unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbscau mkwaju swahili idhaa ya kiswahili ya sbs katika simu ya mkononi mtandaoni na kwenye redio endelea kusikiidha a kiswahili ya sbs ukiwana migodo migerano tkulte makala kutoka studio zetu za sbs na leo ni siku ya kenya kwanza siku ya kenya kwanza katika siasa za kenya na kama vyosikia hpo awali ni kwamba mwheshimiwa william samuel ruto, ruto kuzungumza na mmoja wa ndani wa gavana wa gavana mandago ambaye ni bwanatarus manajungarasi kwa simu na hujambo bwana hujambobwanaarus Alasi jambo na shukran mm, kunihusisha uh, wa kinikatika tangazo la leo umelipokeaje na ni tangazo ambalo likuwa na ama limekuwa tu la kushtukiza kwamba ni bwana bwanagashagn wana amechaguliwaasante uh, uh, kwanza kabisa niwaambie wasikilizaji uh, sisi katika sehemu ya tuko wazima na leo ilikuwa siku yetu ya maombi tukishukuru mwenyezi mungu kwa kutupa amani haswa hususan kwa uh, baada ya uchaguzi ule mdogo tulifanya tulifanywa wauda hapa na ilikuwa ni wakati mzuri ambapo uh, pia licha ya kufanya maombi tuliweza kupata ujumbe huo na pale katika uwanja kwenye tulifanya maombi tuliweza kurusha moja kwa moja matangazo hayo yakitoka pale na uh, ungeona uh, ni furaha actually ilichukuliwa na ilirisiliwa kwa furaha kuu hapa hapa chini katika mji wa eldoret na vile umeniuliza mimi mwenyewe binafsi tulitarajia maanaake tulijua ilikuwa ishakuwa kindiki pof ama rigadhi gashagwa ama kulikuwa na majina mengine hapo kama ndidi nyoro kama, kama hata huyu gavana wa kirinyagamumb uh, uh, na tulipoona ilikuwa ni rigadhi sisi kwa upande ya kenya kwanza tunajua Upa, anyone yeyote angechaguliwa pale alikuwa sawa rigahi gashagwa tu, hata tumempatia kongole zetu na tunatarajia yeye ndio atakuwa yule watatupeperusha vizuri na yuko sawa hmm. lakini uisi kwamba pengine mweshimiwa ruto amempoteza mwanasheria wake sasa maana alikuwa ni mtu ambaye wakaribu wakwake na anamjua vizuri zaidi kuliko anavojua wagombea wengine sasa ni nini ambacho kilimfanya bwana gashagwa kuwa bora zaidi kuliko bwana kindiki Eh, sisi tunaamini kuwa uh, maongezi ambayo yaliendelea kama ulifuatilia habari za kenya kwanza tangi jana ungeona kulikuwa na hiyo uh, maongezi mkutano ambao ulikuwa wa jana hadi usiku na leo asubuhi hadi karibu jioni haya mikutano ilikuwa ni kuharmonize na kuhakikisha kuwa eh, kweli tunaheshimu na pia tunajua rafiki mkuu wa daktari william samue ruto uh, profe kindiki yeye alikuwa na nafasi kubwa kitu ambayo tunafaa kuambia uh, kila mtu uh, na pamoja na watu wetu ambao uh, wale watapigia kura ama wafuazi wa kenya kwanza uh, ni kuwa na, nafasi hiyo ilikuwa ya mtu mmoja ingeenda kwenye ingeenda unge na maongezi hya hapa na pale lakini mimi nakuhakikishia na pia nikihakikishia wale wafuazi wa kenya kwanza kuwa eh, mambo haya yalifanywa kwa consensus na uh, uh, deputy president william ruto watabaki kuwa marafiki na hiyo ni kitu utaendelea hata kuona kwa sababu ilichukua muda kumweleza na pia hata na yeye ni mtu wa kenya kwanza anaelewa ni vitu vipi vilichangia nani akakuwa wapi na kem, hadi tukafika hapo ungeona matangazo vile yalifanywa sidhanii kama kuna yeyote yali, alikuwa amekasirika wala mm. akasikia kuwatuliyefuatilia kwa kina lakini ksema kwamba pengine uchaguzi baadhi wanasema kwamba kumchagua bwana gashagwa ni, ni sehemu moja ya kenya kwanza kuzima moto waazimio iwapo watamchagua matha karua kuna ukweli kwa hilo ama uh, unajua siasa ni karata wakati unafanya siasa hakikisha unaangalia nambari ambaye yule mwenzako ataweza kuchukua uone hapa katika upande wako e, ni gani itakupa ile position ya advantage kuliko yule mwingine sasa hii ni karata ambaye inachezwa na sio hii kwa running kwau peke yake mi mambo mengi yamekuwa yakichezwa na unahakikisha kuwa yule running unatoa ni yule ambaye atakupatia advantage ama atakupatia uh, mkono juu kuliko uh, yule mwenzako na hapa tunaamini kuwa eh, wale wanasema kuwa maybe anajaribu kufungia nje kwa upande ule mwingine ama kujaribu kuona madhakarua asipate hiyo nafasi sidhanii indi, ndivyo kwa sababu azimio pia wako zao, na sababu zao za kuweka huyu ama yule mm. na hesabu za uh, kenya kwanza zinaonekana zikiingia kama uh, rigahikashakwa ndio amepewa hiyo nafasi asante bwana batarskwa harakaharaka pengine tugeuzie macho upande mwingine gavanagavana jackson mandago ameamua kwamba atakuwa senator hiyo si kumshushia yeah. hadhi yake kama gavana kwa nini si asubiri apewe uwaziri baadala ya kushuka chini kuwa senator kwanza kabisa uh, nashukuru kwa swali hilo maanake hilo ndio swali watu wamekuwa wakiuliza lakini niijibu kwa haraka haraka vile umesema gavana mandago ni gavana wa kwanza wa jimbo la wazingisho ambaye kwa kiwango kikubwa ameelewa maneno ya devolution maanake ilikuwa wakati ya kwanza ameelewa ni nini aliyofanya vizuri ni nini hakuweza kufanya vizuri kama gavana na ni nini nafaa iongezwe ndio apate mtu ambaye anaingia pale aweze upt ka, kufanya kazi nzuri kuliko alivyofanya sasa mahala yeye anaweza kuwa mtu wa yule tunaita kwa kiingereza ni pale kwa ama amke akiti ya president. Uh, Senate na ugvana hauwezi ukasema kuwa amerudi chini lakini maanake hadhi ya kusimamia pesa na maybe ile executive power alikuwa naye pale ndio pekee yake inaweza kuwa ime- imeondoka ime, ime lakini kwa kutumikia wananchi unajua sisi uh, wakenya wa afrika na dunia nzima tunafaa kuona ule utendakazi na sio ile uh, ile nafasi ambaye na ofisi kubwa magari na kila kitu hapa uh, kazi ni ile ile senate inahakikisha kuwa kaunti zinafanya kazi mzuri na gavana yeyote anayemaliza tam zake mbili hako na chance mbili tu eih kuwania uh, nt ama president kwa sababu yeye ndiye anayeelewa uh, devolution anaelewa sheria za pale chini kwa sababu unajua devolution hapa kenya ni, ni kitu actually we are 10 years into that devolution sasa kwa uelewi uwele, ya hiyo ni, ni ni senate jambo la pili uh, katika uongozi uh, uh, maybe deputy president ambaye anawania president kwa kenya kwanza anatoka kaunti ya wazimgisho e, uongozi wa mandago maanake yeye bado ni kijana mdogo ajefikia hata umri wa miaka hamsini akataa akaketi tu akitarajia kuchaguliwa kama uh, cabinet secretary na cabinet secretary ni wo, kenya mzima Uh, pen akishika uh, ruto amekuwa president hapa kwetu hawezi tena akatafuta waziri ambaye ndiye atakuwa mm, waziri yule wa, mwenye nguvu hapa kwake kwakey uh, wanahitaji ku, kupewa hiyo nafasi hapa hmm. uh, wasingishu maybe uh, watakawa zile nafasi ndogo ndogo kaunti zingine manaake tuko na mawaziri tu ishirini na wanne kaunti zingine na zile on zingine Watafe, so that, hiyo watapeawapate hiyowasinkish wawee kapata na wapate kama hata wewe unajua balance asante sana vonatarus kwa uchambuzi huo na hongereni kwa kumpata mgombea mwenza na kila laheri katika kinyang'anyiro dhidi ya azimioaa bwana tarusapo akizunguma nasi kuhusu kuchaguliwa kwa bwana gashaga kuwa mgombea mwenza wa daktari william samue ruto pamoja na nafasi ya bwana mandago kuwania useneta nchini kenya je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata