unasikiliza ya ya kiswahili ya sbs karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs kalio tunafanya makala maalum kuhusu uchaguzi mkuu nchini australia ambapo mamilioni ya kura yamehesabiwa matokeo baadhi yameleta furaha kwa upande mmoja wa siasa na upande mwingine ni kilio baada ya serikali iliyokuwa madarakani kubanduliwa na upinzani na ni matokeo ambayo kwa upande mmoja yalikuwa natarajiwa lakini haikuwa inajulikana uzito wake utakuaje lakini kufikia wakati ambapo tunatoa taarifa hii ni kwamba chama cha leba ndicho kinaunda serikali mpya ya australia chama cha mseto cha liberal national party kinachoongozwa na scott morrison kinaondoka ofisini na kuhapisha leba kuchukua usukani tunao baadhi ya wapiga kura ambao walishiriki katika zoezi la kupiga kura hapa nchini australia tazungumza nao tuweze kujua maoni yao kuhusu matokeo ambayo wameshuhudia pamoja na pengine kuwauliza ni sera ambazo ziliwavutia kupiga kura kwa upande mmoja ama ilikuwa ni kuchoka ni kuchoka serikali maana anasema kuna wakati mwingine wapigakura wanachoka serikali inabidi wapate mabadiliko je ni mchoko wa serikali ama ni sera ambazo chama cha upinzani kilikua kimetoa ndicho kiloutiatukianza pona upandewamatokeomatokeonayopokeaje mimi kiyangu matokeo yananifurahisha sana e, kwasababu mimi pia kianguakakambia e, nilichagua e, chama cha na ninafurahia sana kuona kimeshinda kime huyu uchaguzi eh, ni kitu kinanifurahisha sana kwani naochagua chama cha leba wakati serikali ambayo ipo mamlakani imekuwa kwa m- takriban miaka kumi na inaendesha uchumi vizuri na miradi mingine mbona k- kukitoa madarakani mimi kivyangu naeza nikaongelea unajua uchaguzi eh, ni kitu chenyewe warahia tunafanya kwa sababu tupate uongozi wenyewe unatuongoza vizuri na chenyee naeza nikaongelea kupata chama chee kinatuongoza vizuri ni wakati chama kinatuletea maendeleo sisi watu wadogo hapana vitu tu unajuawanaweza wakaongelea mambo mengi kwenye maredi eh, ma kwenye matv lakini hawayatendi lakini kama unapata chama kile chenye kinaleta kina, kina ma, ma, maendeleo kwa sisi watu wadogo hapa sisi wadogo gss wa yani, ukiangalia vitu leba venye kinatia mbele ni kama ni faida kwa sisi watu wadogo hicho ni kitu cha muhimu naweza nikasema kilituma hata watu wamechagua wa me, wa chama cha ea kinaguzia wafanyakazi sana lakini tukitazama kwa upande mwingine serikali ambayo kwa sasa haijaondoka bado madarakani lakini mda msi mrefu itaondoka ilisaidia wafanyakazi wengi kupita ule mradi wake wa waope wakati wa janga la covid9 hapohakuna hata shukrani pale kwa kuwasemaakini kidogo mwendelee kusukuma hela zinginenikakipatia hata pa wa pandemic kidogakihicho cha kwanza ni kitu chenye unaona kabisa kila mtu hakufurahia hicho ni cha kwanza kitu cha pili ukisema vitu vya kutokea yani maendeleo yani ukiangalia hichi chama gisi kinaoi watu wakubwa wenye ma kubwa kubwa akisha watu wadogo njo sisi tunakua tunapigika tuna, tuna huko chini sana n yani kinatukata pesa nyingi sana kwa sababu hiyo unajua economy Yani, ukiangalia yani aje kingaongetakuaa aj kwao kwa sababu wenyewe wanaingia katikati ya sisi watu adogo, adogo, hutu kabisa wanatuchukua hutunyoya waatckuao mingi kwasababu ho enye wanaongelea pan lakiniso sionaea kawazia ni kitu kizuri japokua chama cha kinaleta chaekinaletaa mpya enyee inasema watu wadogo watu na pesa hizo zenye mingi mab walipe tax kubwa Akisha watu wadogo na sisi tulipe ndogo kwa sababu awatu ha, wadogo awona kitu e, icho ni kitu cha muhimu sanaay masuala ya kodi hapo ya yamemguza bwana kenzo kiasi kwamba akasema bana serikali ondoka tupishe tuachie hela zetu kwa upande ao banah kipi ambacho kimekushawishi ama kilishawishi kura yako ukeli ni kwamba mi ni k kwa nimeona na mi, mi, kama ni, ni, ni mda wa kusematupe mabadiliko hasa hmm. kwa sisi kama wafanyakazi ukija uh, so kuangalia unavofanya kazi na, na, na, na malipo yanayotokea na kabisa kama tumevunjwa miguru miguruikusema <laughs> kwamba juhudi na mshahara basi unaweza kazi unakutana hata asilimia helahini imekatwalakini no? <laughs> <laughs> kusema kwamba chama cha mseto ambacho ki- ki- kiko madarakani kwa siku nyingine moja ma mbili kabla matokeo kamili yatolewe kina sifa ya kuwa kinajali wachapa kazi pamoja na, na kuwa na usimamizi mzuri zaidi kwa masuala ya kazi na masuala ya uchumi like, sasa kwa upande wako nisema hizo ni sifa tu za vyombo vya habari ama ni si sifa halisi zinazowafikia wafanya kazi mi nazani tukitaka kuzungumzia masuala ya uchumikuna l uchumiasema uchumi, uchumi wa, wa, wa, wa serikali au wa nchi ma nchi uh, kwenye nasimama inasimama sehem nzuri lakini tena ukija kuangalia uchumi wa raia wa watu ambao wanafanya kazi ambao wanaishi ndani ya hiyo nchi kyobs yani tokama miiua unafanya kazi ndio kazi nchi ambayo naishindani lakini pia <laughs> napashwanipati naile nafuu ya maisha ambayo naishi ndani mm. yeah. ni kweli kuna vitu vichache vichache ambayoea vinafanyika hasa katika vipindi vigumu tulikuwa ndani kama vya ma ya ma nini lakini ile ilesiwezi ni, ni, si, so, so, nikasema kwamba nihii serikali serikali yote nyengekuwepo tu nye lazima ingesaidia utareja nini kutoka serikali mpya ijayo ya leba maana wamesema kwamba watalainisha takriban kila kitu ni ahadi tu za ili watu waingize wawape nafasi kuingia ama wunaimani kwamba watatekeleza ahadi ambazo wamesema vile um, ni vizuri na matumaini yangu ni kwamba wahakikishe wa, wa, wa wametimiza uh, hivyo ambavyo wamekubalia me, wa watu na kweli wakivitimiza naamini tutakaa afasi pazuri huu ni uchaguzi ambapo sasa australia inaenda kumpata waziri mkuu wa thelathini namoja anoy albanz baada ya uongozi wa scott morrison na pia ni mmoja ambaye tukizungumzia bwana albanz ni kwamba anatoka katika familia ambapo ni familia ya mama ambaye alikuwa ni mhamiaji kuja hapa australia kuonyesha kwamba hana ile asili ya mzawa wa australia na pia ni wa kwanza mwenye asili ya italia kuwa kuwa waziri mkuu ujuo wake kama waziri mkuu unatoa moyo kwa wahamiaji wengine ambao wako hapa nchini kwamba na sisi pia tunaweza tukafikia pale ambapo iko si watu ambao ya uingereza tu ndio wana, wanapewaw nafasi ukweli uh, kwamba nimefurahishwa sana uh, na kuona mtu ambaye n- naweza nikasema wa kwanza kuchaguliwa katika hiyo nafasi ya, ya kuongoza australia ambaye hana mazaro ma- ma- ma- yake sio ya uingereza ya- kimoja kitu ambacho naona nafurahi sana kuona kwamba uh, hata watu ambao wali wahamiaji na wenyewe wana nafasi kubwa nchini na nikito, nifanya, uh, na ni kitu kimoja nizidi kuipenda australia tena nafasiundknaletea matumaini hata wengine wa wahamiaji wenyewe waseme kumbe tuna wasemnnafaangana kwasababu na, na hmm. Sa kwa kwa, ndo sababu kubwa ambayo nani fani niamini kwamba mabadiliko kidogo Bwana Kenzo, ukitazama chaguzi ambazo zimefanyika zimefanyika hapa australia na na zile barani afrika ni ni tofauti sawa mchana na usiku ambapo kura imepigwa ndio wiki nzima zimepigwa na leo naokuanzia asubuhi hadi saa knmb vituo vya kura vimefunguliwa na kufungwa saa knmb na imefika takriban taribanmda ya saaa matokeo yanaanza kutolewa na matokeo ambayo kila mtu nchini anaamini hakuna mtu uko barabaran anaandamana hakuna milio ya risasi hakuna kelele yoyote kama kuna uchaguzi kama kuna namfnllote kwa mataifa ambako tunatoka baadhi yetu ambao unatoka kule afrika mashariki na afrika ya kati kuna mafunzo kubwa sana ni kitu, kitu cheanikasema watutunatoka wahzo eh, ngambo za afrika anaeza nikasema ni kitu kiua kinapasha kutu, kutu, kujifundisha iko sana kwasababu naonacagua mutuliu e, wako wanaendawanapata wana ma, matokeo gesi amekua utulivu hakuna fujolakini e, unajua huko kwetu kama hivi hapa wamoja wamoja wanaku wameshaeza kutafuta mao kwenye ziko wanasema anytime, kitu chenye kinaeza ikatokea hapa niku najua o yangu kwenye iko kwa sababu unakuwa unajua tu gisi vitakuavo panaweza pakakua tu fujo sasa ni kitu cha kujifunza iko sana kuona gisi uchaguzi unakuwa hadharani eh, eh, panakuwa ndani ukweli vitu ote hakuna mtu mwenyee haikuwa anaona kitu chenye kinakuwa na tena resort ina, ina, inapewa kwa hiyo hiyo siku na watu wanaiona kila mtu anafatavinakua kwa e, tunaona kwamba tukisalia katika zile siasa za afrika mashariki na kati ambapo mwaneaji anashindwa na ni wazi ameshina akini sema mimi mtantoahpa pengine ni maiti ndio mtatoa uh, madarakani hapa tunaona kwamba waziri mkuu menyee amesimama pale mbele ya watu na kusema kwamba ndio kura zinaendelea kuhesabiwa lakini ambako zimefikia hakuna uwezo wote ama nafasi ote yetu kushinda kuna funzo lolote pale kwa ndugu zetu ama viongozi wetu kuna funzo tena funzo kubwa sana um, nimependezwa sana nimefurahishwa sana na, na utulivu ambao u- u- u- wameweza kuonyeshana hapa hasa kwa huyu uh, m- kiongozi mstaafu huyukiongozimstaafunatoka uh, ni kule awajamaliza hesabu lakini ukiangelea kwenye hesabu zinafika anaona kabisa hapa tayari limeshindwa <laughs> unaona na namkaribisha na mwenzake m- pale aingie S- funzo linaweza nikasema nisiweze si nikasema hata kama ni funzo viongozi wetu huko afrika wangepashwa ku- ku- ku- ku- at- ni yani, waigi au wajitaidi wao na ule moyo wa, wa, wa kusema vyote ambavyo wa wanavifanya waifanye ya, ya waraia na nchi ambazo wanaongoza wa, wa lakini iswekkm wnafanya vtekwa aji yakaowao ya, ya wenyewesabbu no. ukishapita ukisha kwenye uchaguzi au umeshindwa au na haja ya kukaa pale waanze kuleta fujafanyatnafaauya serikaliau u ya wananchi li naifanya juua zingine faida zako yeah so ni kitu ambacho naweza nikasema akweli wa, wa, waige kwawa ndugu zetu na ni kitu ambacho hapa kabisa nimefurahishwa nacho sana kila ambacho, kwa kila kitu ik kinapitikana katika utulivu ambao a sijawahi ukuona mnchi zetu hukohaya eh. ni baadhi ya maoni ya wananchi wa australia wenye asili ya afrika mashariki amna kati ambao walishiri katika zoezi la kupiga kura na kuweza kwa kisha kwamba haki yao kidemokrasia inaonekana na pia inasikika kupitia debe la kura na kama tumevyosema australia amempata waziri mkuu wa thelathimoja anton scott r akikubali kwamba kupigwa amepigwa katika kura lakini hesabu bado zinaendelea na akiwatakia wale ambao wanasalia avinyanganyiro vyao kwamba mafanikio mema kwa pande zote na bila shaka vosikia wawili hao walipiga kura upande wa serikali ambayo inaingia madarakani na bila shaka tutatafuta maoni ya wale ambao walikuwa wanaunga mkono serikali ya morrison hawajapatikana hadi sasa lakini tutafanya jitihada zetu zote kwamba tunapata maoni yao punde tutakapowapata penda shiriki toa maoni fatilia idhaa ya kiswaeli ya sbs kwenye facebook