unasikiliza ida ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborijin natole stede island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jamba popote lilipona karibu katika makala ya kiswahili ya sbskna migodo a migeran makala utokastudio zetu za bs na mtandaoni mbao ni suuswahili usiku moja baada ya matokeo ya kushangaza uchaguzi mkuu na tukilekea moja kwamoja kwa, moja kwa vile vionovile mbatuonavyo e kule kusini kwa mradhi magharibitlia je wapiga kura wanatarajia nini kutoka serikali mpya ya chama chaebashiu mambo ya minimum wage saidia watu mambo ya ya pesa so tunaona hii serikali itakuja kusaidia mtu ya kawaida sio serikali ya watu tajiri na hiyo ndio tunafurahia sana hapa australia hapo kiongozi wa Key-Twek association kule magharibila akifunguka kuhusu yale ambayo anatarajia kutoka, kutoka kutoka uchaguzi mkuu na je mafunzo ya uchaguzi mkuu hapa australia kwa mataifa ya afrika mashariki na kati ni gani wananchi kutoka jamii za burundi jimbo ninuazofunguka huko kwetu kama hivi hapo wamoja wamoja wanakua wameshaweza kutafuta mao kwenye ziko wanasema kitu chenye kinaeza ikatokeahpa niku najuao yangu kwenye iko kwa sababu unakuwa unaku unajuatuvtakuav panaeza pakakua tu, tu fuj na je kule kenya wagombea wa siasa hususan matakaru anasemaje kuhusu swalazima la kura uko kingugu ndio tumekuja tutungumze mukiamua utupee kura zenu mtakacha mvungu ni sharti yainame hapo madhakaru akifunguka na kuomba kura kwa unyenyekevu na kwa moyo mkunjufu alipokuwa kule maeneo ya thika akipigia debe mseto wa azimio mengi zaidi kuhusu hayo ialetea katika makala baada ya taarifa ya habari lakini kwa sasa moja kwa moja katika muktasari wa habari ya leo waziri mkuu wa mteule antoni albanizi amesema australia ina vipaumbele vipya mbele ya mkutano wa wad ujao mjini tokyo na queensland quenlandaul hanson hatarini kupoteza useneta wake kwa chama cha greens na hali ya Hali, hali ya tahadhari yatangazwa katika maeneo kadhaa ya kusini mashariki ya qulan baada ya mvua nyingi kuonyesha kule na kusababisha hali ya hatari kwa upande mzima wa zima la usalama na hususan na mafuriko kule na sudan na serikali ya sudan imeachilia uhuru wapinzani wawili wa, wa, wa mapinduzi ya kijeshi siku moja baada ya kukamatwa kwao wakati shirika la umeme a afrika kusini escom laongeza muda wa mgao wa umeme hayoyote katika taarifa zijazo hivi punde waskedhaa kiswahili ya sbs jina langu ni godea migerano wafundetu mitambo ni bilea takaa naye kuanza hivi sasa hadi tamati ya makala haya mtazamo unapoanza kuhamishwa kutoka matokeo na ajenda ya chama cha leba kwa serikali waziri mkuu mteule antony albanizi amesema anataka tuma ujumbe kwa dunia kuwa pambe kwa mabadiliko makubwa nchini australia waziri mkuu mteule amesema mkutano wa qod wiki hii utakuwa fursa ya kwanza ya chama cha leba kujumuika katika hali tofauti na mataifa mengine kwa mabadiliko ya tabia nchi pamoja na masuala mengine mkutano wa qod utafanyika mjini tokyo tarehe mei kati ya viongozi wa mataifa ya japan australia india na marekani bwana albanizi ameongezea kuwa anataka anzisha mbinu jumuishi ndani ya nchi na anataka wazungumza na viongozi wa kila jimbo na wilaya atakaporejea nchini australia anasema together... na anataka kuwa na uhusiano wa ushirikiano nataka leta pamoja watu majimbo wilaya na serikali za mitaa zikijumuishwa kwa jinsi tutafanya kazi pamoja wakati huo waziri mkuu anayeondoka madarakani scott morrison amezungumza mbele ya wanaumini wenza katika kanisa lake katika moja ya hotuba zake za mwisho kama waziri mkuu wa australia alipozungumza ndani ya kanisa la kipentekosti la horizon mjini sydney bwana morrison alinukuu maandishi matakatifu na kuzungumza kuhusu kupoteza uchaguzi mkuu kwa chama cha leba ambacho kwa sasa inaaminika kimeshinda viti 77 wakati mseto wa na nationals wameshinda viti 54 bwana morrison aliyezungumza mbele ya kanisa lake kwa hisia nyingi alisema kwamba ana furaha hotuba yake ya mwisho ilikuwa mbelea waumini wenzake na kuwa amekubali matokeo ya uchaguzi The last election, um, we really anasema katika uchaguzi mkuu wa mwisho tulielewa ilikuwa kwa muda kama huu na sasa sote tunajua ilikuwa kwa nyakati kama hizi bwana morrison hapo akizungumza mbele ya minwenza pamoja na kunyangwa kidogo kwa hisia baada ya kuzungumzia uongozi wake na kubanduliwa madarakani bwana anthony albanizi atapishwa katika wadhifa wake mpya kesho akiwa pamoja na naibu wake richard mals mwakaazina mpya am charmes waziri mpya wa fedha kati galaha na waziri mpya wa masuala ya kigeni Penny Wong. hata hivyo kiongozi wa chama cha leba bado ana siku kadhaa kujua kama ataweza ongoza serikali ya wengi takwimu rasmi kutoka tume ya uchaguzi ya australia zimekipa chama cha leba ushindi wa viti7 ndani ya nyumba ya wakilishi ambavyo ni kiti kimoja chini ya kuunda serikali ya wengi ila imetabiriwa kuwa chama hicho kitashinda viti 7 b 7 kura zote zitakapokuwa zimehesabika na bila shaka tutawaarifu na kuwajuza kile cakachojiri pamoja na kupa taarifa mpya kuhusu hesabu hizo tukisalia katika taarifa za uchaguzi mkuu zoe daniel na Allegra spenda wanatarajia kudai viti ndani ya nyumba ya wakilishi kama wagombea huru na wanajiandaa kutoa mchango mkubwa wa bungeni wakati huo mwekazina wa taifaeofredenberg anakabiliwa na upinzani mkubwa kutoka kwa d mi ryan katika un- eneo bunge la Kuyang jimboni victoria ambako zaidi ya nusu ya kura zimehesabiwa nakwe jimboni newsouthw mgombea huru kyli tink ameshinda eneo bunge la north sydney dhidi ya mbunge wa chama cha libral trent zimmerman wakati soi camps anaongoza katika hesabu za kura dhidi ya mgombea wa chama cha libra jason felinski katika eneo bunge la makela espenda amesema kwamba mafanikio yake katika eneo bunge la wentworth na ule wanawake wengine katika kampeni umeonesha kuwa uwakilishi wa wanawake ni muhimu muhimunasaa really bila shaka natumai inaonyesha ustahili wa wapuuza wanawake tena na inasema kwa hali chanya tunataka bunge liwakilishe jamii yetu kwa ukamilifu tunataka bunge liwe sehemu bora kwa kila mtu kufanya kazi kwa heshma haya ndiyo maadili ambayo jamii inatafuta na hiki ndicho watu wanatafuta bungeni na katika taarifa zingine maeneo ya kusini mashariki ya queensland yamerejeshwa katika hali ya tahadhari ya mafuriko ambako zaidi mililita m mvua katika sehemu kadhaa za kunasa maji na mabwawa yaliachia maji kabla ya tukio lingine la mvua nyingi zaidi ya onyo dazeni za mafuriko zimetolewa katika kanda lote la ofisi ya utabiri ya hewa pamoja na onyo la mafuriko limetolewa katika maeneo kati ya st lawrence na bsba bsba ilipona kidogo katika mvua nyingi za hivi karibuni ambapo ilirekodi mililita 24 ya mvua usiku wa kuamkia wakati maeneo ya yalipokea mililita 54 ya mvua ila kitongoji cha march ambacho kiko Coast. kilirekodi mililita 2 ya mvua katika masaa 4 hadi saa tatu asubuhi ya leo tukio hilo la mvua linafuata siku tano ya mafuriko jumboni qulan tangu dicemba hali ambayo wanasayansi wamehusisha na tukio la mvua la lanina katika miaka mbili ilopita Tukilika katika taarifa eletiatarifandalia moja kwa moja barani tukianzia huku ambapo serikali yaaimeachia uhuruchama chaaamb serikalimapemajumaaimeachilia uhurua upinzaniwawili wa mapinduzi yakijeshi sikumoja baada ya cha cha mapinduzi ya ya kijeshi oktoba mwaka jana nchini humo yamezua mandamano ya kitaifa na kupelekea msako mkali uliosababisha vifo vya va huku mamia wengine wakijeruhiwa kulingana na ripoti kutoka maungano wa madaktari mamia watu pia wamezuiliwa tangu maandamano ya kuitisha utawala wa kiraia yalipoanza maafisa wa usalama jana alhamisi wakikamata na kumzuilia katibu wa kisiasa wa chama cha chakounisti muktar al-hatib akiwa na wanachama wengine wa ngazi ya juu wawili hao walikamatwa baada ya kukutana na kiongozi wa uasi abdul wahid nur ambaye awali alikataa kutia saini mkataba wa kihistoria wa amani wa mwaka wa e22 kati yao na serikali ya sudan tukilekea moja kwa moja hadi afrika kusini shirika la taifa la umeme a afrika kusiniesc lilisema litaongeza muda wa mgao wa umeme siku ya jumamosi na jumapili kutokana na mahitaji ya juu kuliko ilivyotarajiwa na baada ya baadhi ya mitambo yake kupata hitilafu ilisema kwamba itaongeza mgao wa umeme hadi hatua ya nne kutoka hatua ya pili kati ya saa saba mchana na saa nne usiku siku ya jumamosi hatua ya saa ya hatua ya aina ya mgao ya umeme itaendelea tena kati ya saa mbl za asubuhi na saa n usiku jumapili iliongezea taarifa hiyo hii inamaanisha kwamba kimsingi sehemu nyingi za nchi zitakosa umeme kwa wakati uliotajwa waendelea kusikiliza kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano kuasa tulekea moja kwa moja katika taarifa za michezo tukianzia katika mchezo wa afl cha masuala ya uchaguzi kutawala kulikuwa na michezo na taarifa zingine ambazo zimejiri kwa sasa katika mechi ya leo ilikuwa ni kati ya fremantl na cambapo vijana wa melbolacharaza fntl kwa alama zikoni heman kwa 44 wakati hothon wakawalisha kichapo brisban mia k7aba kwa mia na mbli vile na vilevile ws int wakawala vijana wa west westcoast wa magharibi australia mia 38 kwa 8a sita katika mchezo wa nrl matokeo ya mechi za leo yalikuwa kama ifuatavyo titans walikula kichapo kutoka kwa shaks 2t5 kwa kumina8an wakati rabitos wakacharazwa na raders hahmbl kwa kumi na mbili corboys wakawacharaza w melbostom h6 kwa sita wakati rosters wa kichapo kutoka kwa penths hb kwa kumi na mbili katika masuala ya soka humo nchini timu mbili zimetinga fainali ya ligi ya alegue ambapo ni bingwa tetezimelbo city ambao waliibuka kidedea kwa magoli mawili kwa moja dhidi ya a united licha ya kukuwa nyuma kwa kkuanzia dakika ya 48 baada ya zaclof kufunga goli la kibabe kabisa wakati wakatimarco akasawazisha katika dakika 7 b na jami mclaren katika dakika 9b kuweza kupiga msumari katika matumaini ya kutinga finali ya algue mechi nyingine ambayo ilishuhudiwa ilikuwa ni kati ya w un ambalowacharaza melbo victory katika final, finali nyingine ksimanisha kwamba sasa finali itakuwa ni kati ya bocf dhidi Ja kumaanisha kwamba timu za melban zote ndizo zimetinga fainali ya kombe hilo la aileague na katika mechi zingine za kusimua ambazo zinatarajiwa kwa hamu na gamu ni mwisho mechi za mwisho ama kufunga ligi ya ague kwa mradhi ligi ya premi kule uingereza ambapo timu mbili kule juu ya kwanza na ya pili zina tofautia na alama moja tu manchester city wakishinda mechi yao dhidi ya astonvilla watakuwa bingwa wa uingereza wakati liverpool iwapo watapata ushindi na city itereze iwapo itapata sarema ishindi basi liverpool watakuwa ni washindi katika mechi nyingine ya kuwania nafasi ya nne katika mechi za kucheza klabu bingwa barani ulaya iwapo iwapo totnam itafeli kushinda timu ya nowich arsenal ipate ushindi kumanyisha kwamba asna katika nafasi nne na kujikatia tiketi ya kucheza katika klabu bingwa barani ulaya ila totnam wakipata ushindi basi kusema kwamba thaganas watakichapa katika uropa league na vilevile vile. katika mechi za kucheza kule katika mechi ya uropa ambayo ni ligi ya pili ya klabu bingwa za ulaya iwaponche watapata ushindi ni kumanyisha kwamba uh, westam ushindi itakuwa basi ni wao united nd wataingiakushukakucheza katika mechi ambazo siza hadhi kubwa sana katika vilabu kama kamana kule katika mwisho ama mkia wa daraja ni kwamba timu ya Bandli na Leeds wanachezea uhai wao katika ligi kuu ya uingereza yeyote takaeshinda ndiye anapona ana mchujo wa ligi kuu ya uingereza na bilashaka ataweza kualetea taarifa hizo zote punde mechi zitakapochezwa na matokeo kupatikana bila shaka tutawaarifu kwa kina kama tumalize taarifa hizi tuangalie hali ilivyo katika utabiri wa ahewa lakini kabla ya utabiri wa hewa tuangalie mambo yalivyo katika masoko dola moja marekani kiwa sawa na dola moj na sente 42 za australia dola moja ya ustralia ni sawa na faranga elfumojamia n na ishiriisaba za burundi dola moja a australia ni sawa na faranga elfumo mia na nn za jamuri y ya kongo wakati dola moja a australia ni sawa na faranga mia sb1saba za rwanda dola moja austrlia ni sawa na shilingi e25saba za uganda dola mojastrni sawa na shilingi 82 na senti 2 za kenya wakatidola1i sawa na shilingi 1631 na s62 za na katika utabiri wa halia hewa tukianzia mjini ad ambako nii zeto ni 175 wakati mjini brba ni 163 na manyunya a mvua akitarajiwa pale ambra ni 69 da 29 wakati br ni 88 peth sita, wakati melbu n joo pale wakati mjini snni joto ni 13.6 kufika ponemsho ya taarifa ambari ba, ambazo tumeandalia nasi kwa makala mingine manakujia kutoka studio zetu za sbs radio penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook