama wengi zaidi wa vyama vidogo kiongozi wa chama cha amesema si kwamba watasukuma serikali isiidhinisha miradi yoyote ya, ya mipya ya makaya mawe au gesi Max Chandler, metha ni mbunge wa chama cha greens aliyemshinda tery butler wa chama cha leba katika uchaguzi wa kiti cha griffith mjini brisbane amesema hatua kwa mabadiliko ya tabia nchi na masuala mengine ndivyo wapiga kura walivyoomba katika uchaguzi uliopita Today... anasema nadhani moja ya mali kubwa taasisi za siasa zinazo ni matarajio madogo ila nadhani leo pamoja na wabunge wapya wa chama cha gr bungeni ni ushahidi kwa watu wa australia na watu kote nchini ambao wanataka kitu bora ambacho wanaweza peleka katika uchaguzi ukizungumza kuhusu kutoza kodi mabilionea na mashirika makubwa kupata matibabu ya meno na afya ya akili kupitia medicare na kujenga pia nyumba milioni za umma na kuwasilisha masomo bure ya chuo kikuu pamoja na kuwasilisha huduma za watoto bure na watu waliweza kupiga kura wakiom... kwa mamilioni wakiomba masuala hayo debeni alisistiza kiongozi huyo wa chama cha grn kiongozi mpya wa bungeni na katika taarifa zingine mmiliki eh, pamoja na msimamizi wa madawa hapa nchini australia wametoa idhini, wa idhini kwa dozi mpya ya amachanjo mpya ya uvia 19 itakayotumiwa miongoni mwa vijana mamlaka ya bidhaa za matibabu imesema kwamba novavax ambayo pia huzalisha dawa ama chanjo aina ya noaxoi itatumiwa kuweza namepewa ruhusa ya muda kwa matumizi ya watu, ndani y watoto wenye kati ya miaka kumi na mbili hadi kumi na saba kwa sasa na inafanyiwa majaribio kupitia modana na kupitia chanjo za faiza ambazo zinatumiwa na watu wazima bado inatarajiwa kwamba idhini kamili itatolewa katika siku zijazo baada ya majaribio mengine kuendelea kufanywa na waziri wa mambo ya nje wa urusi sergei lavrov amewasili nchini uganda katika ziara yake tatu katika nchi za afrika msemajiwa wizara ya mambo ya nje ya urusi ametangaza jumatatu bwana lavrov alilakiwa mjini ntebe na mwenzaki wa uganda jeje odongo amesema maria zikarova akichapisha picha ya mawaziri haa wawili kwenye mtandao wa telegram kwa mjibu wa shirika la habari la urusi tas lavrov anatarajiwa kufanya mazungumzo na rais wa uganda yuri mseveni hii leo jumanne kwa masaa ya uganda shirika la habari la afp limewasiliana na maafisa wa uganda lakini hawakutoa maelezo zaidi juu ya ajenda ya ziara hiyo upili serikali ya uganda iliandika kwenye twitte kwamba lavrov atakuwa nchini humo kwa ziara ya siku mbili tukilekea moja kwa moja hadi katika eneo la kaskazini mwa afrika ambako maafisa wa moroko jumatatu wameopoa miili ya wahamiaji wa nane katika mwambao wa kusini mwa taifa hilo la kifalme la afrika kaskazini maafisa wa eneo hilo wamesema boti yao ya, ki, ya kujazwa na hewa ilizama karibu na mji wa pwani wa afenir katika mkoa wa tarfaya ilipokuwa inajaribu kufika visiwa vya kanari nchini hispania maafisa hao wamesema wahamiaji wengine kumi naane wengi wao waafrika walinusurika na kuzuiliwa kwa mahojiano maafisa hao wameongezea moroko ni kitovu muhimu cha kusafiria kwenye njia zinazotumiwa na wahamiaji wanaotafuta maisha bora barani ulaya mwezi uliopita watu ishirtatu walifariki wakijaribu kupanda uzio wa mpaka kwenye eneo la hispania la melia kwenye pwani ya mediteranea ya moroko na katika taarifa zingine kule magharibi afrika liberia imeruhusu ya pacha na hivo kubatilisha marufuku ya muda mrefu iliyochukuliwa na baadhi ya watu kama ya kinafiki kwani wasomi wengi walikuwa na uraia wa marekani kwa siri mswada huo ambao ulisainiwa kwa sheria na rais george w siku ya ijumaa na kuthibitishwa na shirika la habari la fp jumapili ulipitishwa na bunge la baraza la seneti siku ya jumanne inarekebisha sheria ya utaifa kwa nchi hiyo ya afrika magharibi kuruhusu wa liberia kusalia raia baada ya kupata uraia wa pili iberia ni nchi iliyoanzishwa na wamarekani na ina idadi kubwa ya raia wasiowaishio nchini hapo marekani takriban watu laki lakimoja waliozaliwa nchini liberia waliishi marekani kati ya mwaka 8 na kwa mujibu wa takwimu za sensa ya marekani raia wenye uraia pacha hata hivyo hawataruhusiwa kuhudumu kama rais waziri wa fedha na mkuu wa benki kuu a kushikilia nyadhifa muhimu katika vyombo vya usalama wa taifa la liberia endelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodo migerano katika makala ambao tumeandalia kwa sasa tukileke moja kwa moja katika maswala ya michezo na kabatulekeekatia msla michezo bado kuna utata kidogo ambao umebuka nchini kenya iwapo mgombea na kinara wa chama cha azimio bwana raila odinga atashiriki katika mdahalo ambao umeratibiwa kufanyika jioni hi leo kwa masaa ya kenya kati yake na kinara wa kenya kwanza daktari william samo ruto ambapo uh, kinara wa azimio amesema kwamba hana hadhi wala mwenzake wa kenya kwanza hana hadhi yakushiriki naye katika mdahalo huo mengi zadikuhusnayojiri katika mdahalo huo tutaakualetea vilevile kinara wa chama chabwadk uh, uh, e wajako napi amesema wamba uenda kasusia mdahalo huo kwa sababu si lazima ashiriki uh, uh, mdahalo na, na mpinzani wake mwingine ambaye ni wa chama cha amani wakisema kwamba yeye anastahili kuwa kwenye jukwa moja na bwana raila pamoja na bwana ruto na si kubaguliwa na vyombo vya habari kama avyosema tukirejia katika maswala ya michezo kwa upande wa usajili kule barani ulaya madrid wamezidisha harakati zao za kutaka kumsajili mshambuliaji wa manchenaureno christan ronaldo mwenye miaka 37 kwa kumweka mshambuliaji wa ufaransa anto grima mwenye miaka31 kwenye uhamisho hiyo ni kwa mujibu wa jarida la the times united itamruhusu ronaldo kuondoka kwa mkopo msimu huu mradi tu awezeshe chaguo la mwaka mmoa ya kuongeza mkataba wake ili aweze kurejea kurejiatrao kwa msimu unaofuata hiyo ni kwa mjibu wa shirika ama jarida la dhamira na wakati barcelona wanatumai kushinda dau la chelsea la euro milioni 65 kwa awamu kwa mlinzi wa ufaransa ils kunde mwenye miaka 2shiritatu sevia kiasi kidogo cha fedha kwa awamu moja hiyo ni kwa mjibu wa jarida la sport la uhispania wakati huo chelsea itamgeukia mlinzi wa paris saint- germain na ufaransa prsne kipembe mwenye miaka 2s ikiwa barcelona itafanikiwa kuteka nyara wamishwa kunde bridge hiyo ikiwa ni mara ya pili kwa barcelona kuipiku chelsea kusajili mchezaji ambalkona mtaka wakwanza akielekea kutoka ld kuelekea kule barcelona kwa upande wa imefanya mawasiliano na wawakilishi wa mshambuliaji wa, wa totnam na uaingereza harrian mwenye miaka in ambaye hajakataa hajakata kuhamia kwa mabingwa hao wa ujerumani msimu ujaohe kwa mjibu wa jarida la thebild la ujerumani wakati wengi wa brazil nemar amepuuza ripoti ya yeye kuhama paris kuhamasm msimu huu huku charsen manchester city zikihusishwa na mchezaji huyo wa miaka 30 hio ni kwa mjibu wa jarida la the mailnkitazama hali hivyo katika maswala ya ubadilishaji wa fedha dola dolm marekani ni sawa na d 1 dola na 43 ya yaaustralia a thamani ya faranga 1434 za burundi dola moja ya australia ikiwa na thamani ya faranga 1389 na st za congo wakati dola moja ya australia na thamani ya faranga 714 za rwanda vilevile dola moja ya australia na thamani ya shilingi 2678 za uganda wakati dola moja ya australia na thamani ya shilingi 82 as za kenya dola moja ya australia na thamani ya shilingi 1624 na s za tanzania katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa mjini adld kwa sasa njo138 b2 camra 73 d 83 hr 127 peh 166 mu 114 na mjini sydney kwa sasa nys joto ni 126 kufika pona misho ya taarifa baritmandalia akia nasi kwa makala mengine manakujia kutoka studio zetu za sbs rdio unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs karibu tena katika makala ya idhaya kiswahili ya sbs ukona migodo a migerano kulta makala kutoka studio zetu za bs na mtandaoni ana kiwa ni s mkoajh pamojana uuraskoajhkwa sasa tulik moja kwa moja katika swalazima la mbinu ambazo mamlaka mbalimbali mbali, wanatumia kuweza kukabiliana na janga la uv 9 na usambaji wa uvio9 hapa nchiniustrlia wakati huo ambapo ni majira ya baridi mafua pamoja na mengine maswala ya kiafya yakiingiliana uviko pia ukiwa unaendelea kutawala katika sehemu mbalimbali australia iliripoti vifo75 vya u vikiripotiwa kule victoria na vifo 1 vikiwa iliripoti watu 9 ambao wamelazwa hospitalini kwa uvi9 hiyo ikiwa ni idadi kubwa zaidi tangu janga lilipoanza unaweza ukatazama maendeleo mapya a huvi kumina tisa kwa kesi mpya na wanaolazwa hospitalini wa pamoja na vifo nchini australia baada ukiingia kwenye tovuti yetu ambapo utapata takwimi pamoja na chati mbazo inaonyesha kila kitu kwa upande wa maambukizi upande wanaolazwa hospitalini kwa masikitiko pia upande wa vifo na wale ambao wanalazwa katika kile kitengo cha agonywa maututi pia utapata takwimu zao kwenye tovuti yetu pamoja na maeneo ni Jimbo South Wales, northern territory ama hata queensland na utawala wa bidhaa za tiba a maarufu tga imetoa idhini ya muda kwa chanjo ya moderna ya Spike, Vex, kwa watoto wenye kati ya umri wa miezi sita na miaka mitano dozi hizo mbili zitatolewa siku ishirna nane baada ya moja kutolewa majaribio ya zahanati yameonyesha kuwa hali ya usalama wa watoto ni sawe na ule ulioonekana katika watu wazima matukio mabaya zaidi yalishuhudiwa katika majaribio ya zahanati katika watoto wenye umri wa miezi sita hadi miaka sita baadhi ikiwa kidogo au wastan kwa ujumla baada ya dozi ya pili kutolewa hiyo ikiwa ni nukuu ambayo ilitolewa hapo katika nukuu nyingine ya wale ambao walizungumzia hoja hiyo ni kwamba matokeo hayo yanahusu kuwashwa au kulia wekundu na kuvimba sehemu mtu alipodungwa sindano uchovu homa maumivu ya misuli na uvimbe karibu ya sehemu ya siri pamoja na ulegevu hata hivyo chanjo bado inahitaji idhinishwa na kundi la ushauri wa kiufundi la australia kwa chanjo almaarufu wa tagi kabla itumiwe na watoto pia unaweza kupata taarifa ambayo ilichapishwa na waziri mkuu antonl banizi kuhusiana na chanjo hizo kwa watoto kwenye tovuti yetu sbscoau mkwaju swahili na tukiendelea na taarifa hizi ni kwamba jumanne atagi ilipendekeza kupunguza muda wa sasa wa kati ya utoaji wa dozi ya nne na maambukizi ya sasa ya coronavirs kuanzia miezi minne hadi miezi mitatu atagi imesema kwamba ufunikaji wa juu wa dozi za jeki za oviko kuitia katika majira ya baridi katika watu wazima kwenye, kwenye kati ya miaka 50 hadi4 wakijumuishwa inaweza punguza idadi ya wanaolaza hospitalini kwa coronavirs katika miezi ijayo waziri wa huduma za serikali blsttn amewaomba wafanyakazi watumie likizo zao za wagonjwa kabla ya kudai malipo ya janga nao mamlaka wa afya na shule kote nchini australia wamehamasisha wanafunzi pamoja na wafanyakazi wa shule wave barakoa wa angalau kwa wiki za kwanza nne za mhula wa tatu Nisothos inaweza wasilisha tena kwa muda hatua za ziada kwa shule zake hatua hizi zinajumuisha kusitisha mikusanyiko ya watu wengi katika sehemu za ndani kusitisha matukio ya ndani ya kati ya shule na nyingine kufuta au kuwairisha matukio ya kukesha pamoja na ziara pamoja na kuweka masharti ya kuvaa barakoa kwa watu wazima na afanyakazi wa shule za sekondari kuzuia idadi za wageni katika shule kutenga baadhi ya wanafunzi kusomea nyumbani au katika sehemu nyingine ya watu wa karibu kuhudhuria shule waziri wa huduma ya wazee a amesema idara yake itachapisha pia viwango vya wakaji ambao wamepata chanjo katika makazi binafsi ya huduma ya wazee kuanzia agosti mosi bila shaka akupata maelezo zaidi pamoja na taarifa zaidi kuhusu ambako unazopata chanjo naunaezkapata unazo vipimo vya 9 kwenye tofuti yetu ukitembeleakiwa no, ni, ni mkwajuu swahili baada ya oohli fupi tuendelena makala ao tumandalia kutoka studio zetu za utnaktia makaahay kiswahilyakiwa na migodo moja kwa moja hadi mjininairobi ambao mwadishwtusubir na makala ambayo anaendelea kugonga vcha y habari kule kenya na katika mataifa mengine ya afrika wiki mbili zikiwa zinasalia kwa uchaguzi mkuu nchini kenya ama watu kuingia debeni kwa uchaguzi mkuu wa taifa hilo zikiwa zimesalia wiki mbili kabla ya uchaguzi mkuu wa kenya kunahofu kwamba uchaguzi huo unaweza kutatiza hasa usafirishaji wa bidhaa kutoka bandari ya mombasa kwenda kwa majirani zake wasio na bandari kama vile uganda sudani kusini rwanda na hata maeneo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ripoti zinasema kuwa wabunge nchini uganda wamekuwa wakijadili athari za uchaguzi wa kenya na kumshawishi rais weri mseveni kuhakikishia nchi hiyo kuwa kuna mipango ya kuhakikisha kuwa bidhaa zake zinazotoka nje zitakuwa salama abungao aliripotiwa kumtaka rais museveni kuweka hadharani mipango ya kuilinda uganda dhidi ya athari zinazoweza kutokana na uchaguzi endapo matokeo yatavurugha usambazaji wa bidhaa kama ilivyokuwa mwaka mwandishi wa habari nchini uganda na uh, kila uchaguzi unapofanika kenya kukatokea hali ya wasiwasi yani waafanyabiashara wengi wa huku uganda huwa wanapunguza shughuli zao za kibiashara kuelekea kenya na hiyo inamaanisha kwamba kila mtu anaogopa kuwekeza pesa zake akapakia bidhaa kutoka kenya mombasa kuja huku uganda katika wakati ambapo kuna wasiwasi anahofia uh, bidhaa zake zinaweza kuchoma zinaweza kuzuiliwa barabarani na mambo mengine kama hayo kwahiyo nakuta kwamba katikati mamuji wa kampala biashara huwa inapungua katika siku hizo zinapokaribia uchaguzi wa kenya kwani hata wafanyabiashara wale wanatoka katika nchi zile kama sudani kusini uh, jamhuri ya kidemokrasia ya kongodras na rwanda kupitisha bidhaa zao kutoka nairobi kupitia kampala huwa nao wanapungua kwa sababu ya wasiwasio na kupanda kwa bei hizo ya bidhaa tayari kuna hofu na hofu io kutokana na malalamiko yale yanayotoka chini wananchi wanataka serikali kuhakikishia kwamba ina mikakati ambayo imeweka kuona kwamba chaguzi wa kenya hautaathiri usafirishaji wa bidhaa nchini uganda sauti imetokea bungeni ambapo wabunge wanaitaka serikali ieleze haraka mipango iliyopo ili, ili wananchi wawe watulivu um, naye kulingana na habari zilizopo mjini mikapala maneno kuu watu wameanza kuagiza bidhaa za ziada ambazo zinaweza kusaidia wakati endapo vurugu ama wasiwasi itatokea ya kuzuia bidhaa kuingia kama kawaida wiki hii mdahalo mkali baina ya wagombea wa urais nchini kenya ulishuhudia wakati wa wawagombea hao walipokuwa wakieleza jinsi watakavyokabiliana na hali ya gharama ya juu ya uchumi na kutekeleza majukumu yao kama manaibu rais akijibu swali kuhusu uhusiano wake na kinara wake endapo atachaguliwa kama rais rigathi kashawa mgombea mwenzo wa naibu rais William ruto aliweka wazi kuwa hata kuwa na wakati wa kukinzana na bosi wake kwani wao jukumu la kubwa ni kuwajibikia wakenya na wala sio malumbano kwa upande wake martha karua mgombea mwenzo wa raila odinga alielezea kuwa kutoelewana kimawazo hutokea na amesema kuwa yenye anatamua fika ni msaidizi wa kinara wake wakati huo karua alipata fursa ya kufafanua kuwa ni kwa nini alijiuzulu kama waziri wa sheria na masuala ya katiba wakati wa utawala wa hayati mwaikibaki hata hivyo kashawa alisema kuwa kama karua alishindwa na joto la uongozi chini ya utawala wa maekibaki basi kimtazamo wake anadai kuwa karua huenda siifanye kazi ambayo iko mbele yake endapo mrengo wake utashinda uchaguzi wakenya wengi kwenye mitandao ya kijamii waliridhishwa na jinsi justini wamae mgombea mwenza wa joji wajakoya wa, wa rutpati alivyoeleza kuhusu ajenda yao kuu ya bangi na tukielekea nchini somalia rais wa nchi hiyo sheikh sheik mekuaomba viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki kukubali maombi ya somalia kuwa mwanachama wa jumuiya hiyo rais mhmud aliambia kikao cha marais wa jumuiya ya afrika mashariki mjini arusha tanzania kwamba somalia ilituma maombi ya kuwa mwanachama wa jumuiya ya afrika mashariki mwaka m lakini mazingira yaliyokuwepo wakati huo hayakuruhusu maombi hayo kushughulikiwa nchi wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki zilikataa maombi ya somalia kutokana na ukosefu w usalama katika nchi hiyo ya pembe ya afrika jamhuri ya kidemokrasi ya kongo imekuwa nchi ya hivi karibuni kujiunga na jumuiya ya afrika mashariki na hivyo kuongeza mapato ya ndani katika jumuiya hiyo kwa asilimia ishirina mbili rais wa kenya uhuru kenyatta alisema hivi karibuni kwamba watu katika jumuiya ya afrika mashariki wameanza kufurahia makubaliano ya kusafiri kutoka nchi moja hadi nyingine bila vizuizi huko pia usafiri wa bidhaa nao ukirahisishwa somalia imekuwa ikikabiliana na ukosefu wa usalama kwa miongo kadhaa narais aliyoondoka mohamed abdulahi maarufu kama farmajo ameshutumiwa kwa kile kimetajwa kuwa kutoonyesha nia ya dhati kutaka somalia kujiunga na jumuiya ya afrika mashariki rais wa sasa mhamud amesema kwamba somalia imekuwa na kiwa ya muda mrefu ya kutaka kujiunga na jumuiya ya afrika mashariki kutokana na uhusiano wake wa kitamaduni kihistoria lugha na kiuchumi na nchi za afrika mashariki na takriban watu ishirini wameuawa nchini jamhuri ya kidemokrasi ya kongo baada ya kuzuka kwa mapigano kati ya makundi ya waasi wa frpi na fpic wilayani irumu mkwani ituri kuanzia ijumaa ripoti zinasema makabiliano hayo yaliyoendelea mpaka usiku wa jumamosi yalitokea katika kijiji cha tulabo na viongozi wa mashirika ya kiraia wanasema huenda idadi ya vifo ikaongezeka makundi hayo mawili yanawania udhibiti wa mgodi wa dhahabu katika eneo hilo la tuabo lakini pia wameendelea kushutumiana kwa kuibiana mifugo mapigano kati ya makundi hayo yinakuja wiki mbili tu baada ya kusaini mkataba wa kuacha mapigano katika mkoa wa ituri ambao pia una waasi wengine wanaofahamika kama kodeko wanaoendeleza pia utovu wa usalama hii sio mara ya kwanza kwa makundi yenye silaha kupigana mkoani ituri ambao unaule wa kivu kaskazini umekuwa chini ya uongozi wa kijeshi kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa kwa lengo la kuyashinda makundi yenye silaha mashariki mwa nchi hiyo mwandishi wetu jason mekundi na taarifa hizo akikamilisha ripoti hio kutoka barani afrika na mengi zaidi kuhusianna lamu ametoa unaweza kuyapata kweni tovutiyetu ananembwani sbscau mkwa juu swahili mdoso mrefu basi tunalea latumwandalia tukielekea pia kwa swalazima la kupasha joto nyumbani hususan katika wakati huu wa majira ya baridi ambapo kunakuwa na baridi la kipekee je yeah, ni kipi ambacho nasli kufanya kuosha kwamba una joto la kutosha na joto ambalo halitadhuru sana mfuko wako joto haya utaweza kujua muda usio mrefu baada ya pumziko hili fupi idhaa ya kiswahili ya sbs shiriki taarifa zetu kwenye facebook karibun tena katika makala ya idha ya kiswahili ya sbs uko na migori migerankulti makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni aunanyumbanisbscoau mkwaju swali kwa sasa tuletee moja kwa moja taarifa muhimu kuhusiana swalazima so la kupasha joto nyumbani je ni vifaa vipi ambo awasili kutumia na ni changamoto gani ambazo tunakabiliana nazo hapa nchini australia kuesha kwamba joto ambalo liko nyumbani linakidhi mahitaji ambayo unayo na watu wasiendelee kuganda kwa baridi kwa sababu ya kuogopa kwamba mfuko utatoboka sana kuchagua mfumo sahihi wa kupasha joto katika nyumba yako huwa rahisi unapojua vifaa ambavyo vipo na kama hawezi badili vifaa ambavyo vimewekwa ndani ya nyumba yako tayari daima kuna namna ya kuboresha upatikanaji wa nishati na ufanisi wa gharama kinyume na nadharia maarufu nchini australia huwa hakuna jua wala joto mwaka mzima ila inapokuja kwa swala la mifumo ya kupasha joto nyumba za australia ziko nyuma sana zikilinganishwa na nyumba ambazo ziko katika mataifa ya bara la ulaya dr senteshke ni mzawa wa ujerumani na yeye ni profesa mshiriki pamoja na kuwa mkurugenzi wa utafiti katika taasisi ya hatima endelevu ambayo iko katika chuo cha teknolojia cha sydney nanaozoefuwa moja kwa moja kwa hoja hii kama anavyoelezea hapa i have to say iam coming from a very cold country but i never ever uh, friezed so much at home as australia anasema na no kwamba nawezasema natoka katika nchi yenye baridi sana ila huwa si baridi sana nikiwa nyumbani kama ilivyo hapa australia kwa sababu kimsingi hakuna mfumo wa kupasha joto uliowekwa na moja sababu hiyo ni kwamba pengine muda wa kupasha joto ni mfupi sana ni kama miezi mitatu tu wakati barani ulaya inakotoka muda wa kupasha joto ni kati ya miezi minane hadi t kwa hiyo mahitaji ya kutekeleza mifumo ya kupasha joto si makubwa sana alisema daktari teshke hii inaelezea kwa nini mifumo ya ndani ya kupasha joto si kawaida sana nchini australia kulingana na chris chrisbans mtaalamu wa kupasha joto nyumba kwenye shirika la watetezi wa wateja kwa jina la choice ila inaendelea kuwa maarufu miongoni mwa wale ambao wanapendelea kupasha joto nyumba nzima nzimanasema uh, sidhani mfumo wa kupasha joto nyumba nzima ni maarufu sana australia kama ilivyo katika sehemu zingine za dunia tunapofikiria mfumo wa kupasha joto nyumba nzima inafunika inafunika, inafunika vitu tofauti kwa hiyo kuna mfumo wa kupasha joto nyumba nzima unaweza pata pia mfumo wa kupasha joto matofari ya nyumba au kupitia vyuma vingine vya kupasha joto na bila shaka kama unataka hifadhi joto la nyumba nzima aina ya bilia aina, aina, aina fulani ya mfumo wa kupasha joto nyumba nzima ni mbinu nzuri ya kutumia kwa upande mwingine um, amesema kuwa mifumo ya kupasha nyumba joto inaweza inaweza kuwa na ufanisi mdogo kwa upande wa gharama ikilinganishwa na mifumo mingine ya kupasha joto bwana bans na maelezo zaidi tena Are anasema ni gari kuiweka unastahili hakikisha kuwa unahitaji aina hiyo ya mfumo wa kupasha joto ndani ya nyumba yako na unautumia kwa ufanisi mara nyingi huwa ni ufanisi, ni, ni ufanisi kwa gharama pamoja na ufanisi wa nishati kupasha joto tu sehemu ambazo unatumia hiyo inaweza maanisha kuwa na mfano mifumo kadhaa ya kupasha joto nyumba nzima ambayo unaweza washa au kuzima kwa sababu sehemu hizo za nyumba zinatumiwa au tumia tu kifaa cha kupasha joto cha kielektroniki ambacho unaweza hamisha kutoka sehemu moja hadi katika sehemu nyingine ya nyumba na kwa nyumba zinazohitaji mfumo wa kupasha joto ambao hauzalishi hewa chafu dr teshke amesema kuna chaguzi ila nyingi hazipatikani kwa urahisi kwa upangaji zinapohitaji kuwekwa moja wa uchaguzi fanisi zaidi kwa nishati ni, ni pamp ya joto haswa inapotumiwa kwa nishati inayotolewa kutoka kutoka vifaa vya sola dr teshke ina maelezo zaidi so in anasema kuwa miliki wa nyumba uh, kuna uwezekano wa kujenga uh, au kuwekeza kwa pamp ya joto ambayo hutumika kwa umeme hiyo ndio mbinu fanisi ukipasha joto kwa umeme nyumba yako umeme huo unaweza kuja kutoka kwa vifaa vya sola kwa hiyo kimsingi aina hii ya mfumo wa kupasha joto haizalishi hewa chafu na dtri teshke ameongeza pia kwamba kutumia nishati ya kijani ni hatua nzuri kwa mfuko wako pia kwa muda mrefu kama anavyoelezea hapa the anasema umeme umeme wa wapp za joto unastahili zalishwa kwa vifaa vya sola hiyo ina faida nyingi moja miliki wa nyumba anaweza zalisha umeme mwenyewe na ni huru kutoka bei ya sola na umeme pili umeme unaweza hifadhiwa na kwa hiyo unaweza tumia umeme wakati wowote wa unahitaji ila bado unaweza hifadhi kidogo hiyo ni aina mbadala kwa mfumo wa wabetri bwana bwanabans amesema pia kuwa hali tofauti ya mazingira ya hewa nchini australia ni sehemu pia inayoelezea chaguzi ya mfumo wa kupasha joto au kifaalo anasema kuwa watu wengi nchini australia kupunguza joto ni muhimu pia kama si muhimu zaidi kupasha joto kwa hiyo kifaa cha kupunguza joto bila shaka ni suluhu muhimu kwa sababu kinatoa chaguzi hizo mbili sasa suluhu ambazo watu hugeukia kupasha joto ndani ya nyumba zao inategemea na kanda pamoja na jimbo kwa jimbo serikali na jimbo za wilaya hutoa misaada kwa nyumba kuboresha ufanisi wao wa nishati miradi inayolenga kupasha joto nyumba inajumuisha kupunguza ama punguzo na motisha za kifedha kwa uboreshaji na kununua vifaa pamoja na ushauri wa wataalam bila malipo kwa wenye nyumba andrew redaway hufanya kazi kama mshauri mkuu wa wakfu wa nishati ya australia yeye pia ni mkandarasi anayeshirikiana na serikali ya act kufanyia wapangaji tathmini za nishati inapokuja swala la kupasha joto tathmini ya nishati ndani ya nyumba hutazama vifaa vinavyotumiwa pamoja na vipengele vya ujenzi So uh, uh, like bwranasema kwamba kuhifadhi joto ndani ya nyumba ni hali moja kuweka vifaa ambavyo ni laini na juu ya dari katika sehemu ya paa na ndani ya kukuta pia paa inastahili kuwa kipaumbele kikubwa zaidi kisha kuta na baadaye sakafu matumizi fanisi ya nishati ni, ni muhimu pia bwanarodwy na maelezo zaidi tena nasima one moja hatua muhimu ni kujaribu kutopasha joto katika sehemu nyingi kuliko unavyohitaji kwa hiyo kama unatumia chumba kimoja tu ni busara kupasha joto tu katika chumba hicho kwa hiyo unaweza funga milango na kujaribu kudhibiti joto hilo hatua nyingine ni kujaribu kupasha joto unavyohitaji kwa starehe afya pamoja na usalama wako kama unaongeza kiwango cha joto kufanya chumba kiwe na joto sana hiyo itakuwa na ongezeko kubwa katika bili yako ya nishati na kwenda mbele zaidi ya ufanisi wa nishati kwa maingilio makubwa kwa nishati ya kijani ya nyumba ni vigumu kupasha joto kwa wapangaji kulinganishwa na wamiliki wa nyumba dktri teshke amesema kwanaotumia mifumo ya kielektroniki kuamia kupata huduma ya kampuni inayotumia nishati ya kijani husaidia kupata uzalishaji sufuri wa hewa chafu ila inapokuja kwa kupasha joto kwa gesi dktari teshke amesema kwamba chaguzi la uzalishaji bure imepatikana I live in sydney, and I have a gas. sydney na mimi binafsi nina nyumba ya kukodi tuna chupa za gesi kwa hiyo inawezekana kununua chupa za gesi ya kijani hata kama mimi binafsi sijaweza kuipata hapa sydney ila kwa nadharia inawezekana kuwa na biogas kama mfumo wa kupasha joto kwa gesi ila hiyo ni chaguzi ya kipekee ambayo inaweza kuwa wazi kwa baadhi ila kwa watu wengi hiyo haitakuwa chaguzi alisisitiza dtri teshke na kuna chaguzi kwa kila mtu kama ni mmiliki wa nyumba au mpangaji kuelekea kupunguza bili za nishati na matumizi ni rasimu ya kuziba bwana redaway right alisema amesema rasimu ya kufunga ni moja njia fanisi ya gharama ambayo unaweza tumia kuboresha matumizi kubaki na joto ndani ya nyumba yako wakati wa msimu wa majira ya baridi na pia kubaki na hewa safi wakati wa majira ya joto tatizo la mfumo huo ni una hewa inayovuja kutoka nyumba yako kupitia mapengo kama karibu ya madirisha chini ya milango na sehemu zingine ukipasha joto sebuleni kwa mfano unapasha joto hewa hiyo ila hewa hiyo inapotea na hewa baridi inaingia ndani na imepashwa joto tena hajalishi chaguo gani la kupasha joto unachagua usalama unastahili kuwa muhimu zaidi kulingana na shirika la moto na uokoaji la mizi ya baridi kuwa huwa na ongezeko la asilimia kumi katika idadi ya moto nyumbani mioto mingi ikiwa ndani ya vyumba na sebuleni kwa sababu ya vipasha joto pamoja na blanketi za kielektroniki mamlaka wameonya usiwahi tumia vifaa vyovyote vya kupasha joto nje au vifaa vya kupakia ndani ya nyumba yako vifaa vinavyotumia joto la shanga makaa au lpg kama mafuta aaapendekezo a asa oo m mamengine mengi zai kama azo moja na gode migerano hii ni idha kiswahili ya sbs hewani anasikia kibao cha dating, cha mejmeja mgine ambaye yuko nchini kwa sasa kwenye tamasha zake akiwa imefanikishwa ikiwa imefanikishwa na bwana sam bwana sam karibwanasamjambo Uh, mwanzo kabisa kazi hizi za meja zimepokewaje ama tamasha za meja zimepokewaje hapa nchini australia na wapenzi wa mziki wangingiimepokelewa vizuri wa uh, wa sana tulikuwa palikuwa pa, amejaa huko ukatoka hapo tukaendaawatuwetukama kawaida walitushikilia vizuri n uh, alifurahi kuwa a huko na watu wa wakakuja kwa wingi nao pia na imekuwa waka... muda mrefu tangu watu waingie kwenye vilabu kuweza kutazama tamasha na kujipa shukrani kama unavyosema mtaani je watu wanajihisije kuingia katika shoo kama hizo watu wamefurahi sana maanake imekuwa miaka kama karibunii kutoka miaka mitano hivi nanono no, no, no, miaka miwili mita, mitatu inaenda kutoka time ya covid watu wangeweza kutoke, kutokea wa, wamekaa nyumbani wakua i wawajaonana weneweka wenyewe saswamefurahi wamefurahi wengi wengi sana wamefurahi hata wameshukuru wamesema imekuwa muda mrefu awajaonana naam na kama mwandalizi wa kama hii umepata uzoefu vipi imekuaje ime kwa upande wa kuleta msanii mkubwa kama huyu mwenye anajina kubwa nani mtu ambaye ana wafuasi ama mashabiki wengi ukweli uh, imekuwa imekuwa no, mekuaule msanii mkubwa kabisa tumeleta kulik wengine wote kwa hivyo mambo ni tofauti you know, kazi tu kazi ngumu imekuwa tu kidogo kupata Venice, zenye zitakubali enye itakubali kufanyamanake kumekua na hitlafu kidogo pale hapa na pale zikihusu afrika na hapa sasa najuakua shida kidogo lakini tumeweza tulifanya kazi sana tukafanya bidii tuka kajua lazima tufanye na ikakuja tukapata venues, na tukafanya sherehe sherehenajumbpozingine mm. kile... zikukuwa vizuri sana kama zie tumependelea lakini ilikuwa ni lazima tuafanya ndiodio na ni msanii ambaye ana mm. uvutio mkubwa sana na si vijana tu wala wasichana wa, wanaume wasichana pekee ndi wanapendelea kwa hiyo kunakuwa na umri wa aina gani ambao watu ambao wanakuja kwenye tamasha hizi sama ukweli kuna wanajita wagenge siku hizi wagenge wagengewenyew nampena wanafuata hiyo hiyo you know, en ya mziki siunaita nii kwakisahl um, wa, wametoka kutoka wale wachanga wa, wa skuhizi wakotaka miaka ishirini na kuna wengine kutoka hata huko walikuwa tayari ashaanza you know, uh, tzile siku sku kajana kuliendaje so mpaka watu wa miaka arobaini waliokuauko wanasherehekea na sana sana hmm na mm. wewe kama mwandalizi unajua kwamba kituo kin, kinachofatwa ni ni Adelaide, kisha mnaingia jijini sydney kwa mm. sehemu zote ambazo mmekuwa ni wapi ambapo mmeweza kufurahia ma, mapokezi zaidi ni um, ngumu kusema maanake kila pahali ni tofauti na watuuko wa ni tofauti wako na you know, tofauti mm. kingine wameza kwenda aut wengine bado kama um, path kulikuwa na watu wengi sana walitokelezea na yye mwenyewe pia ni sana mapo anaenaowdfamimi ni baba kende... una, mm, <laughs> ni mtoto mgani zaidi naweza babato ni kwamba pia alifurahia adifurahia uh, ilikuwa mzuri sana na path ilikuwa mzuri you know, kidogo bado lakini hatujaifanya you know, msanii mwingine huko kwa hivyo watu wako kuja wengi sana na pia ilikuwa ya ngumu sheria zao ni ngumu sana za kupata you know, mahali pa kufanyia sherehe kama hiyo uh-huh. hiyoblika well, koto kumekuwa sawa naam na, na ad- ad- mtafanyia tamasha wapi ni watu ad-led kwa wa kwa hiyo waende wapi ama wataweza wata kupata tiketi wapi ziko ukiingia you know, utafute tu you know, meja zitajileta zenyewe zi ama kwa y-kwa nyambao yatu ya, ya, ya faebok ukiangalia utapata hizo you know, tiketi ticket, uh, ambapo ziko karibu kuisha hivi vilivyo kulingana na ile wale watu watunafaa kutoshea kwa hiyo tuko karibu kufika mm. so watu aiwatu labdamtu online na mnajua kwamba hamu ni kubwa sana na watu ambao wanatazamia kutazama show ni, ni wengi je sani mm. ile watu wanakuja wanasikia ni nyimbo mbili tu kisha wanaambiwa show imeisha ama ni kupigwa lbam zima inapigwa pale vile ah, anacheza anacheza ngoma zake ni mingi sana zaidi ya, ya mia karibu kila ngoma kenya siku hizi ukicheza ngoma yote ambayo ni poa ni mzuri inafana ina, ina, ina, ina, iko na meja kwapo so anafanya kidogo kidogo hivi anaonjesha hapa na pale hapa na pale ni kama sasa ni bafe na mziki wake wotewewe tuchagu mm. lembao unapendelea uh, usikizile zote, zote mzuri inasikiaga tunachezaga huko kama dj tukicheza tukicheahuku watu wanashangiliazo wana ndo wanacheaho mojamoa nauanao zinginea zingineazingine zikol kidogo nini sasa amechukua zake zote zile the most popular amejaribu ameziskumlia zote for vizuri kabisa mm. najua kwamba kituo cha mwisho cha tamasha ni sydney watuwasini watarajie nini watarajie kutawaka moto maanake atakua pale mjini hapo hapo pale sn hapopale mjiniatakua paleatakuwa pale pale the, the, um. mj- the kunaita wanaijua on. watu Adelaide wanaitambua kabisa tumekuwa tukifanya sherehe kadhaa hapo na ni mtaa mzuri sana choo ziko huko ziko mzuri mahali kwa kukunywa pombe ni mzuri nini wa kusherehekea watu watakuja hapo wakue na tamasha yamaa Uh, vizuri na baada ya hili tukio watu watarejia nini wngine kutoka kwako na maana tunajua kwamba umeleta wasanii wengi hasa wakati wa ile michezo yab ya ya wengine hmm. watarejia nini kutoka kwako ile kitu watatarajia sasa unajua sisi kama sisi kama tunaangalia ni watu <fredima> wagani w- na venye mafans watasupport hizi vitu na tunakuwa <trading> na more confidence ya kuleta wasanii wengine wakubwa zaidi w- w- w- w- so for now vile watu wamekuja wamerspon kwa meja tutajaribu tuangalia msanii mwingine mkubwa tuwaletee maanake saa zingine unajua kuni pesa pia huwezi you know, itakubali kuweka pesa mahali ambapo unajua labda utachomeka watu watakuja ama wata miwtakuspoti lakini kusema ukweli wakenya very vizuri sana si wakenya tuno peni afrika you know, wote wametupot vizuri sana wame sherehe asante pengine tukimalizia ujumbe ni upi kwa mashabiki wa mziki wa kenya na hususan mziki wagenge nawaambea watu wagenge wote mawalewalewote wanapenda mziki wa, wa, genge, mziki wa, wa, wa kenya karibuni sana asanteni sana yee mwenyewe ameshukuru tutajaribu tuone labda kama tutapataintv aongee aseme venyeno you know, um, safari yake austrli imekuwa lakini asanteni sana sanaa melbo na brisbane kwa kukuja na kuspot huyu msanii na kutusot pia sisi kama mapromotaantunafanya tunafanya hii t vizuri kabisa pengine kwa haraka tena uh, ama anwani ambako mtakuwa Adled na nay niutaua siku gani kwahiyo jumaa jioni watu waku pale the onix uh, kisha juma mosinawakuja mapema tafadhali wanunua hizo tickets pale inakua right? labda kabla ziishe maanake labda zitakuwa zimeisha tutaweza kuuza mlangoni na n nas ni pia the same mm-hmm. tutakuwa the a very h nice si kubwa sana na, lakini iko salama kabisa the best v- quality we could find shukran sana bwana sam kuzungumza nasi na hongera kwa kuweza kumleta msani ambaye ni kipenzi cha wakenya wengi na watu wengi kutoka afrika mashariki kuweza kuwakumbusha nyumbani na furaha za nyumbani baada ya miaka mingi ya mm. kufungiwa ndani sababu ya masuala ya uviko kuminatisa mm-hmm. shukran sana nashukuru nam huyo ni bwana sam ambaye ni promota wa msanii meja katika tamasha zake za australia akikamilisha mazungumzo ambayo tulikuwa nayo na bila shaka awza ukapata kwenye tofuti yetu mazungumzo hayo nasema ambapo watakuwa kwenye tamasha zao za adlaide na sydney anaanikiwa ni, ni sbscau mkwa juu swahili malizia makala ya leo katika mktasari wa habari ni kwamba serikali ya mset umesema kwamba hoja yake ama msoda wake wa masolo tabia nchi ni moja ya ushindi wa kwanza ambayo nataka kuweza kufurahia pamoja na chama cha kusema kwamba kiko tayari kuoesha kwamba serikali ya shirikisho haiwasilishi wala haipitishi miswada yote ambayo itaidhinisha uh, viwanda vya nishati ambayo inahusu makaa mawe ama gesi wakati nchini uganda wa uh, kumkaribisha ama kumpokea waziri wa kigeni wa urusi na kwa masikitiko uh, wahamiaji kadhaa wafariki kule moroco na liberia yaidhinisha hoja ya ura ya pacha kwa mara ya kwanza baada ya miaka mingi ya watu kupigia kampeni hoja hiyo penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook