unasikiliza ida ya kiswahili ya sbs karibuni katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukna migode migeranot makala kutoka tuko btukob ikiwa ni safari ambayo tumefanya kukutana na baadhi ya wadao pamoja na wasijaji na kuzungumza pia na baadhi ya watu ambao wanafanya kazi za kujiendeleza wameondoka katika ule mfumo wa kuajiriwa kazi nasema kwamba siku za kujibu swali kwa watu wengine ama kujenga ndoto za watu wengine zimeisha muda kujenga ndoto zetu ndio umefika sasa na mmoja wao ni bwana lundo rajabu ambaye zugumza nae kwa sasa kutoka kampuni ya ambaye atatueleza ni kaziganinafanya katika shule hiyo na ni kwa nini kkwa mwalimu wengi wanakimbia kazi ya, Ye, amekimbia, amekimbia kazi ya wana? Wana, kabisa tunajua ofisi alimnffnakufanya kisha gaflatunasikia mtu ndio sasa anakuwa ni mwajiri kwa upande mwingine pia ilikuwaje anajiajiri kwa sababu unajua kipato labda kinakuwa ni kizuri zaidi ya kuajiriwa na pia ile ikiwemo pia lku umechoka kujibu maswali kwa watu yeah, unajua sisi binadamu tuna matatizo yanatokea ghafla lakini kama huo katika mfumo wa kuajiriwa ni lazima unaanza unajieleza na kama ujajieleza vizuri basi hiyo ni balaa lakini kama kamahu najiajirinajua ni wajibu wangu mii kufanya kazi ku kwa muda mda hyopia ni, liangaliam n zri zaidulz nini ambacho kilikusukuma katika hii kazi sasa ya walimu na kufungua mafunzo mbalimbali ambayo pia naona ni masomo ambayo watu wanalipaga hela nyingi sana kueza ku, ku, ku, kujaribu kupata voveti tangu nyumbani nilivyokuwa afrika nilikuwa mwalimu na nilivyokuja huku pia nikaona ni vizuri kuwasaidia watu kwa sababu ukiangalia waafrika wengi bado wanasumbuliwa na lugha ya wazaliwa wa wakizungumza kiingereza baadhi ya watu wengi hawaelewi hawa lakini kama kwao nikizungumza kiingereza wananielewa zaidi ya mzaliwa wngikwkwao kzw zanli n lazima niaulo wajibu kuwasaidia watu katika hiyo njia tokeo ufungue hii shule imekuwa mdagani na mapokezi amekuaje katika jamii zamani jamiiama ilikua ieajiriwa iufnsh aki ssahi l siwezi kulaumuamba yeah. <laughs> mfuo umekua mzito pale al gani ambao natoa hapa katika shule yako sana sana tunasaidia watu CPR na ukiangalia watu wengi nyumbani wanakufa haraka mm-hmm. Au, watu watuwanasemahuyu mtu amekufa lakini huduma ukisha... ya kwanza huduma ya kwanza huduma ni first aid. Mm-hmm. alafu yes. CPR ni ile ya kumfanya mtu asifesadauffua ah, uh-huh. sababu mtu afe hpoapo mtu anakufa kufa kwa mtu i kwenye dakia akishakata ro kwenye dakika st mpaka dakika kmi amtu akikata o yuma mekufanaapiga simu shangazi nini? watu anafanya kioai tu bado uo hita uma yaanz may naitay na ni kwanini ukalenga hiyo badala ya masomo mengine mbona kulenga hiyo haswaonina masomo mengi kuna, nimesoma vitu vingi vingi a ukinda kwenye kibambazi pale vet vnaja no, no, yani yeah, nimesoma chuo afrika nikasoma chuo pia hapa eh, nimefanya yani kutoka bachelor, ya kutokaya juuso yeah. yeah, nimelenga sana kama nivyosema sio waafrika tu lakini watu ambao kingereza sio lugha ya mama sasa mafunzo yanakua kwa muda gani ni wiki moja ni masaa masita ama inakuaje kutokana na sheria za serikali ni siku nzima mm-hmm. kwa sababu first aid sababuihiyo huduma um, ya kwanza ina, inachukua muda kidogo lakini tumebuni tunakuja a si mpya ili kuwasaidia watu wanakuwa anyumbani kwao wanafanya mitiani Wana, mbele tu tunatumia mapepa tu lakini hiv namtumia mtu kwenye simu a sala hii moja mpaka ishirini asumbukita anakuanza k k araka alafu anafanya, anafanya mazoezkwa hiyo ni kama pale tef ambapo ni wajibu wa mwanafunzi kujifanyia masomo yake ya ziada wewe kazi yako tu ni kumpa mwelekezo hiki na hiki nahiki ndi na na kinahitajika na kwa mtihani haya na haya ndi atakuja ye yeah, ni kweli lakini sana sana kwa wale watu kwa sababu nina, nina watu wengi tu sio kwamba waafrika kuna watu ambao wa wanatoka asia kuna watu wanatoka afrika vivyo hivyo kuna watu wanatoka eh, east ambao wanasumbuliwa na kiingereza mm. sasa anachofanya ni kwamba wakisha zile eh, na wanasoma wameshaelewa lakini wengine hawajaelewa labda watoto wao wamewasomea manyumbani sijui lakini wakishafika wakisha wakisha sehemu hii ninaanza kama upya na nakweli nachukua mda nay nawafundisha ni hivi hivi hivi halafu wanashanga wanasambona ah, wengine wametufundisha hivi hatujaelewa nasema hapana ni, ni tatizo ni lugha n kwa sasa mambo yanakuaje kuna mengine ambayo unaenda kuongeza kwa upande wa, wa masomo ama n hayatuntaendelea nayo mpaka wakati ufikia katitunngine kipi ambacho soko linahitaji nikisema upande huu wa cpr kwa sababu huwezi kuajiriwa kwenye, kwenye kampuni yote ambayo inafanya mambo ya watoto mambo ya walemavu wazee hati yani mambo mengi ula ni lazima uwe na basic na ni, uh, knowledge elimu fulani ile ya mwanzo mwanzo ile ambayo chochote kinaweza kutokea kwenye kampuni na kama huo una, una cheti hicho unaweza kumsaidia mtu Yeah, hata kama naweza fanya mengine ndio ninafanya mengine <laughs> mengi zaidi mm-hmm. lakini naas sana watu kwa sababu ninajua familia kama mbili zimeshapoteza watoto hapa imetokea maeneo ya Red Bank, na yingine metokea uh, mm-hmm. mtu mtoto kalalamika tu kelele kama nilivyosema hapo kwamba uh, pumzi kikatika ujue sio kifo mm-hmm. kifo kinatokea a baada ya dakika st au kmi mama anapiga kelele aaanapigia simumla jamani nihikwa hivi, ni hivi, hivi sasa nkusema kwamba mafunzo haya kuna uwezekano wa kuweza kuatoa kwa upana zaidi kwa jamii kwa upana ama tu kwa wale ambao wameonyesha nia ya kusoma ayakufanya mafunzo kwa ajili ya kazi ndio unafunza zaidi Uh, mimi nawashauri watu si, hii sio ajili ya biashara tu kwa sababu chochote kinaweza kutokea katika familia mme anaezapata tatizo kama mke ajui lolote anamotez ua daa ana mda tu mfupi tu waupiganishail arud ai hmm. ukishajua hiyo elimu chochote kinatokea katika familiayaoutajuagsiganiyausika na baadhi ya watu wengi wanapoteza watu wao ka mstuku uruma woga ofu kulika ni kufanya, kufanya hivi CPR, ama watu upande wa waaw kuna mtoto fulani kaingia kwenye maji mama ajui, hajui CPR. hajui fulaiaingia alafu alivyotoka kwenye maji wanapigia ambulance kitu cha kwanza ndio ambulance lakini yule know, mtoto alikuwa amezama kwenye maji wangeanza kumsaidia ili akili yake ama ailiae Isi, isi, isi yeah. na siharibike hapo basi unamkosa na huu juzi nafikiri hata nyumbani ni vizuri kuupeleka popote pale ni maf- masomo muhimu sana lakini kunakua upande mwingine wautat ambapo kunakuwa na visa vya watu kununua vieti bila kudaraabilakufanyia masomo wenyewe na kufunzwa napata makampunityanaza tu baada vingine watu aingia kazini hilo ni tatizo ambalo mekumbana nalo ama melisikia <coughs> na kama mlisikia mamlaka na nyee kama walimu mnafanya nini kocha kwamba watu wanafanya masomo kialaali siletu kununua tu ni kweli uh, namimi anasikia kama unavyosikia na wewe napia kuna baadhi ya watu andikia, utuzie wameshaandikia jaman wa, wa, wa, vyote ambavyo kwenye, kwenye ukuta wangu hamna mtu amenipa nimesota na yangu sio <laughs> kupata hela fos yangu ni watu wajue nii asabau kishakulasababu imesomasijasoma ei wanza darasa la msingi shule la msingi nasoma sekondari nasoma univesity ya kwanza nasoma pia hapa nasoma pia univesity hapa eh, ngazi ya juu sija sijapewa hivyo nimeangaika nimetoka jasho mpaka kuna kipii nataka ni give up sasa mtu akija kwamba nataka ninunue naona kama vile ni naonakama nanitusi mimi. kwa sasa hii ni biashara ambayo ina, ina pato vizuri na isipokua tupia pato inasaidia na kuokoa maisha ya watu ujumbe ni upi sasa kwa jamii pana maana unajua kwamba wengi wetu tumekuja hapa katika hali ambazo za kimbizi ngine kama wahamiaji ususa, tukilenga zaidi wale kama wakimbizi tunakuwa tu pengine hatuna mwelekeo vizuri kwa upande wa taarifa cha kufanya na hali ya dharura le ambaye kwaupandewa umepitia katika hiyohali natayari umeingia katika kiwango cha kwanza kpa kwa, watu mafunzo ya kuweza kuka maisha ujumbe wa mwisho kwa waskilizaji na jamii kuapana ni gani nahitaji na, na watu wapate elimu wasi, wa, wasi wazembe ama wasiseme kwamba tunarizika sehemu tupo hii elimu ni ya maana ni alazima sana watu kufanya kwa sababu wasikae tu wamerizika na maisha yao kwa sababu kifo kila mtu atakufa lakini kuna vifo vingine vi, unajitakia mwenyewe kuna vifo vingine vinatokea kukosa maarifa watu wanakufa wengi kukosa maarifa kukosa mwelekeo kwa sababu wakija tutawaelekeza vizuri kama hapo nilivyosema wengi wanasoma lakini hawajaelewa wengi wanaenda kwenye l kubwa na ananipata atam watu wengi waje wa afrika sio afrika tu waasia watu wote ambao wanasumbuka wana, wana, wana na kingereza ia wazalia wahapa nimeshafanya klasi nyingi sana mpaka wazaliosana aema nimefanya kwenye diploma hiyo ninaweza jua kwa sababu sio tu hapa mawhapa awajaenda shule wanasumbuka pia o so, walewatu ambao wanasumbuka nina, nina, nina roho ya kuwasaidia ili waelewe zaidi ni kipi wanatakiwa kufanya mwalimu rajabu hapo wakikamilisha mazungumzo haya na ametoa wito kwamba watu waje wafunzwe lakini watu wanauliza tutapata hiyo taarifa wapi tutaenda ni kusoma ndio tutakuja kusoma huko Brisbane na maeneo ya springfield lakini wapi springfield wapi wote ambao na namba yangu ya simu wakinipigia simu na maelekezo yako kwenye wesit Uh, waki, waki college wataona maelekezo wapi pakusomea kwa hiyo taarifa ni kwamba naenda kwenye tovuti ya Webster, Webster college andika Webster college pale kwenye google ama kifaa kingine ambacho unatumia kutafuta taarifa mtandaoni wes college taarifa utazipata kisha piga hodi hapo uweze kupata taarifa ambayo na maarifa ya namna ya kuweza kuokoa maisha yako na hata ya mwingine mengi zaidi kwa yale ambao umesikia bila shaka weza ukapata kwenye tofuti yetu mbonissau mkwaju swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook