unasikiliza idhaa ya kiswahili idha ya idhaa ya kiswahili ya sbs katika simu ya mkononi mtandaoni na kwenye redio karibu tena katika makala idhaa ya kiswahili ya studio, was sbs ikiwa na migode migeranoun makala matumandalia kutoka studi zetu za sbs na mtandaoni anka a km wa mkala ayanem ka gombeaekupitia mrengo waam kwa upande wote wa kisiasa kuhusu maamuzi ya vinara kwa wagombea wenza na mkondo wa kampeni utakaochukuliwa sasa baada ya tangazo kutolewa lakini kwa sasa turejee hapa nyumbani tuzungumzie suala zima la uchaguzi mkuu ambao utakuwa jumamosi lakini tukianzia katika kanda ama jimbo la tasmani ambako linatoa mvutio mwingi kwa siku ya uchaguzi mkuu ya jumamosi moja, mei wa watazamaji wa uchaguzi maeneo bunge ya kaskazini ya bas na be ni maeneo bunge mawili chini ya uongozi wa chama cha chaib ambayo yako mashakani ila katika maeneo bunge yote tano ya jimbo hilo vyama vidogo vinachukua vya faida ya kutoridhika kwa wapiga kura na vyama viwili vikubwa nchini maeneo bunge tano ya tasmania yatatoa ya uvutio mwingi wapiga kura watakapokuwa wakisubiri matokeo ya uchaguzi katika siku ya uchaguzi mkuu na baadaye antony na scott morrison natrwametembelea maeneo ya kaskazini tasmania mara kadhaa katika kampeni hii kila mmoja wao wakijaribu kuwavutia wapiga kura wa maeneo bunge ya bas na bredn ambayo yako chini ya uongozi wa chama cha kevin bncham ni mchambuzi wa uchaguzi jumboni tasmania amesema kwamba wapiga kura wa bas hususan wana mazoea ya kuwatimua wabunge watetezi maeneo bunge hayo yamebadilisha viongozi ama uongozi katika uchaguzi 8 kati ya zilizopita za shirikisho tangu mwaka wa 1993 anasema katika eneo bunge la bas kuna hali ya kutoridhika hususan katika vitongoji vya okay. nje yalston ambayo huwa na wapiga kura mbako ma hubadilisha kura zao katika wakati wa uchaguzi wapiga kura ni kama wametambua wana kiti kizuri na huu, kama kuwa, kama unaweza hakikisha wabunge hawana wan, starehe basi wabunge wataendelea kuwapa zawadi nyingi kwa ajili ya kuendelea kuwashawishi wapiga kura ahadi kuwapiga kura zina ushawishi mkubwa kwa maeneo bunge hayo ila nadhani wapiga kura katika vitongoji vya nje ostn wanawasiwasi kuhusu gharama ya maisha na masuala kama ya utoaji wa huduma ambayo husababisha wachukue hatua tete And service provision mbunge wa sasa wa bas ni bridget archa anajulikana kitaifa kwa kupiga kura dhidi ya serikali kwa mageuzi kwa mswada wa ubaguzi wa kidini na kuunga mkono tumia uadilifu ya kitaifa barcha alikata kuhojiwa kuhusu makala haya ila dktari e. bnham amesema kwamba maamuzi hayo yanaweza saidia kumtofautisha na wabunge ama wabunge wa zamani wa bas Necessarily... anasema nadhani masuala yaliyofanya vuke sakafu hayaambatani na matakwa ya wapiga kura wake sana ila ana sifa ya mchapakazi ambayo inaweza msaidia katika eneo bunge hilo kwa hiyo utakuwa uchaguzi wa kawaida kwa sababu ya historia ya bas kuwatupa nje wa bunge watetezi unaweza sema kama hakufanya kitu tofauti atatupwa nje kama watangulizi wake kwa hiyo tutasubiri kuona itakavyokuwa mnamo wa chama cha chab alishinda uchaguzi wa waba ila alipoteza uchaguzi uliofuata dhidi ya katika 2 ana matumaini ya kushinda tena uchaguzi wa eneo bunge hilo jumamosi lehapaanasema well, katika uchaguzi uliopita nilishindwa kwa chini ya kura m6 na nilipewa moyo sana licha ya pigo hilo kupewa fursa na antony albanizi kugombea tena si hilo tu ila nilihamasishwa na watu wengi katika jamii ya loneston kuonea tena kwa hiyo wakati mchakato huo ulikamilishwa mwaka jana nilikuwa na nishati sana kuanza kampeni tena naona watu wakaskazini tasmania wanahitaji uh, uwakilishi cambera na hawana uwakilishi huo kwa sasa uh, sudi ni naibu rais wa jamii ya wanepali wa kaskazini tasmania amesema hakuna deta ya hivi karibuni kuhusu kubwa wa jamii ya wanepali wa, wa ila amekadiria kuwa kuna zaidi ya wanepali lfu3at mjini humo anawasiwasi kuwa tasmania utawapoteza baadhi ya wanachama wake wa jamii kwa sababu kuna uhaba wa fursa jimboni tasmania anasema kulingana na deta ya mwisho niliyosikia lugha yetu ni ya pili katika lugha zinazozungumzwa tasmania kwa sasa tunalenga zaidi maendeleo ya jamii kwa sababu jamii ni mpya na inaendelea tu kukua na kujistawisha kuna watu wengi wapya wanaowasili na kujiunga nasi tunalenga kujenga jamii yetu sera ya shirikisho ya sasa inalenga zaidi kuwapeleka watu kandani ili jamii za kikanda zikuwe ila punde wanapopata haki ya makazi Wanataka kwa sababu, hakuna kulinganisha na bara. but the thing is like what's happening the current trend is people are coming in as a pathway to be a resident out here in regional community but once they get their residency they would like to move back because there's like there's an opportunity of less growth like there's not much opportunity compared to the mainland anataka ona serikali za jimbo na shirikisho zikitoa uwekezaji zaidi kuwasaidia wahamiaji kujimarisha jimboni tasmania na katika nyumba ya juu seneta wa tasmania jakilambi hatetei kiti chake ila anatumai mgombea wake wa seneti tamiterel atamfuata kule cambra bilambi anawagombea wengine pia katika viti vya nyumba ya chini katika maeneo bunge ya bre bass franklin na lyons jimboni tasmania anasema ndio nadhani kwa tamitero kuwanea seneti ni vizuri sana amekuwa rafiki yangu kwa muda mrefu nimejua dada yake alihudumu katika jeshi la wanamaji na anauelewa wa masuala ya pwani ya kaskazini na magharibi kwa hiyo sote tunafahamiana vyamba vyote vikubwa vimepoteza imani tuseme ukweli kuhusu hilo na si hapa tu tasmania ila ni kote nchini bila nbi apo akikamilisha ya taarifa iyo ambayo iliandaliwa na waandishi wetu sarah monda na gode migherano a bila shaka unazopata makala ha kwenye tofuti yetu sbscomau mkwa juu swahili nasi kwamba kura tayari zimeanza kupigwa kura za mapema zimeanza kupigwa kote nchini tembelea kituo chako cha kura pige kura kwa mapema ama kama unataka subiri hadi juma mosi 1 ambako unaweza ukaingia katika kit kupiga fulea wengine kuweza kuikisha kwamba sauti yako nakya kidemokrasia inasikika katika uchaguzi huu penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook