unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa, wa ardhi wa tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamarec watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo unawakubali wa aborigina la tore strade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya <mucho> lipona karibu katika makala yaidha ya kiswahili ya wakiwa na migodi migeranmkalaut ztu za na mtandaonn ca yale tukiwa tumeanza wiki ya wakimbizi wiki ya wakimbizi baadhi ya wale ambao walipitia katika katia wakimbizi wakiwa nakusema baada ya kujiendeleza nchini australia wengine hata kujifungulia biashara zao wenye kazi wenyewee waafaria wanafanya mbaznafayabiashara zile ambazo wamefungua kwa kifupi sema mwanadamu sizarau kazi unaweza ona juu ni kugusa nywele ila jamana ni kupate ile makuta kwanza yakusaidia familia naue mwenyewe ujisaidie so kazi ya kunyoa ni kazi moya mzuri sana kwanza ni kazi ambayo hawezi kaishi hata ukuwe porini ukuwe wapi uko na mashini yako tu utafanya kazi zako zakopookia kuhusukazi zake kazi zakunywnywele miaka michache baada ya kuasili nchini australia kama wakimbizi yote hayo tunazakasikia baada ya taarifa za habari lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari kabla tuendelee na mengine mengi ambayo tumewaandalia <muchos> serikali ya newsu ndia mradi wa kuwasaidia vikundi vya wakazi kununua nyumba ambao uko sawa na sera ya chama cha shirikisho cha leba na wakimbizi wenye viza za moda nchini australia waihamasisha serikali ya shirikisho itekeleze ahadi ya kutoa viza za kudumu kimataifa jamuri ya kongo yaitaka rwanda kutoshiriki katika kikosi cha pamoja cha kikanda cha mashirika ya kibinadamu yakiwa yanataka tanzania kusitisha shughuli ya, ya kuhamisha wamasai katika maeneo ya serengeti yote yaytoaksi katika taarifa za habari lakini katika michezo pia nrl matokeo yawa ya kuchanganya hususan kwa timu ambazo kuasarajia matokeo chanya lakini zikambulia vichapo nrl vichapo vimekutolewa kule na kikosi cha the blues cha of cha New South cha tangaza pakiwa na mabadiliko mengi wengi wengiksema kwamba ni ishara kwamba mwalimu amekiri kwamba alifanya kosa kwa kuchagua baadhi ya wachezaji walioshiriki katika mechi za kwanza lakini mengi zaidi tutaweza kujua baada ya punziko kweli fupi tukapotea taarifa kamili za michezo <totipos> waskedhi ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode migherano na right? hii hapa ni taarifa kamili ya habari serikali ya n inawasilisha mfumo wa nyumba wenye thamani ya dola milioni na 7804 wanaonunua nyumba kwa mara ya kwanza mfumo huo unakaribia kuwa sawa na moja ya sera za uchaguzi ya chama cha shirikisho cha leba mradi huo utatolewa kwa walimu wauguzi polisi wazazi wasio na wachumba pamoja na watu wasio na wapenzi wenye miaka hamsini na zaidi kundi hilo litabidi ilichangia maana ya asilimia mbili kwa nyumba zinazostahiki mwakazina wa jimbo hilo amesema mradi huo una lengo la kufanya iwe rahisi kwa watu kumiliki nyumba katika soko la nyumba lenye changamoto changamotonasima tunachofanya ni kuchangia hadi asilimia 4rba0i ya thamani ya nyumba mpya ya asilimia hlahin ya nyumba zilizopo ita kwa watu wenye mshahara wa hadi el 90 kwa mwaka au wachumba ambao wana wanamshahara wa laki 20 kwa mwaka na, na, na thamani ya nyumba ambayo ambazo zitastahiki ni laki 950 kwa maeneo ya yam wakati thamani ya nyumba katika maeneo ya kanda ni laki 6 alisema kin na wataalum wa afya nchini australia wanasema kwamba taifa inastahili zingatia hufuata mfano wa marekani kutoa chanjo kwa watoto ambao wana chini ya miaka mitano dhidi ya uviko9 rais wa marekani joe biden amesema kwamba chanjo za uviko 9 kwa watoto wenye chini ya miaka mitano zinawezaanza tolewa kote nchini marekani kuanzia wiki ijayo kutegemea idhini kutoka vituo vya udhibiti wa magonjwa na kuzuia hatua hiyo imejiri baada ya mamlaka ya vyakula na madawa ya marekani kuidhinisha chanjo mbili za moderna na naf kwa watoto wenye chini ya miaka mitano nickwood ni daktari wa watoto kutoka chuo cha sini ameeleza shirika la habari la sbs kwamba kuna faida kadhaa zitakazozingatiwa na mamlaka nchini australia kama nasema kuna faida moja kwa moja kwa mtoto na wanapopata uviko hawataugua sana na kulazwa hospitalini kuna kiinga dhidi ya kitu kinachoitwa s ambacho ni dalili za uchochezi mwingi ambayo inaweza tokea mwezi mmoja baada ya maambukizi ya uviko na pia pengine baadhi ya ulinzi dhidi ya uviko kwa muda mrefu na katika kiwango kisicho cha moja kwa moja ambako watoto wanaweza ambukizana kama kila mtu amechanjwa kuna hatari ndogo ya maambukizi wood na tukielekea katika taarifa za wiki wakimbizi ambako jamii zimeadhimisha weke wakimbizi hii leo kuanzia wekindi leo na itaendelea hadi isho wa wiki ijayo ambapo watetezi wanasema kwamba serikali ya shirikisho inastahili shughulikia sualazima la viza za maelfu ya wakimbizi ambao kwa sasa wanaishi kwa viza za muda na hali yao ikiwa haijulikani baraza ama mkurugenzi mtendaji wa shirika baraza la wakimbizi la ustliauamesema kwamba serikali inastahili shughulikia kwa haraka sana ahadi iliyotoa kwa watu ambao wenye wana viza za, za kudumu kuweza kutolewa ambao wamehamishwa um, kutoka mir, miradi ya muda wa kudumu kudumunasama tunatumia kwamba katika miezi ijayo serikali mpya itaweza kutekeleza ahadi yake kuna takriban watu 19 ambao wanatambuliwa kama wakimbizi ila wana viza za ulinzi za muda ambao kwa sasa ni sehemu ya watu ambao waliwasili kama kwa boti kuna wengine takriban elfu moja mia moj ya watu ambao walihamishwa kutoka visa za muda kutoka paponigini na naru ambao pia ni sehemu ya ule mtindo na watu ambao walikuwa wanashughulikiwa wakiwa ngambo serikali saa kwamba ina lengo la kuweza kutekeleza ahadi ya uchaguzi lakini bado hajitangaza ni lini hiyo mfumo huo wa, wa wakimbizi utabadilishwa australia ni nyumbani kwa zaidi ya nusu milioni ya wakimbizi wengi ambao wamekaribishwa takriban na wakimbizi laki tisa katika miaka sabitano iliyopita tukilekea moja kwa moja katika taarifa kutoka bara la afrika darzeni ya watu wameuawa katika mapigano makali kati ya wakazi wanaosaidiwa na majeshi ya serikali ya somalia na wanamgambo wa al-shabab katika mji wa adabo katikati ya somalia mashahidi na maafisa wa kieneo wameambia shirika la habari la voa ijumaa walioshuhudia tukio hilo na maafisa wa somalia katika mkoa huo walisema pigano wa yalianza wakati wanachama wa kikundi cha kigaidi kilipovamia mji mdogo wa bado takriban kilomita 0 mashariki mwa adado msemaji wa jeshi la somalia yabal haji aden aliambia shirika la habari kuwa wanamgambo hao walianza kushambulia kwa kutumia gari la kujitoa mhanga lililokuwa na vilipuzi Lilipo, lilipuka karibu na eneo la kuingia mjini humo na hapo ndipo mapigano makali ya mtani yalipoanza kati ya wapiganaji wa al na wanamgambo wa eneo la mji huo ambao walisaidiwa na vikosi vya jeshi la somalia gavano mkoa wa galgudud ali elmgane alisema majeshi ya ushirika yaliwaua takriban wapiganaji47 kutoka katikati kikundi chenye misimamo mikali katika sehemu zingine za afrika mashariki jamhuri ya kidemokrasia ya congo inataka rwanda izuiliwe kushiriki katika kuundwa kwa kikosi cha kijeshi cha kikanda kilichopendekezwa katika juhudi za kuimarisha usalama nchini humo serikali ya rais fli chisekedi inayomba uingereza kuishinikiza kigali kukomesha kile ilichokita uchokozi wake kinshasa imesema huu ni mzozo wa hivi punde kati ya majirani haa wawili ambao wana historia ya miongo kadhaa ya malumbano na hivi karibuni kumeshuhudiwa mapigano ya hapa na pale kwenye mpaka wao wa pamoja kinshasa ilidae katika taarifa yake kwamba magaidi wa kundi la waasi la m23 ambao wa ilisema wanaungwa mkono na rwanda siku ynyumatatu waliuteka na kupora mji wa bonagana ulio kwenye mpaka wa drc na uganda na watetezi wa haki za kiraia na wamiliki wajamii ya wamaasai wanaendelea kuishinikiza serikali ya tanzania kuachana na mpango kuwafurusha maelfu ya wamaasai ambao ni wafugaji wa kuhamahama kutoka kwenye ardhi yao ya asili mashariki mwa mbuga ya kitaifa ya serengeti wiki iliyopita makabiliano makali yalitokea baada ya maafisa wa serikali wa kuchora mipaka na maafisa wa polisi walipoanza kuweka mipaka kwenye ardhi yenye ukubwa wa kilomita e5 za mraba ambayo serikali ya tanzania inaripotiwa kwamba inapanga kuwapa wawekezaji kutoka umoja wa falme za kiarabu almaarufu uae kwa ajili ya utalii wa kuwinda kwa sababu za kibiashara sehemu hiyo ndio njia wanatumia wanyama wakati wa msimu wa kuhamahama makabiliano hayo ya juma Kumi, juni tarehe kumi yalitokea loleondo ambayo ni sehemu ya hifadhi ya ngorongoro video kwenye mitandao ya kijamii inaonyesha wamasai wakiwa wamekusanyika kupinga shughuli ya kuweka mpaka katika eneo hilo endele kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodo migerano kwa saa tulekea moja kwa moja katika taarifa za michezo tukianzia katika mchezo wa kupiga mbizi ambako elijah wingto ameshinda dhahabu katika mita mbio za mita mia kwa wachezaji ambao wanapekezana viunzi majini hususan kwa upande wa wanawake ambapo australia inaendelea kupata ushindi katika michwano kimataifa hapo wellimngton alipata ushindi katika pia mita mi 4 za kuogelea aina ya frie styl katika mji wa budapest kule hungary na mchezaji mwingine pia molli o'calahan pamoja na mad madwilson harris na shana jack waliendelea kushinikiza umahiri wa australia katika michwano hiyo ambako walipata ushindi mnono na tukiendea katika taarifa za gofu ambapo matumaini ya australia, katika australia US open katikan amamchezo wa wazi wa gofu wa marekani yamekwisha baada ya Brooke, katika eneo la brooklyn country club wiki mbili baada ya mchezaji minji wa australia kupata ushindi katika i mn l aliibuka ali kama maustrai mbayo anaongoza kwa pande wa wanaume lakini basi akawa kwamba bahati yake imefikia mwisho katika michuano hiyo michuano hiyo ina zawadi ya milioni kumi na saba za dola kwa atakaeshinda katika michuano hiyo lakini basi nawale wengine ambao wanashinda michuano mmoja mmoja wanapata ushindi wa milioni tatu na nukta kumi na tano za dola katika mchezo wa nrl mapema ileo b Tigers, alama zikiwani as kwa kumnambl wakati wakiwacharazasin kwa kmananwakiwacharazakwa m wakati wakichapwa alamaarb kwa sita dhidi ya Panthers. katika mchezo wa afl timu ya yawaliocharaza alama zikiwanima kwab wakatiwakiacharaza gws giants ma 25 kwa m5 jilong ikiwa charaza westcoast alama zikiwa ni 81 kwa 63 vile vile port adlad ikipata ushindi dhidi ya sydney swans alama zikiwa ni 82 kwa 5a9 nmtu moja kwa moja katika masoko kujua hali ni vipi katika ubarishaji wa fedha dola dolomarekanisa marekani sawa na centi, za dola moja ni faranga, moja, mienena, za ni na faranga 1416 za burundio9392 aonfaran 7634 za uganda adolamojautralisaana shili shilingi 81a 89 za Kenya wakati ni sana shilingi 16 a95 zaanzania kaabirhalihewamjniwasa15 wkati m532 238232u 11 na mjini sini. kwa sasa nioto pale ni 1206 kufika poni mesha tarifa bada mbao tumaandalia bakia nasi kwa makala mengine manakujia kutoka studio zetu za sbsunasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs karibuni tena popote ulipo waendelea kusikiridzaa kiswahili ya sbs ukiwa namigode migerano tukuletea makala kutoka studio za sbs na mtandaonimo nu mkwajuu swahili kwa sasa tueleke moja kwa moja hadi katika studio zetu za nairobi ambako mwandishi wetu jese nyekundi atusubiri naelojiri wiki hii kutoka bara la afrika hususan afrika mashariki na kati ungananayebajeti za tanzania na uganda za mwaka 22223 ziliwasilishwa bungeni wiki hii bajeti hizi zilisomwa miezi miwili baada ya bajeti ya kenya iliyowasilishwa bungeni mwezi aprili ili kutoa nafasi ya maandalizi ya uchaguzi mkuu ambao utafanyika agosti 9 mwaka huu kwenye bajeti ya tanzania jumla shilingi trilioni418 inatarajiwa kutm zitatokana na vyanzo vya ndani akisoma bajeti hiyo siku ya jumanne bungeni jijini dodoma waziri wa fedha na mipango mwigulu nchemba alisema misaada ya mikopo nafuu kutoka kwa washirika wa maendeleo inatarajiwa kuwa shilingi trilioni sawa na asilimia ya bajeti yote huku serikali ikitarajia kukopa shilingi trilioni 57 kutoka soko la ndani ambapo shilingi trilioni ni kwa ajili ya kulipia hati fungani na dhamana za serikali na kiasi cha ja shilingi trilioni mbili nukta ne nane ni kwa ajili ya kugharamia miradi ya maendeleo huku akigusia sekta ya kilimo nimemuuliza mtaalamu uchumi wa uchumi nchini tanzania tanzaniawltnguma yeye mwenyewe ameichukulia bajeti hiyo nilivyoiona bajeti ya mwaka huu wa elfu bili ishirina mbili ishiina tatu kwa jinsi ambavyo niliitizama niliona ni bajeti ambayo ha, ni ile bajeti ambayo ina utulivu fulani haina kelele sana nikiwa na maana ya kwamba ni bajeti ambayo e, imeweza kuendana na mazingira ambayo tuliopo hivi sasa yapo kwa kiasi fulani siwezi kusema kwa asilimia mia moja lakini kwa kiasi fulani imeweza kujikita zaidi kwa kuangalia hali halisi ya uchumi jinsi ilivyo hivi sasa hapa nchini na duniani ukiangalia hivi sasa e, gharama za vitu zimepanda kutokana na mfumuko wa bei na hivyo ukiangalia kwa mfano e, hivi sasa e, kupitia bajeti hii wameweza kuangalia kwa mfano sekta ya kilimo imeweza kupewa misamaha mingi ya kodi e, pamoja na shuru mbalimbali mbali, umeweza kuona kwamba e, zimeondolewa shuru katika masuala ya bolea kwenye vifaa ambavyo vina katika masuala ya kilimo lakini pia bajeti yake imeendelea kuwa kubwa na hii itatoa mwanya mkubwa zaidi e, wa, wa, wa sekta ya kilimo, kuweza kukua zaidi tunategemea kuona sekta ya kilimo ikiweza e kuendelea kutoa ajira nyingi kwa watanzania na hasa hususan ukiangalia hivi sasa e, watanzania wengi hasa vijana hawana ajira kwa hiyo tunategemea kupitia bajeti hii vijana wengi wataweza kupata ajira kupitia sekta ya kilimo lakini, lakini pia tunategemea kwamba e, sekta hii ya kilimo itakavyoendelea kukua basi kwa kiasi kikubwa eh, sekta ya viwanda nayo pia itapata kukua kwa sababu tutakuwa tuna mali ghafi ya kutosha na hivyo kama sekta ya viwanda kikua pia eh, matokeo yake ni kwamba ajira nazo pia zitaendelea kuongezeka tukielekea siasa nchini kenya mabwanyenye wa mlima kenya wamekariri kuwa wataendelea kumuunga mkono mgombea wa urais wa muungano wa azimio la umoja kenya raila odinga ili apate asilimia sabini ja kura za urais za eneo hilo mkuu czst9wakiongozwa na aliyekuwa mwenyekiti wa benki ya equity bwanapte munga mabilionea hao ambao ni wanachama wa wakufu wa mlimakenya mkf ijumaa walielezea matumaini yao kwamba ufadhili wao kwa kampeni ya bwana odinga utazaa matunda wanachama hao wa mkf waliunga mkono azma ya urais wa bwana odinga kwa mara ya kwanza mnamo aprili 13 mwaka uliopita katika mkutano safari park hotel nairobi akiwa huko muranga siku ya ijumaa bwana odinga alisema tayari ameona ufanisi kukuya mlima kenya akisema hilo ni kutokana na kwamba madhakarua kwa sasa amemshika mkono kwa upande wake bikarua alitoa wito kwa wakazi wa eneo hilo kujitokeza kwa wingi agosti 9 ili raila odinga apate ushindi mkubwa ambao hautabishaniwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo inasema kwamba aitakubali wanajeshi wa rwanda kuwa katika kikosi cha jumuiya ya afrika mashariki kitakachopendekezwa kusaidia kuleta utulivu wa mashariki mwa nchi yake msemaji wa serikali ya kinishasa patrick muyaya drc haitakubali wanajeshi wa rwanda kujumuishwa kwenye kikao hicho kinishasa inaishutumu kigali kwa kuunga mkono waasi waliohuteka mji wa bunagana wiki hii madai ambayo rwanda inakanusha kundi la m23 linasema liliangusha helikopta ya kijeshi ya yafrdc kwa madai kuwa ilivamia ngome zake za kibindi na shengereo siku ya jumatano rais wa kenya uhuru kenyata ambaye pia ni mwenyekiti wa jumuiya ya afrika mashariki ambayo drc ni mwanachama mpya alitoa wito wa kutumwa kwa haraka kwa kikosi cha pamoja kuleta utulivu mashariki mwa drc hata hivyo wataalamu wa masuala ya usalama wanasema mpango wa kutumwa kwa kikosi hicho ni mzuri kwa lengo la kupata amani ili kuwezesha shughuli za kibiashara kuendelea lakini huenda ukarudisha nyuma baadhi ya mataifa ambayo hayasumbuliwa na utovu wa usalama mashariki mwa mwadrc wa sababu ya maslai mbali mbalimbali na watetezi wa haki za kiraia na mawakili wa jamii ya wamasai wanaendelea kuishinikiza serikali ya tanzania kuachana na mpango wa kufurusha maelfu ya wamasai ambao ni wafugaji wa kuhamahama kutoka kwenye ardhi yao ya asli mashariki mwa mbuga ya kitaifa ya serengeti wiki iliyopita makabiliano makali yalitokea baada ya maafisa wa serikali wa kuchora mipaka na maafisa wa polisi waliopoanza kuweka mipaka kwenye ardhi yenye ukubwa wa kilomita za mraba ambayo serikali ya tanzania inaripotiwa kwamba inapanga kuwapa wawekezaji kutoka umoja wa falme za kiharabu kwa ajili ya utalii wa kuwinda kwa sababu za kibiashara sehemu hiyo ndiyo njia ya wanaotumia wanyama wakati wa msimu wa kuhamahama makabiliano hayo ya juni kumi alitokea loliondo ambayo ni sehemu ya hifadhi ya ngorongoro polisi wa tanzania walitumia gesi ya kutoa machozi na risasi kwa tawanya wa masa hawo ambao kwa kawaida huwa wanatembea wakiwa wamebeba mikuki na mishale serikali ya tanzania imesema kwamba afisa mmoja wa polisi aliuawa taarifa zinasema kwamba takribani wamasa 31 wanaume 18 na wanawake 13 walitibiwa majiraha ya risasi katika hospitali ya narok hapa nchini kenya nahulkani mwandishi wetu jase nyakunda akitujuza yaliojiri wiki hii katika maeneo tofauti ya bara la afrika mengi zaidi kuhusu ale ambayo amezungumzia bila shaka uzkuyapata kwenye yetu anonembani sbs communité yu mquaju swahili hin itayak swaili ya sbs jambo popote ulipo na karibu tena katika makala idha ya kiswahili ya sbs ukona migode migerano tukuletia makala ya kutuka studio zetu za sbs na mtandaoni anwani ambao ni sbsco u mkwa juu swahili kama awada wazapata makala yapia kwenye ukurasa wetu wa facebook anani ambao nifacebookcom mkwajuu sbs swahili na wapo ngependa kuwasiliana nasi kwa baropepe anwani ni swahilipro sasa tuelekee moja kwa moja katika taarifa zilizogonga vicha vya habari wiki hii hapa nchini australia hususan katika zima la kima cha chini cha malipo ama mishahara kote nchini katika wiki mbili zijazo idadi ya wafanyakazi takriban milioni 27 wenye kima cha pato la chini kote nchini watashuhudia ongezeko katika mishahara yao hatua hiyo imejiri baada ya tume ya usawa kazini kwa murukuu wa kima cha pato la chini kitaifa kitaongezeka kwa asilimia 2 na kuonyesha shinikizo za sasa kutoka mfumuko wa bei unaoendelea kuongezeka ni wafanyakazi muhimu ambao australia wakati wa janga walisafisha mahoteli walipakia bidhaa ndani ya maduka pamoja na kuwahudumia wazee ila wafanyakazi wengi wenye kima cha pato la chini kwa sasa wanakabiliwa na pigo kubwa la janga la gharama ya maisha kwa hiyo kwa mfanyakazi wa dukani liam ongezeko la hela taslim mfukoni ni jambo ambalo amekaribisha akisema kwamba hatulipwi hela nyingi sana kwa hiyo ni jeki kwa hali ya kujiamini tunapoelekea katika siku za usoni ni kujua nitaweza mudu mahitaji mapambano ya kumudu mahitaji ya msingi yalikuwa mbele ya fikra leo wakati rais wa tume ya haki kazini ian ross alifanya tangazo lake akisema kwamba kwambatuunafahamu kuwa wanaolipwa mshahara mdogo wako hatarini wa kwa upande wa ongezeko ya mfumuko wa beitumeamoa kuwa mabadiliko katika uchumi yanaagamia upendeleo wa ongezeko kwa kima cha chini cha mshahara wa kitaifa nyongeza hiyo ni asilimi ya 520 au takriban dola 1 ya ziada kwa saa hatua hiyo ina maana kwamba mshahara mpya utakuwa do21s38 kwa saa au dol812 kila wiki hiyo ikiwa ni nyongeza ya dl40 kila wiki hatua hiyo itaathiri idadi ya wafanyakazi takriban laki 180 na kwa wengine ambao wako kwenye mpangilio wa malipo hayo mshahara wao utaongezeka kwa asilimia4.6 wamzi huo huru ulikaribishwa na waziri mkuu ambaye aliufanya sehemu muhimu ya kampeni yake ya uchaguzi mkuu alipozungumzia hatua ya nyongeza ya mshahara huo alisema kwamba ukweli ni kwamba watu wengi ambao wanapokea kima <inaudible> cha chini cha mshahara ni <inaudible> mashunjaa waliotusaidia wakati wa janga wafanyakazi hao wanastahili pokea zaidi ya shukrani zetu na mshahara leo wameupata mabilioni ya watu wanaolipwa mshahara mdogo na wanategemea mpangilio wa malipo wanatarajia kupokea jeki hiyo ambayo ni nyongeza ya juu zaidi tangu mwaka 2006 baraza la chama cha wafanyakazi wa australia ambalo lilitaka nyongeza hiyo iwe al55 haikuwa na tatizo kuwa na maelewano kwa hoja hiyo yafuatayo ni maoni ya katibu wa chama cha wafanyakazi wa australia austrlia sellmcmenes kwa hoja hii hiitunadhani to to itafanya tofauti kubwa kwa shinikizo ambazo wafanyakazi wanaopokea mshahara mdogo chini ya gharama ya maisha inayoongezeka wa tu hawa ndiwo wamehakikisha uchumi wetu na jamii yetu zinaendelea katika miaka migumu miwili wanastahili ongezewa mshahara ambao una maana wanaweza mudu kulipa bili zao asistizacwakati vyama vya wafanyakazi kwa ujumla walikaribisha wamzi huo tume hiyo imeshutumiwa kwa kuangusha tayari wanafunzi wanaofanya mafunzo ya kazi michael Wright, kutoka chama cha wafanyakazi wa umeme amesema bado wataendelea kulipwa dola kumi na mbili kila saa na To the right found in malipo ya wanafunzi bado yanaendelea kuungwa na kima cha chini cha malipo ablige ablige ablige. yanayopatikana katika mpangilio ya malipo na ndiyo sababu uamzi huu ni pigo kubwa kwa gharama zao za maisha mabadiliko haya yataanza julai mosi isipokuwa kwa wafanyakazi katika sekta za usafiri wa ndege utalii na mahoteli ambayo ya ongeza ya mishahara yao imecheleweshwa hadi oktoba tume ya haki ya kazi imesema kwamba sekta hizi ziliathiriwa zaidi na uviko 19 na matokio ya hivi karibuni ya hali ya hewa kwa hiyo yanahitaji muda mrefu zaidi wa uponaji hata hivyo makundi ya biashara yamesistiza kuwa ongezeko ya mshahara huo unaweza sababisha madhara makubwa katika sekta zote shirika la biashara na viwanda la australia lilikuwa limependekeza nyongeza ya asilimia tatu na imeonyesha kuwa uamzi huo utaongeza dola bilioni79 kwa gharama kwa biashara zinazoathirika andrew mkele ni mkurugenzi mtendaji amesema inachangiwa kwa kupanda kwa gharama za nishati usumbufu wa ugavi pamoja na bei za petroli huyu hapa na maelezo zaidiin katika uh, so baadhi ya kesi watazingatia kuwapa wateja gharama hizo in hiyo inaongeza kwa shinikizo uh, za mfumuko uh, wa bei katika the baadhi the the ya kesi ya mbaya bila shaka na inaweza maanisha baadhi ya biashara zitakabiliana na maamuzi magumu ya kufunga milango yao kiongozi wa upinzani wa shirikisho peter dtn ana mashaka kuhusu maana ya uamuzi huo kwa biashara ndogo akikosoa serikali kwa kusema kwamba Uh, chama cha leba hakijawahi kuwa rafiki uh, ya biashara ndogo mipangilio yao ya mahusiano ya uh, viwanda mipangilio yao ya kodi chama cha leba daima huwa kinatoza kodi na kufanya matumizi ndivyo walivyo shirika la kilele cha ustawi la australia kimeonesha hali mbaya ya watu ambao hawako kazini na kwenye kiwango cha chini zaidi kwa malipo wanao pokea malipo ya ustawi na wanakabiliwa na athari ya kuachwa nyuma zaidi edrina macdonald ni kaemu mkurugenzi mtandaji wa shirika la ecos amesema watu hao wanaishi kwa chini ya dola 46 kila watu ambao tayari wanakabiliana na wakati from mgumu kumudu mahitaji ya msingi uh, wanarejea nyuma na wanalazimishwa kufanya maamuzi ambayo hakuna anayestahili nice fanya kati ya kununua chakula na dawa na kati ya kuwasha vipaza joto na kuwanunulia watoto wao nguo wakati wa umzi wa mwaka jana kielezo cha bei ya watumiaji ambacho hupima mfumuko wa bei wa nyumba umesimama kwa asilimia 1 na sasa imeongezeka hadi asilimia t51 na kuna uwezekano kiwango hicho kitaongezeka zaidi Law, ni gavana wa benki ya hifadhi ya taifa kwa sasa amekiri kuwa mfumuko wa bei unawezafika hadi asilimia saba kufikia krismasi mwaka huu huuhiyo ni namba kubwa na tunastahili weza I'm kuwa na mbinu ya kurejea kwa asilimia mbili ya mfumuko wa bei ninaamini tunaweza fanya hivyo ila itachukua muda kwa muda mfupi inatarajiwa kuwa shinikizo ya gharama ya maisha itaendelea kuuma kwa taarifa zine kama hizi pamoja na makala tulipeperusha kabla tembela tuvutetu anaonembani sbscou mkwaju swahili makala laendeliwa na waandishi wetu emildan nagode migerano hii ni idhaa kiswahili ya sbs idha ya kiswahli ya SBS. shiriki taarifa zetu kwenye facebook jambo popote ulipo na karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya sbs sikiwa na migode migerano tukolete makala haya kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaoni ambayo ni sbscu mkwajuu swahili vilevile wazapata makala haya kwenye kurasaute wafaceboann mbao niaebookcmkwaju sbs swahili kwa sasa tueleke moja kwa moja katika swala zima la wiki ya wakimbizi ambayo imeanza rasmi mapema hi leo kila mwaka mamilioni ya watu hulazimishwa kukimbia nyumba zao kwa ajili ya usalama wiki ya wakimbizi ni kilele cha shughuli kila mwaka nchini australia kuilimisha umma kuhusu wakimbizi pamoja na kusherekea michango chanya inayotolewa na wakimbizi katika jamii ya australia madhari ya wiki ya wakimbizi ya mwaka 222 ni uponyaji wiki ya wakimbizi nchini australia huadhimishwa kuanzia jumapili hadi jumamosi katika wiki inayoisha na tarehe 20 juni ambayo ni siku ya wakimbizi duniani katika mwaw 22b wiki hiyo itaadhimishwa kuanzia jumapili 19 juni hadi jumamosi tarehe 5 juni matukio ya kwanza ya wiki ya wakimbizi yaliandaliwa mjini sydney mnamo mwaka 1986 na shirika la osca katika mwaka 1987 shirika la baraza la wakimbizi la australia almaarufu racoa lilichukua jukumu la kuwa wenyeji wa wiki hiyo na tukio hilo lilikuwa tukio la kitaifa mwaka uliofuata racoa ilichukua wajibu wa kuwa mratibu wa kitaifa wa wiki ya wakimbizi kuanzia m24 adama kamara ni naibu mkurugenzi mkuu wa shirika la racoa amesema kwamba moja malengo ya wiki ya wakimbizi ni kusherekea michango chanya wakimbizi hutoa kwa jamii ya australia ni fursa ya kutoa picha chanya ya jamii ya wakimbizi kote nchini austrelia pamoja na michango yao pia kwa jamii kufikiria jinsi inaweza kukaribisha wakimbizi katika jamii zao um, na jinsi wanaweza fanya jamii zao ziwe salama kwa wakimbizi lengo pana ni kwetu kuwa na uelewa bora kati ya jamii za wakimbizi na jamii zisizo za wakimbizi na kuwa na ukaribisho zaidi kwa pande zote kila mwaka wiki ya wa wakimbizi huwa na mandhari tofauti lengo lake ni kutoa uelewa wa maswala yanayoathiri wakimbizi nchini australia na kote duniani kusaidia jamii pana kuelewa jinsi ilivyokuwa mkimbizi bikamara anaelezea mandhari ya wiki ya wa wakimbizi ya mwaka huu 222 And it's really in you know, the past 12 mwaka huu mandhari ni uponyaji na inamulika miezi kumi na mbili iliyopita ambayo ilikuwa changamoto kubwa kwa kila mtu kote duniani uviko umetuonesha um, muhimu wa kuwa na uhusiano wa kibinadamu kibinadamuna jinsi like ni muhimu kwa mahusiano hayo na jinsi tendo dogo la ukarimu linawezafanya utofauti ukubwa katika maisha ya mtu mwingine oliver slewer ni mwanasheria mjini sydney yeye pia ni mmoja wa mabalozi wa wiki wakimbizi alikuwa ndani ya familia ya asiria nchini iraq na alisafiri kupitia nchi kama jordan uturuki na greece kama mkimbizi kabla ya kupata mahali salama nchini australia katika mwaka 1994 bna slever amesema kwamba kiwewe cha vizazi kinawezachukua miaka mingi kupungua ila uponaji wanawezekana punde wakimbizi wanapoanza safari yao ya makazi anaamini kipengele muhimu cha uponaji kwa wakimbizi ni uthabiti kama anavyoelezea hapa matukio ya kiwewe waliokabili walipokuwa wakikimbia vita nchini kwao kwa ndani ya kambi za wakimbizi kuwa ndani ya boti kwa siku kadhaa usiku kadhaa na kukwama ndani ya boti botiilikwama ndani ya boti kati ya uturuki na gris kwa siku arobaini na mimi ndiye nilikuwa kind of scenes, mchanga zaidi ndani ya boti hiyo sina kumbukumbu kumbu ya wakati huo ila na kumbukumbu ya vilivyotokea ila hatua hiyo ya uponaji huanza kuanzia siku unapofika australia alisema bwana slew mandhari ya uponaji pia inahamasisha jamii pana na jamii za wakimbizi kutumia magumu wanayochangia kupata uponyaji kujifunza kutoka kila mmoja na kuendelea mbele kuwa na mawasiliano ni hatua ya kwanza ya uponyaji bwana na maelezo zaidi I think in Um, nadhani uponyaji huja kwa kuzungumza na wengine kuchangia hadithi zako huweza kujadili safari hiyo bila upendeleo na la muhimu ni kubaliwa, kukubaliwa kukubaliwa kukiri na nadhani kuheshimiwa husaidia mchakato wa uponyaji yote haya huja kupitia mtu huyo kuwa na ustahimilivu wa kuweza fanya kila kitu kuna miradi mingi na shughuli ambazo raa husimamia katika wiki ya wakimbizi na baada ya wiki hiyo face to face au ana kwa ana ni mmoja miradi ambayo huandaliwa katika wiki ya wakimbizi mradi huo unahusu mawasiliano na mafunzo yanayotolewa na mabalozi wa shirika la ra wazungumzaji wenye asili ya wakimbizi huchangia hadithi binafsi za safari zao wakitafuta usalama na kuwapa wanafunzi fursa za kujifunza kuhusu wakimbizi uzoefu wao na michango yao kwa australia bwna sleve anaelezea umuhimu wa mradi huu as part of the of kama sehemu ya mradi wa face face to kupitia shirika la baraza la wakimbizi wa australia week, wakati wa wiki wa wkimbizi kabla na baada ya wiki wa wakimbizi huwa na sehemu muhimu kua ya gari ya kuchangia taarifa muhimu kuhusu makazi hali muhimu ambayo wakimbizi huchangia mchango chanya pamoja na hadithi za mafanikio ambazo wakimbizi wengi wameleta australia taarifa hizo huandaliwa kwa wanafunzi wa shule za msingi na sekondari na walimu na makundi yenye nia naibu mkurugenzi mtendaji wa urakoa adama kamara amesema kwamba lengo la shughuli hizo ni kuondoa dhana potovu kuhusu wakimbizi biadama na maelezo zaidi um, rasilimali hizo hutoa fursa um, kwa watu kusomana kupata taarifa sahihi true? kisha not, wanaweza anza kuuliza really maswali to, wakati wowote wanasikia kitu wanauliza hiyo ni kweli, three kweli three. au sio kweli na hizo fikra ndizo tunataka chochea kupitia shughuli za wiki ya wakimbizi katika mwango uliopita idadi ya watu waliotawanywa kutoka nyumba zao imeongezeka maradufu kutoka milioni milioni hadi 4kulingana na, na shirika la msalaba mwekundu mtu mmoja kati ya watu 96 kwa sasa amelazimishwa kukimbia makazi yake takumi hiyo ikiwa ni nyongeza kutoka mtu mmoja kati ya watu 59 katika mwaka21 na, na kiwango cha wanaotawanywa kimataifa kwa sasa kikiwa zaidi ya ongezeko la watu bikamara ameongezea kuwa rakoa inahamasisha serikali ya australia yaongeza ya idadi ya mapokezi ya wakimbizi ya kila mwaka chini ya mradi wa kibinadamu tena. It's 13,750 that can come kwa sasa ni um, idadi ya watu 13750 ambao wanaweza kuja nchini kupitia mradi wa kibinadamu kila mwaka tunaamini idadi hiyo inaweza inawezaogezwa australia imefanya hivyo kabla tumewapokea zaidi ya watu 20 tunaomba serikali iongeze idadi hiyo na tumefanya hivyo kabla na tulifanikiwa kando naumbi hilo shirika la rakoa linaomba serikali itoe makazi kwa wakimbizi na wambahifadhi ambao wana viza za ulinzi wa mpito bikamara anaamini kuwa wiki wa wakimbizi ni fursa ya kuonyesha jinsi tuna huruma huyu hapa ana maelezo zaidi large of who are on visas and tuna watu wengi ambao wana viza za ulinzi wa mpito pamoja na visa za usalama ila ambayo kimsingi ni viza inayoonyesha kuwa wamethibitishwa kuwa ni wakimbizi ila kwa sababu walikuja ustrelia kwa boti serikali imesema hawatawahi ishi huku kwa hiyo viza hizo ni za miaka mitatu au mitano na hawana uhakika kama wanakuja au wanaenda nadhani tunataka austrelia aonyeshe huruma iseme ndiyo nyinyi ni wakimbizi mmekuwa nchini humu baadhi yenu kwa miaka kumi mnaweza baki kwa upande wake balozi wa rakoa oliver slewe amesema kwamba anafahari kujita mkimbizi hadi leo daima alitaka chagua taaluma ambayo anawezatumia kutoa mchango kwa jamii na kuwasaidia wakimbizi wengine katika mchakato wao wa makazi nchini australia bwande slewe na maelezo zaidi ndoto yangu ya kuwa mwanasheria ilikuwa kuwasaidia wasiojiweza wale ambao wanasubiri miaka mingi miezi na masiku na kwa muda wanaoongezeka ambako maisha yao hayana mwelekeo kama watakuja australia au wataenda nchi nyingine au wako australia na wanajaribu kwamba ukimbizi na makazi kwa hiyonilitakatoa mchango katika njia ya kibinadam na kisheria wana alisema nwpo umekuja nchini australia kama mkimbizi na ungependa kuchangia hadithi yako kuhusu hali ya maisha yako ilivyo sasa na jinsi imebadilika uweza kuatuandikia kwa boraapepeukpndkaangia hadithiyako nasi kwenye ukurasawete wamkwaa Facebook, juu swahil na kama ungependa kushiriki katika matukio ya wiki ya kimbizi ama ungependa kuweza kutazama yanayohusika katika wiki a ukimbizi basi Uzu kapata taarifa zaidi kuhusu wiki ya wakimbizi kwenye tovuti hii regau tunatomai kwamba umepata uelewa zaidi kuhusu yale ambayo nahusika katika wiki ya wakimbizi kupitia makala haya ambayo tumekuletea kutoka studio zetu za sbs makala ale andaliwa na waandishi wetu rosa hermian nagode migerano hii ni idhaa kiswahili idhaa ya kiswahili ya sbs, SBS katika simu ya mkononi mtandaoni na kwenye radio. kiswahili redioendelea kusikeha kiswahiliya sbsukiwana migode migerano tukota makala kahe sbs natubadilishe kasi kidogo tuzungumzie swala zima la vijana ambao wanajiendeleza kimaisha na kikazi na, ki na kitaaluma hususan wale ambao waliwasili nchini hasptali kama wakimbizi na baada ya miaka kadhaa kuanza kujiumudu kupitia vipaji walivyobarikiwa na mwenyezi mungu moja ya taarifa ama moja ya hadithi inazungumziwa na kijana shupafu kabisa kwa maswala ya kunyoa nywelei ndiyo nakaribisha kwanza ndugu yangu kuona ii swala ya kukuya ni oja hapa kuhusu kazi yangu ya mikono nashukuru sana na, na mungu aendelee kumubarikia kumu kukazi yeyote ikonafanya basi kuhusu swala ya hiyo ya kinyozi kusemesha kweli hapa duniani mwanadamu awezi jua nini utafanya kesho maishani mwako kila kitu ni kujaribu so kazi ya kunyoa siwezi sema kama nili, nilisoma ama nilifanya nini hapana nile tu kama ulipewa hatusome usiposoma cako ni chako tu so, maskusomaka nikitu ambacho nilijifunzia tangia nyumbani semekama vile yafamia ya sababu fawabraha yangu wote ni vatu venye wanagusa mashini so nilikuwa tu nawe araund tu naangalia mambo gsanavyofanya nami nikajifunza pale ile kuangalia angalia tu na mpaka hivi kwa kweli nasaidia kipesa kidogo kusaidia familia nyumbani na apa m mwenyee pia so kwa kifupi nawezasema mwanadamu sizarau kazi unaweza ona juu nikugusa nywele ila amaana ni kupata ile makuta kwanza yakusaidia familia nauwe mwenyewe ujisaidie so kazi ya kunyoa ni kazi moya mzuri sana kwanza ni kazi ambaye aiwezi kaishi hata ukuwe porini ukuwe wapi huko na mashini yako tu utafanya kazi zako na unapata chakula na unalisha familia pia na unasaidia familia bilakusahau so ni kazi ambayo anafurahia sana na sijui cha kesho inaweza kuwa ni hobi yangu ama dream job nafungula atasauni kwa leo tuko na vabilionea atvako varich shangaliausakwapi iko na masaluni ya kutosha na leo wanawza mwita kama ni mlionea so kai ambayo nafuraha akchote na, kutia tuaninienyenaakundanapenda sanaaamba unaka na aina tofauti ya mitindo ya, ya kukata nywele sasa unakuwa ni kama kule afrika ambako kunakuwa na picha ukutani ambapo mtu akiingia ama akija kukata nywele anakueleza nataka namba moja nataka namba ile ama ile ama tayari unakuwa tayari na watu ambao wanajua wanakuelekeza tu nataka ufanya hivi kata hapa punguza hapa punguza pale ama inakuwaje lazima vikue hivyo kwa sababu mtu akitaka umtengeneze kuna mtu ambaye atakao nasmam um, atauninyoehnsma unpunguz tu kidogo uh changamoto kila kazi yeyote inakuwa na changamoto yake agamboya na kunyoa napashaukueongesabau juu ya kunyoa inakuwa tofauti kuna mtu atasema ninyowehivi ninyowe hivi basi utafatana mm. na gisi kilia mwenyewe anakuambia nanjoisotafanza sote tumeumbwa na vichwa ambavyo vina umbo tofauti na pengine kunawezakuwa na style fulani ambayo unamona umenywa mtu ikampendeza sana nami nikataka na nami nifanye vile lakini pengine umbo la kichwa langu tofauti halita uh, ruhusu unakutanaga na tatizo kama hilo inakuwa ni kumwelezaje mteja kwamba kwa style wona kwahiyo ni ingine changamoto kabisa ukifatana yeah, wavinyozi nao watu ambao wanasuka tunakuwa tunapata changamoto za hivyo sana kufatana mtu anakuja u anaona picha gisi navyopendeza nataka ni nyoo hivi disain ya hivi sasa anaona kabisa mm. na kuna mwingine unaweza hii naeakamuonesha unamwambiahii na ambayo unanionyesha una haitasuti kichwa yako yani, haifanani yan aifanani naunamuongelesha na tu mm. kama ni mtu ambaye ataelewa ata mm. anaweza mind anaelewa kaanaelewa anasema okay ninyowe sasa kisi u mwenyewe unajisikia ambayo itanipendeza mm so ukisha jaribu kweli anafurahia ile kwafe ambayo fatana mni kama vile niko dokter unajua mm-hmm. ugonjwa najua, najua, mm-hmm. najua kichwa <laughs> mm-hmm. sasa ch ndsakishtiile ambayo naleta kwa kwakweli autafurahishwa mm-hmm. nikimaliza kazi yangu mm-hmm. so hizo changamoto zinakwaga sana ngambo ya knoimona kama baadhi ya vijana wengine ambao ni vinyozi kama wewe mm-hmm san sana kule umezungumzia uk uingereza ama marekani wamejitengezea jina kiasi kwamba manyota wa mziki, manyota wa soka mzikimanyotawaso na naf tofautofauti wanaanza kuwapigia wana mda fulani nataka, kwangu uni, Kwa mipango kama hiyo miongoni mwa wachezaji wa wa kiafrika wa brisbane wakiafrikawa na wengine ambao tayari washaaza kujua kazi zako na wanaanza kukaribia ama bado ndo unatengeeza jina ye yeah, nashukuru sana kwa swali hiyo kwa kwa kweli mimi kusema wachezaji wa b hapa mambo ya mpira community hatu ya kuwa na wachezaji sana wenye washakuwa washakua mwailelevo mm. so kufikia hilolevo kwanza aiko rahisi nisema kwa hii nchi mm. naona hii mwaka nje jitahidi sana kusema wa vijana akunywaya yeah, yeah. sema kama watu ambao nakuaga na dili nao sana ni watu ambao wanataka fanya masherehe like, anatfanatahlasukubwa mm-hmm. mm-hmm. sana kanakua nawapata wengi sana. Kwa pitena, julikana, kama vile ngambo ya wakongomani shaenda burundi Yeah, wavijana wengi wananijua sana so el watu kutoka sehemu mbalimbali nasiwezijua nani nanatu mtu ananipigia simunataoninyam ntokea sehemu fulani simjui kaman anachezea mwalealawapswekamuaa sesa huyo hiyo ni sauti ni sauti ya mwana fisto, fisto kiza ambaye ni kutoka ktb cuts mbao wanakata nywele pale mjiniakiuhusu kazi mbyolichagua kufanyasababu ni kitu ambacho ni kipaji alichobarikiwa na mungu na jinsi inavompalishpamoja na kusaidia wenzake waliobakia nyumbanigh mkoaju swahililakini kwa sasa kionjo kwa makala ambayo anakuja jumann kuhusianana salazima la ai jijii nikwani niliamua kuanzisha hoteli ya, ama mgahawa wa kuuza vyakula vya kiafrika niliamua kuanzisha hi biashara kwa sababu kwanza niliona kuna muhitaji wa hii biashara ya hivi hapa ustrali kwa sababu hakuna biashara mingi like african laai hakuna a fasi mingi unakutanisha so nikasema why not kama mtu anaweza kufungua african yenye tunatunauza tuna chakula ya kiafrika chakula ya nyumbani na watu wakakue wanaenjoi chakula nyumbani outside their home nyumbaniidabestpo akizungumza nasi kuhusu sababu ya kuweza kufungua duka lake mantilie, the taste of african lamamantilietai pale jijinig Queensland. hayo ni makala ya jumanne ambayo bila shaka mezoka yasikiliza moja kwa moja kwenye tovuti yetu pia ssu swahili kwa sasa tumalize kwa moktasiri wa abari ambao serikali ya new South Wales imezindua mradi wa kuwasaidia vikundi vya wakazi kununua nyumba ambao huko sawa na sera ya chama cha shirikisho cha leba na wakimbizi wenye viza za muda nchini australia wameyamasisha serikali ya shirikisho i elea ahadi ya visa za kudumu iliotoa kwenye uchaguzi mkuu wa mkuukmpenia wakatiacongo ya yaitaka randa kutoshiriki katika kikosi cha pamoja cha kikanda cha mashirika ya kibinadam wakatiahirikakibinadam nataka tanzania kusitisha shughuli ya, ya kuamisha wamasai kutoka maeneo ya mbuga za serengeti wakati vichapo votolewa katika ligi zaawakati kikosi c fanyia mageuzi kuelekea katika mechi ya pili ya sri kilicho na mwanzosharikiwa na mishomfika tamati ya makalileo hadi tokapouza tena jumanne tutakia usukumatusikiziatetovuti yetu sbsswahili kamkala na maine mengi tuliowawekea pale tu kibao cha bwa47 akiwa na, na maswali mengi kwa mwenyezi shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswaili ya sbs kwenye facebook