unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbs mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kuanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tuna wakubari waabrin natoan ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya aendelea kusikia kiswahili ya bs wakiwana migode ya migeran mkala kutoka studio za bs na mtandaoni ananmbaoniu koajuu swahili kwasatulekee moja kwa moja katika kionjo cha le mbayo hususan na kufuatia kile ambacho je kazi ya viongozi wa afrika mashariki inaweza kawanufaisha vipi wakazi wa jumuiya hiyo katika kanda hii au katika jumua ya afrika mashariki kukiwa na hali ya kuelewana uh, na kukiweza kuimarika uh, hali ya utangamano itarahisisha sana maisha ya kiuchumi kibiashara uh, na pia kijamii huyo ni mchambuzi mchambuzi wa maswala ya usalama katika ukanda wa afrika mashariki akifunguka hapo kuhusu umuhimu wa viongozi wa afrika mashariki kushirikiana badala ya kuzuzana kama ilivyokuwa akishuhudiwa katika siku za hivi karibuni lakini kufikia apo basi tupate muktasari wa habari kabla tulete mengine mengi zaidi chama cha mseto cha liberal national haealationalparty chafanya uzinduzi rasmi wa kampeni yake wiki moja kabli, kabla ya uchaguzi mkuu mjini brisbane kikitoa ahadi kuweza kutoa hela kutoka kwa hela za wastaafu kuweza kutumiwa katika masuala ya kununua makazi wakati huo upinzani unasema kwamba hatua hiyo ama sera hiyo itafanya bei ya nyumba kuwa gali zaidi kuliko inavyostahili kuwa na katika sualo lingine mafuriko yadai maisha ya watu kule queensland wakati pia serikali ikiendelea kutetea ongezeko kwa mshahara wa watu na wafanya, mshahara wa wafanyakazi na katika taarifa za michezo liverpool ya livepool chelsea katika kinyanganyiro cha kombe la fa wakati katika aileague bichina mbivo zaabainika katika mechi za kuamua atakaeshiriki katika mechi za fainali za kombe la aleague paskedha a kiswahili ya sbs ukiwana megodi migera natukaltia makala moja kwa moja kutoka studio zetu za sbs na hii hapa ni taarifa kamili ya habari waziri mkuu stmrison ameahidi sera mpya ya makazi katika kampeni ya uzinduzi ya chama cha iba mjini brisban mfumo ambao wamepewa jina la kimombo la the lah utawezesha wanaonunua nyumba kwa mara ya kwanza kuweza kuwekeza hadi asilimia 40 ya hela zao za ustaafu na hadi hadidola50 watu wenye zaidi ya miaka 55 wataweza weka laki tatu za dola katika mfuko wao wa, wa ustaafu kutoka faida ya kununua nyumba ndogo na kuweza kutoa fursa za nyumba kubwa zaidi kwa watu wenye familia waziri mkuu amesema pia kwamba hali hiyo itaweza tumiwa kwa nyumba mpya na zile ambazo ziko sokoni tayari hela ambazo zitawekezwa zikirejeshwa katika mfuko wa hela za uzeeni za mtu anapouza nyumba yake waziri mkuu anasema kwamba hela za uzeeni zipo kuwasaidia wakenya kwa mradhi watu wanapo ushahidi unaonyesha kuwa kitu bora tunachoweza fanya ni kuwasaidia waustralia kuwa na usalama wa kifedha katika ustaafu wao na kuwasaidia kumiliki nyumba zao binafsi alisistiza waziri mkuu wakati huo upinzani wa shirikisho amesema kwamba sera za serikali ya morrison kwa nyumba itafanya nyumba ziwe ghali zaidi msemaji wa chama cha reba kwa masuala ya makazi na ukosefu wa mka, makazi jason clr amesema mengi yanastahili fanywa kushughulikia swala la makazi ya kijamii na makazi ya gharama nafuu bwaclr alielekeza mtazamo kwa pendekezo la dola bilioni kumi la chama cha Labor, kwa housing australia Future fund ambao ni mfuko ambao umesema kwamba utajenga nyumba elfu thelathini za bei nafuu pamoja na nyumba za jamii ndani ya miaka mitano ya kwanza ameongezea kuwa sera yao itakuwa na mtazamo maalum wa kwa wanawake na watoto wanaokimbia unyenyesaji wa nyumbani where do you think women go when they kant get into a refuge at night they sleep in the kar with the kids or they sleep on a friends couch amesema anadhani wanawake huenda wapi wakati hawawezi ingia ndani ya makazi ya dharura usiku huwa wanalala ndani noto so au, wana lala ya gari na watoto wao au wanalala katika viti vya marafiki au wanarudi ambako nyesaji unafanywa tunastahili wekeza zaidi katika makazi hayo ya dharura ila tunastahili fanya mengi zaidi ya hayo ukizungumza na mtu yeyote katika sehemu hii anayejua anachozungumzia wanatueleza kuwa unastahili jenga nyumba za mpito na za kudumu bwana claire alisistiza na tukisalia katika masuala ya siasa kiongozi wa upinzani antoni albanizi amesema atawasilisha ombi kwa tume ya haki za kazi kuzuia makatazo ama kuzuia makato ya mshahara kwa wachini ameongezea kuwa watu ambao wanapokea malipo ya chini wanakabiliana na makato magumu ama wakati mgumu nchini australia bwanaalbanizi kabla alisema anaunga mkono nyongeza ya, ya i kwa malipo ya chini akizungumza na makala ya nr ya runinga ya abc bwana albanizi hakufafanua kama ataweka kiwango fulani kwa tume hiyo ila amesema kwamba atakaribisha uamzi unaoambatana na ahadi yake ya uchaguzi anasema tutawasilisha ombi kwa tume ya we'll haki ya kazi watapokea maombi hadi h7 na ombi hilo litasema kuwa watu ambao wana malipo ya e chini hawawezi mudu kurejea nyuma tena kwa malipo yao na katika taarifa zingine pia ni kuhusiana na hali mbaya ya onyo ya mafuriko ambayo imetolewa katika maeneo ya kusini mashariki mwa mvua zikiendelea kupungua kidogo tu lakini bado zinaendelea kunyesha zikiwa nyingi ofisi ya hali ya hewa ya utabiriwhali hewa imesema kwamba takriban l2 had ya, ya mvua ilinyesha kote jimboni humo kwa muda wa masaa48 iliyopita amesema kwamba kiwango cha juu cha mvua ilikuwa ni kati ya mllia 79 ilionyesha eneo la belthop ambayo iko katika kati ya brisban na mji wa sunshine coast huko quensland mto wa mary umesema kwamba umefurikwa kupitia eneo la gimpi na anatarajiwa kwamba ataweza kufurika zaidi kwa mita kumi na sita hali ambayo itakuwa ni uwezekano wa mafuriko makubwa kuweza kutokea katika mji wa tero ambao uko katika kanda ya fpwani ya fre t na katika maeneo mengine ambayo yametolewa onyo ya mafuriko ni pamoja na ndmna rivers na maeneo ya yadly pamoja na lockya creeks ambayo yote yametolewa onyo hiyo la mafuriko huko jumbani queensland tukilea taarifa zingine ambazo tumeandalia kutoka studio zetu za sbs tuanzie katika taarifa ambazo zimetolewa nchini tanzania ambako serikali imekua ni kwamba serikali tanzania imetangaza kupandisha kima cha chini cha mshahara wafanya wa wafanyakazi wa umma nchini humo kwa asilimia 2 rais wa taifa hilo la afrika mashariki samia suluh hassan amesema ameridhia mapendekezo ya nyongeza ya mshahara yaliyowasilishwa ikulu ikiwa ni mwendelezo wa kikao cha waziri mkuu kasimu majaliwa ambaye alipokea taarifa ya wataalam mjini dodoma kuhusu swala la nyongeza ya mshahara kini ukuliwa katika taarifa hiyo kusema kwamba nyongeza hiyo imefanyika kwa kuzingatia pato la taifa au gdp kwa kimombo mapato ya ndani yanayotarajiwa kukusanywa katika mwaka wa fedha wa b3 na hali ya uchumi wa ndani ya ya na nje ya nchi ilisema taarifa ya ikulu tukimaliza kunuku kulingana na taarifa hiyo serikali inatarajiwa kutumia shilingi trilioni 97 kugharamia malipo ya mishahara ya watumishi wote wa serikali kuu serikali za mitaa taasisi na idara nyingine za serikali kule mogadishu somalia polisi nchini somalia imetangaza jumamosi kwamba amri ya kutotoka nje itatekelezwa katika mji mkuu wa mogadishu ikitaja kuwepo kwa wasiwasi wa usalama kabla ya uchaguzi muhimu wa rais amri hiyo inapiga marufuku shughuli zote za umma isipokuwa huduma za dharura hadi jumapili baada ya kufanyika kwa uchaguzi wa rais uliokuwa unasubiriwa kwa muda mrefu msemaji wa polisi abdufatah adan hassan amewaambia waandishi wa habari kwamba masharti yataanza kutumika kuanzia saa tatu usiku siku ya jumamosi tarehe kinann kwa kupiga marufuku usafiri wa magari kupikipiki na watu kutembea masharti hayo anasema kwamba yataondolewa jumatatu asubuhi baada ya kufanyika kwa uchaguzi huo kuna wagombea 39 wanaopigania kiti cha rais katika taifa hilo la pembe mwa afrika linalopambana na uwasi wasi unaofanywa na wanamgambo wa kiislamu pamoja na kitisho cha njaa na katika taarifa zingine kutoka afrika mashariki hatimaye mrengo wa kenya kwanza unaongozwa na naibu rais william samue aapruto amemchagua atakaekuwa mgombea mwenza katika uchaguzi mkuu wa kenya atakakuwa tarehe 9 agosti ambapo ulikuwa ni kati ya iahigashagwa pamoja na alikuwa naibu spika wa bunge hilo profes kidhure kindiki ambaye katika tangazo liotolewa wa na mweshimiwa ruto rigadhiga shagwa ndie ameridhia kuwa kiongozi ama kuwa mgombea mwenza wa tiketi ya kenya kwanza chini ya chama cha uda ambacho kiliundwa baada ya viongozi kadhaa kufurusha kutoka chama tawala cha, cha jubilii na anatarajiwa kwamba muungano wa azimio kenya aian utachagua mgombea mwenza kufikia na tangazo ilotatoliwa hapo kesho kama si leo mida ya jioni kwa masaa ya kenya tukiangazia taarifa ambazo tumeandalia za michezo tuanzie katika mchezo wa afl ambapo timu ya sydney na brisbane zimeonyesha hali yao na ubabe wao katika kuwania nafasi ya timu nne bora za ligi za afl kwa kuweza kutoa vichapo na ushindi thabiti dhidi ya timu ya end na adelaide upande wa sidnfc waliwacharaza bom esendankuwa zaidi ya alama 58 kuweza kupata ushindi wakati timu ya lions, timu ya brisban lions za timu ya adlad Krose kwa alama 36 katika mechi ambayo ilikuwa ni ya kusisimua mno katika mchezo wa soka mpira wa miguu hapa nchini australia Western united wameweza kujikatia nafasi yao wameteketia kushiriki katika nusu fainali ya kombe la ligi kuu ya australia ambapo watawa, watawania nafasi hiyo dhidi ya timu victory baada ya kuwacharaza moja sufur katika mechi ya mchujo na leo ilikuwa ni kati ya Adelaide united mariners katika uwanja wa er mjini Adelaide ambako wenyeji a wamevuka washindi kwa magoli matatu kwa moja na hapo kumalizia ma kuzima safari ya timu zote za sydney ama za new south Wales katika michuano hiyo ya fainali za kombe za alegue na katika kombe la fa hali ni hivi liverpool fc imepata ushindi baada ya dakika mia ishirini za kuchuana dhidi ya chelsea ambapo katika tisini za kwanza kulikuwa sufuri sufuri na dakika za nyongeza vile vile vilevilepakawa kuna mshindi na matuta kuamua nane yatakaekuwa mshindi liverpool ivolikibuka mshindi magoli st tano kwa mikuojaa penati ambapo konstantinos shimikes alipata goli ama alifunga goli la ushindi kwa upande wa liverpool na kuweza kuachia furaha tele kwa vijana wa anfield na mwalimu walop alikuwa nayo kusema kuhusu mechi yao dhidi ya chelse nasema kwa kweli ina maana In kubwa sana kwetu ina manyisha kila kitu kwetu bila kuwasema lolote katika daka za kwanza tulicheza vizuri na daka za kwanza ihtao zingine chelsea ilikuwa timu bora lakini hata hivyo ulikuwa ni mchezo mzuri sana ni mchezo mzuri ambao tuliua tumecheza na mchezo ambao bila shaka tumeweza kuonyesha viwango vyetu bwanal hapo alinukuliwa amenukuliwa akisema katika taarifa zini za michezo ni pamoja na michezo ya yanrl ambayo imechezwa mapema hi leo pamoja na mchezo watimu ta- yambayo amepata kichapo cha alama 36 utoka kwaytiakifunga 12 wakati wamepata ushindi wa alama 31 dhidi ya 24 zawakachazwa na Panthers 36 kwa s wakaliwa na 3a kwa kmi kitazama hali ilivyo katika ubadilishaji wa fedha na masuala ya uchumi dola moja yeah. dolamoja ya marekani ni sawa na dola moja na za kati dola moja ya ustrlia ni sawa na faranga 1 za fn 13883 zaongo dolamoja yai na faranga 77 na za, za rwanda moja ya ni sawa na ya za dola moja ya na shilingi za ashilini na shilingi 6 za kenya dola m yas na shilingi 1612 na st52 za tanzania kuchazama utabiri wa hali ya hewa kwa sasa mjini a nyuzi joto ni 148 uwezekano wa manyunyoa mvua wakati mjini brisban ni 2 uwezekano pia wa mvua pale bsba wakati cambra nyuzi joto pale ni 19 wakati Darwin, ni 28 eleea br ni 14 na uwezekano wa mvua pamoja na mjini th kuwa njoto 137 wakatib 177 uwezekano wa manyinya mvua pamoja na mjini ambapo ni ni 18 na uwezekano wajua hapo kesho asubuhi lakini kwa sasa mwisho kufika ondemisho w tarifa barmaomandalia bakianasikwa makala mengine maakujia kutoka studio zetu za sps radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata