unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs e mungu twaoma umilinde jumulia afrika mashariki tuwezeshe kuishi kwa amani tutimize na malengo yetu uendelea kusikia da kiswahili ya sbs ukiona migodo migeranata makala y kutoka studio sbs na mtandaoni maonikaswahili na ukisikia huo wimbo ni wimbo wa jumuia ya afrika mashariki ama amawimoskaamataifa ya afrika mashariki hapo ambapo jumuia umepata mwanachama mpya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na tuliuliza swali baadhi ya wanachama kutoka kongo pamoja na kutoka tanzania je wamepokeaje hoja ama amepokeaje uamzi wa, wa ya kongo kupokewa katika jumuhia ya afrika mashariki tukijua kwamba katika jiografia kwamba kongo iko katika ukanda wa afrika ya kati wakujumuisha katika jum ya afrika mashariki mepokewaje tuliaza ka kumuuliza daktari kaitila mwenyekiti wa jamii ya wa watanzania wanaoishi queensland kwa upande wake amepokeaje uji wa congo katika jumuia ya afrika mashariki jibu lake hili hapa mimi binafsi nadhani ni kitu kizuri kwanza mimi napotoka mimi ni karibu na kongo kabisa kwa hiyo hawa ni jirani zangu wa karibu mno kwa hiyo ile kuingia kwenye hii jumuiya ya afrika mashariki na ni kitu kizuri Alafu, nikidui nyumba kidogo toka nimefika hapa mwaka 99 tulikuwa na chama kiia kinaitwa east central and southern africa kwaio tulikuwa tunachukua e, e, e east estafrica yote tunachukua congo yote tunakenda mpaka kusini kule kwa afrika a kusini kwa hiyo nadhani ile jumaa tatuk meshaaza kuijenga hapa nadhani ndugu zetu k waliona kumbe awa jamaa walitutangulia a tuwafuate anana kitu kizuri na wengine wamesema kongo kuingia east africa utatuwetea dhahabu nyingi kweli kweli na hiyo hmm? mali au vipi sinaiufatili mzuri za siasa za kitanzania au za east africa lakini inaona ni kitu kizuri kwa upande mwingine uwe ni mkongomani uliepotea sio mkongo mani ama, yeah. ama mipaka ndio likutenga na watu wake wa kongo k- uh, ukweli ina kabisa na huusiana wakongo kabisakamaila yeah. k- n- n- ni jirani zangu kwa muda mrefu kutoka c- t- t- t- t- t- t- na <inaudible> sisi tunaweza yeah. kusema labda na hawajamaa kutoka burundi tunaweza okay, yeah. kuwa ndio mipaka pale ibadika pale kongo sina sta wa damu wala nini yeah. jamani mamlaka kama mnatazama ni mtanzania um halisi msije mkamvua uraia ni mtanzania um halisi <laughs> <laughs> <laughs> wametuvua wabitu, uh, uraia wana mimi anapigana sanahii hii urea um, pacha yeah. tuupate sio tupewe tu, tu, tu, tu, kibali maalum mi nataka pacha yeah. kama mnatusikiliza mimi ni mzaliwa wa tanzania nina haki kama yule mtanzania yuko tanzania ningependa nipewe haki zote za mtanzania sitaki, sitaki haki maalum kwa mwingine ambaye hana tatizo ya uraia pacha bwana mike congo kuingia katika east africa ama jumuia ya afrika mashariki ulipokea taarifa hiyo vipi mimi nilifurahi kusikia kwanza hivo sababu uh, kongo na tanzania tuko tuoniseme mara, uh, tuko marafiki ni kama vile wandugu tuko jerani uh, jerani wema tu uh, najua tulipopata uh, tatizo kwetu congo uh, tanzania ilipokea wengi wetu kama wakimbizi vizuri na wakachukua kama jerani wema kwa hiyo kwangu mimi naona ni, ni kitu kizuri cha kwanza kinarahisisha <coughs> uh, ile, ma, ile uh, watu kwenda kutoka mahali na kwenda mahali vilevile umeongelea kuhusu hahabu <laughs> nakufay inamaanisha kufanya, kufanya nazo vile vile sababu tanzania ni nzuri ni, so kuingiza vitu kwenye ile pote ya, ya, ya dar daresslam na kuleta kwenye kongo naona hapo itasaidia sana wale wafanya biashara vile vile uh, na watu kutembeleana inaona kama mko jerani na, na inabidi ule uhusiano ukuwe mzuri vile, vile. kwa hiyo kwangu mimi sina kibaya chochote na furahi kuanza kusikia hivyo sababu naona itarahisisha mambo mengi kwa wakaaji wa nchi zote mbili na mmoja wale ambao wameanza kuvuna matunda tayari ya ushirikiano ata, au, ama kuingia kwa congo katika jumui afrika mashariki na pengine alikuwa ameanza kuyavuna hata kabla ya kuwa rasmi ni bwana bwana bwanaficha kongo kama kijana na mtu ambaye una mawzui ya kufanya biashara na kazi na watanzania ama watu wa afrika mashariki umepokea taarifa hiyo vipi inakuwa rahisi zaidi kufanya kazi zako kule ama bado kuna na zile changamoto za kiufunda mii najua kongo tayari ilikuishakuwa kwenye afrika mashariki tayari hi ilikuwa tu ni makaratasi tu akuwa <laughs> wanajua tu lakini tayari tulikuwa ushakua kwa sababu utakuta kuna watu wengi ambao wako tanzania ni wakongomani wanaisha tanzania tu vizuri vilevile eh, vile kuna kuna watu ambao sisi kama wakongomani tumechangia tume, tume sana kwa uh, uhuru wa tanzania kwa hiyo kama vile tulichangia kwenye uru wa burundi vilevile na nchi ambazo ziko karibu karibu tunaeza tukasema kwamba ule uhusiano kwa hii kuiweka tu i inakumaliza ina, ina, ina tu ule uhusiano lakini vilevile vile napatia vijana nguvu za kusema kwamba watu ambao wako wa ngambo za east, east congo unajua pale maendeleo bado haijakaa haajakaa inamaanai kama vile kongo ime, kuna kinshasa na wengine lakini <laughs> sasa kwa kuwa imejiingiza kwenye east african kwa sababu kongo tunaongea kiswahili kama tanzania ni kama burundi ni kama kenya kwa hiyo <coughs> inatoa inapatia wakongomani wa, wa fursa wale vijana ambao wanafanyia kazi tanzania na mimi haijasema kaa nalipatia izi uh, inanipatia lakini namaanisha tu kwamba ule uhusiano unakwa wingi kama kulikua vikartasii tu ili tuingie mle na kama ho havipo avipo namaanisha kwamba ule uhusiano unakuwa kabisa wakirahisi wakusema kwamba niko ikionyeshaamaniko ingia uko nyumbani lakini kwa mamo mengine kabisa tulikuwa tayari tuliua tayariushakua <laughs> kaitila hapo mwenyekiti wa jamii ya watanzania wanaoishi jimon akizungumza kuhusianana swala zima la ujio wa kongo katika jumuia ya afrika mashariki na sauti nyingine ambayo ulisikia ni ya bwana mike fideli ambaye ni mwenyekiti wa jumuiya ya wakongomani wanaoishi kule quenzaland vilevile ulisikia sauti ya bwana fichdestin msanii kutoka jamhuri ya ya kongo ambaye anafanya kazi kwa ushirikiano na wasanii kutoka tanzania kazi zake nyingi zika kwenye youtube pamoja na hata mitandaoni katika mitandao mingine ya kijamii ambako amesambaza kazi zake na kuna mamilioni ya watu ambao ametazama kazi zake na kuweza kuzungumzia kazi zake vilevile vile kwa upande wa mziki ni mwigizaji pamoja na ni mwandishi wa vitabu alnia kitabu cha prize fighter kitabu ambacho vilevile kiliwezakageuzwa kuwa katika tuseme uigizaji katika, katika maswala yes sana, akawa, nimsa, ni ambaye, ya sanaa akawa ni msanii ambaye amebobea kabisa katika katika fani hiyo bwana tikazi ake uzokuzipata tena kwenye tovuti yake pamoja na kwenye mitandao yake ya kijamii penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook