unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia ssu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa, wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo bidhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborigin anatore strd island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popote ilipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs uko na migode migerano tukuleta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anani ambao ni, ni sbscu mkwa juu saletuka na mengi ambao tumwandalia kwa leo lakini kwa sasa tupate kionjo cha yale ambayo tumeandalia tukianzia katika makala maalum kuhusu upatikanaji wa makazi hususan kwa familia ambazo zina watu wengi je ni changamoto gani ambazo huwa wanapata hususan wakichukua hatua ya kujenga nyumba yao binafsi je changamoto ni zipi kutoka kwa wajenzi yeah, ni wajanji sana wanakuonyesha nyumba itakawa in, in, in, in, in, in, in, inagengwa ina kish nashidukunawapatia chochoti kwao ah, wakianza kujenga nyumba ah, ah, ah. Ma materio wanafanya nnni si hiyo so, kuna naona na ukiongea n wanakuambia ni lazima uweke pesa zingine wakupati kwa materikwasabu kuna snad kuna kuna premium <laughs> nam hiyo ni sehemu ya mazungumzi ambayo tumefanya na mmoja wa wale ambao wamechukua hatua wa ya kujenga nyumba baada ya miaka kadhaa ya kukabiliana na changamoto za makazi ambapo wanakuwa na shida moja baada nyingine wakiwa hawana budi kubali kuchagua tu nyumba yoyote ile kwa sababu ya mazingira mash, na masharti ambayo wako ndani lakini bila shaka unaweza ukapata yote hayo kwenye tofuti yetu analambao ni ssslaje kwa lambo lihudhuria tamasha ya siku ya afrika ni kipi ambacho waliweza kufurahia ipangwe mpaka 9pm kwa sababu ndio watu wanatoka kazini alafu kuna mda 06 inakuwa ni, ni kidogo sana <laughs> siku mbili bythe tengeleza ikuwe sady asundy haya hayo ni baadhi ya maoni ya wale ambao walihudhuria tamasha a culture za wkend iliopita mjini sini yote hayo unaweza kukasikia katika sehemu ya pili ya makala lakini kwa sasa moja kwa moja kwa mktasari wa habari pinzani washirikisho waahidi kuunga mkono ongezeko kwa mishahara ya wafanyakazi wakati tangazo la hali mbaya ya hewa inatolewa katika maeneo ya queensland ambako mwanamume mmoja ameokolewa baada ya kukwama katika maji ya mafuriko na wafanyabiashara waonya juu ya athari za hatua ya kusitisha ukopeshaji kwenye benki nchini zimbabwe wakati nchini tanzania hatma ya wabunge t wa chadema kufahamika jumatano na katika taarifa za michezo madereva wawili wa treni kutoka watreni katika michuano ya madereva wa treni kule ulaya wakati vichapo vyatolewa katika ligi kuu ya soka hapa nchini australia yote hayo tutazapata kwenye taarifa za michezo lakini kwa saa moja kwa moja katika taarifa kamili idha kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migiran hapa ni taarifa kamili ya habari funitwe mitambo ni bwana nik kiongozi wa upinzani anton albanz amethibitisha kuwa ataunga mkono ongezeko la mshahara la zaidi ya asilimia tam kuambatana na ongezeko la mfumuko wa bei kiongozi huyo chama cha leba ameendelea kusisitiza kuwa anataka mishahara halisi iongezeke juu ya, ya mfumuko wa bei ambako mishahara halisi inatarajiwa kupungua kwa asilimia tatu mwaka huu kwa mujibu wa benki kuu tume ya haki ya kazi huweka kiwango cha chini ya ongezeko ya mishahara ya wafanyakazi kote nchini anton alban amesema kwamba serikali yake itawasilisha nyaraka kwa tume hiyo huru kutoa ombi kwa ongezeko kubwa zaidi la mishahara ya wafanyakazi kama chama cha leba kitashinda uchaguzi mkuu ujao anasema wtua wastali wa rudi nyuma kama huko kwenye kiwango cha chini cha mshahara unapitia wakati mgumu kulipa kodi kununua chakula na kumuudu maisha natumea haki ya kazi inazingatia hilo katika maamuzi wanayofanya tunaunda serikali ambayo ina kiwango cha chini cha mishahara kama sehemu yao muhimu ya usanifu wa uchumi wamesema hivyo na hivyo ndivyo wamefanya kwa zaidi ya miaka kumi leba ina mpango leba ina mpango kuinua mishahara na hicho ndicho tutafanya alisisitiza kiongozi wa upinzani bwana anthony albanesi na wafanyakazi wa huduma ya wazee wanaofanya mgomo kote nchini australia wamesema kwamba uamzi wa kuhususia kazi leo jumanne kumi mei ulisababishwa na mazingira mabaya ya kazi ambayo wamesema ya yamekuwa mabaya kupindukia wafanyakazi kutoka makampuni tano makubwa magharibi australia na queensland wamefanya mgomo wakiomba ongezeko la wafanyakazi pamoja na ongezeko la mishahara mgomo huo umeathiri takriban wakaaji elfu k katika zaidi ya vifaa ma ishirini ila wahudumu wamesema kwamba walifanya mgomo huo kwa masaa matano tu mchana leo na waliwapa waajiri wao onyo la wiki mbili watafute wafanyakazi wa kuziba pengo watakazoacha oln smithni mkurugenzi wa chama cha wafanyakazi wa huduma ya wazee nchini amesema alikuwa ulikuwa ni uamzi mgumu kwa wafanyakazi kwa mua kufanya mgomo ila wamesubiri kwa muda mrefu zaidi kwa mabadiliko kufanywa katika sekta hiyo hiyoanasema wafanyakazi wa huduma ya wazee wamesubiri mageuzi kwa muda mrefu sana walitumai mageuzi yatakuja kutoka tume ya kifalme walifanya kazi wakati wa janga na walitumai kuwa kazi yao itashukuriwa na kuheshimiwa na sasa hawana nia ya kusubiri tena wanachukua hatua leo na nadhani wataendelea kuchukua hatua hadi tutakapoona mageuzi katika sekta hiyo nuarifa zinginemaumeandalia mwanaume mmoja ameokolewa kutoka maji ya mafuriko ni queensland mvua zisizo za kawaida zikinyesha katika eneo la kaskazini la jimbo hilo tumiakoaji amatimu ya akoaji wakasi majini kutoka huduma ya dharura na moto ya yaq ilimsaidia mwanaume mmoja na kumpeleka sehemu salama baada ya mwanaume huyo kukwama katika maji ya mafuriko katika eneo la Soldiers hill ambalo liko katika kitongoji cha mount Isa, mida ya saa tano usiku wa jumatano onyo la hali mbaya ya hewa ilitolewa kuanzia maeneo ya hadi magharibihadi na kutoka maeneo ya kaskazini mwa jimbo hilo hadi maeneo ya yac ambayo yako kusini mwa jimbo hilo baadhi ya maeneo yanatarajiwa kupata kiwango cha mvua ambayo ni mara kumi zaidi ya wastn ya mwezi kwa mwezi wa mei katika muda wa kati ya masaa ishira 4 hadi masaa48 na ni nadra kwa kiwango hicho cha mvua kunyesha nje ya msimu wa mvua tukani makala amaotumandalea barani afrika hatua ya zimbabwe kusitisha upeshaji wa benki itakuwa na matokeo mabaya na itaunda mfumo sambamba wa benki wa kukwamisha juhudi za kuboresha uchumi unaodorora wakuwa sekta ya biashara nchini humo wamesema jumatatu rais emeson mnangagua jumamosi aliyeamuru benki kusitisha wa kukopesha kama sehemu ya hatua kadhaa alisema kwamba zinalenga kuweka sawa uchumi usiendelee kudorora bwana mnangagua alisema kwamba hatua hiyo itasitisha kuporomoka kwa dola ya zimbabwe na kuzuia ukuaji wa soko sambamba ambapo dola ya nchi hiyo ilikuwa ikibadilishwa kwa karibu dola mia 4 za marekani ikiwa mara mbili zaidi ya kiwango rasmi hawiki iliopita asea kwamba serikali imesitisha huduma za benki lakini benki bado ziko imara chama cha biashara cha zimbabwe kilinukuliwa kikisema katika taarifa katika nukuu nyingine ni kwamba hii inahalalisha mfumo sambamba wa benki na viwango vya juu vya riba na hakuna mwekezaji atakayevutiwa na uchumi kama huu ambapo ukopeshaji unaweza kusimamishwa ghafla chama hicho kilinukuliwa kikisema tena kuna makala mengine atmaandalia kwa sasa tuelekea moja kwa moja hadi tanzania ambako baraza kuu la chama kikuu cha upinzani nchini humo chadema siku ya jumatano kitatoa hukumu ya rufaa za wabungi9 wanawake waliowafukuza wanachama kwa sababu ya kukiuka katiba na kanuni za chama hicho hatua hii ilichukuliwa baada ya wabungi hao kuchukua uamzi wa wao wa kwenda kuhapishwa kwa wabungi wa viti maalum katika bunge la jamhuri ya muungano wa tanzania bila y chama hicho kuwapitisha Chamah- chadema kimesema kwamba jumatatu baraza kuu la chama litasikiliza rufaa zilizowasilishwa na wabunge hao ambao wamefutwa wanachama hayo yalisemwa na mkurugenzi wa itifaki mawasiliano na mambo ya nje john mrema wabunge ambao rufaa zao zili, zitasikilizwa ni pamoja na halima mdee este matiko grace tendega cecilia pareso este bulaya agnesta lambart nosrati hanje jeska kishoa hawa mwaifunga tunza malipo na azia muhammed felista njau na genjwa kaboyoka sofia mwakagenda genda kunti majala stella fiao anatropia theoneste salome makamba na conchesta rwanlaza hata hivyo wabunge hao wanaweka makataa kuzungumzia swala hilo na nchini kenya viongozi wa dini ya kiislamu nchini humo wamemshauri rais wa taifa hilo uhuru kenyatta kutomchunguza na kumwondoa kazini jaji wa mahakama kuu said juma chitembwe kwa tuma za utovu wa nidhamu na doa la kimaadili viongozi hao chini ya mwavuli wa baraza la kitaifa la ushauri la waislamu wanadai kuwa tume ya huduma la za mahakama jsc haikumpa nafasi na muda wa kutosha wa kujitetea dhidi ya madai yaliyo bhidi yake kwa mujibu wa vyanzo vya habari rais kenyatta anastahli kunda jopo hilo ndani ya siku kumi na nne baada ya kupokea hati ya jsc wakati jaji juma chitembw akisubiri ya hatma yake kuamuliwa na jopo lililoundwa na rais kenyata ndani ya kipindi cha siku kumi na nne baada ya kupokea hati za ushahidi kutoka kwa tume ya huduma za mahakama kwa mujibu wa kifungu cha sheria cha moja 68 ba viongozi wa dini wa kiislamu sasa unadai jaji huyo anaandamwa mwenyekiti wa baraza hilo shekh juma ngao amedai kuwa jaji juma saidi chitembwe hajapewa muda wa kutosha kuweza kujitetea na kuweza kuwasilisha maoni maoneama kukata rufaa kwa yale ambayo yanamkabili bwana jaji huyo <tune> waendelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode a migiran ukiletia makala kutoka studio zetu za na mtandaoni anani ambayo ni sbscu mkwajuhls tukelekea moja kwa, kwa moja katika taarifa za michezo ambayo kwa sasa tunaanzia hapa katika taarifa ambazo si za kawaida kwa upande wa michezo lakini basi hali ndio hivo mchezaji ama wachezaji wawili ambao ni madereva kutoka mlbo ambao ni madereva wa treni kipenda kwa kimombo iwale watasafiri hadi ulaya kushirikiana ama kushiriki katika michwano ya waendesha trum ambao itakuwa kule ulaya timu hiyo ya wachezaji wawili wataelekea moja kwa moja na wamealikw wamepokea mwaliko, mwaliko maalum kutoka atp na frd lim ambao watashiriki katika siku chache zijazo naoondoka kenaushratia michezo hiyo mwalimu wao ni wayne ysr naeleza shirika la habari la sbs mtazamo wao pamoja na jinsi wamepokea mwaliko huo anasema ndio timu iko tayari kabisa na naamini kwamba tuna kila kitu ambacho tunahitaji na tumekuwa tuna tukifanya mazoezi ya na kwa muda mrefu na tumefanya kazi nyingi sana tukizungumzia shughuli ambazo zitaweza kufanikisha kwamba kiakili na kuosea kwa kwamba tunaweza kushiriki kwa ukamilifu na kwa ukomavu mkubwa sana alisema mwalimu huyo Wayne na taarifa ambazo tumeandalia moja kwa moja katika mchezo wa nrl mechi ambazo zilichezwa siku ililopita ikiwa ni pamoja na timu ya yashakambalo iwacharazar29 kwa k wakatistom ikiwa laa 420 kwa sita katika soka timu ya Melbourne city ilipata ushindi wa goli m 2 kwa moja dhidi ya wellington welligtoix na katika taarifa zingine za mchezo itakuwa ni kati ya brisbane row na cfc ambayo itachezwa muda usio mrefu kuanzia mida saa 1 dakika5 usiku huu wa leo kule mjini brisbane tukiangalia hali ilivyo katika ubadilishaji wa fedha kwa sasa kwa wale ambao nata kutuma hela nyumbani dola moja marekani sawaadolam na 43 za australia wakati dola moja a sawa na faranga 149 za burundi dolamoasawa na faranga 1396 na set sb za jamuri kidemokrasia ya congo katidola maaussawa na faranga 71 za rwanda dosana shilingi 2491 za uganda wakati dola mojasawa na shilingi 8a seti za kenya na dola1o ni sawa na shilingi 1618 a senti 34 za tanzania tukiagaza mahali katika utabiri wa hali hewa tukianzia katika mji wa ald nyewziyoto pale ni 171 wakati mj mjini, mjini brbe kwa sasa nyewziyoto pale anasema kwamba ni 2 9 lakini mvua ikiwepo katika maeneo ya brisban na sehemu zingine na mjini cambr kwa sasa ntu128 312 wakatir115 nawezekana wa wingu pamoja nath zikni2.7 139 na d 188 kufikia ponishrfbmwandalia makia nasi kwa mkala mengine mnekujia kutoka studio zetu za sbs skzkributkatikamakalaidhaa ya kisahili ya bukiwa na migod migerant makala, makala kutoka studio zetu za bs na mtandaoni anonmbanimkoaj swahili kwa sasa tuangazie swala zima la jinsi mamlaka mbalimbali zinakabiliana na, na uviko 19 hapa nchini australia pakiwa tayari vzuizi vingi regezo, pamoja na hatua zingine zikiwa zimechukuliwa kuaesha kwamba usambaji wa virusi una dhibitiwa pamoja na kumadhara yake kupunguzwa kupitia chanjo na hatua zingine jumanaausrali iliripoti vifo tatu kwa mradhi vifo tatu kwa vya uviko 19 vilivyojumuisha vifo 18 victoria na vifo 17b jimboni magharibiauralia imerekodi idadi ya juu zaidi ya kila siku ya kesi mpya za ui9 ikiwa ni29 tangu mwanzo wa janga iliripoti pia vifos vya kihistoria jimbo hilo idadi ya kesi mpya ziliongezeka kote nchini australia vitori ikiripoti idadi kubwa zaidi ya maambukizi ya kila siku yakiwa ni 7 wakati idadi ya watu waliolaza hospitalini wakiwa ni 9 tangu 4 aprili na tazama katu, ukitaka kujua mengi zaidi kuhusu yale unawezatembela tovuti yetu sbshili ambako unawezapata ma- maendeleo mapya ya uvikwa kt kwa kesi mpya na takwimu za watukulaza hospitalini na vifo kote nchini australia ambazo tumechapisha pale tayari tukileangazia mengine ambayo ameandaliwa ni kwamba utawala wa bidhaa na matibabu ga inachunguza na kutathmini ripoti za micodtis ambayo ni kuvimba kwa moyo na riiti ambacho ni kuvimba kwa tishu inayozunguka moyo katika vikundi vya vijana kutoka chanjo za faiza na moderna imesema kuwa m inajulikana ila madhara ya baadaye ambayo ni nadra kawaida ni ya muda mfupi na watu wengi hupata nafuu baada ya siku chache ni kawaida pia zaidi miongoni mwa wavulana wenye miaka kati ya kumi n mbili na kmisaba baada ya kupokea dozi ya pili kundi la ushauri la kiufundi la australia kwa chanjo linazingatia dozi ya nne ya majira ya baridi kwa vikundi vya ziada kwa sasa dozi ya nne imependekezwa kwa watu wazima wenye miaka hta na zaidi wakazi ndani ya makazi ya huduma ya wazee na walemavu na watu wenye miaka 16 na zaidi ambao wana matatizo sugu ya kinga ya mwili na watu kutoka jamii ya waustralia wa asili wa ya torestat slanders wenye miaka 50 na zaidihii ni idaa ya kiswahili ya nam hmm. na bila taarifa hizo kwenye tuvuti yetu sbscu mkwa wa lakini kwa sasa tuliko moja kwa moja hadi katika studio zetu za narima kwa mwandishi wetu jason yakundi na tusubiri na makala haya wataalamu wa masuala ya uchumi wanazitaka nchi za afrika kujifunza kutokana na changamoto zilizotokana na mzozo kati ya urusi na ukraine na kuwekeza zaidi katika sekta ambazo zitawanufaisha watu wao na kuondolea hatari ya kukosa tena bidhaa muhimu athari za muda mrefu zinawalenga watu wa bara la afrika na kuna uwezekano wa kuwa na kuongezeka kwa uhaba wa chakula kwa sababu ukrain na urusi nchi ambazo kwa sasa ziko katika mzozo mbaya ni wauzaji waku wa mafuta ngano mahindi na mbolea ulimwenguni bei za vyakula zimepanda na zinatarajiwa kupanda huku hali ya nja ikitarajiwa kuongezeka barani afrika eneo linaloweza kuathirika zaidi huenda likawa afrika kaskazini ambalo linategemea sana urusi na ukraine kwa nafaka kama ngano na litapata changamoto kubwa kwa kutoweza kuagiza nafaka kutoka nje urusi na ukraine kwa pamoja zinauza nje takriban asilimia thathi ya ngano duniani huku hukuk ikiwa ni muuzaji wa nne kwa ukubwa wangano na mahindi duniani vita hivi tayari vimesababisha waba wa nafaka na kudhuru nchi za kiafrika ambazo zinategemea nchi hizi kulisha watu wao nchi kama misri tunisia tusia morooliinae tnguma ni mtaalamu wa uchumi nchini tanzania afrika ina matajiri wengi ukiangalia hata uh, uh, ukiangalia iliyotoka hivi majuzi imeonyesha naisigani ambavyo kuna mabilionea wengi ndani ya afrika lakini ukija kuangalia wakati mwingine mabilionea hawa hata fedha zake hawajaziweka ndani ya afrika wameweka wa kwenye mataifa mengine kwa sababu ya namna na ya siasa za mataifa yetu jinsi yalivyo na sera zilizopo katika, ma- katika nchi zetu ukiangalia kwafano dangote anapitia kiwanda cha cha saruji hapa tanzania lakini kuna wakati huyu huyu ni mafrika lakini kuna wakati alipitia magumu na mazito kutokana na yeye kuweka kufanya uwekezaji hapa kwa hiyo kao tunaaa namna gani pia na sisi pia pa tunasaa tunatengeneza mazingira mazuri ya hawa wafanyabiashara hasa wafanyabiashara wa zawa nimezungumzia wafanyabiashara wazawa nikizungumzia wafanyabiashara waliopo ndani ya afrika na hata wale wanaotoka nje ya afrika na pia serikali zikubali kujitolea kwa hali na mali katika kuwasapoti hawa e, wafanyabiashara waliopo ndani ya afrika na maeneo mengine wanaokuja kuwekeza ndani ya afrika tukielekea uchaguzi hapa nchini kenya idadi ya wanaosaka nafasi ya kuteuliwa mmoja wao awu mgombea mwenza wa railaodina katika kinyanganyiro cha urais sasa imepanda hadi hii ni baada ya kujumuishwa kwa waziri wa kilimo munya gavana wa kakamega katika orodha ya ya awali ya watu kilimovwamnmwenzake wanenye taarifa iliyoitoa wa jumamosi mei mwenyekiti wa kamati maalum ya kusaka mtu anayefaa kuwa nafasi hiyo na wawekesa alisema kujumuishwa kwa majina hayo matatu kunafuatia malalamishi kutoka kwa vyama vyao kwamba haikuwa haki wao kuachwa nje jina la bwana oparanya liliwasilishwa na chama cha odm huku bwana munya likiwasilishwa na chama cha party of national unity pnu naye bwana kenyanjui amependekezwa na chama cha ubuntu peoples forum kufikia alhamisi jioni kamati hiyo ilikuwa imeidhinisha majina ya watu wa wanane kwa ajili ya kuchunguzwa kubaini ufafu wao kwa nafasi ya mgombea mwenzo wa bwana odinga wao ni kiongozi wa waipa kalnzmsioka wa anak kenya wa kitui wanak na gavana wa mombasa Hassani joho wa odm mwingine ni pamoja na mbunge mwakilishi wa kike eneo la muranga sabina chege jubilii pter kenneth jubilii kanu kan stentars wa chama cha national liberty party partnl wekesa alitangaza kuwa kamati hiyo imefikiana kuhusu vigezo na mwongozo ambao itatumia kuchambua maombi ambayo yamewasilishwa mbele yake alisema hatimaye kamati hiyo itaweza kuteua watu watatu bora ambao majina yao yatawasilishwa kwa bwana odinga siku ya mwisho ya shughuli hiyo mnamo mei kumi waziri wa mawasiliano na teknolojia hapa nchini kenya jo msheru ijumaa alishambulia naibu wa rais william ruto kufuatia madai kuwa wizara yake inapanga kuiba kura za urais katika uchaguzi mkuu wa agosti9shu alisema madai hayo ni ishara kwamba d ruto ameanza kuingiwa na hofu ya kushindwa katika uchaguzi huo sekretariati ya kampeni ya d ruto ilisema kuwa hatua ya waziri msheru kutangaza kumuunga mkono mwaniaji wa urais wa zimio la, la odinga ilikuwa ishara kwamba alilenga kutumia wadhifa wake kuiba kura sekretarieti hiyo inayoongozwa na gavana wa trukana joseph nanok ilisema kuwa wizara ya ict inahusika pakubwa katika upeperushaji wa matokeo hivyo ni hatari kwa waziri kuegemea mrengo fulani wa kisiasa mrengo wa ruto ulitoa mlalamishi siku moja baada ya bwana msheru na waziri wa afya mutahikawe kujitokeza na kuunga mkono bwana odinga walipokuwa katika kaunti ya nyeri siku ya jumatano lakini bwaa msheri alipuzilia mbali madai hayo ya mrengo wa naibu rais akisema kwamba ni propaganda inayolenga kumchafulia sifa kamati ya bunge la masuala ya uchaguzi imetangaza kwamba uchaguzi wa urais nchini humo mwaka mwaka huu baada ya moja, ya ya kucheleweshwa kwa kwa zaidi kupitia taarifa televisheni taifa Kama na maseneta, watamchagua rais jumapili ijayo uchaguzi nchini umecheleweshwa kutokana na vita vya kisiasa vya mara kwa mara na rais muhamed abdullahi farmajo anayetafuta muula wa pili madarakani na waziri wa hussein robol kukosa kuelewana washirika wa kimataifa wa somali wamekuwa wakishinikiza kufanyika kwa uchaguzi huo afu ukiibuka kuwa huenda kuchelewesho kwake kukainyima somalia ufadhili wa dola milioni mianne kutoka shirika la fedha duniani hatua ambayo itatumbukiza somalia kwenye mgogoro zaidi mwandeshi wetu jesenakuri na taarifa hizo kutoka jijini nairobi akitwarifu yaliyojiri kote katika eneo la afrika mashariki na afrika ya kati ambako kamuesikia kuna mengi ambayo amejiri na bila shaka unaweza kapata yote kwenye tovuti yetu anani ambao ni sbscau mkwa juu swahiliidhaa ya kiswahili ya SBS. shiriki taarifa zetu kwenye Facebook. jambo popote ulipo na karibu katika makala aidha ya kiswahili ya sbs ukona migode a migerano makala haa kutoka studo zetu za sbs na mtandaoni ananiambao ni sbscu mkwajuu swahili makala pia zokapata kwenye ukuras rafacebook ananmbao niacebookco mkwaju bsswahilnaiwapo una pendekezo a makala malolote lile ambalo kutujuza kwa baraapepe anan niswahilipsbscoau katika makala leo tutazungumzia makala maalum kuhusu familia zinazoishi katika nyumba ambazo kwa upande mkubwa hazikidhi mahitaji yao kwa sababu ya udogo ama wingi wa wanachama wa familia hizo je ni nyumba na zinafaa kukidhi mahitaji hayo ama ni kipi ambacho tunasili kufanya kusha kwamba wanapata makazi yanayokidhi mahitaji yao makazi ni moja ya vitu muhimu kwa binadamu kote duniani haswa kwa watu wanaowasili nchini australia kama wahamiaji au wakimbizi watu wengi wanaowasili nchini kama wakimbizi kawaida huja wakiwa katika familia zenye watu wengi hali hiyo humaanisha wengi wao hukabiliana na changamoto kubwa ya kupata makazi yanayotosheleza mahitaji yao na wengi wao hukabiliwa na pigo baada ya lingine kutoka kwa mawakala wa nyumba ambao hukataa maombi yao ya nyumba zinazokidhi mahitaji ya familia zao nelz habam aliwasili nchini australia kwa viza ya wakimbizi alipowasili yeye na familia yake walipewa makazi ya muda mfupi katika kitongoji cha chaicomb ambacho kiko katika eneo la magharibi ya sydney amezungumzia jinsi yeye na familia yake ilivyokabiliana na mchakato wa kutafuta makazi wiki chache baada ya kuwasili nchini ni kuja na familia kubwa waine kwa hivyo si zangu na wangu tulisaidiwa kutafuta nyumba lakini unajua kama a, kama kila, kila mutu mpya hapa ukitafuta nyumba wanakuuliza kama kuna tumika au kuna na pesa so, hivyo sokwahivokama tulikuwa sisi wote wageni hapa atukuwa majobs so ilikuwa ni ngumu sana akini tutulipata nyumba Aki, sikuwa rahisi sana baada ya wiki kadhaa za kutafuta nyumba na maombi yao ya nyumba kukataliwa hatimaye kampuni moja ya nyumba ilikubali ombi la nyumba la bwana zihabamwe na familia yake je nyumba hiyo ilikuwa katika hali gani bwana zihabamwe na maelezo nyumba ya kwanza tui anga ilikuwa tuiamianga ilikua sana alikuwa inakuwa na mambo ya maintenance mengi sana A, kwa sababu yamengi tulianza kwa sababu hatukuwa na ingine umaa tuipata hiyo nyumba imezeka kabisa aana lakini kwa sababu vile tulikuwa sisi wapya hapa hatuna kazi hatuna pesa zinaesha zi, zi, zina, zina n tusaidia kutafuta nyumba zuri tunataka jumaa tulikubalia tukapata hiyo nyumbaudolikuwa nyumba nini mzeiakikwa nyumba kubwa kabisa marakabambe ilikuwa nini nabak adi nakianja kubwa nakumbuka sana wakati tulikuwa tunakuwa nani na wageni wageni walikuwa wa kabisa wanafurahi sana kuona hiyo kiwanja bakayo nyumba io hmm. kitu nipenda sana kwa hiyo nyumba bwanazahaam wna familia yake waliishi hapo kwa miaka kadhaa na baadaye wakamia katika sehemu nyingine ukipata kazi ukisoma ukaoa mnaanza kujipanga kama familia na kama ivyosema ukiangalia uh, hapa naishi nyumba au, au, au, ni naishmanyumba magorofa naipaniyumbaapweynyumbasmnmaais sanairzia sepesa akati mutakua na, na, na diposit munaanza kutafuta nini nyumba ulandi uh, uh, uh, uh, ya kununua kawaida kila familia huwa na mipango ya kujiendeleza na kujitoa kutoka kiwango kimoja cha maisha hadi kingine mwanaji habamwe amezungumzia maamuzi ya familia yake kujiondoa kutoka panda shuka za upangaji na nakukabiliana na kampuni za mawakala wa nyumba pamoja na wamiliki wa nyumba mara kwa mara ambao mara nyingi hawazingatii matatizo ambayo wapangaji wa nyumba zao wanapitia wanaziha na maelezo zaidi bibi yangu na mimi tulianza tuli kufikia mwa mambo hiyo tukasema achhacho ata tukinunua ataka nnikakaarummoja tukanza ivo wakaitukuwa tunatumika tureseve kidogo kidogo kidogo kidogo nakumbuka vivi namimi turienda kutafuta mahari tukauriza unit ningapi wakasemani elufu miambiri mi na musini skaambiaataka depositi yangapi wakasmaa peent ya, ya depositi atipo ika pesa nyingi sana miaka kumi iliyopita kama ikwakamaelf uh, uh, rishaivat tu, kisha tukasema yatupat kisha wakatwambia ati izi sehemu samtime nakuanga ningumu sana kupata ni vizuri mwende e sehemu ingine uh, mbali kidogo yat ya, ya ndio maana tulienda ukoivpo kidogo tukapata kaunit kamoja huko tukaanza na hivo tu baada ya miaka mingi ya kuwa wapangaji wanazihawamu na familia yake ya waliamua kuchukua hatua ya kuwa wamiliki wa nyumba je wanazihaamu na familia yake ya walijihisi vipi baada ya kuondoka katika maisha y kuwa wapangaji na sasa kuwa wamiliki wa nyumba yao binafsi wakati tulifika kwaweo ka nyumba ketu ka unit kalikuwa kazuri ka kabisa tukasema hata nikadoga khini ketu iyo tukasema tuseme tumefika homu kwa sababu mweye nyumba kila wakati anapasha kuja kwambie nataka nyumba yangu haukmgitarisha sana munapenda mnapenda muna mtoto yumainyumba yeupitausema atumefika nyumban tunazatazaa mtotoaaamtoto wakwanza kasaaf ukasma kidogo idogaymama ya uh, yamaka tano tuaweapata pt unity kisha nyumba kachini mpango wa ngikuwa mpangwa kadri muda unavyoendelea kupita na maisha ya kubadilika ndivyo mahitaji ya kila binadamu hubadilika na kuongezeka pia familia ya bwanazihawamwe iliongezeka baada ya miaka kadhaa wakiishi ndani ya nyumba yao ya vyumba viwili na hatimaye mawazo yao yakageukia katika swala la kutafuta makazi ambayo yanaweza mudu mahitaji yao mapya bwanazihabamwe anaeleza baadhi ya maswala aliyozingatia pamoja na mkewe kabla ya kuanza mchakato wa kutafuta nyumba yao ya kudumu kiwa unaweza tafuta nyumba kwa hivyo kitu tulikuwa tunasema tulikuwa na vitu wiwili kwanza tulikuwa na hiyo nyumba kidogo na ukiangalia tulinunua na ile wakaitu, tuli kutafuta nyumba juu uh, ju, bank naweza akauanakuakusadi sana kaskona kitu unawezaonyesha Aa, kama dipoziti kitugikipiri bibi wangu na atamim tutuikuwaa nakai tukuaswtua tunatumika tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, tuna wahiva tukaenda kuwabank tukawambia ma tunaikhizai nikidogo tunataa tuna kuprde tunataa kutafuta kanyumba ka cini kubwa kuriko iyo, iyo tuko nayo isha wakakua wakafanya ayo waka nyumba yetu akatuambia mko na nait hapa ni chitu mkonayo mnaweza ni bopesa acimwongeze i kisha tukaanza kutafutasehemu zozote atunaweza kuwa na na nyumba na land. Kisha, wakati nashkati tuanza yotuitafuta mtu anajua mambo ya a ma, tunamuliza akatwambia ati nyinyi muyanze mwende muhangare manyumba kwenyare manyumba mapya aishajengwa mwze kuawe nyenyumba daukaendahukoukaaakutataaaatambiaeza land kisha ujenge afnaeza na, na, na, na, na, na, na house package kisha mujenge aki kaama ndi yo pesa imbi mari tuiendakua nmbei kari sanam mm, hatakenyatuatuanaapasha tuna, landi kubwa akini mbali sana kisha tukafanya tukasoma sana kwa intaneti tukakira mtu kisha tukapata kwenye aa, sehemu tunaweza penda hatasehemu tunaheza afodi mm, ndiomaana Uh, tukarudi tukauliza ya ya, kuk- ya kuwekawakatuambia hivomaoytukfayawapatia maya ma wakatuambia nyumba ta- tutaanza kujenga nyumba hatua ya kujengesha nyumba ya kudumu ili iliibua changamoto zake za kipekee ambazo zilimwwacha bwana zihawamwe na mkewe na maswali yasiyokuwa na majibu huyu hapa akielezea uzoefu waliopitia katika mchakato huo wa kujengesha makazi yao ya kudumu wanamoishi kwa sasa ya, ni wajanji sana wanakuonyesha nyumba itakawa inagengwa ina, ina, ina, ina mm. kish nashiduku na shidu, wapatia chuchudi kwao ah, wakianza kujenga nyumba ah, ah, ah. Ma mat wanafanya nini si hiyo a kuna naonanaukiongea n wanakuambia ni lazima nn uweke pesa zingine wakupatia wakupatao matozkasau kuna standard, aa, kuna upgrades, kuna <laughs> so ndio maana tulikuwa tunashangaa sana na kila kitu wanaongeza ni pesa ni pesa ni pesa mm-hmm. licha ya changamoto hizo zote bwanazihavamwe na mkewe walikaza mikanda na kuongeza juhudi za kusaka rasilimali kwa ajili ya kuhakikisha makazi yao yanakamilika walivyokusudia na baada ya miezi kadhaa yapanda shuka za kukabiliana na wajenzi benki na kampuni ya bima hatimaye ujenzi wa nyumba yao ulikamilika na familia yake kuhamia ndani kwanza wa awamu nyingine ya maisha kama wamiliki wa makazi yao kwa waamiaji na wakimbizi ambao kwa sasa wanaishi katika mazingira ambayo bwanazihavamu na familia yake walipitia miaka ya nyuma ya kuishi katika makazi ambayo hayakuwa chaguo lao la kwanza bwanazihawamwe ana ushauri huu ki nawezawambia ni kujt i kukipi ile op lif you no know? kila kitu kinakuaga kina na wakati wacho mm? na, na, ukiwa naishi mwa nyumba ndogo sahii au nyumba ya mzee sahii hawisemage kwamba utaishi uko milele na milele kitunaweza ni, uh-huh. kitu ni lazima uishi kwa hiyo nyumba akini ukuwe un, unafikiri mwa miaka mitatu au mitano unaweza kuwa hali pengine mm. na chitu chitusaidia sana Turikuwa, tunajua kwamba tunaeshmao nyumba kama o nyumba ya mzee mzmzeka achi ukuwa na mipango mipangu yakununuakahtavkiwa na mpangu chichwani ya nakusaidia nikuesa chidogo chidogo mm. aukiwa na naiyo mpangu vile ukipata ikiwad hata ikiwa, ikiwa ent unaiweka una mahali kwa kasa aiyo dola moja au senti moja iko na kwahivo naeza wambie kila mutu sanasana kwenye wale wakoa ile ikwa nayo kwamba wakati takuja na watapata yumbawanataka bwanazi hawamwe hapo wakikamilisha makala haya maalum kuhusu upatikanaji wa makazi hususan yanayokidhi mahitaji ya familia zenye watu wengi nchini australia kama umepitia hatua ambazo bwanaziawamo na familia yake walipitia kuwa wamiliki wa nyumba au kama ndio umeanza mchakato huo na ungependa changia uzoefu wako usisite kuwasiliana nasi kwa barua pepeanainiswahilu uchangie uzoefu wako nasi na huenda ukahusika katika matangazo ya siku za usoni tembelea pia tovuti yetu sbsu mkwajuu swahili ambako utapata ratiba matangazo na makala tunayopeperusha pamoja na makala tuliyochapisha kwa ajili ya matumizi yako watapata pia makala hayo kwenye ukurasa wote wa facebook facebookanani ambayo ni nifacebookcom mkwajuu sbs swahili ulikuwa ukisikiza makala yanayohusu familia zinazosaka nyumba zinazokidhi mahitaji ya familia zao makala laandaliwa na gode migerano kwa aba idhaa ya kiswahili ya sbs idhaa ya kiswahili ya sbs katika simu ya mkononi mtandaoni na kwenye redio karibun tene katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migodo a migerana tukaendee makama tumaandalia na hapo nyuma kama junga nasi hivi sasa nyumba tulizungumza kususwa lazima la ongezeko ya bei pamoja na jinsi mamlaka mbalimbali mbali, ya kabila oviko pamoja na kuzungumzia sualazima la kutafuta nyumba zinazokidhi mahitaji ya familia hususan familia ambazo zina chama wengi ndani yamo lakini kwa sasa tubadili kasi kidogo tuelekee moja kwa moja katika masuala ya jamii ambako wikendi iliyopita kulikuwa na hafla maalum iliofanyika mjini sydney kwa jina la festival ambayo uleta pamoja afrika kutoka tabaka pamoja na jamii mbalimbali mbali ambako wanazungumza uha tofauti pamoja na kuweza kuchangia vyakula kuchangia tamaduni zao pamoja na naweza kupata fursa ya kuweza kujumuika pamoja baada ya miaka mimbili ya vizuizi vya uviko na tulifika katika moja vibanda ambavo ni wakenya walikuwa wanaongoza kibanda hicho na walikua na mengi ya ykutueleza kuhusu kile ambacho walishuhudia katika tamasha kwa kujitambulisha diyo majina yangu ni hamfrey mwenda na mimi ndio mwenye i, kibanda ya afroury bwana hamfrey zana zako vinatengezwa na kupitia nini na ni kwa nini umevileta hapa leo vifaa vyangu ama vile vitu ambavyo inauza vinatengenezwa na watu kutoka kenya haswa wamama na wamama ambao wako katika viwango vya chini ninaweza kuleta hapa ndio niweze kuwapromot waweze kupata pesa na ao pia wakaweze kujimudu kimaisha kusema vinakuja moja kwa moja kutoka kenya ndio unauza ama vinatengenezewa hapa vinatengenezewa kenya kabisa ndio kisha vinatumwa hku ka mauzo vinatumwa mi mwenyewe naenda huko kuna watu najua wamama aswa vikundi vya wamama ambao wanatengeneza na mi naweza kuwanunulia alafu nakuja nauza huku mapokezi amekuwaje uh, siku ya leo katika tunaweza kuuza vizuri watu wameweza kujitokeza na tunaona wengi sana wanapenda vifaa vyetu uh, siwezisema biashara iko vizuri sma sema... siwezi lalamika <laughs> ndio kseamba mtu anarudi na, na, na, na begi la hela Eh, ki, ye, kidogo si mbaya simbayama ni guniacha uh, tuseme nibaki nawezasema <laughs> <play> ni gunia anafuatwa baadayemtu afuate kwa vile ambavyo viko hapa ni vitu gani ambavyo vimeenda zaidi ama ni vitugani ambavyo vimevutia wateja zaidi uh, vile vitu ambavyo vinavutia watu zaidi ni sijui kwa kiswahili tunahitaji reni uh, Eh, mejua leo sasa eh, hivyo ndivyo vinavutia watu sana kwa sababu aswa bei yetu ni nzuri na pia tunaye tunaweza sema aina mingi sana vimetengenezwa na vitu tofauti tofauti na ni vitu yan ningesema eh, vile na shanga ah, shanga pia zinaenda lakini hatuleti shanga kwa wingi na pia tumegundua kwamba ukiweza kuleta hivi vitu huku haikugharimu pesa nyingi maanaake i vidude vidogo vidogo na ukileta na ndege ni sawa ukileta na, na meli inachukua nafasi ndogo kwa hivyo vinaweza kutupatia pesa pia vizuri zaidi tamasha hii yajawa kwa, kwa zaidi ya miaka miwili kurejea tena kwa tamasha hii na maana gani kwako kama Aa, ni, ni vizuri sana maana yake tunaweza kukutana na watu hii imekuwa ni tamasha ambaye inafanya mii pia kukutana na wakenya wenzangu waafrika wenzangu tunaweza kuwa na ile network na inasaidia aso katika kufanya akili ikapumzika <laughs> ndio mm. unapoona wafrika wengi hivi unajihisi ni kama nyumbani ama inakuwa ni akili inachanganika kidogokabisa kabisa najihisi kaa nyumbani wakati mwingine kwa sababu napatawatu hata sazingine unapata mtu kutoka kwenu anaongea lugha ya mama kabisa ya. Uh, unajisikia ni kama huko nyumbani kwa hivyo nafkiri ni, ni jambo nzuri ambalo ningelipenda liendelee na watu wengi wakaweza ku, kuja katika mahali kama hapa kuna baadhi wanasema kwamba kufanya tamashahii mara moja haitoshi maoni yako uh, gani nakubaliana na hayo na hata mimi ingefanywa hata mara tatu mara nne uh, hata ndio hii fedha pia ni nzuri inaingia lakini pia kuutanakutana hivyo ni vizuri zaidi yeah. kwa hio kando naitamashapao na mengine matokio ambayo wanakutanisha watu yeah, ndio ningependa kuwe na event nyingi zaidi ambazo zinakutanisha watu kwa sababu hasa hapa unaweza pata kwamba watu wanakaa kipeke kipekeao na saa zingine inakuwa vigumu sana maisha ya kukaa kipeke yako kuwa na enti nyingi kama hizi basi watu wanakutana wanajuana wanasaidiana kama leo hapa hivi nimepata mwanakenya mwingine hapa amekuja akaniambia ju mkenya hata mmoja amekuwa hapa kwa miaka miwili na nikampatia nambari zangu nikamwambia nitamunganisha nita na kikundi cha wakenya ambacho kiko hapa sinaona inasaidia mtu kama yule yeah kwa ambao hujafanikiwa kuja hapa leo lakini pia wanatamani kuweza kupata vifaa kama hivi vya kiafrika wanaweza kupata wapi wanaweza kuwasiliana nawe vipi uh, mimi aswa mimi sina kibanda mahali lakini nambari zangu za simu na niko na esit lakini inafaa kuyapdt sana niko na kadi yangu hapa na namba yangu ya simu ningelipeana kama aaona shida ni 0424 674. 474 naweza rudia 0424674474 ukinipigia mahali ulipo unaweza kutumana vile vitu unataka na nitakuweza kuonyesha pia websiti yangu kupatia link na unaweza kuchagua vile vitu viko na vitu vyetu ni original vimetengenezwa vizuri au utakuwa na wasiwasi haswa najua kwamba biashara nyingi siku hizi zinaingia t mitandao ya kijamii kama facebook instagram unazo hizo bamba bado zinatengenezwa nawezasema nimechelewa hapo kidogo mimi ndio wale wanaita osool kiasi lakini nina sasa nimepata vijana barubaru ataweza kunisaidia nimeona watu wengi wakiniuliza jambo hilo na ninao binamu wangu ambaye uh, wakati mwingine wameeka vitu kwa facebook na wameuza kweli sasa naona nitafungua facebook rasmi na izo, izo, uh, social media zingine kama instagram so nitaweza kuwasiliana na mwateja wangu alafu niweze kuwaonyesha hizodia zangu na nitaweza kuwasiliana yeah, nao pale asante sana kuzungumza nasi na kila laheri katika harakati za kuweza kusambaza bidhaa za kiafrika hapa australia na na asante kwa kuweza kutufikia pia sisi tunafurahia yeah. haya mmiliki wa afrjuipokeza nasi kuhusu yale ambayo anafanya na bidhaa ambazo anauza nmapokezi yake katika afrikacfestival mengi zaidi tembela tovuti yetu sbsswahili ambako utapata maelezo kwa jinsi unaweza wasiliana naye pamoja na kuona baadhi ya kazi ambazo wanauza hapa hii ni idhaa ya kiswahili ya sbsna hmm. hili nmoj wamiliki wa banda la kuuza zana ama bidhaa kutoka afrika hususani nchini kenya na je wadao wengine ambao walihudhuria tamasha hiyo walikuwa nap kusema kuhusu walichoshuhudia na walichukua wamekosa kwa, kwa muda wa miaka mbili awwapa wakianza kujitambulisha na kutueleza mengi zaidi A, mzuri sana nilikuwa nimeitegemeagmafa yeah. inakuanga na sisi sote tukikutana hapa ni kuonyeshana hti tumeungana kila, kila mmoja hapa yeah. miaka mbili hii sherehe ijafanyika lakini leo imerudi tena unajisikiaje uh, moyo wangu huko sawa <laughs> niko niko kwa watu wetu wetukonahisi <laughs> yeah. mda mrefu kwamba hauko salama sana uh, nakwambia kwa sababu hatungeweza atu, kwenda nyumbani alafu hii hi mpango inatu, inatu, inafanya watu wasikie asanti sana tumebarikiwa kabisa kabisaana kuna mabanda mengi hapa nlibanda gani ambalo limekuvutia zaidi ya chakula <laughs> <laughs> kwa sababu sijui kupika vizuri laki, lakini hiyo harufu yote na muziki um, mi nasikia kama niko kenya <laughs> hey, uh, chakula gari kilikuvutia zaidi pale ya west africa wanajuawanga akutengeneza uh, i kwa wale ambao leo unaweza kuambia nini tafadhali mwaka mwa ujayo kuja hapa kuja hapa hata kama ni usiku simpona ipangwe mpaka pm kwa sababu ndio watu wanatoka kazini alafukuna mda 0 to 6 inakuwa ni, ni kidogo sana <laughs> siku mbili bythey tengeleza ikueysundykabisasaaka kwa ujumba wako na pekea kila laheri <laughs> ukiendelea kusherekeano bikaro hapo wakitoeleza yale ambao ameshuhudia tnetuzunguma na wengine sasa tuendelea na mazungumzo na, tume... <laughs> na baadhi ya wale ambao amehuduria sherehe a baadhi wanajaribu kutoroka lakini tume felix tueleze kidogo ni kipi ambacho umeshuhudia na baada ya miaka bili nini ulikuwa tazamiaya yeah, kwanza ningetaka ninge kusemakumbe like, waafrika tuko wengi uh, unajua aweziendap ukapata wafrika wote wamekuca kwabamoja kama leoso nimeti kumbe tuko na komunit kubwa sana hapa hiviwhic is really good so ni kitu mzuri sana ikifanyika moe oen an uh, tuendelee kukutana na isa good event imekuwa yeah. miaka mbili tangu afrikacha zifanyike kwa maoni yako kulingana na zile zingine ambazo umefikia leo unaonaje um, nawezasema uko sawa na watu ni wengi nimefurahia sina mengi ya kusema na kawaida ilikuwa pale ban lakini leo ni olypic park kunakuwa na tofauti pakiwa na nafasi kubwa zaidi ama unapenda ikiwa ni sehemu ambapo watu wanabanana kidogo sahii kuna sehemu kubwa ndio beta yeah. kako ah, da unaonaje sherehe ya leosherehe yaleo imeweza umefurahia <laughs> yeah. kuona everyone, kila mtke kuna mabanda mengi hapa ni gari ambao umefurahia zaidi nkwa yale ambao meona yako ni gari ambao mefurahia zaidi hapachaa chakula imepata kura nyingi sana kando na chakula kuna banda lingine ambalo umeona kafurahia zaidi mangu na ni nguo ambazo zipatikani kwa urahisi nguo za kiafrika hapa s kabisa uh, bei umeziona ziko sawa ama ni unasikiza una, una bei kisho unaondoka mara mojabe uh, ikosawae uh, iko sawa kwa upande wako ni bandagani ambayo imekufurahisha zaidi uh, kusema kweli chakula kwanza kwa sababu hiyo ndo ni kitu tumemisne natoka nyumbani ats unawezapata zote hapa so chakula mwanzoni alafu kuangalia hizi vitu za nyumbani zinatukumbusha nyumbani kama ik like, bendera zetu hizi majulai mashanga nini hizo so hizi ndo zimetukumbusha nyumbani zaidi so hata manguo pia atujapata zetu wenye tuko na nyama ndogo na kwa upande wa mziki mziki umekuwa wa kutosha ama bado kuna kunamichaokeieaibuukiaoeai osomhiikthabuithewo oiipaamoahii kwako mziki unafurahia ama bado kuna ile mmoja wapigi sanduklala malasdj tuimja sana hiyo ndo muhimu wanafaa kuangalia tuko wengi so wasi nai moja peke yake uh-huh. yeah. nam baadhi ya wadau hapo waliohudhuria tamasha hapo wakitoa maoni yao kuhusu walioshuhudia na kile ambacho kipenda kuwnakifanyika zaidi na katika tasiri wa habari upinzani wa shirikisho aahidi kuunga mkono ongezeko kwa mishahara wafanya ya wafanyakazi wakattangazo la hali mbaya ya hewa inatolewa katika maeneo ya queensland ambako mwanaume mmoja ameokolewa baada ya kukwama katika maji ya mafuriko na wafanyabiashara waonya juu ya athari za hatua ya kusitisha ukopeshaji kwenye benki za zimbabwe wakati chi tanzania hatma ya wabunge9 wa chadema kufahamika jumatano na madereva wawili wa tren kutokalb kuishi katika michuano ya madereva wa treni ulaya wakati watangazi wa bingwa wa ligi kuu ya soka nchini australiakilichonamazshatekiwa na misho asefika tamati makala leo hadi tutakapozuntena jumapili tutekea usukumanasunyuma kokote na kutusikiziatutouti yetushlpamoja na ukasac mkoajwahil kwa, Facebook, kwa makala mengine mengi zaidi tuliochapisha je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata