unasikiliza idaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborijin natole stede island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo pote ulipona karibu katika makala ya kiswahili ya sbs ukona migode migeranu tukulet makala kutoka studio zetu za bs na mtandaoni aanmbao nibsumeandalia kutoka studo zetu kwa sasatulekee moja kwa moja katika vionjo vya ambavyo tumeandalia kujua ni kipi ambacho kinafanyika hususan katika swalazima la ajira je ni changamoto gani ambazo vijana katika jimbo lakabilia nazo wakitafuta ajirabao wammaliza shl ambao wamesomea kama, kama bwana mike ambaye amesomea amefanya eh, primary school hapa seonday sul hapa university hapa anapokwenda kutafuta kazi anaambiwa anaambiwawewe ulipasi kiingereza mm. baadhi ya changamoto ambazo vijana pamoja na hata wahamiaji ambao wamekuja hapa nchini asal kutoka nchi ambazo kiingereza si lugha ya kwanza lakini wamehitimu anaona veti sahihi bado wanakumbana na dhoruba hilo la kunyemwa fursa daktari sababu kaitila hapo akifafanua zaidi na muda sio mrefu bila shaka tuweza kusikia mazungumzo ambayo tumefanywa kwa pana kuhusu yale ambayo wanafikia lakini kwa sasa muktasari wa habari kahazina wa taifa hawaoneo huruma wafanyakazi pamoja na jamii za australia ambazo zinakabiliana na ongezeko la viwango vya riba pamoja na ongezeko wa mfumuko wa bei ambao unasababisha hali ya maisha kuwa ghali zaidi baada ya benki ya hifadhi kuongeza kiwango cha riba mapema hii leo wakati huo waziri mkuu anaendelea na ziara yake kuu la indonesia ambako anafanya mazungumzo na kiongozi mwenza kuhusu uhusiano wa mataifa mawili na madereva mjini sydney kupata fweni baada ya serikali kutoa ruzuku pamoja na kutoa msaada kwa fedha ambazo imarejeshwa wakati huohuo tukilekea moja kwa moja katika taifa la kongo hali si hali ambapo ambako kwa sasa mambo yamekuwa ni mabaya sana wanajeshi wawili warc wakiwawa na wanamgambo ama kundi la wasi la m23 wakati mapambano huko wakati boris aponea kura ya kutokuwa na imani dhidi yake kule uingereza mengi zaidi kusamtumaandalia taitofuti yetu spska swahili pamoja na ukurastwaaeco Facebook, mkoajuu sp swahili kiswahiliyana hapa ikiwa ni taarifa kamili ya habari msomaji akiwa ni gode migerano waziri mkuu anonyalban amefanya siku ya pili ya ziara ya mazungumzo na kiongozi wa indonesia kwa kufanya ziara katika kituo cha fedha pamoja na mji wa bandari wa makasa bwana albanizi amesema uamzi wa kutembelea mji wa makasa ni ishara kuwa australia inaelewa fursa za kibiashara kote nchini indonesia kando na miji ya jakarta na nab kiongozi huyo wa chama cha leba atatembelea kiwanda cha usagaji wakati atakapokuwa akijadili biashara na mauzo ya nje anapoita uhusiano kati ya indonesia na australia kuwa ni uhusiano wa kisasa kisasaanasema sure well nitaka kuhakikisha tunatuma ujumbe pia kuwa tunaelewa kuwa nchi hii kubwa inao tofauti ni nchi ya fursa itakuwa katika siku za usoni alisistiza bwana albanizi nmwekazina wa taifa anaohurumia familia za australia zinazokabiliana na madhara ya kiuchumi yaongezekwa kiwango cha riba hali ambayo imechukua kiwango cha hela taslim kuwa5 benki yahifadhi imeongeza kiwango cha hela taslim kwa alama h leo jumanne ambayo ni ongezeko kubwa zaidi kuliko ilivyotarajiwa na uchumi wakati mfumuko wa bei nao pia umeongezeka mwkazina wa taifa Jim Chalmers, amesema uamzi wa hivi karibuni utaweka shinikizo kwa j za familia ila anatambua kuwa serikali inaweza saidia kuimarisha uchumi nanasema waustralia wanajua tayari hiyo kwa sababu wanalipa gharama kubwa zaidi kwa vyakula na kwa nishati yao na sasa kumuudu mikopo ya nyumba itakuwa tatizo pia serikali ya chama cha leba ya albanizi haipuuzi changamoto kubwa ambazo merithi alisistiza wakati wa huo msemaji wa hazina katika upinzani stella amesema kwamba ni muhimu kusitisha matumizi ya serikali yasiyolazima na madereva mjini sidni wanaolipa hela nyingi kutumia barabara kuu watapewa afueni katika bajeti ijayo ya jimbo la itakayotolewa kabla ya bei mpya kuongezwa mwezi ujao marejesho ya asilimia 40 yatatolewa kwa wanaotumia barabara zinazohitaji malipo hususan wanaolipa zaidi ya dola 75 kila mwaka kutumia barabara hizo na hadi dol750 kiongozi wa dominic amesema kwamba huo ni msaada muhimu kwa fweni ya malipo ya matumizi ya barabara katika historia ya jimbo hilon anasema to huu ni msaada muhimu kwa suala la fueni la barabarani kwa familia katika historia ya jimbo hili tumekuwa na serikali za leba za nyumba zilizozungumza uh, kuhusu misaada kama hii huu ni msaada pana na muhimu zaidi hautu bagui alisitiza kiongozi huyo was mradi huo wa marejesho ya hela ambao ni sehemu ya bajeti ya im juni utachukua nafasi ya mfumo wa kuwapunguzia malipo madereva wanaposajili magari yao licha mfumo huo utaisha julai mosi madereva wanaweza faidi kwa mwaka mmoja kwa sababu unalenga mwaka wa biashara uliopita mwakazina waamesema kwamba M- marejesho hayo yataweza kutoa faidaaatakuwa na faida kwa takriban madereva laki tatu ambao wako katika sajili ya magari kwa sasa kwa garama yalmilioni0 katika mda wa miaka miwili tukilekea moja kwa moja katika taarifa kule barani afrika ambapo kwa sasa katika taarifa la kjambur kogo wanajeshi wawili wa drc wamewawa wa jumatatu katika mapigano dhidi ya wasa, 3 huko mashariki mwa nchi jeshi la drc limesema ni ghasia za hivi karibuni katika mzozo huo wa muda mrefu ambao uliibua katika wiki za hivi karibuni na kusababisha mvutano wa kidiplomasia na nchi jirani ya rwanda waasi wa m walishambulia kwa makombora kituo cha jeshi huko kivu kaskazini na kuuwa wanajeshi wawili na kujeruhi wengine watano og inamshutumu jirani yake kuunga mkono kundi la m3 tuma rwanda inakanusha mapigano hayo yanafuatia uvamizi uliofanywa jumapili kwenye kijiji cha mkoa jirani wa ituri na wapiganaji wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kiislamu kutoka kundi lingine la uasi na kuua watu kn vyanzo vya eneo hivyo vimesema kieke kule uingereza ambapo waziri mkuu wa uingereza boris johnson jumatatu alinusurika katika kura ya bunge ya kutokuwa na imani naye lakini upinzani mkubwa katika chama chake cha conservative umedhoofisha mamlaka yake kufuatia kashfa ya kufanya sherehe wakati wa masharti makali ya kupambana na uviko 19 johnson ambaye alipata ushindi wa kishindo katika uchaguzi wa mwaka 9 amekuwa chini ya ushinikizo kubwa baada ya yeye na wafanyakazi wake kuunda sherehe ya kunywa pombe kwenye ofisi yake ya Downing street na nyumbani kwake wakati uingereza ilikuwa chini ya masharti makali ya kabiliana na janga la uviko9 wabunge kadhaa wamesema kwamba kuona wabunge 211 ndio walimwunga mkono na ma wakapiga kura ya kumpinga na ishara mbaya kuliko ilivyokuwa inatarajiwa waziri mkuu huyo na barani afrika tukireje tena kule afrika kusini ambapo rais wa afrika kusini seri ramafosa anakabiliwa na uchunguzi wa makosa ya jinai baada ya taarifa iliyofichuliwa kuwa hakuweza kuripoti wizi wa takriban dola milioni nne pesa taslim kwenye shamba lake kaskazini mwa jimbo la limpopo maelezo kuhusu wizi huo yameyamwa katika hati ya mkuu wa zamani wa ujasusi arthur fre ambaye alikuwa alianzisha kesi dhidi ya bwana ramaposa ramaposa hakukanusha kwamba wizi huo ulifanyika lakini alidai kwamba ulioripoti kuwa aliripoti kwa mkuu wa kikosi cha ulinzi wake ambaye hakuripoti wizi huo kwa polisi nchini afrika kusini ni kinyume cha sheria kuripoti uhalifu na kwa mujibu wa hati ya yaf ramaposa alijaribu kuficha wizi huo ambao ilitokea februari m 220 alipokuwa akihudhuria mkutano wa umoja wa afrika mjini Addis ababa ethiopia waendelea kusikia hidhaa kiswahili ass ukiwa na migodi ya migherano taarifa za baa mbao kwa sasa tukielekea moja kwa moja katika taarifa za michezo tukianzia katika mchezo wa aflw kwa upande wa wanawake ambapo mchezaji daisy pc amepewa kazi ya kwa mwalimu wa timu ya wanawake ya jilong katika afl atakapokamilisha msimu wake wa kama mchezaji mwakani na mchezaji mwenye miaka 34 amekuwa sehemu ya timu ya wanaf- walimu wa kike ambao wameweza kufuangeziwa kasi kwa upande wa kuweza kuhakisha kwamba wanakuwa tayari kuchukua usukani wakati msimu wa k2 utakapofika baada ya kucheza kwake ama kumaliza msimu wake wa kucheza tukielekea katika taarifa zingine za soka ambapo so timu ya taifa soka mpira wa miguu watakabiliana na katika mechi mbili za kirafiki kuweza ku katika hafla ya kuenzi miaka mia ya mashindano kati ya washindani ha wa wawili wa tasman tasmanwa mto wa tasman ambapo australia imekuwa akikabiliana na new zealand katika soka kwa mda wa miaka mia moja hiyo itakuwa ni mechi ambayo zinachezwa moja itakuwa ni tarehe ihina septemba katika uwanja wa edn park kule new zealand wakati mechi ya pili nchini australia bado hajatangazwa itakuwa ni wapi itakakochezwa katika taarifa zingine za michezo tukilekea moja kwa moja katika soka mechi ambayoimechezo mapema hii leo ilikuwa ni kati ya croatia na ufaransa katika mechi za Nations league ama ligi ya mataifa ya ulaya ambapo mechi ilitoka sareya kufungana moja moja wakati kazakhstan wakuchara za slovakia moja sufuri belarusi kutoka sfr sufr dhidi ya azerbaijan na mechi kati ya urusi na israel ikiairishwa kwa sababu za kiusalama tukitazama mechi ziama na tarajio alfajiri ya kesha takuwa ni kati ya italy na hungary ujerumani ikimenyana na uingereza mida ya saa m kwa mradhi saa kumi na moja kasorobo chitaanza wakati mechi yingine kubwa itakuwa ni kati ya poland na ubelgiji vilevile itakuwa mida hiyo ya saa kumi na moja kasorobo wakati vijana ambao wamefuzu kwa kombe la dunia hivi karibuniwels wakimenyana na uholanzi mida hiyo hiyo barani afrika tukitazame hali ilivyo kwa sasa mechi ambazo imechezwa za kufuzwa kombe la afrika nga ipata ushindi wa magoli matatu kwa moja dhidi ya eniekatoka moja moja dhidi ya anzaniaambia ikapata ushindi moja sufuri dhidi ya udan kusini wakatinamibia mojamoja dhidi ya burundi nakutazama matokeo mengine ambayo ya yamejiri ni pamoja na murtnia kupata ushindi wa magoli matatu kwa sufuri dhidi ya udan wakatimakiwanyukacongo b magoli mane kwa sufuri aleria na uganda mechikisha mbili sufuri kwa upande wa algeria wakati dr, DR congo ikicharoza goli moja sufuri kutoka kwa gabon na malawi na ethiopia watamenyana baadaye usiku wa leo wakati misri na guini vilevile watakichapa mida ya saa kimoja za alfajiri kufikapo na mwisho michezo tutazame kipi ambacho kenyejidi katika ubadilishaji wa fedha nchini australia ingia katika soko la hisa dola dolamojaya marekani kwa sasa ni sawa na dola39 na za nafarana zabrn n35fan 3 z oshn286 za uganda sawa na shilingi 84 16 za kenya wakatid1ni sawa na shilingi 1 a za tanzania tukitazama katika utabiri wa hali hewa tukianzia mjini adl ambapo kwa sasa nyui pale ni 11na wa manyunya mvua wakati ba ni 151 wakati tukielekeam nyui joto pale ni 23 da zikiwa ni 34br aweekanowamana mvua wakati mjini ninoekua wa ni ni wa ksal je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata