unasikiliza idhaa ya kiswahili ya, ya, ya sbs shiriki taarifa zetu kwenye aebo karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya sbs suka na migode migerano tukaata makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni ananembani sbsumkwaju swahili kama vosikia hayawi hayawi yamekuwa naibu rais daktari william samoe ruto amemtangaza rigaadhiga shagwa kuwa ndiye mgombea mwenza wa mrengo wa kenya kwanza je azimia watajibu vipi tunaye katika mitambo ya simu ambaye alikuwa ni mgombea pia wa uchaguzi mkuu nchini kenya bwana alfred sarant kowch ambaye nasi kwa simu hujambo bwana alfred jambo ndugu yangu mwanzo kabisa tangazo hili umelipokeaje la kwamba rigedhiya shagua ndiye atakuwa naibu rais ama mgombea mwenza wa bwana ruto badala ya kindiki asante sana sisi nataka kusema tu kwamba bwana mgirano kwamba jana tumekuwa tukisubiri sana kwa haya matangazo lakini leo imekuwa furaha na afue ni sababu tumeweza kujua yule ambaye atakuwa pamoja na ndugu wetu ruto ni kashagwa na tumefurahia kama watu wengi wamefurahia tunajua pia kuna ile inaitwa mixed reaction kwa wale wote wengine ambao walikuwa wanatarajia kwamba maybe ni mtu mwingine angepewa nafasi lakini yote tisa um, ni kwamba wengi wamefurahia na tunawatakia kila laheri laherikilichopa furaha zaidi ni nini ni ile kwamba unajua rigahi ni mtu amefanya kazi kwa miaka mingi alafu pia ni mtu unajua sasa hivi kwa siasa bwana e, bwanamgirano ni kwamba kule kenya kuna ile kitu inaitwa watu kwa wanasema namna gani ni vile pia akona watu wengi ambao wanamtazamia wanam, wanam ama wale watu ambao wanampenda unajua katika siasa is it, game of hio ndio wale watu wa siasa wanasema alafu pia yeye ni mtu akona hela zake pia ni mtu pia amefanya kazi zaidi kwa maneno ya public service na pia pale kwa siasa mm. na yes. miongoni mwa wale wote ambao walikuwa wanawania nafasi hiyo ni kwamba bwana gashaguandi a nafaa zaidi kuliko profesa kindiki na wengine ambao walikuwa katika kinyanganyiro hicho uh, siwezi sema ni yako na ile inaitwa ex- uh, better than but unajua sasa unajua kuna ile inaitwa age pia ni kitu ya muhimu katika maneno ya siasa unajua mtu ataona huyu ni mtu amekomaa ni mtu amekaa namna namnagani unajua una, una kwamba kashagu amekuwa hata pia katika serikali ya moi kama hiye ni dio sasa ni mtu pia akona ile inaitwa experience ya public service maneno ya administration ako sawa na kwa upande mwingine ni kwamba bwana kindiki ama profesa kindiki ni kama jazba ama hasira ilimjaa sana hakuhudhuria kikao cha kutangaza mgombea mwenza ili kuwaje ni kwamba kuna sasa nasema kwamba ule ukuta wa kenya kwanza unaanza ku, kuvuja kidogo ama namna gani hatuwezi jua hilo maybe, alikuwa na, maybe, alikuwa na maneno yake mengine yamemkaba mahali ama alikuwa ameomba alikua so ameombanagari lake lilionekana likitoka katika makazi ya naib kabla yeah, tangazoolewe hiyo ilikuwa jana wakiongelea maneno ya kutangaza uh-huh. lakini siku ya leo tajojua saidi ni yapi yalitokea lakini tunatumaini ama tunatarajia maybe alishikwa maybe alikabwa ama ni siku ya kanisa kwa watu wengi na unajua watu wengi pia wanapenda wanapendaio lakini bwana bwanat kulikuwa ibada pia pale kwa rice, kwanini, kwa nini sa kwamba <laughs> mahubiri ya pale hayatoshi ama maybe ni maneno sababu yengine ile nahitu haiwezi kuebukika unajua <laughs> sasa sisi hatuwezi jua ndioiodio yeah. tukigeuzia shilingi upande mwingine wee mwenyewe binafsi uliondoka australia kwenda kuwania nafasi huko kenya umepata hali koje pale na bado nawania ama umeamua kwamba utajipa muda kidogo kujifunza jinsi mambo yalivyo hapo mashinani Uh, kweli kabisa asante kwa swali hilo kweli kabisa nilienda nyumbani kule mimi ningekuwa nawania kiti cha ubunge pale chesumei ambapo mimi mwenyewe natoka mimi nimezaliwa kule nimekuwa nimesoma pale uh, nikafika kule nyumbani nikaanza pia hujikakamua ma, ma ma, ma, ma, ma, ma, pale ground hivyo ndio watu wanasema uh, bali yule mtu ambaye tungekuwa nayeye katika kinyanganyiro akaja nyumbani Uh, mara um, sio moja akaja akasema ndugu yangu unajua mimi mwenyewe nimefika hapa mimi ninge, ninge kama ule mwe, mwaniaji huru ama ule mtu anaitwa independent anaitwamii s anatumia chama lolote e, mwenyewe alikuwa amepata ile ya uh, ambaye e, watu wengi kule nyumbani wanaipenda sana mm-hmm. ama kule uh, lakini mwenyewe mwenyewe nilikuwa nilikuwa na na imani na nimeona ni sanama ule uh, nafasi pia ya kuongoza na watu watu kule nyumbani kuwaelekeza kwa ile njia ambayo inafaa ndugu yangu pale akaja ya tukaongea mara ya kwanza akaja mara ya pili tukaongea la tatu nikaambia basi na kuweze kuenda kule nyumbani pia na wazee pia waweze kusema pwawezekumnake haikuwa ni mimi tu nilikuwa na huo tazamio bali ilikuwa pamoja na wale watu wa nyumbani familia pamoja na ndugu na dada na wale watu wa kijiji na wazee wa mtaa pia walikuwa pamoja na mimi kwa hiyo safari naye akaja kakuja kuongea pasi na hapo ndio wazee pia walimwombea wakasema naye pia wacha tumwachie tumpe ruhusa sababu ye amekuwa aking'ang'ana zaidi ni mtu pia ameonyesha umaarifa uh, uh, kidogo katika uongozi na hivyo basi tukaelewana tukasalamiana bali sijasema siwezi kurudi kuta, kusimama bali mimi tu ni ile kuairisha nimeairisha kwa hiyo kusema kwamba umeairisha lakini tunaona kwamba huwe ni mtu wa karibu sana wa mwheshimiwa ambaye ni almaarufu koti moja kwamba wamba kutakuwa kuta, kuta, kwa, nafasi nafasi yako ndani ya serikali yake atakaposhinda ugavana hapo ziwezi jua na unajua mengi ya mungu auwezi uh, jua kesho huwezi jua maybe hata serikali kuu huwezi jua nawezaitiwa yale yote ambayo yatafanyika mimi ndakubali bwana ndugu yangu mgiano lakini pale kwa koti moja kweli ni rafiki yangu lakini tunamtakia kila laheri akiona basi mimi ninaweza kuingia pale siwezi siweikta akiona kuna mtu mwingine anaweza fanya kazi naye vizuri viuri tunamtakia kila laheri ni ile tu tulikuwa ila uasaidia mandugu Hizi, eh, na wengine ambao tulikuwa pamoja nao tulikuwa tunamtarajia hivi aweze kushinda. Hive, aweze kushinda kurudi na wale watu wa, wa nam ni owanast hapo anatueleza mengi zaidi na umepata kwamba bwana koti moja ana ushawishi wa kutosha kuweza kupata ushindi ama itakuwa ni kizungumkuti kura zikapoanza kuhesabiwa uh, katika siasa bwana mgirano ni kwamba unajua wanasemanga like lakini nimekuwa nyumbani kule nimeona vile kazi inaendelea hata hivi tukiongea tunaendelea na maombi hapa kwamba eh, kusema asante na kushukuru kwa yale yote ambayo yalitendeka tarehe kumi na nne mwezi jana uh, kusema ukweli watu wamemkubali watu wamemkubali tunajua ile ushawishi akonaye kwa kwanza pale katika uchaguzi ndogo ya, ama ambayo ilifanyika tunajua tulikuwa na watu wakubwa wakubwa kijina na kifedha lakini aliweza ufaulu katika hayo so mi naona watu walimpenda vile hako wamempenda vile yeye uongea wamempenda kwa ile uongozi ambaye ameonyesha sasa hivi na yale maneno ambaye yameweka kama promise ama kusema atakuja kutenda watu wamesha na tunamtakia kila laheri tunajua pale mbele katika uchaguzi kuu kuna pia na ndugu yetu ambaye anaitwa buseki ambaye yeye pia ako na ushawishi Uh, kulingana na vile anaweza lakini tunaona koti moja ni ule mtu amesema katika bibilia wanasema it is time uh, mm-hmm. sababu yeye amejaribu amejaribu sasa hivi watu wamesema wacha tumpatie ili aweze kufanya yale maneno ambayo yeye mwenyewe amekuwa akitaka asante sana bwana set kwa uchambuzi huo mzuri na bila shaka tuakutokea kila laheri katika maamuzi yako mengine ambayo yanakuja katika siku za usoni asante sana bwana bwaa hapo akizugua nasi kutoka in, kule eldoret ongome ya uda ambako kamwwasikia kenya kwanza amemtangaza rigahikashagwa kuwa mwen, mwanaya mwenza wa rais, ambaye naibu rais william samue ruto je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google fy au popote pale unapozipata