unasikiliza ida ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wa aborijin na torestede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jamba popote ulipo na karibu katika makala a idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode migherani tukuleta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaoni ambao ni sbscoau mkwaju swahili kama kawaida uzapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa facebookfacebok com mkwaju sbs swahili na wapo ngependa kutuandikia kwa wa pepe anwani ni swahiliosscu kwa saatyapo mengiatumeandilia lakini mwanzo kabisa tuingie katika kampeni za uchaguzi mkuu nchini kenya ambako ni wiki tatu zinasalia kujua ni naye atakayoongoza taifa hilo la afrika mashariki je ni daktari william ruto ama ni injinia raila odinga mwanzo kabisa tukiingia katika mrengo wa kenya kwanza wakizungumzia swala zima la ufisadi hususan kwa upande wa serikali je ni yapema amesema pesa ya vaksin pesa ya ventilato pesa ambayo ingetumiwa kununua mask watu waku, wamekula na wale ambao watu wamekula wako katika serikali ya hanek haya basi ndio hapo wameambiwa kwamba hawana sera yote ya kukabiliana na wafisadi lakini nao pia wamejibu hayo kwamba serikali ama serikali ya hanchek ndiyo inahusika katika maswala mengi ya COVID, COVID mengi zaidi tutazakusikia katika taarifa ambazo malelo lakini kwa upande wa pili wamejibu kusema kwamba yule ambaye anastahili na ndiye mwenye sifa za kutosha za kuongoza taifa ni nani amepigania wakenya maisha yake yote tunamjua kama baba wa uzalendo baba wa mipango baba wa maendeleo na safari hii wakenya wote hata kule mlimani tumesema mmara ta sio mwingine ni raila amolo amoloodinga mathakarua hapakipiga debe mgombea mwenza makinara wake raila odinga katika kampeni za magharibi kenya ikio ni siku wiki tatu kama tumesema wiki tatu na tukaendelea kufanya mipango kufanya ya kuweza kufanya kuzungumza na baadhi ya wagombea urais wa vyama vyote husika nchini kenya lakini kwa sasa muktasari wa habari kisha mengine mengi zaidi hapo baadaye ata muktasari wbaambao tummeandalia wawakilishi wa china na australia wakutana kuanza kukarabati uhusiano kati ya nchi hizo mbili china ikilaumu serikali za zamani kwa mvutano kati yake na australia barani afrika polkaa imesema kwamba yupo tayari kuendelea kuongoza rwanda kwa miaka mingine ishiri zaidi wakati nchini kenya rais kenyatta asistiza kwamba anathibitisha kwamba alikuwa tayari kuachia wapinzani wake madaraka ili kuepusha mwagiaji damu mwaka 217 kauli hiyo ikikuwa thibitisho kwa kile ambacho sauti ya masauti iliyorekodiwa kimnukuu naibu rais dr william rut akisema kwamba karibu amzabe kofi kinara wake aliposema hayo nkatika taarifa za michezo mbichi na mbivu zinabainika katika fainali ya wimbledon kwa upande wa wasichana mkenya akipeperusha bendera katika mechi ambayo alishirikiana na mholanzi dhidi ya wasichana wengine wawili na msichana ama kwa mradhi wanawake wwkfainali ya wanawake yaamuliwa katika mechi ya kusajabisha wakati mbichi na mbivu kubainika wakati nikios atakapoingia dimbani dhidi, dhidi ya serbia po katika mida ya s4 kwa masaa ya mashariki ya australia lakini kwa sasa moja kwa moja katika taarifa kamili za habari tulizowaandalia waiskiza idhaya kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano na hii, hapa ni taarifa kamili ya habari tumeandalia kutoka studio zetu za ustraliaazas rdio nchini australia china imekutana na australia katika kando za kongamano la mawaziri wa kigeni wa nchi wanachama wa g20 mjini bali ambako imeripotiwa waziri wa kigeni pey g alielezwa kuwa mtazamo wa serikali za zamani ni sababu ya mavutano kati ya, ya nchi hizo mbili waziri wa kigeni wa china l alimweleza mwenzake wa australia kuwa serikali za zamani zilizingatia china kama mpinzani wana tisho na kuwa anamatumaini kuwa australia sasa inaweza chukua fursa ya kurekebisha sintofahamu hiyo kwa upande wake senato wong ameeleza mkutano huo kama hatua muhimu ya kwanza na amesema kuna namna ya kukarabati uhusiano kati ya nchi hizo mbili kama It's amesema itachukua muda itachukua juhudi itachukua, itachukua kazi na itachukua pia manteki fulani nadhani itakuwa kwa faida yetu maslahi yetu sote ila hiyo hiyo itahitaji nchi zote kukubali kufanya hivyo alisistiza waziri wa kigeni wa australia senata peny wong akizungumza kando kando ya mkutano huo katika taarifa ambazo tumeandalia zingine ni pamoja na takwimu za hivi karibuni ambazo imeahiliwa ambazo zimeonyesha kwamba takriban watu laki 4 wamepokea malipo ya janga kutoka kwa serikali ya shirikisho waziri mkuu anton albanizi aliweza kutoa msaada huo na kukikisha kwamba msaada unatolewa jumatano liopita wiki hii hatu ambayo imesema kwamba watu wameweza kudai hela hizo kwa alhamisi ya wiki hii takriban watu l415 ni waathiriwa mafuriko katika jimbo la laambapo ambapo kupokea jumla ya yadolamilioni40 kutoka serikali ya madola wakazi kutoka maeneo 29 yiliyoathirika kwa mafuriko na ambao wanastaki kupokea msara, msada huo wa shirikisho wameweza kupokea malipo ya mara moja ya dola elfu moja kwa watu wazima na nadol4 kwa watoto tukisalia katika masuala mazima ya serikali na msaada wake kwa raia ni pamoja na haya ambapo serikali ya shirikisho inaendelea inaendelea kupinga ama inaendelea kuwa kuchelewa kutoa wamzi kwa malipo ya janga ambapo ukiwa na hofu kwamba wenda pakawa na mlipuko mwingine wa covid ama uvi 9 kupenda taendelea kuwa na madhara makubwa sana kwa wafanyakazi ambao hawana kazi za kudumu hususan na ambao hawana wezekano kupata msaada wa likizo ya ugonjwa waziri wa afya washirikisho mak batle amesokaa malipo hayo hyatarejeshwa tena kwa sababu janga inaendelea kuwa katika hali tofauti na awamu tofauti ameongeza pia kwamba serikali itasikiza wataalamu wa afya pamoja na mamlaka wa afya na kuendelea kwa wazi kupokea kufanya mabadiliko na kuwa na mtazamo kwa tofauti kwa itifaki za uvi 19 katika majira ya baridi waziri ameongeza pia kwamba serikali itafanya kila iwezavyo kakisha kwamba jenga linamudiwa kwa lina iwezekanavyo na katika mbinu tofauti nasema tumekubali tayari na serikali za majimbo kuongeza msaada wa hela kwa mifumo yao ya hospitali msaada ambao una ya robo tatu za bilioni za dola tumezindua kampeni ya taarifa kukuza umuhimu wa kupata dozi za jeki nimemuuliza holton afanya tathmini ya haraka kwa utoshelevu wa chanjo yetu iliyopo na mipangilio ya kununua dawa za uviko wakisha yanafaa kwa mwaka huu na mwaka ujao bwana batla alisistiza waziri ametangaza pia kuwa ustahiki wa dawa zinazoweza ukoa maisha kwacoonavrus unapanuliwa waustralia wenye miaka sabini na zaidi wanaopatwa na wavirusi watawezapata dawa hizo kupitia mfumo wa faida ya madawa kuanzia kesho jumatatu vilevile watu wenye miaka zaidi ya miaka hamsini wenye hali ya hatari mbili au zaidi kwa magonja sugu na waabina au wanavisiwat wenye zaidi ya miaka thelathini ambao wanasababu mbili au zaidi ya hatari watajumuishwa katika ustahiki wa kupokea dawa hizo na katika taarifa zinine ambazo tumeandalia tuelekea moja kwa moja hadi afrika kusini ambako kwa masikitiko watu kumi na nne wamefariki ka kupitia ufiatuliaji wa risasi amashambulizi la risasi katika baa moja mjini johannesburg ama kitongoji cha, cha soweto kule johannesburg na ilikuwepo ni kwamba watu wengine watatu wanasalia hospitalini wakiwa katika hali mbaya sana kamishna wa polisi ya n uh, generali General elias mawela amesema kwamba idadi idadi ya, ya risasi zimepatikana katika eneo la tukio linaonyesha kwamba ilikuwa ni kundi la watu walipigwa risasi ndani ya baa hilo ambapo lilikuwa wazi kwa biashara mwnpia kwambaanasema tukio hilo lilitokea mida ya saa 6 unusu ya alfajiri ama sa st za usiku kipenda na ilikuwa ndani ya ba ambalo ina leseni ya kufanya kazi na lilikuwa bado wazi katika masaa ya kazi ya baa polisi wameendelea kufanya uchunguzi kwa nini kilichohusika pamoja na kwa kundi la wanaume waliwasili ndani ya gari moja la abiria ama teksi la abiria ndani ya baa hilo na kuweza kufyatua risasi katika baa hilo ambapo kama wasikia watu kumi walipoteza maisha yao na tukirejia tena nchini australia ambapo wakati idara za huduma ya dharura imesema kwamba inaendelea kuwa katika hali ya shughuli kubwa sana wkendi hii ambapo wakiwa na wito ama wakipewa wapokea wito wa kuweza kutoa huduma ya okoaji kwa watu wengi amejibu zaidi ya simu mia ttu kuisab ambapo pia wameweza kufanya shughuli kumitano za ukoaji katika hali mbaya za hali ya hewa pamoja na maja mafuriko ambayo anaendelea kupungua katika jimbo la las takriban wakazi el a wanaendelea kuwa katika hali ya kuwa chini ya amri za kuondoka na kuishi jumani humo ambapo takwimu hizo pia zinaonekana kwamba zitapunguka kuanzia jana ambapo watu 7 walihitaji msada wa kuhama kutoka nyumba zao tukirejia tena ngambo hususan katika nchi ya jamuroakongo kundi la watu limefanya mauaji ya wagonjwa tisa katika shambulio ndani ya zahanati masharikimo jamhuri ya kidemokrasi ya kongo usiku wa kwa leo kwa mujibu wa taarifa ya jeshi la ijumaa inalaumu wanamgambo wenye msimamo mkali wanamgambo hao wanaaminika na jeshi kuwa ni adf kundi kutoka uganda ambalo limekuwa likifanya harakati zake katika misitu ya congo kwa miongo kadhaa kundi hili la watu lilishambulia ja zahanati inayoendeshwa na kanisa katika majira ya saa nne usiku wa alhamisi kwa mjibu wa mashuhuda wawili shirika la habari la ros linaripoti msemaji wa jeshi amesema kwamba washambuliaji hao wanatoka katika kundi ambalo linashirikiana na kundi la adf na kutumia mtindo wa aina moja tukivuka mpaka tuelekee hadi nchini kenya ambapo rais wa kenya uhuru kenyatta amesema kwamba alikuwa tayari kuachia madaraka baada ya mahakama kuu kufutilia mbali ushindi wake katika uchaguzi mkuu wa mwaka 7 ili kuzuia umwagaji damu lakini naibu wake alimshawishi kutofanya hivyo hii ni mara ya kwanza uhuru amezungumzia yaliyokuwa yakiendelea katika fikra zake baada ya mahakama kuu kufuta ushindi wake na kuugiza marudio kwa mradhi na kuagiza marudio ya uchaguzi huo kufuatia kesi ya kupinga matokeo ya kura iliyowasilishwa katika mahakama hiyo na raila odinga na muungano wake wa kisiasa wa nasa uhuru amesema kwamba hayo ijumaa julai nn mwakb wakati wa mkutano na viongozi wa kidini kutoka jamii ya wakikuyu uliofanyika katika ikulu ya rais nairobi akinikuliwa katika ujumbe wake alisemakmba nilikuwa tayari kuachia madaraka kuweka maslahi ya nchi mbele na kuokoa nchi dhidi ya umwagaji damu amesema uhuru katika hotuba aliyotoa akitumia lugha ya kikuyu akiongeza kwamba haya madaraka tulionayo hayana thamani sana kushinda maisha ya watu ndiyo nilikuwa nimeamua kuachia madaraka na kuokoa nchi alisisitiza na tukivuka mpaka tuelekee hadi nchini rwanda ambako rais wa rwanda paul kagame amesema kwamba haoni shida yoyote akiendelea kuongoza rwanda kwa miaka mingine ishirini na kuashiria kwamba atagombea muhula mwingine madarakani katika uchaguzi mkuu wa mwaka 22 kagemi mwenye umri wa miaka sanne ametawala rwanda kwa zaidi ya miongo miwili na amesema kwamba anajiandaa kwa mhula mwingine madarakani katika mahojiano na shirika la habari la ufaransa la franc 2 juma julai 8 mwaka kagame amesema kwamba nafikiria kuendelea kuongoza kwa miaka mingine ishirini sina shida na hilo uchaguzi unaohusu watu kufanya maamuzi kuhusu wale wanaotaka wawe viongozi wao alinukuliwa akisema agame alishiri uchaguzi wa mwak27 kwa asilimia 99 ya kura zilizopigwa baada ya kubadilisha katiba na kuondoa kikomo cha mihula miwili kwa ugombea urais mabadiliko hayo yalimwongezea kagame muda wa kutawala rwanda mula mwingine wa miaka saba <muchilis> waendelea kuisikia idhaa ya kiswahili ya bs ukiwa na miigode migerano tukaletia moja kwa moja matkara haya kutoka sturi zetu za sbs na kwa sasa tuingie moja kwa moja katika michezo tukiangazia kwanza upande wa waeis ambapo mchezaji wa australia wau amewahamasisha w wa mashabiki waweze kufuatilia ndoto zao akisema kwamba anapoelekea katika fainali ya wimbledon dhidi ya serbia novak jokovich mchezaji huyu miaka ihi 7 ameweza kushinda mechi yake ya wachezaji ya wawili katika upande wa tenis katika mchezo wa australian open na mchezo wa wazi wa australia na tumia kwamba ataweza kumkabili mserbia huyo na kuweza kupata ushindi katika mechi hiyo ya kifahari wimbledon alipozungumza na waandishi wa habari alikuwa na ya kusema bwana rios anasema nisawa, ni sawa wamenishuku na wamekuwa na mashaka kunihusu kwa muda mrefu lakini sijaacha kujiamini mimi binafsi na nimeendelea kujiamini na nadhani kwamba ni ujumbe muhimu sana kwa kila mtu kwamba na mtoto yeyote anayekuwa na mashaka kujihusu kwamba endelea endelea unavyofanya uwe na imani kwa kila unachofanya kwa sababu mwishoni utafanikiwa bwana kirios alisema hapo katika taarifa zingine za mchezo wa tennis z- za wimbledon ni pamoja na matokeo ambayo yalishuhudiwa katika mchezo wa vijana katika fainali ya mchezo huo ambapo mchezaji kutoka kenya angela kutoi amepata ushindi akishirikiana na rose marie nap kutoka uholanzi ambao waliwacharaza wachezaji wawili mmoja wote wawili wakitoka serbia uh, lusia sirich bagarich pamoja na nikola dobernorovich ambaye walitoka katika mchezo huo wakipt spata ushindi mwembamba sana katika mechi tatu za fainali ambapo vijana hao wamekuwa ni mchezaji wa kwanza kutoka kenya kupata ushindi katika fainali yoyote kimataifa ya tenis ambapo ni heko kubwa sana kwake bb angela aukutoi katika mchezo mwingine ambao ulishuhudiwa mapema hii leo kwaa alfajiri ya leo ilikuwa ni kwa upande wa wanawake ambapo mchezaji kutoka tunisia b ons jabo alikuwa ameongoza seti ya kwanza sita tatu dhidi ya mchezaji ribakina kutoka kazakstan lakini ribakina akarejesha ushindi katika seti za pilotatu sblsbl akavosikia hapo awali muda usio mrefu itakuwa ni zamu ya n kirios kumenyana na mchezaji nova jokovich iakiinge katika fainali baada ya rafa nadal kujiondoa katika mchezo wake kwa sababu ya jeraha na muda usio mrefu bila shaka tualetea taarifa zingine kuhusiana na yale ambayo mejiri katika ulimuwa michezo lakini kwa sasa tupate pumzi fupi pamoja na kutazama kipa kinajeri katika ulimwengu wa sarafu na masuala ya ubadishaji wa fedha katika masuala ya fedha dola moja marekani sana dola moja na, na s46 za ukai dola mo australia ina thamani ya faranga moja, za za senti 9abnann2 ugandashaamani a shilingi mbili, za Uganda, dola moja, stula, thamani ya shilingi na seti82 za tanzania katika utabiri wa ya hewa mjini sydney kwa sasa n11 wakati88 111 7 dziani 197 mbr 15b 122 12. wakati mjini mjii kwa sasa sasani nanshaaaua kutoka studio zetu za zass je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata