unasikiliza idaa ya kiswahili ya kwa kwa wa tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamarek watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborijina natore stede island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo karibun katika makala aidhaa kiswahili ya sbs uko na migode migerano w ulipo hii ni hidha kiswahili ya sbs tkalite makala ya kutoka studio za sbs na mtandaoni ananembaoni sbs comaum kwa jusali vilevile wazapata makala haya kwenye ukurasa awta facebook facebookcom mkwa juu sbsstu so megiao tumeandalea lakini mwanzo kabisa tuanze kwa vionjo vya makala mbao tumeandalia je changamoto ambazo mashirika yanayofanya kazi na watu wenye tamaduni tofauti wanapata kuwashawishi kufanya vipimo vya afya ni kama gani watu wengi wanapofikahapaiwanafikiria hapa sia ni nchi nzuri hakuna magonjwa hakuna shida yoyote magonjwa hakuna kwaho unakuta mtu anafika hapa ana ugonjwa kama waini amekaa nao miaka mingi huko nyumbani saa anapofika hapa anapomwambia una ugonjwa waini anauliza kwanza ni kitu gani bwana lazaro hapo kutoka shirika la ccq akizungumzia changamoto ambazo baadhi ya watu wanapata wanapofika pa kutoka ngambo na hapo badoaksia ya yale mingi ambayo amesema kuhusu mbinu ambazo anatumia kuwashawishi na je umuhimu wa jamii kujifunza huduma ya kwanza ni gani mama anapiga kelele anapiga anapigia simu ambulance jamani ni hivi ni hivi ambulance. nasema fanya huyo mama cpr ndo nini alafu na mshtuko kuona mwanaye vile anapiga kelele anasema sijui cpr ndo nini nieleweshe sasa mzungu atakuelewesha cpr ni nini hajui lugha nyingine bwana rajabu hapo ambaye nafungua shule yawese ya queensland akizungumzia changamoto za watu ambao wanapata matatizo kuweza kufanya ufufu ama huduma ya kwanza bila taarifa yote na je ni kwa nini msanii fichsna alifanya filamu pamoja na sanaa yake kwa jina la prize riivitambavo inatokea kati ya russia na, na ukrain ni vitu ambavyo dunia inajua na wanasema nwanasemawatu wana watu kadhaa waisha fariki hivi na hivi na dunia iliwasupoti lakini congo nchi za kwetu vita vishaenda for so long na unajua hapa hapauiwatu haajui wa hawafuatilii na bila shaka wazapata yote hayo baada ya taarifa hizi za habari lakini kwa sasa moja kwa moja kwa muktasari wa habari <mulikimu> baada ya wiki moja tagu uchaguzi kufanyika hatimaye chama cha leba chachatangaz kwamba kinaunda serikali ya wengi na waziri mkuu Albanese, kwa sasa uh, na na wa bari, na wa wa habari kuweka hadharani baraza la kiela, mawaziri taarifa taarifa hizo wizara zimetolewa punde kuzitangaza upande mwingine ni kwamba wafanyakazi utanazwafanyakazi ah chanjo za mafua zinatolewa bure kwa wakaaji wa, wa new south q wakaaji australia, magharibi australia na victoria na hata kule act huenda pia nao wakijumuishwa katika mradi wa kutoa chanjo za mafua bure baada ya ongezeko ya maambukizi ya mafua pamoja na kiongozi mpya wa upinzani kusema kwamba yeye ni binadam sawa mwingine na ana udhaifu pamoja na makosa kama watu wengine kwa hiyo watu basi wapunguze kero na hasira dhidi yake kwa matamshi yake ya zamani na kimataifa tuna kwamba mamia ya watu wameandamana kule drc dhidi ya rwanda kuliunga mkono kundi la m23 wakati rais biden wa marekani amesisitiza kwamba bunge kupitisha sheria mpya ya udhibiti wa bunduki marekani kwana mengine mengi zaidi junge nasi kwa taarifa kamili za habari ambazo zinakuanzia hivi sasa edha ya kiswahili ya sbs na hii hapa ni taarifa kamili ya habari tukianzia moja kwa moja katika mji mkuu wa taifa kamera ambako antoni albanizi amehutubia mkutano wa chama cha leba kwa mara ya kwanza kama waziri mkuu na amewathibitishia wanachama kuu wa chama cha leba akitaongoza ungo, serikali ya wengi kabla ya kutangaza baraza lake la mawaziri baada hii leo waziri mkuu aliweka wazi mafanikio ya wa serikali yake baada ya safari ya mawaziri ya waziri wa masuala ya like kigeni penny wong katika visiwa vya solomon pamoja na safari yake binafsi nchini japan ambako alikutana na viongozi wenza wa kundi la usalama la quad. we changed the statement that was made and they very much welcomed umesema tulibadilisha kauli iliyotolewa na bila shaka walikaribisha mabadiliko ya msimamo wetu kwa mabadiliko ya tabia y nchi tunajiunga tena na juhudi ya kimataifa ambayo tulihitaji fanya baada ya miaka tisa iliyopotezwa nataka lenga kupoteza katika sehemu mbili kukumbusha kuwa hamsa ilipoteza siku hata moja serikalini hatuna nia ya kufanya hivyo aliwaeleza wanachama wake peterdaton ametetea rekodi yake ya umma akisema kwamba daima amekuwa na maslahi ya australia katika fikra zake katika mahojiano ya shirika la habari la abc kiongozi mpya wa upinzani aliulizwa kuhusu jinsi baadhi ya maamuzi yaliyofanya katika maisha ya umma yalivyoshawishi mtazamo wa umma kwake katika siku za nyuma bwana datan alishambuliwa kwa utane uliofanya kuhusu maji yanayokaribia kufunika visiwa vya pasific pamoja na kususia hotuba ya kuomba msamaha kwa vizazi vilivyopotezwa vya watu wa asili huyu hapa na jibu lakeimesema sawya na watu wengine nimefanya utani ambao haukuwa mzuri katika miaka ya nyuma that, uh, on... na nimeomba msamaha mimi ni mwanadamu na nina udhaifu uh, kama mtu mwingine uh, kuna maamuzi niliyofanya ambayo nadhani yalikuwa magumu kwa maslahi ya nchi yetu na hiyo ni kazi ya kuwa waziri alisisitiza bwana dartan na sehemu za kazi nchini australia zinahamasishwa ziongeze juhudi kuwasaidia wahanga wa unyenyesaji wa nyumbani alipotoa hotuba kwa baraza la tofauti la australia la, la memorial nca mjini melbourne mwandishi wa habari ambaye ameshinda tuzo jess hill alisema waajiri na viongozi katika sehemu za kazi wana wajibu wa kuunda mazingira salama nasima usawa jinsia katika sehemu ya kazi ni hatua ya kwanza na sio dhamana kuwa tunapinga mila hii ya kutumia mamlaka na udhibiti katika mashirika ya australia kama tunataka waelimisha wavulana shuleni kuwa ni sawa kwao kukiri kwamba kwa, kwa, kwa, kwa wako katika mazingira magumu ni sawa kwao kuonesha hisia zao na si lazima wawe na udhibiti kuwa na mafanikio kisha wanaenda katika sehemu za kazi na kitu hicho kinakataliwa kisha unaharibu kazi yote ambayo watu wanajaribu fanya na wakaji wa victoria watastahiki kupata chanjo za mafua bure katika mwezi ujao wa juni jimbo la victoria limejiunga na new south kusiniutla australia, magharibi australia na queensland kutoa chanjo za mafua bure kwa wakaji katika mwezi mzima wa juni hali hiyo imejiri wakati kumekuwa ongezeko kubwa ya kesi za wakati idadi ya kila wiki ya kesi za maabara kuanzia katikati ya aprili hadi 22 mei kote nchini australia imekuwa imepita waston wa miaka mitano waziri wa afya wa victoria martin y amesema ni muhimu kwa wakaaji wachukue chanjo hiyo kupunguza shinikizo kwa mfumo wa hospitali amesema tumewa na tayari zaidi ya kesi 15 zilizoripotiwa tunajua pengine takwimu hiyo ni chini ya iliyoripotiwa katika jamii kwa sasa tumenapia ongezeko la watu wanaohitaji msaada wa huduma ya dharura katika hospitali za watoto tunachojua ni kwamba baada ya miaka mbili ya kutokuwa na msimu ya mafua pamoja na kupungua kwa kinga kuwa huu ni msimu mbaya wa mafua alisistiza waziri foli katika taarifa za kimataifa rais wa marekani joe biden alisema kwa jumatatu kwamba alimfiatoaji risasi wa umma nchini Chin, marekani umekuwa mbaya sana kwamba hata wale wanaopinga masharti kwa mauzo ya bunduki wamekuwa na busara zaidi katika kujaribu kuzuia ghasia siku moja baada ya, ya ziara yake yenye hisia katika shule ya msingi ya yaro kwenye jimbo la texas ambako mtu mwenye silaha wiki iliyopita aliua watoto9 na walimu wawili katika shule hiyo hiyoalisistiza tena kuwa msukumo wake kulitaka bunge kupitisha sheria mpya ya udhibiti wa bunduki ikiw kupanua ukaguzi zaidi wa historia kwa wanunuzi wa bunduki kabla ya mauzo kukamilika na hatua nyingine mbadala masenata wakuu wadmokrat ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakishinikiza udhibiti mkali katika umiliki wa bunduki wanasema kwamba wabunge wa republican ambao takriban kwa pamoja wanapinga masharti zaidi kama ukiukaji wa uhuru binafsi wanashiriki katika majadiliano mazito kuhusu hatua wa gani mpya zinaweza kupata idhini ya ubunge hata hivyo mabadiliko yanaweza kuwa ya kawaida na bado kunakuwa na hali ya kusita kuweza kufanya hivyo kuweza kuchukua maamuzi kama hayo kwa upande wa, wa, wa tukia tarifa zimaz tumandalia tuleke moja kwamoja hadi nchini ongo ambapo mamiaya watu waliandamana dhidi ya rwanda siku a jumatatu katika mji mkuu wa jamhurideoraongo kuhusu shutma kuwa kigali inaliunga mkono kundi la wasi la huku mifutano kati ya majirani hao wawili ikiongezeka wandamanaji hao pia walitoa wito wa kutofukuzwa kwa balozi kwa mradhi wa kufukuzwa kwa balozi wa rwanda nchini drc na kubeba mabango yenye kuonyesha uzalendo wao congo ni nchi yetu hatuna hata sentimita moja itakwenda rwanda moja ya bango liliosomeka hivyo uhusiano umeingia dosari tangu kuwasili kwa idadi kubwa ya wahutu wa rwanda huku moja. Mashar- kwa mradhi mashariki moja mhur ya kidemokrasia a kongo waliotuhumiwa kuwachinja watuti wakati wa mauaji ya kimbari nchini rwanda 994 hata hivyo uhusiano ulianza kurejea katika hali nzuri baada ya rais wa drc felix chiekedi kuchukua madaraka 219 lakini kuzuka pia upya hivi karibuni mwa ghasia za m23 kumezuia hali ya wasiwasi iliyochangia na kuzuiliwa kwa wanajeshi wawili wa rwanda nchini drc na bila shaka tutaweza kuletea mengi zaidi kuhusu hayo punde tutakapopata taarifa zaidi kwa suala hilo endelea kuskia idhaa kiswahili ya sbs akiwa nami kwenye migarano katika studio zetu za sbs tukiletea makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za sbs na kwa sasa tutazame kipi ambacho kinajiri katika taarifa za michezo tukianzia katika ulimwengu wa michezo ambapo kumekuwa na mengi zaidi ambayo yameshuhudiwa na moja ya suala kubwa ni kwa upande wa soka ambapo mataifa ya ralia imejipata pagumu baada ya mchezaji pale kujiondoa kwa sababu ya jeraha katika mechi muhimu sana ya kufuzu kwa kombe la dunia kule aarusliahivikaribuni tamenyana dhidi ya fame za kiarabu amaaukinda ambapo mshindi wake ataingia katika afa ya kuweza kuaniaafasi katia ombe la dunia dhidi ya wakilishi kutoka kule marekani ya kusini peru palepale pale uae ambako michezo achezewa aoaiafanika kushinda bahanga fainalalakini ikis, katika taarifa zingine za soka mshambuliaji wa uruguay eo aani wenye miaka h anasema kwamba amesalia na ladha chungu katika barua za wiki za wazi kwa manchete baada ya kuondoka katika klabu hiyo ni kwa mjibu wa jarida la sta liverpool wamefanya mawasiliano na winga wa ufaransa usman dembele mwenye miaka 2 ambaye mkataba wake wa barcelona anaisha msimu huu wa joto kwa mjibu wa sport jarida la uhispania namah wanafikiria kuwasilisha ombi la kumnunua kiungo wakati wa chelsea na wafaransa ngolokante hiyo ni, wa ni kwa mjibu wa jarida la guardian wakati mkufunzi waharlthomast atafanya mazungumzo na kiungu wakati wa uingereza galah mwenye miaka b kabla ya kuamua mstakabal wake msimu uliopita alicheza kwa mkopo kwai hiyo ni kwa mjibu wa fabrii romano ambaye ni mmoja wa waandishi wa habari ambayohu anapata taarifa kemem kuhusiana na usajili na uhamisho wa wachezaji na mchezaji mwingine ambaye atazmiwa kuzungumzia nafasi yake ni kiungo wakati wa manchet city mjerumani lkagu mwenye miaka 3namkufunzi mtarajiwa wa ber vc anataka kumfanyia beki wakati wa mwingereza tyl wenye miaka ishirini kuwa asajili, usajili wake wa kwanza kule tafm kwa mkopo kutoka klabu ya zamani ya manchester city wakati w wingi wa cratiav perec mwenye miaka 3 atazimia kusaini mkataba kujiunga na totnam hotspar kutoka inter milan kwa uhamisho wa bure na mpango huo unaweza kutangazwa wiki ijayo wakati mkufunzi wa roma jose morinho atumai kush, kushinda vilabu vya zamani vya totnam na machacity katika kumsajili mshambuliaji wa argentina paolo dibala mwenye miaka 24 kwa uhamisho wa bure baada ya kuondoka kwake uventus msimu huu wa joto hii ni kwa mujibu wa jarida la TAC sports kupitia express na kufika basi tuongelee moja kwa moja hali ilivyo katika maswala ya fedha katika maswala ya fedha dola moja marekani sawa na dola moja na sent 39 za australia kati dola moja ya australia sawa na faranga 1478 za burundi dola moja ya australia kwenye, sawa na faranga 1438 na 87 za kongo dola moja ya australiwa sawa na faranga 734 za rwanda wakati dola moja dolosaa na shilingi 2729 za uganda na dola moja a sawa na shilingi 83 na centi, 93 za kenya wakati dolmoa a sawa na shilini161 na senti 74 za tanzania katika utabiri wa haliywatu wakiekea moja kwa moja hadi mjini ald ambako nywuzi joto pale ni 118 kembra zikiwa ni ta 1 ba zikiwa ni 179 wakati darwin ni 302 br 85 na uwezekana wa nyonyo ya mvua wakati ethni 16 4 zikiwa ni s6 na uwezekanawa manyonyoa mvua vilevile d kwa sasa nyuzi joto pale ni 115 wezekano wa upepo mkali ambao unaendelea kupiga eneo hilo la kusin mashariki ya australia unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs karibu tena katika makala ya y kiswahili ya sbs ukiwa na migodi no, a makala kutoka studi zetu za sbs na mtandaoni ananiambaonis mkwajuuswahut makala hayamoja kwa moja sastulk katika swalazima la jinsi us inavyokabiliana na changamoto ama janga la ui19 jumani ustralia liripoti vifo 52 vya ui19 kwa maskitiko vifo 2 vikiwa jumboniictria 19 nso 11 queensland na katika nyongeza jimbo la magharibi australia liliripoti vifo vinne vya kihistoria kulinganishwa na siku iliyopita kulikuwa ongezeko ya idadi mpya ya maambukizi ya uviko 19 iliyoripotiwa pamoja na idadi ya watu wanaolaza hospitalini kote nchini australia wilaya ya the australian capital territory au act iliripoti idadi ya watu 93 waliolazwa hospitalini wakiwa na uviu 19 idadi kubwa zaidi tangu 34 aprili na unaweza ukatazama mitindo mipya ya uviu19 kwa kesi mpya visa vya wanaolazwa hospitalini pamoja na vifo nchini australia kwenye tovuti yetu sbscoau mkoa juu swahili na katika takwimu zingine ambazo zimetolewa kwa sasa ni pamoja na waundaji wakuu wa elimu za ma magonjwa ya milipuko wametabiri kwamba wimbi lingine la uviko katika mwezi wa juni huenda likatokea ripoti katika afr iliwanukuu wataalamu wa milipuko ya magonjwa wakisema kwamba maambukizi yanayosababishwa na aina ya ba ya omicron yametulia nchini na aina mpya ya maambukizi ya ba na ba yataongezeka ama yataongeza maambukizi mapya victoria imetangaza kwamba itatoa chanjo za mafua bure kwa wakaaji baada ya kesi kuongezeka kwa zaidi ya asilimia thathi katika wiki iliyopita chanjo hizo za bure zitatolewa katika zahanati eta pamoja za majipi na katika duka za madawa za jamii kati ya tarhmo na tarehe 3 ya juni majimbo kusini australia na queensland tayari yametangaza yatatoa chanjo bure za mafua kwa wakaaji wao jimbo la kusini australia limetangaza kesi ya ugonjwa wa mne coco baada ya mvulana mwenye miaka 1tatu kulaza hospitalini watu wanane yake, wa karibu yake wameshauriwa wachukue dawa ugonjwa huo wa kibakteria unaweza kuwa mbaya na unaweza sababisha maambukizi katika ubongo uti wa mgongo na katika damu japan kuruhusu pia watalii kutoka nchi 9498 kuanzia tarehe 1 juni kuweza kutembelea taifa hilo baada ya nchi hiyo kufungwa kwa sababu ya janga kwa miaka mbili hata hivyo watalii wanaweza tembelea tu japan kama sehemu ya vikundi vya watalii na si mtu mmoja kwa mwingine na bila shaka aupata taarifa uh, zaidi kwenye tovuti yetu ssswahili kwa jinsi nsehemu ya kupata chanjo ama kufanya vipimo vya uviko 19 pamoja na kusajili taarifa zako za matokeo ya chanjo kwa mradhi matokeo ya vipimo vya rat popote unakofanyia tabofutetu annmbao ni sbsu mko wa juu swahili kwa taarifa hizo idaaya kiswahli ya waendelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migarano kwasa tulekee moja kwa moja katika taarifa zinin ambazo tumeandalia ambazo zote wkazipata kwenye tofuti yetu sscu mkwa juu swahili lakini kwa sasa tunazungumzia sualazima za itifaki hususan tamaduni ya watu waaustralia wa kwanza wanakohusika kuzingatia itifaki za kitamaduni za wboriginal wa na wanavisiwa watore stt ni hatua muhimu ya kuelewa na kuheshimu wamiliki wajadi wa, wa ardhi wa tuna moishi makala ya mwongozi wa makazi ni utangulizi kwa baadhi ya kanuni muhimu ambazo zinawezashawishi tabia yetu na kuheshimu maarifa na hadhi ya kipekee ya waustralia wa kwanza itifaki za kitamaduni asilia zinatokana na kanuni za kimaadili zinazounda mahusiano yetu ya kikazi na kibinafsi na naa na wanavisiwa wa ni muhimu kutunza mahusiano haya kwa sababu wao ndio wa, wa kwanza aboriinal a wanavisiwa watore stt wana ujuzi wa ndani wa ardhi na wanaweza kutufunza mengi kuhusu jinsi ya kujali mazingira yetu carolyne hughes ni kiongozi katika jamii ya nanawal na wil- ya wilaya ya act na kanda kama kiongozi wa waaboriginal anaheshimiwa kwa ujuzi wake wa ndani wa kitamaduni This country... anasema waboriin wanaona visiwatoet ni jamii za kwanza za nchi hii na tuna mifumo ya imani na adabu za kitamaduni zinazoanzia katika mwanzo wa wakati hiyo bado ni sehemu ya maisha yetu katika australia ya kisasa Roda roberts ni kiongozi kazini wa sbs na amesema kwamba kwa kuzingatia itifaki za kitamaduni tunakubali muunganiko ambao hoja katika ambao waustralia wa kwanza wana ardhi hii na matendo yao ya kaleamesema tumeendeleza hadithi za, za kukariri itifaki na mila kwa miaka mingi na wakati mambo yanarekebishwa sisi si watu walio watulioganda kila kitu na nadharia kuhusu tulivyo ni watu wanaojali nchi ambayo ni ardhi yetu bahari yetu na maji yetu pamoja na anga neno waustralia wa asili linawajumuisha waaboriginal na wanavisiwa wanavisiwatorestate ila waaboriginal hujitambua katika hali ambayo inawaunga vizuri zaidi na utambulisho wao caroline hues hujitambulisha kama mwanamke wa ukoo wa donawal huyuapa na maelezo zaidi zaidianasema ni sawa kutuita waaboriginal ama wanavisiwa wanavisiwaoresa napendelea kuitwa mwanamke wa ukoo wa wananaa kwa sababu hiyo ni nchi yangu kwa hiyo nchi yangu ni kundi la lugha yangu na kundi la kabila langu na hiyo inawaambia watu wengine wa kiaboriginal ninakotoka neno kuri mara nyingi hutumiwa kumtambua mtu kutoka new south Wales au victoria neno mare hutumiwa kuwatambua watu kutoka queensland na kwa mfano wa aborigina kutoka tasmania hutambuliwa kwa jina la palawa wanavisiwa wa ni watu wa asili kutoka visiwa ambavyo viko kati ya pembe ya cape york peninsula na pepioniguini na sa wana asili ya malnesia thomas mey ni mwanakisiwa wa r yeye pia ni afisa mzawa wanachama wa wanamaji wana wa, wana alipozungumzia hoja hii alisema kwamba kila jamii asili ina tamaduni or... inayotofautiana kidogo ila kuna tofauti iliyo wazi kati ya tamaduni za wanavisiwa na ile ya aboriginal kwa hiyo wanavisiwa hupenda kutambuliwa kama watu wa asili tofauti kwa nchi hii bendera za aboriginal na wanavisiwa hupeperushwa kando ya bendera ya australia kutambua tofauti huo wa watu wa asili tunaonesha heshma kwa kutumia neno ama maneno kwa wakiasili waki d na nchi tukianza kwa herufi kubwa maneno ya kufupisha hayafai kama anavyoelezea carolin hues anasema usiwahifupisha neno aboriginal ina kera kweli usiwahifupisha utambulisho wetu kwa kutumia neno kama arti ambalo ni kifupi cha aboriginal abriginal nate aland hatuna ufupi na tunasistiza hilo na kuna maneno ambayo yanaweza kera na yanaweza tuumiza kuyasikia maneno kama mlinzi na wazee nayo pia ni ya kutambulisha wazee ni wanachama wa jamii wanaoheshimiwa ambao wanauelewa ndani wa tamaduni ambayo wanaruhusa ya kuzungumzia mzee wa kiaa roder robrts anafafanua zaidi anasema katika hali zetu za zamani wazee wetu ni wale watu ambao wamejifunza hekima na kujali watu kwa hiyo wanapozeeka tunawatunza kwa sababu ni hekima yao na mwongozo wao kama walimu unaotufunza maadili ya tabia kwa binadamu wengine wabriji na tore anavisiwa huonesha heshma kwa wazee kwa kuwaita shangazi na mjomba inafaa kwa mtu ambaye siwa asili kuuliza kwanza kama anaweza tumia majina hayo mara nyingi wazee huombwa kusimamia sherehe ya ukaribisho katika nchi sherehe ambayo ilianzishwa katika miaka miakaa9 na Rhoda roberts ukaribisho katika nchi ni sherehe ya kitamaduni ya ukaribisho inayotolewa mwanzo wa tukio kuwaenzi watu wa kale inaweza chukua umbo wa hotuba densi au sherehe ya moshi vivyo hivyo kukiri kwa nchi ni tifaki muhimu ya ukaribisho inayotolewa katika mikutano muhimu sherehe ya ukaribisho nchini hufanywa na walinzi kutoka nchi uliko au wazee wa jamii hiyo wakati kukiri kwa nchi inaweza fanywa nasi sote weusi na weupe kwokote tunakotoka ni sisi kuonyesha kuwa tuna uelewa wa ardhi na tuna iheshimu na tunatembelea nchi ya mtu mwingine na tunatoa heshma hiyo kwa hiyo kukiri ni kutambua kuwa unaweza kuwa unafanya kazi au unaishi katika sehemu ambako hautoki ila ni sawa bado wewe ni wahapo na unakiri na kuwatambua walinzi na wazee ni muhimu pia kutambua uzoefu wa kiwewe cha historia kilichopatikana na, na wa na na visiwatot unapohoji asili ya mtu caroline hughes na maelezo zaidi Well, it's very to talk about and even skin anasema haifahi kuzungumzia kuhusu asilimia na rangi ya ngozi rangi ya macho au rangi ya nywele kwa sababu watoto wetu wanalelewa katika tamaduni yetu na hiyo ni muhimu kwetu na jamii ya wazungu au jamii ya watu wasio waasili waliwakataa watoto hawa wakati katika tamaduni ya yaabrigina kutoka dunia ya kiroho ni zaidi kwa familia ni zawadi kwa familia yetu na daima wamekubaliwa wakati mwingine tunasikia kama una kikombe cha chai na unaongezea maziwa ndani bado ni kikombe cha chai kama sisi hata hivyo usiogope kuuliza maswali kwa heshma unapotumia itifaki za kitamaduni tomas mey na maelezo zaidinadokeza like come... kuwa watu wa... hawahisi kama watakera iwapo wanazungumza kutoka mahala pa heshma ni sawa kuuliza maswali kuhusu jinsi bora ya kufanya vitu kwa itifaki na watu wa asili kisha kitu muhimu zaidi ni kusikiza na kukubali maelezo na kuendelea mbele kwa heshma mzee wa sbs kazini ametambu, ametukumbusha kuwa wazo la itifaki ya tamaduni ni ya kila mahali na inahusu kuwatambua binadamu wenzako It's about and For me as a woman, amesema inahusu wema na huruma kwangu binafsi kama mwanamke wakiwaja itifaki daima imekuwa sehemu ya maisha yetu na hisia ya kuridhisha kuwa bado tunaendelea kuifanya mwisho wa siku huwa ninasema ni tabia nzuri nanatumaa kwamba kupitia taarifa hiyo bila shaka umepata uelewa zaidi kuhusu jinsi na tamaduni za watu wasili wa australia zinavyotofautiana pamoja na la muhimu la kufanya unapojumuikanao z- pamoja na kuwazungumzia nblashaka atamla enye tofuti yetu naembanisu mkwaju swahili namakalaaleandaliwa na waandishi wetu mesaompaoni nagde migeranohiia kiswahili idhaa ya, SBS. ya, ya SBS. Idha kiswahili ya sbs shiriki taarifa zetu kwenye faebokabutne katika makala ya kiswahili ya sbs uko na migodo a migawana makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni nanmbaoni sbs mkoau swahili pamoja na ukurasa etu wa facebooacekcom mkoaju sbs swahili kwa sasa tuzungumzia swalazima so la kujiajiri ni kweli ni watu watochukua hatua ya kujiajiri kuchukua majukumu hayo yote kujituika majukumu hayo badala ya kuomba kazi hususan wakati wana veti pamoja na uzoefu wa kazi badala ya kusubiri kwamba wajitafutie lao bila kujibu maswali kwa mtu mwingine tulipata fursa ya kuzungumza na moja wa wanachama wa jamii hususan kutoka jamii ya ukoumani wanaoishi jimboni queensland bwana rajabu ambaye alitueleza madhumuni na lengo la kuanzisha biashara yake mwenyewe ambayo ni shule kwa jina la webster College. je ni kwaninalemua kujiajiri badala nakuacha ule mfumo wa kuajiriwa bwana rajabu na jibu lakenajiajiri kwa sababu unajua kipato labda kinakuwa ni kizuri zaidi ya kuajiriwa na pia ile ikiwemo watu Yeah, unajua sisi binadamu tuna matatizo yanatokea ghafla lakini kama katika mfumo wa kuajiriwa ni lazima unaanza na kama vizuri basi hiyo ni balaa lakini kama o najiajiri unajua m ni wajibu wangu mimi kufanya kazi kwa muda u a maaama ni zuri zaidiulze nini ambacho kilikusukuma katika hii kazi sasa ya walimu na kufungua mafunzo mbalimbali ambayo mbali, pia naona ni masomo ambayo watu watuwanalipaga hela nyingi sana kujaribu ku, kupata ku, kujaribuupatat tangu nyumbani ni, ni, ni, ni, nilivyokuwa afrika nilikuwa mwalimu na nilivyokuja huku pia ni, nikaona ni vizuri kuwasaidia watu kwa sababu ukiangalia waafrika wengi bado wanasumbuliwa na lugha ya kiingereza wa wakizungumza kiingereza wzwkizunguzakiereza ya watu wengi hawaelewi hawa lakini kama mi waafrika kwao nikizungumza kiingereza wananielewa zaidi ya mzaliwa wa hapa na nikaona kweli ni lazima nina ninaulowajibu kuwasaidia watu katika hiyo njia tokea ufungue hii shule imekuwa gani na mapokezi yamekuaje katika jamii zamani nilikuwa nimeajiriwa hii hitu kufundisha lakini sasa hivi sasahivi n watu wawili nafanya ni business partner. kweli isiwezi kulaumu sema <laughs> kwamba mfuko umekuwa mzito pale ukisikia jibu kama hilo jue mfuko uko sawa mfuko ulalamiki na ni mafunzo gani ambao unatoa hapa katika shule yako sana sana tunasaidia watu c na ukiangalia watu wengi nyumbani wanakufa haraka mm. Au, watu wanasema huyu mtu amekufa lakini ukishsemashal U... huduma ya kwanza huduma ya kwanza huduma ya kwanza ni first nifiai mm alafu yeah. cpr ni ile ya kumfanya mtu asifekusaidia ah, kufufua kwa upande mwngine yeah. uh-huh. kwasababu mtu af ooaaasita mpaka dakika, dakika kumiaaaynaita mm. ah, mm. cpr kumfufua ili mm. mtu kufa si kukatika lakini ni akili ikishaaribika na ni kwa nini ukalenga hiyo badala ya masomo mengine mbona kulenga hiyo haswa Aa, nimesoma, nina masomo mengi eh? nimesoma vitu vingi vingi kama kwenye pale ama uknda enye kbambai ale et naja nimesoma chuo afrika nikasoma chuo pia hapa Uh, nimefanya nimefanyaoa yani kutoka kutokachel ya, ya juu juuso yeah. yeah, nimelenga sana kama nilivyosema sio wa afrika tu lakini watu ambao kiingereza sio lugha ya mama sasa mafunzo yanakuwa anaku, kwa muda gani ni wiki moja ni masaa masita ama inakuaje uh, kutokana na sheria za serikali ni siku nzima mm kwa sababu kwasababu ai iyo huduma um, ya kwanza inachukua ina muda kidogo lakini tumebuni tunakuja si mpya ili kuwasaidia watu wanakuwa manyumbani kwao wanafanya mitiani Wana, mbele tuua tunatumia mapepa tu lakini hivi unamtumia mtu kwenye simu bwana swala hii moja mpaka ishirini jaza mwenyewe akija hapa sisumbuki tena sana kuanza kuzungumza sana nayapitia tu kwa haraka alafu anafanya, anafanya mazoezi kwa hiyo ni kama pale tef ambapo ni wajibu wa mwanafunzi kujifanyia masomo yake ya ziada wewe kazi yako tu ni kumpa mwelekezo hiki na hiki nd kinahitajika kwa mtihani haya nahaya ndio takuja ye yeah, ni kweli lakini sana sana kwa wale watu kwa sababu nina, nina watu wengi tu sio kwamba waafrika kuna watu wanatoka asia kuna watu wanatoka afrika vivyo hivyo kuna watu wanatoka eh, east ambao wanasumbuliwa na kiingereza mm. sasa anachofanya ni kwamba wakisha t zile eh, q na wanasoma wameshaelewa lakini wengine hawajaelewa labda watoto wao wamewasomea manyumbani sijui lakini wakishafika wakisha wakisha sehemu hii ninaanza kama upya na, na kweli nachukua muda na nayanawafundisha ni hivi hivi hivi halafu wanashangawanasambona ah, wengine wametufundisha hivyo hatujaelewa nasema hapana ni, ni tatizo ni lugha n kwa sasa mambo yanakuaji kuna mengine ambayo unaenda kuongeza kwa upande wa, wa masomo ama n hayatu utaendelea nayo mpaka ufikia kati tnngine kipi ambacho soko linahitaji nikisema upande huu wa cr kwa sababu huwezi kuajiriwa kwenye, kwenye kampuni yote ambayo inafanya mambo ya watoto mambo ya walemavu wazee yan mambo mengia ni lazima uwe na basic nani na ni, uh, elimu fulani ile ya mwanzo mwanzo ile ambayo chochote kinaweza kutokea kwenye kampuni na kama huo unacheti una hicho unaweza kumsaidia mtu yeah, hata kama ninaeza fanya mengine ndio ninafanya mengine <laughs> mengi zaidi mm-hmm. lakini na nafoas sana watu kwa sababu ninajua familia kama mbili zimeshapoteza watoto hapa imetokea maeneo ya a na yingine metokea alaaaa pumz kikatika uju sio kinatokea kbaada ya dakika, dakika st au nini alafu na mshtuko kuona mwanaye vile anapiga kelele anasema sijui cpr ndo nini nieleweshe sasa mzungu atakuelewesha ni nini hajui lugha nyingine ni idaa ya kiswahili ya kwa hivi sasa nikusema kwamba mafunzo haya kuna uwezekano wa kuweza kuetoa kwa upana zaidi kwa jamii kwa upana ama tuni kwa wale ambao wameonyesha nia ya kusoma haya, kufanya mafunzo kwa ajili ya kazi ndio unafunza zaidi Uh, mimi nawashauri watu hii sio ajili ya biashara tu kwasababu chochote kinaweza kutokea katika familia mme anaezapata tatizo kama mke aju lolote nmda tu mfupi uganshalauda hmm. ukishajua hiyo elimu chochote kinatokea katika familiayao utajua gsigani yaushika na baadhi ya watu wengi wanapoteza watu wao kamstuku uruma oga ofu wa ivr kuna mtoto fulani kaingia kwenye maji mama hajui hajui alafu maaauualiyotoka kwenye maji wanapigia ambulance kitu cha kwanza ndio ambulance lakini yule mtoto alikuwa am, am, amezama kwenye maji wangeanza kumsaidia ili kum keep, kukip akili yake ama ailiake Isi, isi, isi yeah. na isiharibike nakishaharibika hapo basi unamkosa na huu juzi nafikiri hata nyumbani ni vizuri kuupeleka popote pale ni masomo muhimu sana lakini kunakua upande mwgine wautat ambapo kunakua na visa vya watu kununua bwana bila bila kuketi darasani watukununuaetbilakudaaaiakufana masomo enyewe nakufunza napata makampuni tu anaza etbaada ngine watu aingie kazini hilo ni tatizo ambalo mekumbana nalo ama melisikia na kama mmelisikia mamlaka na nyee kama walimu mnafanya nini kucha kwamba watu wanafanya masomo kialaali siletu kununua tu ni kweli uh, na mimi anasikia kama unavyosikia na wewe na pia kuna baahi ya watu wameshaandikia jaman utuzie et wa, wa vyote ambavyo kwenye, kwenye ukuta wangu hamna mtu amenipa nimesota na yangu sio <laughs> kupata hela fos yangu ni watu wajuwe nini asababu nikishakulaesaaasababu nimesoma ijasoma fei kwanza darasa la msingi shule la msingi nasoma sekondari nasoma univesity ya kwa kwanza nasoma pia hapa nasoma pia univesity hapa eh, ngazi ya juu sija sijapewa hivyo nimeangaika nimetoka jasho mpaka kuna nasema nataka ni give up sasa mtu akija kwamba nataka ninunue naona kama kama ni nnaa nausi kwa sasa hii ni biashara ambayo ina, ina pato vzuri na isipokua tupia pato inasaidia na kuokoa maisha ya watu ujumbe ni upi sasa kwa jamii pana maana jamiipanamaanaju kwamba wengi wetu tumekuja hapa katika hali ambazo za kama wahamiaji ususa tukilenga zaidi wale kama wakimbizi tunakuwa tu hatuna mwelekeo vizuri kwa upande wa taarifa cha akimbizingn mmiajiraupandewa tarfafumepitia katika hiyo hali natayari umeingia katika kiwango cha kwanza kukpa kwa watu mafunzo ya kuweza kuka maisha ujumbe wa mwisho kwa wasikilizaji na jamii kaupananigani nahitaji na, na watu wapate elimu wasi wazembe ama wasiseme kwamba tunarizika sehemu tupo hii elimu ni a maana ni alazemasana watu kufanya kwa sababu wasikae tu wamerizika na maisha yao kwa sababu kifo kila mtu atakufa lakini kuna vifo vingine vi, unajitakia mwenyewe kuna vifo vingine vinatokea kukosa maarifa watu wanakufa wengi kukosa maarifa kukosa mwelekeo kwa sababu wakija tutawaelekeza vizuri kama hapo nilivyosema wengi wanasoma lakini hawajaelewa wengi wanaenda kwenye ol kubwa hata ai iomel u watu wengi waje wa afrika sio afrika tu waasia watu wote ambao wanasumbuka wana, wana, wana na kingerezaa wazalia wahapa nimeshafanya klasi nyingi sana mpaka wazaliaoana aema nimefanya kwenye diploma hiyo kufundisha. pia nimesoma ninaweza jua kwa sababu sio tu hapa awhapa awajaenda shule wanasumbuka piao so, wale watu ambao wanasumbuka nina, nina, nina roho ya kuwasaidia ili waelewe zaidi ni kipi wanatakiwa kufanya mwalimu rajabu wapo wakikamilisha mazungumzo haya na ametoa wito kwamba watu waje wafunzwe lakini watu wanauliza tutapata hiyo taarifa wapi tutaenda ni kusoma ndio tutakuja kusoma huko b na maeneo ya yae lakini apield wapi wote ambao na namba yangu ya simu wakinipigia simu na maelekezo yako kwenye, kwenye website Uh, waki, waki type college wataona maelekezo wapi pakusomeamwalimu paku raja wapo kama tuvyosema tembeleni tovuti ya college kule springfield utapata maelezo zaidi kwa jinsi ya kuweza kujisajili iwapo ngependa kujifunza mbinu ya kuweza kufanya huduma ya kwanza na pia kuokoa maisha kwa mtu huenda ukahitaji huduma hiyo bila kujua ama huenda ikabidi utoe huduma hiyo kwa mtu yeyote ambaye atapatwa na dharura ghafla wayo ni muhimu kuwa na ujuzi kama huo muda usio mrefu pia tazungumza na bwana lazaro kutoka shirika la acc kujua ni mbinu gani ambazo wanatumia kuakisha kwamba wanachama wa jamii wanapata huduma wanazostahili hususan kwa upande wa afya na hapa ni kionjo cha kile ambacho ameka tueleza kuhusiana na hali ambazo watu wanakuja nazo wakiwa wanadhani kwamba wako sawa lakini kme ndani ya mwili hali si shwari watu wengi wanapofika hapa pa wanafikiria hapa uslia ni nchi nzuri hakuna magonjwa hakuna shida yoyote magonjwa hakuna ao unakuta mtu anafika hapa ana ugonjwa kama waini nao miaka mingi uko nyumbansnapofika hapa wanapomwambia na ugonjwa ain anauliza kwanza ni kitu gani afisa wa taarifa hizo kutoka shirika la eccq bwana lazaro akitwarifu yale ambayo anakuja hapo baadae lakini kwa ka kisha tuendelee naleayo tumeandalia idhaa ya kiswahili ya sbs katika simu ya mkononi mtandaoni na kwenye redio uendelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodea migeranu t makala kutokastua sbs kwa sas tuleke moja kwa moja katika mazungu mbayo tumefanya lazaro kutoka shirika la accq kuhusiana na swalazima la huduma ambazo je wanapokewa kwa brahisi ama inakuwa ni changamoto kwao watu kuweza kukubali huduma ambazo wana wanazotoa na ni mbinugani ambazo wanatumia kuwashawishi wanachama wa jamii kupata huduma hizo mi naitwa lazaro hapa tuko kwa ECCQ, ethnic community council of czln tuko hapa tunapeana information umuhimu wa kuweza kujua afya yako namna ya lishe kwa hiyo tunafundisha watu kwa lugha mbalimbali kwa hapa tunakuwa na karatasi ambazo tunasaidia watu namna gani waanza kusoma wakiwa nyumbani kwao tunawambia umuhimu wa kutunza ini umuhimu wa, kujua, wa, wa kujaribu kama vile kupima kama sti na magonjwa ukimu, na, na ya ukimwi na mambo ya kujua namna ya kura lishe kusema kuna matatizo kama hayo ya kiafya katika jamii ya uafrika hapa ama ndio yameweza kuibuka hizi shida zipo kwa watu wengi kwa sababu watu wengi huwa hawajui hu wana, wanapokuja kutoka nchi za nje wanapofika hapa austrelia wengi wanafikiria wanafikiria hapa austrelia ni nchi nzuri hakuna magonjwa waauseia hakuna shida yoyote magonjwa hakuna kwao unakuta mtu anafika hapa ana ugonjwa kama waini amekaa nayo myaka mingi uko nyumbanisaaanapofika hapa wanapomwambia una ugonjwa waini aanza kusema anauliza kwanza ni kitu gani na ni, ni mbinu gani ambazo mnatumia kuweza kuhamasisha jamii kufuatilia yao ya afya na maana wengi wetu tunakuwa na tatizo ya kwenda kwa daktari yaani tunaenda kwa daktari wakati hali imekuwa mbaya kabisa mara nyingi tunajaribu kuwashauri watu wajue umuhimu wa kupima ukamuuliza uka ukamlizunapoenda kuonana daktari wako wa, wa kawaida ni vizuri umwambie akupime upimwe damu halafu unapopimwa damu lazima mwambie kama nataka upimwe ukimu wambie nataka unipime ukimu kama unataka upimwe ugonjwa wa ini lazima upimwe ugonjwa wa ini na watu wanapokeaje uh, ushauri huo na taarifa hizo wanaziitikia kwa wingi ama bado kuna kusita e, bado kwa kweli watu hawajaitikia unakuta mtu anaogopa anafikia nikienda watu wanafikia nina shida nina magonjwa ya, ya kuua na sana sana wakati wa janga la covid ama uviko ilikuwaje katika jamii ya uafrika hapa queland ilikuwa rahisi kuwaelewesha ama mlipata matatizo mengi kuweza kuwaelewesha kuhusu umwimu wa kuchukua mbinu za kujikinga dhidi ya covid yeah, kweli ilikuwa sio rahisi kwa sababu watu wanaimani tofauti wengiwalikuwa kwa, awaamini kwanza kama uviko ipo yeah, wengia wanasema hni kitu kinapita tu ama hata kutumia dawa zetu za kiasiri ni kitu kinaweza kkapita kwa urahisi ni nini ambacho nafanya tu wasiamini maana taarifa ilikuwa kila sehemu watu wanaonesha wale ambao wanaugua ni nini ambao ilifanya wanajamii wasiamini baadhi wakuanauatu kua ni kama vile ugonjwa kama vile homa ya kawaida ambao tu, watu tumekuwa kiona watu wakiwa wanaumwa homa halafu baada ya siku ina, inapotea yenyewe bila dawa na kwa sasa afya ya jamii ya wafrika ikoja hapa quland kwa ujumla kweli hapa watu wengi nimeona wana shida wengi wanaogopa kwenda kumuliza daktari nipime ama nataka nijue mimi s yangu ni gani asema mna kibarua kikubwa kuweza kuwashawishi wachukua hizo hatua za kufanyia uchunguzi ye tunajaribu kwa sababu kitu cha urahisi watu wengi wanapenda atu, mmoja kwa mmoja sio kwa kwap Yeah, ndo wengi wanafurahia at- atrisi wakiwa ni mtu mmoja peke yake muweze kuongea kuliko uongee kwenye grupu ya watu na ndo wanajisikia hata kuuliza swali saa so basi una, una fursa hapa ya kuweza kuwapa ujumbe na kuweza kuwahimiza basi kazika ujumbe muhimu ambaza kushauli watu ni vizuri unapotembelea daktari wako wa kawaida ni vizuri umwambie ukapimwe ni, ni, naomba nipimwe niweze kujijua afya yangu ilivyo bwana ladharo wameweleza hapo chakufanya na wale ambao wangependa kupata taarifa kuhusu kazi zenu na ambako wanaezapata msaada wanaweza ukapata maelezo av kwa ujumra tunashauri watu unaweza kunitafuta kwa namba yangu ya simu ambazo zinatumia kila wakati ama ongia kwa mtandao wetu tunaona kwamba tovuti zipo na kuna maelezo unaweza uandika barawa pepe health atecqcomau ama kwenye tovuti yao w eccqcom mkwaju bbv ambapo tapata taarifa hizo na tutaona kwamba wana mabango na vikaratasi vyenye lugha mbalimbali kuna lugha ya kisomali ki kuna kiswahili kuna kirundi kinyaruanda pale na hata kiarabu wanatoa taarifa hizo zote na kadi yake hapo bwana lazaro kabungo ambayo ametupatia taarifa hizo namba ya simu 73255154 na ukitaa kumwandikia kwa barua pepe ni lazaro keccqcomau mengi zaidi tembelea ya tovuti yetu ya sbscomu mkwaju swahili hii ni idhaa ya kiswahili ya sbs namwaendelea kusikia a kiswahili ya sbs na kama uma katika maungu aao tuifanya na bwana lazaro ilikuwa na mingoma mingi katika ma, sauti ambazo kunasikiaa katika, katika, katika sherehe ya siku ya uafrika kule queensland na moja ya vibanda ambavyo vilikuwa katika uh, tamasha hiyo ya uafrika ni kibanda chenye bidhaa kutoka kenya mmiliki wake alijitambulisha na kutueleza mengi zaidi kuhusu bidhaa ambazo alikuwa akiuza mimi naitwa timano lesino nimetoka kenya ninaishi mtaa wa brisban uh, duka yangu inaitwa accessories tunauza vitu zimetengenezwa kenya na zinazileta australia tunaziuza hapa hizi bidhaa za mkono zinakubalika sana ama bado kuna watu hawaelewi sana sana waafrika ndio wanazinunua kwa sababu wanazijua kutoka nyumbani lakini pole pole unapata watu wanapata waafrika wengine wanawauliza kule zinatoka wanasema kule wamepata kwa hivyo polepole pole ninapata niko na watu wa kununua ambao si waafrika na ni vizuri kuona hivyo sababu inamaanisha polepole wanaanza kuipokea ni gani ambayo inauzwa ina zaidi ama inapendwa zaidi A, mifuko ile imetengenezwa kwa saiso, ushanga na Hearings. na hizo ee. zinauzika sana saa zingine utapata watu wanataka uh, kitambaa ya kitenge na hiyo pia tunauza kazi hizi unazileta kutoka kenya ama unazitengenezea hapapa zingine ninatengeneza hapa lakini sababu ya kutoweza kufanya hii uh, biashara na kufanya kazi yangu ninauza zingine kutoka kenya na rafiki zangu wale wanaifanya kama t kazi kenya wananitumia kwa hivyo tunasaidiana sote na unaziuza mtandaoni pia ama tu ni kwenye matamasha kama hayo mtandaoni pia na pia dukani hapa kwa mtandao anoani ni gani nkshaeo kwa insgram na nana aebook naona wateja wamekuwa wengi tusikuubane sana asante kwa kuzuma na kila laheri asanti sana timatwapolesinko akizungumza nasi kwenye banda lake ambapo alikuwa anauza bidhaa mbalimbali za kiafrika natemele ni ukurasa yetu wa facebookaebkcom mkoaju utaona picha ambazo tulichukua katika banda lake pamoja na mabanda mengine katika tamasha ya afrika pale queland na bila shaka anaweza kapata yote tena kwenye tofuti yetu anaonambao ni sbsu mkoaju kwa sasa moja kwa moja katika muktasari wa habari katika mktasariwa habari hatimaye baada ya wiki nzima baada ya nzimabaada wiki nzima za hesabu za kura chama chaleba chaunda serikali ya wengi na waziri mkuu awatangaza baraza la mawaziri wake kule marekani rais biden amesitiza kwamba bunge kupitisha sheria mpya ya udhibiti ya bunduki marekani wakati mamia ya watu wameandamana kule drc kuledr kuliunga mkono kundi la2 mengi zaidi kuhusu uhu u mkwa juu swahili kilicho mwanzoshati kna mishoimefika tamate makala haya hadi tutakapozum tena jumapili tuatakea usikumena siku nyuma koteutuskirizia teme tofutiyetu sswswahili kwa makala haya na mengine mengi zaidi ambayo tumeandalia na usiku huo tazungumza na baadhi ya vijana wanaofanya mziki wakiwemo bwana lunda rajabu pamoja na ficha destin kibao chake ambacho ilifanya na jowaga pamoja na stamina kikitukamilishia makala ya leo arapsic penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook