uasikiliza ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborijin strait island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo jamba popote ulipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs uko na migode migherana tukuletea makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni aunaniambao ni sbscu mkwajuu swahili pia uzapata makala haya kwenye ukurasa wate wa facebook na ikiwa ni facebook com mkwa juu sbs swahili na iwapo unapendekezwa makala ama lolote lile ambalo ungependa kutujuza anani ni, ni swahiliu yapo mengi bao tumeandalia lakini kwa sasa tuanze kwa kionjo cha yale ambayo yanajiri katika makala ya leo tukianzia katika taarifa ambao tumefanya na mmoja wa afisa ambao hutoa huduma kati awa ni daraja kati ya shule familia pamoja na wanafunzi anasemaje kuhusu uelewa wa huduma ama misaada ambayo iliyopo kwa familia katika shule za hapa nchini australia familia gani uhta kutokea hizo shuleni bwana bwanamonga mkasa hapo akizungumza nasi kuhusu baadhi ya huduma ambazo zinatolewa na shule kadhaa lakini familia nyingi kwa kwakuwa na taarifa hizo zinakosa fursa hizo ambazo znakawafaidi wao na familia yao lakini kwa mengi zaidi jung nasi baada ya makala lakini kwa sasa moja kwa moja katika muktasari wa habari a kuisikia idhaa kiswahili ya sps ukiona migodea migheran kwa sasa katika muktasari wa bara ambatumaandalia tume ya kuchunguza ofisadi jumanewsothwas ya kuchunguza jinsi naibu kiongozi wa newsothw wa zamani alivyopewa kazi ya kuwa kamishna wa biashara marekani halmashauri kadhaa zaongezwa katika orodha ya halmashauri zinazopewa msaada wa mafuriko wakati kampeni mpya yazinduliwa kukabiliana na ubaguzi wa rangi nchini australia akilekea barani afrika mali yawakamata wanajeshi 49 wa ivory vost ikidai kwamba ni mamluki nako nchini uganda polisi wa wakamata waandamanaji wanaopinga kupanda kwa bei ya mafuta na chakula wakati afrika kusini polisi wa watu wawili kuhusiana na shambulizi kwenye baa na katika taarifa za michezo kivumbi cha panda katika jimba za michezo wakati samoafara afichua kuwa alisafirishwa kinyume cha sheria kufanyishwa kazi waingereza akiwa mtoto kwa hayo na mengine mengi junnasi kwa taarifa ambayo tumeandalia kutoka studio zetu tukiingia moja kwa moja katika taarifa ambazo tumeandalia za ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kongamano la ajira la serikali linatazamia wahamiaji wajaze mapengo muhimu ya kazi ila mwakaazina amesema kwamba hiyo sio suluhu pekee kongamano hilo litafanywa katika muda wa siku mbili mwanzo wa septemba kabla ya bajeti kutolewa mwezi unaofuata serikali imesema kwamba italeta pamoja biashara vyamavya wafanyakazi wadau na kulenga kuinua ujuzi wa wafanyakazi pamoja na kutoa fursa nyingi kwa wanawake makazini wa taifa m charmer ameeleza shirika la redio uh, la abc kwamba kuna fursa ya kuboresha mipangilio ya uhamiaji na I would anasema onya watu dhidi ya kufikiria kuwa uhamiaji ni suluhu kwa changamoto zetu za uchumi ni sehemu ya hadithi yetu ila si hadithi kamili na haistahili kuwa mbadala kwa kuwafunza wa australia kwa kazi haistahili pia kuwa mbadala kwa mageuzi ya huduma ya malezi ya watoto alisitiza mweka hazina hapo na tume huru dhidi ya ufisadi ya newsouthw almaarufu icac inatarajia kuchunguza kilichosababisha kazi ya kifahari ya biashara kutolewa kwa naibu kiongozi wa zamani wa newouth john baleralo kamati ya nyumba ya juu bungeni kwa uh, asasa inafanya uchunguzi kwa utoaji wa kazi hiyo na imetuma ushahidi kutoka mgombea wa ajira aliyependelewa wa kwanza jenny west kwa tume hiyo ya icac taarifa ya kwanza ya B west katika uchunguzi huo ulijumuisha madai kuwa kuondolewa kwa kazi iliyokuwa amepewa ni zawadi ya mtu mwingine wakati huo kiongozi wa jimbo hilo do part amekana kuwa aliwahi sema kwamba kazi hiyo ya kamishna wa biashara mjini New york ni zawadi akisema hakuna nafasi kwa vitu kama hivyo katika siasa anasema nataka na bila shaka kama kiongozi nahitaji pawe kion, imani kamili ya umma katika uteuzi unaofanywa na serikali au huduma ya umma kwa hiyo majeuzi yeyote kwa mchakato huo au masuala yanayoibuka kwa upande wa mchakato uliotolewa kuhusiana na makamishna wa biashara inastahili shughulikiwa na hatua yeyote inayopendekezwa kwangu nitachukua kiongozi wa jimbo la New South hapo akitetea msimamo wa serikali yake kwa uteuzi huo ambao umezua utata mkubwa na malipo ya janga kwa watu walioathiriwa kwa mafuriko ya hivi karibuni jimbo yameongezwa kwa halmashauri nane za jiji hatua ambayo imefikisha maeneo yanayofunikwa na malipo hayo kuwa thelathini na saba halmashauri mpya zilizoongezwa ni Camberland, mistmabrk nambuka newcastle pa steens rendwick na warren malipo hayo mara moja ni dola em kwa mtu mzima na dola 40 kwa watoto na yanaweza tumiwa na wakaji ambao wamepata uharibifu mkubwa katika nyumba zao akizungumza katika taarifa kwa waandishi wa habari ya y pamoja waziri mkuu antony albanizi na kiongozi wa wanewstwd perote wamesema malipo ya janga ya mafuriko yatakaguliwa kuhakikisha msaada unaohitajika hau chelewi kutolewabwana perote anasema kwamba kama ni kupitia malipo ya uviko au malipo ya janga daima kutakuwa watu ambao wameomba hela hizo kwa ulahai na hiyo si ni aibu ukifanya hivyo tutakushika ila kwa mtazamo wa jimbo na shirikisho ni muhimu sana kwa sasa tutoe msaada huo haraka iwezekanavyo kwa wanaohitaji ila na kkukuza zak chaguzi za kina zitafanyika zita alisema bwana bwanaperote n tukiendelela taarifa zine ambazo tumeandalia kwa sasa ni pamoja na taarifa kuhusiana na kampeni mpya kampeni mpya ya kitaifa dhidi ya ubaguzi warangi, wa rangi imezunduliwa na inawaomba waustralia ambao hawapiti uzoefu wa ubaguzi wa rangi watafakari sababu na madhara yake na wafanye mengi zaidi kuishughulikia kampeni hiyo ya matangazo kwenye majukwaa mengi ina lengo la kujenga uelewa kwa jinsi ubaguzi wa rangi hutokea kwa kiwango cha mfumo na mtu kwa mtu na matumaini ni kuwapa watu vifaa vya kuitambua na kuishughulikia chintan ni kamishna wa ubaguzi wa rangi na ameeleza shirika la habari la sbs kwamba kampeni hiyo inazungumzia changamoto za kufikia usawa wa rangi nchini australia amesema kampeni hiyo ni sehemu ya mkakati mkubwa dhidi ya ubaguzi wa rangi ambao tumetekeleza unahusu kuwaomba waustralia wachukue msimamo dhidi ya ubaguzi wa rangi kwa sababu ubaguzi wa rangi hutuzuia kuishi katika jamii yenye haki na usawa wakati huo chopra ni mshauri wa kitamaduni utofauti na ushirikishaji alieleza shirika la habari la sbs kuwa sehemu nyingi za kazi zina kazi nyingi ya kufanya kuweka daraja kwa mapengo hayo Have a with anasema hawezi fanya mawasiliano na mtu ambaye ana mitazamo inayoamini ni kweli na ambayo ambaye maoni yake ya yote yanaundwa kwa dhaa potofu huwa inachosha hiyo inaelewesha kazi inayofanya kwa upande wa kuzima sintofahamu za watu na mitazamo duni na habari potofu btanchoprapo akisisitiza na akipigilia msumari kauli hizo na katika taarifa zingine waziri wa afya wa victoria ametetea uamzi wake wa kutorejesha tena amri za kuvaa barakoa nje akisema kwamba wakati jimbo hilo linakabiliana na ongezeko la maambukizi ya uviko pamoja na mafua mary an thomas amesema kwamba ushauri ambao amepokea kutoka kwa kaimu afisa mkuu wa afya ben cowe ni kwamba barakoa mavajiwa barakoa kwa maambukizi ya virusi kama ba4 na ba5 hmbayo zinaendelea kuongezeka katika na kuongeza maambukizi ya uviko kuminatisa na kulazwa kwa watu hospitalini kwamba anaendelea kuzingatia taarifa hiyo pamoja na amri hizo lakini bado hapajawa na njia fanisi za kuweza kufanya na kuweza kutoa ujumbe huo kwa watu kwa umuhimu wa kuvaa barakoa tukivuka mpaka tulekee moja kwa moja hadi afrika tuanzie kule afrika kusini ambako polisi nchini afrika kusini wamesema jumatatu kwamba wamewakamata watu wawili wanaohusishwa na moja ya mashambulizi mawili kwenye vilabu vya ba ama vilabu vya pombe kwa mradhi ambayo yalisababisha vifo vya watu kui ti katika mauaji ambayo yalisisimua taifa hilo kukamatwa kwa watu hao kumetokea kufuatia uchunguzi kuhusu shambulizi la bunduki la jumamosi usiku kwenye kilabu cha pombe katika mji wa mashariki wa pte marsberg katika jimbo la kwazulu natal ambako watu wane waliwawa na wengine wanane kujeruhiwa wakati wanaume wawili walipofyatulia risasi kiholela wateja waziri ya polisi ambayo wizara ya polisi imeeleza katika taarifa kukamatwa kwa watu hao kama hatua ya kwanza y kuwaweka kizuizini wale wote waliopanga moja ya mawaji mabaya zaidi nchini mwishoni mwa juma watu wengine 1 wakiwemo wanawake wawili walioa kwa kupigwa risasi mapema jumapili wakati walikiwa wakiburudika usiku katika kitongoji cha soweto karibu na johannesburg katika tukio lingine tofauti tukivuka mpaka tulekee moja kwa moja hadi magharibi mwa afrika nchini mali serikali ya malii imesema kwamba wanajeshi 49 kutoka Ivory Coast. walikuwa mamluki baada ya kuwakamata wanajeshi hao walipowasili nchini humo serikali ya mali imesema jumatatu katika nukuu ya taarifa ambayo ilitolewa ni kwamba imethibitishwa kuwa wanajeshi49 wa Ivory Coast walikuwa kwenye ardhi ya taifa ya maliki kinyuma cha sheria msamoji wa serikali abdulahi maiga amesema katika taarifa iliyosomwa kwenye runinga ya serikali ikiwa ikiwaita watu hao mamluki iendelea na nukuu hiyo serikali ya mpito imeamua kuwasi, kuwasilisha kesi hiyo kwenye mamlaka husika ya mahakama mwisho awali, wa nukuu awali mwanadiplomasia walisema kwamba baadhi ya wanajeshi hao walipelekwa kujiunga na kikosi cha wanajeshi wa umoja w mataifa wa kulinda usalama almaarufu minusma kikosi hicho kimesema kwamba kinaamini wanajeshi hao walikuwa katika kitengo ambacho kinatoa msaada wa kimkakati kwa kikosi cha jeshi la chini ya ujumbe wa minusma na tukilekea moja kwa moja hadi afrika mashariki tuelekea moja kwa moja ambapo polisi wa uganda walifyatua gesi ya kutoa machozi na kukamata darzeni ya waandamanaji jumatatu baada ya maandamano ya kupinga kupanda kwa bei ya chakula na mafuta ambayo yaligeuka vurugu taifa hilo la afrika mashariki lenye watu milioni 45, linakabiliwa na mdororo wa uchumi uliocho chewa na janga la 19 na hali hiyo ikazidi kuwa mbaya zaidi kutokana na vita vya urusi nchini ukrain mpumko wa bei na chakula ulioongezeka maradufu hadi asilimia 1 mwezi mwei kulingana na takwimu za hivikaribuni za serikali jumatatu wandamanaji walichoma matairi na kufunga barabara kuu kwenye yenye shughuli nyingi huko jinja umbali wa kilomita 80 mashariki mwa mji mkuu wa ampala wakiomba serikali kutoa ruzuku ya chakula kinachotumiwa sana wandamanaji walilazimisha waendesha magari kujiunga nao ili kuomba mabadiliko mashahidi wa tukio hilo walieleza vyombo vya habari bei ya mafuta na chakula na bidhaa msingi zimeongezeka sana ulimwenguni kwa sababu ya vita vya ukraine na kuathiri nchi maskini barani afrika na kwingineko waendelea kusikia idha y kiswahili ya sbshi hapa ikiwa ni taarifa za michezo ambazo tunaingia hmo kwa sasa tukianzia katika mchezo wa afl ambapo mwalimu mwalimu wa timu ya afl ya david nbl amepigwa kalamu na kumaliza mechi 1umi nanne bila ushindi bl alichukua fursa hiyo misimu hili iliyopita na alikuwa amejaribu kwa mda wa uwezekano katika mechi 3 alizochezesha mama alizosimamia timu hiyo alipata ushindi tano peke yake mwalimu mwali msaidizi wake lee adams anatarajiwa kuwa kaimu wa nafasi hiyo kwa msimu unaosalia wote na katika taarifa zingine za mchezo wa tenis mchzajmchezaji novak jokovich ameingia katika nafasi ya tatu baada ya kushinda baada ya kushinda mchuano ya wimbledon hii akiwa ni mchezaji wa australia ni kirios akiwa katika nafasi y arbain kwa nafasi ya wachezaji bora wa tennis ulimwenguni na ni katika taarifa ambazo inaendelea katika mchezo wa tennis ambapo kirios mwenyewe amesema kwamba ana furaha licha kushindwa katika mechi yake ana furaha ya kushiriki katika fainali yake ya kwanza wimbledon dhidi ya mpinzani ambaye ni mahiri mno katika taarifa zingine ni pamoja na taarifa ambazo zimekuwa za kushutukiza za samo farah kwafichia kuwa alisafirishwa kinyume cha sheria kule uingereza kufanya kazi akiwa mtoto akisema kwamba nyota huyo wa olimpiki ameambia shirika la hbari la bbc kuwa alipewa jina la muhamed farah na wale waliomsafirisha kutoka jibuti jina lake halisi ni hussein abdi kahin alisafirishwa kwa ndege kutoka nchi hiyo ya afrika mashariki akiwa na umri wa miaka tisa na mwanamke ambaye hajawahi kukutana naye na kisha kulazimishwa kuwatunza watoto wa familia nyingine alisema komeka aseakatika nukuu ya taarifa hiyo kwa miaka niliendelea kujizuia kuzungumza mwanaredha huyo wa timu ya jb alisema lakini unaweza tu kujizuia kwa muda mrefu mwanariadha huyo wa mbio za masafa marefu alisema hapo awali alifika uingereza kutoka somalia na wazazi wake kama mkimbizi akisaakini katika makala ya bbc na red Bull studio alionekana na bbc news na kurushwa hewani jumatano amesema kwamba wazazi wake hawajawahi kwenda uingereza mama yake na kaka zake wawili wanaishi kwenye shamba lao la familia katika jimbo lililojitenga la somali land tazama hali ilivyo katika maswala maswala ya ubadilishaji wa fedha kwa sasa dola moja y na dola moja na s44 za australia kati dola moja ya australia ni sawa na faranga 1391 za burundi dola ya australia ikiwa sawa na faranga 1341 na s95 za congo vilevile dola vile moja ya australia na sawa na faranga 694 za rwanda dola moja ya usta ikiwa sawa faranga kwa mradhi shilingi 2543 za uganda dola moja ya australia ikiwa sawa na shilingi 79 na senti44 za kenya wakati dola moja ya australia ni sawa na shilingi 1568 na senti 26 za tanzania kwa upande wa utabiri wa haliya hewa mjini adelaid kwa sasa nyuzi joto ni 16 wakati brisban ni 138 cambra 93 darwin 282 hobert 9.2 peth 194 melbour 101 na mjini sn kwa sasa nyusi pale ni 13a .6 kufikia ponemisho tarifa habar ambayo bakia nasi kwa makala mengine maana kuja kutoka studio zetu za sbs tenda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook