unasikiliza idhaa ya kiswahili ya yakaribuni katika makala idha ya kiswahili yasbs kuna migode migerano lta makalaya moja kwa moja kutoka eneo lah jimboniqunulia na kwa lo tunazungumza na wadau wawili ambao pia ni viongozi katika jamii kwenye moja nyingine tutazungumzia mengi zaidi lakini kabla uzungumze nao tutapata fursa ya kuweza kuy... wajitambulisha kwanza kisha tuwezeku Tanua na ya hapa Queensland. changamoto zake mafanikio yake na uzuri wanasimaga ni jimbo la jua mbo la jua ni jua kama lile kali la afrika ama jua ni tofauti kidogo pengine tuanzwajtambuishishatuuegza baadaye asante sana mimi naitwa sababu kaitila eh, tanzania na hapa ni kiongozi wa watanzania wanaoishi jimbo hili la qln mimi ni mwanzishi wa chama cha watanzania hapa Brisbane, uh, queensland nilishafanya miaka mitatu nikaondoka sasa hivi nimerudi tena temu ya pili kwa hiyo chama chetu kitakuwa mwaka huu mwezi juni tutaka na miaka kumi toka tumeanzia chama hiki cha watanzania wa hapa, hapa jimbo la queensland rais wa awamu ya kumi ya watanzania hapo akijitambulisha na tuna mgeni mwingine pia Uh, jambo wote mimi kwa jina naitwa mike mike fideli mimi ndio kiongozi wa ongl au jamii ya wakongomani hapa queensland leo ni kikao cha marahis kama unavyosikia na tuanze kwanza kwa daktari jimbo la queensland ilikoje kwa maisha hususan kwa kwaafrika ama watu wetu kutoka afrika mashariki ni jimbo rafiki ama kunakuwa na changamoto watu kuweza kuzoea maisha hapa kwa ujumla mimi nimekuwa hapa sasa hivi karibu miaka slanasaba nilivyoingia hapa mwaka tano. afrika tukua, wachache sana nakumbuka e, mwaka t nilipopata mtoto wangu na wa kwanza hapa ulikuwa kupata mtu mtoto apaiekupata akusadaonaaaa tanzania moja na mmoja mganda moja mtoto wangu analia ni kwa nini ulikuwa akanaambia wewe umeshamnunulia asndiokawachche san sasahivi waafrika tuko wengi sana hasa kwanzia mwaka elfubili wamekuja waafrika wengi sana hapa kutoka, kutoka East and central africa eh, congo rwanda burundi eh, wapo waafrika kutoka south souafria waokutoka zambia ini sasa hivi tuko waafrika wengi mno mpaka tunaweza kuganize africa day hivi leo hapa tunashirikia africa day kwahiyo kwa ujumla sio jimbo baya sana ni jimbo zuri changamoto zake tunazoongelea baadaye kwa upande wako bwana mik wakongomani wanapata maisha hapa vipi kuangalia kwanza wakati tulifika hapa 205 hadi hivi ndio uh, wakongomani wameongezeka kabisa wameongezeka wengi na queensland ni, ni jimbo nzuri state nzuri ambayo uh, hali ya hewa ni karibu kidogo na kwetu sio baridi sana uh, jasho ndio nakuaga lakini uh, sio sana uh, kama uh, sehemu zingine lakini jasho vilevile ni nyingi ila Uh, kifupi ni kwamba queensland ni nzuri tunaifurahia uh, meshakua hapa na, na, na mke na watoto na wote wako hapa na familia nzima vilevile hiyo vile. ni, ni sehemu tunafurahia na sisi yote uh, tukienda sehem zingine tuayumbitunajua <laughs> <laughs> kwamba mmekuwa hapa takriban miaka kumi kumi na wengine zaidi ya ishirini katika maisha hayo na katika hali yenu ya kuishi huku mambo yamebadilika ya vipi kwa upande wa ma- hali ya maisha kiwango cha maisha na pia kwa upande wa taaluma zinabadilika vipi mimi ilikuapaafun ipomalizayankafanya kazi nje kidogo ivyorudi sikupata shida ya kazi niliweza kujiunga mara moja tu eh, na wizara ya, ya, ya, ya nyumba ya jimbo hili la ambao imefanya kazi u aribu miaka 18 kablasija paka pnipojuzuru pohuku yeah. ki, ki, kinwa mgongo changu niko, toka 21 um, niko nyumbani nafanya shughuli zangu tu sasa hivi za, za uchoraji wa majumba na, na kwa watu tukisalia po kidogo kwa maswala ya uchoraji wa nyumba wengi barani afrika uwa wana, wanalenga zaidi maswala ya udaktari wengine kwa nini ukaamua mimi ni, ni s pale kwa uchoraji wa nyumba na maswala ya ujenzi uh, ukweli mi nipomaliza sekondari tanzania nilikuwa arafiki yangu moja ambaye alikua mwaka moja mbele yee yeah, yeah, endaauusanifu uh, us, wa majumba huko gana kwahio na mimi nikasema akendaufanyana mimi, mimi usanifu wa majumba nimechaguliwa kwenda kwendaarm lakini ile university ya artm haikuweza hai ku, kujibu wizara haraka waho wizara ikaamua kututuma nchi za nje ama uika nafasi kao niliamua kutoka tanzania kwenda kufanya kwa aitee kwao nikafanya masters yangu ya atete na mambo ya upangaji wa miji huko romania nimerudi tanzania themani na mbili nikasema ah, badabda e, elimu ni bahari. E, kesan, lazima nika, nikafanye phd kwa sababu e, elimu niliyopata huko ulaya ilikuwa ni usanifu wa m, hali ya hewa za, za baridi na sisi tanzania ni hali ya hewa ya joto nikasema nikitaka kufanya usanifu nani phd lazima niende nchi ambayo ina hali ya hewa kama ya tanzania kwa hiyo sikuchagua siku kwenda amerika kwenda uingereza nikasema nikasnataakwenda australia na na bahati nikapata scholarship ya kuja australia yeah. ambako kuna hapa kulikuwa walimu ambao wanafanya mambo ya eh, nyumba ambazo ni, ni za emperayclimate yeah. yeah wamba ujenzi hapa ni sawia na ule wa tanzania Ndiyo, sawa, sawa na ta, tanzania kwa, kwa hali ya hewa kabisa kwa upande wako bwana mike mik nasikiawani mkata umeme hapa ndio hivyo tofauti na, uh, na dokta sababu mimi nilifika hapa nilikuja uh, kama mkimbizi tulikuwa kambini huko tanzania tukanusurika kupata na, nafasi ya, ya, ya kuja hapa australia kwa njia ya uh, immigration alafu kasoma nika, uh, nika hapa isl vilevile mungu akasaidia tukamaliza na uni, nikafanya hiyo uh, engineering ya umeme na kwa hivi sasa natumika kwa hiyo kifupi ni kwamba kazi kazi zipo na ni, ni kama kila kitu navyosema maandishi nasema ukitafuta utapata ni hiyo uh, ukitafuta na ukitia bidii kwa kujifunza yale unayohitaji kujua na vile vile unajitahidi una kujua watu ambao wako mwa ile mwaile uh, utapata kifupi ndo hivyo na reason nilichagua kuwa uh, njin ni uh, sababu ya motivated na mtu yeyote ila ilikuwa kuona uh, hesabu hesabu ni, ni zile zile hesabu ni ileile ile hapa ni ileile ile na, na, na afrika nako kwa hiyo haita kila, kila sehemu ambayo nitakayoenda nitatumia umeme ni ule ule sio eti nani ndio sheria zinageuka hapa na hapa lakini aa, zile ma mafo ni, ni zile zilezile kwahiyo nikaona ni, ni vizuri mtu kujifunza hivyo sababu inakuruhusu ina kwenda sehemu zingine utapli utatumia zile, vile vit livyojifunza daktari kwa upande wako taona nini watu ambao kwa upande wa elimu mnayo masomo mesoma shahada mmezipata na hata zingine zaidi mezizidisha pia na naelimu yote mnayo kamili kwa upande wa vijana wanapata fursa za kazi hapa hata baada ya kuhitimu ama kuna changamoto za kupata ajira hususan katika yale masomo ambao wamefanya na kuhitimu Eh, katika nafasi hii nilionayoa know, kama kiongozi wa, wa jamii hapa queensland kuna changamoto nyingi sana w vijana uh, we, wetu kuna vijana ambao wamemaliza shule ambao wamesomea kama bwana mike ambaye amesomea amefanya primary school hapa enda l hapa university hapa anapokwenda kutafuta kazi anaambiwa anaambiwawewe ulipasa kiingereza hiyo ni changamoto changamotomoja kuna msichara mmoja nakumbuka ambaye naye amesoma hapa kubwa sana kisfanyenaka angaotowaka ieeza aepata shaada kwa kiingereza kiingereza kujiunga hiyo kweli kiingerezakinaabieekee kumwekea ngumu hiyo okay. ni mojawapo la, la pili ni hii hii watu you know, tuliosoma nje unakufukuja hapa unaambiwa uh, hizi kualifikasheni zako inabidi ziwe, ziwe recognized sawa kila nchi ina, ina, ina mipangulio yake lakini sasa hapa hii inakuwa kama ni klabu ambazo i, zile barabara zimefungwa kabisa umewachiwa nyufa ndogo mbauweza kupita mimi nimekuwa na, nasisitiza katika mikutano yetu ya, ya, ya viongozi kwamba tukutane na watu hawa hasa institution institution kama engineering institution of architecture in, in, in, ya hizikamaya ili tuweze kuongea mambo haya za, za kutoka, kutoka nchi za nje kwa sababu nakuta watu wengine kwa mfano south africa anakuwa rahisi sana kupata kazi kwasabu ladaakasomaakiingereza weginea amawanaambao zinahizi dr kutoka nje umepata changamoto kama hiyo katika jamii ya wa wakongomani ama changamotozao ni tofauti kidog naona changamoto ni hizo hizo ukikuta kwenye uafrika wote sio tu wakongomani au watanzania ukiongea na kila mwafrika utaona nhio ile uh, waingereza wanasema uh, wana wakikuona kuko sehemu zimoja sio zote lakini sehemu zimoja kikuona mwafrika y yeah, mwakili mwakilieti uh, huyu mtu awezi kazi E, utakuta ukienda na mzungu ule labda wanakuwa naoza ule ndo ataweza kazi hukushida hata ijapokuwa mtakuwa niote na zile zile hiyo ni changamoto uh, tunapata na kama hivi d sababu ameongea ni, ni vizuri sana sisi kukutana na wzle wale watu wanaoangalia hizo mainstiution kwa, ku, uh, kwa ku make sure eti hizi uh, changamoto ziondolewe au zipunguzwe sababu kukwa watu wengi wanaasirika wana kwa hivo uh, marafiki wengi tu ambao sana sana naona kwa mambo ya nursing ya kidaktari uh, mtu amesomea alafu wanaleta mambo ya lugha sasa ule mtu amesomea hapa amefanya uh, high school amefanya university hapa afu mnamwambia eti kingereza bado aendeasome kiingereza sasa inakuwa kama uh, ni, ni mambo mengine na, na nyingine uh, kama nilivyoongea hapo uh, awali wakati hatujaanza ni, ni kwamba watu wetu vilevile uh, tusi, tusi, uh, tusikufe moyo nana tu, tujipe moyo tuendelee kupima uh, umetia bidii ukasoma ukamaliza sasa hivi unatafuta kazi kama ujapata endelea tu cha muhimu ni ile uendelee uh, kuwa mwaile mw uh, mw ya ile mambo uliosomea uh, itakuwa vigumu sana kuendelea kufanya ile kazi au kupata kazi nyingine kama unaenda ns yenye iko tofauti mazungumzo hiko uzoefu wako kidogo pengine ungechangia na waskizaji uenda hmm. pakawa na wale ambao walijipata katika hali uliokuwa nao pengine wamekufa moyo ama wanaweza kuona heri tu ni mfanye tu kazi zingine badala yaya kuendelea ya kutafutisha hapa na pale wakati hawanitambue hawa wala awatambui veti vyangu pengine uichangia uzoefu kidogo kabla ungie katika kazi ambayo ulisomea kifupi naweza sema uki, ukijaribu kutafuta kazi kama mimi hatua nilizofanya ni kwamba nilijaribu kutafuta kazi muda wa mwaka unaly una kazi mia moja mia mbili a unapata lakini kazi haupati ila nilichofanya mimi nanaona kinaweza kusaidia wengine ni kui ukiona unajaribu kutafuta kazi haupati chukua muda wako kama ni siku moja kwa wiki siku mbili kwa wiki Volonteer mwa ilemkampuni ambaye unapenda watu mwingi unawaomba t mimi uh, nahitaji kazi lakini sihitaji mnilipe napenda ni sababu nipate e nani na vilevile niwaonyeshe uh, nini naweza kuonibut Uh, ni kampani ndogo ambazo zitakataa wengi watakubali na vilevile inakupatia vile ile fursa ya wewe kuonyesha nini unaweza na vilevile vile, uh, kupata ile reference mtu ambaye iko mwa ile ileindst anaweza akakuongelea vizuri kuhusu kazi unayofanya ushauri okay. mzuri kabisa daktarikabla tumaliza upande wa mazungumzo ujumbe ni upi kwa jamii pana ya waafrika ambao kpo hususan wale ambao wanazua kiswahili na wanakabilia wana na changamoto ma, moja maa nyingine mara kwa mara na inakuwa ni kama ni uonevu zaidi kuliko kunyimwa haki zao kuna kunyima haki ambayo wakati weingine inakuwa ngumu kuonyesha kwamba huyu bwana ameninyima ameni, ameni, ameni, ameni, ameni kazi kwa sababu ya rangi yangu hii ni ngumu kuionyesha lakini kama alivyosema kitu kitu muhimu tuwe tayari ujitolea kwenda kutoa kazi bure kumbuka, mi nakumbuka binti yangu mmoja kuna wakati alikuwa anatafuta kazi anatafta kazaini anakwenda o ininakwendanalipa sdoa ngapi kwa e, nimeona kubwa wikiw ndugu zetu hawa kutoka afrika wanataka kazi za urahisi rahisi na sasa hivi unakuta wengi wetu tunaishia kwenye kazi hii za nanihizi eh, eh, za n asa mtu ukishaingia kule hutoki mm. ndi nakutaahizo na, na ni a sio kazi rahisi zinaumiza migongojakumshawishiuko migongo miaka kwa nini unakwenda kumachinjioni huku baridi kule ndani n kwanini usijaribu kujinahii sasa av umeshakuwa mwenyeji hapa kwanini usiende tefu ukatafuta sehemu za kusoma ambaa kutoao kwenye mambo ya machinjio labda atu wataksoshaaaaameshachelewa akwenda shule lakini sidhani kama shuletuaaa umechelewa kasabu hii wanasema ni nchi yenye nafasi of nzurich mimi, mimi ndo yangu ya kwanza nikuja naye hapa huyo mama kaenda kusoma university miaka univesiti akimakakapata kazi akaenda kufundisha ku korea amaeza huko akarudi hapa akazi ingine ameenda miaka kadhaa alikuwa oman sasa kitu alikua amka stakti mzee siwezi shule bwana uzee kusoma utafanikiwa lakini <laughs> siekuendashhecaekutafanikiwaakikaenen kwenye baridi au kwenye mashamba kwenda matunda aukwenye mashambana kuchoamatundamtehilo ilo, ilo lenye uh, dokta ametoka kuongea ni, ni ukweli sana sanasana naliona na kwa wale uh, kwa ndugu zetu ambao wamefika hapa utakutako miaka 3 sana sana katikati ya 40, 40 na laiabaabaaa apo katikati unaona wengi anafikam uh, oh, imesha zeeka niende tu nifanye kuku au nifanye tu kazi ya ya harakaharaka wakati labda angejitia kumasomo ukiona hapa um, miaka ya kuritayai 65 sasahinnaona na na, wa, wa, wataongeza itakuwa uh, sabini yan uh, 70 so ukifika hapa na, na miaka helahini au hata arobaini bado uko na miaka helahini nyingine ya kazi kwa hiyo ukichukua hata miaka minne ukajifunza kile ambacho utaweza ili kikupatie kazi nzuri hapo uh, baadaye unakuwa uko na miaka ishirini na tano nyingine ya kazi ambayo unaweza ukafanya kwa hiyo ajakua, m, ajakua too late Uh, mtu kujifunza mambo ambayo unahitaji kujifunza ili ufanya na ukishakuwa na yale mafunzo ndio inakuwa hasa kuangalia ngisi gani hasa nitaingia mwa hiyo kazi na, na kuendeleza kuchapa kazi shauri mzuri na sehem ya kumalizia sehemu ya kwanza ya mazungumzo tunazungumza na viongozi wa jamii mmoja kiongozi wa jamii wa tanzania daktari sababu pamoja na bwana bwana mike mikeapo ongozi wa jamii ya wakongomani ambao wanaishi queensland mengi zaidi kuhusu yale ambao umesikia bila shaka utapata kwenye tofuti yetu spscou mkoaju swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata