unasikiliza ya kiswahili ya iayaswkaribu tana katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukona migode migarano katika studio za sbs na mtandaoni anaoneambao ni sbscoau mkoa juu swahili makala pia azakapata kwenye kurasa wetu wa facebook ananeambao ni facebookcom mkoa juu sbs swahili yapo mengi lakini kwa sasa tuangazie swalazima za haki za watoto hapa nchini australia mkataba wa umoja wa mataifa kwa haki za mtoto ni makubaliano ya kimataifa kwa haki za binadam yanayojulikana pia kama mkataba wa haki za binadam unaoelezea haki maalum ambazo watoto na vijana wanaweza dai karibu kila nchi duniani australia ikijumuishwa imetia saini mkataba huo na kuufanya uwe mkataba wa haki za binadam unaoungwa mkono zaidi makala haya ya muongozo wa makazi yanaelezea haki ambazo watoto wanazo nchini australia na jinsi haki hizo zimelindwa na sheria za australia baadhi ya haki ambazo zimo ndani ya mkataba wa haki za mtoto zinajumuisha haki ya kuwa salama haki ya kucheza haki ya kupata elimu na haki ya kuwa na afya nzuri paula garber ni profesa katika kitengo cha sheria cha chuo cha monash yeye pia ni msome anayetambulika kimataifa akiwa ni mtaalam katika masuala ya sheria za haki za binadamu za kimataifa utaalam wake ni kwa haki za watoto amesema wazazi wana nafasi muhimu katika haki za mtoto kukua katika hali ya afya nzuri na australia hufaidi kupitia mfumo wa huduma ya afya ya kitaifa wameelekea wa na watoto wote punde wanapozaliwa wana haki ya kuwa katika mfumo huo wa huduma ya afya ila bila shaka wajibu msingi wa kulea watoto vizuri na kuwafikisha kwa daktari na kupewa chanjo zao ni jukumu la wazazi watoto wana haki ya kuwa salama popote walipo sheria za lazima za kuripoti zinatofautiana kati ya mamlaka tofauti za australia zinahitaji kuwa visa vya unyenyesaji viripotiwe kwa huduma ya serikali ya ulinzi ya watoto visa hivyo vinahusu unyenyesaji wa kimwili kingono kihisia kutelekezwa na kuathiriwa na unyenyesaji wa kifamilia profe greber nameeleza zaidi sheria hiyo ina kipengee kinachoitwa jukumu la lazima la kuripoti kwa baadhi ya wataalam ili kama wanaamini kuwa mtoto anaweza kuwa nanyanyaswa anatelekezwa au ni mwathiriwa wa vurugu lazima watoe ripoti kwa huduma ya ulinzi ya watoto ambayo ni sehemu ya idara ya huduma za binadamu katika serikali baadhi ya watu ambao wana sharti la kuripoti ni madaktari wauguzi walimu polisi na watu ambao wanafanya kazi katika mashirika ya kidini profesa greb amesema ni lazima watoto wenye miaka kati ya sita na k7b waende shuleni wazazi lazima hahakikishe sure wanaenda shuleni na shule lazima ihakikishe watoto wako shuleni kwa hiyo shule za msingi lazima zichunguze sajili ya wanafunzi ambao is, wako, wako shuleni mara mbili kila siku na katika shule opili ni katika kila darasa kila somo kama kuna kutokwenda shuleni bila sababu zaidi ya mara tano kwa mwaka mwalimu mkuu wa shule anastahili toa taarifa hiyo profesa gab ameongezea kuwa kuna takriban watoto e20 kila mwaka ambao hufunzwa nyumbani na wazazi wao ila lazima waombe kibali na kutoa ripoti za mara kwa mara za maendeleo yao kwa idara ya elimu watoto nchini australia awarehusi kufanya kazi za kulipwa hadi wanapofikisha miaka kumi na tanotuna sheria zilizowazi kuhusu watoto wanaotumiwa katika mazingira ya kazi na sheria inasema kwamba umri ambao mtoto anaweza ingia katika kazi za kulipwa ni miaka kumi natano kuna baadhi ya misamaha kwa sheria hiyo kama kusambaza magazeti au kufanya kazi katika sekta ya burudani kwa sababu bila shaka kuna filamu na sanaa zinazojumuisha watoto kati ya umri wa miaka kumi na tano na kumi na nane mtoto awezi fanya kazi kwa zaidi ya masaa matatu kila siku au masaa kumina mbili kila wiki katika muhula wa shule wakati walekizo ya shule masaa hayo huongezwa hadi masaa sita kila siku au masaa thelathini kwa wiki umri halali wa harusi nchini australia ni miaka kumi na naneprofe tuna sheria so kali sana kuhusu harusi za watoto nchini in australia kwa hiyo kuna adhabu za uhalifu za hadi miaka tisa kama mtoto analazimishwa kuolewa au mpangilio sawia na harusi hiyo ni miaka tisa 9 gerezani na hadi miaka gerezani kama mtoto anapelekwa nje ya nchi mm. kwa sababu ya ndoa iwapo watu wawili ambao wana chini ya miaka 18 wanataka wa lazima wapate ruhusa kutoka kwa wazazi wao pamoja na ruhusa kutoka mahakamani mahakama itatoa ruhusa tu katika mazingira na ya kipekee na yasiyo kawaida dktari faith gordon ni profesa mshiriki na naibu mkurugenzi wa utafiti katika shule ya sheria ndani ya chuo cha taifa cha australia amesema australia ilitia saini mkataba wa umoja wa mataifa kwa haki za watoto mnamo mk 1990 ila sheria hiyo hubadilika kutoka mamlaka moja ka nyinginekwa baati ya mkataba huo haujajumuisha ndani ya mchakato wa sheria za nchi kwa sababu ni mfumo wa shirikisho serikali za majimbo na mikoa zina sheria tofauti to kuhusiana na ulinzi wa watoto na haki ya vijana so hii Hi, inamaana tuna mifumo duni ya sheria kwa mfano sheria moja inaweza tumika kwa mtoto Something au kijana jimboni ila hauwezi tumika jimboni victoria profes gab amesema kwamba australia inahitaji sheria zinazoweka wazi haki za watoto na ulinzi wanaostahili pewatuna to... mkataba wa kimataifa wa haki za binadam kisha australia hutengeza sheria ya kuambatana na mkataba huo kuna mkataba kwa kuangamiza ubaguzi wa rangi na australia ilitunga sheria kukabiliana na ubaguzi wa rangi kuna sheria dhidi ya ubaguzi wa wanawake na australia ilitunga sheria dhidi ya ubaguzi wa kijinsia kuna sheria zinazolinda haki za watoto ila hakuna sheria zinazolinda haki za watoto nchini australia nchini australia mtoto mwenye umri wa miaka kumi anaweza kamatwa funguliwa mashtaka fikishwa mahakamani na kufungwa profes gordon amesema kwamba kima cha chini cha uhalifu nchini in australia ni kidogo sana ikilinganishwa na nchi zingine utafiti mpya unaonyesha kuwa ubongo wa watoto na vijana huendelea kuwa hadi wanapofikisha miaka 25 ifai kuwajibisha mtoto kwa uhalifu akiwa na umri wa miaka10 na umoja wa mataifa australia iongeze umri wa ubajibikaji hadi angalau miaka 14 kuna msaada mwingi mashinani kutoka kwa watetezi wanasheria na asasi za kiraia kuchukua hatua hii profesa griba amesema kwamba suala lingine kubwa ni viwango vya juu vya uwakilishi vya vijana wa kiaboriginal katika mfumo wa haki ya vijana na vizuizi vya watoto of are just viwango so, vya watu asili wanaofungwa viko juu sana kwa hiyo 10, 17, vijana wa kiaboriginal wenye miaka kati ya kna na 7 ni asilimia 6 ya umma gerezani ila ukitazama gereza za vijana idadi yao ni asilimia 56 ya umma miradi ya mageuzi hutumika vizuri ila rasilimali za ziada zinahitajika prof gobe alisema wake, prof. Gordon, kwa upande wake amesema kwamba kuna stahili kuwa rasilimali na msaada wa ziada ziadawatoto wengi ambao wamo wa ndani ya mfumo wa haki wao wenyewe ni waathiriwa ila hawajapokea misaada wanayohitaji katika jamii zao hakuna rasilimali za kutosha katika jamii na msaada wa kukabiliana na masuala haya badala ya vijana kuchukuliwa na kuwekwa ndani ya mfumo wa haki wa uhalifu ambayo huzidisha maswala mengi profesa profegodonamwangizia pia kwamba vituo vya sheria vya jamii hutoa msaada muhimu kwa baadhi na kuna vituo vya sheria vya jamii ambavyo hutoa kulingana na mshahara wako ushauri wa kisheria bure kuna vituo vya sheria vya wabrijino pia na dheni ni muhimu system watu system wajue ambako wanaweza pata taarifa na kuna mfumo wa msaada wa sheria nchini australia ambako watu wanawezowasilisha maombi system. kupata uwekezaji milikatika muda ambao wanashiriki katika mfumo wa haki ya jinai tunatamai kwamba kupitia makala haya umepata uelewa kuhusu baadhi ya sheria za watoto hapa nchini australia na iwapo ungependa taarifa zaidi kuhusu makala haya yatembeleni tovuti yetu mbnibcu mkwajuu swahili makala aliandaliwa na waandishi wetu kiarapasano nagode migeranohiiiswahiy penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook