unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin na torestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jampote unatusikizia hii ni idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerana natukuleta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anani ambayo ni sbscoau mko aju swali yakiwa na mengi ambayo tumeandalia pamoja na mengine mengi ambayo yanakuja muda usio mrefu kwa sasa tupate kionjo cha yale ambayo tumeandalia tukianzia kwa upande kwa wa zima la shirika la asida je mpango yakeni gani kusaidia jamii pamoja na malengo yake ni gani hususan panapohusika masuala ya vijana na jamii tunahusika sana na kusaidia wakimbizi tunasaidia pia watu katika jamii ya australia vile vile kwa hiyo tunasaidia tuna, tuna provide social tunaioiao tuvijana tuna organize event kama hizi michezo ya vijana mabinti kwa hiyo eh, tunahusika kwa kusaidia watu mwenyekiti wa shirika la asida hapo bwana theohil elongo akizungumza nasi baada ya michuano ya kombe la asida ambalo lilihusisha timu za kongo vijana wa kongo brazville vijana kutoka sudan na zimbabwe katika mechi za kuwania kombe la asida na je joto la kisiasa nchini kenya limeikia kiwango gani kwa sasa joto la kisiasa hati, halijapanda sana kama wakati ule mwingine matarajio yote ni kwamba hali itakuwa hivi hivi hata baada ya uchaguzi na matokeo kutangazwa manake kwa kawaida vurumai zimekweko na zikaongezeka na zikawa mbovu zaidi ya mambaya zaidi kali zaidi baada ya matokeo kutangazwa na washindi kuwekwa peupe na wale walioshindwa kuwekwa pale pia mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini kenya bwana georgi msamali hapo na taarifa hiyo ambao utaweza kuasikia muda usio mrefu baada ya makala haya lakini kwa kwasapate muktasari wa habari katika muktasari wa habari jioni hii ya leo mfumo wa huduma ya afya wa victoria apigwa jeki kwa uwekezaji wa zaidi ya dola milioni 1 na makazina wataifa akaribisha kuboreshwa kwa mahusiano ya kidiplomasia kati ya china na australia na uwezekano kuondolewa kwa vikwazo kwa, vya, kwa mauzo ya bidhaa za australia watu 33 wameuawa katika mapigano ya kikabila kule sudan wakati shirika la amnesty internationals ladai kwamba serikali ya tanzania inapandikizia wamasai wa 25 mashtaka y kule loliondo na katika michezo vichapo vyashuhudiwa katika ligi kuu za michezo nchini australia wakati joto la usajili wa wachezaji katika ligi za ulaya na afrika zaongezeka kasi wasikia idhaa kiswahili ya sbs nai hapa ni idhaa ya kiswahili ya sbs tukiogletea moja kwa moja kutopitia tofuti yetu sbscu mkoa swahili pamoja na ukurasa wetu wa Facebook, faebofaebookcom mkoajuu sbs walikuwa sasa moja kwa moja katika taarifa za habari ambapo serikali ya shirikisho imetetea uamzi wake wa kuchelewa kurejesha malipo ya likizo ya janga baada ya kusistiza awali kuwa haitaweza rejesha uwekezaji huo mwekazina wa taifa m charmes amesema ukosoaji kutoka msemaji wa upinzani sun ley haufai baada ya kusema kuwa serikali ililazimishwa kurejesha malipo hayo ya dola 750 kwa watu ambao hawakuwa na likizo ya wagonjwa ambayo wangetumia kufunika muda wa kujitenga kwa sababu ya uviko ameeleza shirika la habari la skai kwamba serikali haina nia ya kufanya michezo ila nia yao to ni kuhudumia taifa anasema kuna hamu ndani ya jamii ya kuja pamoja wakati wa matatizo haya na si kuendelea kulalamika kuyahusu na nadhani kuwa madai hayo kutoka kama ni kwa Susan lee au mwingine kweli ni upuzi katika muktadha wa sisi kujaribu kuwatendea watu wetu haki na tukiendelea taarifa zingi na mbao kutoka studio zetu za asbs tukisalia katika maswala ya siasa mwaka zina amesema kwamba uwezekano wa kuregezwa kwa vikwazo vya biashara vya china dhidi ya australia ni maendeleo yatakayokaribishwa kuna ripoti kuwa china inakaribia kumaliza vikwazo dhidi ya mauzo ya makaa ya mawe ya australia baada ya marufuku ya miaka mbili jim charmar ameeleza shirika la habari la sky kwamba maendeleo hayo ni ishara ya mahusiano yanayoimarika kati ya nchi hizo mbili bwanachamaa za kwamba ni wazi hiyo itakuwa taarifa nzuri kwa wauzaji wetu wa nje na tungependa kuona hiyo ikifanyika tumeweka wazi kwa wote wa serikali hii kuwa sehemu muhimu ya kuimarisha mahusiano na china ni kuona baadhi ya vikwazo hivyo vikiinuliwa dhidi ya waajiri wetu hapa australia tungependa ona hatua hiyo haishii hai, hai hapo inastahili endelea kwa vikwazo ambavyo vimewekwa dhidi ya mauzo yetu pia kwa maslahi ya waajiri wetu pamoja na wauzaji wetu wa nje wa hapa australia mauzo kama makaya mawe shairi divai na labsta vyote hivyo vimepigwa marufuku kutomwa china baada ya mahusiano ya kidiplomasia kufeli kati ya china na australia wakati huo kiongozi wa upinzani peter tn amesema amekaribisha kuanza tena kwa mahusiano ya kidiplomasia na china ila ameomba serikali iendelee kusukuma china kuhusu vikwazo vyake na naongezeko la wanajeshi wake katika kanda ama ukanda wa pasifiki tukivuka mipaka tulekee moja kwa moja hadi jimboni vitoria ambako mfumo wa hospitali za umma ya victoria utapigwa jeki kwa ongezeko ungez, la wafanyakazi wa afya mia nne watakaoboresha msaada wa dharura na majibu kwa ongezeko ya kesi ya uviko pamoja na wanaolazwa hospitalini serikali ya vitoria imetangaza mfuko wa wekezaji wenye thamani ya dola milioni 2 leo jumapili ambazo zitawekeza takriban nafasi za wataalam mia na e wa ziada katika hospitali kubwa kumi na mbili katika miji ya melbourne na jiong miongoni mwa wafanyakazi watakaoweza kuongezwa ni pamoja na wauguzi ambao watakuwa wanafanya kazi katika maeneo ya gari za dharura pamoja na madaktari ambao watakuwa wanaopokea wagonjwa katika vyumba vya makaribisho vya wagonjwa pamoja na kuweza kutazama na kufanya tathmini kwa wagonjwa kabla waondolewe na wengine ambao watakuwa wanasimamia waratibu wa kusimamia masuala mengine kama hayo kiongozi wa jimbo la victoria vitoriadaieanrw amesema kwamba baadhi ya wa wafanyakazi wataajiriwa wataajiriwa wakati wengine watatumwa katika maeneo mengine ambako msaada unahitajika uh, and and bwana, uh, bwana andrews anasema kwamba hii haihusu hela hii haihusu vitanda ama vifaa inahusu watu na kuwasaidia wale ambao wako katika vituo vyetu vna mfumo wetu wa afya ha, watu hao ni wafanya kazi kama wauguzi madaktari na wengine ambao si wale ambao wanafanya kazi za udaktari ni pamoja na kila mtu kila mwanachama wetu katika timu muhimu ambayo haijarishi kama ni makarani ama wanapokea watu ama ni watu ambao wanafanya kazi katika vifaa vya huduma wote ni watu ambao ni stimu kamili pamoja na wote ni watu ambao tunataji, na tunahitaji kuunga mkono kwa ujumla alisistiza bwana andrews katika taarifa yake tukifika mpaka tuelekea moja kwa moja hadi barani afrika hususan katika pembe la afrika kule sudan ambako mamlaka nchini sudan imesema takriban watu 33 wameuawa katika machafuko ya kikabila katika jimbo la labli kusini mwa sudan kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa wizara ya afya takriban watu m8 wamejeruhiwa na maduka kiasit yameteketezwa moto tangu yalipozuka machafuko hayo siku ya jumatatu na ambayo yamechochewa na mzozo wa ardhi kati ya watu wa kabila la berti na haswa mamlaka ya eneo hilo imepeleka vikosi zaidi vya jeshi na kuweka maarufuku ya kutotoka nje usiku iliyoanza kutekelezwa kuanzia jana jumamosi gavana wa jimbo la blui ahmed al omda amepiga marufuku mikusanyiko na maandamano kwa mwezi mmoja mjume maalum wa umoja mataifa kwa sudan petes ametoa wito kwa pande zote zinazohamasiana kusitisha mapigano tukielekea moja kwa moja hadi katika nchi ya tanzania ambako shirika la amnesty international limemwandikia barua rais wa tanzania suluhu samia hassan kutoka operesheni maalum ya kuwafurusha watu wa jamii ya wamasai kutoka loliondo katika mbuga ya taifa ya serengeti kusitishwa mara moja katika barua hiyo shirika la amnesty international lim, limemsihi rais samia kutoa maagizo ya kuacha mara moja hatua ya kuwaondoa wamasai kutoka sehemu hiyo hadi wamaasai watakaporidhia bila kushurutishwa na waondoke kwa hiari yao baada ya maru, mashauriano ya wazi na haki shirika hilo vilevile inataka uchunguzi huru na wa kina ufanyike kuhusu makabiliano yaliyotokea kati ya maafisa wa usalama na wamasai mwezi juni tarehe 9 licha ya serikali ya tanzania kuko, kutu, kukosa kutoa taarifa kamili kuhusu idadi ya watu ambao wamekamatwa kujeruhiwa na au kuwawa wakati wa makabiliano kati ya maafisa wa usalama na wamasai wa katika sehemu ya loliondo aton amesema wa kwamba watu wamezuiliwa na polisi kwa kupinga zoezi la serikali la kuwaondoa katika ardhi yao ambayo wameishi kwa miaka mingi na ndipo wanapaita nyumbani hiyo ikiwa ni nukuu na kuongezea kwamba maafisa wa polisi walitumia nguvu katika kuwatawanya wamasai waliokuwa wakiandamana kwa amani kupinga hatua ya maafisa wa usalama kuwafurusha makwao na tukivuka mpaka tulekee moja kwa moja hadi katika taifa la kenya na naambapo serikali ya somalia imefungua tena soko lake kwa miraa kutoka kenya baada ya kupiga marufuku uingizaji wa miraa kutoka nchi hiyo jirani miaka mbili iliopita mpaka wa ardhi kati ya nchi hizo mbili utafunguliwa baada ya miaka kumi tangu ulipofungwa rasmi safari za shirika la ndege la kenya airways zimeruhusiwa kuanza safari za moja kwa moja kutoka nairobi hadi mogadishu hatua hiyo imefikiwa baada ya mkutano kati ya rais wa somalia hassan sheikh mahamud na rais wa kenya uhuru kenyatta katika ikulu ya rais ya nairobi kenya hatua hiyo ni mafanikio makubwa ya kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili ambazo zimekuwa mbaya katika miaka ya hivi karibuni na kusababisha hasara ya kifedha kwa nchi zote mbili kulingana na muungano wa wakulima wa, wa miraa nchini kenya nchi hiyo imekuwa ikipoteza shilingi milioni sita ambayo ni sawia na dola hamsi elfu kila siku tangu somalia ilipopiga marufuku bidhaa hiyo kuingia nchini mwake ilikiwa ni tarehe kumiatia machi mwaka wa elfu mbili na ishirini aendelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerana tukulekea moja kwa moja katika ulimwengu wa michezo tukianzia hapa ambapo mambo yamekuwa yakitokota kwa upande wa timu za nrl mechi ambayo zimechezwa muda mfupi uliopita ilikuwa ni kati ya Rabbitohs, dhidi ya Bulldogs. ambapo yaambapoamecharaaalama zikiwa ni36w wakatiwamewala 2 kwa ks vilevile wakapokea kichapo cha alama mbili kutoka kwa, Panthers, 19, kwa 16. Titans, wakicharazwa a6 kwa b katika mchezo wa afl matokeo alikuwa ni sawa hivi mapema hii leo ilikuwa ni kati ya dhidi ya Essendon. Essendon wakibuka washindi kwa wakatiikwacaa kwa9 vileileacaaaama ikiwai2 kwalk atia michezo mingine ambayo tumeandalia kwa sasa pamoja na taarifa zingine ambazo imejiiwa sas tutazame kile mbacho katika masuala ya riadha ambapo mchezaji ama mwanariadha wa manyara kutoka kenya ameondolewa ama ameshindwa katika mita mbio za mita miamoja ambapo licha ya kuchelewa kufika kule marekani kwa mashindano ma, ma, ma, hayo alijitahidi ilivyowezekana lakini bambybahatimbaya hakuweza kufanikiwa n, kuingia katika fainali baada ya kumaliza watano katika michwano yake ya kuweza kufuzu kwa fainali hapo basi inaonyesha kwamba mvio zake zimeishia hapo na kuanza maandalizi ya kushiriki katika michezo ya madola kule birmingham wingereza katika soka mkurugenzi wa michezo wa hass hh amesisitiza tena msimamo wa klabu hiyo ya ujerumani kuhusu cristian onaldo mwenye miaka 37b kwa kukataa uwezekano wa kumnunua mshambuliaji huyo manche na ureno hiyo kwa mjibu wa jarida la ot kupitia jarida la mail on sunday vilevile mancity hawana nia ya kumuuza kiungu wakati wa ureno bernardo silva kwa barcelona msimu huu wa joto huku pep guardiola bado akimtazama mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27 kama sehemu muhimu ya mipango yake msimu ujao wakati arsenal wamekubali mkataba wa paundi milioni h kumsaini beki wa kushoto wa ukraine aeand zinchenko mwenye miaka kutoka manchester city huku masharti ya kibinafsi bado yakiwa bado hayajaafikiwa wakati chelsea itamnunua beki wakati wa sevilla na ufaransa l kunde mwenye miaka 23 baada ya kushindwa kwafikiana na manchester city kwa ajili ya kumnunua mlinzi wa uholanzi nathan ak mwenye miaka 2 hii ni baada ya chel kumnunua kalidu kulibali kutoka kule napoli katika msimu hu wa joto katika mechi za maandalizi ya msimu ujao ni matokeo ambayo yamekuwa yakishuhudiwa akifa ya kama haya hivi ambapo mechi ambao zimechezwa mapema hapo jana ama alfajiri ya leo ilikuwa ni kati ya chelsea dhidi ya club ameria kule marekani ambapo iliibuka mshindi wa magoli mawili kwa moja wakati wakichara za Millwall, Tano, kwa nn na vilevile vile, livepool wakiwacharaza sikucaliopita magoli mawili kwa sufuri wakati iliwacharaza mapema ili uh, uh, everton magoli mawili kwa sufuri na katika mechi ambayo ilichezwa hapo jui ilikuwa ni victory ambapo wenyeji walitangulia kufunga lakini wabawwauingereza konesha ubavu wao na nakuweza kuwacharaza magoli akiwa ni manne kwa moja katika mechi hiyo ambayo ilishuhudiwa kwaona watu wengi sana katika uwanja wa mcg itazama hali livo katika masuala ya ubadirishaji wa fedha dola moja marekani ni sawa na dola moja na senti47 za australia austliakati dola moja ya australia ni sawa na faranga 1378 za burundi dola moja ya s ni sawa na faranga 1354 na senti 80 za congo vilevile dola moja ya australia ni sawa na faranga 693 za rwanda dola mojaatralia ni sawa na shilingi 249 za uganda vilevile dola moja ya australia ni sawa na shilingi 89 za keya wakati dola ya yaslia ni sawa na shilingi 56. za tanzania katika masuala ya utabiri wa haliya hewa mjini pale ni1amradhi9 wakati ni 29r peth 129 melbou njotonii 9.4 wakati a mjini 6 ni 15 na .8 kufikapo ni misho tarifa abara y ambao tumeandalia bakia nasi kwa makala mengine manda kujia kutoka studio zetu za sbsndshiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook