unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsco au mkwaju swahili karibun tena katika makala ya idha ya kiswahili yasbs ukona migode migerano tuleta makala oka studio zetu za bs na mtandaonimbaonibu mkajuahilmpta makala pia kwenye ukurasaaebokbanbkkajuswahili na iwapo ungependa kuwasilianasi kwa barapepeswahilcukwa sasa tugiuzie macho katika maswala mazima ya kazi ambazo wanachama wa jamii kutoka afrika mashariki na kati wanafanya hapa nchini australia kama tulivyosema katika makala ya nyuma si kila mtu lazima afanye kazi ndani ya viwanda ama faktor ikipenda kuna kazi nyingi ambazo watu anaeza kafanya na vijana wengi wamekuja pawamefanya masomo wamehitimu na wanafanya kazi katika ofisi mbalimbali mbali. na mmoja wao ni msanii anajulikana kama michael jackson wa victoria na zungumza kuhusu bwana munga mukasa kutoka kampuni ya mukasa brothers hapo akiwa pia ni mmoja wa wale ambao anafanya kazi za kukutanisha jamii na shule pamoja na jamii za tamaduni mbalimbali na jamii ya australia wa kwanza bwana munga hujambo Ah, si jambo sana asante sana asante sana na nafurahi sana kusikia sauti yako na kuzungumza na weekaribu kabisa karibu kabisa imekua muda mrefu tueleze katika muda ambao hatujazungumza hali imekuaje maisha na unaendeleaje asante ah, sana namshukuru mungu namshukuru mungu sana na hali ya maisha inaendelea vizuri kama pole pole tu hivyo ndio maisha na nasana sana maisha ya ulaya tutasemaje tu ni hivo kujipiga kuji pande zote <laughs> lakini cha muhimu tu maisha yote iko sawa ni kazi tu na ku, na kutumikia masomo mbalimbali mbali, na vijana so kwa hiyo kwa hiyo nafasi namshukuru mungu kabisa vizuri kabisa tukianzia kwa upande wa kazi ambao anafanya kati ya shule na jamii na wanafunzi kazi hiyo mm-hmm. inaendeleaje na ni pi inakuwaje kuweza kukutanisha pande hizo mbili ama tatu maana kunakuwa na changamoto kidogo kati ya shule kati ya wanafunzi na kati ya jamii kwanza namshukuru mungu kunipashia kazi hiyo na sana sana nashukuru hata kama kwa ajili ya kwa sasa niko natumikia katika um, department of education hapa um, victoria na hiyo department of education niko hapa kusaidia kama community kama vile ilivyonitambulisha na hiyo inakuwa ni kutumikia kusaidia wa, wa vijana kusaidia jamii na kusaidia walimu nao na, na, na tena kuangalia jisi tunaweza ku, ku, ku, ku, ku au hiyo watu wa inje, shu, watu wenye um, wanje wa shule na watu wenye wako ndani kwenye ndani ya hiyo shule na kwa sasa inatumika shule tatu so, ya kwanza ni sekondari na ya pili ni, ni primari mikuko mbili ni primari so hizo ndio kazi zangu hizo niko naenda hapo hapo so siku zote niziko siku, siku tofauti kwa ajili napasha ni, ni, ni kuja nap mbalimbali zenye zinahusu watoto wa primari na zinawahusu watoto wa sekondari na wengine walimu na so njo kazi yangu hivo ina, <laughs> e, na changamoto inakuwa ni gani ya kuweza kuisha kwamba kila pande inakuwa na huduma ambayo ama mm. inapata kile ambacho inahitaji swali nzuri sana hiyo tukiangalia kwa kwa zamani kabisa hata kama tunajua sisi ni wageni kwa hii nchi sana sana nchi za huku ulaya lakini wengi tunajua wengine wanaishi maeurope wali, wali, wali wameisha kuwa huko ma za ulaya tangu zamani lakini tukiongea kama vile nchi ya australia sisi wa afrika wenye tumetoka tumetoka um, sehemu mbalimbali katika, um, katika ntent ya afrika tuko tukingali tuko wageni wa, wa hapa australia na hapo kama hivo gisi tuko wageni kuko changamoto mbalimbali naona nhoe na changa, yeah, changamoto tukisema kama vile kwa mfano hiyo kama vile ubaguzi cha kwanza ubaguzi wa rangi hiyo um, inaweza kuwahiyo ku, njoiko ni kitu kubwa sana chenye tunaona na hiyo na hiyo kweli ubunge wa victoria hapa victoria kweli iliyosema kweli hiyo ni kweli kusikia ma, ma, malalamiko kutoka watoto wa, wa afrika sh, ndani ya shule malalamiko kutoka familia ndani wenye, wenye, wenye wanawatoto hao humo ndani za shul, shuleni na, na, na, na zingine hata kama wa, wa community leaders wanao wamelalamika kuhusu changamoto kama hiyo so na ingine kusema kwa mfano kama vile um, kuangalia ingine changamoto kama vile tunaweza kusema familia yenyewe na watoto wao ndani ya shule awajui vyenye vinaendekea ndani ya shule awajui watoto wao kisa wanaendelea ndani ya shule au familia aijui gani yenye naweza kuhitaji kutokea mwahizo shuleni Uh, so kuko vitu kuko vitu mbalimbali changamoto mbalimbali na vingine watoto nao wanajisikia kama vile awawezi kuongea na wazazi wao kwa ajili ya wana, wanajua kama vile wazazi wao au hawafahamu system system ya apa, au system ya ya hapa hapa australia education hapa australia so hivo vyote ni vingi kabisa tunaweza kuongea vitu vingi lakini hizo ndio changamoto kubwa sana na na um, bunge ya victoria, ya state of victoria victoria state iliona vile ikasema mm, kama nihivo hacha tuangalie wenye wa, wa, wa, wa, wa prof- katika african community uwapatishie hzo kazi ili waagl wanaweza kna ku kuvunja kabisa hiyo hiyo hiyo machangamoto mbalimbali mbali. so hapo kazi yangu ilianzia. na kama afisa wa mawasiliano wakati ya jamii na shule na wanafunzi na waalimu vilevile wakiwa sehemu ya shule ni hatua gani ambazo imechukua kuakisha kwamba kuna kuwa na suluhu hizo changamoto zinaisha hiyo nayo na, pia ni swali nzuri kuangalia kia cha kwanza cha kwanza ilikuwa niiyo um, familia kwanza kwa ajili ya uh, changamoto kubwa ilikuwa ni hiyo um, mazungumzano kupitia walimu watoto au nikisema wanafunzi au wa vijana na na familia sasa hiyo njio ilikuwa ilikuwa changamoto kubwa sana kwa ajili ya ukifika shuleni mtoto anaweza kumwambia vile kumambtukisema kwa mfano mtoto ameingia um, iko na tatizo fulani na mwalimu mtoto anaweza kuenda nyumbani kumwambia babake au mama ake o oh, mwalimu amefanya hivi nimeona kama niba, amenibagua lakini ndani ya shule hiyo hiyo kabisa inaweza kuwa aikukua vile inaweza kuwa maibi huyo mtoto ilikuwa ni um, ni mtoto mwenye amekosa adabu kwa mfano uh, ni mtoto mwenye analeta <laughs> mwenyenlta <laughs> uh, uh, na watoto ukeli tunajuawatoto njoo vilettsasa kwangusasayangu asanjoo hapo sasa asamii naenea njoo naingia kwa hiyo kwaingia kwa ingia mwahiyo um your communication. as so, so the flow of communication mazungumzo, sorry, yeah Kabisa, Katika familia walimu, na, na, na, na, na So hiyo jo njoo hiyo ulikuwa changamoto kubwa lakini kwa sasa vinaendelea vinende, vizuri sana watoto wanajisikia kama vile wanawez wanaweza wanaweza kusema maneno bila hata kusikia woga wanajisikia kama kuko mtu pale mwenye atawasaidia kama kukkitoka uh, changamoto zingine um, zingineh mbalimbali mbali. na tena na, wa, na, na, na, na, na familia pia nao wanajisikia vizuri wa baba na wamama wanaweza kunipigia kama vile simu yangu kila wakati kukikuja changamoto yyote ile au wanapenda wanione au wanapenda wa wa wa, wa waone walimu wa, wa, wa wao kuhusu watoto wao kuangalia gisi watoto wao gisi wanaendelea shuleni so njuo hiyo njoo kabisa na kingine kama vile tuliona kuangalia miradi yenye imeshafanya sana na sana sana ilikuwa ni hiyo um, watoto kuwa kabisa karibu na kocha yao katika shule kwa jua tumeona hiyo ni kitu c akikua sana sana mm, shule zasanasana za kama vile australia kwa watoto wetu tuwe wengi watoto wetu wengi kweli wana wanakaa wanakaa wana, wana, wana muda um, mrefu sana shuleni sonjoo tukaona pana hasa nifungulishe miradi zenye watoto nao watakuwa wanajifundisha kujua kocha wao juo wapi kwenye wametoka wababa wao walitoka wapi um, na hiyo tena wasaidie ili kujita, kujifahamu kama vile mwanafunzi kama vile muafrika kama vile tena mtoto wa nchi australia na, na kuangalia nchi ya baba ao au, au mama ao kwenye wametokea hiyo ni sauti ya bwana monga mukasa ambaye ni afisa mawasiliano katika idara ya elimu ya victoria ambako wanafanya kazi ya kutanisha makuu daraja kati ya wanafunzi shule na wazazi hapo amezungumzia swala so zima la umuhimu wa kuweza kuelimisha familia pamoja na wazazi kuhusiana na misaada ambayo inazopatikana kwa wanafunzi na watoto wao pia amezungumzia umuhimu wa vijana ama wanafunzi kwa ujumla kuweza kuthamini na kutambua tamaduni zao wakati wanakuwa katika nchi mpya ama nchi ya kigeni mengi zaidi kuuselemu vasikia bila shaka wezakuapatakwetuvuti yetu ananembani sbscou mkwaju swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata