unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin anatore strad island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jamba popote ulipo karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukona migode migerana tukuletea makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni aunanyambao ni, ni sbscau mkwajuu swahili pia azapata makala haya kwenye ukurasa wate wa facebook na ikiwa ni facebook com mkwaju juusbs swahili na wapo unapendekezwa makala ama lolote lile ambalo kutujuza anwani ni swahiliposbscou yapo megi ao lakini kwa sasa tuanze kwa kionjo cha yale ambayo yajiri katika makala ya leo tukianzia katika taarifa ambao tumefanya na mmoja wa afisa ambao hutoa huduma kati auani daraja kati ya shule familia pamoja na wanafunzi anasemaji kuhusu uelewa wa huduma ama misaada ambayo iliyopo kwa familia katika shule za hapa nchini australia familia nchiniusiafamilia za kuhitaji kutokea hizo shuleni bwana mwonga mkasa hapo akizungumza nasi kuhusu baadhi ya huduma ambazo zinatolewa na shule kadhaa lakini familia nyingi kwa kukuwa na taarifa hizo zinakosa fursa hizo ambazo zinaikawafaidi wao na familia yao lakini kwa mengi zaidi jungila si baada ya makala lakini kwa sasa moja kwa moja katika muktasari wa habari kuisikia idhaa kiswahili ya espece ukiona migode migherano kwa sasa katika muktasari wa baraambatumaandalia tume ya kuchunguza ufisadi jumanewsthw ya kuchunguza jinsi naibu kiongozi wa newsothw wa zamani alivyopewa kazi ya kuwa kamishna wa biashara marekani halmashauri kadhaa zaongezwa katika orodha ya halmashauri zinazopewa msaada wa mafuriko wakati kampeni mpya yazinduliwa kukabiliana na ubaguzi wa rangi nchini australia ukilekea barani afrika mali ya yawakamata a wanajeshi 49 wa vt ikidai kwamba ni mamluki nako nchini uganda polisi wawakamata waandamanaji wanaopinga kupanda kwa bei ya mafuta na chakula wakati afrika kusini polisi wa wakamata, watu wawili kuhusiana na shambulizi kwenye baa na katika taarifa za michezo kivumbi cha panda katika jimba za michezo wakati samoafara afichua kuwa alisafirishwa kinyume cha sheria kufanyishwa kazi waingereza akiwa mtoto kwa hayo na mengine mengi jugnasi kwa taarifa ambayo tumeandalia kutoka studio zetu tukiingia moja kwa moja katika taarifa ambazo tumeandalia Sikiza, ya kiswahili ukiwa ukiwana migode migerano na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kongamano la ajira la serikali linatazamia wahamiaji wajaze mapengo muhimu ya kazi ila mwkazina amesema kwamba hiyo sio suluhu pekee kongamano hilo litafanywa li katika muda wa siku mbili mwanzo wa septemba kabla ya bajeti kutolewa mwezi unaofuata serikali imesema kwamba italeta pamoja biashara vyama vya wafanyakazi wadau na kulenga kuinua ujuzi wa wafanyakazi pamoja na kutoa fursa nyingi kwa wanawake makazini wa taifa acharmer ameeleza shirika la redio la, la abc kwamba kuna fursa ya kuboresha mipangilio ya uhamiaji I would that is the to all of our anasema anawezaonya watu dhidi ya kufikiria kuwa uhamiaji ni suluhu kwa changamoto zetu za uchumi ni sehemu ya hadithi yetu ila si hadithi kamili na haistahili kuwa mmbadala kwa kuwafunza wa australia kwa kazi haistahili pia kuwa mbadala kwa mageuzi ya huduma ya malezi ya watoto alisitiza mweka hazina hapo na tume huru dhidi ya ufisadi ya nwso almaarufu icac inatarajia kuchunguza kilichosababisha kazi ya kifahari ya biashara kutolewa kwa naibu kiongozi wa zamani wa john baleralo Kamit, kamati ya nyumba ya juu bungeni kwa uh, asas inafanya uchunguzi kwa utoaji wa kazi hiyo na imetuma ushahidi kutoka mgombea wa ajira aliyependelewa wa kwanza Jenny west kwa tume hiyo ya icac taarifa ya kwanza ya B west katika uchunguzi huo ulijumuisha madai kuwa kuondolewa kwa kazi iliyokuwa amepewa ni zawadi ya mtu mwingine wakati huo kiongozi wa jimbo hilo doni pert amekana kuwa aliwahi sema kwamba kazi hiyo ya kamishna wa biashara mjini new york ni zawadi akisema hakuna nafasi kwa vitu kama hivyo katika siasa Be anasema nataka na bila shaka kama kiongozi nahitaji pawe kion, imani kamili ya umma katika uteuzi unaofanywa na serikali au huduma ya umma kwa hiyo majeuzi yeyote kwa mchakato huo au masuala yanayoibuka kwa upande wa mchakato uliotolewa kuhusiana na makamishna wa biashara inastahili shughulikiwa na hatua yeyote inayopendekezwa kwangu nitachukua kiongozi wa jimbo la new south las hapo akitetea msimamo wa serikali yake kwa uteuzi huo ambao umezua utata mkubwa na malipo ya janga kwa watu walioathiriwa kwa mafuriko ya hivi karibuni new south jimow yameongezwa kwa halmashauri nane za jiji hatua ambayo imefikisha maeneo yanayofunikwa na malipo hayo kuwa thelathiina saba halmashauri mpya zilizoongezwa ni nib mabknambuka newcasle pau stevens randwick na warren malipo hayo mara moja ni dola e mo kwa mtu mzima na dola mi kwa watoto na yanaweza tumiwa na wakaji ambao wamepata uharibifu mkubwa katika nyumba zao akizungumza katika taarifa kwa waandishi wa habari ya, ya pamoja waziri mkuu antony albanizi na kiongozi wa wamesema malipo ya janga ya mafuriko yatakaguliwa kuhakikisha msaada unaohitajika hau chelewi kutolewabwa pero anasema kwamba kama ni kupitia malipo ya uviko au malipo ya janga daima kutakuwa watu ambao wameomba hela hizo kwa ula na si hiyo si ni aibu ukifanya hivyo tutakushika ila kwa mtazamo wa jimbo na shirikisho ni muhimu sana kwa sasa tutoe msaada huo haraka iwezekanavyo kwa wanaohitaji ila na kukuza chaguzi za kina zitafanyika zita alisema bwana bwanaperote na tukiendelea taarifa zii ambazo tumeandalia kwa sasa ni pamoja na taarifa kuhusiana na kampeni mpya kampeni mpya ya kitaifa dhidi ya ubaguzi wa rangi imezinduliwa na inawaomba waustralia ambao hawapiti uzoefu wa ubaguzi wa rangi watafakari sababu na madhara yake na wafanye mengi zaidi kuishughulikia kampeni hiyo ya matangazo kwenye majukwaa mengi ina lengo la kujenga uelewa kwa jinsi ubaguzi wa rangi hutokea kwa kiwango cha mfumo na mtu kwa mtu na matumaini ni, ku, ni kuwapa watu vifaa vya kuitambua na kuishughulikia chintan ni kamishna wa ubaguzi wa rangi na ameeleza shirika la habari la sbs kwamba kampeni hiyo inazungumzia changamoto za kufikia usawa wa rangi nchini australia The amesema kampeni hiyo ni sehemu ya mkakati mkubwa dhidi ya ubaguzi wa rangi ambao tumetekeleza unahusu kuwaomba waustralia wachukue msimamo dhidi ya ubaguzi wa rangi kwa sababu ubaguzi wa rangi hutuzuia kuishi katika jamii yenye haki na usawa wakati huo tasnimchopra ni mshauri wa kitamaduni utofauti na ushirikishwaji alieleza shirika la habari la sbs kuwa sehemu nyingi za kazi zina kazi nyingi ya kufanya kuweka daraja kwa mapengo hayo no you can't have a with anasema hawezi fanya mawasiliano na mtu ambaye ana mitazamo inayoamini ni kweli na ambayo ambaye maoni yake ya yote yanaundwa kwa dhaa potofu huwa inachosha hiyo inaelewesha kazi inayofanya kwa upande wa kuzima sintofahamu za watu na mitazamo duni na habari potofu choprao akisisitiza na akipigilia msumari kauli hizo na katika taarifa zingine vic- waziri wa afya wa viktoria ametetea uamzi wake wa kutorejesha tena amri za kuvaa barakoa nje akisema kwamba wakati jimbo hilo linakabiliana na ongezeko la maambukizi ya uviko pamoja na mafua mary and thomas amesema kwamba ushauri ambao amepokea kutoka kwa kaimu afisa mkuu wa afya ni kwamba barakoa mavaji barakoa kwa maambukizi ya virusi kama ba4 na ba5 mbao zinaendelea kuongezeka a kuongeza maambukizi ya uviko 9 na kulazwa kwawatu w hospitalini amba anaendelea kuzingatia taarifa hiyo pamoja na amri hizo lakini bado hapajawa na njia fanisi za kuweza kufanya na kuweza kutoa ujumbe huo kwa watu kwa umuhimu wa kuvaa barakoa tukivuka mpaka tulekee moja kwa moja hadi afrika tuanzie kula afrika kusini ambako polisi nchini afrika kusini wamesema jumatatu kwamba wamewakamata watu wawili wanaohusishwa na moja ya mashambulizi mawili kwenye vilabu vya ba ama vilabu vya pombe kwa mradhi ambayo yalisababisha vifo vya watu kumina katika mauaji ambayo yalisisimua taifa hilo kukamatwa kwa watu hao kumetokea kufuatia uchunguzi kuhusu shambulizi la bunduki la juma mosi usiku kwenye kilabu cha pombe katika mji wa mashariki wa pt marsburg katika jimbo la kwazulu natal ambako watu wane waliuawa na wengine wa wanane kujeruhiwa wakati wanaume wawili walipofyatulia risasi kiholela wateja waziri ya polisi ambayo wizara ya polisi imeeleza katika taarifa kukamatwa kwa watu hao kama hatua ya kwanza y kuwaweka kizuizini wale wote waliopanga moja ya mawaji mabaya zaidi nchini mwishoni mwa jumaa watu wengine 1 wakiwemo wanawake wawili walioa kwa kupigwa risasi mapema jumapili wakati walikiwa wakiburudika usiku katika kitongoji cha soweto karibu na johannesburg katika tukio lingine tofauti tukifuka mpaka tulekee moja kwa moja hadi magharibi mwa afrika nchini mali serikali ya mali imesema kwamba wanajeshi 49 kutoka ost walikuwa mamluki baada ya kuwakamata wanajeshi hao walipowasili nchini humo serikali ya mali imesema jumatatu katika nukuu ya taarifa ambayo ilitolewa ni kwamba imethibitishwa kuwa wanajeshi 49 wa Ivory Coast, walikuwa kwenye ardhi ya taifa ya mali kinyuma cha sheria msamoji wa serikali abdulahi maiga amesema katika taarifa iliyosomwa kwenye runinga ya serikali ikiwaita watu hao mamluki tukiendelea na nukuu hiyo serikali ya mpito imeamua kuwasilisha sh- kesi hiyo kwenye mamlaka husika ya mahakama mwisho awali, wa nukuu awali mwanadiplomasia wa walisema kwamba baadhi ya wanajeshi hao walipelekwa kujiunga na kikosi cha wanajeshi wa umoja mataifa wa kulinda usalama almaarufu minusma kikosi hicho kimesema kwamba kinaamini wanajeshi hao walikuwa katika kitengo ambacho kinatoa msaada wa kimkakati kwa kikosi cha jeshi la chini ya ujumbe wa mnusma natukielekea moja kwa moja hadi afrika mashariki tuelekee moja kwa moja ambapo polisi wa uganda walifyatua gesi ya kutoa machozi na kukamata dazeni ya waandamanaji jumatatu baada ya maandamano ya kupinga kupanda kwa bei ya chakula na mafuta ambayo yaligeuka vurugu taifa hilo la afrika mashariki lenye watu milioni 45 linakabiliwa na mdororo wa uchumi uliocho chewa na janga la19 na hali hiyo ikazidi kuwa mbaya zaidi kutokana na vita vya urusi nchini ukran mpumko wa bei na chakula uliongezeka maradufu hadi asilimia11 mwezi mwei kulingana na takwimu za hivikaribuni za serikali jumatatu wanamanaji walichoma matairi na kufunga barabara kuu kwenye yenye shughuli nyingi huko jinja umbali wa kilomita 80 mashariki mwa mji mkuu wa kampala wakiomba serikali kutoa ruzuku ya chakula kinachotumiwa sana wandamanaji walilazimisha waendesha magari kujiunga nao ili kuomba mabadiliko mashahidi wa tukio hilo walieleza vyombo vya habari bei ya mafuta na chakula na bidhaa msingi zimeongezeka sana ulimwenguni kwa sababu ya vita vya ukraine na kuathiri nchi maskini barani afrika na kwingineko pa endelea kusikia idhay kiswahili ya sbshii hapa ikiwa ni taarifa za michezo ambazo tunaingia hamo kwa sasa tukianzia katika mchezo wa afl ambapo mwalimu mwalimu wa timu ya afl ya north melbourne david noble amepigwa kalamu na kumaliza mechi kmi nanne bila ushindi Noble, alichukua fursa hiyo misimu ile iliyopita na alikuwa amejaribu kwa muda wa uwezekano tum... katika mechi h alizochezesha mama alizosimamia timu hiyo alipata ushindi tano peke yake mwalimu Mualim, msa, msaidizi wake lee adams atarajiwa kuwa kaimu wa nafasi hiyo kwa msimu unaosalia wote na katika taarifa zingine za mchezo wa tennis mchezaji mchezaji novak jokovich ameingia katika nafasi ya tatu baada ya kushinda baada ya kushinda mchuano ya wimbledon hii ni mchezaji wa australia australianikirios akiwa katika nafasi ya bain kwa nafasi ya wachezaji bora wa tennis ulimwenguni na ni katika taarifa ambazo inaendelea katika mchezo wa wais ambapo kirs mwenyewe amesema kwamba ana furaha licha ya kushindwa katika mechi yake ana furaha ya kushiriki katika fainali yake ya kwanza wimbledon dhidi ya mpinzani ambaye ni mahiri mno katika taarifa zingine ni pamoja na taarifa ambazo zimekuwa za kushutukiza za samofara kwafichua kuwa alisafirishwa kinyuma cha sheria kule uingereza kufanya kazi akiwa mtoto akisema kwamba nyota huyo wa olimpiki ameambia shirika la baribbc kuwa alipewa jina la mohammed farah na wale waliomsafirisha kutoka jibuti jina lake halisi ni hussen abdi kahin alisafirishwa kwa ndege kutoka nchi hiyo ya afrika mashariki akiwa na umri wa miaka tisa na mwanamke ambaye hajawahi kukutana naye na kisha kulazimishwa kuwatunza watoto wa familia nyingine alisema komeka asema kwa katika nukuu ya taarifa hiyo kwa miaka niliendelea kujizuia kuzungumza mwanariadha huyo wa timu ya jb alisema asemakani lakini unaweza tu kujizuia kwa muda mrefu mwanariadha huyo wa mbio za masafa marefu alisema hapo awali alifika uingereza kutoka somalia na wazazi wake kama mkimbizi akisema lakini katika makala ya bbc na red Bull studio alionekana na bbc news na kurushwa hewani jumatano amesema kwamba wazazi wake hawajawahi kwenda uingereza mama yake na kaka zake wawili wanaishi kwenye shamba lao la familia katika jimbo lililojitenga la Somali land nam tukitazama hali ilivyo katika maswala maswala ya ubadilishaji wa fedha kwa sasa dolamojaadoa zakati dolamoja ya stralia ni sawa na faranga 1391 za burundidomojautia ikiwa sawa na faranga 134195 za congo vilevile dola moja yatlia na sawa na faranga 694 za rwanda dola moja yaikiwa sawa faranga kwa mradhi shilingi 2543 za uganda dola moja ya australia ikiwa sawa na shilingi 79 na senti za kenya wakati dola moja ya australia ni sawa na shilingi 168 za tanzania kwa upande wa utabiri wa haliya hewa mjini aide kwa sasanwjetu ni 10, wakati brisban ni 138 cambra 93 d 282 brt 9.2t 9411 na mjini seni kwa sasa nyuzijoto pale ni 13 a .6 kufikapo ne misha tarifa habari ambatomwandalia bakia nasi kwa makala mengine maana kuja kutoka studio zetu za sbsunasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs t katika makala adhaa kiswahili ya sbs akiwa na migori migara makala kutoka studi za sbs na mtandaoni anambao ni sbscau mkwa wauikuwa sasa tutazame hali ilivyo katika vita dhidi ya uviko 19 pamoja na swala so zima la mafua ambao serikali pamoja na mamlaka mbalimbali mbali, kote nchini australia inafanya kuakisha kwamba raia wako salama katika sehemu wanakoishi jumani autralia iliripoti vifo 55 vya huv19 ishirini vikiwa ns 1st vikiwa victoria na vifo 15 vikiwa queensland kesi za kila siku pamoja na wanaolazwa hospitalini zimeongezeka katika majimbo na wilaya za australia pia pia unaweza kutembela tofuti yetu katazama maendeleo mapya ya uviko9 kwa kesi mpya wanaolaza hospitalini na anawafariki nchini mbao utapata takwimu pamoja na sehemu ambako wanahusika majimbo husika na wilaya husika kwa takwimu hizo meli yaabiria, ya abiria wenye maambukizi ya uvi9 pamoja na wafanyakazi kwa sasa inaelekea katika bandari ya eden ambayo iko katika pwani ya kusini meli hiyo inatarajiwa kuwasili sydney jumatano idara ya afya south n imesema kwamba idadi ndogo ya abiria wana maambukizi ya uvikw k ndani ya meli ya coroprinces kuna uwezekano pia abiria hao waliambukizwa kabla ya kuabiri meli hiyo kisha baadaye wakapatwa na virusi hivyo baada ya vipimo kufanywa idara hiyo imeongezea kuwa maambukizi mengi yako miongoni mwa wafanyakazi wa meli hiyo mamlaka wamesema kwamba abiria wote watakaotua jimboni wataombwa warejesha vipimo vya hasi vya rat kwanza kabla ya kuweza kushuka na wafanyakazi wa meli hiyo hawataondoka ndani yake majimbo ya na victoria yamekubali pia ushauri kutoka kamati kuu ya ulinzi wa afya ya australia kuwa kupunguza umuda wa maambukizi kutoka wiki kina mbil hadi siku 2shina nane jimbo la australia na wilaya ya Capital zilikuwa za kwanza kukubali ushauri huo jana jumatatu na wakaji wanaopatwa na virusi vya uviko 19 baada ya siku ishirina nane za maambukizi yao ya nyuma sasa watahesabiwa kama kesi mpya katika majimbo hayo afisa mkuu wa afya ya notd cachnt amesema virusi vya ba4 na ba5 ambavyo ni aina mpya ya kirusi cha omicron vinaweza epuka kinga kutoka maambukizi ya nyuma na chanjo ndani ya wiki kadhaa baada ya maambukizi ya nyuma victoria liiripoti ongezeko ya, ya asilimia 53 ya idadi ya watu ambao wamelazwa hospitalini kwa uviku katika wiki mbili zilizopita waziri wa afya mary anne thomas amesema kwamba aina mpya ya virusi zinatarajiwa kuendelea kukuza maambukizi mapya na wanaolazwa w hospitalini serikali ya jimbo hilo imetangaza raundi nyingine ya mradi wa ruzuku ya uingizaji hewa kwa biashara ndogo kusaidia biashara ziwekeze kwa vifaa ambavyo vitasaidia kuhakikisha wafanyakazi na wateja wako salama ndani ya majengo waziri thomas amesema kwamba hakuna mageuzi kwa sheria zilizopo za uvaaji wa barakoa jumbani humo hata hivyo amewahamasisha waajiri wazingatie mipangilio kufanyia kazi nyumbani kwa wafanyakazi wao na amewahamasisha wakaaji pia wavae barakoa wakiwa ndani ya majengo lma ni afisa mkuu wa afya wa act amesema idadi ya kesi za kila siku inatarajiwa kufikia kilele mwisho wa julai au mwanzo wa agosti amesema act inaweza shughudia ongezeko la hadi kesi elfu tatu kila siku mlma amesema kwamba hawana mpango wa kurejesha amne ya kuvaa barakoa tena afisa mkuu wa afya wa australia ustraliaprofes paul kelly kwa upande wake alieleza runinga ya abc kuwa baadhi ya majimbo yanaweza ahirisha upasuaji wa kuchagua wakati kunakuwa ongezekwo ya maambukizi ya uviko 19 na kesi za mafua na kwa taarifa za ziada kuhusu yale ambayo umesikia bila shaka unaweza kuyapata yoyote kwenye tovuti yetu wanane ambayo ni sbscoau mkwa juu swahili baada ya mapiziku mafupi tutaliendelea mkalanamaandalia tukilekea moja kwa moja hadi nchini kenya pamoja na katika sehemu zingine za dunia kujua ni yapya maanajiri katika siku hii ya jumanne hii ni idhaya ya kiswahili ya sbs jambo tena popote ulipo na karibu katika makala y idhaa ya kiswahili ya sbs sukona so, migode migirano tukaletea makala haya kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anani ambayo niu mkwajuu swahili kama ungependa kutuandikia kwa barua pepe anwani ni swahiliu ambako unaezakatujua yote ambayo ungependa kujua amakm apendekeomakala basi tuandikia kwa barua pepe anani ambayo tumekupa tayari ikirudia tena ni swahili progm sbsco au na si bila shaka ataweza kujibu punde utakapopata taarifa ambayo unataka kujua kuhusu pia wazakapata makala kwenye ukurasa wetu wa facebook ananambao ni facebook com mkoajuu sbs swahili lakini kwa sasa tugeuzie macho katika suala zima la utoaji wa chanjo za uviko 19 hususan katika mataifa yanayoendelea kwa leo tukilenga taifa la kenya ambalo liko katika ukanda wa afrika mashariki ambapo kuna wengi ambao wanapata chanjo hizo lakini kunakuwa na changamoto kubwa za upatikanaji wa chanjo hizo kwa sababu moja ama nyingine kwa sasa tutazungumzia makala ambayo yameleta mbinu mpya ya, ya kutoa chanjo hizo ambayo inafaa wengi ambao wanaishi katika taifa hilo la afrika mashariki moja ya matatizo makubwa ya kupata chanjo ya u19 katika maeneo ya vijiji vya nchi zinazoendelea ni kuhifadhi chanjo hizo kwenye joto sahihi ila sasa kitengo kipya cha afya cha kusafiri kinachotumia nishati ya sola kinasaidia kutoa chanjo za uviko 19 katika miji midogo na vijiji nchini kenya kutoa chanjo katika maeneo ya vijiji vya nchi kwa joto sahihi ni moja changamoto ambayo inakabili mradi wa chanjo nchini kenya wakiwa wamehegea katika wilaya ya kasarani ya mji mkuu wa kenya nairobi ni kundi la wafanyakazi wa afya ambao wako kwenye ujumbe wa kuongeza chanjo za uviko 19 kwa mujibu wa shirika la afya la dunia mtindo mpana wa virusi katika bara la afrika unaendelea kushuka ila bado virusi hivyo havijadhibitiwa kabisa nchini kenya kulikuwa kesi laki 334 na 551 zilizothibitishwa na vifo 5656 katika miezi sita ya kwanza ya mwaka huu ila sasa shirika linalofanya utafiti wa matibabu barani afrika maarufu kwa kifupi kama amref imechukua mapambano hayo mitaani kwa kutumia gari inayotumiwa kama zahanati kwa matumaini ya kuongeza idadi ya watu wanaochanjwa zahanati hiyo ina uwezo wa kufika katika maeneo yenye watu wengi pamoja na umma ulio vijijini wakati inadumisha mahitaji ya kuhifadhi chanjo kama astrazeneca na moderna katika sehemu baridi daktari catherine kanari kutoka amref amesema kwamba zahanati hiyo ina mfumo wa nishati ya sola ambao unasaidia kukabiliana na changamoto hiyo kwa ujumla hiki ni kitengo cha chanjo kinachosafiri ambacho ina maana tunaenda kwa watu. kama watu hawawezi fika kuchukua chanjo katika vifaa tunaenda kwa watu tunataka ongeza upatikanaji wa chanjo katika umma yetu wa, wa kutazama kilichopendekezwa na who kwa mafanikio ya utoaji wa chanjo ya asilimia 7 kwa hiyo kitengo hiki kimetumia ubunifu wezaenda ndani ya jamii ambako so ni pagumu kufika kwa hiyo si tu mjini nairobi hata katika kaunti zingine ambako kuna matatizo ya usafiri chain. na pia kwa sababu inatumia nishati ya sola kudumisha mnyororo wa baridi ni mbinu fanisi ya kuhakikisha kuwa tuna chanjo fanisi saradelin warimo ni mfanyabiashara amesema alitaka pata chanjo hiyo kwa sababu anajua watu wengi ambao wameugua kwa virusi hivyo ila bi wa elimu amesema kuwa hadi sasa alikuwa ajapata muda wa kutembelea hospitali Na? This is my first I have never it hii ni chanjo yangu ya kwanza sijawai pokea nimekuwa nikifanya utafiti na watu wengi wamefariki hata marafiki wangu wa karibu na jamaa wangu na nimeona kuwa nitahatarisha maisha ya wakenya wenzangu na majirani zangu kama sichukui chanjo ninafuraha kwa sababu kama wafanyabiashara wa kike huwa sina wakati wa kutosha nimekuwa nikisikia kuwa watu wanapokea chanjo hospitalini ambazo ziko mbali na sehemu nilikuwa najiuliza nitakachofanya kuhusu hospitali ila sasa kwa sababu wamekuja karibu ya ninakofanyia kazi nimeamua kuchukua hatua hii hii ni zahanati ya kwanza ya uviko 19 na inasafiri nchini kenya ila kuna mipango ya kuwasilisha zingine kumi ambazo zitahudumia kaunti zingine mafanikio ya mradi huu yanaweza saidia kubadili na kuboresha jinsi huduma ya afya kwa ujumla inatolewa kote nchini humo na hata katika kanda kwa upana william mbudhie ni mkazi mwingine wa kasarani amesema naye amepata dozi yake ya kwanza ya chanjo na anaweza wahamasisha wengine wafanye hivyo pia Today is my first time the leo ni mara yangu ya kwanza kupata chanjo ilipotoka mara ya kwanza kila mtu alikuwa na kitu hasi cha kusema kama ukipata chanjo I I utakuwa na matatizo ila niliamua lazima like nichukue dozi yangu ya Kenyans kwanza leo sure na nina furaha ningependa kuhamasisha wakenya wenzangu wahakikishe wanachukua chanjo hii alisisitiza bwnambog thea wafanyakazi wa afya kwa sasa wanaripoti ongezeko kwa wanaochukua chanjo wanapopeleka chanjo moja kwa moja kwa watu ambao hawawezi fanya safari ndefu za kwenda hospitalini atumai so, kwamba kupitia taarifa hii umepata uelewa kuhusu baadhi ya changamoto ambazo mamlaka na mashirika yanatoa huduma za afya wanakabiliana nazo katika mataifa ya afrika hususan afrika mashariki na baadhi ya mbinu ambazo anatumia kukabili na kuweza kushinda changamoto hizo a makalaa a mengine mengi mbayotumepeperushatmbeuttuoandendshwetua hii ni idha kisahili ya idhaa ya kiswahili ya, SBS. ya, ya SBS. shiriki taarifa zetu kwenye b waendelee kuisikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano na hizo ni sauti za baadhi ya watoto wakielezea ndoto zao za usoni katika wimbo wa msanii kidum kibido kutoka, kutoka burundi huko lakini makazi yake kwa sasa ni nchini kenya na tukiendelea na mada hiyo ya watoto wakielezea ndoto zao za usoni tuzungumzia swala so zima la shule shule hapa jini shule pamoja na wale ambao wanafanya kazi za kuwa daraja kati ya shule na wanafunzi pamoja na wazazi wana kibarua wa kigumu lakini pia wana mbinu za kumudu changamoto hizo mmoja wao ni bwana monga mokasa ambaye tulipata fursa kuzungumza naye kuhusu kazi hiyo pamoja na changamoto ambazo anakabiliana nazo na, na jinsi anavyoendelea kupata mikakati na miradi ya kuweza kukabili changamoto hizo na msaada ambao anatoa alianza kutueleza kipye ambapo chanafanya pamoja na alivyoingia katika kazi hizo na tofauti ni gani ambayo amewashuhudia katika muda ambao amekuwa akifanya kazi hiyo kwanza namshukuru mungu kunipashia kazi hiyo na sana sana nashukuru hata kama kwaajili ya kwa sasa niko natumikia katika um, department of education hapa um, victoria na hiyo department of niko hapa kusaidia kama community kama community vile ilivyonitambulisha na hiyo inakuwa ni utumikia kusaidia wa, wa vijana kusaidia jamii na kusaidia walimu nao na, na, na tena kuangalia jisi tunaweza ku, ku, ku, ku, ku au hiyo watu wa inje, shu, watu wenye um, wanje wa shule na watu wenye wako ndani kwenye ndani ya hiyo shule na kwa sasa inatumika shule tatu so, ya kwanza ni sekondari na ya pili ni, ni primari mikuko mbili ni primari so hizo ndio kazi zangu hizo niko naenda hapo hapo so siku zote niziko siku, siku tofauti kwa aili napasha ni, ni, ni kuja na mbalimbali zenye zinahusu watoto wa primari na zinawahusu watoto wa sekondari na wengine walimu na so njo kazi yangu hivyo hivo ina, <laughs> e, na changamoto inakuwa ni gani ya kuweza kuisha kwamba kila pande inakuwa na huduma ambayo ama mm. inapata kile ambacho inahitaji swali nzuri sana hiyo tukiangalia kwa kwa zamani kabisa hata kama tunajua sisi ni wageni kwa hii nchi sana sana nchi za huku ulaya lakini wengi tunajua wengine wanaishi maeurope wali, wali, wali wameisha kuwa huko ma nchi za ulaya tangu zamani lakini tukiongea kama vile nchi ya australia sisi wa afrika wenye tumetoka tumetoka um, sehemu mbalimbali katika, um, katika continent ya africa Tuko, tukingali tuko wageni wa, wa hapa australia na hapo kama hivyo gisi tuko wageni kuko changamoto mbalimbali mnaonanh mbali. no, changa, yeah, changamoto tukisema kama vile kwa mfano hiyo kama vile ubaguzi cha kwanza ubaguzi wa rangi hiyo um, inaweza kuwahiyo ku, njo iko ni kitu kubwa sana chenye tunaona na hiyo kweli ubunge wa victoria hapa victoria kweli iliyosema kweli hiyo ni kweli kusikia ma, ma, malalamiko kutoka watoto wa, wa afrika sh, ndani ya shule malalamiko kutoka familia ndani wenye wanawatoto hao humo ndani za shul, shuleni na, na, na, na zingine hata kama wa, wa community leaders wanao wamelalamika kuhusu changamoto kama hiyo so na ingine kusema kwa mfano kama vile um, kuangalia ingine changamoto kama vile tunaweza kusema familia yenyewe na watoto wao ndani ya shule awajui vyenye vinaendekea ndani ya shule awajui watoto wao kisa wanaendelea ndani ya shule au familia aijui ga yenye naweza kuhitaji kutokea mwa hizo shuleni Uh, so kuko vitu kuko vitu mbalimbali changamoto mbalimbali na vingine watoto nao wanajisikia kama vile awawezi kuongea na wazazi wao kwa ajili ya wanajua kama vile wazazi wao au hawafahamu system system ya apa, uh, system ya hapa hapa australia education ya hapa australia so hivyo vyote ni vingi kabisa tunaweza kuongea vitu vingi lakini hizo ndio changamoto kubwa sana na na um, bunge ya victoria, ya victoria state ya victoria iliona vile ikasema mm, kama ni hivo hacha tuangalie wenye wa wa, wa, wa, wa katika african community kuwa hizo kazi ili tpatshhzo kaz ilwwanaweza na ku break your barrier, kuvunja kabisa hiyo hiyo hiyo machangamoto mbalimbali mbali. so hapo kazi yangu ilianzia. na kama afisa wa mawasiliano kati ya jamii na shule na wanafunzi na waalimu vilevile wakiwa sehemu ya shule ni hatua gani ambazo imechukua kuakisha kwamba kuna kuwa na suluhu hizo changamoto zinaisha hiyo nayo na, pia ni swali nzuri kuangalia kicano cha kwanza cha kwanza ilikuwa niiyo um, familia kwanza kwa ajili ya uh, changamoto kubwa ilikuwa ni hiyo um, mazungumzano kupitia walimu watoto au nikisema wanafunzi au wa vijana na na familia sasa hiyo njio ilikuwa ilikuwa changamoto kubwa sana kwa ajili ya ukifika shuleni mtoto anaweza kumwambia vile kumambtukisema kwa mfano mtoto ameingia um, iko na tatizo fulani na mwalimu mtoto anaweza kwenda nyumbani kumwambia babake au mama ake o mwalimu amefanya hivi nimeona kama niba, amenibagua lakini ndani ya shule hiyo hiyo kabisa inaweza kuwa aikukua vile inaweza kuwa maibi huyo mtoto ilikuwa ni mtoto um, mwenye amekosa adabu kwa mfano ni mtoto mwenye, uh, mwenye, <laughs> mwenye <laughs> uh, uh, anata na watoto kweli tunajua watoto njo vile si tunajua madhambi kule anakuja kujitetea kujitetea nyumbani kabisa, nyumbani kabisa kabisa njoo so, vilewatoto kwangu, sasa kwangusasayangu aanjoo hapo asamii naenea noo naingia kwa hiyo kwa ngia wahyo kusadiaho mazungumzo sorrye mazungumzo kabisa katika uh, familia walimu na na na na huyo mwanafunzi so hiyo njo njo hiyo ilikuwa changamoto kubwa lakini kwa sasa vinaendelea vinende, vizuri sana watoto wanajisikia kama vile wana wanaweza wanaweza wana ku, kusema maneno bila hata kusikia woga wanajisikia kama kuko mtu pale mwenye atawasaidia kama utoka uh, changamoto zingine um, vyote mbalimbali mbali. na tena na, wa, na, na, na, na, na familia pia nao wanajisikia vizuri wa baba na wamama wanaweza kunipigia kama vile simu yangu kila wakati kukikuja changamoto yeyote ile au wanapenda wa wanapenda wanione au wanapenda wa wa wa, wa waone walimu wa, wa, wa wao kuhusu watoto wao kuangalia gisi watoto wao gisi wanaendelea shuleni so njuo hiyo njoo kabisa na kingine kama vile tuliona kuangalia miradi yenye imeshafanya sana na sana sana ilikuwa ni hiyo um, watoto ku kuwa kabisa karibu na kocha yao katika shule kwa jua tumeona hiyo ni kitu kakikua ki, sana sana mm, shule za, za sana, sana kama vile australia kwa watoto wetu wengi watoto wetu wengi kweli wana nakaananawanakaa muda um, mrefu sana shuleni so njo tukaona pana hsa nifungulishe miradi zenye watoto nao watakuwa na wanajifundisha kujuako chawao jio wapi kwenye wametoka wababao wa, walitoka wapi um, na hiyo tena wasaidie ili kujita, kujifahamu kama vile mwanafunzi kama vile mwafrika kama vile tena mtoto wa nchi australia na, na kuangalia nchi ya baba ao au, au mama ao kwenye wametokea bwana mkasa hapo akizungumza nasi kuhusu kazi anazofanya na kuwa daraja kati ya wanafunzi wazazi na shule pamoja na baadhi ya mbino anazotumia kuakisha kwamba kila pande inapata haki yake na hakuna anayedhulumiwa kwa kimoja ma kingine na baada ya pumziko fupi bila shaka taweza kujua mengi zaidi kuhusu yale ambayo ameshuhudia katika kazi zake na ni changamoto gani ambazo amekabidi ni mbinu gani ambazo anatumia na ni vipi mabadiliko amekuwa ni gani katika kazi anazofanya kama ma, mwakilishi wa shule wanafunzi na wazazi pamoja na kazi nyingine ambayo atazungumzia katika sehemu ya pili la mazungumzo haya ambayo bila shaka itakuwa ya manufaa makubwa sana idhaa ya kiswahili ya sbs katika simu ya mkononi mtandaoni na kwenye redio kama manajiunganasi hivi sasa tunazungumza na bwana monga mnm ambaye ni afisa mawasiliano kati ya jamii shule na wanafunzi na vilevile pia ana nafasi ingine kuwa mratibu wa kazikati ya jamii za tamaduni mbalimbali pamoja na jamii yasti wakwanza wa katika shemuunauuma so lazimaya mradi ambao alifanya hkaribuni ambapo alipeleka wanafunzi kwa mara ya kwanzawanafunzi wenye afrika katika bunge la vijana jimboni victoria bwana munga mradi huo ulikujaje nani ni, nini kilitokea baada ya kupeleka vijana katika bunge la vijana mm, asante sana hiyo kweli tunataka tuseme asante sana asante sana kwa, kwa, um, kwa victoria um, government na nagisi wametupacia nafasi na na na wengine nao wametupashia gesi um, na hiyo kuchiunga mkono ili kwa jile, kama jilkama gesi uliyotokea li, li, kusema lika mara ya kwanza kuwa na kuwa watoto wetu wa, wa kiafrika kuenda kwa hiyo bunge ya ya ya victoria victoria state hiyo um, hiyo wiki wiki wakati likizo yao ya, ya masomo so hivi vitu vilianza tuli apply application tuli in application tuliweka um, na tulituliwekhatukuwa tunajua kama kwa ajili ya hii um, bunge ya victoria miaka iliyopita ilianzaisha kuwa miaka thelathini na sita hiyo programu inaendelea na hiyo waka, wakati ulioweka application yetu ilikiwa kuonekana kama sisi ndio tulikuwa wakwanza wa, watu wa afrika wa kwanza tena vijana wenyewenye um, wana wenye mwa hiyo nini mwa hiyo bunge ya victoria State ya vijana so hicho kilikuwa ni kitu kikubwa sana na kuangalia gesi watoto wetu wamejisikia kama vile um, wamesikilizwa na tena wamejisikia kama vile na hiyo tena nawasaidia eo kujua kujua gesi uh, bunge ya victoria ina, gesi inakuaka inatumika au na kwa operate in that nakuanao so, yeah, so ilikuwa, ilikuwa, ilikuwa ilikuwa ni hivyo sijui ni seme mengi lakini ilikuwa ni <laughs> <laughs> ilikuwa, ilikuwa vizuri sana ilikuwa vizuri sana kuona watoto wetu wana, wana, wana wamepata nafasi kama hiyo ku, na na, na ku kl uh, zenye wanaona kama vile machangamoto mbalimbali mbali zenye wame zenye wameshapitia katika shuleni ni sehemu ya uongozi na ni sehemu ya kuonyesha vijana namna ambao wengine wanafanya kuingia katika maswala ya uongozi ni nini ambacho walijifunza na wee mwenyewe kama ambaye uliandaa mradi huo ulijifunza nini kupitia huo uzoefu wa kupeleka vijana katika bunge la jimbo waweze kuonana na wenzao kuchangia mawazo na wenzao asante sana kwa gisi tuliona kwanza cha kwanza kuangalia kwa gesi wanafunzi wetu kwenye wameanza sanasana hao wa vijana walianza walikuwa ni vijana wa sita na hao walitoka katika shule mbalimbali akuwa mbali. si, tu ni shule moja hizo shule zilikuwa secondary college um, hapa uh, in the zilikuwai hpathelbou na wengine wametoka um, p p to 12, uh, college na uh, na walikuwa ni wanafunzi wote sita na gisi kuangalia gisi wameanza kwa hiyo w- w- kwa, confidence ogaanzakukua na tena walikuwa waiwnajs walikuwa kl kama hiki ah, nitakiweza hivi vitu kweli kama vile nisimame ni mbele ya watu niongee niwambie gisi najsika na tunajisikia kwa changamoto zetu zetu kama vile wa, watoto afrika tunapitia emo australia Um, kama vile ndani za shule lakini na kuwaona jisi aa watoto jisi wame, wameendelea na gisi kuangalia wenye watoto kwanza gisi walianza walikuwa wako watoto wenye wanasikia haya watoto wenye watoto wenye akuwa anajua vitu vyenye vinafitika vinafititu vya vya bunge ya state of victoria lakini na wakati walifikao wakati huko um, mwisho gisi, wali walipata wali, wali, wali hiyo nafasi ku, ku, ku hizo bills enye wali, wali tmu yao na hiyo bill yao ikaa unaona yo, yo, yo, yo, yao, kabisa ilikuwa ni kitu cha hatari sana na hicho ndio tuliona tuliona kabisa um, development ya yao watoto wetu na wamejisikia vizuri sana lakini kwangu kwa gisi nime, nime, kwangu enye nimejifundisha ni kama vile ni sisi tunapasa tujue sara, sisi community leaders au watu wa, wa, wa, wa, wenye wanatumika na jamii mbalimbali mbali, na hata na watoto wa shule na na wengine tunapasha kabisa ni, ni, ni kura yetu kum, kum, tusapoti tu, tu watoto wetu tu watoto wa afrika watoto wote mnaona na hiyo kabisa itakuwa vizuri sana kwa jili sani wao watoto wakipata hizo nafasi wataendelea na huko mbele jesi wakiendelea huko mbele watatoa matunda matamu na njo hivy hiyo hiyo nio tunapenda kkatika um, mashule zetu katika zetu katika pembe zote za ulimwengu hivyo ndio tunapenda kubanisha kwamba kuna wezekano pawe vijana ambao kupitia ule uzoefu wa kuingia katika bunge la vijana wanaweza kama mm zamaso kisha waingie katika bunge la watu wazima wenyewe kabisa kabisa kabisa kabisa hata wenginehata ao watoto walisema hivyo wamesema hii inaweza kuwa vizuri sana kwangu itanisaidia na naona huko mbele kama mungu akisaidia naweza nami na, na pia naweza kupiganisha ili niingie mwa hiyo bunge wa vijana au tena wengine kupata makazi kwa hiyo njia vizuri kabisa kabisakuna wanasiasa wa vijana ambao wanaanza kuibuka katika jimbo la victoria kabla tumalize mazungumzo kwamba toikblatumazzuu shm zingine zakueda kufanya shughuli na vijana mahusiano kati ya jamii za tamaduni mbalimbali mbali na jamii ya atralia wakwanza yakoje na mu mawewembaye unaratibu miradi ya kutanisha jamii hzohun sha kwanza ilikuwa ni ni vizuri sana kuangalia tukisema kama sisi wageni n tena au watoto wengi wao wamezaliwa hapa si au watoto si wageni sana lakini kuangalia kama vile history kuangalia historia tukingali wageni hapa kwa hiinchi na, na, na, na ewo wale watoto kupata hiyo nafasi ili kukutana na watoto wa, wa nchi a usla kukutana na au wa, wa, wa, wengine watoto kwenye wanatoka pembe zote victoria inawasaidia sana ili ku, ku, ku, kujuana kwanza na tena ili ku, ku, ku build network mnona na kwa jili a huko mbele hawajui huko mbele mbeleho mtu wenye walitumwaltumk walibunawanawezaanwwwwwale watotowetu wakiafrika na watoto wa <laughs> so, ki, ki uh, so, uh, watajifunza wata yeah. kutoka kila, kila mojawkabisa kabisa unaona hiyo njo hiyo kabisa njoo cha muhimu na hicho njoo kinatusaidia ili hiyo tena um, tukianza kusema machangamoto za za, za za ubaguzi machangamoto za, za, za mental health hizo zote kabisa pole pole tunaweza kuz vunja kidogo kidogo tunajua ni muda mrefu lakini kwa kazi eye tunafanya na gesi tunaendelea itasaidia so hiyo nimeona nimeona kabisa nilikuwa vizuri sana hata watoto wetu wametuambia wame, wame wakasema kabisa hii hkuwa um, kwa hii bunge ya yatyavictoria ya vijana imenifundisha sana na tena nili, nilijua watu wengi nilijua wengine wengine, wengine wa, wa, wa vijana kutoka mafasi ma, ma, mbalimbali kwa state of victoria monga mkasa hapo afisa wa mawasiliano kati ya jamii shule na wanafunzi katika jimbo la victoria hapo wakifunguka kuhusu kazi anazofanya kuakisha kwamba kila upande iwe ni shule iwe ni wanafunzi ama wazazi wote wanapata hakia wamezungumzia pia suala la misaada ambayo inatolewa kwa familia hususan katika jamii ambazo kiingereza silu hayao ya kwanza kuna misaada ya chungu nzima ambayo familia inaweza ikafaidi kujua namna ya kuweza kuhakikisha kwamba watoto wao wanapata elimu inayofaa na elimu bora vilevile bwana mukasa pia ni afisa wa mahusiano kati ya jamii zenye tamaduni mbalimbali ama tamaduni tofauti na jamii ya waaustralia wa kwanza almaarufu anaad amezungumzia pia jinsi wanafanya kazi y kushsha kwamba jamii hizo mbili zinaendana sawa pamoja kuna kuwa na uelewa kuhusiana na kile ambacho kinahitajika kutoka pande zote mbili na lingine la mwisho na muhimu zaidi lilaozungumziai bunge ama vijana wa jamii wa afrika ambao walipeleka katika bunge kupitia mradi alioandaa ikiwa ni mara ya kwanza katika historia ya bunge la vijana jimboni ni victoria kwamba kuona kwamba vijana wa kiafrika nao wanaingia wanawasilisha miswada yao na inapitishwa na baadaye kusema kwamba baadhi yao amesema kwamba huenda ikawa ni kazi ya usoni kuwa wenda pakawa sasa maza kuanua viongozi wa siku za usoni katika jimbo hilo la victoria yote haya bila shaka kapata kwadofuti yetu sbscu mkwaju swahili bila shaka kuto shukrani kwa bwana papi mukasa kwa kufanikisha mahojiano hayo na bwana monga mukasa hii ni idhaa ya kiswahili ya sbs karibuni tena katika makala ya idhaya kiswahili ya bs uko na migode migerano tuklet makala haya kutoka studio zetu zakablatumalizi makalatuangalie hali liokatia ulimwengu wa michezo katika mechi ambayo inatarajia kwa hamu nagamuni kesho katika mechi yambay ya itakuwa ni mechi ya tatu na ya mwisho kati yana zotetimu mbili ikwazimepata ushindi mj kwa upande wa timu hizo katika maswala ya soka kijanalis ambaye ni mreno manchester united na vilabu vingine vikubwa vikubwa ameingia amingiaamewetea mkataba saini yake katika klabu ya yamelbo o wananani atakuwa akiwakilisha timu ya victory katika msimu huu wa eg akiwa ameweka mabawa yake katika ligi kuu ya uingereza kupitia manchester united na hivi karibuni kule marekani na katika taarifa zingine za usajili wa soka mtendaji mkuu wa manchester united richard arnold na mkurugenzi wa ufundi john matto wako barcelona kujaribu kukamilisha usajili wa kiungo mholanzi frank de yong mwenye miaka 2 hiyo ni kwa mujibu wa jarida la Manchester evening news wakati kiungoleste city Gigi, Yuri Telemans, na ubelgiji uri tileman mwenye miaka 2 na kiungo wa wolve mreno ruben navis mwenye miaka 2a wanasakwa na mancheteunied iwapo watashindwa kumnasa de yong wakati barcelona amekubali kutoa ada wanayotaka leeds u ya dola ama pauni kwa mradhi pauni milioni 65 kwa ajili ya kiungo brazil rafina mwenye miaka 2 na kipambo mbele cha sasa cha klabu hiyo ya hispania ni kumuuza de yong kwendaili kuweza kupata hela za kulipa chelsea inaonekana iko nyuma ya barcelona kwa sasa kwenye mbio za kumsaka rafia hata hivyo he imempata mchezaji wa kimataifa wa gland ama uingereza ukipenda rahim starling kwa daula milionih5 wakati mchezaji wa zamani ya beki wa zamani wa chelsea nathan ake huenda akarejea kutoka kule manchester city katika match, um, usajili ambao utakuwa ni mmoja wa kuendeleza kunoa usehemu ama safu ya ulinzi ya chelsea ambao imetikiswa kwaenda mrefu na wiki ijayo mecheteutakuwa mjini melbourne kwa kichapa dhidi ya Crystal palace pamoja na meaamviktu vilevile katika mechi ya kirafiki ya kuanza kunoa msimu Hiyo yote tunaweza kupata kwenye tovuti yetu sbskshili pamoja na kwenye makala ambayo tunawaletea kutoka studio zetu za sbs kamelisha makala la tuangalie mktasari wa habari ni kwamba tume ya kuchunguza hofisadi ya newsuthw kuchunguza jinsi naibu kiongozi wa newsuthw wa zamani alivyopewa kazi ya kuwa kamishna wa biashara kule marekani wakati halmashauri kadhaa zanguza katika orodha ya halmashauri zinazopewa msada wa mafuriko na kampeni mpya yazinduliwa kukabiliana na ubaguzi wa rangi nchini australia wakati mali imewakamata wanajeshi wa 9 wamamewawita kwamba ni mamluki wakati polisi wa uganda wamewakamata wanamanaji wanaopinga kupanda kwa bei ya mafuta na chakula na afrika kusini polisi wamewakamata watu wawili wanaohusiana na mashambulizi yaliyowaua watu 19 wakati katika michezo utatu wameibuka katika orodha ya wachezaji bora wa tenis duniani na ulimwengu ametikiswa kwa madai ya sa kwamba amesema kwamba alisafirishwa kinyume cha sheria kufanyishwa kazi uingereza akiwa mtoto na luis nani atia saini mkataba kuchezea Melbourne victory katika ligi kuu ya msimu huu na mwisho kilichonhsho tamati makalelo. hadi makalalhaikza jumapili usikuskskipata tota usiku so makalaye tofuti yetu umkoa juu swahili pamoja na kwenye ukurasa wa facebook facebokcom mkoaju sbs swahili alamsik penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook