unasikiliza ida ya kiswahili ya uaendelea kusikia idhaay kiswahili ya sbs ukiwa na migode migherano kwa sa tulekee moja kwa moja katika taarifa zingineambazo tumeandalia ambazo zote wazokazipata kwenye tofuti yetu sbscomau swahili lakini kwa sasa tunazungumzia zima za itifaki hususan tamaduni ya watu wahostrelia wa kwanza wanakohusika kuzingatia itifaki za kitamaduni za waboriginal na wanavisi wa wanavisia watot ni hatua muhimu ya kuelewa na kuheshimu wamiliki wajadi wa, wa ardhi wa tuna makala ya mwongozi wa makazi ni utangulizi kwa baadhi ya kanuni muhimu ambazo zinaweza shawishi tabia yetu na kuheshimu maarifa na hadhi ya kipekee ya australia wa kwanza itifaki za kitamaduni asilia zinatokana na kanuni za kimaadili zinazounda mahusiano yetu ya kikazi na kibinafsi na abgial na wanavisiwa watoestt ni muhimu kutunza mahusiano haya kwa sababu wao ndio wa wa kwanza waabiginal na wanavisiwa wa torstt wana ujuzi wa ndani wa ardhi na wanaweza kutufunza mengi kuhusu jinsi ya kujali mazingira yetu carolyn hughes ni kiongozi katika jamii ya nanawal na wil- ya wilaya ya act na kanda kama kiongozi wa waaboriginal anaheshimiwa kwa ujuzi wake wa ndani wa kitamaduni and Strait, the are the First of this anasema waaborigina wanaona visiwatorestt ni jamii za kwanza za nchi hii na tuna mifumo ya imani na adabu za kitamaduni zinazoanzia katika mwanzo wa wakati hiyo bado ni sehemu ya maisha yetu katika australia ya kisasa roder roberts ni kiongozi kazini wa sbs na amesema kwamba kwa kuzingatia itifaki za kitamaduni tunakubali muunganiko ambao hauja katika ambao wa australia wa kwanza wana ardhi hii na matendo yao ya kale amesema tumeendeleza hadithi za, za kukariri itifaki na mila kwa miaka mingi na wakati mambo yanarekebishwa sisi si watu walio tulio ganda kila kitu na nadharia kuhusu tulivyo ni watu wanaojali nchi ambayo ni ardhi yetu bahari yetu na maji yetu pamoja na anga neno australia wa asili linawajumuisha waboriginal na wanavisiwato ila waboriginal hujitambua katika hali ambayo inawaunga vizuri zaidi na utambulisho wao caroline hu hujitambulisha kama mwanamke wa ukoo wa donawa huyapa na maelezo zaidi To call us or anasema ni sawa kutwita wa aboriginal ama wanavisiwatoretate napendelea kuitwa mwanamke wa ukoo wa wananaal kwa sababu hiyo ni nchi yangu kwa hiyo nchi yangu ni kundi la lugha yangu na kundi la kabila langu na hiyo inawaambia watu wengine wa kiaboriginal ninakotoka neno kuri mara nyingi hutumiwa kumtambua mtu kutoka new south Wales au victoria neno mare hutumiwa kuwatambua watu kutoka queensland na kwa mfano wa borigin kutoka tasmania hutambuliwa kwa jina la palawa wanavisiwa wa torestat ni watu wa asili kutoka visiwa ambavyo viko kati ya pembe ya cape capeyok peninsula na papiniguinia na sa wanaasili ya malinesia thomas meye ni mwanakisiwa wa strait yeye pia ni afisa mzawa wanachama wa wanamaji wana alipozungumzia hoja hii alisema kwamba kila jamii asili na tamaduni inayotofautiana kidogo ila kuna tofauti iliyo wazi kati ya tamaduni za wanavisiwa na ile ya aboriginal kwa hiyo wanavisiwa hupenda kutambuliwa kama watu wa asili tofauti kwa nchi hii bendera za waborigina na wanavisiwa hupeperushwa kando ya bendera ya australia kutambua utofauti huo wa watu wa asili tunaonyesha heshima kwa kutumia neno ama maneno kwa wakiasili waki waaboriginalte lande na nchi tukianza kwa herufi kubwa maneno ya kufupisha hayafai kama anavyoelezea caroline hus anasema usiwaifupisha neno aboriginal ina kera kweli usiwaifupisha utambulisho wetu kwa kutumia neno kama atsi ambalo ni kifupi cha na chaaa naand hatuna ufupi na tunasistiza hilo na kuna maneno ambayo yanaweza kera na yanaweza tuhumiza kuyasikia maneno kama mlinzi na wazee nayo pia ni ya kutambulisha wazee ni wanachama wa jamii wanaoheshimiwa ambao wanauelewa wandani wa tamaduni ambayo wanaruhusa ya kuzungumzia mzee wa kiabriinalr roberts anafafanua zaidi anasema katika hali zetu za zamani wazee wetu ni wale watu ambao wamejifunza hekima na kujali watu kwa hiyo wanapozeeka tunawatunza kwa sababu ni hekima yao na mwongozo wao kama walimu unaotufunza maadili ya tabia kwa binadamu wengine wenginewabawanavisi huonyesha heshma kwa wazee kwa kuwaita shangazi na mjomba inafaa kwa mtu ambaye siwa asili kuuliza kwanza kama anaweza tumia majina hayo mara nyingi wazee huombwa kusimamia sherehe ya kukaribisho katika nchi sherehei ambayo ilianzishwa katika miaka90 ya na Roda roberts ukaribisho katika nchi ni sherehe ya kitamaduni ya ukaribisho inayotolewa mwanzo wa tukio kuwaenzi watu wa kale inaweza chukua umbo wa hotuba densi au sherehe ya moshi vivyo hivyo kukiri kwa nchi ni tifaki muhimu ya ukaribisho inayotolewa katika mikutano muhimu sherehe ya ukaribisho nchini hufanywa na walinzi kutoka nchi uliko au wazee wa jamii hiyo wakati kukiri kwa nchi inaweza fanywa nasi sote weusi na weupe kokote tunakotoka ni sisi kuonyesha kuwa tuna uelewa wa ardhi na tuna iheshimu na tunatembelea nchi ya mtu mwingine na tunatoa heshima hiyo kwa hiyo kukiri ni kutambua kuwa unaweza kuwa unafanya kazi au unaishi katika sehemu ambako hautoki ila ni sawa bado wewe ni hapo na unakiri na kuwatambua walinzi na wazee ni muhimu pia kutambua uzoefu wa kiwewe cha historia kilichopatikana na na wna anavisiwa unapohoji asili ya mtu caroline hughes na maelezo zaidi anasema haifahi kuzungumzia kuhusu asilimia na rangi ya ngozi rangi ya macho au rangi ya nywele kwa sababu watoto wetu wanalelewa katika tamaduni yetu na hiyo ni muhimu kwetu na jamii ya wazungu au jamii ya watu wasio waasili waliwakataa watoto hawa wakati katika tamaduni ya abrigina kutoka dunia ya kiroho ni zaidi kwa familia ni zawadi kwa familia yetu na daima wamekubaliwa wakati mwingine tunasikia kama una kikombe cha chai na unaongezea maziwa ndani bado ni kikombe cha chai kama sisi hata hivyo usiogope kuuliza maswali kwa heshma unapotumia itifaki za kitamaduni thomas mey na maelezo zaidi Like come... nadokeza kuwa watu hawahisi wa kama watakera iwapo wanazungumza kutoka mahala pa heshma ni sawa kuuliza maswali kuhusu jinsi bora ya kufanya vitu kwa itifaki na watu wa asili kisha kitu muhimu zaidi ni kusikiza na kukubali maelezo na kuendelea mbele kwa heshma mzee wa sbs kazini ametambu, ametukumbusha kuwa wazo la itifaki ya tamaduni ni ya kila mahali na inahusu kuwatambua binadamu wenzako It's about and For me as a woman, amesema inahusu wema na huruma kwangu binafsi kama mwanamke wakiwaja itifaki daima imekuwa sehemu ya maisha yetu na hisia ya kuridhisha kuwa bado tunaendelea kuifanya mwisho wa siku huwa ninasema ni tabia nzuri na natumai kwamba kupitia taarifa hiyo bila shaka umepata uelewa zaidi kuhusu jinsi na tamaduni za watu waasili wa australia zinavyotofautiana pamoja na la muhimu la kufanya nao pamoja na kuwazungumzia bila shaka unawezapata ft makala kwenye tofauti yetu ananembani ssu mkwaju swahili na makala aleandaliwa na waandishi wetu melisakompanyoni na gode migerano hii ni da kiswahili ya SBS. je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google stfy au popote pale unapozipata