unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo una wakubali wa aborigin anatorestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jenbo pote unaposikilizia hii ni idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano tukuleta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anani ambao ni, ni sbsctu kwa juswa ilikuwa na mengi ambayo tumaandalia katika studio zetu za leo kwa sasa tupate kionjo cha yale ambayo kapo mbele tukianzia kwa upande wa vijana ambao wanajiajiri hususan katika sekta ya kutengeza video za harusi video za mziki na hata mapicha je ni masahibu gani ambao anakabiliana nayo wanaposhiriki pamoja na wateja wao kawaida hii kazi ya haraka ndio sababu ndio ndonani kitu kubwa naweza sema changamoto tunapataka kila mtu anataka kitu akitoke haraka na natakikana mtu atulie atumike pole polepole na akichukua muda sana kwa kutumika kitu yako itatoka vizuri lakini aichukua si muda kidogo awezi katoka kama vile ingepashwa kuwa kija na heshima hapo heshima video akizungumzia kazi ambayo anafanya za kujiajiri kupitia kipaji chake na kujipapatu pamoja na familia yake hapo na katika masuala ya kisiasa nchini kenya hali si hali piga ni kupige kati ya waziri naibu rais na rais mwenyewe je naibu rais anasemaji kwa na nanayali ambayo anaendelea nyinyi wangwana mnajua kuna watu wametuzoea ati kila mwaka ya uchaguzi wanaketi kwa mahoteli wanaketi kwa maofisi ati mwaka huu wanataka kutupanga na ule mzee wa kitenda wili naibu rais dktri william ruto hapo akirusha cheche za kisiasa katika kampeni nchini kenya kampeni ambazo zinaendelea kutokota vuta ni kuvuti kati ya bosi na mwajiliwa ukipenda zikiwa zinafikia kilele ambacho baadhi ya wazee wa wanasema kwamba mipaka imevukwa na watu wajirudii lakini kwa hapo basi kunakuwa na mengi ambayo tunaletea tukianzia moja kwa moja kwa ckutasiri a habari kisha tuletee taarifa zingine ambazo tumewaandalia katika muktasari wa habari wa leo ongezeko la mafuriko jimanwsathwo inalazimisha la serikali ya madola kuzingatia kutoa msaada wa ziada kwa uathirika na kampuni inayotoa huduma ya malezi wa ya wazee yafunguliwa mashtaka jimboni victoria baada ya vifo vya wakaaji kupitia uviko 19 watu sita wafariki katika maadhimisho ya uhuru marekani na kwa barani afrika wanajeshi wa uganda na kongo wameongezea mashambulizi dhidi ya waasi wa adf wakati wakati nchini kenya wagombea urais wa nchini kenya waweka wazi ahadi na sera zao kwa wapiga kura na katika taarifa za michezo kivumbi chaendelea kushuhudiwa katika mechi za tenis za wimbledon wa australia kadhaa wakiponea vichapo wakati wengine wakioneshwa milango ya kutoka katika michwano hiyo hayo yote utaweza kusikia muda usio mrefu katika makala ya michezo wasikia idhay kiswahili ya sbs ikiwa na migode migerano na hapa ni taarifa kamili ya habari zikiambokisikia hapo ni katika sehemu ya wiki ya nedo tikiwa enzi wamelikiwa jadi wa australia serikali ya shirikisho inazingatia kutoa malipo ya misaada kwa wakazi wa wanaokabiliana na dharura ya mafuriko mabaya wiki hii serikali ya jimbo na madola zinatoa malipo ya misaada ya pamoja ila mazungumzo yameanza kwa uwezekano wa kutoa malipo hayo kwa waathirika wengine waziri wa huduma ya dharura mar wa jimbo la laamesema kwamba ni hali mbaya na hata kama maji ya mafuriko yamefikia kilele kilelewakatika baadhi ya sehemu kuna uwezekano ya ziada inaweza wasili tena waziri watuaasema to... kwamba nadhani kwa muktasari ujumbe ni kwamba natumai hali mbaya zaidi imepita ila hakuna anayejua hilo kwa uhakika kwa hiyo ni muhimu watu waendelee kusikiza onyo kama umepewa amri ya kuondoka bila shaka ondoka na usifanya chochote cha kipuzi kuhusu kuendesha gari katika maji ya mafuriko niliona baadhi ya magari ndani ya maji ya mafuriko leo asubuhi na hatutakiona matukio kama hayo tena hata kama wanajeshi wametumwa tayari kutoa msaada dharura ya kitaifa bado hajatangazwa katika jibu la mafuriko hayo na bila shaka muda wa usio mrefu tutaweza kuletea makala maalum kuhusiana na hali hiyo ya mafuriko jimboni nws ambako hali si hali watu wakikabiliana na changamoto kubwa sana ya kimazingira na nyumba moja inayotoa huduma ya wazee mjini melbourne ambako watu45 walifariki kw wa sababu ya uvik imefunguliwa mashtaka na huduma inayochunguza usalama wa kazini wakati baadhi ya wanachama wa familia husika wanaamini wameneja wa makazi hayo wanastahili fungwa jela jana wa victoria ilitangaza kuwa imefungua mashtaka dhidi ya kampuni ya St. Homes for the yastb oe victoria kwa makosa tisa ya sheria ya afya na usalama kazini na mazin tilex ni mwanachama wa familia ya mkaaji aliyefariki wakati wa mlipuko wa virusi hivyo alieleza shirika la habari la abc kwamba anakaribisha hatua hiyo ya kufungua mashtaka Really, really anasema siku dhani itafikia hili nilikuwa na furaha na mshangao na ni muda mrefu sana unajua anajua kuna hatua nyingi na utaratibu ila nina furaha kuwa imetambuliwa kuwa kuna kitu kisicho sahihi kilichotokea b alieleza shirika la habari hilo la abc mashtaka hayo yanadai kuwa mnamo julai mb baada ya makazi hayo kuelezwa kuwa mfanyakazi alipatwa navi9 kampuni ya yab ilifeli kutoa mwongozo kwa wafanyakazi wa vifaa vya kinga binafsi miongoni mwa hatia zingine ambazo kampuni hiyo imepatwa nayo tukilekea moja kwa moja hadi katika pembe la australia na jamii moja ya kisiwa katika eneo la east aa itafungua makazi yake ya kwanza ya wanawake hatua hiyo ni timisho ya kazi iliyodumu kwa mwongo na kundi linaloongozwa na jamii ya watu wa asili ambao wameamua kukabiliana na unyenyesaji wa nyumbani pamoja na vurugu katika familia betina danga kutoka shirika la Gilmurko womens space amesema kwamba wakati lengo ni kusitisha vurugu kabisa kituo hicho katika kisiwa cha elko ni hatua muhimu ya kwanzan amesema nimeamua jiweka pamoja na watoto wangu katika hali hiyo na ya hatari na ndio wakati nilipoamua kutoa ushawishi kupata nafasi hiyo salama kulingana na, na dta mpya kutoka ofisi ya takwimu ya australia ustralia abs wilaya kaskazini imeshuhudia ongezeko la asl27 katika kesi za vurugu ya nyumbani na kifamilia katika mwaka22 ambazo zilikuwa ni kesi 5 kulinganisha na takwimu za w29 ambapo kesi zilikuwa ni4a30 na, na katika taarifa zingine benki ya hifadhi ya australia imeongeza kiwango cha hela taslim mapema mchana wa leo kwa kiwango cha asilimia 135 kutoka asilimi ambayo ilikuwa ni sufri na 85 wamiliki wa nyumba wanajiandaa kuweza kushuhudia ongezeko la viwango vya riba ambavyo vitakuwa ni katika wakati wa hali ya juu ya mfumuko wa bei hali ambayo bila shaka itatoa matatizo kubwa na changamoto kubwa sana miongoni mwa familia na tukea taarifa zinao a kimataifa mauaji ya watu sita yaliyofanywa na mtu aliyejihami kwa bunduki huko shikago marekani jumatatu yametelea yametilia kiwingu maadhimisho ya siku ya uhuru yanayofanyika kote nchini humo tukio hilo limejiri katika wakati ambapo nchi hiyo tayari iko kwenye tafrani ya maamuzi ya mahakama ya juu kuhusiana na uvaji mimba na umiliki wa bunduki na pia jaribio la mapinduzi la januari s katika majengo ya bunge mauaji hayo yamefanyika wakati ambapo nchi hiyo inajaribu kutafuta sababu ya kusherekea kuanzishwa kwake na chanzo ambacho bado kinaishinikilia nchi hiyo pamoja ilistahili kuwa siku ambayo kila mmoja angechukua mapumziko kutoka kazini ajiunge na magwaride na kufurahia mlo na familia na marafiki na kushuhudia fataki zikirushwa ila sivyo ilivyokuwa hasa katika mtaa wa kitajiri wa haland park hapo chikago marekani tukivuka mipaka tulekee moja kwa moja hadi barani afrika ambapo jeshi la uganda updf limeongeza mashambulizi dhidi ya waasi wa kundi like la kiislamu la democratic oc adf mashariki mwa jamuria ya kidemokrasia ya congo roketi na mizinga mizito zinaendelea kufyatuliwa ikilenga kambi za adf baada ya taarifa za ujasusi kwamba waasi wa adf wamekuwa wakijikusanya na kuunda kambi kadhaa kivu kaskazini operesheni ya jeshi la uganda nchini drc kwa jina shujaa ilianza novemba mwaka uliopita lakini ilisitishwa kwa muda baada ya ruhusa ya serikali ya drc kumalizika mwezi mei kabla ya drc kuingia na uganda makubaliano mapya jumla wanajeshi elmm7b wa uganda wanaendelea operesheni hiyo nchini kongo tukisalia nchini kongo imeripotiwa kwamba kamanda mkuu wa kundi la wasi la 3 jenerali sultani makenga amerudi mashariki mwa jamuri ya ki ya kongo akitokea nchi jirani ambayo msemaji wa kundi hilo meja jenerali willi ngoma hakutaja mejaangoma amesema kwamba tangu arudi drc jenerali sultani makenga amekuwa akitembelea wapiganaji wake katika sehemu mbalimbali wa mashariki mwa nchi hiyo ikiwemo katika mji wa bunagana ambao sasa unaadhibiwa na wasi kwa mradhi unaadhibitiwa na wasi wa amh makenga mwenye umri wa miaka 50 anasemekana kujua vizuri nguvu na wezo wa jeshi la drc na eneo zima la kivu kaskazini tukitoka katika ukanda huo wa afrika ya kati tulikea moja kwa moja katika afrika mashariki ambako mgombea urais nchini kenya david mwaura Wahige, wa hige amekuwa wanne na wa mwisho kati ya wagombea wote wa nafasi hiyo katika uchaguzi wa mwezi agosti 9a kuzindua manifesto yake david ambaye ni wakili na mhubiri kanisani anagombea urais kupitia kwa chama chake cha agano ana matumaini ya kuwa rais wa tano wa kenya mwaura anaamini kwamba ufisadi ndio mzizi wa matatizo yote nchini kenya na kwamba ufisadi umeenea kila mahali hivyo shabaha yake kubwa ni kuangamiza ufisadi haya ndiyo makuu katika manifesto ya david mwaure wa higa na tukisalia katika kampeni za urais nchini kenya mgombea wa rais nchini kenya kwa tiketi ya chama cha the Roots party prof george luchiri wajakoya anaendelea kuzua ama kuzua mjadala mkubwa kutokana na ahadi zake ambazo kwa wakenya wengi zinaelezea ufi uhalisi wa mambo lakini kwa baadhi yao haziwezi kukubalika na katiba ya nchi hiyo wala maadili yao wa kenya manifesto ya wajakoya ni ya kurasa mbili pekee lakini imezua mjadala mkubwa na kila mtu anauzungumzia wajakoya anaangazia zaidi namna ya kuinua uchumi wa kenya kwa muda mfupi labda miaka miwili baada ya kuingia madarakani pamoja na kuwanyonga kuwanyonga nimerudia tena kuwanyonga wale wote ambao wanapatwa na hatia ya ufisadi baada ya kesi za kusikizwa na mahakama jaamba wote wanaopatwa na ufisadi ama kesi za ufisadi bila shaka suluhu ni kuwanyonga wote bila kusita na tena ni kuwanyonga hadharani aliysisitiza bwana wajakoya na bila shaka ttaendelea kufanya juhudi za kuweza kupata mazungumzo ya moja kwa moja na wagombea wote wanne iwapo utapatikana muda huo pamoja na fursa hizo tualetea mazunguzo hayo punde tutakapopata mafanikio hayo waendelea kuisikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano na kwa sasa tulekea moja kwa moja katika masuala ya michezo tukielekea moja kwa moja katika ulimwengu ama mchezo wa wimbledon na mchezo wa tennis mashindano ya wimbledon kule uingereza london ambako mchezaji wa australia nambari moj kwa upande wa wachezaji wa kike kikech amefikahatua ya robo fainali kwa mwaka wa pili mtawalio uleb mwaka jana bc aliingia katika robo fainali kwa mara ya kwanza na ameweza kupata ushindi mwaka huu dhidi ya mchezaji i wa ufaransa ambaye alimcharaza katika seti zikiwa ni mbili setizilikuwatatu alizocheza lakini alipata ushindi katika seti mbili na kupotezatiya kwanza nne, sita, lakini akalipiza kisasi katika seti ya pili s na seti ya mwisho nay kuamua akamcharaza mfaransa huyo huyos alisema kwamba alikuwa na mkabilana ashbati pamoja katika robo fainali mw221 na kwa sasa anahisi kwamba anaweza kacheza vizuri dhidi ya mchezaji yeyote akiongezea kwamba i say mmnenoaniky you know afassbo a robo finale, lakini unaingia ukifanya kila kujipa nafasi na fursa bora kuweza kufanya kile ambacho kil mbho knaeekana nakupata indo mtazamo nadiomwelekewangu kwamechi leo nilihisi kwamba niko na udhibiti mzuri katika mchezo huu na baada ya kurushwa kwa shilingi pale kuamua upande wa kucheza na niliamua kwamba itakuwa ni mechi yangu na alinipa mchezo mzuri lakini hata hivyo ilikuwa ni kuamini usiamini ushindi ulipatikana bitomn vichapo alisema na katika upande wa wanaume wachezaji kama rafa nadal na wametinga hatua nyingine katika final hapo akitaraza mchezaji wa kutoka uholanzi vande shup katika seti zikiwa ni tatu 427 katika mechi ingine ambayo itakuwa ni baadaye hileo itakuwa ya robo fainali itakuwa ni kati ya novak jokovich akicheza dhidi ya mwitaliano yaniksina katika mechi ambaye itakuwa mida ya saa nne unusu kwa masaa ya mashariki ya australia na mchezaji mwingine ambaye ni david gofin atakichapa w wa timu waubelgiji hapo hata dhidi ya Cameron nori wa uingereza mida ya saa tano dakika kuita za usiku usiku huu wa leo kwa masaa ya mashariki hapo nikisema na kama livyosema palipata ushi, uh, kichapo kutoka kwa mchezaji katika mechi zake za robo fainali na tukisama katika robo fainali zingine b simona halep amepata naye ushindi dhidi ya uh, uh, paul barosa wuhispaniaziikiwa ni b b katika mechi zingine ambazo zilikuwa ni mechi za upande wa wanaume wa zilizoshirikisha wa wachezaji kutoka australia ni pamoja na mchezo ambao unatarajiwa kati ya mchezaji yamchezaji len perez, perez, perez ambaye atashirikiana na mchezaji mwenza katika mechi hiyo kuona nane atakaingia katika robo fainali ya mchezo huu wakati itakuwa ni kati yake na melika katika mechi hiyo ya uf- kutoka ufaransa na wengine ambao wanacheza katika mechi zao ni pamoja na wachezaji kutoka ustralia ambapo kama anavyojulikana likuwa pamoja na n roe walicheza mechi yao na kupata ushindi dhidi ya timu ya mathew eden na na shibahara chisastassab na sit 4 katika mechi hiyo ambali kwa bila shaka ya kusiim kusisimua mno <muchasimu> nam kwa sasa tutazame hali ilivyo katika maswala ya fedha ubatishaji wa fedha ambapo dola moja ya marekani na dola moja na senti na dola moja na, na s 4 na faranga moja na za 6 a faana sa faana 9 shilini 25 za uganda okay dola sawa na shilingi 8 a za kenya na dola moja ya australia ni sawa na shilingi 1590 za jamhuri ya tanzania katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia mjini ald ambapo kwa sasa nyuzioto pale ni 128 wakati mjini briba 12, ni 128 na wezekano wa mvua pale wakati cambra hali ni nyuzioto pale ni 9.7 naamadhi 86 wakati Hobart ni 97 dni 25 wakati mjii ni 7 na mjini mjioto ni 55 na mvua zikiendelea kunyesha huko Bakia nasi kwa makala kuja kutoka studio zetu za sps je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizolekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata