unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs hiini idha kisahili ya sbs tuko katika chuo cha katoliki hapa mjini Sydney, australia ambapo kumekuwa na maadhimisho ya mawaji kimbari kule rwanda na jamii wenye rwanda wamejumuika kwa wingi wamekuwa hotuba mbalimbali mbali pamoja na hafla tofauti moja wale ambao walihudhuria ni bwana jandam sherehe leo imekuwajeho ah, lo ilikuwa ni amana sana imekuwa vizuri kwa sababu watu ni lazima washirikie wajue vile vya remembranc kukumbuka ile genocide against aginsttut ilikuwa uh, kule rwanda na vile ambao wengine wnwaendelea kukana na kubishi kwamba haikuwa au wanasema kwamba iko double uh, uh, genocide uongo huo ni lazima mpaka kila mtu kila nthon kila mwenye na kila ndugu na, na, na, na nchi mbalimbali zijiswe zijurikane kwamba hii genosidi haitarudia kamwe ilazima kuna ambayo ambao wanaitwa dina enoide hmm. so kuna watu ambao wanasambaza mambo ya uongo kusema kwamba, Kama gani? Eh, kusema kwamba kuna genosid ilikuwa kuhusu wa, watushi na wahutu hmm. lakini ile genosid tunajua ilikuwa inauawa ina, ina, ina, ina watushi tuwahutu katika katia hawakuwa wanatafutwa wanafata, muda ule hii mm. genocid ilichukua um, siku uh, miam mm. hii ilikuwa inatafuta watushi tu mm. labda wahutu waliuwawa kwa ajili ya vita wale patia wakuja lakini sio kwamba walikuwa na tageti wenyewe tu yeah. ni kwa ajili ya vitakwa wale ambao walikuwa wanakinga na, wali, wali, wali na, na kutoa sehemu salama kwa watusi wa, wasikumbukwe Oh, na hao watu ni watu wa maana sana hmm. hao watu mbawaafajmbao ni wahutu piaaa hey, wahutu ambao waliwafajili watuhi wakiwa nauwawa na, hmm. na ile nikuwa ni, ni riski kubwa sana kumficha mtu mbayo ni mtushi na huu ni mhutu ni lazima utauwawa na, pamoja naye hmm. sasa na hao watu wa, ambao tunawaita mashujaa hmm. wahutu walifanya kitendo ili cha kuwasaidia wandugu zao watushi ili wasiwawe wakawaficha au ni mashujaa naye wenyewe hmm. kwa sababu wengineo walikuwa wanawakimbiliza walikuwa wanawaua lakini wenyewe wakapata hiyo roho nzuri ya kuwaficha walio hao pia wakumbukwe ama wasikumbukwe mm. ni lazima wakumbukwi sana kwahiohawakui ha- ha- ha- sehemu ya ilemao nasema haijakuwa hiyo genocide kwa sababu au walikuwa ni viktimu kwa sababu kutenda kitot, kitendo kizuri mm. wakawawa lakini kibinafsi wenyewe wasingefanya hilo hakuna yote mbaye angewatafuta Yeah. natunaona kwamba kuna vijana kuna watu wazima ambao wamekuja na hata balozi amekuja katika sherehe kama hii ujio wa balozi katika sherehe kama hii nawapa moyo kiasi gani hii uh, inatu, inatupatia yani nguvu inatutia nguvu sana kwa sababu watu wakihudhuria wakikuja wakikusanyika unajua mambo kama haya wanajua kabisa na hadi halisi ya hii story sasa hawezi kudanganyikwa hawezi kupata udanganyifu hivo Yeah. mana pamekuwa na waimbaji pia nao wameshiriki katika nyimbo mm. nyimbo zao zimewapa za w faraja ah, sana kabisa uebi yule binti, binti ambaye ah, ame alikuwa anaimba ana anaitwa ah, este ule ni, ni mpo wangu sasa mm. yeye jenoside akiwa na mwaka mmoja ukamwambia hii story na yey akasema kwanini watu wanazidi kukana wanazidi kukataa wasema hio sasa akaja kutoa msada wake ili kwa sababu ni, ni, ni artist anaimba sasa akasema mimi nitaleta nani hii artist ya, ya, ya, ya nyimbo ili ni, ni, ni present kwenye grupe juye kwamba kila wakati wote tutakuwa tunakumbuka ambao walikuwa wanauwawa eh, kwenye genocide against againsttuch naje kuna mipango ya kuweza kuesha kwamba vijana wengine kama yeye wanashiriki katika, katika makumbusho kama haya huyu ni wito mkubwa sana kwa sababu vijana wangeshiriki sana tunahitaji kuwafundisha na kuwaeleza vijana washiriki wasije wakapatwa waka nao uongo wajue kitu hiki ili kisije kikarudia naona yeah. kwamba kumekuwa na hii ni sherehe ya pili ambayo imefanywa na jamii wenye rwanda kulikua sherehe ya kwanza ambapo kuna baadhi walisusia na ambayo mefanwa na kama wamesusia je yeah. i ni kwa nini kutakuwa na sherih kama mbili kwa jamii ambayo inapaswa kuwa na umoja siwezi nikaongea juu ya mambo mengi kuhusu wenyewe e, kwa sababu wenyewe wana shida sijui na, na serikali ya kisasa ndio sasa wakapata hatua ya kuanza kutumia t kwamba wasikitize wa, wa, wa kwamba kuna genocide sisi hatuyaelewi hatu hivyo tunajua tunajuakundi la kwanza linakana kwamba kulikuwa na, uh, na maakundi k- k- la kwanza sijui wana, wana kundi lao kwa sababu wangekuwa wanasema ukweli wangekuja tukashirikia pamoja hmm. lakini vile kwamba wanataka kuwa wanafanya vitu vyao kibinafsi kuna tofauti sasa hiyo tofauti sasa ni lazima mtu ajue kwamba ndio uongo huo sasa hmm. kama viongozi ni api ambao mnafanya kesha kwamba watu, watu wanakuja pamoja jamii inarudi pamoja kama ilivyokuwa zamani Eh, vile vya kuwarudishani hatua baye hatua hatua kwa hatua watu wakizidi waki kuelezwa na, na kufundishwa na kujua ukweli na kushiriki ukweli mana yake ukweli ndio utatu, utatu, utatupatia n yani, eh, vile vya kuwa na nafasi na ya, ya, ya, ya kusambaza lakini uongo hawezi ukatuficha popote sasa tunawaalika sasa wakiwa na shida lolote waje waseme kwa grupu ya watu wenya wa rwanda wote lakini wakianza kunani kufanya grupe yao au na vile vya kusema heti wanaenda kukuna uh, mambo ambao wanakuwa na, na, na serikali ya sasa hakuna serikali ambayo iko perfect in this world labda kwenye he lakini ni lazima tushirikiane kana mwenye kama kuna kitu fulani ambayo hakiendi vizuri lakini hatuna uwezo wa kuwakuanza kuwa ndo kunagombana na sirikalit mimi wananitotea hivi namna hii ongo hubo sasa tu, tuwe pamoja tuwe pamoja na tuseme ukweli ili tuweze kujenga nchi na tu, tujenge mioo yetu na wale ambao waliuwawa na wale ambao hii ni serviva ya genocide wanaweza wakuwa na huyu mo waimani wa, wa, wa kwamba wanyarwanda wanakuja wote lakini ikiendelea hivi ndio wanawatishia sasa kwa kwasabsema labda genoside itarudia tena lakini tukigumbatia pamoja hii hapo tunaenda kwenye lini moja kwamba jend haitarudi kamwe sehe mzuri ya kumaliza mazuguzuya bwana janda mai kuza nasi na paulini tena kwa yale yaliyofikia asante sana bwana ganda mrapo kutoka kumbi wa chuo cha katoliki mjini sydney ambako kulikuwa na ukumbusho wa mauaji kimbari aliofanyika kule rwanda dhidi ya watusi mengi zaidi kusalamba amesikia anazapata kwenye tofuti yetu sbscomu mkoa waju uswahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata