unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa, wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamarec watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo wa na wakubari wa aborigina la torestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya karibu katika makala idha ya kiswahili ya sbs na migode migerano tukiwa katika studio zetu za sbs na mtandaoni anambao ni, ni sbscokwa juswahili tukileta kionjo cha yale ambayo tunaletea kutoka studio zetu za queensland tukianzia kwa bwanafsn ambaye ni msanii akizungumzia sababu ya kutengeza sanaa yake ya prize fighter vitu ambavyo vinatokea kati ya rusia na, na ukraine ni vitu ambavyo dunia inajua na wana, wanasema watu wanasemawatu fulaniwatu kadhaa waisha fariki hivi na hivi na dunia iliwasupoti lakini kongo nchi za kwetu vita vishaenda for so long na unajua hapa hapauiwatu hawajui hawafuatilii hiyo ni sehemu ya mazungumzo ambayo tumefanya na bwana bwnau ambaye ni mwanaharakati wa haki za binadam pamoja na haki za kongo kama ulivyosikia hapo na utaweza kusikia kwa upanda na marefu aliyozungumzia na je ashino le grand msanii kuekule queenzeland anasemaje kuhusu mziki wake na jinsi mziki wa rumba unavyokubaliwa hapo uh, kwa kweli maandalizi na mapokezi yako vizuri sana kwahiokwa sababu tayari amesha kuwa na wajamaa wako mb wengine wako sydney na hivi tunandandaa sisi kuanza baada ya wiki mbili tu tuna performance etu ya kwanza itakuwa uko sydney tukitoka y tunakuja hapa bba tukitoka hpa bba tunakwenda uh, watasikia kionjo cha mziki wa shinolegran atakuwa nasi katika studio muda usio mrefu atakapoingia kwenye tamasha zake katika ziara za tamasha atakapozianza lakini kwa sasa tuingie moja kwa moja kwa mktasari wa habari waziri mkuu a antony albanizi asalee na masa 4 kujua kama ataongoza serikali ya wingi tume ya uchaguzi ya australia ikiwa inaelekea kukamilisha hesabu za kura za maeneo bunge tatu ya mwisho na mbichi na mbivu kubainika katika kura za uchaguzi wa viongozi wa upinzani kesho asubuhi mjini camero wakati serikali ya drc yamuita balozi wa ya rwanda ikidai kigali inaunga mkono wa asi wa m23 kwa upande wake serikali ya rwanda uongozi wa randa air ndege ya rndaai asema kwamba amesitisha safari zote za kwenda kongo kwa sababu ya mvitano ambao umeibuka na mwanaharakati maarufu mtetezi wa wanawake atunukiwa tuzo ya haki za binadamu je ni nani na anatoka wapi yote hayo utajua muda usio mrefu na katika michezo mbici na mbivu za katika fainali za kombe za aleague na uefa champions league pamoja na vichapo kutolewa katika nrl na afl humu nchini waski aidha ekswahili ya sbs msomaji um, ni gode migeran anafunit mitambo ni b ruby waziri mkuu anthony abanizi huenda anasalia na takriban maasaa 24 kujua kama ataongoza serikali ya wengi katika nyumba ya chini ya bunge tume ya uchaguzi ya australia itaendelea kuhesabu kura katika maeneo bunge muhimu kesho jumatatu chama cha leba kinahitaji viti sbs kuwa na wingi ndani ya nyumba ya chini ya bunge la shirikisho chama hicho kuwa sasa kimeshinda viti 7b kwa mjibu wa tovuti ya tume ya uchaguzi ya australia bwanaalbanizi alieleza shirika la habari la ski kua bila kujali matokeo ya hesabu hizo atakuwa na aina ya uongozi utakaothamini heshma na umoja wa wabunge wote wotehinamoi anasema nadhani ni muhimu kuwa na serikali ya leba ya wengi kwa upande wa kutuma na kutuma ujumbe tu ila niko wazi kabisa kuwa nataka yarejesha heshima bungeni nitashirikiana kwa heshima na kiongozi mtarajia wa chama chaer kama tunaweza pata makubaliano kutoka kwake hiyo itakuwa hatua nzuri ambayo tumepewa mamlaka yake nadhani anastahili heshimu mamlaka tunayo wakati huo wa mbungi wa chama cha chaibraandw amesema kwamba nawaunga mkono peter Dutton, na susan le ambao wamependekezwa kama viongozi wapya wa chama wa cha libro watakapoidhinishwa kwenye mkutano wa cha asubuhi, tale, tale, tale, tale, tale, tale, tale, chama cha libr saa3 asubuh jumata tarehe 3 ya mei chama cha nacho kitafanya mkutano kesho jumatatu asubuhi kumchagua kati ya aviipro naanchestr ambao wanawania uongozi wa chama hicho dhidi ya kiongozi wa chama hicho wasasa bonab joyce baada ya miaka ts serikalini mseto wa vyama vya liberal na the nationals ulipata matokeo mabaya zaidi katika muda wa miaka 7 wakati kuna maeneo bunge tatu ambayo mshindi bado hajajulikana chama cha liba kinasalia na viti na kiti kimoja tu kushinda viti 76 kinavyohitaji kwa ajili ya kuongoza serikali ya wengi chama cha mseto kufikia sasa kimeshinda viti 57 pekee b andrew aliongezea kuwa anaamini kwamba peter dt na susan lee wanawezaongoza chama cha libra katika wakati huu wa kutathmini na Well, anasema that... uleo wangu ni kwamba suzan lee atawania nafasi yake bila ya kupingwa kama naibu kiongozi wa chama nadhani hayo yatakuwa ni matokeo mazuri kwa hiyo nadhani kuwa na peter datan kama kiongozi na susan lee kama naibu kiongozi kutaleta ujuzi na uzoefu mpana wa kutupeleka mbele alisistiza kiongozi huyo wa chama cha liberal na tukisalia katika masuala ya uchaguzi mkuu chama cha greens kimedai ushindi katika eneo bunge la Brisbane, Jimoni, queensland wakati hesabu za kura zinakaribia mwisho baada ya uchaguzi mkuu wa wiki iliopita imeripotiwa stephen bates na wa chama cha greens ameshinda eneo bunge hilo dhidi ya mbunge wa wanachama mseto aliyekuwa akitetea kiti chake trevor evans pamoja na kumpiku mgombea wa chama cha lebau madona kukipa chama cha greens ushindi wanne katika nyumba ya wakilishi bwanabts amesema daima alikuwa na anaamini kuwa chama chake kinawakilisha kile ambacho wapiga kura wanaombaasema tulijua wapiga kura walipenda sera zetu kwa sababu walituambia walituambia, walituambia wanataka asilimia 1 nishati mbadala inayomilikiwa na umma walikuwa wanataka huduma ya meno na afya ya akili ijumuishwe katika mfumo wa Medicare walikuwa wanataka hatua ichukuliwe kwa matatizo ya makazi na ndio yote hayo yamegeuka kuwa ushindi kwetu mchana wa leo hesabu za kura zitaendelea kesho asubuhi katika maeneo bunge tatu ya mwisho kwa chama cha leba kitaunda serikali ya wengi ndani ya bunge mpya ya taifa katika taarifa zingine serikali za magharibi australia na kusini australia zitatoa chanjo za mafua bure kwanzia juni kiongozi wa magharibiustlia m amethibitisha kuwa wakaaji wa wa wote wataweza pata dozi ya chanjo ya mafua bure katika zahanati za serikali au katika duka zinazouza madawa zinazoshiriki katika mradi huo na kwa majipi tayari kuna kesi ma94 za mafua ambazo zimethibitishwa jumboni humo mwaka huu wakati ni asilimia ishirii ya watu wa magharibi ya ustralia ambao wamepata chanjo zao za mafua kufikia hivi sasa hali hiyo imejiri baada ya queensland kutoa chanjo ya mafua bure kwa kila mtu mwenye miezi sita na zaidi majimbo ya nso na victoria nayo yanazingatia kuwasilisha miradi kama hiyo kwa wakaaji wao tukini lea taarifa zingineambazo tumeandalia kwa sasa katika taarifa zingine leo jumapili 29 mei ni maadhimisho ya miaka 3 ya bendera ya ya bendera yatoreand bendera hiyo iliundwa na marehemu bernard namok na, na ilito, ilitolewa kwa watu wa torestat kwenye tamasha ya kitamaduni ya sita yatoret mnamo tarehe 29 May, mmoja, tisayini, rangi ya kijani katika bendera hiyo ni ishara ya ardhi wakati rangi ya bluu inawakilisha maji ya toret mistari meusi katika bendera hiyo inawakilisha watu wa oe wenyewe na pembe tano zinawakilisha vikundi tano vikubwa vya visiwa antony albanis aliweka amwangaza ben, mw- uh, kwa bendera hiyo wiki jana alipoamua kuitumia pamoja na bendera ya aboriginal na ya australia alipofanya mazungumzo yake ya kwanza na waandishi wa habari akiwa waziri mkuu wa taifa barani afrika kiongozi wa chama cha waipa nchini kenya kamazomesiokaa hata shiriki katika kinyanganyiro cha uchaguzi wa rais agosti 9 baada ya tume ya uchaguzi ya nchi hiyo kumzuia kugombea kutokana na utaratibu uliopo wakati huoo tume huru ya uchaguzi iebc imewapitisha wagombea kust ambao hivi sasa watawasilisha nyaraka zao za uteuzi wao kuanzia jumamosi orodha hiyo ina wagombea watarajiwa tisa wa vyama vya siasa au muungano wa vyama vya kisiasa na wagombea saba huru wagombea wanaongoza raila odinga waazimio la umoja One, One Kenya coalition party na naibu rais ruto wa chama cha united chaian ni kati ya waliopitishwa naiebc walamsoka hakuwasilisha orodha ya wafuasi wake katika waraka wa kama ilivyotarajiwa yeye ni miongoni mwa wagombea wane wa vyama vyas9 wagombea huru walioshindwa kukidhi matakwa ya ibc ya kupata wafuasi L4 48 na angalau kaunti 24 kuwasilisha majina ya wafuasi hao pamoja nnakala na ya vitambulisho vyao vya kitaifa tukiendelea taarifa zingine ambazo tumeandalia tulekea moja kwa moja hadi katika jemhuri ya kidemokrasia kongo ambapo taifa hilo limemwita balozi wa rwanda na kusimamisha safari za rwanda ai kwenda kongo ikiwa ni, mjibu, ni majibu kwa kile ambacho inasema ni uungaji mkono wa kigali kwa waasi wa23 wanaofanya mashambulizi ya kijeshi mashariki mwa kongo rwanda imekanusha kuwasaidia waasi ambao wamekaribia kiasi cha kilomita 20 wiki hii huko mashariki mwa congo kuelekea mji wa goma na kwa muda mfupi walikamata kambi kubwa ya kijeshi katika eneo hilo wachambuzi na wachunguzi wa congo na umoja wa mataifa pia wameshtumwu kigali kwa kuunga mkono m wakati wa uasi wa mwaka mwak ambapo kwa muda mfupi walioteka mji wa goma rwanda ilikanusha madai hayo msemaji wa serikali ya kongo patrik muyaya alitangaza kusimamishwa kwa safari za shirika la ndege la taifa la rwanda na kumwita balozi wake ijumaa usiku kufuatia mkutano wa baraza la taifa la ulinzi na amira osman hamed ni miongoni mwa washindi wa mwaka huu wa tuzo ya frontline defenders award for human yaenear shirika hilo limetangaza ijumaa mwanaharakati huyo na mhandisi ambaye ana miaka 40 sasa amekuwa akitetea haki za wanawake wa sudan kwa miongo miwili kwa mjibu wa waandaji wa tuzo hiyo amekuwa mwathirika wa ukiukwaji wa haki za wanawake na mwaka bt alikamatwa na kushtakiwa baada ya kukataa kuvaa hijabu inayovaliwa na wanawake wa kiislamu kufunika nywele zao pia alishtakiwa mwaka efubl mbli kwa kuvaa suruali na mwezi januari mwaka huu alichukuliwa kutoka kwenye nyumba yake na kushikiliwa mahali na maafisa wa usalama bila kuwa na mawasiliano kabla ya kuachiliwa muda mfupi baadaye <tune> waendele kusikia idha a kiswahili ya sbs ukiwa na migodo miganano kwa satungia moja kwa moja katika taarifa za michezo ikitazama jinsi mambo ilivyo katika michezo tukianzia katika mchezo wa nrl ambapo vichapo vimetolewa jioni hii ya leo tukianzia kwa upande wabrsba br ambao waliwachara za titans alama zikiwa ni h5 kwa 24likua ni mechi ya mechi ambayo ilichezwa ijumaa lakini mechi ambayo ilichezwa hii leo ilikuwa ni kati ya paramata aramata na Raiders, ambapo ambapowalaacharaza kwa lama8 ikiwa ni kwa ishin wakatia walaacharaza kwa lama 134 kwa 2 wakiwala 3kwa bi wakiwacharazawr4 kwa k8n wa waki waki nawrri wakionja kichapo kutoka kwa ka16 wakatisema kabla wakiwalisha waki kichapo3 kwa 29 29. katika mchezo wa afl hali ilikuwa hivi kwa timu zilizocheza mechi hii leo timu yailipata ushindi wa alama10 wakatiwalipata ushindi mwambahidi ya9 wa7 nawakibuka washindi dhidi yaalama zikiwa ni ma t kwa hs tukielekea moja kwa moja katika taarifa za soka hapa nchini australia katika fainali ya kombe la laaue timu ya western united yaambayo ni timgen katika ligi kuu ya australia imepata ushindi dhidi ya vijana wa mapesa wa Melbourne city kwa magoli mawili kwa sufur ambapo mechi hiyo ilitazamwa na wengi pamoja na mwalimu wa nambaye alo, jon aloys ambaye ni mwalimu wa west united ambaye pia alikuwa mchezaji wa taifa wa australia sockaros alikuwa na mengi ya kusema kuhusu ushindi wa timu yake yakeimesema ndio inaridhisha kwa upande wangu binafsi lakini inaridhisha zaidi kwa upande wa kazi ngumu ambayo tumefanya kama timu na kama klabu si rahisi sana lakini nasaidia sana matokeo na mafanikio uwanjani yanasaidia kuweza kukua haraka na wakati mwingine unacheza katika uwanja pale balarat mbele ya watumia tano kwa hiyo kushinda katika mazingira kama hayo ni muhimu sana na inasaidia timu yetu kuweza kukua kama timu ya soka katika klabu bingwa barani ulaya real madrid wamebuka washindi wa goli moja kwa sufur dhidi ya liverpool ya uingereza katika kombe la champions league katika uwanja wa Stade france nchini ufaransa mjini paris lakini kabla hiyo kulikuwa na vurugu nyingi pamoja na mechi ya kuahirishwa kwa muda baada ya mashabiki kukabiliwa kwa gesi za kutoa machozi kutoka kwa polisi polisinje ya uwanja huo na mechi akiahirishwa kwa kwa mda takriban dakika 4 ba angela ma ni mmoja wa mashariki wa timu ya livpool ambaye alikabiliwa na muda mrefu wa kusubiri pamoja na kulishwa gesi za kutoza machozi na polisi kuwa nay kusema kwamba aliulizwa je nini ambaco kilifanyika amsematumekua hapa tangu saa kumi na mbili na robo na nina hali mbaya ya asma na bila shaka nimepigwa mabomu ya kutoa machozi mara mbili na nina kabiliana wakati mgumu sana alipoulizwa na waandishi wa habari nini kilisababisha hatua hiyo ya mamlaka hakuna hakuna chote tulikua tunasimama hapa hatukufanya lolote na ni vibaya sana iliku, na imekuwa vibaya sana tulikuwa tunafuata maagizo yote lakini haya ndio ametukuta na ukitazama kwenye youtube na katika vyombo vya habari bila shaka utaona aliowafikia mashabiki wa livepool kuanyesha kwamba umepigwa na polisi na uwanjani pia kupigwa na real madrid azama hali ilivyo katika ubadhirishaji wa fedha na wale ambao wangependa kutuma hela mambo ni kama haya doramoja a marekani ni sawa na dola moj na senti 39 za australia wakati dola moja a australia ni sawa na faranga 1453 za burundi wakati dola mojatralia ni sawa na faranga 1433 za jamhuri a kidemokrasia a kongo wakati dolamojaa utralia ni sawa na faranga 731 za rwanda wakati dola moja ya stai ni sawa na shilingi 261 za uganda wakati dola moja ya sta ni na shilingi 83 nas65 na za kenya dola ya moa sawa na shilingi 1665 na senti 45 za tanzania kwa sasa tutaelekea moja kwa moja katika utabiri wa haliya hewa mjini aid ni 117 wakati mjini b 164 mjini cambrni 46 da 254 wakati mjini rtoto pale kwa mradhi ni 91 eh 116 wakati mb9 syd kwa sasa nyzyoto ni 1104 kufikia pone msha taarifa abara tumeandalia bakia nasi kwa makala mengine maanakujia kutoka studio zetu za sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify aupopote pale unopozipata