unasikiliza ida ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamare watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborijin natorestede island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo jamba potalipona karibu katika makala idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerana tukuletia makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni alaini ambao ni sbscu mkwa juu swahili na mengi ambao tumeandalia lakini mwanzo kabisa sasa sakwamba zipata makala yakoitofuti yetu sbscumkwa juu swahili pia kuna yale ambayo unazipata kwenye facebook ukuraswaaebooaebookcm swahili na kama ngependa utuanikia kwa barapepe ananini swahilipro sbscu kwa sasa tuelekee moja kwa moja kwa kianjo cha yale ambayo anajiri hususan katika kampeni za uchaguzi mkuu nchini kenya ambako naibu rais william samaruto amesema haya nyinyi wangwana mnajua kuna watu wametuzoea ati kila mwaka ya uchaguzi wanaketi kwa mahoteli wanaketi kwa maofisi ati mwaka huu wanataka kutupanga na ule mzee wa kitenda wili naibu ruto hapo akirusha cheche katika kampeni za uchaguzi mkuu nchini kenya akiwaeleza wakenya kwamba weye ndiye ana mpango sahihi wa kuongoza taifa hilo katika uchaguzi mkuu ujao mwishoni mwa mwaka lakini mengi zaidi tutaweza kuwasikia baada ya taarifa hizi lakitukia moja kwa moja kwa muktasari wa habari maamuzi ya waziri mkuu yamweka katika mstari wa mashambulizi kutoka wabunge huru wa vyama vidogo je kisa ni nini na uamzi wa mahakama kuu ya marekani kwa utoaji mimba wakaribishwa kwa maandamano kote nchini humo wanasiasa wakati wa mwanasiasa wa nigeria afunguliwa mashtaka uingereza kwa ulanguzi wa viungo na nakatika taarifa za michezo mechi ya pili ya state of origin kati ya queensland na new south kule jimboni magharibi australia yashuhudia mbadiliko pamoja na tetemeko kubwa katika matokeo je new south imepata kichapo ama imeibuka ashindi baada ya kunyukwa katika mechi ya kwanza yote haya utajua muda usio mrefu wasikiliza idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano na i hapa ni taarifa kamili ya habari tukianza moja kwa moja katika sualazima so la hela ama fedha ukipenda serikali ya shirikisho imesema kwamba mpango tathmini ya operesheni za benki ya hifadhi ya australia haihusu kushambulia gavana wa benki hiyo philip law bwanalaw na rba wamekosolewa na wachumi pamoja na jamii pana kwa jinsi walivyosimamia sera ya hela kabla na baada ya janga la uviko 19 mfumuko wa bei kwa sasa ukiongezeka sana na imeripotiwa kwamba unatarajiwa kuongezeka zaidi saica ni katibu wa chama cha wafanyakazi almaarufu actu wiki iliyopita alimshambulia dr law kwa maoni yake kwa mishahara akitokeza kuwa hakuna mtu yeyote kwenye bodi ya benki hiyo anayehusika katika mchakato wa kuweka viwango vya mishahara anasema pia kwamba kiongozi wa chama cha wafanyakazi anastahili rejeshwa tena katika bodi ya rba wakati huo mwakazina jim charmers ameeleza shirika la habari la abc kwamba tathmini hiyo haihusu kumshambulia daktari low ila inahakikisha utengezaji wa sera ni sahihi sahihisema kuwa tunatumia taratibu bora kutoka duniani na kuwa tunachukua fursa ya kujifunza mafunzo kutoka nyakati za mikisiko katika sera za hela na nyakati za utulivu katika sera za hela kuhakikisha tuna mipangilio bora alisema d chame na d h hivi karibuni atatoa mwongozo wa tathmini hiyo uchunguzi ulioungwa mkono na mwekazina wa zamani eorfredenbur kabla ya uchaguzi mkuu wa mei mwaka huu na mfumuko wa mshahara wa kila mwaka wa kiongozi ama mfukoa mshahara wa kila mwaka wa kiongozi wa jimbo la victoria victoriaandew utakaribia nusu milioni ya dola kwa sehemu ya ongezeko ya mshahara wa wabunge wa jimbo hilo Kyo, kiwango cha chini cha kila mwaka pamoja inanyongeza mishahara ya wabunge wa victoria pamoja na posho zao za gharama zitaongezeka kwa asilimia 275 kuanzia julai mosi baada ya uamzi uliotolewa na mahakama huru ya biashahara ya victoria katika majibu kwa maswali kuhusu kile ambacho wabunge watafanya na hela za ziada da andrew alisema huenda atatoa baadhi ya hela zake kwa mashirika ya misaada kama alivyofanya katika siku za nyuma without any, any asema kawaida huwa tunafanya hivyo bila mbwembwe wa matangazo hiyo ni biashara yetu binafsi tunafanya hivyo na tunafurahia kufanya hivyo kuhusu mwingine wanaweza fanya maamuzi yao binafsi alisisitiza bwana andrews uamzi wa mpya ulizingatia marekebisho ya mishahara ya asilimia mbl hadi asilimia 275 kwa wabunge wa madola New south n na queensland pamoja na masuala mengine nafasi ya fedha na mwenendo wa kiuchumi wa viktoria wakizingatiwa makadirio ya mfumuko wa bei wa kitaifa wa asilimia saba na ongezeko la kima cha chini cha mshahara cha 52 asilimia hiyo atakisalia jimboni victoria mamlaka wamesema kwamba aina mpya a uviko 19 inaweza, um, inaweza kuwa ni kubwa. aina mpya kubwa ya virusi jimboni humo virusi hivyo vinapoendelea kusambaa katika maeneo ya magharibi australia virusi vya ba4 na b5 vinawajibika kwa asilimia 17 ya maambukizi jimboni victoria na virusi hivyo vimetabiriwa kupita virusi aina ya ba2 kama aina ya kirusi kinachoambukiza zaidi jimboni humo katika wiki zijazo afisa mkuu wa afya wa victoria bret bet amesema kwamba chembe chembe za aina ya kirusi cha omicron zimetambuliwa katika maeneo ya mji wa victoria pamoja na katika mfumo wa maji ya kanda ya jimbo hilo na kuwa chembe chembe hizo zimeongezeka sana katika wiki za hivi karibuni pia kwamba asilimia kwa dhtakriban mrad- watu 44 wameambukizwa virusi vya uviko 19 pamoja na kuwepo vifo hema0 ambavyo vimerekodiwa kote nchini australia wikendi hii pekee na tukiendelea taarifa zingili ambazo tumeandalia kazi za kimataifa haswa maelfu maelfu ya wamarekani wameandamana juma mosi siku, siku moja baada ya mahakama kuu kugeuka ama kugeuza sheria ya miaka hamsini maarufu kwa jina la rowe inayompatia mwanamke haki ya kutoa mimba waungaji mkono wa uamzi huo wanasherekea kwamba hivi sasa majimbo yenye kuongozwa na waican wataweza kupiga marufuku utoaji mimba lakini wanaopinga uwamzi huo wamejitokeza katika takriban miji yote mikubwa ya marekani kutoa hasira zao na kulaani uwamzi huo kuku ku, wakidai kwamba huo sio uwamzi wa mwisho kuna majimbo ktatu ambayo tayari amepanga miswada ya sheria yakisubiri uwamzi huo kutolewa ili kuweza kupiga marufuku utoaji mimba kwenye majimbo yao na shirika la msalaba mwekundu limesema kwamba zaidi ya watoto mn wamepoteza mawasiliano na familia zao kufuatia mapigano makali kati ya wanajeshi wa serikali na waasi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo afisa wa wawasiliano wa shirika hilo irn nakasita amenukuliwa na shirika la habari la ufaransa la afp akisema kwamba watoto 716 wameorodheshwa nchini uganda pekee huku wengine 55 wakiwa wameunganishwa na familia zao zaoghasi zilizozuka upya katika miezi michache iliyopita zimewalazimisha maelfu ya watu kuyakimbia makazi yao katika eneo la ruchuru karibu na mpaka wa kongo na uganda pamoja na mambo mengine hali hiyo inatokana na wanamgambo waasi wa, wa kundi la 3 kushitumu serikali ya kongo kwa kushindwa kuheshimu makubaliano ya mwaka 29 ambapo jeshi lilipaswa kuwajumuisha wapiganaji wake na tukivuka mpaka tulekee moja kwa moja hadi kule ulaya ambako polisi nchini uingereza umefungulia mashtaka wanasiasa mwanasiasa mmoja wa nigeria pamoja na mkewe kwa kupanga njama za kumpeleka mtoto mwenye umri wa miaka 1 hadi uingereza ili kumtoa sehemu za viungo vyake vya mwili ik equrmadu mwenye umri wa miaka 6 seneta wa jimbo pamoja na wakili wakilibe nneeamadu mwenye umri wa miaka 55 wanakabiliwa na mashtaka ya kupanga safari ya mtu mwingine kwa lengo la kumtoa baadhi ya viungo muhimu vya mwili wake wachukio hao wawili wamefikishwa katika mahakama ya oxbridge magharibi mwa london wamethibitisha kwamba wanaishi nchini nigeria na wamezuiliwa na polisi hadi kusikiliza kesi yao inayotarajiwa kuanza julai tahe 7 waendelee kusikia a kiswahili yasbs ukiwa na migode a migerana Tukile moja kwa moja katika taarifa za michezo ambapo kwa sasa tunatazama yale ambayo yanajiri tukilekea moja kwa moja katika mchezo wa afl matokeo ambayo yalikuwa wikendi hii ni sawa na haya ambapo timu ya timu ya timu yatimya imepata ushindi wa alama zikiwa ni takriban 11w77hiiwakati wakiwacharaza golcost kwa alama mbili tu alama zikiweni 93 kwa 91 adled wakipata ushindi dhidi ya north melbourne wa alama ma a 15 kwa 58 na tukilekea moja kwa moja katika mchezo wa nrl mechi ambazo zimechezwa hi leo ilikuwa ni kati ni kati ya timu ya new south nsot pamoja na queensland ya state of yae mechi ya pili ambapo new south o imeibuka mshindi alama zikiwa ni 44 kwa 1 mbili mechi ambayo imewesha kwamba mechi ya tatu ambayo itachezwa kule melbourne itakuwa ni mechi yenye uvutio mkubwa sana baada yaqn kushinda mechi ya kwanza jimboni na mechi ya pili kupelekwa kule magharibiambako vijana wawameweza kujionyesha hasira za pomoja na kuweza kuonesha kmavuao kushinda mechi hiyo tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine za michezo hususan katika soka ambapo timu ya wanawake ya mpira amigu, the matildas ya australia wamecharazwa magoli sab kwa suusab sufuri dhidi ya uhispania katika mechi ambapo mwalimu amekosolewa vikali kwa jinsi alivyoweka wachezaji mashughuri pamoja na wachezaji wa viwango vikuu vya australia nje katika mchezo huo na kuanzisha wale ambao wana uzoefu mkubwa wakisema kwamba ni, ni makosa makubwa sana ukitzingatia kwamba australia inaelekea katika kombe la dunia hata hivyo mwalimu alikuwa na haa kusema kuhusu hatua yake ama uamzi wake amesema kushiriki katika mchezo kama huo dhidi ya uhispania ili kuwa ni hatua nzuri sana na ilikuwa ni majaribio zaidi Depende ya kombe la dunia ama kupita kombe la dunia kwahio tumefanya haya kuakisha kwamba watwachezaji wanakuwa, wanakuwa na uzoefu mkubwa na na furaha pia kwa jinsi walivyoweza kucheza jinsi walivoweza kutoa ulinzi katika sehemu za nyuma na jinsi walioa kuonyesha umweri wao na viwa, viwangu vyao kwa ujumla kwahio licha ya ukosoaji huu wote nina furaha kwa jinsi wachezaji walivyojibu na walivyotekeleza kazi zao hiyoyote ikija ni baada ya kichapo cha 7b hali ambayo bila shaka huenda ikatikisa imani ya baadhi ya mashabiki pamoja na wadau wa soka hapa nchini hata hivyo hongera kwa wote ambao walishiriki nam tukiangazia hali livu katika ubarishaji wa fedha dolamo ya marekani sawa na dolmo na st 44 za australia ka dola dolamoatrala sawa na faranga el14 a 1 za burundi dolamt ikiwa sawa na shilingi shilingi 81as68 za kenya wakati dola mojat ni sawa na faranga 188 senti 13 za congo dola moja tni sawa na faranga 79 za rwanda wakati dola mojaa australia ni sawa na shilingi 261 za uganda akatidooani sawa na shilingi na senti 12 za tanzania katika utabiri wa halia hewa kwa sasa mjini adld ni 99 brisban119 cambra 71 dan 265 brt 6.3 Perth kwa sasa nsijoto ni 163 wakati melbour ni 9.7 wakati mjini sydny kule nyusi kwa sasa ni 13 na 6 kufikapo nemisho taarifa habari ambayo tumaandalia bakia nasi kwa makala mingine manakuja kutoka studio zetu za sbs penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook