unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamarec watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo una wakubali wa aborigin na torestrad island ambao ni wamiliki wa, wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo pote ulipo na karibu katika makala aidhaa ya kiswahili ya sbs uko na migode migerana tukuleta makala a kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni ananiambao ni, ni sbsco au mkoaju swahili bila shaka pia makala haya kwenye tovuti yetu pamoja na kuasa facebookfacebookcom mkoaju sbs swahili na iwapo ungependa kuwasilia nasi kwa bara pepe waweza kupata taarifa hiyo kupitia anwani hii swahilisscu lakini kwa sasa tupate kionjo cha yale ambayo yakwapo mbeleni niliamua kuanzisha hii biashara kwa sababu kwanza niliona kuna muhitaji wa hi biashara ya hivi hapa australi kwa sababu hakuna biashara mingi laka like african fod nam hii ni sauti ya mmantilie wa gudna akizungumza nasi kuhusu sababu ya kuanzisha mgahawa unauza vyakula vya kiafrika je ni sababu gani zingine ambazo alitoa na mafanikio ni gani kama yapo tukaskia yote hayo katika makala ambayo tumeandalia baada, baada ya taarifa za zaaki kwa sasa tupate muktasari wa habari katika muktasari wa habari mamlaka ya zingatia ya kutoa chanjo ya uviko kwa watoto wenye miezi sita hadi miaka mitano nchini na makazina wa jimbo la ns atoa bajeti ambayo imesemwa kwamba ni ya mara moja katika bajeti na katika kizazi nako barani afrika watu ma 30 wa na wanamgambo wa kiislamu nchini mali wakati viongozi wa afrika mashariki wakubali kupeleka jeshi kule drc hali ya usalama kuzorota na katika taarifa za michezo wachezaji wa australia watinga hatua ya ziada katika mechi za maandalizi ya michuano ya wimbledon na historia kutengezwa mwanamasumbi wa kike ambaye ni mwislamu atakapoingia dimbani katika michezo ya madola mwezi ujao kwa hayo na mengine yote junga nasi katika taarifa za michezo ambazo itaweza kuletea pamoja na taarifa kamili za habari wasikili hidhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerana i hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio mwakazina wa nsth ametoa bajeti ambayo imezungumziwa kuwa ni ya mara moja katika kizazi kwa jinsi inaolenga wanawake katika nguvu kazi Hatu, hati hiyo inajumuisha taarifa ya kwanza ya fursa ya wanawake ambayo kwa sasa itaunda sehemu ya bajeti zote za usoni huduma ya malezi ya watoto pamoja na likizo za wazazi zikiwa kipaumbele muhimu dola bilioni 45 zitatumiwa katika mwongo ujao kwa fursa bora za malezi ya familia na hatua za kuwasaidia wanawake kurejea katika nguvu kazi baada ya kujifungua mwakazina matkin amesema kwamba kuongeza ushiriki wa wanawake katika nguvu kazi kwa kiwango sawia na wanaume kutoongeza asilimia nane kwa ukuaji wa uchumi kufikia mwaka e26 anaongeza kuwa uwekezaji utatolewa kufuatia ushauri kutoka jopo la wataalamu wa kike litakaloundwa na serikali kupendekeza hatua za bajeti anasema uwekezaji wetu kuongeza ushiriki wa wanawake kwa 95 kuna maana tutakuza uchumi kwa bilioni 17 wekezaji katika elimu ya watoto wetu una maana watakuwa na uwezekano mdogo wa kuhusika katika mfumo wa haki ya watoto watakuwa na uwezekano mdogo wa kuwa na matokeo mabaya ya afya na watakuwa na uwezekano kufanikiwa katika safari yao yote ya maisha serikali ya jimbo hilo imechukua pia hatua ya kwanza za kupiga marufuku kodi ya ardhi wakati wanaonunua nyumba wanapewa fursa ya kulipa kodi ya ardhi kila mwaka na afya ni mshindi mkubwa pia ambapo we, we, we, wekezaji wa dola bilioni hhitat umefanywa katika mfumo wa hospitali wa jimbo hilo katika taarifa zingine tume ya watumiaji na ushindani ya australia itachunguza ongezeko la bei za nishati pamoja na uwezekano wa ulaghai wa soko wa makampuni ya umeme uchunguzi huo utachunguza kama wazalishaji wakubwa wa umeme wamekuwa wakipanga njama kuamua kama wataondoa utoaji wa umeme sokoni wiki jana waziri wa huduma za serikali na ndis washirikisho bill shotten alaeleza makala ya today ya runinga channoline kuwa hivi karibuni watajua kiini cha swala hilo na Not be undue when else doing it hard. anasema makampuni ni ya nishati hayastahili tengeza faida zisizofaa wakati kila mtu anakabiliana na wakati mgumu kwa gharama ya maisha pamoja na hali mbaya ya majira ya baridi na tuna mfumo wa nishati ambao ni miaka kumi ya, ya kuchelewa na kukana wajibikaji matokeo ya uchunguzi huo yanatarajiwa kutolewa kufikia mwezi ujao baada ya mkutano wa mawaziri wa nishati wa taifa kuweza kufanyika na tukilekea taarifa zingine ambapo watoto wa australia wenye chini ya miaka mitano wanaweza stahiki kupata chanjo za uviko 19 katika wiki zijazo waziri wa afya mac batler amesema kuwa mamlaka ya bidhaa za dawa almaarufu tga inazingatia ombi kutoka kampuni inayotengeza madawa moderna iruhusu chanjo zake zitolewe kwa watoto wenye miezi sita hadi miaka mitano hata hivyo bwana butler ameeleza shirika la habari la abc kwamba inaweza chukua mwezi mmoja au miwili kabla chanjo za watoto wenye chini ya miaka mitano kutolewa katika jamii mnabbanasema kwamba mamlaka ya bidhaa ya madawa ina ombi kutoka modana ambalo wanapitia kwa sasa hilo likipitishwa litaendelea kama nilivyoeleza kundi letu la ushauri kwa chanjo sasa sidhibiti muda huo sidhani inafaa kuwa mamlaka hao wanahisi kuwa wanaweza fanya kazi zao katika muda unaostahili na tarajia hilo litatokea katika wiki zijazo serikali mpya imeahidi pia kuunda tume ya kifalme itakayochunguza majibu ya taifa kwa janga hili ila bwana batla hakuweza toa muda wa lini tume hilo litaanza vikao vyake tukilekea katika taarifa za kimataifa kwa sasa moja kwa moja watu wanaohusika ama wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kiislamu waliua zaidi ya raia ma 30 mwishoni mwa juma katika miji jirani ya katikati mwa mali ikiwa ni mauaji ya hivi karibuni kutoka eneo hilo la sahel lenye mzozo maafisa wa eneo hilo wameripoti matukio ya mauaji ya kiholela yaliyofanywa na watu wenye silaha huko dilosagu na miji miwili jirani katika eneo la bankas eneo la sahel ambalo limekuwa lenye machafuko kwa muda mrefu walichoma pia vibanda nyumba na kuiba ng'ombe amesema afisa wa eneo hilo ambaye hakutaka jina lake litaji kwa sababu za kiusalama yeye na afisa mwingine ambao wote wawili walikimbia kijiji chao wamesema kwamba hesabu ya watu waliouwawa ilikuwa akiendelea jumatatu tukivuka mpaka tulekee moja kwa moja hadi afrika mashariki ambako wakuu wa mataifa ya afrika mashariki wamekubaliwa na jani jumatatu kupeleka jeshi la kikanda nchini jamhuri ya kidmoaa kongo ili kujaribu kumaliza vita mashariki mwa nchi hiyo wakuu wa mataifa ya afrika mashariki pamoja na kukubaliana kuanzisha jeshi hilo wametoa pia mwito wa kusimamishwa mapigano mara moja wakuu hao walikutana jijini nairobi kujadili hali ya usalama kwenye eneo hilo hatua hiyo imetangazwa na ofisi ya rais wa kenya uhuru kenyatta baada ya wakuu wa mataifa saba wa jumuiya ya afrika mashariki kufanya mazungumzo kuhusiana na kuongezeka kwa machafuko katika eneo hilo tete ambayo pia yanatishia hali kwenye mataifa jirani sehemu ya taarifa hiyo imesema wakuu hao wameliagiza jeshi hilo la kikanda kwa kushirikiana na vikosi vya jamhuri ya kidemokraia kongo kurejesha utulivu na kuhakikisha amani nchini humo wakuu hao aidha wameagiza kusimamishwa mapigano lakini pia uondolewa kwa uhasama mara mmoja na kuvuka mpaka tulekee moja kwa moja hadi nchini zimbabwe ambako madaktari wauguzi pamoja na walimu nchini humo juma tatu wameanzisha mgomo wakati mzozo wa kiuchumi wa hivi sasa kusababisha mishahara kutokuwa na thamani yoyote ya kifedha waguzi nchini humo wanalipwa dola 18 za zimbabwe ambazo ni sawa na dola 55 za kimarekani kulingana na soko la ubadilishaji la sasa mshahara wa walimu wanasemekana kuanzia dola 75 kwa mwezi wafanyakazi wa afya walikusanyika nje ya ofisi za bodi ya kitaifa ya afya iliyoko kwenye mojawapo ya hospitali kubwa zaidi nchini humo askari wa kuzima ghasia waliitwa karibu na eneo hilo wakati wagonjwa w hospitalini wakiachwa bila huduma zozote kiongozi wa shirika la waaguzi la zimbabwe enoc dongo amesema kwamba bodi ya afya pamoja na wizara ya afya wamekataa kusikiliza kilio chao wiki iliopita serikali ilisema kwamba inaongeza maradufu mishahara ya wafanyakazi wote wa serikali lakini dongo amesema kwamba kufikia sasa hakuna hatua yoyote rasmi iliyo iliyopigwa waendelea kusikia idha ya ya sbs ukiwa na migodea migeran kuasa tulekee moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia za michezo tukianzia kwa upande wa mchezo wa wais ambako mchezajiwachezaji wa australia, au australia john ma na alex eo wameingia katika hatua ya ziada ya maandalizi ya michwano ya wazi ya wimbledon kule katika eneo la labo mchezaji huyo mwenye miaka ishirini na mbili kwa sasa Uh, kwa mradhi y miaka 2 bwaa alex dmeno amepata ushindi dhidi ya bingwa wa mchezo huo katika eneo la usi ya pwani ya kusini ya uingereza baada ya kumcharaza mchezaji kutoka chile christian garin wakati ilma ambaye ni mchezaji nambari saba kutoka australia aliweza kupata ushindi dhidi ya marekani sebastian coda katika mechi ambayo ilifuata na mechi ambayo inafuata atamenyana na marekani alexander bublik katika mechi ambayo inakuja katika taarifa zingine tuelekee moja kwa moja katika mchezo masumi ambapo mchezaji tina rahimi ako mwezi mojamwezi moja tu kutengeza historia baada ya kuwa wa kwanza ambaye ni kushiriki katika masumbi katika michezo ya madola mchezaji huyo mwenye miaka 2s kutokayd ambaye huvaa hiab n na pamoja na nguo ambazo zinafunika sehemu kubwa ya mwili ikiwepo mikono pia amekuwa akishiriki katika masumbi kwa muda wa miaka minne na kabla ya kuelekea mjini birmingham ambako atapigana katika mchezo wake alizungumza na shirika la habari la sbs ambako alielezea ndoto zake pamoja na imani katika michwano hiyo biti huyo amesema kwamba lengo langu kuu ni michezo ya olimpiki ya mwaka 224 wow. uh, hilo ndilo uh, lengo langu kuu na bila shaka uh, Olympics, katika mechi za kulipwa nimekuwa nikifanya iwezekanavyo na kuweza kushiriki katika michoano kule uturuki na nilitamani kwamba huenda nitabaki katika ulingo huo wa kutolipwa lakini kwenda katika olimpiki itakuwa bora zaidi na itakuwa mashindano bora zaidi ama unaeza kushiriki nayo na sehe za kufungua michezo ya madola itakuwa tarehe ishn julai ambapo utaweza kushuhudia yote hayo katika runinga zakopendwa kote unakotazamia michzo michezo hiyo nam tukitazama hali ilivyo katika maswala ya ubarishaji wa fedha dola dolamoja marekani sawa na dolmoja na seti za za udo1aaustralia ni sawa na faranga 1431 za burundi dokiwsawa na faranga 1395 a sei35 za jamcongo wakati dol1 ya sawa na faranga 711 za rwanda dolamoaaustli kiwa sawa na shilingi 2578 za uganda dola moja oja sawa na shilingi 81 na senti75 za the kenya wakati dola moja a sawa na shilingi 1622 na senti 22 za tanzania katika utabiri wa hali ya hewa mjini adelad kwa sasa nyejito pale ni 137 brisbane zikiwa ni 188 cambra 905 dawi ni 32.4 wakati mjini hobart ni 117 sini 176 peth 21.4 wakati mjini melbourne juzijoto pale ni 13.1 kufikia hapo na misho tarifa habari ya mbatu mandalia bakia nasi kwa makala mengine manakujia kutoka studio zetu za sbs penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook