unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia ssu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa, wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo bidhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborigin anatore strad island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popote lipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs huko na migode migerano tukuleta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anani ambao ni, ni sbscu mkwa juu saletuka na mengi ambao tumwandalia kwa leo lakini kwa sasa tupate kionjo cha yale ambayo tumeandalia tukianzia katika makala maalum kuhusu upatikanaji wa makazi hususan kwa familia ambazo zina watu wengi je ni changamoto gani ambazo huwa wanapata hususan wakichukua hatua ya kujenga nyumba yao binafsi je changamoto ni zipi kutoka kwa wajenzi ya, ni wajanji sana wanakuonyesha nyumba itakawa in, in, in, in, in, in, inagengwa ina kish nashitukunawapatia chochoti kwao ah, wakianza kujenga nyumba ah, ah, ah. Ma materials wanafanya nnni si hiyo materiokuna naona na ukiongea n wanakuambia ni lazima uweke pesa zingine materials kwa hiyomaterikwasabu so, kuna snad hmm. ah, kuna upgrades ane, kuna premium <laughs> nam hiyo ni sehemu ya mazungumzi ambayo tumefanya na mmoja wa wale ambao wamechukua hatua wa ya kujenga nyumba baada ya miaka kadhaa ya kukabiliana na changamoto za makazi ambapo wanakuwa na shida moja baada nyingine wakiwa hawana budi kubali kuchagua tu nyumba yoyote ile kwa sababu ya mazingira mash, na masharti ambayo wako ndani lakini bila shaka unaweza ukapata yote hayo kwenye tofuti yetu anaamba ni ssslaje kwa lambo lihudhuria tamasha ya siku ya afrika ni kipi ambacho waliweza kufurahia ipangwe mpaka 9pm kwa sababu ndio watu wanatoka kazini alafu kuna mda 06 inakuwa ni, ni kidogo sana <laughs> siku mbili bythe tengeleza ikuwe sady asundy haya hayo ni baadhi ya maoni ya wale ambao walihudhuria tamasha a culture za wkend iliopita mjini sini yote hayo unaweza kukasikia katika sehemu ya pili ya makala lakini kwa sasa moja kwa moja kwa mktasari wa habari pinzani washirikisho waahidi kuunga mkono ongezeko kwa mishahara ya wafanyakazi wakati tangazo la hali mbaya ya hewa linatolewa katika maeneo ya queensland ambako mwanamume mmoja ameokolewa baada ya kukwama katika maji ya mafuriko na wafanyabiashara waonya juu ya athari za hatua ya kusitisha ukopeshaji kwenye benki nchini zimbabwe wakati nchini tanzania hatma ya wabunge t wa chadema kufahamika jumatano na katika taarifa za michezo madereva wawili wa treni kutoka watreni katika michuano ya madereva wa treni kule ulaya wakati vichapo vyatolewa katika ligi kuu ya soka hapa nchini australia yote hayo tutazapata kwenye taarifa za michezo lakini kwa safa moja kwa moja katika taarifa kamili idhakisahili yabukiwa na migodimiginhapani taarifa kamili ya habari funitwe mitambo ni bwana ni kiongozi wa upinzani upinzanialba amethibitisha kuwa ataunga mkono ongezeko la mshahara la zaidi ya asilimia kuambatana na ongezeko la mfumuko wa bei kiongozi huyo chama cha leba ameendelea kusisitiza kuwa anataka mishahara halisi iongezeke juu ya, ya mfumuko wa bei ambako mishahara halisi inatarajiwa kupungua kwa asilimia tau mwaka huu kwa mujibu wa benki kuu tume ya haki ya kazi huweka kiwango cha chini ya ongezeko ya mishahara ya wafanyakazi kote nchini anton alban amesema kwamba serikali yake itawasilisha nyaraka kwa tume hiyo huru kutoa ombi kwa ongezeko kubwa zaidi la mishahara ya wafanyakazi kama chama cha leba kitashinda uchaguzi mkuu ujao anasema wtua wastali wa rudi nyuma kama huko kwenye kiwango cha chini cha mshahara unapitia wakati mgumu kulipa kodi kununua chakula na kumuudu maisha natumea haki ya kazi inazingatia hilo katika maamuzi wanayofanya tunaunda serikali ambayo ina kiwango cha chini cha mishahara kama sehemu yao muhimu ya usanifu wa uchumi wamesema hivyo na hivyo ndivyo wamefanya kwa zaidi ya miaka kumi leba ina mpango leba ina mpango kuinua mishahara na hicho ndicho tutafanya alisisitiza kiongoziwa pinzani bwana anthony albanesi na wafanyakazi wa huduma ya wazee wanaofanya mgomo kote nchini australia wamesema kwamba uamzi wa kuhususia kazi leo jumanne kumi mei ulisababishwa na mazingira mabaya ya kazi ambayo wamesema ya yamekuwa mabaya kupindukia wafanyakazi kutoka makampuni tano makubwa magharibi australia na queensland wamefanya mgomo wakiomba ongezeko la wafanyakazi pamoja na ongezeko la mishahara mgomo huo umeathiri takriban wakaaji elfu ki katika zaidi ya vifaa mia ishirini ila wahudumu wamesema kwamba walifanya mgomo huo kwa masaa matano tu mchana leo na waliwapa waajiri wao onyo la wiki mbili watafute wafanyakazi wa kuziba pengo watakazoacha oln smithni mkurugenzi wa chama cha wafanyakazi wa huduma ya wazee nchini amesema alikuwa ulikuwa ni uamzi mgumu kwa wafanyakazi kwa mua kufanya mgomo ila wamesubiri kwa muda mrefu zaidi kwa mabadiliko kufanywa katika sekta hiyo hiyoanasema wafanyakazi wa huduma ya wazee wamesubiri mageuzi kwa muda mrefu sana walitumai mageuzi yatakuja kutoka tume ya kifalme walifanya kazi wakati wa janga na walitumai kuwa kazi yao itashukuriwa na kuheshimiwa na sasa hawana nia ya kusubiri tena wanachukua hatua leo na nadhani wataendelea kuchukua hatua hadi tutakapoona mageuzi katika sekta hiyo nutrifa zinginema umeandalia mwanaume mmoja ameokolewa kutoka maji ya mafuriko ni queensland mvua zisizo za kawaida zikinyesha katika eneo la kaskazini la jimbo hilo tumekoaji amatimu ya akoaji wakasi majini kutoka huduma ya dharura na moto ya yaq ilimsaidia mwanaume mmoja na kumpeleka sehemu salama baada ya mwanaume huyo kukwama katika maji ya mafuriko katika eneo la hill ambalo liko katika kitongoji cha mount isa mida ya saa tano usiku wa jumatano onyo la hali mbaya ya hewa ilitolewa kuanzia maeneo ya hadi magharibihadi na kutoka maeneo ya kaskazini mwa jimbo hilo hadi maeneo ya yac ambayo yako kusini mwa jimbo hilo baadhi ya maeneo yanatarajiwa kupata kiwango cha mvua ambayo ni mara kumi zaidi ya wastn ya mwezi kwa mwezi wa mei katika muda wa kati ya masaa ishir 4 hadi masaa48 na ni nadra kwa kiwango hicho cha mvua kunyesha nje ya msimu wa mvua tukani makala amayotumandalea barani afrika hatua ya zimbabwe kusitisha upeshaji wa benki itakuwa na matokeo mabaya na itaunda mfumo sambamba wa benki wa kukwamisha juhudi za kuboresha uchumi unaodorora wakuwa sekta ya biashara nchini humo wamesema jumatatu rais emeson mnangagua jumamosi aliyeamuru benki kusitisha wa kukopesha kama sehemu ya hatua kadhaa alisema kwamba zinalenga kuweka sawa uchumi usiendelee kudorora bwana mnangagua alisema kwamba hatua hiyo itasitisha kuporomoka kwa dola ya zimbabwe na kuzuia ukuaji wa soko sambamba ambapo dola ya nchi hiyo ilikuwa ikibadilishwa kwa karibu dola mianne za marekani ikiwa mara mbili zaidi ya kiwango rasmi cha wiki iliyopita asea kwamba serikali imesitisha huduma za benki lakini benki bado ziko imara chama cha biashara cha zimbabwe kilinukuliwa kikisema katika taarifa katika nukuu nyingine ni kwamba hii inahalalisha mfumo sambamba wa benki na viwango vya juu vya riba na hakuna mwekezaji atakayevutiwa na uchumi kama huu ambapo ukopeshaji unaweza kusimamishwa ghafla chama hicho kilinukuliwa kikisema tena maala mengine atmaandalia kwa sasa tuelekea moja kwa moja hadi tanzania ambako baraza kuu la chama kikuu cha upinzani nchini humo chadema siku ya jumatano kitatoa hukumu ya rufaa za wabungi9 wanawake waliowafukuza wanachama kwa sababu ya kukiuka katiba na kanuni za chama hicho hatua hii ilichukuliwa baada ya wabungi hao kuchukua uamzi wa wao wa kwenda kuhapishwa kwa wabungi wa viti maalum katika bunge la jamhuri ya muungano wa tanzania bila y chama hicho kuwapitisha Chamah- chadema kimesema kwamba jumatatu baraza kuu la chama litasikiliza rufaa zilizowasilishwa na wabunge hao ambao wamefutwa wanachama hayo yalisemwa na mkurugenzi wa itifaki mawasiliano na mambo ya nje john mrema wabunge ambao rufaa zao zili, zitasikilizwa ni pamoja na halima mdee este matico grace tendega cecilia pareso este bulaya agnesta lambart nosrati hanje jeska kishoa hawa mwaifunga tunza malipo na azia muhammed felista njau na genjwa kaboyoka sofia mwaka genda kunti majala stella tfiao anatropia theoneste salome makamba na concheste rwalaza hata hivyo wabunge hao wanaweka makataa kuzungumzia swala hilo na nchini kenya viongozi wa dini ya kiislamu nchini humo wamemshauri rais wa taifa hilo uhuru kenyata kutomchunguza na kumwondoa kazini jaji wa mahakama kuu cool said juma chitembwe kwa tuma za utovu wa nidhamu na doa la kimaadili viongozi hao chini ya mwavuli wa baraza la kitaifa la ushauri la waislamu wanadai kuwa tume ya huduma la za mahakama jsc haikumpa nafasi na muda wa kutosha wa kujitetea dhidi ya madai yaliyo bhidi yake kwa mujibu wa vyanzo vya habari rais kenyatta anastahli kuunda jopo hilo ndani ya siku kumi na nne baada ya kupokea hati ya jsc wakati jaji jji juma chitembw akisubiri ya hatma yake kuamuliwa na jopo lililoundwa na rais kenyata ndani ya kipindi cha siku kumi na nne baada ya kupokea hati za ushahidi kutoka kwa tume ya huduma za mahakama kwa mujibu wa kifungu cha sheria cha moja 68 ba viongozi wa dini wa kiislamu sasa unadai jaji huyo anaandamwa mwenyekiti wa baraza hilo shekh juma ngao amedai kuwa jaji juma saidi chitembwe hajapewa muda wa kutosha kuweza kujitetea na kuweza kuwasilisha maoni maoneama kukata rufaa kwa yale ambayo yanamkabili bwana jaji huyo aendelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode a migiran ukiletia makala kutoka studio zetu za na mtandaoni nani ambayo ni sbscu mkwauhls ukelekea moja kwa, kwa moja katika taarifa za michezo ambayo kwa sasa tunaanzia hapa katika taarifa ambazo si za kawaida kwa upande wa michezo lakini basi hali ndio hivo mchezaji ama wachezaji wawili ambao ni madereva kutoka mlbo ambao ni madereva wa treni kipenda kwa kimombo iwale watasafiri hadi ulaya kushirikiana ama kushiriki katika michwano ya waendesha trum ambao itakuwa kule ulaya timu hiyo ya wachezaji wawili wataelekea moja kwa moja na wamealikwwamepokea mwaliko, mwaliko maalum kutoka atp na frnd lim ambao watashiriki katika siku chache zijazo naoondoka kendaushratia michezo hiyo mwalimu wao ni wayne ysr naeleza shirika la habari la sbs mtazamo wao pamoja na jinsi wamepokea mwaliko huo anasema ndio timu iko tayari kabisa na naamini kwamba tuna kila kitu ambacho tunahitaji na tumekuwa tuna tukifanya mazoezi ya na kwa muda mrefu na tumefanya kazi nyingi sana tukizungumzia shughuli ambazo zitaweza kufanikisha kwamba kiakili na kuosea kwamba tunaweza kushiriki kwa ukamilifu na kwa ukomavu mkubwa sana alisema mwalimu huyo y na taarifa ambazo tumeandalia moja kwa moja katika mchezo wa nrl mechi ambazo zilichezwa siku ililopita ikiwa ni pamoja na timu ya yashakambalo iwacharazar29 kwa k wakatistom ikiwa laa 420 kwa sita katika soka timu ya melbo city ilipata ushindi wa goli m 2 kwa moja dhidi ya wellington welligtoix taarifa zingine za mchezo itakuwa ni kati ya brisban row na cfc ambayo itachezwa muda usio mrefu kuanzia mida sa1 dakk5 usiku huu wa leo kule mjini brisban ukiangalia hali ilivyo katika ubadilishaji wa fedha kwa sasa kwa wale ambao nata kutuma hela nyumbani dola moja marekanisawaadolam na43 na za australia wakati dola moja a sawa na faranga 149 za burundi dolamoasawa na faranga 1396 na set sb za jamuri kongo a congo katidoa maausaw na faranga 71 za rwanda dosana shilingi 2491 za uganda wakati dola mojasawa na shilingi 8a seti za kenya na dola moja o ni sawa na shilingi 1618 a senti 34 za tanzania tukiagaza mahali katika utabiri wa hali hewa tukianzia katika mji wa ald nyewziyoto pale ni 171 wakati mj mjini, mjini bribe kwa sasa nyewziyoto pale anasema kwamba ni 2 9 lakini mvua ikiwepo katika maeneo ya brisba na sehemu zingine na mjini cambr kwa sasa nt128 312 wakatir115 na, Wakati na wezekanawa wingu pamoja nah zikni27 139 na d 188 kufikia ponishrfbmwandalia makia nasi kwa mkala mengine mnekujia kutoka studio zetu za sbs penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook