unasikiliza ya ya kiswahili uaskilzkaribu tena katika makala idha ya kiswahili ya sbs ukona migodo migerana ulet makala, makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni aonikwa juu swahili tuko katika usiku wa kuamkia matokeo ya uchaguzi mkuu nchini australia ambako kote nchini wapiga kura walipiga foleni pamoja na kuweza kutoa hukumu yao kwa vyama vikubwa vya kisiasa hapa nchini kujua mengi zaidi kuhusu yaliyojiri ni kwamba tuelekee moja kwa moja hadi katika jimbo la magharibi australia ambako ilikuwa ni sehemu moja ya mwisho ya vituo kufungwa kwa sababu wako nyuma kidogo kwa masaa kulingana na majimbo mengine ya mashariki ya ustralia na huko tunazungumza na mwenyekiti wa shirika la kiwe bwaanaye mbayanasi kwa simujambosi ah, jambo si jambo bulishhuuiziana uh, ulikuwa na maoniganikuhusu kampeni ya chama cha leba kampeni ya chama cha mseto na vyama vingi, vingine vidogo vidogo uh, shukrani sana sanagodi um, kama muji wavyo uh, wiki tano iliyopita uh, waziri mkuu wa australia alitangaza ati kuna uh, uchaguzi mkuu jana na vile alitangaza kampeni ikaanza na tulikuwa tunajua itakuwa itakuwa uchaguzi ya zitakuwa ya karibu kabisa kwa vyama kwa sababu chama cha leba na chama cha mseto wako very very close close kwa walikuwa very close kwa nini kwa opinion polls. lakini vile siku zilienda tukaona ati chama cha leba ilikuwa inapata umaarufu sana hapa magharibi ya australia Aa, na kwa hivyo tulikuwa tunajua ati chama cha leba itafanya vizuri hapa western australia maana yake tulikuwa na uchaguzi mwaka iliopita na chama cha leba ilipata ushindi mkubwa kabisa kwa uh, kwa uchaguzi ya ya state so tulikuwa tunajua chama cha leba itakuwa na siku mzuri of kupata makura na ni kwa nini chama cha leba kilikuwa na vutio mkubwa sana dhidi ya chama cha mseto chama cha leba imekuwa na umaarufu sana hapa maanaake kutoka um, mwaka wa elfu mbili na ishirini vile, uh, vile hii ugonjwa wa corona ilikuja um, kiongozi wa leba hapa um, premier ya western australia anaitwa magowan alipata kuweka masharti ngumu kabisa ya wale watu wanatembea hapa akaweza kupigana kabisa na hiyo ugonjwa ya corona mpaka akaweka mambo ya border yaboa akafunga mipaka zetu akasema hakuna wageni wanakuja hapa kutoka um, majimbo zingine kwa hivyo western australia ilikuwa jimbo moja haikupata madhara kubwa sana kwa mambo ya corona so mwaka uliopita vile walienda uchaguzi wa jimbo hiyo mac maawa alikuwa na maarufu kubwa kabisa mpaka hata karibu amalize achukue viti yote alibakisha viti mbili tu yeye aliwachia chama cha mseto na na ingine inaitwa hmm. kwa hivyo umaarufu ya leba hapa ilitokana na mambo ya vile waliweza kupigana na mambo ya coronavru in the last las years hiyo ndio ilipatia umaarufu sana kiongozi wa iongoziw hpanatna katika uh, kura ambazo zinaendelea kuhesabiwa ni kwamba chama cha leba kinaendelea kuweka kuwekapabaya sana chama cha mseto numaish kwamba hali itakuwaje baada ya uchaguzi huu ni kusema kwamba chama cha mseto tabidi kianze kufanya tathmini ya kwamba yale makosa mbao walifanya katika kampeni wanayarekebisha kabla uchaguzi mwingine ujao ama afya yake iko sawa bwana godi makosa ile uh, ile chama ya mseto ilifanya ni vile nilikwambia mwaka uliopita tulikuwa na uchaguzi ya ya jimbo yetu na leba ilichukua viti mingi kabisa na hiyo ilikuwa kwa sababu ya vile national national liberals walikuwa na, wana lead kwa sababu kuna mwanasiasa mmoja anaitwa anaongoza chama cha united australian party alichukua western chauauiapat alichukuaweaustliatii ato amekatazwa australia kwa sababu ya ile masheria walikuwa wameweka hapa alafu juu ya hiyo tena akachukua western australia government ti alipata sare kubwa sana kwa mine yake hapa kwa sababu western australia ilipitisha masharia yngine ilidhuru biashara yake na hiyo yote ikaenda tii hata ingine bado inaendelea i na watu hapa wakakasirika sana godi wakasema huyu mtu ni mtu moja anataka alipwe bilioni thelathini ya pesa ya hapa ya australia ati hiyo ndio pesa anaitisha sasa sasa akiitisha hiyo pesa itafanya hii jimbo yetu ikue fukara kwa sababu hiyo ni pesa mingi sana hay hiyo ilikuwa kitu ya kwanza kitu ya pili nihii mambo ya corona ati akubaliwe akuja hapa kwa sababu ni kwasababuutajiri watu hawakufurahio hivo o so, huyu mwanabiashara ni mwanasiasa pia akapeleka e yetu kotini hiyo kezi bado inaendelea lakini watu wakakasirika wakasema hawamtaki so in the process prime minister mwenyewe mwenyewe alikuwa kiongozi wa uh, chama cha mseto akasupport akasupport akasema akaakaohuyuakasema ana uh, kesi mzuri serikali itamsaidia inafaa kufungua boda zake alafu watu akuje wa watu wakakasirika so vile walianza campaign bwana bwaa hiyo ndio kiongozi wa leba hapa premier ya western australia alikuwa anatumia hiyo anasema mnakumbuka mwaka jana huyu mzee alitupeleka kotini lakini huyu kiongozi wa Uh, uh, chama cha mzeto alikuwa anamspo alikua alikuwa anamsupport you know, anamspot yeah, ti yeye ampeleke Western australia kotini so hiyo ilifanya watu ya Western australia wachukie serikali ya mseto wakasema hapana tunahitaji serikali ya leba Bwana godi bwanagodi hapaweaulia tuna viti kumi na tano ya sit ya parliament kwa hiyo kumi na tano leba ilikuanga na tano kwa ile serikali iliyopita ilikuanga na tano pekee yake na kumi ilikuwa kwa chama cha mseto safari hii inaonekana leba itachukua karibu kumi na moja kumi na mbili awajamaaliza kwa hesabu lakini hiwenda ikachukua kumi na moja kumi na mbili hata imechukua mingi kushinda yi, yenye walikuwa nayo so, itachukua muda bwana hii hii serikali baaserkalihii hii chama cha mseto hupata tena kwa sababu walikuanga na walikuanga mingi kama Former, uh, deputy uh, deputy leader ya liberals alikuwa anaitwa alikuwa anaita julie bishop alikuwa mtu maarufu sana alikuwa anajulikana alikuwa waziri wa mambo za nje alikuwa anajulikana kiti yake pia imeenda imeenda kwa independence alafu kuna waziri wengine kuna hii waziri ya Indigenous affairs kiti yake imeenda kuna waziri ya prime ministers office anaitwa ben morton kiti yake pia imeenda fom jen anaitwa um, christian potter kiti yake tena imeenda high profile positions yote imeenda imechukuliwa na leba so itachukua muda mrefu sana ili au watu warudi lakini baada ya kusema hivyo kama umekuwa hapa kwa muda unajua vile ilikuwa inafanyika kwa in leba saazile walikuwa anapigana prnis moja anakuja anangolewa ingine anakuja anang'olewa watu wakakahirika wakasema awataki leba tena lakini baada ya karibu mwaka kumi tena wamerudisha leba so inachukuanga muda hawa watu inafaa waende opposition kidogo waonje vile iko wajipange huko wa- waondoe tabia yao mbaya alafu wakuje kwa sababu kama amwezi mkasikizana kwa nyumba yenu hatutaki watu watuongoze mm. sasa vile tunaona nidhamu ya leba imewasaidia wamekaa wamekaa jangwani kwa muda political jungle wamekaa wamepata hiyo discipline wamekuwa united so tunawapatia muda hata atuone no. baada ya mwaka tatu tutaona vile leba hata ya inaenda vizuri kabisa pengine kaba tumalize mataraji yako kwa serikali mpya ya albanizi ni gani kitu moja nimefurahia mambo ya prime minister albanisi aban ataapishwa ata kesho Nakue prime minister kitu moja amesema kabisa na amekuwa akirudia na kurudia atakuja kusaidia hii ethnic minorities na hiyo ni kitu moja very close to my heart. kitu moja iko karibu sana kwa rou yangu kwa sababu tumeona hii serikali yenye inaondoka on, ina sasa haikuwa inasaidia ethnic minorities sana kuna hii familia ya ya ta, tamil yenye yenye wamekuwa wakisunguka sana wamesumbuka walikuwa queensland wanataka kudipotiwa wako western australia sasa na anthony albani alikuwa amesema nikishinda hiyo familia, familia itarudi queensland na watapewa hiyo ni kitu moja inatupatia furaha kwa sababu tunajua hiyo familia sasa hawata- hawataambiwa waende nyumbani au ah, walikuwa wamekuja walikuwa hapa lakini ile serikali ingine likailikua ilikuwa imea ime, ime vibaya sana twarudi nyumbani na walikuwa na mtoto mgonjwa hiyo ni kitu moja kitu ingine ni mambo ya climate change au ah, watu wamekuwa wakisema watasaidia mambo ya ya mazingira hiyo ni kitu very close to our hearts kwa sababu tunajua mazingira akiwa mbaya tunapoteza tuna mvua tunaanza kupata mashidashida ya climate change na, na mambo ya bush fires, na vitu mingi so hii serikali imesema itakuja kusaidia kusadiutakolio na kitu ingine Godine, kimaliza, maliza watu wetu wengi wanafanyaga kazi ile ya chini hii serikali ya leba imesema itakuja kusaidia wale watu wako chini ili wainue mambo ya minimum wage isaidie watu mambo ya ya pesa so tunaona hii serikali itakuja kusaidia mtu ya kawaida sio serikali ya watutajiri na hiyo ndio tunafurahia sana hapa western australia sehemzuri ya kumalizia mazungumzo haya bwana stee tnasante kuzua nasi na hongera iwapo m- uliokuwa unapendelea ashinde alishinda na kama alishindwa basi pole sana tasbiri miaka mne mitatuasante bwaa stet apo mwenyekiti wa kitwe aoion kule magharibi ustralia akifungua moyo kursi iliojiri katika uchaguzi mkuu hususan kule magharibi australia mengi zaidi kurslimamesikia paouti yetu sscou mkwaju swahil je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata