unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbscomau mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa, wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwa leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwa leo tuna wakubari waariin anatan ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo tlipona karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya b uko na migode migea mkalautoastudio zetu za SBS, na mtandaoni mbaoninhvisasa e, hadi tamati ya makala yaleo historia imetengezwa nchini kenya na je ilikuwaje nanikipi ambacho kilitendeka Following intense consultations, we have decided that the holder of this office yeah. has to be a woman. Yeah. My dear Kenyans, come with the hour, come with the lady. I have the great honor to announce that I have picked yeah. as my running mate yeah. and cabinet secretary for justice and constitutional affairs the Honourable yeah. Martha Wangari Karua. Yeah. raila amolo odinga hapo kinara wa chama cha mamrengo wa azimio kenya azimioa hapo akimtangaza matha wangari karua kuwa mgombea mwenza katika uchaguzi mkuu baada ye mwaka huu ikiwa ni mara ya kwanza kwa mwanamke kuwa mgombea mwenza wa kuwania wadhifa wa naibu wanaibu rais nchini kenya yote haya taweza kujua mengi zaidi baada ya makala ya habari pamoja na kupata sauti za baadhi ya wa wakenya ambao ko hapa nchini australia wakizungumzia hoja hiyo na pia baadaye kidogo ikiwezekana tunaweza kuzungumza na baadhi ya viongozi nchini kenya kujua maoni yao ni gani ikiwa ni baada ya tangazo hilo la kihistoria lakini kwa sasa muktasari wa habari nam katika muktasari wa habari waziri mkuu atupilia mbali madai kwamba tume huru dhidi ya ufisadi huenda itafanya kazi sawia na mahakama akisema kwamba la hafai kwa hivyo na chama cha leba chatetea uamuzi wake wa kuchelewesha taarifa kwa jinsi kitalipia ahadi za uchaguzi na nchini kenya avyosikia hali ni sherehe na vifijo pamoja na nderemoko baada ya mathakarua kutangazwa kuwa mgombea mwenza wa raila amola odinga hii kijani siku moja baada ya mrengo wa naibu rais william samue ruto kumtangaza rigadhigashagwa kuwa mgombea mwenza katika mrengo wa kenya kwanza na somalia pia nayo yasherekea uteuzi kwa mara ya pili wa rais yote hayo katika makala ya jaa lakini kwa sasa tuingie moja kwa moja katika taarifa za habari Okay, so isahl yaukiwa na migode migerano na hapa ni taarifa kamili ya habari ambaoimeandalia kutoka studio zetu za SBS. waziri mkuu ametupilia mbali madai kuwa tume ya uadilifu ya shirikisho inaweza fanya kazi sawia na mfumo wazi wa haki wa mahakamaamepinga umbo la tume huru inayosikiza kesi za ofisadi jimbon akidai kuwa ni mahakama isiyo na maana amaanar ambayo inaweza fanya uharibifu mkubwa ambao hauwezi karabatiwa kwa sifa ya mtu asiye na hatia akizungumza mjini darwin katika shughuli za kampeni bwana morison aliendelea ukosoaji wake alipobanwa kuhusu kama haki ya wazi ilikuwa nguzo muhimu ya tume ya shirikisho inayokabiliana na ufisadi um, our... anasema cha kwanza si mahakama na ambapo kesi zinaweza endelea chini ya mfumo wetu hiyo inaweza jumuisha tabia za kihalifu wanaweza enda mahakamani na hapo ndipo mchakato huo unaweza fuatwa hivyo ndivyo tumii iliyoundwa na hiyo ni sambamba na jinsi mfumo wa haki unatumika alijitetea waziri mkuu na chama cha leba kinatetea uamzi wake wa kuchelewesha taarifa kuhusu gharama za sera yake baada ya serikali kutangaza kuwa italipia ahadi za uchaguzi taarifa hizo huelezea jinsi serikali au upinzani italipia ahadi ambazo imetolewa katika kampeni za uchaguzi kuna ripoti kuwa sera za matumizi makubwa ya upinzani zinazojumuisha malezi ya watoto ya bei nafuu inazosababisha nakisi kubwa katika kuliko ahadi ya sera ya serikali sasa yes, kiongozi wa upinzani anton albanizi amekuwa katika harakati za kampeni katika jimbo la magharibi australia ambako chama cha leba kinatumai kushinda maeneo bunge matatu mjini perth bwana albanisi amesema kwamba si ajabu kwa taarifa hiyo kutolewa karibu na mwisho ya kampeni akikumbusha watu jinsi upinzani ulioongozwa naao mwaka wa 213 ambao ulisubiri hadi siku tatu kabla ya uchaguzi mkuu kuchapisha taarifa hizo Uh, uh, anasema taarifa za gharama yetu itatolewa alhamisi tarehe 19 mei zitatolewa wakati ambapo serikali ilibadilishwa kwa mara ya mwisho uh, na tuna matangazo mengi sana uh, ya kutolewa na tuna hadi juma mosi 21 mei ila tutatoa taarifa hiyo alhamisi alisistiza bwana albanezi kila taarifa zingine ambazo tumeandalia ni pamoja na kikosi kazi kipya kimeundwa jimboni New south Wales kukabiliana na uhalifu kimewe waweka nguvuni watu kadhaa wanaohusishwa na magenge ya piki piki watu saba wakiwa wanaume sita na mwanamke mmoja walikamatwa katika eneo la ilawara pwani ya kusini ya kanda ya kaskazini magharibi ya sydney baadhi ya waliokamatwa ni pamoja na mmoja wa viongozi wa tawi Uh, kusini magharibi wa genge la cchearabus imeundwa kuchunguza mazingira na vyanzo vya visa vya mauaji ya magenge kwa bunduki ya hivi karibuni pamoja na shughuli pana za uhalifu ambapo kilo mbili za aina ya mihadarati ya mdma chini ya kilo moja ya cokan pamoja na silaha mbili haramu zilipatwa kiongozi ya waziri wa polisi wau Alikuwa na jinsi ilivokuwa. In a very short period of time, we've been able to make significant arrests. anasema katika muda mfupi tumeweka watu tumeweza kuwakamata watu kadhaa na ninataka jamii ijue kuwa hali hii itaisha tutaendelea katika hali hii hadi tutakapo wakamata wahalifu wanaohusika katika shughuli kama hizi nataka asema kuwa like like watu hawa, like hawa like si watu wa kawaida hawaishi maisha ya kawaida kama wewe na mimi kila siku ni wahalifu kabisa taarifa hii zinajiri baada ya timu, timu ya kuweza kudhuia baadhi ya mihadarati kusafirishwa pamoja na kamata na pamoja na polisi kupewa mamlaka pana ya kuweza kufanya utafutaji kusaka nyumba kadhaa magari pamoja na kuweza ku a kuwakamata watu ambao wanauza mihadarati bila kuwa na waant ama bila kuwa na kibali cha mahakama ya kufanya hivyo tukiendelea na taarifa zingine ambazo tumewaandalia makamu waka, waka, wa rais haris wa marekani amezuru uae ama falme za kiarabu hukuimarisha ushirikiano na kutoa rambirambi baada ya rais wa falme hizo kuaga dunia siku chache zilizopita wakati huo marais wa ma- na mawaziri wa wakuu wanaendelea kuwasili uae kutoka sehemu mbalimbali duniani kutoa heshma zao za mwisho kwa kiongozi aliyetawala taifa hilo sheikh halifa binzaid anahyan mtawala wa muda mrefu alifariki ijumaa akiwa na umri wa miaka s baada ya kuongoza mageuzi ya miaka mingi ya harakati na haraka ya nchi kuwa kitovu cha biashara duniani na kituo chenye nguvu katika ukanda huo ujumbe huo wa marekani pia umekwenda huko kama sehemu ya kupunguza mvutano na kuonyesha uungwaji mkono wakati uhusiano ambao umekuwa si mzuri sana chini ya rais jo bdn makamuwa rais harris amewaambia waandishi wa habari kabla ya kuondoka uwanja wa andrews andrewebe kwamba marekani inachukulia kwa umakini mkubwa kuimarisha uhusiano na washirika wake wa uae tukielekea barani afrika ambapo washirika wa kimataifa wa, kima wa somalia jumatatu wamepongeza kuchaguliwa kwa hassan hassanhehmhmud rais wa taifa hilo ambaye pia anajulikana kama farmajo mhamud anachukua madaraka baada ya miezi kadhaa ya ukosefu wa uthabiti wa kisiasa huku nchi hiyo ikikabiliwa na wasi wenye giza wenye ghasia na ukame mbaya wakazi katika mji mkuu wa mogadishu waliingia mitaani kuimba na kugonga makopo na kufyatua fataki hewani kusherekea matokeo ya uchaguzi yaliyotangazwa majira ya saast usiku wenye natarajia kwamba upigaji kura uliomalizika kwa amani lakini uliogubikwa na madai ya dosari utamaliza mzozo wa kisiasa ambao umedumu kwa zaidi ya mwaka mmoja rais wa somalia anayeondoka madarakani mhdabdulahi mohamed mhula wake ulikamilika mwezi februari mwaka b2 bila kuwepo uchaguzi na mzozo wa muda mrefu wa kugombea madaraka uliofuata uligeuka uh, kuwa vurugu wakati fulani na kusababisha migawanyiko katika ngazi za juu serikalini uteuzi huo wa bwana farmajo ni wa pili baada ya kudumu kabla ya kuondoka madarakani na kumpisha muhamed abdullahi muhamed tukilia taarifa ziini abazo tumeandalia kutoka barani afrika ni pamoja na hizi tukielekea kule guin bisau ambapo taarifa ambazo imetufikia ni kwamba rais wa gin bisau umaro si soko embalo siku ya jumatatu alivunja bunge la nchi hiyo na kusema kuwa atahuetisha uchaguzi wa mapema mwaka huu ili kutatua mzozo wa kisiasa ulihudumu kwa muda mrefu mvutano kati ya bunge na urais umelikumba taifa hilo la afrika magharibi kwa miezi kadhaa mbalo alitaraja tofauti zinazoendelea na nakwamba zi zisizoweza kutatuliwa na bunge ambazo alieleza nafasi ya siasa za msituni na njama mgogoro huu wa kisiasa umemaliza mtaji wa uaminifu kati ya taasisi huru alisema kinukuliwa alisema kwamba nimeamua kurudisha nafasi kwa watu wa ili mwaka huu waweze kuchagua kwa uhuru bunge wanalotaka kuwa nalo mwisho wa nakuu taarifa hiyo ya rais wa geni ilisema hapo na tukiendelea na kile ambacho tumeandalia kwa sasa ni pamoja taarifa kwamba nchini kenya historia imetengezwa baada ya mgombea wa mrengo wa, azimi wa kenya azimiaan raalamola odinga kutangaza kwamba matha karua ambaye pia ndio mwenyekiti wa chama cha kisiasa cha nak kenya kutoka eneo la mlima kenya atakuwa mgombea mwenza katika uchaguzi mkuu ujao baadaye mwaka huu na taarifa hiyo inajiri wakati palikuwa na tangazo usiku moja kabla kutoka kwa makamu rais wa sasa william samue ruto kwamba rigarigashagwa ambaye pia anatoka katika eneo la mlima kenya hususan kusini mlima kenya ndi atakuwa mgombea mwenza je wawili hao wamejaribu kusawazisha kura ama kutoa na alama katika mlima huo ili kura ziweze kugawanywa kwa usawa au la yote hayo tutajua baada ya taarifa hizo abato akapongika katika masuala ma- ma- ma- mazima ya uchambuzi wa taarifa hizo endelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs sbskwansa tuelekea moja kwa moja katika taarifa za michezo tukianzia katika mchezo wa tenis ambapo mchezaji marco chechinato ambaye pia ni mchezaji ambaye alikuwa anacheza dhidi ya mfaransa mfaransadtam waliweza kupata ushindi wa seti mbili ikiwa ni4 katika mchezo wa geneva genev mchezo wazi waenevwais apo baadaye pia richard gaskey wa ufaransa nae vile vilevile alikabiliana atakabiliana kwa mradhi alikabiliana na mrusi daniel medvedev pamoja baada ya kumcharaza maustralia john milman katika seti mbili zikiwa ni sttatust moj mjerumani huyo kwa mfaransa huyo na, na mrusi watamenyana katika mechi itakuwa ni baadaye hii leo tukile a makalama tumeandalia kwa sasa ni pamoja na taarifa kuhusiana na ubaguzi wa rangi katika mchezo wa afl ambao wanaendelea kulikumba ambapo mmoja wa viongozi wa kutoka jamii ya kwanza ya australia na kutoka ald wayne milera ameweza kuelezea changamoto ilizopata kuweza kukarabati uhusiano kati ya tyla pamoja na mchezaji mwingine ambaye aliweza kupata tatizo kkabiliwa na changamoto ya ubaguzi wa rangi katika mwaka eb2 mlera ambaye alikuwa anachezea timu ya naa moja chezaji wa kwanza kutoka wa ya, ya australia nasema kwamba adhabu ambayo waka alipewa kwa sababu ya madai ama matamshi ya kibuguzi rangi mwaka jana ilimkera sana na ilikuwa vigumu sana kuweza kujenga uhusiano tena baada ya muda mrefu waka alikosa mechi sita kasbkama sehemu ya adhabu kuanzia agosti ambapo ilikuwa ni wakati alikuwa akicheza sasa katika ligi ya jimbo kama ilivyokuwa tofauti na hapo nyuma kitazama taarifa zingine za michezo hususan katika kandanda timu ya arsenal iliingia dimbani dhidi ya nwcasle katika uwanja wa sapark kulenwcale uingereza ambapo ganazao walnd walikua atarajia kwamba watapata ushindi na kuweza kulinda nafasi yao kucheza katika klabu bingwa barani ulaya msimu ujao lakini walikutana na pigo la magoli mawili kwa sufur baada ya benw kufunga goli lenyewe pamoja na brunogimar wa umreno huyo kuweza kupata goli lake na katika dakika ya hao hali ambapo imeweka usalama ama uwezekano wa arsenal kucheza katika klabu bingwa barani ulaya msimu ujao kuwa mashakani alfajiri ya kesho itakuwa ni zamu ya saham tangu liverpool ambao wanafuatilia manchester city kwa alama moja anafi kwa alama moja baada ya wtam kuwasaidia kuweza kuwapunguzia alama je livepol utapata ushindi dhidi ya southampton na kuweza kuakaribia city na kumaanisha kwamba itakuwa sasa ni aston villa kwa mua nane atakuwa mshindi watakapuingia dimbani dhidi ya man city katika mechi ya mwisho ya msimu na mechi ingineametechezwa hapo ijumaa e, itakuwa ni kati ya villa dhidi ya baly mechi ambayo haina muhimu sana kwa vila lakini iina maana yote kabisa na umuhimu mkubwa sana kwa timu ya ba ambayo na sakalamatatu zinazoweza wasaidia kubaki katika ligi kuu ya uingereza moja kwa moja katika taarifa za fedha ka lamao ingependa kutumia hela nyumbani dola moja marekani kwa sasa ni sawa na dola moj na senti 42 za australia dola dolmo australia ni sawa na faranga 1427 na za burundi dola moja ya australia ikiwa ni sawa na faranga 144 a set1 za jamhuri ya kidemokrasia a kongo wakati dola moja ya australia ni sawa na faranga 716 za rwanda dola moja ya ustrli ni sawa na shilingi 2558 za uganda mpaka dola moja ya urali nisawa na shilingi 81 a set58 za kenya maka dula moja ya suran sana na shilingi 1631 na, na senti 62 za tanzania tukilekea katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa tukianzia mjini adl ambako nyuzioto kule ni 13 nukt5 na uwezekano wa manyunya mvua tukilekea brisban kwa sasa nyuzieto paleni 19 wakati mni 9.3 zikiwa ni 3r 15 na uwezekano wa manyonya mvua tukielekea mjini31 uwezekano wa mvua vilevile kuleu ni 137mvua pia wakati mjini kwamba wamb pale ni 16.8 kufir bba tumeandalia nasi kwa makala mengine kujia muda usio mrefu unasikiliza idhaa ya kiswahili ya SBS. karibu tena katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukona migode migeranotulete makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaonambaonibu mkoajuu swahili makalakama awawa kapata kwenye ukurasa ta facebook anaonmbao nic mkwaju b swahili na iwapo unapendekeza makala amalolote lile ambalo ungependa kutujuza za ktuanikia kwa bora kama utakia kutuma ujumbe kwenye ukurasa ta facebook nananiya barua pepe tu ni swahilicau kwa sasa tugeuzie macho katika swala zima la uchaguzi mkuu na kampeni ambazo naendelea kupamba moto katika wiki ya nne ya kampeni za uchaguzi mkuu ambazo anaendelea kuongezeka kwa kasi pamoja na siku ya uchaguzi ikiendelea kukaribia kwamba wazakapiga kura mapema ama kusubiri hadi siku rasmi ya kupiga kura ndipo asauende katika kituo cha kupiga kura uweza kufanya uamzi wako wa kidemokrasia lakini kwa sasa tuna mwongozo hapa kuhusu jinsi ya kupiga kura hapa nchini australia ni maswala gani wanaali kujua ni utaratibu upi unaofuatwa na ni utaratibu upi pia ambao umewekwa na mamlaka husika ya uchaguzi nchini australia wa australia milioni 17b wamesajiliwa kupiga kura katika uchaguzi mkuu wa shirikisho ujao nchini australia tunatumia uhuru inayosimamia mfumo wa uchaguzi tume ya uchaguzi ya australia huhakikisha kuwa raia wanaostahiki wana fursa ya kusaidia kuunda serikali ya shirikisho wiki hii makala ya mwongozo wa makazi yanatoa taarifa kuhusu jinsi ya kupiga kura katika siku ya uchaguzi tume ya uchaguzi ya australia inayojulikana kwa ufupi pia kama aec inatarajia wapiga kura milioni moja kila saa watapitia katika vituo vyake vya kupiga kura kote nchini ni lazima kupiga kura kwa kila mtu ambaye yuko kwenye sajili ya kupiga kura jess lily ni msemaji wa aec amesema unastahili hakikisha unapiga kura katika eneo bunge lako nakuna maeneo bunge ya shirikisho a51 nchini australia um, website, na muhimu muhimukwenye tovuti ya aecu unaweza weka jina la kitongoji chako au namba ya kitongoji kujua eneo bunge ambalo utapigia kura ila unaweza tupigia simu pia kwenye namba hii 132326 kuzungumza na wafanyakazi wa aec au unawezatumia huduma yetu ya wakalimani aec husimamia maelfu ya vituo vya kupigia kura katika siku ya uchaguzi shule na makanisa ni baadhi ya vituo hivyo na unawezapata taarifa zaidi kwenye tovuti ya aec kuhusu vituo vya kupigia kura utawezaandika jina la kitongoji chako na namba ya kitongoji well hicho kisha kifaa chetu kitakusaidia kupata wagombea wa eneo bunge lako pamoja na sehemu ambako unaweza pigia kura yako msemaji wa aec evan eken smith amesema vituo vya kupiga kura hutoa mwongozo na msaada katika lugha nyingi huyu hapa na maelezo zaidi unaweza omba mtu msaada kupiga kura yako access, so tuna huduma ya ukalimani kupitia simu ambayo services, unaweza tumia website, kama unadhani website, kama utahitaji website, tumia aina train, hizo za huduma kuna namba kwenye tovuti yetu ambayo niaecvu mkwa juu unaweza pigia namba hiyo na utaweza uliza maswali na unapewa mwongozo katika lugha yako kwa jinsi ya kupiga kura rasmi timu za kupiga kura kutoka aec zitawatembelea watu katika makazi ya huduma ya wazee na katika vijiji vya mbali kuhakikisha hakuna anayekosa fursa ya kupiga kura wapiga kura ambao hawawezi fika katika kituo cha kupiga kura siku ya uchaguzi mkuu wanaweza piga kura wakitumia chaguzi mbadala mbadalakama una kizuizi kwa kupiga kura katika siku ya uchaguzi kunna vituo vya kupigia kura mapema, mapema katika wiki zinazokaribia siku rasmi ya kupiga kura na pia kama huwezi fika katika kituo cha kupiga kura mapema piga kura yako kwa kuituma kupitia posta pia kuamba kupiga kura kwa posta tembele ya tovuti ya aec baada ya tangazo la uchaguzi kutolewa alisema bilili ambaye ana maelezo zaidi really mwaka huu itakuwa wazi kweli kwa kura we'll za posta kwa sababu ya mazingira ya uviko tutakuwa pia na maombi ya kupiga kura kupitia posta kwa watu ambao hawahisi starehe kwenda katika vituo vya kupiga kura au wanaishi au wanafanya kazi katika maeneo ya vijiji na wanahitaji tumia huduma hizo za kupiga kura kwa posta kama unajitenga kwa sababu ya uviko unaweza tumia mfumo wa kupiga kura kwa simu wa aec maelezo yatatolewa baada ya tangazo la uchaguzi kufanywa kama unapanga kuwa katika jimbo lingine au siko uchaguzi mkuu unazotumia kura ya posta au unazotembelea kituo cha kupiga kura katika jimbo utakakokuwa unawezapiga kura pia ukiwa ngambo fomu za taarifa za walio ng'ambo zinazopatikana kwenye tovuti ya aec pamoja na chaguzi zingine nyingi kwa mazingira yako binafsi baadhi ya balozi za australia za ng'ambo hutoa vituo vya kupigia kura pia muda wa kupiga kura ukikaribia utaona vyama vya kisiasa vikigawa taarifa ya kupigia kura nje ya vituo vya kupigia kura kurawlambo ni mchambuzi wa masuala ya uchaguzi amesema usiache vyama vya kisiasa vikupotoshe kwa sababu vote... chenye vyama hufanya ni huwa vinatoa kadi zenye maelezo ya jinsi ya kupiga kura katika vituo vya kupiga kura katika siku ya uchaguzi kadi hizo zinapopendekeza recommend... ujaze karatasi hiyo kwa aina fulani si lazima upige kura hivyo ni pendekezo tu katika uchaguzi mkuu wa shirikisho utakuwa unawapigia kura wawakilishi wa, wa eneo bunge lako wakati watu kawaida huwa wanafikiria uchaguzi kuwa wanachagua kiongozi wa taifa kiongozi wa taifa atakuwa ni yule ambaye ni kiongozi wa chama kinachoshinda viti vingi zaidi bungeni na hautampigia kura kiongozi huyo moja kwa moja wapiga kura hupewa karatasi mbili za kura moja ni ya rangi ya kijani na nyingine ni ya rangi nyeupe karatasi ya kura ya kijani ni ya kupigia kura mtu mmoja katika eneo bunge lako ili ajiunge na nyumba ya wakilishi au ile tunayoita nyumba ya chini ya bunge kwa sasa kuna viti 5m ndani ya nyumba ya wawakilishi wanaowakilisha kila eneo bunge bwanabowi na maelezo zaidi ni katika nyumba ya chini ambako serikali huundwa na ni chama kinachoshinda viti vingi zaidi katika nyumba ya chini ambacho kawaida huunda serikali kiongozi wa chama au mseto wa vyama huwa waziri mkuu kupiga kura kwenye karatasi ya kijani ya kura andika namba moja kando ya jina la mgombea ambaye ni chaguo lako la kwanza kisha andika namba mbili kando ya chaguo lako la pili au uendelee kuandika hadi utakapoweka namba ndani ya visanduku vyote katika karatasi hiyo ya kupigia kura karatasi nyeupe ya kura hutumiwa kuwachagua wanachama sbs ndani ya seneti au nyumba ya juu utapiga kura kumchagua seneta kutoka jimbo au wilaya yako upigaji kura ni tofauti kidogo tuna karatasi kubwa za uchaguzi kwa sababu kila mgombea katika jimbo nzima amejumuishwa bwanabowe na maelezo zaidi mchakato wa kupiga kura unaweza kuwa rahisi kwa sababu kuna aina bili tofauti unaweza piga kura kuna visanduku ambavyo viko juu ya mstari na vingine chini ya mstari visanduku ambavyo viko juu ya mstari kuna kimoja kwa kila na chama chamaje rahisi ni haraka zaidi ya kupiga kura ni kuchagua vyama sita unavyopendelea zaidi line, kisha vipange kwa namba kuanzia moja hadi sita kulingana na upendeleo wako kama kuna wagombea unaopendelea zaidi unawezajaza visanduku vingi zaidi chini ya mstari ukipiga kura chini ya mstari lazima uweke angalau namba kumi na mbili katika visanduku kwenye karatasi hiyo mfumo huu wa kupiga kura unaitwa kura za upendeleo kuweka namba ndani ya visanduku vya kura katika mpangilio unaopendelea huruhusu kura yako kuwa na uzito zaidi bwana bowi tena kimsingi kiti akishindwi na mgombea anayewekewa alama nyingi katika visanduku kwenye karatasi ya kura lazima upate asilimia hamsini ya kura kwa ajili both, ya kushinda kiti chako kama hakuna anayeshinda asilimi ya kura basi aliyekuwa na kura chache zaidi anachujwa unatazama karatasi hizo za kura tena kisha unahamisha kura hizo kwa yeyote waliyempa chaguo la pili na unaendelea unaendeleaku a mgombea mwenye kura chache zaidi hadi unaposalia na mgombea mwenye zaidi ya asilimia hamsini ya kura hakikisha unafuata mwongozo wa kupiga kura kwa makini kama karatasi yako ya kura haijajazwa vizuri kura hiyo huitwa kura isiyo rasmi na haiwezi jumwishwa katika hesabu za matokeo ya uchaguzi mifano ya kura zisizo rasmi zinajumuisha visanduku vilivyowekewa alama ambazo zina namba au kuandika kitu kwenye karatasi ya kura ambayo inaweza kukutambulisha kupiga kura ni lazima sababu zinazokubalika za zina kutopiga kura ni kwa maamuzi ya aec ambayo hufanya tathmini ya mazingira na sababu zilizotolewa kwa mfano aec inaelewa kuwa baadhi ya watu ambao wako ng'ambo kuna wezekano wasiweze piga kura kufeli kupiga kura kunaweza sababisha upewe faini kama anavyoelezea msemaji wa aec bwana e smthkama mtu yeyote aliyesajiliwa haendi kupiga kura anaweza pewa kinachoitwa taarifa yasiyepiga kura kama una sababu inayokubalika ni sawa tujulishe tu la sivyo lazima ulipe faini ya dola ishirini a kama hatupati jibu kutoka taarifa uliopewa ya kutopiga kura swala hilo linaweza ishia mahakamani na faini ya dola mia sabini pamoja na gharama zingine zinazohusiana na mahakama hata hivyo adhabu halisi zaidi ni kukosa kuchangia maoni yako kwa hiyo daima fanya utafiti na upige kura ukiwa na taarifa kamili unaweza pata taarifa zaidi kuhusu jinsi ya kupiga kura kwenye tovuti hii evu au piga simu kwa namba hii moja tat226 nitarudia tena 1ot226 tuatumae kwamba makala aya amekupa uelewa pamoja na taarifa unazohitaji kuweza kujua jinsi utaratibu wa kupiga kura hufanywa hapa nchini australia pamoja na hatua ambazo nastalia kuchukua kuakisha kwamba kura yako inahesabika na pia ina umuhimu wake ambao umewekea kujitolea kupiga kura kushiriki katika demokrasia ya australia kwa makala na mengine mengi zaidi ambayo tumepeperusha kabla unaweza kuyapata yote kwenye tofuti yetu anaoni ambayo ni sbscomau mkoa juu swahili makalalaandaliwa na waandishi wetu melisa kampanyoni na gode migerano hii ni idhaa y kiswahili ya sbs idhaa ya kiswahili ya sbs shiriki taarifa zetu kwenye facebook karibuni sana katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs uko na migodi migeranarkota makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni aunani ambao ni sbscoaumkwajuu swahili kama havyosikia katika makala tuliyote hapo kabla ni kwamba rais wa zamani wa somalia ndiye rais mpya baada ya kupata ushindi katika kura ambazo ziliendelea hadi usiku wa manane kule somalia ametangazwa kwamba yeye ndiye rais bwana hassan sheikh muhamad ambaye anajukaa pia kama farmajo washirika wa kimataifa wa somalia jumatatu wamepongeza kuchaguliwa kwa bwana hasan mhamad rais ajae wa taifa hilo je ujuo wake umepokewaje nchini somalia wa wenyeji wanapenda uteuzi wake ama hawaridhiki kujua mengi zaidi tupate sauti kutoka kule mogadishu kutoka kwa redio washiriki wetu wa bbc sherehe katika maeneo haya na matumaini mengine kwa wananchi wa somalia ambao wameishi katika mazingira ya ukosefu wa usalama kwa karibu miongo mitatu hasan sheikh mahmud ni rais wa kwanza katika historia ya somalia kuchaguliwa kwa awamu nyingine ya pili akiwa rais kati ya mwaka mwak7 alijaribu kukabiliana na ufisadi na kusisitiza sera yake ya maridhiano ya kitaifa na awamu hii mikakati yake haiko tofauti sanahakutakuwa na ulipizaji kisasi hakutakuwa na kuindana na kutesana kisiasa nchi ina sheria zake na sisi mahali tunapohitaji kuchukua hatua basi tutafuata sheria kama ilivyo changamoto matatizo ya tuliyoyapitia kama taifa uchungu na uzuni haviwezi kusahurika hebu tusameheane lakini makundi ya kigaidi kama vile al-shababu yataendelea kuleta changamoto kubwa kwa utawala wake hali ya ukame ambayo inasababisha raia wa somalia kukabiliana na njaa kali na itakuwa kazi kubwa kwake kwa raia wengine wa somalia haya ni baadhi tu ya msururu wa mambo mengi wanayotaka yatatuliwe na wakati hasan shekh muhamud anapoanza awamu yake ya pili kama rais matarajio ni kwamba uongozi wake utasaidia kuleta afweni katika nchi iliyokumbwa na vita kwa muda mrefu nam na bila shaka tuatumaa kwamba tuwazapata futa kuzuna na baadhi ya yeah, watu waustralia wenye asili ya somalia hivi karibuni ambao wanaishi hapa nchaa kujua kipi ambacho wwamepokeaje ujio wa bwana farmajo tena kama rais kwa mhula mwingine wa pili na naongera kwake na wote ambao walikuwanapinzana nay basi polnirkanalisimuliwa na chama omar matata kutoka somalia satuvuke mpaka tuelekee moja kwa moja hadi mjini nairobi ambako kulikuwa na hafla maalum jana wana mrengo wa azimio kenya azimiokenya walikuwa na jambo lao jana ambako kulikuwa na shangwe nderema na vifijo kote mjini nairobi na hata sehemu zingine za kenya kama ulitazama runinga kama ulitazama youtube utawezakuona jinsi watu walivyojiachia kwa furaha kwa sherehe ambazo zilifuata tangazo la kinara wa azimia azimiaan mwheshimiwa raila ml odinga ambaye alitangaza kwamba muda umewadia kwa mwanamke kupewa nafasi yake mezani ksema kwamba si kuonekana tu bali pia wasikizwe pia waweze kutoa mchango wao ambao wana w kutoa mchango huo na hili basi ni tangazo ambalo bwana odinga alifanya katika hafla hiyo ambayo ilikuwa tazamiwa kwa hamu na gamu na taifa zima ambapo alikuwa tarajia je ni kalonzo atapewa kazi ni madha karua atapewa kazi ni charti ngilu pte kenneth ama itakuwa ni sabia shege haya bwana odinga kazi yako yakomawnarkaru ndio wakati madha karua alipoandikisha historia nchini kenya hakuna chama chochote kikuu ambacho kimewahi kumteua mwanamke kuwa mgombea mwenzo urais aliyekuwa waziri mkuu raila odinga anasema alimchagua karua kutokana na historia yake ya kukabiliana na ufisadi na tajriba katika masuala ya sheria karua pia atahudumu kama waziri wa masuala ya kisheria wadhifa ambao ameshawahi kushikilia serikalini wenzangu saa serikaliniwka wzangsaa imefikasa a kumtaamwanamaa na nina furaha na heshima kubwa kumteua naibu wangu na waziri wa sheria madha wa ngari karua akikubali uteuzi wake karua alisema atangazia masuala ya ufisadi umaskini na kuwainua wanawake ambao anasema wamewachwa nyuma katika siasa nimefurahishwa na uteuzi huu kama naibu wa urais kwa chama cha azimio nimefurahi sana si kwangu mimi pekee ile ni safari ya kipekee lakini pia ni safari ya kitaifa ni safari tumetembea tukiwa wengi kwa kumchagua karua raila anapania kuwavutia wapigaji kura kutoka eneo la mlima kenya ambalo lina ushawishi mkubwa katika siasa za nchi pia anawalenga wanawake ambao wengi walifurahia tangazo la leo asia zangu leo niko na furaha sana kwa sababu hiyo ni historia ya kenya ijaifanyika na tukikuja hapa kama wamama wads wa wakinamama wa wa na kenya kuseme nairobi tumefurahi sana vile raila leo ametangaza mwanamke eh, wanaume wamefurahia kwa maana wanasemaga wakinamama ni wenye boma ni, ni abasida wamanyumba zao na chochote yeyote wameshaa kusanya wanaagaliaga wana vizuri tunatarajia mengi sana kutoka kwa mathakarua natupiganie sisi kama wamama tupate nafasi mengi tupate nafasi mengi wapi katika serikali And then la pili pia tunaona at least amepeve ame ashafungua njia ya women leadership amekuwa the first deputy yand amekuwatyetu ya kenya uchaguzi huu unabashiriwa kuwa ushindani mkubwa kati ya odinga na naibu rais william ruto ambaye pia alimteua mgombea mwenza kutoka eneo la kati mwa kenya alimtaja mfanyi biashara rigadhi hashahwa kutoka kaunti ya nyeri wadadisi wanasema uchaguzi huu utakuwa na ushindani mkubwa zaidi kushuhudiwa katika historia ya kenya lakini kampeni zinazoendelea zimeligawanya nchi na kuwacha wengi na wasiwasi nam taarifa hizo tena kutoka kwaisani ya redio washirika bbc swahili msemaji hapo akiwa ni emanuel gunza akisimulia hadithi hiyo ambayo imepokewa kwa shangwe kote nchini kenya na je hapa nchini australia wa kenya wamepokeaje tangazo hilo wamefurahi hawajafurahi je kama unavyosema kule mitani kenya je maha atawezana ama hatawezana kujua mengi zaidi tumepata fursa kuzungumza na mmoja wa kenya kutoka jimbo la victoria itoria bijuimbaye nasi kwa simu hujambo kabisa mwanzo kabisa tangazo kuwa martha kar amechaguliwa kuwa mgombea mwenza wa mweshimiwa raila amolaodinga umelipokeaje Uh, habari hiyo mimi nimeipokea kwa furaha sana uh, hii inaonyesha ya kwamba wanawake wanaweza kuwachaguliwa kuwa katika uh, cheo kikubwa huko afrika na ni jambo jema kwa sisi wa kenya na pia sisi kama wanawake wanaotoka afrika afrikab mm. karua amekuwa mmoja wa vigogo katika siasa nchini kenya kwa muda mrefu aliwania urais bahatimbaya hakufanikiwa kushinda lakini harakati zake za kuwania haki za wakenya pamoja na kupinga mamlaka wanapofanya ma- mambo ambayo inaonekana ni kinyume na matakwa ama maslahi ya raia ni mtu ambaye ana sifa kama hizo wewe unam- unamtambuaje bi karua uh, mimi kama mwanakenya ambaye naamini kuwa mambo ya mabadiliko katika ka nchi yetu mata karua ni mtu ambaye ametamani kuona vitu zikifanywa katika njia tofauti na si mtu ambaye anaweza fanya vitu upendeleo kwa upendeleo kama kwa siasa za ukabila yeye anaamini kwa njia ya ukweli na yee hutaka vitu zifanywe kwa njia ya ukweli so kwangu mimi yeye kuchaguliwa kama mgombea wa urais atatufanyia maneno makubwa kenya kama wa kenya na kama wanawake katika nchi ya kenya anasimbaga kawaida watu ambao wana pengine sifa kama moja inaweza kuwa ni vigumu kufanya kazi ambapo tunaona kwamba kwa upande moja raila anakuwa ni mtu ambaye ana misimamo migumu matha vilevile ana misimamo migumu huoni kama kutakuwa na mkwaruzano serikalini pale ama itakuwa ni tofauti kidogo wamekuanga na hizo tofauti ftofautikai hizo tofauti na ni kwa sababu ya njia ya kutaka mambo mazuri yafanyike katika nchi yetu wote wawili huwa wanataka mambo mazuri yafanyike katika nchi yetu nchiyetu so, itakuwa mambo ngumu sana na lazima watakuwa na watu ambao watawagaidi watawapea ush, ush, ushauri shaurushauri ambavyo yakufanya mambo katika nchi yetu yetukwangu mm. mimi kama mkenya hiyo kulikuwa pia na uwezekano kwamba bwana kalonzo msiokaa atakuwa mgombea ama atatangazwa kuwa mgombea mwenza wa bwana raila kwa mara ya tatu baada ya kuwa mgombea mwenza katika uchaguzi uliopita ambao kwa uli mradhi ambao seri, uh, mahakama ilifuta na wakati uchaguzi mpya ulitangazwa uli upinzani ukasusia je kujiondoa kwa bwana msiokaa kunampa fursa gani bikarua na itawa, itawanyima fursa ya kuweza kupata ushindikujiondoawaikam uh, tafanya wasin uchaguo huu hao ni watu wawili ambao wametakia kenya mazuri na nadhani na wakati huu wakenya wamechoka na kufanyia vitu ambavyo hazifai na wajua watu watuhawa wawili wa- of course wanakwanga watu ambao wana ushauri tofauti but ni watu ambao wametakanga mazuri ya kenya mm. sihani so, kama itakuwa ngumu kwa haa wawili kumekuwa na msukumo kwamba u- u- uongozi wa taifa uondolewe kati ya mlima kenya na lile bonde la rif al ambako urais umekua, na unaibu mekua ukizungushwa kutoka mlima kenya, Rift Valley. Rift Valley, mlima kenya kenya kwenda kwenda iwapo mlimakenya edaendalmaaotashinda sm amba nana napata rais wa kwanza itakuwa na maana gani kama watu kutoka nyanza na kwa kenya, kwa ujumla kwamba sasa wakenya yanaaawknakwa umlataosamaaaotauall mwanzo mpya kwa muda mrefu wa kenya wametamani wametamani hii kitu itoke katika central na, na valley na hii ni mwanzo wa wa kuanza kutoa urahisi napawe na uongozi na mpya sasa yes so kuanzia kwa raila kukuja huku najua bado tunasema bado iko katika uh, central province but lakini najua wakati itaanza kubadilika kwanzia najua kwanzia ikitoka hapo maybe miaka mitano ikikuja mambo yatakuwa tofauti na maybe itaenda katika komuniti uh, nyingine na itakuwa itaunganisha wakenya wote pamoja lakini najua kwamba pia upande mmoja ndio mnafuraha wa kenya lakini itabidi tu m- mtazame ama mmezee mate tu kwa mbali kwa sababu hamna uwezo wa kuweza kupiga kura wale wa kenya ambao hapa australia swala hilo mnalichukuliaje ni kitu ambacho kinawaumiza wa, kina ama ni sawa tu wengi, wengine watawainulia wata watafanyia wata jukumu sio sawa tu like, wakenya kama ambao wakenia, wengi, wengi wetu tumetamani kuona mabadiliko ma, ma, wakifanyika katika nchi yetu na ingekuwa wakati mzuri pia sisi mweze kushiriki nanyi pia kwenye uchaguzi Tuleze kushiriki katika uchaguzi lakini tuna tunaamini wakenya watafanya vile ambavowanakufanya ama wakenya tunaona kwamba wa kuna baadhi ndio madhakarua ni mwanamke lakini wanawake anasema ama ndio ni mwanamke mwenzetu lakini si haimaanishi kwamba tutampigia kura kwa sababu ni mwanamke je ni kipi ambacho anastahili kufanya uesha kwa kwamba anakuwa na ushawishi usha wanam, si wa kutosha kwamba wanawake wenzake wanamunga mkonokwaninikwanini na kama na sifa sawa na, na huyo mwanamke jamani <laughs> <laughs> hii In, ni wakati ambapo wanawake wanafaa kuunga kila mwanamke wanawake mkono uh-huh. na tunaweza leta mabadiliko mengi katika nchi yetu na uh-huh. mimi kama mkenya sieji enda kupigia wanaume wawili na kuna mwanamke ambao anaweza tusaidia sisi kama wanawake na ni mwanamke ambao amekwanga anataka kubadilisha mambo mengi katika nchi yetu yetuo uh-huh. unaimani kabisa kwake kwamba akipewa hiyo nafasi wakishinda mageuzi na mabadiliko yatafanyika kenya yes haya sina nguvu ya kubishana leo lakini takubali kauli yakoaa nam asante sana biikuzungumzanasi na asante kwa maoni yako kuhusu uteuzi wa martha karua kama mgombea mwenza wa raila odinga katika kinyanganyiro cha uchaguzi mkuu ambayo itakuwa mwisho wa mwaka huu ama hapo mwezi agosti mengi zaidi kuusulboesk bilashaka za kupata kwenye tofuti yetu naonmbayo ni ssu swahili idhaa ya kiswahili ya sbs katika simu ya mkononi mtandaoni na kwenye redio karibu tena katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ikiwa na migode migerano nea makala matumandalea kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anani ambao ni, ni sbscleta yu mkoaju swahili na kama ungependa pia uzapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa facebook facebookcom mkoaju sbs swahili kama ujiunga nasi tulikuwa na tunazungumza nabi judi ambaye ni mkenya anaishi jimboli ni victoria akizungumzia ujio amatangazo la bima thakarua kuwa mgombea mwenza wa raila molodinga kupitia mrengo wa azimia na katika siku chache zijazo maana muda hauturuhusu utapata fursa kuzungumza na baadhi ya viongozi wa kike kule kenya kwa upande wote wa kisiasa kuhusu maamuzi ya vinara kwa wagombea wenza na mkondo wa kampeni utakaochukuliwa sasa baada ya tangazo ilokutolewa lakini kwa sasa turejee hapa nyumbani tuzungumzie swala zima la uchaguzi mkuu ambao utakuwa jumamosi lakini tukianzia katika kanda ama jimbo la tasmani ambako linatoa mvutio mwingi kwa siku ya uchaguzi mkuu ya jumamosi 21 mei kwa watazamaji wa uchaguzi maeneo bunge ya kaskazini ya bas na b ni maeneo bunge mawili chini ya uongozi wa chama cha chaambayo yako mashakani ila katika maeneo bunge yote tano ya jimbo hilo vyama vidogo vinachukua faida ya kutoridhika kwa wapiga kura na vyama viwili vikubwa nchini maeneo bunge tano ya tasmania yatatoa ya uvutio mwingi wapiga kura watakapokuwa wakisubiri matokeo ya uchaguzi katika siku ya uchaguzi mkuu na baadaye anton albaniz na scott morrison wametembelea maeneo ya kaskazini tasmania mara kadhaa katika kampeni hii kila mmoja wao wakijaribu kuwavutia wapiga kura wa maeneo bunge ya bas na bredon ambayo yako chini ya uongozi wa chama cha ibaldtr kevin bocham ni mchambuzi wa uchaguzi tasmania amesema kwamba wapiga kura wa bas hususan wana mazoe ya kuwatimua wabunge watetezi maeneo bunge hayo yamebadilisha viongozi ama uongozi katika uchaguzi nane kati ya kumi zilizopita za shirikisho tangu mwaka9 anasema katika eneo bunge la bas kuna hali ya kutoridhika hususan katika vitongoji vya nje yaloeston ambayo huwa na wapiga kura hubadilika ma hubadilisha kura zao katika wakati wa uchaguzi wapiga kura ni kama wametambua wana kiti kizuri na huu, kama, kuwa, kama unaweza hakikisha wabunge hawanastarehe wan, basi wabunge wataendelea kuwapa zawadi nyingi kwa ajili ya kuendelea kuwashawishi wapiga kura ahadi kuwapiga kura zina ushawishi mkubwa kwa maeneo bunge hayo ila nadhani wapiga kura katika vitongoji vya nje wana wasiwasi kuhusu gharama ya maisha na masuala kama ya utoaji wa huduma ambayo husababisha wachukue hatua tete And service provision mbunge wa sasa wa bas ni bridget archa anajulikana kitaifa kwa kupiga kura dhidi ya serikali kwa mageuzi kwa mswada wa ubaguzi wa kidini na kuunga mkono tumia uadilifu ya kitaifa barcha alikataa kuhojiwa kuhusu makala haya ila daktari bnham amesema kwamba maamuzi hayo yanaweza saidia kumtofautisha na wabunge ama wabunge wa zamani wa bas Necessarily... anasema nadhani masuala yaliyofanya vuke sakafu hayaambatani na matakwa ya wapigakura wake sana ila ana sifa ya mchapakazi ambayo inaweza msaidia katika eneo bunge hilo kwa hiyo hautakuwa uchaguzi wa kawaida kwa sababu ya historia ya bas kuwatupa nje wa bungi watetezi sema kama hakufanya kitu tofauti atatupwa nje kama watangulizi wake kwa hiyo tutasubiri kuona itakavyokuwa mnamo mwaka w o wa chama cha lba alishinda uchaguzi wa bas ila alipoteza uchaguzi uliofuata dhidi ya yach katika mwaka2t ana matumaini ya kushinda tena uchaguzi wa eneo bunge hilo juma kama anavyoelezea hapa well anasema katika uchaguzi uliopita nilishindwa kwa chini ya kura m 6 na nilipewa moyo sana licha ya pigo hilo kupewa fursa na antony albanizi kugombea tena si hilo tu ila nilihamasishwa na watu wengi katika jamii ya loneston kuonea tena kwa hiyo wakati mchakato huo ulikamilishwa mwaka jana nilikuwa na nishati sana kuanza kampeni tena naona watu wakaskazini tasmania wanahitaji uh, uwakilishi cambra na hawana uwakilishi huo kwa sasa uh, ni naibu rais wa jamii ya wanepali wa kaskazini tasmania amesema hakuna deta ya hivi karibuni kuhusu kubwa wa jamii ya wanepali wa locestn wa ila amekadiria kuwa kuna zaidi ya wanepali lfu3at mjini humo anawasiwasi kuwa tasmania utawapoteza baadhi ya wanachama wake wa jamii kwa sababu kuna uhaba wa fursa jimboni tasmania anasema kulingana na deta ya mwisho niliyosikia lugha yetu ni ya pili katika lugha zinazozungumzwa tasmania kwa sasa tunalenga zaidi maendeleo ya jamii kwa sababu jamii ni mpya na inaendelea tu kukua na kujistawisha kuna watu wengi wapya wanaowasili na kujiunga nasi tunalenga kujenga jamii yetu sera ya shirikisho ya sasa inalenga zaidi kuwapeleka watu kandani ili jamii za kikanda zikuwe ila punde wanapopata haki ya makazi Kwa sababu, hakuna kulinganisha na bara. but the thing is like what's happening the current trend is people are coming in as a pathway to be a resident out here in regional community but once they get their residency they would like to move back because there's like there's an opportunity of less growth like there's not much opportunity compared to the mainland anataka ona serikali za jimbo na shirikisho zikitoa uwekezaji zaidi kuwasaidia wahamiaji kujimarisha jimboni tasmania na katika nyumba ya juu seneta wa tasmania jaki lambi hatetei kiti chake ila anatumai mgombea wake wa seneti tamiterel atamfuata kule cambra bilambi anawagombea wengine pia katika viti vya nyumba ya chini katika maeneo bunge ya Braden, bass franklin na lyons jimboni tasmania anasema ndio nadhani kwa tamitro kuanea um, seneti ni vizuri sana amekuwa rafiki yangu kwa muda mrefu nimejua dada yake alihudumu katika jeshi la wanamaji na anauelewa wa masuala ya pwani ya kaskazini na magharibi kwa hiyo sote tunafahamiana vyamba vyote vikubwa vimepoteza imani tuseme ukweli kuhusu hilo na si hapa tu tasmania kila ni kote nchini bila apo kikamilisha taarifa mo iadaliwa na wandishi wetu sara moda agd migeranasa i m kituo chako cakuapi katiaaya kidemokrasia inasikika katika uchaguzi huu nam tukimaliza makala ya leo tumepata fursa ya kuweza kujua mengi zaidi kuhusu wanao watakaokuwa viongozi wa taifa kule nchini kenya lakini hapa nchini australia ni kwamba waziri mkuu amesema kwamba hakuna haja ya kuwa tume huru ya kuchunguza masuala ya ufisadi kitaifa na wakati whuo upinzani wamesema kwamba si lazima watangaze watoe tangazo kwa jinsi watakavyolipia ahadi zao za uchaguzi mkuu na mamlaka nchini mamlaka ya inachunguza maswala ya magenge uo wameweza kuakamata wata baada ya uchaguzi mkuu tatakia sumuma kote mliko alamsik penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook