unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa, wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwa leo tuna wakubari waariin anatan ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo otlipona karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya b uko na migode migera kalautoastudio zetu za SBS, na mtandaoni mbaoninhvisasa e, hadi tamati ya makala yaleo historia imetengezwa nchini kenya na je ilikuwaje nanikipi ambacho kilitendeka following intense consultations, we have decided that the holder of this office yeah. has to be a woman. Yeah. my dear kenyans, come with the hour, come with the lady. i have the great honor to announce that i have picked yeah. as my running mate yeah. and cabinet secretary for justice and constitutional affairs, the honorable yeah. martha wangari karua. Yeah. raila amolo odinga hapo kinara wa chama cha mamrengo wa azimio kenya azimioea hapo akimtangaza matha wangari karua kuwa mgombea mwenza katika uchaguzi mkuu baada ye mwaka huu ikiwa ni mara ya kwanza kwa mwanamke kuwa mgombea mwenza wa kuwania wadhifa wa naib wanaibu rais nchini kenya yote haya taweza kujua mengi zaidi baada ya makala ya habari pamoja na kupata sauti za baadhi ya wa wakenya ambao ko hapa nchini australia wakizungumzia hoja hiyo na pia baadaye kidogo ikiwezekana tunaweza kuzungumza na baadhi ya viongozi nchini kenya kujua maoni yao ni gani ikiwa ni baada ya tangazo hilo la kihistoria lakini kwa sasa muktasari wa habari nam katika muktasari wa habari waziri mkuu atupilia mbali madai kwamba tume huru dhidi ya ufisadi huenda itafanya kazi sawia na mahakama akisema kwamba la hafai kwa hivyo na chama cha leba chatetea uamuzi wake wa kuchelewesha taarifa kwa jinsi kitalipia ahadi za uchaguzi na nchini kenya avyosikia hali ni sherehe na vifijo pamoja na nderemoko baada ya mathakarua kutangazwa kuwa mgombea mwenza wa raila amola odinga hii kijani siku moja baada ya mrengo wa naibu rais william samue ruto kumtangaza rigadhigashagwa kuwa mgombea mwenza katika mrengo wa kenya kwanza na somalia pia nayo yasherekea uteuzi kwa mara ya pili wa rais yote hayo katika makala ya jaa lakini kwa sasa tuingie moja kwa moja katika taarifa za habari Okay, hkiswahil so yaukiwa na migode migerano na hapa ni taarifa kamili ya habari ambaoimeandalia kutoka studio zetu za SBS. waziri mkuu ametupilia mbali madai kuwa tume ya uadilifu ya shirikisho inaweza fanya kazi sawia na mfumo wazi wa haki wa mahakamaamepinga umbo la tume huru inayosikiza kesi za ofisadi jimbon akidai kuwa ni mahakama isiyo na maana amaanar ambayo inaweza fanya uharibifu mkubwa ambao hauwezi karabatiwa kwa sifa ya mtu asiye na hatia akizungumza mjini darwin katika shughuli za kampeni bwana morison aliendelea ukosoaji wake alipobanwa kuhusu kama haki ya wazi ilikuwa nguzo muhimu ya tume ya shirikisho inayokabiliana na ufisadi anasema cha kwanza si mahakama na ambapo kesi zinaweza endelea chini ya mfumo wetu hiyo inaweza jumuisha tabia za kihalifu wanaweza enda mahakamani na hapo ndipo mchakato huo unaweza fuatwa hivyo ndivyo tumii iliyoundwa na hiyo ni sambamba na jinsi mfumo wa haki unatumika alijitetea waziri mkuu na chama cha leba kinatetea uamzi wake wa kuchelewesha taarifa kuhusu gharama za sera yake baada ya serikali kutangaza kuwa italipia ahadi za uchaguzi taarifa hizo huelezea jinsi serikali au upinzani italipia ahadi ambazo imetolewa katika kampeni za uchaguzi kuna ripoti kuwa sera za matumizi makubwa ya upinzani zinazojumuisha malezi ya watoto ya bei nafuu inazosababisha nakisi kubwa katika kuliko ahadi ya sera ya serikali sasa yes, kiongozi wa upinzani anton albanizi amekuwa katika harakati za kampeni katika jimbo la magharibi australia ambako chama cha leba kinatumai kushinda maeneo bunge matatu mjini perth bwana albanisi amesema kwamba si ajabu kwa, kwa taarifa hiyo kutolewa karibu na mwisho ya kampeni akikumbusha watu jinsi upinzani ulioongozwa naao mwaka wa 213 ambao ulisubiri hadi siku tatu kabla ya uchaguzi mkuu kuchapisha taarifa hizo Uh, uh, anasema taarifa za gharama yetu itatolewa alhamisi tarehe 19 mei zitatolewa wakati ambapo serikali ilibadilishwa kwa mara ya mwisho na tuna matangazo mengi sana ya kutolewa na tuna hadi juma mosi 21 mei ila tutatoa taarifa hiyo alhamisi alisistiza bwana albanezi ikia taarifa zingine ambazo tumeandalia ni pamoja na kikosi kazi kipya kimeundwa jimboni New south Wales kukabiliana na uhalifu kime waweka nguvuni watu kadhaa wanaohusishwa na magenge ya pikipiki piki. watu saba wakiwa wanaume sita na mwanamke mmoja walikamatwa katika eneo la ilawara pwani ya kusini ya kanda ya kaskazini magharibi ya sydney baadhi ya waliokamatwa ni pamoja na mmoja wa viongozi wa tawi la Uh, kusini magharibi wa genge la ccheaabu imeundwa kuchunguza mazingira na vyanzo vya visa vya mauaji ya magenge kwa bunduki ya hivi karibuni pamoja na shughuli pana za uhalifu ambapo kilo mbili za aina ya mihadarati ya mdma chini ya kilo moja ya cokan pamoja na silaha mbili haramu zilipatwa kiongozi ya waziri wa polisi wau Alikuwa wale na jinsi ilivokuwa. In a very short period of time, we've been able to make significant arrests. anasema katika muda mfupi tumeweka watu tumeweza kuwakamata watu kadhaa na ninataka jamii ijue kuwa hali hii itaisha tutaendelea katika hali hii hadi tutakapo wakamata wahalifu wanaohusika katika shughuli kama hizi nataka asema kuwa like like watu hawa like si watu wa kawaida hawaishi maisha ya kawaida kama wewe na mimi kila siku ni wahalifu kabisa taarifa hii zinajiri baada ya timu, timu ya kuweza kudhuia baadhi ya mihadarati kusafirishwa pamoja na kamatwa na pamoja na polisi kupewa mamlaka pana ya kuweza kufanya utafutaji a kusaka nyumba kadhaa magari pamoja na kuweza ku akuwakamata watu ambao wanauza mihadarati bila kuwa na waant ama bila kuwa na kibali cha mahakama ya kufanya hivyo tukiendelea na taarifa zingine ambazo tumewaandalia makamu waka, waka, wa rais haris wa marekani amezuru uae ama falme za kiarabu ukuimarisha ushirikiano na kutoa rambi rambi baada ya rais wa falme hizo kuaga dunia siku chache zilizopita wakati huo marais wa ma- na mawaziri wa wakuu wanaendelea kuwasili uae kutoka sehemu mbalimbali duniani kutoa heshma zao za mwisho kwa kiongozi aliyetawala taifa hilo sheikh halifa binzaid anahyan mtawala wa muda mrefu alifariki ijumaa akiwa na umri wa miaka s baada ya kuongoza mageuzi ya miaka mingi ya harakati na haraka ya nchi kuwa kitovu cha biashara duniani na kituo chenye nguvu katika ukanda huo ujumbe huo wa marekani pia umekwenda huko kama sehemu ya kupunguza mvutano na kuonyesha uungwaji mkono wakati uhusiano ambao umekuwa si mzuri sana chini ya rais jo bdn makamuwa rais harris amewaambia waandishi wa habari kabla ya kuondoka uwanja wa andrews andrewebe kwamba marekani inachukulia kwa umakini mkubwa kuimarisha uhusiano na washirika wake wa uae tukielekea barani afrika ambapo washirika wa kimataifa wa, kima wa somalia jumatatu wamepongeza kuchaguliwa kwa hassan hassanhehmhmud rais wa taifa hilo ambaye pia anajulikana kama farmajo mhamud anachukua madaraka baada ya miezi kadhaa ya ukosefu ut- thabiti wa kisiasa huku nchi hiyo ikikabiliwa na wasi wenye giza wenye ghasia na ukame mbaya wakazi katika mji mkuu wa mogadishu waliingia mitaani kuimba na kugonga makopo na kufyatua fataki hewani kusheerekea matokeo ya uchaguzi yaliyotangazwa majira ya saa sita usiku wenyenatarajia kwamba upigaji kura uliomalizika kwa amani lakini uligubikwa na madai ya dosari utamaliza mzozo wa kisiasa mbao umedumu kwa zaidi ya mwaka mmoja rais wa somalia anayeondoka madarakani mhdabdulahi mohamed mhula wake ulikamilika mwezi februari mwaka bila kuwepo uchaguzi na mzozo wa muda mrefu wa kugombea madaraka uliofuata uligeuka uh, kuwa vurugu wakati fulani na kusababisha migawanyiko katika ngazi za juu serikalini uteuzi huo wa bwana farmajo ni wa pili baada ya kudumu kabla ya kuondoka madarakani na kumpisha muhamed abdullahi muhammed tukilia taarifa ziini abazo tumeandalia kutoka barani afrika ni pamoja na hizi tukielekea kule guin bisau ambapo taarifa ambazo zimetufikia ni kwamba rais wa gin bisau umaro si soko embalo siku ya jumatatu alivunja bunge la nchi hiyo na kusema kuwa atahuetisha uchaguzi wa mapema mwaka huu ili kutatua mzozo wa kisiasa ulihudumu kwa muda mrefu mvutano kati ya bunge na urais umelikumba taifa hilo la afrika magharibi kwa miezi kadhaa mbalo alitaraja tofauti zinazoendelea nakwamba zi zisizoweza kutatuliwa na bunge ambazo alieleza nafasi ya siasa za msituni na njama mgogoro huu wa kisiasa umemaliza mtaji wa uaminifu kati ya taasisi huru alisema kinukuliwa alisema kwamba nimeamua kurudisha nafasi kwa watu wa ili mwaka huu waweze kuchagua kwa uhuru bunge wanalotaka kuwa nalo mwisho wa taarifa hiyo ya rais naloedkile na ambacho tumeandalia wa sasni pamojataarifa kwamba nchinikenya histiimetengezwa baada ya mgombea wa mrengo wa mkutangaza kwamba ambaye pia ndio mwenyekiti wa chama cha kisiasa cha kenya kutoka eneo la mlima kenya atakuwa mgombea mwenza katika uchaguzi mkuu ujao baadaye mwaka huu na taarifa hiyi inajiri wakati palikuwa na tangazo usiku moja kabla kutoka kwa makamu rais wa sasa william samue ruto kwamba rigarigashagwa ambaye pia anatoka katika eneo la mlima kenya hususan kusini mlima kenya ndi atakuwa mgombea mwenza je wawili hao wamejaribu kusawazisha kura ama kutoa na alama katika mlima huo ili kura ziweze kugawanywa kwa usawa au la yote hayo tutajua baada ya taarifa hizo abato akapongika katika masuala ma- ma- ma- mazima ya uchambuzi wa taarifa hizo endelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs sbskwansa tuelekea moja kwa moja katika taarifa za michezo tukianzia katika mchezo wa tenis ambapo mchezaji marco chechinato ambaye pia ni mchezaji ambaye alikuwa anacheza dhidi ya mfaransa mfaransaa waliweza kupata ushindi wa seti mbili ikiwa ni4 katika mchezo wa geneva genev mchezo wazi waeevwa wa apo baadaye pia richard gaskey wa ufaransa nae vile vilevile alikabiliana atakabiliana kwa mradhi alikabiliana na mrusi daniel medvedev pamoja baada ya kumcharaza maustralia john milman katika seti mbili zikiwa ni sttatust moj mjerumani huyo kwa mfaransa huyo na, na mrusi watamenyana katika mechi itakuwa ni baadaye hii leo tukile a makalama tumeandalia kwa sasa ni pamoja na taarifa kuhusiana na ubaguzi wa rangi katika mchezo wa afl ambao wanaendelea kulikumba ambapo mmoja wa viongozi wa kutoka jamii ya kwanza ya australia na kutoka ald wayne milera ameweza kuelezea changamoto alizopata kuweza kukarabati uhusiano kati ya tlr pamoja na mchezaji mwingine ambaye aliweza kupata tatizo kkabiliwa na changamoto ya ubaguzi wa rangi katika mwaka e22 mea ambaye alikuwa anachezea timu ya yanamoja chezaji wa kwanza kutoka wa ya, ya australia nasema kwamba adhabu ambayo waka alipewa kwa sababu ya madai ama matamshi ya kibuguzi rangi mwaka jana ilimkera sana na ilikuwa vigumu sana kuweza kujenga uhusiano tena baada ya muda mrefu waka alikosa mechi sita kasbkama sehemu ya adhabu kuanzia agosti ambapo ilikuwa ni wakati alikuwa akicheza sasa katika ligi ya jimbo kama ilivyokuwa tofauti na hapo nyuma ktazama taarifa zingine za michezo hususan katika kandanda timu ya arsenal iliingia dimbani dhidi ya nwcasle katika uwanja waspark kulencale waingereza ambapo ganazao walnd walikua watarajia kwamba watapata ushindi na kuweza kulinda nafasi yao kucheza katika klabu bingwa barani ulaya msimu ujao lakini walikutana na pigo la magoli mawili kwa sufur baada ya bnw kufunga goli lenyewe pamoja na brunogmar wa umreno huyo kuweza kupata goli lake na katika dakika ya hao hali ambapo imeweka usalama ama uwezekano wa arsenal kucheza katika klabu bingwa barani ulaya msimu ujao kuwa mashakani alfajiri ya kesho itakuwa ni zamu ya saham tangu kuwakaribisha livpool ambao wanafuatilia manchester city kwa alama moja anafi kwa alama moja baada ya wta kuwasaidia kuweza kuwapunguzia alama Yeah, livpl utapata ushindi dhidi ya southampton na kuweza kuakaribia city na kumaanisha kwamba itakuwa sasa ni aston villa kwa mua nane atakuwa mshindi watakapoingia dimbani dhidi ya man city katika mechi ya mwisho ya msimu na mechi ingineametechezwa hapo ijumaa e, itakuwa ni kati ya villa dhidi ya baly mechi ambayo haina muhimu sana kwa vila lakini iina maana yote kabisa na umuhimu mkubwa sana kwa timu ya ban ambao na sakala matatu zinazoweza wasaidia kubaki katika ligi kuu ya uingereza fingia moja kwa moja katika taarifa za fedha ka lembao ingependa kutumia hela nyumbani dola moja marekani kwa sasa ni sawa na dola moja na senti 42 za australia dola dolmo australia ni sawa na faranga 1427 za burundi dola moja ya australia ikiwa ni sawa na faranga 144 a set1 za jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wakati dola moja ya australia ni sawa na faranga 716 za rwanda dola moja ya ni sawa na shilingi 2558 na za uganda mpaka dola moja ya li ni sawa na shilingi 81 a se58 za kenya waka dula moja ya surn na shilingi 1631 na, na senti 62 za tanzania tukilekea katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa tukianzia mjini adl ambako nyizioto kule ni 13 nkt5 na uwezekano wa manyunya mvua tukilekea brisban kwa sasa nyuzieto paleni 19 wakati mni 9.3 zikiwa ni 3r 15 na uwezekano wa manyonya mvua tukielekea mjini31 ni wezekano wa mvua vilevile kuleu ni 137mvua wa kule wa pia wakati mjini wakti mjnisma wmb ntpale i 16.8 ufi tumeandalia nasi kwa makala mengine kujia muda usio mrefu penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook