unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia su mkwajuu swahil popote ulipo na karibu tena katika makala a idhaa ya kiswahili ya sbs ukona migode migerano tukuletia makala ya kutuka studio zetu za sbs na mtandaoni anaani ambaoni sbscou mkwajuu swahili kama kawaida wazapata makala pia kwenye ukurasa wetu wa facebook ambao ni facebookcom mkoaa sbs swahili na wapo ungependa kuwasiliana nasi kwa baropepe anwani ni swahilipo at sbscom au kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika taarifa zilizogonga vichwa vya habari wiki hii hapa chini australia hususan katika swalazima so la kima cha chini cha malipo ama mishahara kote nchini katika wiki mbili zijazo idadi ya wafanyakazi takriban milioni 27 wenye kima cha pato la chini kote nchini watashuhudia ongezeko katika mishahara yao hatua hiyo imejiri baada ya tume ya usawa kazini kwa muruku kima cha pato la chini kitaifa kitaongezeka kwa asilimia mta2 na kuonyesha shinikizo za sasa kutoka mfumuko wa bei unaoendelea kuongezeka ni wafanyakazi muhimu ambao walisaidia australia wakati wa janga walisafisha mahoteli walipakia bidhaa ndani ya maduka pamoja na kuwahudumia wazee ila wafanyakazi wengi wenye kima cha pato la chini kwa sasa wanakabiliwa na pigo kubwa la janga la gharama ya maisha kwa hiyo kwa mfanyakazi wa dukani liam ongezeko la hela taslim mfukoni ni jambo ambalo amekaribisha akisema kwamba hatulipwi hela nyingi sana kwa hiyo ni jeki kwa hali ya kujiamini tunapoelekea katika siku za soni kujua nitaweza mudu mahitaji mapambano ya kumudu mahitaji ya msingi yalikuwa mbele ya fikra leo wakati rais wa tume ya haki kazini ian ross alifanya tangazo lake ikisema kwamba We are that the low paid are tunafahamu kuwa wanaolipwa mshahara mdogo wako hatarini wa kwa upande wa ongezeko ya mfumuko wa beitumeamua kuwa mabadiliko katika uchumi yanayegamia upendeleo wa ongezeko kwa kima cha chini cha mshahara wa kitaifa nyongeza hiyo ni asilimia au takriban dola 1o ya ziada kwa saa hatua hiyo ina maana kwamba mshahara mpya utakuwa do21s38 kwa saa au dol812 kila wiki hiyo ikiwa ni nyongeza ya dl40 kila wiki hatua hiyo itaathiri idadi ya wafanyakazi takriban laki 180 na kwa wengine ambao wako kwenye mpangilio wa malipo hayo mshahara wao utaongezeka kwa asilimia4.6 uamzi huo huru ulikaribishwa na waziri mkuu ambaye aliufanya sehemu muhimu ya kampeni yake ya uchaguzi mkuu alipozungumzia hatua ya nyongeza ya mshahara huo alisema kwamba ukweli ni kwamba watu wengi ambao wanapokea kima cha chini cha mshahara ni mashujaa waliotusaidia wakati wa janga wafanyakazi hao wanastahili pokea zaidi ya shukrani zetu wanastali ongezewa mshahara na leo wameupata mamilioni ya watu wanaolipwa mshahara mdogo na wanategemea mpangilio wa malipo wanatarajia kupokea jeki hiyo ambayo ni nyongeza ya juu zaidi tangu mwaka 26 baraza la chama cha wafanyakazi wa australia ambalo lilitaka nyongeza hiyo iwe al55 haikuwa na tatizo kuwa na maelewano kwa hoja hiyo yafuatayo ni maoni ya katibu wa chama cha wafanyakazi wa australia sel mcmenes kwa hoja hii tunadhani itafanya tofauti kubwa kwa shinikizo ambazo wafanyakazi wanaopokea mshahara mdogo chini ya gharama ya maisha inayoongezekawa watu hawa ndiwo wamehakikisha part, uchumi wetu na jamii yetu zinaendelea katika miaka migumu miwili wanastahili ongezewa mshahara ambao una maana wanaweza mudu kulipa bili zao aisistizac wakati vyama vya wafanyakazi kwa ujumla walikaribisha wamzi huo tume hiyo imeshutumiwa kwa kuangusha tayari wanafunzi wanaofanya mafunzo ya kazi michael wright kutoka chama cha wafanyakazi wa umeme amesema bado wataendelea kulipwa dola kuinmbili kila saa na To the right found in malipo ya wanafunzi bado yanaendelea kuungwa na kima cha chini cha malipo yanayopatikana katika mpangilio ya malipo na ndiyo sababu uamzi huu ni pigo kubwa kwa gharama zao za maisha mabadiliko haya yataanza julai mosi isipokuwa kwa wafanyakazi katika sekta za usafiri wa ndege utalii na mahoteli ambayo ya ongeza ya mishahara yao imecheleweshwa hadi oktoba tume ya haki ya kazi imesema kwamba sekta hizi ziliathiriwa zaidi na uviko 19 na matokio ya hivi karibuni ya hali ya hewa kwa hiyo yanahitaji muda mrefu zaidi wa uponaji hata hivyo makundi ya biashara yamesistiza kuwa ongezeko ya mshahara huo unaweza sababisha madhara makubwa katika sekta zote shirika la biashara na viwanda la australia lilikuwa limependekeza nyongeza ya asilimia tatu nimeonyesha kuwa uamzi huo utaongeza dola bilioni79 kwa gharama kwa biashara zinazoathirika andrew makela ni mkurugenzi mtendaji amesema inachangiwa kwa kupanda kwa gharama za nishati usumbufu wa ugavi pamoja na bei za petroli huyu hapa na maelezo zaidii katika uh, baadhi ya kesi watazingatia kuwapa wateja gharama hizo In hiyo inaongeza kwa shinikizo uh, za mfumuko uh, wa bei katika baadhi we'll ya kesi ya mbaya bila to shaka to na inaweza maanisha baadhi ya biashara zitakabiliana na maamuzi magumu ya kufunga milango yao kiongozi wa upinzani wa shirikisho peter dtan ana mashaka kuhusu maana ya uamuzi huo kwa biashara ndogo akikosoa serikali kwa kusema kwamba Uh, chama cha leba hakijawahi kuwa rafiki ya biashara uh, ndogo mipangilio yao uh, ya mahusiano ya uh, viwanda mipangilio yao ya kodi chama cha leba daima huwa kinatoza kodi na kufanya matumizi ndivyo walivyo shirika la kilele cha ustawi la australia kimeonyesha hali mbaya ya watu ambao hawako kazini na kwenye kiwango cha chini zaidi kwa malipo wanao wa pokea malipo ya ustawi na wanakabiliwa na athari ya kuachwa nyuma zaidi edrina macdonald ni kaemu mkurugenzi mtandaji wa shirika la acos amesema watu hao wanaishi kwa chini ya dola46 kila watu ambao tayari wanakabiliana na wakati mgumu kumudu mahitaji ya msingi uh, wanarejea nyuma na wanalazimishwa kufanya maamuzi ambayo hakuna anayestahili fanya kati ya kununua chakula na dawa na kati ya kuwasha vipaza joto na kuwanunulia watoto wao nguo wakati wa umzi wa mwaka jana kielezo cha bei ya watumiaji ambacho hupima mfumuko wa bei wa nyumba umesimama kwa asilimia mm na sasa imeongezeka hadi asilimia takm na kuna uwezekano kiwango hicho kitaongezeka zaidi lw ni gavana wa benki ya hifadhi ya taifa kwa sasa amekiri kuwa mfumuko wa bei unaweza unawezafika hadi asilimia saba kufikia krismas mwaka hiyo ni namba kubwa na tunastahili weza I'm kuwa na mbinu ya kurejea kwa asilimia mbl ya mfumuko wa bei ninaamini tunaweza fanya hivyo ila itachukua muda kwa muda mfupi inatarajiwa kuwa shinikizo ya gharama ya maisha itaendelea kuuma kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na makala tulipeperusha kabla tembela tovutiyetu ananembani sbscou mkwaju swahili makala alaendaliwa na waandishi wetu emiliadan nagode migerano hii ni idha kiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata