unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsc au mkwaju swahili karibu tena katika makala ya kiswahili ya sbs hukona migodi migerano te makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anabayonimkauahptamakala hayaenye kurasawetuauswahawapo Facebook, npenda kutuandikimotkuchangia asiuandiabarapepeambayo iswahilukwasasa tuelekee moja kwamoja hadikatika kijiji cha odhaya kule nchini kenya hususan nyeri ambako shujaa wa odhaya amepumzishwa atazungumzia emilio kibaki ambaye alikuwa ni rais watatu wa jamhuri ya kenya ambaye alipumzishwa hapo jana katika sherehe ambayo ilikuwa ya kijeshi na yenye utaratibu mkubwa sana na ambayo ilimrejesha heshima yake kama kiongozi wa taifa mpendwa na kuna wengi ambao anamkumbuka hata kama hawako nchini kenya wako maelfu ya kilomita lakini wanakumbuka mchango wake mzee kibaki na tumepata fursa kuweza kuzungumza nao kwa mitambo ya simu na wanajunga nasi kwa sasa binasi hu jamboujambo a namnajua pale pia tunaye mzee birgen mwenyewe hujambo sisi uh, tuko wazima kabisa mjambo kila mtu binasi najua kwamba mwana kibaki ni mtu wa nyumbani na nyumbani kwako kwa, na kwao si mbali sana hatakama endekama ni makumi ma ya kilomita lakini si mbali vile kibaki unamkumbukaje alikuwa kiongozi gani kwa maoni yako kibaki namkumbuka kwa njia ya mambo mengi hasa kwa ajili ya maendeleo aliyotutetea katika nchi yetu ya kenya na kwanza kabisa niseme ya kwamba umetoa uh, habari mzuri ukianzia ya kwamba ya, ya kwamba alipewa heshima ya kipekee jana na sisi ambao tuko diaspora ingewaji hatukuwa nyumbani inawezasema ya kwamba wengi wetu tuliweza kuhudhuria hiyo ibada katika njia ya online na kwa hivyo uh, tuliweza kuchukua muda wetu tukiweza kufuata kwa sababu alikuwa kiongozi ambaye alifanya mengi sana ya maendeleo hasa kwa masomo Um, yeye ndiye alianzisha masomo ya, ya free ambaye ni ya bure na akasitiza sana ya kwamba watoto mpaka waende shuleni akasema ya kwamba wasipokubariwa kwenda shuleni wazazi watajibu kwa nini mtoto haendi shule na hiyo ilisaidia sana kwa sababu watoto wengi walikuwa wanakaa nyumbani na wakati aliposema hivyo hakusema tu b alifanya masomo ya watoto wa, wa shule za msingi iwe free na akaweza kutoa misaada mingi katika shule za nchi kuweza kusaidia watoto wa msingi na watoto wengi wakaweza kuwa wameweza kuhudhuria shule kwa hivyo hilo ni jambo kwa sababu katika mwelekeo wa, wa kibake alikuwa anabidii sana kuwahimiza watu ya kwamba masomo ni kitu ya muhimu na hiyo ni jambo ambalo hata katika kijiji chake cha udhaya waliweza kushuhudia ya kwamba hata alijenga mashule mengi sana katika mkoa wake pahali alikuwa anachaguliwa kama mbunge na kwa hivyo yale aliyofanya katika mkoa wake aliweza kufanya katika nchi yote tena katika mabarabara na katika nom kwasa kitu ambao tunakumbuka sana kama wakenya wote wakati wa uongozi wa kibaki ikonomi yetu ya kenya ilikuwa mzuri sana hata bei ya vitu ilikuwa bei nafuu asante aasante kwa... kwako bwanab bwana kibaki unamkumbukaji tumesikia tari kidogo kwa upande wa elimu walikuwa ni mtu ambaye anaesisitiza kwamba watu wasome la sivyo cha mtamakuni wazazi watakipata kwa upande wako unamkumbukaji bwana kibaki yeah, nam ni hivyo vile umesema ninamkumbuka sana sana kwa, kwa upande wa elimu kwa sababu kabla yeyekuwarai watoto wengi hawako wakienda shule kwa sababu walikuwa wanakosa karo lakini alipochukua akatoa hiyo free education kwa watoto wote sasa watoto wengi wakaenda wakasoma alafu tena akiwa rai ninamkumbuka zaidi kwa sababu ya ujumi vile alichukua tu shugani akafanya mabadiliko na watu wengi wakaweza kupata from the banks sasa ungeenda kenya that time kila mtu alikuwa ameanza kuendelea vizuri watu wa biashara ndogo ndogo walifanya vizuri sana sasa kansa manene ya ndio iliweka kenya mbele na jina la kibaki itakaa ikijulikana kwa kila mtu so tutamii sana na namwambia nasema tu asante ujumbe mzuri kabisa mfupi lakini wenye maana kubwa sana natuona kwamba kwa yote ambayo ilifanyika katika taratibu zote zilizofuatwa katika ibada zilizofanywa katika uwanja wanyayo na katika safari yake ya mwisho pale udhaya ni kipi ambacho kimekuguza zaidi uh, binasi ambacho utakumbuka sana katika siku zako ambazo naishi hapa australia o oh, ni ile uh, heshima alipo aliyopewa yenye ili ili ili, ili, ili fit hule, yule kibaki alikuwa ninashukuru sana hata serikali ya kenya yenye iko saa hii kwa sababu ya jinsi waliweza kumheshimu uh, kiongozi wetu watatu katika nchi yetu ya kenya Laki, uh, pahali nilifurahia sana katika ni vile walivyojana vile walivyofanya ile msafara ya kutoka nairobi mpaka udhaya hapo ndio niliweza kuguzwa zaidi jinsi wangefika kwa barabara wakute umati wa watu wanangojea kumuaga kiongozi wetu wao wa wanajeshi walikuwa wanaheshimu hao wa wananchi wanasimama kwa muda ili wananchi waweze kumpatia heshima kiongozi aliyekuwa wa baraka katika nchi yetu kwa hivyo niliguzwa sana na kuona ya kwamba hata ingawaji alikuwa katika hetima za za ujenzi di alipewa uh, waliweza hata kujali jinsi alivyopenda na wana, wananchi na wakapatia wananchi hasa katika hiyo mkoa wake wa, wa, wa nyeri hiyo nafasi ya kuweza kumwaga aliyekuwa Uh, kiongozi wa nchi yetu na hata kiongozi katika mkoa wake kwa hivyo hiyo iliniguza sana asante yes, kama na nasi tunazungumza nabi nasi pamoja na bwana bigin kuhusiana na swala zima la safari ya mwisho ya mwenda zake mwai kibaki ambaye alipumzishwa hapo jana katika nyumbani kwao uh, mashambani kwake ambako alikulia na kufanya mashake mengi hata wakati alikuwa katikahya kiswahil yaukiwa na migoegatukilekea katika sehemu ninginemazungumzoumezungumzia sala so zima la elimu ya bure kumaanisha kwamba hakuna anaelipa hakuna mzazi anaelipa kutoka kidatu cha kwanza hadi sekondari kwa upande wako kama mzazi na kama mtu ambaye bado una jamaa kule nyumbani kenya ambao pengine wanakutazama kwa macho ya kusema kwamba bwana hata kwa, kama uko mbali sa kwamba tuko kwa, hapa tuna mahitaji kuondolewa ule mzigo wa kulipa karo ili kusaidia vipi ama ili kupunguzia mzigo kiasi gani ganihiyo hey, ilinisaidia sana kwa sababu wakati huo tulikuwa tukisaidia wa, watoto wengi wa majirani na watoto relatives wetu lakini sasa kwa sababu hiyo elimu elimu ya bure ilitusaidia sana sana sana tukza tukawasaidia hawa ku- maybe kuanzisha biashara badala ya school fees. sasa ili, ili na ilina ikakijiji mzima ya kwetu hmm. na kwa binafsi inawezasema ya kwamba ilikuwa rahisi hata kwetu kwa sababu kama jinsi tunavyojua ya kwamba Uh, elimu ni kiti ya maana kwa hivyo tulikuwa tuna, tuna huzuni sana tunapoona watoto hawaendi shuleni na kwa hivyo sasa vile tulipunguziwa hiyo mzigo hata sio tu mzigo wa, wa karo peke yake tulipunguziwa mzigo wa mawazo kuhurumia wale watoto na jamii zao na jamii zetu kwa sababu hata hiyo ni jambo ambalo ni zaidi kuwahurumia kwamba hawawezi kwenda kupata ile kalo na saa zingine hata tungewaweza wote tungeweza tu wa, wachache kwa hivyo ilikuwa ni kitu ya maana sana na tunashukuru sana na tunaomba kwamba roho yake ikae pahali pema peponi kwa wale ambao walikuwa pengine na mipango ya kuweza kuja kusomea pa australia ama kama ulikuwa na vijana ambao wanataka kuwaleta australia kuja kusoma kutoweza kulipa karo kuanzia uh, darasa la kwanza hadi uh, sekondari iliweza kuwasaidia kukoa kiasi hel- ama hela namna gani kuosha kwamba pengine ile mipango kuwaleta huku ina, inafanikishwa hiyo ni pint nzuri sana ili tusaidia kwa sababu tuliweza ku pesa na tukaweza kuwaleta watoto wengine huku kusoma wenye walikuwa na, walikuwa wamepita lakini awako wamepata nafasi huko sasa kwa vile hatukuwa tunalipa karo za huko kenya tu isaidiakusaidia wengine wa kucha huku na kwa, kwa biashara umesema kwamba watu walikuwa wanapata mikopo kwa urahisi ni kusema kwamba benki zikuwa zina kwamba aa waona hela na kulipa hizo hela itakuwa ni, ni hiyo ilikuwa ni nzuri sana kwa sababu the system yenye ya kibaki yalianzisha ilikuwa ni environment ya kila mtu aweze kupata biashara sasa sasawalika wanajua ya kwamba wanawezapata pesa zao kwa sababu kila kitu ilikuwa ni ya utulivu na watu watu walikuwa na bidii sasa wakati huo sasa banks walikuwa wanajua pesa zao zitarudi mm. na mmoja waliofaidi zaidi kupitia huo mfumo wa elimu bure ni bwana kimani maruge ambaye alikuwa ni miaka tisini hadithi yake mlipokeaje kama wa kenya ambao mkuku diaspora mnaona kwamba babu ana, anaingia katika darasa na vitu vyake vyake hiyo ilikuwa ni fundio mzuri sana kwa sababu sasa ili- ilitupatia moyo ya kwamba hata um, ukiwa na age gani you can achieve whatever you've been trying to achieve ukiwa mdogo sasa na tuliona watu watu wengi wakubwa miaka hamsini miaka arobaini na tano wakirudi kusoma ma na wengine hata first degree tukimalizia binasi najua kwamba kuna mengi ambayo umezungumzia kwa upande wa elimu kwa upande wa biashara kwa upande wa vile ambavyo mzee kibaki aliweza kufanyia kenya ni kipi ambacho cha kipekee utamkumbukia bwana kibaki Aa, ni mengi siwezi chagua moja kwa sababu kwanza ujue kibaki ba, hata sio tu mambo ya Uh, ya ya nchi hata jinsi alivyojitunza yeye kama baba wa familia yake kwa hivyo uongozi wake ulianzia kwa jamii yake aliongoza kuanzia kwa, ju- kwa jamii yake na hiyo tuliona jana jinsi hata heshima aliyopewa kupitia hata watoto wake ambao amewalea ilikuwa ni heshima ya kipekee na yenye ya kutufundisha mambo ya vile tunavyostahili kuwalea watoto wetu kwanza kabisa jinsi hata ninaona kwa mitandao leo jinsi kijana yake alivyoshuhudia kwamba baba yake alikuwa mkali unajua saa zingine hao watu wenye ni wananchi wa kawaida hawaonagi kama viongozi wanaishi maisha ya kawaida wanaona kama hawaishi kwa nyumbani kwao kama maisha ya kawaida na jamii zao lakini sasa katika ile ushuhuda tulisikia hata jana na vile tunavyomjua kibaki alianzia uongozi wake kwa jamii na hilo ni jambo ambalo hata kama tunaongea kuhusu mambo ya nchi tunastahili ku, ku, ku, kusoma hata mambo ya kijamii kwa sababu siku tunazoishi jamii wengi hawana mwelekeo wazazi na watoto wao hawana umoja hawana kuelewana hata wakati baba akiondoka unakuta watoto hata wawezi wakasimama wakakuwa na ushuhuda wa maana kwa sababu kwanza baba mwenyewe hakuwa kielelezo katika ile mboma kwa hivyo alikuwa kiongozi hata kwa mambo ya kijamii na inawezasema ya kwamba ni mambo mengi na ya kikristo tena ibada yake ilikuwa ma, ibada yenye kufanikiwa sana mambo ya kumwamini mungu jinsi alivyomwamini ibada yake hasa haikuwa na politics ilichukua muda mrefu sana kuhudumia watu katika hali ya kiroho kwa hivyo ni mambo mengi vile watu wamesema maneno ya kibaki uh, maliza na mazungumzo machache ni maneno mengi mengi sana ambayo tunaweza kusema na tunajua kwamba bwana si mtu wa maneno mengi lakini yanakuwa ni muhimu sana ile machache ambayo yanayonena kwa upande wako na mkumbukaji bwana kibaki ninamkumbuka akiwa ni mtu mwaminifu kwa sababu akiwa vice president alitimiza ali kazi yake vizuri na uaminifu wake kwa moi ilikuwa ni ya juu sasa ninamkumbuka kama mtu mtulivu na tena mwaminifu sana na akisema maneno yake ni maneno machache lakini ni serious na i, na matokeo ni mazuri ndiyo yeah. na kama anavyosema wanajua kama najua kama tunajua <laughs> na, na, na, na tukimalizia kwa utani ndio ni swala la huzuni lakini kuna wakati nabidi tupunguze huzuni kidogo kwa utani tukisema yeah. asante bwana emilio stanly mwaekibaki alikuwa rais wa watatu wa kenya kuanzia mwaka elfumbili nambili hadi mwaaelfbkuatau na aliaga dunia akiwa na miaka tisini na moja mungu anatoa na mungu anachukua jina lake lihimiriwe asanteni kuzungumza nasi na kuchangia maoni yenu kuhusu mpendo wenu na mola aendelee kuwa fariji pamoja na taifa zima la kenya nam hao ni baadhi ya wakenya wanaoishi nchini ustralia wakitoa maoni yao kuhusu aliyekuwa rais watatu emilsany mwakibaki ambaye alipomzishwa hapo jana katika kijiji cha udhaya kule kenya mengi zaidi kuusmbaye meskia uzapata kwenye tofuti yetu mbao nissu mkoaju swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook