unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigina na torestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popote ulipo na karibu katika makala ya ya kiswahili ya sbs ukona migode migeranatuuletea makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaoni ambao ni sbscu mkwajuu swahili makala kama kawaidakayapata kwenye tofuti yetu pia na kujukurasaaahtukina Facebook, mengi mbao tumeandalia kwa sasa pamoja na haya tukiuliza swali je ni bora kuwakilisha nchi au kujitafutia maisha unaona sasa huyu msana kutoka kenya kenyacheruto ambaye sasa akirudi kula analipwa milioni thelathini za kenya sababu aliweza kupata hiyo nafasi na ukienda pale kenya utapata ma analipwa milioni, milioni moja na hiyo milioni moja haiwezi hata lipwa leo haiwezi lipwa kesho ambasada afred koecha akizungumzia masaibu ya wanareadha wanaowakilisha kenya ambapo ahadi zinachelewa kufika na hata zingine kufika hazifiki kwa hiyo wengi wanaamua kutafuta riziki kupiti matarifa mengine tukizumia masuala ya michezo hapo ambapo baadhi wa ya wachezaji ama wanariadha wa kenya wamewakilisha mataifa mbalimbali mbali katika michwano ambayo mekuwa kule oregon marekani yote unaweza unawezokasikia baada ya taarifa hii za habari lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari kabla tulete mengine mengi zaidi uendelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migori ya migerano nahapa ni muktasari wa habari tukalta kutoka studio zetu za sbs ambapo serikali ashirikishwa kuwasilisha miswada 1 katika wiki ya kwanza ya vikao vya bunge la 47 wakati chama kinachowakilisha wanaotoa huduma za wazee asema kwamba hatua za haraka zinasaili kuchukuliwa kwa sababu ya mlipuko ama milipuko inatarajiwa ya uvia19 pamoja na uhaba wa wafanyakazi wengi wao wakijiondoa katika sekta hiyo kwa sababu ya uchuvu pamoja na masuala mengine ambayo yanaendelea kuwa kera wakati huo katika mat- mataifa ya afrika somalia isema kwamba ina utajiri wa kutosha kuinufaisha jumuia ya afrika mashariki wakati usai kuipa kenya milioni 255 kupambana na swala la ukame pia kuna mengi mbao tumaendelea kwa upande wa michezo upande wa kombe la afrika la wanawake ambapo fainali ilipigwa alfajiri leo kati, kati ya moroco na afrika kusini vilevile vile katika uro ya wanawake inaendelea kupima moto timu zik zimejikatia katika nusu fainali na katika mechi za kirafiki vilabu kadhaa vyapata chamtemakuni katika uwanja australia ajiwakilisha katika swalazima la michwano amafainali ya mita 8 je alishinda ama aliambolia patupu yote hayo katika taarifa ambayo za muda usio mrefu wski idhaya kiswahili ya sbs ikiwa na migodi migerano na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio serikali la shirikisho iatarajia kuwasilisha angalau miswada 18 bunge la taifa litakapoanza vikao kwa mara ya kwanza wiki ijayo bunge la 7 litafunguliwa jumanne na wabunge 51 kwa pamoja na, na masenita 72 ambao wataapishwa wote na mabadiliko ya tabia nchi shinikizo za gharama ya maisha pamoja na hali ya bajeti ya shirikisho vinatarajiwa kutawala wiki ya kwanza ya bunge mpya waziri mkuu antony albanizi ameeleza shirika la habari la aski kwamba huduma ya wazee uhaba wa wafanyakazi pamoja nyumbani, na wunyenyesaji wa nyumbani vitakuwa na kipaumbele kwenye ajenda ya miswada bwana rabadiza anasema kwa ba tutawasilisha angalau misoro 14 katika wiki yetu ya kwanza ya bungeni kwa sababu hatutakipoteza siku australia imekuwa na muungo wa kupuuza na kuteeleza tutakahakikisha tunaendelea na mageuzi yanayohitajika kwa ajili ya kuendeleza maslahi ya australia kwa ajili ya kuunda siku bora kwa australia alisisitiza waziri mkuu albanisi milton dick ni mbunge wa chama cha leba kutoka queensland anatarajiwa kuwa spika mpya wa nyumba ya uwakilishi wakati rais mpya wa seneti atakuwa tsulin wa chama cha leba anayewakilisha jimbo la magharibi australia na wanaotoa huduma ya wazee wanaomba hatua ya haraka wakatiuv kuat inaendelea ku athiri zaidi ya theluthi ya vifaa vya huduma ya wazee nchini australia chama cha aged and community care providers association kimesema kwamba wakaaji takriban elfu sita pamoja na wafanya kazi lt 4 waliambukizwa na virusi hivyo katika vifaa 13 kufikia alhamisi chama hicho kimesema kwamba wakaaji ef 2 wamefariki kupitia auviku mwaka huu pamoja na wakaaji 14 wakati wiki iliyopita wakati kuna wasiwasi zaidi ya theluthi bil ya vifaa hivyo huenda vikashuhudia mlipuko katika wiki zijazo paul sedo ni kaimu mtendaji mkuu wa shirika hilo amesema kwamba zaidi ya hayo kuna uhaba mkubwa wa wafanyakazi kwa sababu ya magonjwa na watu wanaoacha kazi katika sekta hiyo kwa sababu za uchovu anasema tunachotafuta kwa upande wa upande wa nguvu kazi ni kwamba tunaomba serikali iongeze msaada kwa adf katika hadi kufikia ama kupita katikati ya agosti kwa sababu kwa sasa hali ambayo na ahadi ambayo wametoa ni kwamba tunaona kwamba inaweza ikafikia hadi septemba kwa sababu tunaamini kwamba wimbi jipya ambalo linakuja bila shaka litakuwa na nguvu zaidi na litadumu kwa zaidi ya miezi kadhaa ijayo alisistiza bwanapaul a akiumba msaada kutoka kwa mamlaka husika kwa upande wa huduma ya nguvukazi kutoka jeshi la walinzi wa australia na maafisa wa afya kule queensland wamehamasisha watu waakisha kwamba wameendelea kupata chanjo zao na wamepata jeki za chanjo za 9 wakati kesi zinaendelea kuongezeka na wakati zinaendelea kupitia matarajio ya kilele kufika agosti katika masaa ishirn yaliopita jimbo hili lirekodi kesi mpya l5 i 8 4 za watu ambao wamepata uviko na kwa masikitiko takwimu za watu ambao wameaga dunia bado zitolewa kwa wkendi hii lakini zitatolewa kufikia kesho kaimu afisa mkuu wa afya peter aiken amesema kwamba wakati kesi zinaendelea kuongezeka kuchelewa kwa mfumo ambao unahakisha kwamba watu wanakuwa na namna na jamii nakuwa na, na ushawishi wanamna na kurejesha viwango vya maambukizi naendelea kudorora ameomba kwamba kila mtu ambaye anafuzu kupata chanjo ya jeki ya 19 afanye hivyo kwa ajili ya kuhakisha kwamba anacheleza ama anaepuka kupata magonjwa mabaya bamesema kwamba tunajua pia kwamba idadi kubwa ya watu ambao ko hospitali na idadi kubwa ya watu amba wanafariki kupitia uvio kwa sasa ni watu ambao ni wazee na ni watu ambao wajapata uh, zao za jeki zauv9 wah kuna vikundi ambavyo tunaona bo viko hatarini zaidi na kama ujapata chanjo yako ama ya uviko pamoja na ile chanjo yako ya jeki aikisha kwamba unafanya hivyo tafadhali na akisha kwamba unafanya hivyo sasa hivi kama na wanachama wa familia ambao bado wako katika lile kundi ambalo liko hatarini kwa sababu chanjo hizo basi fanye hima ili upate chanjo hizo na kumbuka kwamba tumependekeza tupate chanjo ya jeki kwa sasa kwa watu ambao wana miaka hamsini na zaidi akisha kwamba mnapata chanjo hiyo ambayo inapatikana kwa sasa kitaifa katika masaa iliyopita umeripotiwa kwamba na ambayo imeripotiwa ni kwamba kumekuwa na zaidi ya takriban watu 30 ambao wameambukizwa kwa uviko 9 takwimu hiyo kamili ikiwa ni watu 92 ambao wamepata uviko9 na kwa masikitiko vifo 2 vimeripotiwa vya uviko pamoja na idadi ya watu 7 wakiwa ni wagonjwa hospitalini wakiwa na uviko 19 tukiacha taarifa hizo tuelekea sasa moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia kutoka barani afrika hususan nchini kenya shirika la marekani la maendeleo ya kimataifa la usa limetangaza kwamba litaipatia kenya dola milioni 25 kama msaada wa dharura na maendeleo kukabiliana na ukame uliokithiri akitangaza msaada huo msimamizi mkuu wa us saoh power amewaambia wanahabari jijini nairobi kwamba kiasi hicho kinajumuisha dola milioni 5 ambazo tayari us ilikuwa imetoa mwaka huu serikali ya kenya inasema watu milioni 41 katika taifa hilo la afrika mashariki wanakabiliwa na uhaba wa chakula ambalo ni ongezeko kutoka millioni, watu milioni 8 mwezi machi mwaka huu power alasema pia kwamba vita vya ukraine vinaongeza mateso nchini kenya na maeneo mengine mengineobi waziri wa kenya anayehusika na huduma za umma jinsia masuala ya wazee na programu maalum alisema hadi sasa serikali imetumia shilingi bilioni 12 sawa na dola za marekani milioni 6 kusaidia watu walioathiriwa na ukame lakini kulikuwa na upungufu wa shilingi bilioni 1ao tukielekea katika pembe la afrika rais wa somalia hassan shekh mohamed amewaomba viongozi wa nchi wanachama wa jumua ya afrika mashariki kukubali maombi ya somalia kuwa mwanachama wa jumuia hiyo rais mahamud amewaambia kikao cha marais wa jumuia ya afrika mashariki mjini arusha tanzania kwamba somalia ilituma maombi ya kuwa mwanachama wa jumuia ya afrika mashariki mk1 lakini mazingira yaliyokuwepo wakati huo hayakuruhusu maombi hayo kushughulikiwa nchi wanachama wa jumuiya afrika mashariki ziliketa maombi ya somalia kutokana na ukosefu wa usalama katika nchi hiyo ya pembe la afrika jamhuri ya ya kidemokrasicongo imekuwa nchi ya hivi karibuni ambayo ilikuwa ni julai 12 kujiunga na, na jumuiya afrika mashariki na hivyo kuongeza mapato ya ndani katika jumua hiyo kwa asilimia 2b rais wa uhuru Kenya, kenyatta alisema kwamba hivi karibuni kwamba watu katika jumuia ya afrika mashariki wameanza kufurahia makubaliano ya kusafiri kutoka nchi moja hadi nyingine bila vizuizi usafiri wa bidhaa vilevile umerahisishwa tukielekea moja kwa moja hadi pembe la afrika ambapo takriban raia watatu wameuawa usiku wa kuamkia ijumaa katika mapigano baina ya wanamgambo mjini tripoli kwa mjibu wa taarifa ya idara ya huduma ya dharura hapo hi jumaa mapambano yalianza walhamisi usiku katika mji wa ain zara kitongoji chenye mak- wakazi wengi mashariki mwa tripoli baina ya vikosi vya al raada na vile vya mapinduzi vya tripoli kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari walikwenda mpaka saa za mapema ijumaa kabla ya kusambaa katika maeneo mengine uaendelea kuiskia idhaa kiswahili yasbs ukiwana migodi ya migerano kwasa tuelekea moja kwa moja katika taarifa za michezo tukitangazia kwanza tukiangazia upande wa mbio za mita mi 8 kwa upande wa fainali ambapo pteb alikuwa ni tegemeo la ustralia katika mbio hizo lakini kwa mbaya kwa bahati mbaya kijana wetu ameangukia pua ama mafanikio mbao alikua natarajia hayakuweza kupatikana kwa sababu mshindi alikuwa ni bingwa ambayo pia ni mbingwa mtetezi wa olimpiki kutoka kenya emmanuel i ambaye aliweza kupata ushindi wake ama kuhifadhi ushindi wake katika mchezo huo lakini perb naye licha kujikakamua alimaliza katika nafasi ya saba kwa dakika moj na sekunde 4aa ongera kwake kwa, kwa kuweza kumaliza mashindano hayo na kuweza kuwakilisha australia kwa maarifa pamoja n kwa kipaji chake cha riadha katika taarifa zingine za michezo hapa nchini australia mchezo wa nrl canterbury bulldogs amepata ushindi wa alama ziko 36 kwa 26 cowboys wamepata ushindi wa utata dhidi ya westage za lama ziko27 kwa 26 na katika mchezo wa afl mechi ambao za mechezo mapema hii leo ilikuwa ni kati ya sankilde dhidi ya westcoe sankilde kiwachara za westcoe 90 kwa 6b wakati collingwood ilionja ushindi dhidi ya esndn 80 kwa 76 vile, vile timu ya carlton ikapata ushindi dhidi ya jws an 9 kwa 5a 4 katika matokeo ya soka mpira wa miguu hususan kwa upande wa wanawake mechi ambazo za ulaya ama za yuro za wanawake england imepata ushindi wa magoli mawili kwa moja dhidi ya hispania wakati ujerumani wakiwacharaza jirani wao austria mbili sufuri ufaransa wakawacharaza netherlands ama holanzi moja sufuri sweden vilevile ukapata vile, ushindi dhidi ya ubelgiji moja sufuri na kutinga nusu fainali kumaanisha kwamba nusu fainali zitashuhudiwa kati ya england dhidi ya sweden ambayo itakuwa ni siku ya juma tano kati ya sweden na uingereza wakati ujerumani utaingia dimbani dhidi ya ufaransa siku ya alhamis mida ya saa kumi na moja alfajiri kwa muana, katika fainali itakayochezwa palemb katika, pale katika mechi za kombe la wanawake la afrika timu ya moroco ambayo alikuwa ni wenyeji wa mchezo huo amepata kichapo dhidi ya afrika kusini magoli yakiwa ni mawili kwa moja licha ya juhudi za wenyeji kusawazisha mojamoja hatimaye ilikuwa ni zamu ya hilda magaa kupata goli lake la ushindi katika dakika7 ambapo me Poteza, mbele ya la, taivyo, heko kwa mzuri na katika, na katika mechi zingine zingineh chelse wakila kichapo cha magoli mane kwa sufuri dhidi ya asno wakati rangers wakiwacharazwa mbili moja dhidi ya totnam na man city wakawacharaza byn munic moja sufuri nchini marekani goli likifungwa na mshambuliaji wao mpya erling herland tukitazama hali livo katika masuala ya ubarishaji wa fedha dola dolamoja marekani sawa na dol1 a4 za australia katidomoa ya australia ina thamani ya faranga 149 za burundi dola ya doyausrai kawana thamani ya faranga 1383 na s13 za jamukidemokrasia congo vilevile dolamoja ya vile vile, moja australia ina thamani ya faranga 79 za rwanda wakati dola moja ya australia na thamani ya shilingi 264 za uganda vilevile dola moja, moja ya australia na thamani ya shilingi 8212 za kenya wakati dola moja ya australia na thamani ya shilingi 1612 na senti 37 za tanzania katika masoala utabiri a haliya hewa mjini ada 16 wakatiba 13 amr 44 212 wakati ni hbrtni8811 melborn 126 wakati sydney jijoto huko ni 12.3 kusikaponi mm-hmm. misha tafa habari ambayo tumeandalia bakia nasi kwa makala mengine meenda kujia kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata